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WASIFU (PROFILE) YA TUME 
 

 
 
 

KUANZISHWA KWA TUME 
 

Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania (TCDC) imeanzishwa kwa mujibu 

wa Sheria ya Vyama vya Ushirika Na. 6 ya mwaka 2013 ikiwa ni Idara 

inayojitegemea chini ya iliyokuwa Wizara ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi. Baada 

ya Serikali kuridhia kuibadili kutoka kuwa Idara ya Maendeleo ya Ushirika. 

Majukumu makuu ya Tume ni kusimamia na kuhamasisha maendeleo ya 

Ushirika Tanzania Bara.   Kisheria Tume ilianza shughuli zake tarehe 1 

Januari 2014, ilipotangazwa kwenye Gazeti la Serikali na Waziri mwenye 

dhamana ya Ushirika, lakini utekelezaji wa majukumu yake kama 

yalivyoainishwa kwenye muundo wa Tume ulianza mwezi Februari 2015 

baada  ya kupitishwa  na  Rais  wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 

Maelezo ya Kazi (Job Descriptions) na Mahitaji ya Watumishi (Job List) 

yalipitishwa na Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma mwezi Julai 

2015. 
 

Tume ya Mandeleo ya Ushirika Tanzania imepewa mamlaka ya kuwa 

mwangalizi wa uongozi na utendaji kazi wa Vyama vya Ushirika, ikihakikisha 

kufuatwa kwa Sheria na Kanuni za Ushirika. 
 

1. Dira ya Tume 
 

Dira ya Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania ni Kuwa Taasisi mahiri 

ya udhibiti kwa maendeleo ya Ushirika Tanzania 
 

2. Dhamira ya Tume 
 

Dhamira ya Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania ni Kutoa huduma za 

udhibiti na Uhamasishaji zenye ufanisi na ubora ili kuwa na Ushirika wenye 

nguvu, bunifu na endelevu kiuchumi. 
 

3. Tunu za Tume (Maadili ya Tume) 

•  Weledi (Professionalism) 

•  Ushirikiano (Team Work Spirit) 

•  Uwajibikaji (Accountability) 

•  Uwazi (Transparency) 

•  Uadilifu (Integrity)
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•  Utendaji unaozingatia matokeo (Results oriented) 

•  Ubunifu (Innovation and Creativity) 

•  Kuthamini wateja (Customer oriented) 
 

 
 

4. Majukumu ya Tume 
 

Katika  kutekeleza  kazi  ya  Usimamizi  na  Udhibiti;  Tume  ina  majukumu 

yafuatayo:- 
 

•     Kuandikisha na kufuta vyama vya Ushirika; 

•     Kukagua na kusimamia vyama vya Ushirika; 

•     Kuhifadhi na kuendeleza rejista ya Vyama vya Ushirika; 

• Kuhakikisha majina ya Vyama vya Ushirika vilivyoandikishwa na/au 

kufutwa kwenye Daftari la Usajili wa Vyama vya Ushirika 

yanatangazwa kwenye Gazeti la Serikali; 

•     Kudhibiti na kutatua migogoro na malalamiko yanayoibuka katika 

Vyama vya Ushirika; 

• Kushirikiana na mamlaka za TAMISEMI katika kutekeleza kazi ya 

usimamizi na udhibiti wa shughuli za Vyama vya Ushirika; na 

• Kusimamia utekelezwaji wa kazi nyingine za usimamizi na udhibiti 

kama itakavyotakiwa kwa mujibu wa matakwa ya Sheria. 
 
 

Pia,   katika   kutekeleza  kazi   ya   Uhamasishaji,   Tume   ina   majukumu 

yafuatayo:- 
 

• Kusimamia na kuratibu jukumu la uhamasishaji kwa kushirikisha 

Wizara za kisekta, Mamlaka za Tawala za Mikao na Serikali za 

Mitaa na wadau wengine; 

• Kuhimiza na kuhamasisha uendelezaji wa Vyama vya Ushirika 

endelevu na vyenye uhai wa kiuchumi; 

• Kuratibu uandaaji wa mipango ya kiuchumi ya Vyama vya Ushirika 

na utekelezaji wake ili ijumuishwe katika mipango ya maendeleo ya 

kitaifa; 

• Kusaidia kitaalam katika kutekeleza Sera zenye mwelekeo wa 

maendeleo ya ushirika; 

• Kuwezesha kujenga na kuendeleza uhusiano au ushirikiano kati ya 

wadau wa maendeleo ya ushirika wa ndani na nje ya nchi; na
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• Kusimamia na kuratibu jukumu la uhamasishaji kuhusu masoko na 

uwekezaji kwa kushirikisha wadau mbali mbali, Wizara za kisekta 

na Serikali za Mitaa. 
 

5. Muundo wa Tume 
 
Muundo wa Tume ya Maendeleo ya Ushirika uliidhinishwa na Rais wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania mwaka 2015, ambapo Tume 

inasimamiwa na Kamisheni inayoongozwa na Mwenyekiti ambaye 

anateuliwa na Rais wa Jamhuri wa Muungano wa Tanzania na Makamishna 

kumi (10) wanaoteuliwa na Waziri mwenye dhamana ya Ushirika. 
 

Aidha, shughuli za utendaji wa kila siku za Tume zinaongozwa na Mrajis wa 

Vyama vya Ushirika nchini na Mtendaji Mkuu wa Tume ambaye ndiye Katibu 

wa Kamisheni. Mrajis anasaidiwa na Manaibu Warajis wawili (2); wenye 

dhamana ya Udhibiti na Uhamasishaji wa Maendeleo ya Ushirika mtawalia. 

Mrajis pamoja na Manaibu wake wanateuliwa na Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania. 
 

Kwa mujibu wa Muundo ulioidhinishwa, Tume ina Divisheni tatu (3) ambazo 

ni Utawala na Usimamizi wa Rasilimaliwatu, Udhibiti pamoja na 

Uhamasishaji. 
 

Tume ina Vitengo nane (8) ambavyo ni Mipango Ufuatiliaji na Tathmini, Utafiti 

na Mafunzo, Uhasibu na Fedha, Mawasiliano Serikalini, Huduma za Kisheria, 

Ununuzi na Ugavi, Teknolojia ya Habari na Mawasiliano, na Ukaguzi wa 

Ndani. 
 

Vilevile, Tume ina Sehemu saba (7) ambazo ni Sheria na Usajili, Ukaguzi na 

Usimamizi wa Vyama Visivyokuwa vya Kifedha, Usimamizi na Udhibiti wa 

Vyama  vya  Ushirika wa Kifedha,  Uhamasishaji na Uratibu,  Masoko na 

Uwekezaji, Utawala na Rasilimaliwatu. 
 

Tume pia ina Ofisi za Mikoa zinazoongozwa na Warajis Wasaidizi katika 

Mikoa yote 26 ya Tanzania Bara na Ofisi za Wilaya zinazoongozwa na 

Maafisa Ushirika wa Wilaya kwa ajili ya utekelezaji wa kazi za udhibiti na 

uhamasishaji.
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I. Kamisheni ya Tume ya Maendeleo ya Ushirika 
 
 

1.  Dkt. Abdulmajid Nsekela            - Mwenyekiti wa Kamisheni 

2.  Bi. Irene Madeje Mlola                - Makamu wa Mwenyekiti 
 

3.  Mhe. Zainab Telack                    - Mjumbe 
 

4.  Prof. Godfrey Nyange                 - Mjumbe 
 

5.  Prof. Alfred S. Sife                      - Mjumbe 
 

6.  Bw. Shaibu Ahmed Nnunduma  - Mjumbe 
 

7.  Bw. Patrick Stephen Malogoi     - Mjumbe 
 

8.  Bw. Richard Malulu Mayongela  - Mjumbe 
 

9.  Bi. Happy Richard Kitingati         - Mjumbe 
 

10. Bw. Godfrey Ng’urah             - Mjumbe 
 

11. Bw. Paul Kachemba          - Mjumbe 
 
 
 
 
 

II. Menejimenti ya Tume ya Maendeleo ya Ushirika 
 

 
 

1. 
 

 

2. 

Dkt. Benson O. Ndiege 
 

 

Bw. Collins B. Nyakunga 

Mrajis wa Vyama vya Ushirika na Mtendaji 
Mkuu wa TCDC, Katibu wa Kamisheni 
Naibu Mrajis- Usimamizi na Udhibiti 

3. Bi. Consolata J. Kiluma Kaimu Naibu Mrajis – Uhamasishaji 

4. Bw. Gabriel Mwitta Mkurugenzi wa Utawala na Rasilimaliwatu 

5. 
 

 

6. 

Bi. Flora P. Bilauri 
 

 

Bw. Juma Mokili Juma 

Mkurugenzi wa Mipango, Tathmini na 

Ufuatiliaji 
Mkurugenzi wa Utafiti na Mafunzo 

7. Bi. Mwanaidi M. Kalela Mkaguzi Mkuu wa Ndani 

8. Bw. Valency R. Kalunde Mhasibu Mkuu 

9. Bw. Bunyanzu J. Ntambi Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano 

10. Bi. Specioza Segesela Mkuu wa Kitengo cha Ununuzi 

11. Bw.Hermes S. Rulagirwa Kaimu Mkuu wa Kitengo cha TEHAMA 

12. Bw. Harry Mbogoro Kaimu Mkuu wa Kitengo cha Sheria 
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6. Mrajis wa Vyama vya Ushirika 

Katika usimamizi wa kila siku wa Vyama vya Ushirika, Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania huteua kwenye Serikali, mtu atakayefanya kazi 

katika Tume ya Maendeleo ya Ushirika kwenye nafasi ya  Mrajis wa Vyama 

vya Ushirika ambaye ndiye Msimamizi mkuu wa Vyama vya Ushirika 

Tanzania Bara. Aidha, Mrajis wa vyama vya Ushirika ndiye Mtendaji Mkuu 

wa Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania Bara na ndiye msimamizi wa 

utekelezaji wa Sheria na Kanuni za Vyama vya Ushirika kwa ujumla. 
 
 

 

7. Vipaumbele vya Tume 
 

Katika kutekeleza majukumu yake, Tume ya Maendeleo ya Ushirika 
Tanzania chini ya Kamisheni inayoongozwa na Mwenyekiti wa 
KamisheniNdugu   Abdulmajid   Nsekela,   imejiwekea   vipaumbele   vya 
kimkakati kwa ajili ya kufikia malengo yake kwa ufanisi zaidi. Vipaumbele 
hivyo ni kama ifuatavyo; 

 

 

i. Uwekezaji katika mifumo ya kisasa ya kidijitali ili kuongeza ufanisi wa 
kiutendaji katika Vyama vya Ushirika, pamoja na Mamlaka za 
Usimamizi; 

 

ii. Kuharakisha mchakato wa uanzishwaji wa Benki ya Taifa ya Ushirika 
ili kuviwezesha Vyama vya Ushirika kupata mikopo yenye riba nafuu; 

 

iii. Kuhamasisha  Mfumo  wa  Ushirika  kujiendesha  kibiashara  wenye 
kuaminika na shindani ukijikita kwenye kuongeza thamani ya uzalishaji 
katika Vyama; 

 

iv.    Kuboresha Sera, Sheria na usimamizi wa ushirika ili kuchochea ukuaji 
na maendeleo ya Ushirika imara Tanzania; 

 

v. Kuhamasisha Ushirika kwenye sekta mbalimbali na makundi maalum 
ili kuhakikisha wananchi wengi zaidi wananufaika na mfumo wa 
ushirika; 

 

vi.    Kuimarisha uwekezaji wa mali za ushirika katika uzalishaji; na 
 

vii.    Kushirikiana na wadau mbalimbali katika kutatua changamoto zilizopo 
kwenye ushirika.
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8. OFISI ZA WARAJIS WASAIDIZI WA MIKOA NA 
MAWASILIANO YAO 

 

1. Arusha 
S.L.P 3050, Arusha 
mrajis.arusha@ushirika.go.tz 

10. Kilimanjaro S.L.P 3070, 
Moshi 
mrajis.kilimanjaro@ushirika.go.tz 

19. Kagera 
S.L.P 299, Bukoba 
mrajis.kagera@ushirika.go.tz 

 
2. Mtwara 
S.L.P 235, Mtwara 
mrajis.mtwara@ushirika.go.tz 

 
11. Mara 
S.L.P 299, Musoma 
mrajis.mara@ushirika.go.tz 

 
20. Dar es Salaam 
S.L.P 5429, Dar es Salaam 

mrajis.dar es salaam@ushirika.go.tz 

 

3. Mwanza 
S.L.P 119, Mwanza 
mrajis.mwanza@ushirika.go.tz 

 

12. Manyara 
S.L.P 310, Babati 

mrajis.manyara@ushirika.go,tz 

 

21. Iringa 
S.L.P 858, Iringa 
mrajis.iringa@ushirika.go.tz 

 
4. Shinyanga 
S.L.P 320, Shinyanga 
mrajis.shinyanga@ushirika.go.tz 

 
13. Pwani 
S.L.P 3080, Kibaha 
mrajis.pwani@ushirika.go.tz 

 
22. Singida S.L.P 5, Singida 
mrajis.singida@ushirika.go.tz 

 
5. Kigoma 
S.L.P 125, Kigoma 

mrajis.kigoma@ushirika.go.tz 

 
14. Ruvuma 
S.L.P 74, Songea 

mrajis.ruvuma@ushirika.go.tz 

 
23. Rukwa 
S.L.P 128, Sumbawanga 
mrajis.katavi@ushirika.go.tz 

 
6. Simiyu 
S.L.P 136, Bariadi 

mrajis.simiyu@ushirika.go.tz 

 
15. Tabora 
S.L.P 315, Tabora 
mrajis.tabora@ushirika.go.tz 

 
24. Lindi 
S.L.P 668, Lindi 
mrajis.lindi@ushirika.go.tz 

 
7. Tanga 
S.L.P 3070, Tanga 

mrajis.tanga@ushirika.go.tz 

 
16. Mbeya 
S.L.P 754, Mbeya 

mrajis.Mbeya@ushirika.go.tz 

 
25. Morogoro 
S.L.P 650, Morogoro 
mrajis.morogoro@ushirika.go.tz 

 
8. Njombe 
S.L.P 1054, Njombe 

mrajis.njombe@ushirika.go.tz 

 
17. Songwe S.L.P 23, Mbozi 
mrajis.songwe@ushirika.go.tz 

 
26. Katavi 
S.L.P 544, Mpanda 

mrajis.katavi@ushirika.go.tz 

 

9. Dodoma 
S.L.P 1054, Dodoma 

mrajis.dodoma@ushirika.go.tz 

 

18. Geita 
S.L.P 1054 Geita 

mrajis.geita@ushirika.go.tz 
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