
Wanawake wahamasishwa nafasi za uongozi wa Ushirika 

Wanawake wamepewa wito wa kushiriki katika nafasi za uongozi katika Vyama vya 

Ushirika hususani Ushirika wa Akiba na Mikopo (SACCOS) nchini pindi nafasi hizo 

zinapojitokeza. 

Wito huo umetolewa na Naibu Mrajis wa Vyama vya Ushirika kutoka Tume ya Maendeleo 

ya Ushirika Bw. Charles Malunde alipokuwa akifungua Kongamano la Wanawake 

kuelekea maadhimisho ya Siku ya Kimataifa ya Vyama vya Ushirika wa Akiba na Mikopo. 

Maadhimisho yaliyoanza tarehe Oktoba 12, 2020 na kilele chake kufanyika Oktoba 15, 

2020 Jijini Arusha. 

Naibu Mrajis amesema Ushirika nchini umekuwa chachu ya maendeleo katika 

kuhakikisha kuwa makundi ya watu wa kipato cha chini na maskini katika jamii wanakuwa 

na chombo cha kuaminika cha kuwawezesha kufikia malengo yao ya kiuchumi na kijamii. 

Aliongeza kuwa licha ya ushirika nchini kuendelea kushamiri katika sekta mbalimbali za 

kiuchumi na Vyama kujiendesha kwa kufuata Misingi ya Ushirika kimataifa bado kuna 

changamoto katika sekta ya Ushirika katika masuala yanayohusu jinsia na nafasi ya 

mwanamke katika uongozi wa vyama vya Ushirika. 

“Ushiriki wa wanawake katika sekta ya Ushirika umekuwa kidogo sana hivyo hali hii 

ikiendelea kuwa hivi itapelekea kutokuwa na uendelevu katika shughuli za kiushirika 

katika miaka ijayo. Kukosekana kwa chombo cha kitaifa cha kuwaunganisha wanawake 

katika sekta ya Ushirika kunapelekea kukosa uwakilishi katika anga za kimataifa na 

kukosa fursa za kimaendeleo,” alisema Naibu Mrajis 

Akifafanua suala la nafasi ya uongozi kwa wanawake Naibu huyo alisema katika 

kuhakikisha wanawake wanashiriki kikamilifu katika shughuli za ushirika nchini. Tume ya 

Maendeleo ya Ushirika kwa kushirikiana na wadau wengine itahakikisha kuwa 

uhamasishaji unaendelea kunafanyika ili kuongeza ushiriki wa wanawake katika Vyama 

vya Ushirika vikiwepo Vyama vya Ushirika wa Akiba na Mikopo kwa kuwatengenezea 

mazingira rafiki ikiwemo kuwa na chombo cha kitaifa kitakachoratibu na kusimamia 

masuala ya Wanawake kwa kuwa na idara au dawati la wanawake kwa kila chama cha 

ushirika nchini. 



 

Bw. Malunde alieleza Kongamano hilo kuwa utayari na kujiamini kwa Wanawake 

wajasiriamali katika kukopa nako ni sehemu ya changamoto zilizopo katika Vyama vya 

Akiba na Mikopo. Akitolea mfano Katika utafiti uliochapishwa na shirika la kazi duniani 

(ILO) mwaka 2014 unaonyesha kuwa zaidi ya 80% ya maombi ya mikopo ilitengwa kwa 

ajili ya wajasiriamali wanawake na 90% iliiva kwa ajili ya kuwapatia wanawake, lakini ni 

18% ya wanawake wajasiriamali ndio walioomba mikopo hiyo na 28% walioomba katika 

taasisi nyinginezo za kifedha. 

“Takwimu zinaashiria kuwa sio tatizo la kuwepo kwa fedha isipokuwa ni masuala mengine 

kama vile riba na masharti magumu kama chanzo kikuu cha wanawake kushindwa 

kukopa,” alieleza Naibu Mrajis Malunde 

Kwa Upande wake Makamu Mwenyekiti wa Muungano wa Vyama vya Akiba na Mikopo 

nchini (SCCULT) Somoe Nguhwe katika Kongamano hilo amewataka Viongozi 

wanawake katika Vyama vya Akiba na Mikopo kutumia nafasi zao za uongozi 

kuhamasisha, kutoa elimu na fursa za kuwaandaa wasichana kuwa viongozi. Makamu 

huyo alisistiza kwamba ni muhimu Wanawake kuingia kwenye Uongozi kwani nafasi ya 

Mwanamke kwenye jamii ni kubwa na muhimu hususani kama mlezi na msingi wa familia, 

Jamii na Taifa kwa ujumla.  

Kongamano hilo limehudhuriwa na Wanawake kutoka maeneo mbalimbali nchini ikiwemo 

mikoa ya Dar es salaam, Mbeya, Arusha, Kilimanjaro, Kagera, Iringa na Mbeya. 

Kongamano hilo limedhamiria kuwajengea uwezo Wanawake katika masuala mbalimbali 

ikiwemo uongozi pamoja na kubadilishana mawazo ili kuongeza tija na ufanisi katika 

Vyama vyao vya Ushirika. 

 

Mwisho.  

 

 


