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TASFIRI YA MANENO

Katika mwongozo huu, maneno yafuatayo yanatafsiriwa kama ifuatavyo: -

Akaunti ya
Pamoja

AMCOS

CBT

Chama Kikuy

CPR

Ghala Ia Chama
cha Msingi

Ghala la Mnada

Export Permit
Kamati ya
Mauzo

LATRA

Loti

Mchanganuo wa
Mauzo (Sales
Catalogue)

Mfumo wa
Stakabadhi
Ghalani

Ni akaunti iliyofunguliwa benki na Chama Kikuu cha Ushirika kwa
gjili ya kukidhi mtiririko wa fedha z3 malipo ya Kerosho kutoka kwa
wanunuzi na kuwekwa kwenye akaunti za vyama vya msingi, ili
kulipa wakulima na waday wengine kwa kuzingatia mjengeko wa
bei.

(Agricuiture and Marketing Coperative Societies) Ni Chama cha
Ushirika cha Msingi kilichoundwa na Wanachama kwa mujibu wa
Sheria namba 6 ya Vyama vya Ushirika ya Mwaka 2013.

(Cashewnut Board of Tanzania) Bodi ya Korosho Tanzania

Ni Chama Kikuu cha Ushirika kilichoundwa na muunganiko wa
vyama vya ushirika vya msingi kwa mujibu wa Sheria namba 6 ya
Vyama vya Ushirika ya Mwaka 2013.

(Crop Produce Receipt} ni stakabadhi ya Kkupokelea Korosho
kutoka Chama cha Ushirika cha Msingi.

Ni ghala la kukusanyia Korosho za wakulima kwa ajili ya kuzipeleka
katika ghala la mnada.

Ni ghala lilitokidhi sifa na vigezo kwa ajili ya kukusanya Korosho za
wakulima zinazosubiri kuuzwa kwenye mnada kwa mujibu wa
Sheria ya stakabadhj za ghala namba 10 ya mwaka 2005.

Ni kibali cha kusafirishia Korosho nje ya nchi

Ni kamati ya Sekretarieti ya Mkoa iliyoundwa kwa kushirikiana na
Bodi ya Korosho Tanzania kwa lengo la kuendesha na kusimamia
minada ya Korosho ghafi

(Land Transport Regulatory Authority) Mamlaka ya Udhibiti Usafiri
wa Ardhini

Ni fungu la Korosho liifopo katika ghala |a mnada zinazosubiri
kuuzwa kwenye mnada.

Ni kijarida cha taarifa za Korosho iliyohifadhiwa ghalani kwa ajili ya
mauzo mnadani kinachoonesha mmiliki, kiasi, ubora, loti, AMCOS,
namba ya stakabadhi, idadi ya magunia na uzito na ghala Ia mnada
Zilizopo Korosho husika

Ni mfumo wa soko ambapo Korosho huwekwa katika ghala la
mnada na kutolewa stakabadhi ikionesha mmiliki, kiasi, ubora na
daraja la Korosho kwa lengo la kuuzwa mnadani.
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Mhakiki wa
Ubora

Mkaguzi wa
Ubora

Mkulima

Mnunuzi

Msafirishaji

Mtunza Ghala

PDN

Sheria

Stake
TBS
TCDC

TRA
Vifungashio
whwv

WMA
WRRB

Ni Mtaalamu aliyefuzu mafunzo ya uhakiki ubora wa Korosho na
kupata cheti cha uhakiki kutoka Bodi ya Korosho Tanzania na
kuajiriwa na mtunza ghala kwa ajili ya kuhakiki ubora wa Korosho
zinazoingizwa kwenye ghala la mnada.

Ni Mtaalamu wa kukagua ubora wa Korosho zilizopo kwenye ghala,
shamba, kiwanda na mahali pengine popote ambapo panahusika
na Korosho.

Ni mtu yeyote anayelima zao Ia korosho

Ni Mfanyabiashara aliyesajiliwa na kupata leseni ya ununuzi wa
Korosho kutoka Bodi ya Korosho Tanzania katika msimu husika

Ni Msafirishaji wa Korosho kutoka ghala kuu kwenda ghala la
mnunuzi/bandarini.

Kampuni iliyopata leseni kutoka Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi
za Ghala kwa ajili ya upokeaji, utunzaji na utoaji wa Korosho ghafi
kutoka katika ghala la mnada baada ya taratibu za mnada na
malipo kukamilika

(Produce Dispatch Note) ni hati ya kusafirisha Korosho kutoka eneo
moja kwenda lingine ndani ya nchi.

Ni Sheria ya Tasnia ya Korosho Na.18 ya Mwaka 2009 na Kanuni
Zake za mwaka 2010, Sheria ya Stakabadhi za Ghala ya Sura 339
R.E. ya Mwaka 2016 na Kanuni zake za Mwaka 2016, na Sheria ya
Vyama vya Ushirika Na.6 ya Mwaka 2013 pamoja na Kanuni zake
2015 pamoja na Kanuni, miongozo na taratiby Zinazoweza
kuandaliwa chini ya Sheria husika.

Fungu la korosho
(Tanzania Bureau of Standards) Shirika la Viwango Tanzania

(Tanzania Coperative Development Commision)
Maendeleo ya Ushirika Tanzania

Tume vya

(Tanzania Revenue Authority) ni Mamlaka ya Mapato Tanzania
Ni kamba na magunia yanayotumika kubebea Korosho

Uzito wa unyevu uliomo katika mzigo wa korosho

(Weight and Measure Agency) ni Wakala wa Vipimo na Mizani

(Warehouse Receipt Regulatory Board) Bodi ya Usimamizi wa

Stakabadhi za Ghala
2 i 2 %
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UTANGULIZI

Bodi ya Korosho Tanzania (CBT), Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala
(WRRB) na Tume ya Maendeleo ya Ushirika (TCDC); kwa pamoja, (T AASISI) zina
jukumu la kuhakikisha zao la korosho linasifawi na kuwa chachu ya kuinua na
kuimarisha kipato cha mkulima kupitia uzalishaji wa zao ienye ubora na lililoongezwa
thamani ili kukidhi mahitaji ya soko na kuweka mifumo imara ya masoko ili kumpatia
mkulima soko la uhakika na bei shindani kwa mazao yake.

i kuwa na upatikanaji wa soko ia uhakika na uimara wa bei, Taasisi hizi
zimekusudia kuwepo kwa Mfumo imara wa uzalishaji, ukusanyaji, utunzaji, uuzaji na
malipo stahiki kwa mazao yanayozalishwa. Hivyo Taasisi hizi zitashirikiana na taasisi
nyingine za Serikali zinazohusika kwa namna yoyote katika kukamilisha mnyororo
huu kila moja kwa nafasi yake ili kufanikisha azma hii.

Kwa kutambua umuhimu wa mfumo wa mauzo katika kuimarisha masoko ya
korosho, TAASISI hizi kwa kuzingatia Kanuni ya 59 ya Korosho ya mwaka 2010,
Kanuni ya 81 ya kanuni ya vyama vya ushirika ya mwaka 2015 pamoja na
Sheria ya vyama vya Ushirika Na:06 ya mwaka 2013 na Kifungu cha 6(1)(l) cha
Sheria ya Stakabadhi za Ghala kwa kushirikiana na wadau zimeandaa Mwongozo
wa Korosho wa msimu wa 2021/2022.

Mwongozo huu unaweka na kufafanua utaratbu mzima wa usimamizi wa
ukusanyaji, usimamizi wa ubora, masoko na usafirishaji wa korosho ghafi ndani na
nje ya nchi, utoaji wa taarifa za mauzo, kutoa ufafanuzi wa baadhi ya masharti ya
msingi na usuluhishi wa migogoro. Utekelezaji wa Mwongozo huu, utazingatia Sheria
ya Tasnia ya Korosho Na.18 ya Mwaka 2008 pamoja na Kanuni zake za Mwaka
2010, Sheria ya Ushirika Na.6 ya Mwaka 2013 na Kanuni zake za 2015 na Sheria ya
Stakabadhi za Ghala Sura 339 R.E ya mwaka 2016 na Kanuni zake za mwaka 2018.

Hivyo Mwongozo huu utasomwa pamoja na Sheria zilizoainishwa hapo juu pamoja
na miongozo mingine inayoweza kutolewa chini ya Sheria nyingine husika. Utendaji
wowote katika mnyororo wa zao hili kinyume na Mwongozo huu, utakuwa ni
ukiukwaji wa taratibu na mhusika anaweza kuchukuliwa hatua ipasavyo kwa muijibu
wa Sheria husika.




1.0. SEHEMU YA KWANZA

1.1. VIFUNGASHIO VYA KOROSHO GHAFI KWA MSIMU WA MWAKA
2021/2022 '

Sehemu hii inaelekeza aina ya vifungashio, ubora wa vifungashio, alama

zitakazotumika na utaratibu wa manunuzi na usambazaji.

1.2. Aina ya vifungashio

1.2.1. Magunia yatakayotumika kuhifadhia Korosho yatakuwa mapya ya kitani (Jute)
au mkonge (sisal) yenye ubora uliothibitishwa na TBS.

1.2.2. Magunia yatanunuliwa kwa kulingana na mahitaji ya wakulima wa korosho
katika msimu husika.

1.2.3. Magunia yatakuwa na nembo ya chama kikuu na namba ya usajili ya AMCOS

1.2.4. Magunia yenye uwezo wa kubeba korosho kilo 80

1.2.5. Magunia yatanunuliwa kwa kuzingatia sheria za manunuzi na kusambazwa

kwenye AMCOS chini ya usimamizi wa chama kikuu.

Jedwali Na.1 Alama za Gunia

S/N | Jina la Chama Kikuu R;:“&éf‘m’z'?a MKOA Jina kwa kila gunia
1. TANECU Limited Nyekundu Miwara MTW/TANECU/Na. ya usaijili wa
Chama cha Msingi
2. MAMCU Limited | Bluu Mtwara MTW/MAMCU/Na. ya usajili wa
' Chama cha Msingi
3. RUNALI Limited Zambarau Lindi LND/RUNALI/Na. ya usaijili wa
: Chama cha Msingi
4, LINDI MWAMBAO Njano Lindi LND/LINDI MWAMBAO/Na. ya
Limited usajili wa Chama cha Msingi
5. TAMCU Limited Nyeusi Ruvuma TNDR/ TAMCU/Na. ya usaijili wa
Chama cha Msingi
6. CORECU Limited Kijani Pwani PWN/CORECU/Na. ya usaijili wa
Chama cha Msingi
T TACACU Limited Nyeupe Tanga TNG/TACACU/Na. ya usajili wa
Chama cha Msingi

NB: Magunia yote yataandikwa:-Cashewnut Produce of Tanzania




2.0.
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2.1.3.

SEHEMU YA PILI

UTOAJ!I WA LESENI ZA UNUNUZI WA KOROSHO 1
Maombi ya leseni za ununuzi wa korosho yatatumwa CBT kwa njia ya
kielektroniki kupitia mfumo wa ‘ATMIS (www.atmis.kilimo.go.1z)
Maombi va Leseni yataambatishwa na nyaraka zifuatazo;
i. Namba ya Mlipa Kodi (Tax Payer Identification Number - TIN)
i. Hati ya Usajili wa kampuni (Certificate of Incorporation)
iii. Leseni ya biashara (Valid business License)
iv. Hati ya ulipaji kodi (Valid Tax Clearence Certificate)
Mwombaji atalipa kinga/dhamana ya zabuni ‘(bid securily) kwa viwango
vifuatavyo kabla ya kupata leseni na kiwango cha chini kununua katika mnada
ni tani 50.

Jedwali Na.1: Viwango vya kinga ya zabuni

b i (sé;?:éi22312§d£iia)
50 — 100 20,000,000.00
101 - 250 50,000,000.00
251 - 500 100,000,000.00
501 - 1000 300,000,000.00
1001 - 3000 500,000,000.00
zaidi ya 3000 1,000,000,000.00

.1.4. Wabanguaji wa ndani ya nchi watanunua korosho za kubangua nchini kwa

3.0.

kuzingatia utaratibu wa soko fa awali ulicainishwa katika Mwongozo wa
Upatikanaji wa Korosho ghafi kwa Wabanguaji wa ndani kupitia soko la awali
kwa msimu 2021/2022 uliotolewa na Bodi ya Korosho Tanzania. Aidha,
wanaruhusiwa kununua korosho katika mnada kwa kiwango chochote hata
kilicho chini ya tani 50, na hawalazimiki kuweka kinga ya zabuni kabla ya
kupata leseni ya ununuzi wa korosho.

SEHEMU YA TATU

UKUSANYAJI WA KOROSHO GHAFI

3.1.
- O

312

3.2.
3.2.1

Ukusanyaji wa Korosho kwenye ghala za AMCOS

Korosho zote zitakusanywa kupitia ghala za vyama vya ushirika vya msingi kwa
kuzingatia taratibu za udhibiti ubora kama zilizoainishwa kwenye Mwongozo
Namba 2 wa Usimamizi na Udhibiti Ubora unaotolewa na Bodi ya Korosho
Tanzania

Kila mkulima atakayepeleka korosho ghalani atapewa hati ya kupokelea
korosho (CPR) iliyoandikwa taarifa ya kiasi cha uzito na taarifa nyingine
muhimu za mkulima.

Ukusanyaji wa korosho kwenye Ghala ia Mnada
Katika ghala ia mnada mwendesha ghala atapokea, atahifadhi na kutoa
korosho ghafi kwa mnunuzi kwa kuzingatia utaratibu ufuatao;




3.2.1.

322

323

3.24.

325

3.2.6.

3.2.7.

a. Kupanga, Korosho zote zitakazopokelewa kwenye madaraje_: ya ubora kwa
kuzingatia viwango vya udhibiti ubora kama vilivyoainishwa katika
mwongozo wa udhibiti ubora Namba 2 wa mwaka 2021/2022;

b. Kuhakikisha korosho zinazopokelewa ghalani, zimefungashwa kwenye
vifungashio vilivyoainishwa katika Sehemu ya 1.1.5 ya mwongozo huu
zikiwa na alama ya utambulisho wa chama husika pekee;

C. Kuhakikisha kuwa taarifa ya mzigo uliopimwa na kupokelewa kwenye ghala
la mnada ndio itakayoandikwa kwenye Stakabadhi;

d. Kuhakikisha kuwa, Korosho pekee itakayopokelewa ghalani ni kavu yenye
unyevu usiozidi asilimia kumi, 10% (wiw).

€. Kuhifadhi korosho kwa utaratiby utakaohakikisha fungu (stake) lililoanza
kuingia ndilo litakaloanza kuuzwa na kutolewa ghatani

Ghala kuu litapangwa kwa kufuata utaratibu ufuatao:

a. Kwa kutumia rangi ya njano au nyeupe, kuchora mipaka ya eneo la fungu la
korosho na njia ya kupita katika sakafy ya ghala lote na kulipa namba kwa
kila eneo;

b. Kuacha nafasi (njia) yenye upana wa mita 1 kutoka ukuta wa jengo kwa kila
upande wa ghala;

¢. Kuacha nafasi (njia) ya kati yenye upana wa mita 2 kati ya fungu moja na
lingine. Kwa ruhusa maalum kutoka Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za
Ghala, nafasi hii inaweza kupungua hadi kufika mita 1:

d. Kimo cha fungu la korosho ni mita & au safu (tabaka) 18. Safu zinaweza
kuongezeka hadi kufika 22 kwa ruhusa maalum kutoka Bodi ya Usimamizi
wa Stakabadhi za ghala;

e. Nafasi juu ya fungu haitapungua mita 2 kutoka kwenye ncha ya chini ya
paa la jengo la ghala.

Korosho ghafi zitakazotolewa ghalani ni zile zilizobainishwa kwenye fungu na
Stakabadhi husika kwa kuzingatia maelezo yote yaliyoandikwa kwenye
Stakabadhi hiyo;

Mwendesha Ghala atakahikisha mnunuzi au wakala wake anajaza hati ya kukiri
kuwa amepokea korosho ghafi kutoka kwa Mwendesha Ghala akibainisha hali na
kiwango cha korosho aliyoipokea

Kurejesha korosho ghafi ambayo haijakidhi viwango vya kupokelewa
ghalani, kwa AMCOS na kutoa (Goods Not Received Note (GNRN)) iliyojazwa
taarifa zote za korosho hiyo.

Kuandaa na kutoa taarifa ya mapckezi (Fomu Namba 5} na utoaji (Fomu
Namba 6} kwa njia ya kielektroniki kila siku na kuhakikisha kuwa taarifa zote
zinazohusika zinaingizwa kwenye kanzidata ya Bodi ya Usimamizi wa
Stakabadhi:

mnunuzi kuchukua korosho tangu siku ya mnada
,/% | y %

e



3.2.8. Kulipa kwenye Akaunti ya Kinga ya Utendaji ya Bodi (WRRB) madai ya aina
yoyote yaliyothibitishwa na Bodi (WRRB). ,
3.2.9. Malipo yote yatafanyika kwa njia za kibenki na ni kosa kwa mhusika yeyote

kufanya malipo kwa njia ya fedha taslimu.

3.2.10. Kubainisha korosho ghafi zilizo katika ubora wa Daraja la Kwanza na/au
Daraja la Pili katika loti tofauti.

3.2.11. Kuwajibika endapo kutatokea upungufu wa idadi ya gunia za korosho ghafi
katika Stakabadhi husika katika Ghala la Mnada, Vpungufu hug viakapetehea,
utachukuliwa kuwa ni wizi, hivyo, Mwendesha Ghala atalipa pamoja na
adhabu ya asilimia 20% ya thamani ya korosho ghafi husika;

3.2.12. Kuhuisha korosho ghafi zilizomwagika katika ghala kwa ujazo wa kilogramu
80 kama zilivyopokelewa kutoka AMCOS:

3.2,13. Kuzingatia matumizi ya nyaraka za ndani ya ghala ambazo ni pamoja na:-
Wakati wa Kupokea Korosho Ghafi Ghalani:-

i. Hati ya Mweka Mali ya kukabidhi korosho ghafi ghalani - “Produce
Delivery Note (PDN)” ikiambatana na Orodha ya Wakulima halisi
walicchangia katika korosho ghafi husika:

ii. Hati ya kuhesabu gunia ~ “Tally Sheet (TS)”,

iii. Hati ya kupima uzito — “Weight Note (WN)”;

iv. Cheti cha Ubora - “Quality Certificate (QC)”;

v. Hati ya kupokea korosho ghafi ghalani - “Goods Received Note (GRN)™;

vi. Hati ya kuhifadhi korosho ghafi ambazo hazijapokelewa - “Goods Not
Received Note (GNRN)”.

Wakati wa Kutoa Korosho Ghafi Ghalani:-
I Nakala ya Ankara ya Mauzo ya korosho ghafi ~ “Sales Invoice™:
ii.  Hatiya toleo la korosho ghafi — “Release Order”;
iii.  Agizo la kuchukua korosho ghafi ghalani kutoka kwa Mnunuzi - “Dispatch
Order”,
iv.  Hati ya kuhesabu gunia - “Tally Sheet (TS)”:
v.  Hati ya kupima uzito — “Weight Note (WN)”
vi.  Hati ya kutoa mazao ghalani — “Warehouse Goods Issue Note (WRIN)™
vii. Hati ya kurejesha korosho ghafi zilizokataliwa — “Goods Denial Note
(GDN)”,
Nyaraka Nyingine: -
. Rejesta katika Idara mbalimbali:
ii. Bin Card katika kila fungu (stake) iliyopo katika stoo ya kuhifadhi
korosho ghafi;
fii. Kitabu cha Ukaguzi wa Taarifa za Ghala za Kila Siku

3.2.14. Gharama za Mwendesha Ghala ni kama Zilivyobainishwa hapa chini:
a. Daila Kumiliki Korosho Ghafi Ghalani: -

i. Gharama ya Kutoa Huduma (Lien Charges) ni Shilingi 38.00 kwa kila
kilogramu ya korosho ghafi itakayopokelewa ghalani na kuandikiwa
Stakabadhi;

ii. Gharama katika aya ya (i) hapo juu, italipwa na Mnunuzi kwa kila
kilogramu ya korosho ghafi iliyobainishwa katika Stakabadhi husika;




iii. lwapo wakati wa kutoa korosho ghafi ghalani uzito utatofautiana na
uzito uliobainishwa katika Stakabadhi, mwendesha ghala atawajibika

kulipa tofauti ya uzito uliopungua.
iv. Gharama ya kukodisha ghala haitazidi Shilingi 7.00 kwa kila kilogramu

itakayopokelewa ghalani;

v. Gharama ya kutoa huduma imejumuisha Kodi kwa mujibu wa Sheria za
Kodi ikiwa ni pamoja na Ongezeko la Thamani (V.AT), Kodi ya Zuio
(Withholding Tax), Kodi ya Mapato, Kodi ya Mashirika na ada na tozo za
Serikali za Mitaa;

3.2.15. Kuzingatia masharti na kujaza Fomu Namba 7(inapatikana katika tovuti ya
Bodi (WRRB) na kuiwasilisha/ Bodi {(WRRB) ndani ya siku 14 tangu tarehe ya
mauzo ya korosho ghafi husika iwapo Mwendesha Ghala hakuzingatia
viwango au masharti yaliyowekwa na Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za
Ghala.

3.2.16. Kuzingatia muda wa utoaji mzigo ghalani na masharti yake kama ifuatavyo:-
a. Muda wa kuhifadhi korosho ghafi baada ya mauzo hautazidi siku 14 tangu

tarehe ya mauzo;

b. Baada ya siku 14, Mnunuzi atalipa gharama ya ziada ya kuhifadhi korosho
ghafi ya Shilingi 6.50 kwa kilogramu kwa siku kwa muda wa siku 30 tu
zinazofuata. Baada ya hapo mnunuzi atachukuliwa kuwa ametelekeza
korosho zake. Gharama za ziada ya uwekaji mzigo, zitalipwa moja kwa
moja kwenye Akaunti ya Mwendesha Ghala.

¢. Baada ya siku 21 endapo mnunuzi hajaanza au hajamaliza kutoa mzigo
wake hataruhusiwa kushiriki mnada unaofuata.

d. Mwendesha Ghala anaweza kutoa taarifa ya maandishi nalani Namba 2 kwa
Mnunuzi akimwagiza kutoa korosho ghafi husika ghalani wakati wowote
kabla au siku ya 30 tangu tarehe ya mauzo. Mwendesha ghala
atawasilisha Taarifa ya Maandishi Bodi (WRRB) kwa hatua za kutoa
taarifa kwa wadau kuhusu utekelezaji wa kipengele 3.2.15(c).

3.2.17. Kuanzisha mchakato wa kutoa koroshc ghafi zenye hatari ya kuharibika au
kupungua ubora na/au uzito au zilizopitiliza muda wa kukaa ghalani kwa
kutoa taarifa Bodi (WRRB). Uamuzi wa mwisho kuhusu korosho hizi utatolewa
na WRRB kwa kushirikiana na CBT na TCDC.

3.2.18. Korosho ghafi ambazo hazitatolewa ghalani baada ya muda ulioainishwa,
Zitataifishwa na Serikali na zitauzwa kwa njia ya mnada. Pesa
itakayopatikana, pamoja na mambo mengine, itafidia gharama za uendeshaiji
kwa pande husika; :

3.2.19. Korosho zitakazohifadhiwa ghala la mnada zitauzwa ndani ya siku 93 tangu
tarehe ya kuandikwa Stakabadhi husika. Iwapo kutakuwepo na tatizo la soko,
Muuzaji au Wakala wake atatoa taarifa Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala
ili ruhusa ya kuongezewa muda wa ziada wa kuhifadhi iweze kujadiliwa na
kutolewa uamuzi. Ongezeko la muda wa kuweka korosho kutokana na
kukosa soko, halitasababisha ongezeko la gharama za ziada za utunzaji wa

korosho ghafi katika kipindi cha leseni husika; %’
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4.1.10.

4.1.11.

4.1.12.
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SEHEMU YA NNE

UENDESHAJI WA MINADA

Mauzo ya korosho ghafi kwa msimu 2021/2022 yatafanyika kvyenye mnada
kupitia vyama vikuu vya ushirika chini ya usimamizi wa Bodi ya korosho
Tanzania.

Kwa maeneo ambayo hakuna vyama vya ushirika, mauzo ya korosho
yatafanyika chini ya usimamizi wa Sekretarieti za mikoa zikishirikiana na Bodi
ya Korosho Tanzania.

Maombi ya zabuni za ununuzi wa korosho yatapokelewa katika sanduku Ia
zabuni yakiwa yamefungwa kwa lakiri (seal) siku moja kabla ya mnada na
kufunguliwa siku ya mnada kwenye vituo vya minada vilivyoainishwa kwenye
ratiba.

. Zabuni zitaainisha kiasi cha korosho atakachoweza kununua kwenye Mnada

kulingana na viwango vya kinga ya zabuni (Bid Security) kama ilivyoainishwa
kwenye jedwali namba 01. Endapo mnunuzi atanunua korosho zaidi ya kiasi
cha kinga ya zabuni iliyowekwa, ataandika “Commitment letter’ pamoja na
kukabidhi “bankers’ cheque” kwa chama kikuu husika kwa kiasi cha mzigo
uliozidi kinga ya zabuni kabla ya kupewa ankara ya mauzo (sales invoice) na
Chama Kikuu cha Ushirika.

Funguo za sanduku zitakuwa mbili ambapo moja itahifadhiwa kwa Mrajis
Msaidizi wa Mkoa na nyingine itahifadhiwa na chama kikuu husika.

Minada ya korosho itaendelea kadiri tarehe zitakavyopangwa hadi korosho za
wakulima zitakapoisha katika ghala za minada. Aidha, kutakapohitajika
mabadiliko yoyote, Bodi ya Korosho Tanzania itatoa utaratibu mbadala
kulingana na mwenendo wa hali ya soko.
Zabuni zitakazofunguliwa siku ya mnada ni zile tu zZilizopokelewa katika
Sanduku la zabuni kwa utaratibu uliowekwa.

Kila mzabuni atatoa bei moja tu ya kununua korosho kwa kila ghala la mnada
kwa kuzingatia daraja la ubora wa korosho husika.

Muda wa kupokea Zabuni ni kuanzia saa 2.00 asubuhi hadi saa 11.00 jioni na
zitafunguliwa siku ya mnada kuanzia saa 4.00 asubuhi katika kituo
Kilichopangwa.

Uamuzi wa bei iliyokubaliwa mnadani baada ya zabuni kufunguliwa utatolewa
na wakulima na mshindi/washindi (mwenye/wenye bei za juu) watatangazwa
na Mwenyekiti wa mnada husika katika eneo la mnada mbele ya wakulima.
Endapo wakulima hawatoridhia bei za washindi Zilizotangazwa, korosho hizo
zitarejeshwa na kutangazwa tena kwenye mnada unaofuata.

Endapo itajitokeza kuwa hakuna mnunuzi aliyewasilisha maombi ya zabuni ya
manunuzi ya korosho kwa mujibu wa ratiba, Bodi ya Korosho Tanzania kwa
kushirikiana na Viyama Vikuu Viya Ushirika watapanga na kutangaza tarehe ya
marudio ya mnada huo.

Washiriki wa mnada watakuwa ni pamoja na wakulima, wanunuzi au
wawakilishi, Bodi ya Korosho Tanzania, Mrajis Msaidizi, viongozi na watendaii
wa Serikali na vyama vya ushirika na wadau wengine,

Endapo ikitokea mnunuzi au mwakilishi wake hajahudhuria kwenye mnada
husika, taratibu za mnada zitaendelea kwa mujibu wa ratiba.




4.1.15, Wajumbe wa Kamati ya mauzo ikijumuisha wawakilishi wa Bodi ya Korosho,

Mrajis Msaidizi, mwakilishi wa halmashuri na wawakilishi wa vyama vikuu
watasaini fomu ya makubaliano ya mauzo kwa siku husika itakayoiolewa na
Bodi ya Korosho Tanzania.

4.1.16. Mchanganuo wa Mauzo (Sales Cata!ogue)' utatolewa kwa kuzingatia

Stakabadhi za Ghala kutoka katika kanzidata ya Bodi ya U_stmamizi wa
Stakabadhi za Ghala, masaa 12 kabla ya kuanza kupokea zabuni.

4.1.17. Korosho zitakazouzwa ni zile tu zilizoainishwa Katika mehanganue wa mausae

(Sales Catalogue) pekee. Aidha, endapo itatokea korosho zimepokelewa
katika ghala la mnada baada ya kutolewa mchanganuo wa mauzo, Chama
kikuu kitaandaa mchanganuoc wa mauzo (sales catalogue) kwa Kiasi
kilichoongezeka na kutoa taarifa kabla ya mnada kuanza ili ziweze kuingizwa
kwenye mnada kwa siku hiyo bila kupckea zabuni za ziada.

4.1.18. Ankara ya mauzo (Sales Invoice) itatolewa kwa mnunuzi alieshinda zabuni

mnadani ndani ya saa 24 baada ya mnada kumalizika na sio vinginevyo.
Mnunuzi alieshinda akitaka kuhamisha umiliki kabla ya kulipia korosho
ataadhibiwa na Bodi ya Korosho kwa kulipia asilimia 0.5 (0.5 %) ya thamani ya
mzigo.

4.1.19. Mnunuzi hatapewa agizo la toleo (Release Warranty) na Chama Kikuu husika

mpaka atakapokamilisha malipo yote kwa mujibu wa ankara ya mauzo husika.

4.1.20. Malipo ya fedha za mauzo ya korosho yatafanyika ndani ya siku nne (4) za

5.0.
5!1 -

2 hi.
§1.2

kazi tangu tarehe ya mnada husika. Endapo mnunuzi atashindwa kukamilisha
malipo kwa muda ulioelekezwa atakuwa amekiuka taratibu za mauzo. Chama
Kikuu kitalazimika kutoa taarifa Bodi ya Korosho ndani ya masaa 24 baada ya
siku nne (4) kupita na Korosho husika zitanadiwa tena kwenye mnada
unaofuata na;

a. lwapo korosho zimerudishwa kwenye mnada na zimenunuliwa kwa bei ya
chini kuliko bei ya mnada wa awali kinga ya Zabuni (Bid Security)
iliyowekwa na Mnunuzi itachukuliwa kufidia tofauti ya bei kwa mkulima.

b. Iwapo korosho zimerudishwa mnadani na kununuliwa kwa bei ya juu kuliko
bei ya awali au sawa na bei ya awali Mnunuzi aliyeshindwa kulipia korosho
kwa wakati ataaadhibiwa kwa kulipia asilimia tano (5%) ya thamani ya
korosho alizoshindwa kulipia kwa wakati. Adhabu hii itatozwa hata pale
ambape minada imefikia mwisho (Fedha hizi zitatumika na Bodi ya Korosho
katika kuendeleza tasnia).

¢. Mnunuzi huyo ataruhusiwa kuendelea kushiriki na kununua korosho katika
minada kulingana na kiwango cha kinga ya dhamana iliyobaki, au
atalazimika kuongeza kinga ya dhamana kufidia kiwango kilichopungua.

SEHEMU YA TANO
UTARATIBU WA MALIPO YA KOROSHO KWA WAKULIMA NA WADAU
WENGINE

Maiip_o yote yatafanyika kupitia akaunti ya benki kwa wakulima na wadau
wengine. _

Viongozi wa AMCOS kwa kushirikiana na Chama kikuu Pamoja na Maafisa
ushirika watahakikisha kuwa malipo ya fedha za mauzo ya korosho
yanahakikiwa katika vituo (payment centres) kabla ya kupeleka miamala ya

malipo benki. % N
e b
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822

. Orodha ya majina yanayostahili malipo itabandikwa kwenye mbao za

matangazo kwenye vyama vya msingi husika kabla ya malipo kufanyika.
Endapo Chama kitakiuka utaratibu huu kitawajibika na hatua kali za kisheria
zitachukuliwa kwa aina yoyote ya ucheleweshaji wa malipo kulingana na
taratibu na Sheria ya Ushirika Namba 6 ya Mwaka 2013 na Kanuni zake za
mwaka 2015.

Hairuhusiwi kwa mkulima kutumia nambari ya akaunti benki isiyo yake kwa ajili
a malipo. _ )
)Iiedha za mauzo ya Korosho ya mnada zitaingizwa kwenye akaunti ya pamoja
(Settlement Account) ya Chama Kikuu cha Ushirika husika ndani ya siku nne
(4) za kazi baada ya mnada. Aidha, tozo zote zilizokubalika zitakatwa kabla ya
kuhamishwa kwenda kwa Chama cha Ushirika cha Msingi, wakulima na wadau

wengine

Malipo kwa mkulima yanafanyika ndani ya siku kumi (10) za kazi baada ya
mnada kufanyika na korosho kununuliwa. Orodha ya wakulima iliyotumika
kupeleka korosho ghala kuu, itatumika kuwalipa wakulima hao na sio
vinginevyo. Endapo kutakuwa na ucheleweshwaji wa malipo kwa wakulima bila
sababu ya msingi, AMCOS husika itachukuliwa hatua kali za kisheria.

SEHEMU YA SITA
UTARATIBU WA USAFIRISHAJI WA KOROSHO

Masafirisho kutoka ngazi ya AMCOS kwenda ghala la mnada

Korosho zitasafirishwa kutoka AMCOS kwenda ghala la mnada baada ya
chama kikuu kutoa Agizo (Order) la kutoa Korosho na Halmashauri ya Wilaya
kupitia vizuizi watahakikisha kuwa korosho hizo zimetoka kwenye ghala la
AMCOS na sio vinginevyo.

Korosho zitakazosafirishwa kwenda ghala la mnada zitaambatishwa na orodha
ya wakulima wenye korosho husika na hati ya masafirisho kutoka AMCOS.
Mzigo huo utasindikizwa na msimamizi wa kituo husika cha ukusanyaji
(mjumbe wa Bodi ya AMCOS).

Korosho zitakazosafirishwa lazima ziwe na nyaraka zote za kusafirishia mzigo
kama vile PDN kutoka katika AMCOS husika.

Masafirisho ngazi ya ghala la mnada kwenda kwa mnunuzi

Korosho ghafi zitakazouzwa katika mikoa ya Kusini (Mtwara, Lindi na Ruvuma)
zitasafirishwa kwa masaa 24 kuelekea Bandari ya Mtwara au Ghala lililopo
Mtwara kwa mujibu wa maelekezo ya Waziri wa Kilimo kupitia Mkutano Mkuu
wa wadau wa tasnia ya korosho nchini wa mwaka 2021. Aidha, kwa maeneo
mengine usafirishaji utafanyika kuanzia saa 12 asubuhi hadi saa 12 jioni kwa
mujibu wa Sheria ya Tasnia ya Korosho hadi hapo itakavyoamriwa vinginevyo
na mamlaka husika.

Korosho zitasafirishwa baada ya kupata kibali cha kusafirisha Korosho ndani ya
Nchi (PDN) kinachotolewa na Bodi ya Korosho kwa njia ya kielektroniki ambayo
itakuwa hai (Valid) ndani ya siku moja kwa maeneo yaliyo karibu na eneo la
kufikisha mzigo na siku moja na nusu, yaani saa thelathini na sita (36), kwa
maeneo yaliyo mbali na eneo husika (Destination). lwapo kutatokea
changamote kabla ya kufikisha mzigo, mnunuzi atatoa taarifa ya maandishi
kwa Bodi ya Korosho Tanzania ili kupata kibali kingine kwa kuzingatia taratibu

Za utoaji wa vibali hivyo. g .
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lwapo kutakuwa na hitaji la mnunuzi kuhamisha umiliki wa Korosho
zilizonunuliwa, kabla ya kusafirisha kwenda katika ghala lake ama bandarini,
mnunuzi ataomba idhini kwa maandishi kwa Bodi ya Korosho Tanzania, na
kulipia kiasi cha TZS 60,000.00 kwa kila PDN itakayotolewa.

Mtu yeyote atakayebainika kununua, kuhifadhi au kubeba korosho zilizouzwa
nje ya mfumo rasmi atachukuliwa hatua kwa mujibu wa sheria,

Korosho zitakazokamatwa zikiwa zimenunuliwa, zimehifadhiwa, kuuzwa au
kusafirishwa kwa utaratibu ulio nje ya mwongozo huy, Zitataifishwa kwa mujibu
wa sheria husika na kuuzwa kwenye mfumo rasmi. Fedha zitakazopatikana
zitatumika pamoja na mambo mengine, kuendeleza zao la korosho katika eneo
husika chini ya usimamizi wa Bodi ya Korosho Tanzania. Mwongozo huu
hautahusika na korosho zilizonunuliwa kwenye soko la awali.

Mtu yeyote atakayebainika kusafirisha korosho mbovu kwa kujua au kwa
kutokujua, atatozwa faini ya kiasi cha shilingi milioni moja na laki tano
(1,500,000) na mwenye mzigo atatozwa faini ya shilingi milioni moja na laki
tano (1,500,000) na-mzigo huo utataifishwa na kuteketezwa kwa gharama za
mwenye mzigo.

Usafirishaji wa korosho nje ya nchi

Maombi ya vibali vya kusafiisha korosho nje ya Nchi (Export permit)
yataambatishwa na ankara ya biashara (commercial invoice) na agizo la
kusafirisha (shipping order) yatawasilishwa Bodi ya Korosho. Vibali vitatolewa
kuanzia saa mbili kamili (2:00) asubuhi hadi saa kumi na moja na nusu
(11:30) jioni siku zote za wiki (Jumatatu hadi Jumapili)

Korosho zozote zitakazokamatwa zikisafirishwa kinyume na taratibu za
usafirishaji nje ya nchi zitataifishwa na wahusika waliokiuka taratibu
watachukuliwa hatua za kisheria kwa mujibu wa sheria.

Mabadiliko ya taarifa za umiliki wa korosho zinazotakiwa kusafirishwa nje ya
nchi yatafanyika baada ya mwombaji kuwasilisha barua ya maombi kwa Bodi
ya Korosho ikiambatishwa na nyaraka za kununua na kusafirisha korosho hizo
ndani ya nchi (PDN). lwapo mnunuzi atakuwa amehamisha umiliki, atawajibika
kukamilisha taratibu za kubadilisha umiliki na kulipia kiasi cha TZS 60,000.00
kwa kila PDN iliyotumika kusafirisha korosho ndani ya nchi.

Korosho zitakazosafirishwa nje ya nchi zitalipiwa ushuru wa kusafirisha
Korosho nje ya nchi kiasi cha Dola za Marekani 160 kwa tani au asilimia kumi
na tano (15%) ya bei ya malipwani (kiwango chochote kitakachokuwa juu kati
ya hivi) ndicho kitakachotumika kukokotoa ushuru utakaolipwa moja kwa moja
kwenye Mamiaka ya Mapato Tanzania (TRA).

Mnunuzi atakaye safirisha Korosho nje ya nchi atawasilisha Bodi ya Korosho
Tanzania nakala zilizothibitishwa za “Bill of Lading” ndani ya siku saba (7)
tangu siku ilipotolewa.

Mnunuzi atakayeshindwa kuwasilisha Bodi ya Korosho Tanzania nyaraka
zilizotajwa katika Kifungu cha 6.3.5, hatapewa kibali kingine cha kusafirishia
Korosho nje ya nchi hadi hapo atakapowasilisha nyaraka zilizotajwa katika
kifungu 6.3.5. Aidha, ifikapo mwisho wa Msimu hatarudishiwa Kinga ya
dhamana mpaka awasilishe nyaraka hizo. .
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8.C.

8.1.

SEHEMU YA SABA

UKIUKWAJI WA SHERIA :

Mdau yeyote atakayekiuka Mwongozo huu, atachukuliwa hatua kwa mujibu wa
Sheria husika. lwapo kutatokea mkanganyiko kati ya adhabu iliyoainishwa
katika mwongozo na adhabu iliyoainishwa kwenye Sheria na Kanuni, sheria na
kanuni zitachukua nafasi.

SEHEMU YA NANE
WAJIBU WA WADAU

Katika kuimarisha usimamizi wa masoko, mauzo pamoja na shughuli nyingine
zinazohusiana na Tasnia ya Korosho, mahusiano na wadau wengine yanahitajika.

Hivyo

Wadau pamoja na masharti mengine kwa mujibu wa Sheria, watakuwa na

wajibu kama ifuatavyo:

8.2.

8.2.1.

822,
8.23.

8.2.4.

8.2.5.

8.2.6.

8.2.7.

8.2.8.
8.2.9.

Mkulima

Kufungua akaunti benki kwa ajili ya kupokelea fedha zake za malipo ya
Korosho (Majina ya utambulisho na anuani ya mhusika yaandikwe kwa usahihi
ili kuepuka usumbufu wakati wa malipo).

Kuvuna, kukausha, kuchambua na kupanga madaraja ya Korosho zake
Kupeleka Korosho zile tu zilizopangwa katika madaraja yanayotambulika na
mwongozo Na. 2 wa udhibiti ubora katika kituo cha kukusanyia cha Chama cha
ushirika cha Msingi mahali alipo.

Kupokea na kuhifadhi hati ya kupokelewa Korosho zake katika Chama cha
Msingi (CPR) ikionesha uzito na taarifa nyingine muhimu za mkulima ikiwemo
jina na akaunti ya benki.

Kushiriki kwenye minada ya mauzo ya Korosho endapo atahitaji kufanya hivyo.
Kufuatilia taarifa za mauzo ya Korosho zake kupitia kwenye Chama chake cha
Msingi.

Kuweka kumbukumbu sahihi za mauzo ya Korosho zake kila anapopeleka
mzigo wake kwa ajili ya mauzo.

Kuandikisha jina kamili, nambari ya akaunti ya benki na namba ya simu kwa
usahihi kwa chama cha ushirika cha msingi wakati wa kupeleka korosho.
Kuuza Korosho zake kwenye Mfumo rasmi.

8.2.10. Kufuata taratibu nyingine kwa ukamilifu kama zilivyoainishwa katika

8.3.
8.3.1.

Bal

8.3.3.

mwongozo huu.

Chama cha Ushirika cha Msingi

Kukusanya Korosho ghafi kutoka kwa Mkulima kwa kuzingatia taratibu za
Ubora kama zilivyoainishwa kwenye Mwongozo Namba. 2 wa Usimamizi na
Udhibiti Ubora wa Korosho ghafi wa mwaka 2021/2022.

Kupima uzito wa Korosho kwa kutumia Mzani uliohakikiwa na kuthibitishwa na
Wakala wa Vipimo na Mizani (WMA) kwa mwaka 2021/2022.

Kutoa na kumpatia Mkulima CPR (Crop Produce Receipt) yenye kuonesha
kiasi cha uzite wa korosho iliyopokelewa, daraja la korosho na taarifa nyingine
muhimu za mkulima na kuweka kumbukumbu sahihi za CPR katika rejesta

itakayosainiwa na Mkulima husika. g i
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8.3.4. Kuhakikisha kuwa kila gunia la korosho ghafi linalopelekwa kwenye ghala la
mnada lina uzito wa kilo 81. Uzito huu unajumuisha kilogramu 80 za korosho
ghafi na kilo moja (1) ya gunia tupu. [

8.3.5. Kupokea Korosho safi tu na zilizokauka kutoka kwa Mkulima na kuhakiki uzito
na ubora wa awali kwa kutumia kipima unyevu. .

83.6. Kutunza Korosho za Mkulima na ubora wake kabla ya kuzipeleka kwenye
Ghala la Mnada.

8.3.7. Kuandika kwenye magunia maneno na nembo zinazotakiwa kutumika kama
ilivyo kwenye Sehemu 1.1.5 ya Mwongozo huu kabla ya kusafirisha gunia
kwenda ghala kuu.

8.3.8. Kuhakikisha Mtendaji Mkuu wa Chama cha Msingi anatoa taarifa kamili na
sahihi za minada kwa wakulima kwa kuzingatia matakwa ya stakabadhi ya
ghala,

8.3.9. Kuandaa orodha ya malipo na nambari za akaunti za wakulima na
kuziwasilisha benki kwa ajili ya malipo.

8.3.10. Kupeleka Korosho katika Ghala la Mnada kwa kutumia hati ya kusafirisha
Korosho inayotolewa na AMCOS (PDN ya chama), chama kikuu (Agizo la
kutoa Korosho — Order)

8.3.11. Kupokea hati za kupokelewa Korosho katika ghala la mnada na hati ya ubora
wa Korosho na kuziwasilisha Chama kikuu husika.

8.3.12. Kuhifadhi Stakabadhi ya Ghala (Warehouse Receipt), fomu iliyojazwa orodha
ya Wakulima na hati ya ubora wa Korosho zilizopokelewa katika ghala la
mnada kwa Chama kikuu cha Ushirika husika.

8.3.13. Kubandika orodha ya wakulima kwenye mbao za matangazo ikionesha bei ya
mauzo na makato husika.

8.3.14. Kufuata taratibu nyingine kama zilivyoainishwa au kurejewa katika mwongozo
huu.

8.4. Chama Kikuu Cha Ushirika

8.4.1. Kutoa maelekezo kwa msafirishaji kubeba korosho zilizo katika chama cha
ushirika cha msingi.

8.4.2. Kuratibu ukusanyaji wa Korosho kutoka Vyama vya Msingi kwenda kwenye
ghala la mnada.

8.4.3. Kuagiza na kusambaza vifungashio na nyaraka mbalimbali kwa ajili ya Vyama
vya ushirika vya msingi

8.4.4. Kusimamia uchukuzi wa korosho kutoka vyama vya msingi na kuhakikisha
kuwa vyama vya msingi vinakusanya na kusafirisha korosho zao kwa wakati.

8.4.5. Kufuatilia upokeaji wa korosho za vyama vya msingi katika ghala na kuzisaidia
AMCOS pale ambapo zinapojitokeza changamoto za upokeaji wa korosho
kwenye ghala kuu.

8.4.6. Kuhakikisha vifungashio vimethibitishwa na Shirika la viwango Tanzania (TBS)

8.4.7. Kupokea na kutunza taarifa za stakabadhi (WHR) iliyotolewa na Mwendesha
ghala.

8.4.8. Kwa kushirikiana na Bodi ya Korosho kuandaa ratiba na vituo vya minada

8.4.9. Kuandaa mchanganuo wa mauzo ambao utaainisha kiasi cha korosho, ubora,
namba ya stakabadhi ya ghala na ghala la mnada husika

8.4.10. Kusambaza mchanganuo wa mauzo kwa wanunuzi na. wadau wengine kwa

njia ya mtandao.




8.4.11.

8.4.12.
84.13.
8.4.14,

84,15

Kuhakikisha kwamba mchanganuo wa mauzo kwa wanunuzi (sales
Catalogue) unaendana na ubora na kiasi halisi kilichopo ghala Kuu kabla ya
kusambaza kwa wanunuzi. _ _ _
Kupokea zabuni za wanunuzi na kutunza sanduku la zabuni hadi wakati wa
mnada kwa kuzingatia mwongozo huu.

Kusafirisha sanduku la zabuni hadi kwenye kituo cha mnada husika kwa
mujibu wa ratiba iliyotolewa na Bodi ya Korosho Tanzania. _

Kutoa Taarifa Bodi ya Korosho ndani ya masaa 24 iwapo mnunuzi
ameshindwa kulipia korosho alizoshinda katika mnada katika siku nne (4) za
kazi kama ilivyopangwa, ili hatua stahiki ziweze kuchukuliwa kwa mhusika.
kutoa taarifa ya malipo ya Korosho zilizonunuliwa katika mnada uliotangulia
kabla ya kufungua sanduku la zabuni.

8.4.16. Kufungua sanduku la zabuni na zabuni zilizowasilishwa kwenye mnada husika

8.4.17.

8.4.18.
8.4.18,
8.4.20.
8.4.21,
8.4.22.
8.4.23.
8.5.
8.5.1.

8.5.2
8.5.3.

8.54.

8.5.5.

8.5.6.

na kusoma bei zilizopo kwenye zabuni za wanunuzi kwa uwazi chini ya
usimamizi wa Bodi ya Korosho Tanzania na Tume ya maendeleo ya Ushirika
mbele ya washiriki wengine na viongozi wa Chama Kikuu cha Ushirika kama
livyoainishwa katika aya ya 4.1.6

Kuchanganua bei za wazabuni na kutangaza mshindifwashindi wenye bei za
juu zinazokubalika na wakulima kulingana na kiasi cha korosho
kilichotangazwa

Kutoa ankara ya mauzo (sales invoice) na kumkabidhi mnunuzi kwa kuzingatia
mwongozo huu.

Kutoa agizo la toleo (Release order} na stakabadhi halisi za ghala kwa
mnunuzi ambaye zabuni yake ilishinda baada ya malipo kufanyika

Kuhamisha fedha za mauzo kwenda kwa mkulima, AMCOS na wadau husika
Kwa wakati.

Kutoa taarifa kwa wakulima juu ya bei ya mzigo uliouzwa na mchanganuo wa
malipo

Kuuza korosho zilizoko katika Ghala Kuu ndani ya siku 93 tangu tarehe ya
kuandikwa Stakabadhi husika.

Kufuata taratibu nyingine kama Zilivyoainishwa katika mwongozo huu.

Mwendesha Ghala

Kuomba na kupata leseni ya kuendesha Ghala kutoka Bodi ya Usimamizi wa
Stakabadhi za Ghala baada ya kukidhi vigezo na masharti yaliyotolewa kwa
mujibu wa sheria ya usimamizi wa stakabadhi za ghala

Kuzingatia Sheria husika katika utendaji wa shughuli za uendeshaji ghala
Kulipa kwa wakati bila kuchelewesha hasara yoyote atakayoisababisha, baada
ya madai dhidi yake kusababisha hasara na kuthibitishwa na Bodi ya
Stakabadhi za Ghala:

Kuwa na akaunti ya Benki inayopatikana kwa urahisi katika maeneo
yanayotekeleza Mfumo wa Stakabadhi za ghala kwa ajili ya malipo yoyote
yanayofanyika katika Mfumo husika

Kutoa kwa usahihi taarifa kwa ajili ya kuandaa mchanganuo wa mauzo (sales
cafalogue) ambazo zinaonesha pamoja na mambo mengine; ubora na kiasi cha
Korosho kilichopo ghalani ambacho hakijauzwa

Kumpatia mnunuzi Korosho baada ya kukamilisha malipo na kupewa Release
warranty na Chama kikuu kama ilivyoainishwa katika sales catalogue




8.5.7. Kuomba kibali cha kusafirisha korosho ndani ya nchi (PDN) kwa Bodi ya
Korosho Tanzania kwa niaba ya mnunuzi kwa njia ya kielektroniki.
8.5.8. Kutoa nakala ngumu (hard copy) ya PDN kwa mnunuzi ’
8.5.9. Kuzingatia matumizi ya nyaraka na vigezo vyote vilivyoainishwa katika sehemu
ya tatu aya ya 3.2
8.5.10. Kufuata taratibu nyingine kama zilivyoainishwa katika mwongozo huu.
8.5.11. Mwendesha ghala atalazimika kuandika barua Bodi ya Korosho inapotokea
ulazima wa kubadilisha kibali cha kusafirisha korosho (PDN), na kuanisha
sababu za kufanya hivyo kabla ya kupatiwa kibali kingine.

8.6. Mnunuzi

8.6.1. Kuomba na kupata leseni ya ununuzi wa Korosho ghafi inayotolewa na Bodi ya
Korosho Tanzania baada ya kukidhi masharti ya upatikanaji wa leseni hiyo.

8.6.2. Kuomba na kuanisha kiasi cha korosho atakachoweza kununua kwenye Mnada
kulingana na viwango vya kinga ya zabuni (Bid Security) kama ilivyoainishwa
kwenye jedwali namba 01.

8.6.3. Kuhakikisha kuwa kiwango cha chini cha korosho ghafi kinachoweza
kununuliwa kwenye mnada ni tani 50

8.6.4. Kununua Korosho chini ya mfumo wa Stakabadhi za Ghala pekee na sio
vinginevyo

8.6.5. kuzingatia masharti na vigezo vya mnada wa mauzo ya Korosho ghafi
vilivyowekwa kwa ajili ya msimu wa mwaka 2021/2022.

8.6.6. Kulipia Korosho zake zote zilizonunuliwa Mnadani kwa mujibu wa ankara ya
Mauzo (Sales Invoice), kabla ya kwenda kuhakiki na kuchukua korosho zake
kwenye ghala la Mnada.

8.6.7. Kuomba kibali cha kusafirisha Korosho {export permit) kwa njia ya kielektroniki
kutoka Bodi ya Korosho Tanzania.

8.6.8. Kuzingatia masharti ya leseni yake na kulipa tozo zilizokubalika kwa mujibu wa
Sheria za nchi.

8.6.9. Kuhakikisha kuwa Stakabadhi =zote zinazohusu mzigo alionunua
zinazopokelewa kutoka kwa AMCOS zinagongwa mhuri wa AMCOS husika;

8.6.10. Kuandika Agizo (Order) la kuchukua korosho ghafi toka ghalani kwa kuzingatia
jina, idadi ya magunia na uzito wake katika Stakabadhi husika;

8.6.11. Kuhakikisha korosho ghafi anazochukua katika ghala ni kwa mujibu wa
Stakabadhi inayotoka katika fungu husika;

8.6.12. Kusaini hati ya kukiri kupokea korosho kulingana na Mchanganuo wa mauzo
(sales Catalogue) kutoka kwa mwendesha ghala

8.6.13. Kuhakikisha analinda ubora wa korosho kuanzia anapopokea kutoka ghala la
mnada hadi anaposafirisha nje ya nchi.

8.6.14. Kuhakikisha anatumia wasafirishaji au kampuni alio/alizoingia nazo mkataba
kwa ajili ya kusafirisha korosho ndani ya nchi

8.6.15. Mauzo yote ya korosho kwa Mnunuzi yeyote wa ndani au nje ya nchi,
yatafanyika kupitia mfumo wa stakabadhi ghalani pekee.

8.7. Msafirishaji

8.7.1. Kuhakikisha kwamba wakati wote wa safari ana kibali halali cha kusafirishia
korosho kilichotolewa na mamiaka husika;

8.7.2. Kusafirisha Korosho kutoka ghala la Mnada kuelekea bandarini au ghala la
kuhifadhia Korosho kwa kutumia gari lenye viwango na Ubora kwa mujibu wa

vigezo vilivyoainishwa na “LATRA"
sty %:2 Pz




8.7.3.
8.7.4.
8.7.5.
8.7.6.
8.8.

8.8.1.
8.8.2.
8.8.3.
8.8.4.

8.8.5.

8.8.6.
8.8.7.
8.9.

8.9.1.
89.2
8.9.3.
8.9.4.

8.10.

Kusafirisha na kufikisha Korosho zikiwa na uzito na ubora kama alivyozichukua
kutoka kwenye ghala husika.

Kusafirisha Korosho kutoka eneo moja kwenda lingine ndani ya nchi.

Kuwa na mkataba na mnunuzi husika kwa ajili ya kumsafirishia korosho zake
Kufuata taratibu nyingine kama zilivyoainishwa kwenye mwongozo huu.

Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania

Kuhakikisha magunia ya kuhifadhi Korosho ghafi kwa Msimu wa 2021/2022
yanaagizwa na Vyama Vikuu vya Ushirka kwa wakati kwa niaba ya
Wanachama wake ambao ni Vyama vya Ushirika vya Msingi katika maeneo
yanayolima Korosho

Kuweka na kusimamia miongozo ya ununuzi na uagizaji wa magunia kwa
mujibu wa Sheria za Manunuzi.

Kusimamia usambazaji wa Magunia ya kuhifadhi Korosho ghafi kwa Vyama
vikuu na vyama vya Ushirika vya Msingi kwa Msimu wa mwaka 2021/2022
Kuhakikisha Vyama vya Ushirika vya msingi vinawalipa wakulima fedha zao za
mauzo ya Korosho kwa wakati kama ilivyoanishwa kwenye mwongozo huu.
Kufanya Ukaguzi wa mara kwa mara (inspection) kwenye Vyama vya Ushirika
vya Msingi na Vyama Vikuu vya Ushirika wakati na baada ya msimu
kumalizika.

Kusimamia utekelezaji wa Sheria husika na kuchukua hatua stahiki iwapo
kutatokea ukiukwaji wake

Kufuata taratibu nyingine kama zilivyoainishwa katika mwongozo huu.

Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala

Kutoa leseni kwa waendesha maghala za kuhifadhi Korosho za wakulima
Kupokea taarifa za kiwango na ubora wa korosho ghafi zilizoingia ghalani kila
siku

Kusimamia utekelezaji wa Sheria husika katika kutekeleza majukumu yake na
kuchukua hatua stahiki iwapo kutatokea ukiukwaji wake

Kufuata taratibu nyingine kama zilivyoainishwa katika mwongozo huu.

Bodi ya Korosho Tanzania

8.10.1, Kusajili na kutoa leseni ya ununuzi wa Korosho ghafi nchini kwa wanunuzi

watakaokidhi vigezo na masharti ya kupata leseni yaliyoainishwa kwenye
tangazo la utoaji leseni katika msimu husika.

8.10.2. Kusimamia na kudhibiti ubora wa Korosho kwa mujibu wa sheria ya tasnia ya

korosho, kanuni na mwongozo huu.

8.10.3. Kushirikiana na Vyama vikuu vya ushirika katika kuandaa ratiba ya minada

kwa maeneo yaliyo katika utawala wa chama kikuu cha ushirika

8.10.4. Kusimamia na kuhakikisha minada inafanyika kwa mujibu wa ratiba iliyotolewa

na kuzingatia taratibu na mwongozo wa kuendesha minada ya ununuzi wa
korosho

8.10.5. Kuandaa na kutoa taarifa za mwenendo wa soko la korosho katika ngazi zote

8.10.6.

za ununuzi, uuzaji na usafirishaji wa korosho ndani na nje ya nchi.
Kutoa vibali na kusimamia usafirishaji wa korosho ndani na nje ya nchi kwa
kuzingatia sheria na taratibu husika.

8.10.7. Kusimamia utekelezaji wa Sheria husika katika tasnia ya korosho katika

kutekeleza majukumu yake na kuchukua hatua stahiki iwapo kutatokea
ukiukwaji wa sheria au mwongozo huu -




8.10.8. Kuwaunganisha wadau mahususi wa Tasnia ya Korosho katika_ usimamizi wa
masoko, mauzo na usafirishaji wa korosho ghafi na zilizobanguliwa

8.11. Halmashauri

8.11.1. Kwa kushirikiana na Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala, kuelimisha
na kuhamasisha wakulima kuhusu mauzo ya korosho kupitia Mfumo wa
Stakabadhi Ghalani.

8.11.2. Kuandaa mfumo wa kudhibiti na kuzuia ununuzi holela wa Korosho nje ya
mfumo rasmi kwenye maeneo yao.

8.11.3. Kuunda, kusimamia na kugharamia vikosi kazi Kkatika Halmashauri ili
kutekeleza mfumo wa kudhibiti ununuzi holela wa korosho katika mfumo usio
rasmi pamoja na kutatua changamoto zote zinazojitokeza katika maeneo yao
kwa kushirikiana na Bodi ya Korosho.

8.11.4. Kutuma namba ya malipo (control number) kwa Vyama vikuu mara baada ya
mnada kukamilika.

8.11.5. Kufuata na kutekeleza kikamilifu taratibu nyingine kama zilivyoainishwa katika
mwongozo huu.

8.12. Sekretariati za Mikoa

8.12.1. Kushirikiana na Bodi ya Korosho Tanzania kuwajengea uwezo wataalamu wa
Halmashauri ili waweze kutoa elimu ya uzalishaji na kuhamasisha mauzo kwa
mfumo wa stakabadhi Ghalani

8.12.2. Kushirikiana na Bodi ya Korosho Tanzania katika kudhibiti na kuzuia ununuzi
holela wa Korosho maarufu kama ‘Kangomba’ pamoja na kutatua changamoto
zote zinazojitokeza katka maeneo yac wakati wa kudhibiti au kuzuia
kangomba. '

8.12.3. Kwa kushirikiana na Bodi ya Korosho kuunda, kusimamia na kugharamia
vikosi kazi katika Mkoa ili kudhibiti ununuzi holela wa korosho na kutatua
changamoto zote zinazojitokeza katika maeneo yao.

8.12.4. Kufuata taratibu nyingine kama zilivyoainishwa katika mwongozo huu.

8.13. Taasisi za fedha

8.13.1. Kuhamasisha wakulima kufungua akaunti za Benki na kutunza amana zao
katika mabenki pamoja na kutumia fursa za huduma za kibenki katika maeneo
yao.

8.13.2. Kupokea malipo ya korosho kutoka kwa Mnunuzi kupitia akaunti ya Pamoja,

8.13.3. Kuwalipa wakulima fedha zao za mauzo ya korosho kama watakavyoelekezwa
na Vyama vya Msingi vya Ushirka na kuhamisha fedha kwenda kwenye
akaunti za wakulima walioko benki zingine kwa wakati.

8.13.4. Kutoa taarifa kamili za malipo yaliyoshindikana kufanyika (rejects) kwa vyama
vya ushirika vya msingi.

8.13.5. Kufuata taratibu nyingine kama zilivyoainishwa kwenye mwongozo huu.

8.14 Mamlaka ya Mapato Tanzania

8.14.1 Kukusanya ushuru wa kusafirisha korosho nje ya nchi (export levy) kwa mujibu
wa sheria

8.14.2 Kuwawezesha wasafirishaji wa korosho nje ya nchi kupata nyaraka rasmi
zinazothibitisha kulipwa kwa ushuru sahihi

8.14.3 Kutoa miongozo sahihi na elimu kwa wasafirishaji wa korosho nje ya nchi
kuhusu kiwango cha ushuru kinachotakiwa kulipwa




8.15 Mamiaka ya Bandari

8.15.1 Kuwezesha usafirishaji wa korosho nje ya nchi kupitia bandari zake baada ya
taratibu za usafirishaji kukamilika 1 -

8.15.2 Kuandaa miundombinu itakayowezesha wasafirishaji kuandaa na kupakia
korosho kwenye makasha kwa utaratibu unaotakiwa kabla ya kusafirisha nje ya
nchi.,

2.0. SEHEMUYATISA

9.1. Usuluhishi wa Migogoro
Endapo kutatokea malalamiko/ mgogoro kati ya wadau kwenye tasnia ya
korosho, kwa kutegemeana na aina ya malalamiko/mgogoro husika,
malalamiko yapelekwe Bodi ya Korosho kwa utatuzi.

10.0. SEHEMU YA KUMI

10.1. TAFSIRI YA SHERIA MWONGOZO NA MATUMIZI YAKE

10.1.1. Tafsiri ya Mwongozo kwa masuala yanayosimamiwa na Bodi ya Korosho
itatolewa na Bodi ya Korosho Tanzania

10.1.2. Tafsiri ya Mwongozo kwa masuala yanayosimamiwa na Tume ya Maendeleo
ya Ushirika, itatolewa na Tume ya Maendeleo ya Ushirika

10.1.3. Tafsiri ya Mwongozo kwa masuala yanayosimamiwa na Bodi ya Usimamizi
wa Stakabadhi za Ghala itatolewa na Bodi ya usimamizi wa Stakabadhi za
Ghala.

10.1.4. Mwongozo huu utaendelea kutumika mpaka utakapofutwa, kurekebishwa au

utakapotolewa Mwongozo mwingine.

Mwongozo huu umetolewa na kusainiwa tarehe |5 Septemba 2021

al Sad

Dr. Benson O. Ndeige Francis Alfred Asangye N. Bangu
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