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TUNAMUUNGANISHA MKULIMA NA MNUNUZI KUPITIA
VYAMA VYA USHIRIKA ILI KUMPATIA BEI NZURI - Rais Dkt. Samia





MCHANGO WA VYAMA VYA USHIRIKA KATIKA KUKUZA UCHUMI

Ndugu Msomaji,

Dkt. Benson Ndiege,
Mrajis wa Vyama vya Ushirika na Mtendaji

 Mkuu wa Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania (TCDC)

Tume kupitia Ushirika imefanikiwa kuboresha 
maisha ya wananchi kupitia  shughuli 
wanazozifanya zinazowaingizia kipato kwa 
muunganiko wa Ushirika. Kwa mfano, wakulima 
wameweza kulipwa fedha zao za mazao kwa 
uharaka baada ya kuuza mazao yao kupitia 
Mfumo wa Stakabadhi za Ghala. Tume 
imeendelea kufanya Usimamizi thabiti wa Vyama 
vya Ushirika ambao umechangia kwa kiasi 
kikubwa katika ongezeko la Pato la Taifa. Mfano, 
kati ya mwaka 2019/2020 hadi 2021/2022 jumla 
ya Tani 9,804,347 za mazao ya kimkakati ziliuzwa 
kupitia Vyama vya Ushirika, na jumla ya Shilingi 
2,917,816,152,983.61 zililipwa kwa wakulima.

Vilevile, Serikali inakusanya tozo na kodi 
mbalimbali kupitia Mamlaka zake zikiwemo 
Mamlaka za Serikali za Mitaa kupitia Vyama vya 
ushirika. Mfano, Serikali katika mwaka 2021/2022 
ilipokea jumla ya Shilingi 15,144,077,319.16 
zikiwa ni fedha za ushuru unaotokana na zao la 
korosho uliolipwa na vyama vya TANECU, 
MAMCU, RUNALI, LINDI MWAMBAO, TAMCU na 
CORECU. Vilevile, jumla ya Shilingi 
1,041,957,051.00 zimepokelewa kama ushuru 
kutoka katika Vyama vya Ushirika vya KDCU na 
KCU kupitia zao la kahawa. 

Viwanda Vidogo, vya Kati na Vikubwa 279 
vimeanzishwa nchini kupitia Mfumo wa 
Uendeshaji wa Vyama vya Ushirika. Katika Msimu 
wa 2022/2023 Vyama Vya Ushirika vilitumia jumla 
ya Shillingi 397,706,245,786 kununua pembejeo 
za kilimo kwa ajili ya wakulima wa zao la Korosho, 
Kahawa, Tumbaku na Pamba. Tume pia kupitia 
Vyama vya Ushirika imeendelea kuratibu masoko 
na biashara ya zao la Ufuta nchini ambapo katika 
msimu wa 2022/2023 jumla ya kilo 79,170,426 
zenye thamani ya Shilingi 245,130,400,328.00 
zimeuzwa kupitia ushirika katika mikoa ya Lindi, 
Mtwara, Ruvuma, Pwani na Songwe na 
kuwezesha Halmashauri zake kupata ushuru wa 
zao wenye thamani ya Shilling 6,022,450,313.00

Tume vilevile inasimamia Vyama vya Ushirika vya 
Kifedha (SACCOS) ambapo hadi kufikia mwaka 
2021 kabla ya kuanza kutekeleza Kanuni za 
Huduma Ndogo za Fedha kulikuwa na SACCOS 
3,831 zenye thamani ya Shilingi Trilioni 1.6 na 
Akiba ya Shilingi Bilioni 803 pamoja na Amana za 
Shilingi Bilioni 149.2. Baada ya usajili mpya kwa 
mujibu wa Kanuni za Huduma Ndogo za Fedha, 
hadi kufikia mwezi Novemba, 2022 kuna jumla ya 
SACCOS 743 zenye wanachama 1,731,237 
wenye Amana za Shilingi Bilioni 713.6, Mali za 
Shilingi Bilioni 945.3 na Hisa zenye thamani ya 
Shilingi Bilioni 149.2. 

Kutokana na mafanikio yanayopatikana, Vyama 
vya Ushirika chini ya usimamizi wa Tume ya 
Maendeleo ya Ushirika vinafanya kazi nzuri ya 
kukuza kipato na uchumi wa wananchi. Kwa hiyo, 
Watanzania walioko katika sekta zote 
wanaendelea kuhimizwa kujiunga katika Vyama 
vya Ushirika ili waweze kuinua uchumi wao na wa 
Taifa kwa ujumla. 

Endelea kupata elimu, habari na matukio 
mbalimbali ya Ushirika kupitia Jarida hili.

Karibu sana 



MHE. RAIS DKT. SAMIA SULUHU HASSAN ATEMBELEA ‘KIJIJI CHA USHIRIKA’ 
NDANI YA NANENANE 

 

 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan tarehe 08 Agosti, 2023 
alitembelea ‘Kijiji cha Ushirika’ na kujionea shughuli mbalimbali zinazofanywa na Tume ya Maendeleo 
ya Ushirika Tanzania, Wadau na Wanaushirika kwa ujumla katika Maonesho ya Kwanza ya Kimataifa 
ya Wakulima katika Viwanja vya John Mwakangale Jijini Mbeya. 

Akiwa katika Kijiji cha Ushirika, Dkt. Samia alielezwa na Mrajis wa Vyama Vya Ushirika na Mtendaji 
Mkuu wa Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania (TCDC), Dkt. Benson Ndiege kuhusu kazi 
mbalimbali zinazofanywa na Tume ya Maendeleo ya Ushirika na wadau wa Ushirika katika 
kuimarisha maendeleo ya Ushirika nchini. 

Akizungumza na Wakulima, Wanaushirika na Wananchi kwa ujumla katika Kilele cha Maonesho 
hayo, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, aliitaka Benki 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan akimsikiliza Dkt. 
Benson Ndiege, Mrajis wa Vyama vya Ushirika na Mtendaji Mkuu wa Tume ya Maendeleo ya Ushirika 
Tanzania (TCDC) alipotembelea katika mabanda ya ‘Kijiji cha Ushirika’ kwenye Maonesho ya 
Wakulima (nanenane) jijini Mbeya tarehe 08 Agosti, 2023 

ya Maendeleo ya Kilimo nchini (TADB) kuiongezea nguvu Benki ya Ushirika Kilimanjaro (KCBL) ili 
kuweza kuwasaidia Wanaushirika kuwa na benki yao (Benki ya Taifa ya Ushirika) na kuwawezesha 
kupata mikopo kwa riba nafuu. 

"Wakati nazunguka mabandani, niliingia katika ‘kijiji cha Ushirika’, wameniambia mikopo kupitia 
mabenki inawapa usumbufu kidogo kwa maana hiyo wanaanzisha benki yao, sasa TADB jikung'uteni 
kidogo muunge juhudi za Washirika ili Ile Benki yao iweze kusimama vizuri," alisema Mhe. Rais 
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Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan akimkabidhi funguo za 
Trekta Mwenyekiti wa ISOWELU AMCOS Bw. Chesco Ng’eve katika kilele cha maadhimisho ya Siku 
ya kimataifa ya Wakulima Duniani yaliyofanyika katika viwanja vya John Mwakangale Jijini Mbeya 

RAIS DKT. SAMIA AKABIDHI TREKTA 
KWA ISOWELU AMCOS 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, amekabidhi 
zawadi ya Trekta kwa Chama cha Msingi cha 
Ushirika cha ISOWELU AMCOS kilichopo 
mkoani Njombe ikiwa ni kutambua juhudi za 
uzalishaji wa mazao kwa kiwango kikubwa zaidi 
kwa mwaka 2022. Mhe. Rais Dkt. Samia Suluhu 
Hassan amekabidhi trekta hilo tarehe 08 Agosti, 
2023 kwa Mwenyekiti wa Chama hicho, Chesco 
Ng'eve, wakati wa Kilele cha Maadhimisho ya 
Kwanza ya Kimataifa ya Wakulima yaliyofanyika 
kitaifa katika viwanja vya John Mwakangale Jijini 
Mbeya. Akizungumza mara baada ya kupokea 
Trekta hilo Mwenyekiti wa ISOWELU AMCOS 
Bw. Ng'eve alisema kuwa amefarijika sana 
kupokea zawadi hiyo kutoka kwa Rais kwani 
itakwenda kusaidia kukuza uchumi wa 
wanachama na AMCOS kukua zaidi. 

 "Zawadi ina staha zake, nimejisikia vizuri sana 
kupokea zawadi kutoka kwa Serikali, zawadi 
ambayo itakwenda kukuza uchumi wa 
Chama, nimejisikia furaha sana sana tena 
mno, kitendo cha kutangazwa kwamba 
ISOWELU AMCOS wanapata Trekta na 
mpokeaji ni Mwenyekiti Chesco Ng'eve, ilikuwa 
ni furaha mno sio kidogo," alisema Mwenyekiti. 
Aidha, Mwenyekiti ameishukuru Tume ya 
Maendeleo ya Ushirika Tanzania kwa kuwa 
mstari wa mbele kuwashauri na kuwapa 
mafunzo, hasa ya MUVU ambayo 
yamewasaidia sana kufikia hatua hiyo. 
"Naipongeza sana Tume ya Maendeleo ya 
Ushirika, lakini sisahau kuwashukuru wakulima 
kuelewa yale sisi tunayaona na kuwaelekeza 
wao kama viongozi kisha kuyapokea na 
kuyafanyia kazi," alisema Chesco.  



Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, alisema Serikali 
imeamua kumuunganisha mkulima na mnunuzi pamoja kupitia Vyama vya Ushirika vya wakulima 
kwa lengo la kuwawezesha wanunuzi kushindana kwenye minada na hivyo kupandisha bei za mazao 
ya Mkulima. 

"Tumeshuhudia mara kadhaa bei ya Korosho ikipanda kwasababu kuna Ushirika wa Mkulima, na 
mnunuaji moja kwa moja, hivyo tumewaondoa watu wa kati ambao walikuwa wanakwenda moja kwa 
moja kununua mazao shambani na wananunua kwa bei ndogo," alisema Mhe. Rais Samia. 

Mhe. Dkt. Samia ameyasema hayo Septemba 7, 2023 katika Mkutano wa Jukwaa la Mifumo ya 
Chakula Afrika (AGRF) wakati akijibu maswali kutoka Kwa wadau kwenye mkutano uliohusisha 
vijana, ambapo ametumia nafasi hiyo kuelezea hatua ambazo Serikali inazichukua kuondoa 
changamoto ya soko kwa wakulima. 

“Tumeshuhudia hivi karibuni zao la Ufuta kwasababu tumeingiza kwenye Ushirika na tumetumia 
Mfumo wa Stakabadhi Ghalani, wakulima wanapeleka mazao yao huko kwenye Ushirika, wanunuaji 
wanashindanishwa bei inapanda,” alisema Mhe. Rais Samia. 

Mhe. Rais Samia amesema katika zao la Mbaazi ambalo miaka miwili, mitatu nyuma wakulima 
walihamasishwa walime sana na wakalima lakini kwasababu Wakulima hawakuunganishwa na soko 
na hawakuwa na mipango mizuri Mbaazi zilianguka bei sana na kuwavunja moyo wakulima.  

 Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan akizungumza wakati wa
kikao cha Mifumo ya Chakula Afrika (AGRF) kilichofanyika Jijini Dar es salaam Septemba 7, 2023 

TUNAMUUNGANISHA MKULIMA NA MNUNUZI KUPITIA VYAMA VYA USHIRIKA 
ILI KUMPATIA BEI NZURI - RAIS DKT. SAMIA 

“Mwaka jana (2022) mbaazi iliuzwa kwa Sh.300 kwa kilo lakini mwaka huu (2023) wakulima wameuza 
kwa zaidi ya Shilingi 2,000 kwa kilo. Sasa huu ndio mtindo tutakaokwenda nao kwenye mazao 
mengine pia ili kumuunganisha mkulima na soko,” alisema Mhe. Rais.   



 
 

 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan, alisema katika 
mkoa wa Lindi kutajengwa kiwanda kimoja cha kubangua Korosho, ili ifikapo mwaka 2025 Korosho 
zote kutoka Tanzania zitauzwa zikiwa zimebanguliwa. 
 
Alisema hayo Septemba 19, 2023 wakati wa Mkutano wa hadhara wa mwisho uliofanyika Mitwero 
Lindi Mjini ikiwa ni mwendelezo wa ziara yake ya kikazi iliyoanzia Mkoani Mtwara Septemba 15, 2023. 
 
Mheshimiwa Rais alisema kiwanda hicho kikiazishwa kitatoa ajira kwa wananchi wa Lindi na 
kitaongeza thamani ya Korosho sokoni ambayo itamfanya mkulima kuzidi kunufaika kutokana na 
mauzo ya Korosho zake. 
 

 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt.Samia Suluhu Hassan akizungumza na Wananchi 
wakati wa mkutano wa hadhara uliofanyika Mitwero Lindi Mjini Septemba 15, 2023. 

LINDI KUJENGWA KIWANDA CHA 
KUBANGUA KOROSHO

“Niwatake wakulima mzidishe juhudi katika uzalishaji ili ikifika kipindi cha kuuza Korosho 
iliyobanguliwe tuwe na Korosho ghafi za kutosha kuingiza kiwandani, “alisema Mhe. Rais Samia. 



Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. Philip Isdori Mipango akihutubia 
wakati akifungua Maadhimisho ya Maonesho ya kwanza ya Kimataifa ya Wakulima, Wafugaji na 
Wavuvi yaliyofanyika katika viwanja vya John Mwakangale jijini Mbeya Agosti 01, 2023 

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Mhe. Dkt. Philip Mpango alitoa 
rai kwa Wakulima kujiunga na Vyama vya 
Ushirika ili kupata nguvu ya pamoja ya soko 
la mazao yao na kuwa na chanzo cha Mikopo 
na kuimarisha Maendeleo ya Ushirika hapa 
nchini. 

"Kwa kutambua umuhimu wa Ushirika katika 
kuwaweka wakulima pamoja, Serikali 
inaendelea kuwahamasisha Wakulima, 
Wafugaji na Wavuvi kujiunga kwenye Vyama 
vya Ushirika vya Akiba na Mikopo yaani 
SACCOS vitakavyokuwa chanzo cha mikopo 
kwaajili ya kuendeleza shughuli zao na 
kuimarisha uwekezaji, katika Kilimo na Uvuvi 
lakini pia viwanda vya kusindika mazao ya 
Kilimo, Mifugo na Uvuvi," alisema Makamu 
wa Rais 

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Mhe. Dkt. Philip Mpango alitoa 
rai kwa Wakulima kujiunga na Vyama vya 
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na kuimarisha Maendeleo ya Ushirika hapa 
nchini. "Kwa kutambua umuhimu wa Ushirika 
katika kuwaweka wakulima pamoja, Serikali 
inaendelea kuwahamasisha Wakulima, 
Wafugaji na Wavuvi kujiunga kwenye Vyama 
vya Ushirika vya Akiba na Mikopo yaani 
SACCOS vitakavyokuwa chanzo cha mikopo 
kwaajili ya kuendeleza shughuli zao na 
kuimarisha uwekezaji, katika Kilimo na Uvuvi 
lakini pia viwanda vya kusindika mazao ya 
Kilimo, Mifugo na Uvuvi," alisema Makamu 
wa Rais.

Makamu wa Rais alitoa rai hiyo wakati 
akifungua Maadhimisho ya Maonesho ya 
Kwanza ya Kimataifa
ya Wakulima alimaarufu Nanenane 
yaliyofanyika tarehe 01 Agost hadi tarehe 8 
Agosti, 2023 katika 
Viwanja vya John Mwakangale Jijini Mbeya 
yenye kauli mbiu: “Vijana na Wanawake ni 
Msingi Imara 
wa Mifumo endelevu ya Chakula”.  

WAKULIMA JIUNGENI KWENYE VYAMA VYA 
USHIRIKA  - MAKAMU WA RAIS
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WAKULIMA JIUNGENI KWENYE VYAMA VYA 
USHIRIKA  - MAKAMU WA RAIS

1. UTANGULIZI

Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania (TCDC) ni Idara inayojitegemea chini  ya Wizara ya Kilimo

iliyoanzishwa kwa mujibu wa Sheria ya Vyama vya Ushirika Na. 6 ya mwaka 2013. Majukumu ya

Tume ni Udhibiti na Usimamizi wa Vyama pamoja na Uhamasishaji wa Maendeleo ya Ushirika nchini.

Sekta ndogo ya Ushirika ni Sekta wezeshi inayojumuisha Vyama vya Ushirika vya aina mbalimbali

vilivyoko katika Sekta za Kilimo, Fedha, Madini, Mifugo, Viwanda na Usafirishaji.

2. UTEKELEZAJI KATIKA MWAKA 2022/ 2023

Tume kwa mwaka wa Fedha 2022/23 imefanya kazi katika misingi ya Kusimamia na Kuhamasisha

Ushirika kwa mujibu wa Sheria ya Vyama vya Ushirika Na.6 ya Mwaka 2013 pamoja na kuweka

vipaumbele vya utekelezaji kwa mwaka 2023/2024 katika maeneo ya Uwekezaji katika mifumo ya

kisasa ya kidijitali, uanzishwaji wa Benki ya Taifa ya Ushirika, Kuhamasisha mfumo wa Ushirika

kujiendesha kibiashara, Kuboresha Sera, Sheria na usimamizi wa Ushirika, Kuhamasisha Ushirika

kwenye sekta mbalimbali na makundi maalum, na Kuimarisha uwekezaji wa mali za Ushirika katika

uzalishaji. .

2.1 USIMAMIZI NA UDHIBITI WA VYAMA VYA USHIRIKA
Katika kutekeleza jukumu la Usimamizi na Udhibiti wa Vyama vya Ushirika, Tume imetekeleza kazi

zifuatazo:



2.1.1 Usajili wa Vyama vya Ushirika na Wanachama
Tume ya Maendeleo  ya Ushirika hadi kufikia mwezi Juni 2023, imesajili jumla ya Vyama vya Ushirika

7,300; kati ya hivyo, 77 ni Vyama vya Upili, 1 ni Shirikisho la Vyama vya Ushirika, 4,252 ni Vyama

vya Ushirika wa Kilimo na Masoko (AMCOS), 2,034 ni Vyama vya Ushirika wa Akiba na Mikopo

(SACCOS) na 936 ni Vyama vinavyojishughulisha na kazi mbalimbali zikiwemo, ufugaji na uvuvi.

Aidha, idadi ya wanachama wa Vyama vya Ushirika imeongezeka kutoka wanachama 6,965,272
mwaka 2021/2022 hadi 8,358,326 kufikia mwaka 2022/2023. Ongezeko hilo limetokana na

uhamasishaji kuhusu umuhimu wa wananchi kujiunga na Ushirika ili kuwawezesha kupata nguvu ya

pamoja ya soko na mitaji.

2.1.2 Usimamizi wa Vyama vya Kifedha
Tume imekasimishwa na Benki Kuu ya Tanzania (BOT) Mamlaka ya kusimamia utekelezaji wa Sheria

ya Huduma Ndogo za Fedha Na.10 ya Mwaka 2018 pamoja na Kanuni zake za Mwaka 2019. Katika

kutekeleza jukumu hilo, hadi kufikia Juni 2023 Tume imepokea maombi ya Leseni za SACCOS 1,183
na kufanya tathmini ambapo jumla ya SACCOS 789 zilikidhi vigezo vya matakwa ya Sheria ya

Huduma Ndogo ya Fedha pamoja na Kanuni zake  na kupewa Leseni za uendeshaji wa biashara ya

Huduma Ndogo za Fedha hapa nchini.
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2.1.3 Ukaguzi kwenye Vyama vya Ushirika

Tume  hufanya ukaguzi wa mara kwa mara katika Vyama vya Ushirika. Lengo la kaguzi hizo ni kubaini

uzingatiwaji wa matakwa ya Sheria, Kanuni na Miongozo mbalimbali inayohusiana na utendaji wa
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Vyama vya Ushirika 4,712 kati ya vyama 7,300 vya ushirika kupitia Ofisi ya Tume Makao Makuu na

Ofisi za Warajis Wasaidizi wa Mikoa.

i. Masuala yaliyobainika:
Matokeo ya kaguzi hizo yalionesha kuwepo kwa mapungufu katika utendaji wa Vyama vya Ushirika

hususan maeneo ya uandishi wa vitabu, urasimishaji wa mali za Vyama, utunzaji wa nyaraka na

kumbukumbu nyingine za Vyama, uzingatiaji wa miongozo ya Mrajis, na madeni ya muda mrefu

katika taasisi za kifedha.

ii. Hatua zilizochukuliwa:

Hatua zilizochukuliwa kwa Vyama vya Ushirika ni kuvunja Bodi 55 za Vyama vya Ushirika, kupeleka

masuala 30 Polisi na masuala 47 yanashughulikiwa na TAKUKURU. Aidha, viongozi wa vyama

waliobainika kukiuka sheria na Kanuni za vyama vya ushirika walitakiwa kujieleza; na Tume imetoa

mafunzo kwa watendaji 4,732 wa Vyama vya Ushirika kuhusu uandishi wa vitabu.

iii. Jitihada za kukabiliana na masuala yaliyobainika:

Jitihada zinazotekelezwa na Tume kwa kushirikiana na Shirika la Ukaguzi na Usimamizi wa Vyama

vya Ushirika (COASCO), Chuo Kikuu cha Ushirika Moshi (MoCU) na wadau wengine ni kama

zifuatazo:-

a) Mpango Maalum wa Mafunzo kwa Maafisa Ushirika na watendaji wa
Vyama

Hadi kufikia Juni, 2023 Maafisa Ushirika kutoka mikoa 16 ya Tanzania Bara walipatiwa mafunzo ya

Ukaguzi na Usimamizi wa Vyama. Mikoa hiyo ni Mtwara, Lindi, Ruvuma, Njombe, Iringa, Tabora,

Shinyanga, Mwanza, Kagera, Mara, Kigoma, Simiyu na Geita, Morogoro, Pwani na Dar es Salaam.

b) Mpango wa Mafunzo kwa Viongozi na Watendaji wa Vyama

Tume kwa kushirikiana na Shirikisho la Vyama vya Ushiriki (TFC), Chama Kikuu cha Ushirika na

Mikopo (SCCULT), Shirika la Ukaguzi na Usimamizi wa Vyama vya Ushirika (COASCO) na Chuo

Kikuu cha Ushirika Moshi (MoCU) imetoa Mafunzo kuhusu uandishi wa vitabu, uendeshaji na

usimamizi wa Vyama vya Ushirika ngazi ya chama, Sheria ya Ushirika, utatuzi wa migogoro na

uwekezaji yalitolewa kwa viongozi na watendaji 23,953 wa vyama. Tume pia, ilitoa Mafunzo kuhusu

matumizi ya Mfumo wa Usimamizi wa Vyama vya Ushirika (MUVU) kwa Maafisa ushirika 222 na

Watendaji wa Vyama 4,732 na Watendaji wa Bodi 74 za Mazao. Mafunzo hayo ni katika kutekeleza

Mpango wa Mafunzo kwa Viongozi na Watendaji wa Vyama mwaka 2022/2023 ulioandaliwa na

kutekelezwa na TFC, SCCULT, MoCU, COASCO na TFC.
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c) Kuboresha mazingira ya Kazi

Tume imeendelea kuboresha mazingira ya kazi kwa Maafisa Ushirika kwa lengo la kuimarisha

usimamizi wa vyama vya ushirika. Katika mwaka 2022/2023 hadi kufikia mwezi Machi 2023, Tume

ilinunua kompyuta 226, viti 70, magari 12 na pikipiki 147. Aidha, Tume imepokea magari matatu (3)

kutoka Wizara ya Fedha na gari moja (1) kutoka Taasisi isiyo ya kiserikali (Heifer International) kwa

ajili ya Ofisi za mikoa. Hadi kufikia mwaka 2022/2023, Warajis Wasaidizi wa mikoa 20 wamepatiwa

magari, na ni Mikoa 6 tu bado haijapatiwa magari.

d) Kuandaa na kuanza Matumizi ya Mfumo wa kidigitali wa Usimamizi wa
Vyama vya Ushirika (MUVU)

Tume kwa kushirikiana na Mamlaka ya Serikali Mtandao (eGA) imetenngeneza Mfumo wa Kidigitali

wa Usimamizi wa Vyama vya Ushirika (MUVU), unaolenga kurahisisha usimamizi na uendeshaji wa

Vyama vya Ushirika kwa nia ya kuongeza ufanisi, uwazi na uwajibikaji. Sambamba na kuboresha

utendaji, mfumo huu unasaidia kupunguza gharama za uendeshaji, kuwa na uhakika wa kupata

takwimu na kuimarisha utendaji/uendeshaji wa Vyama. Hadi kufikia Juni 2023, vyama vya Ushirika

5,424 kati 7,300 vimesajiliwa katika Mfumo wa kidigitali wa MUVU.

e) Kufanya Ufuatiliaji wa matumizi ya Miongozo ya Usimamizi wa Vyama
vya Ushirika

Tume ya Maendeleo ya Ushirika imefanya ufuatiliaji wa utekelezaji wa Miongozo 15 ya Usimamizi wa

Vyama vya Ushirika inayolenga kuongeza elimu, uwazi na uadilifu katika uendeshaji wa shughuli za

Vyama nchini. Aidha, Tume inafanya ufuatiliaji wa namna vyama vya ushirika vinavyozingatia

miongozo hiyo katika utendaji wake wa kila siku.

f) Kuimarisha Huduma za Kisheria kwa Vyama

Ili kuimarisha Utendaji wa vyama vya Ushirika, Tume inatekeleza Mpango wa Mafunzo kwa

Watekelezaji wa Sheria (Law enforcers) 62 kutoka Mikoa ya Tanzania Bara. Lengo la mafunzo ni

kupanua wigo wa utoaji huduma za kisheria katika Vyama vya Ushirika kwa ngazi ya Mikoa na Wilaya,

ili kupunguza migogoro kwenye Vyama na kuondoa dosari katika utendaji wa vyama vya ushirika.

2.2 UHAMASISHAJI
Katika kutekeleza jukumu la Uhamisishaji, Tume ya Maendeleo ya Ushirika imetekeleza kazi

zifuatazo:

Tume ya Maendeleo ya Ushirika imefanya Uhamasishaji wa Uanzishwaji wa Vyama vya Ushirika vya

Mbogamboga katika Mikoa ya Kilimanjaro, Arusha, Manyara, Iringa, Njombe, Mbeya na Songwe

ambapo jumla ya wananchi 8,807 wakiwa kwenye vikundi 222 wamefikiwa na kuelimishwa juu ya

Ushirika na manufaa ya kuanzisha Vyama vya Ushirika vya mbogamboga, ambapo Vyama 18

vimesajiliwa.

2.2.2 Kuandaa na kufanikisha Majukwaa ya Ushirika ya Mikoa

Hadi kufikia tarehe 30 Juni, 2023 Mikoa 24 kati ya 26 ilifanya Majukwaa ya Ushirika ya Mikoa.

Majukwaa haya yanalenga kukutanisha wadau wa Sekta ya Ushirika katika ngazi ya Mkoa ili kutafuta

ufumbuzi wa changamoto mbalimbali zilizopo kwenye Mkoa husika. Aidha, changamoto zilizo nje ya

uwezo wa Kimkoa huwasilishwa katika kongamano kuu la Siku ya Ushirika Duniani kwa lengo la

kujadiliwa na kupatiwa suluhu.

2.2.3 Uingizwaji wa Mitaala ya Elimu ya Ushirika katika Masomo ya Elimu ya Msingi,
Sekondari na Uanzishwaji wa Klabu za Ushirika Mashuleni.

Tume kwa kushirikiana na Wizara na Taasisi zinazosimamia uendeshaji wa Elimu nchini zinafanyia

kazi uwezekano wa kuingiza Elimu ya Ushirika katika Mitaala ya Elimu ya Msingi na Sekondari. Aidha,

kwa sasa Tume imeandaa Mwongozo wa kuanzishwa kwa Klabu za Ushirika katika Shule za

Sekondari na Msingi.

2.2.4 Miradi ya Ufugaji na Uendelezaji wa Maziwa

Tume ya Maendeleo ya Ushirika inashirikiana na Wizara ya Mifugo na Uvuvi na Taasisi ya Heifer

International katika maeneo ya ukuzaji wa ufugaji na uendelezaji wa sekta ya maziwa chini ya Mradi

wa East Africa Dairy Development II na Tanzania Milk Processing Project. Ambapo wananchi

wamepatiwa miundombinu ya ufugaji na uendelezaji wa sekta ya maziwa yenye thamani ya Shilingi
522,607,290.00. Mradi umeanza kutekelezwa pia kwa Kanda ya Ziwa na inatarajiwa kuwa kupitia

Mradi huu vyama vya ushirika vya ufugaji 88 vitaanzishwa.

2.2.5 Uanzishwaji wa Benki ya Taifa ya Ushirika (KCBL)

Tume ya Maendeleo ya Ushirika katika mwaka 2022/2023 imeendelea kuhamasisha uanzishwaji wa

Benki ya Taifa ya Ushirika ili kutatua changamoto ya mtaji katika uendeshaji wa vyama vya ushirika

nchini. Mikakati mbalimbali inatekelezwa itakayowezesha upatikanaji wa mtaji wa Shilingi Bilioni 15
unaotakiwa kisheria ili iweze kusajiliwa kama Benki ya Taifa ya Ushirika. Uhamasishaji uliofanyika,

umewezesha Mtaji wa Benki ya KCBL kuongezeka kutoka Shilingi Bilioni 1.7 mwaka 2020/2021

hadi kufikia Shilingi Bilioni 5.2 Mei, 2023.

2.2.1 Uhamasishaji wa Uanzishwaji wa Vyama vya ushirika vya Mbogamboga



c) Kuboresha mazingira ya Kazi

Tume imeendelea kuboresha mazingira ya kazi kwa Maafisa Ushirika kwa lengo la kuimarisha

usimamizi wa vyama vya ushirika. Katika mwaka 2022/2023 hadi kufikia mwezi Machi 2023, Tume

ilinunua kompyuta 226, viti 70, magari 12 na pikipiki 147. Aidha, Tume imepokea magari matatu (3)

kutoka Wizara ya Fedha na gari moja (1) kutoka Taasisi isiyo ya kiserikali (Heifer International) kwa

ajili ya Ofisi za mikoa. Hadi kufikia mwaka 2022/2023, Warajis Wasaidizi wa mikoa 20 wamepatiwa

magari, na ni Mikoa 6 tu bado haijapatiwa magari.

d) Kuandaa na kuanza Matumizi ya Mfumo wa kidigitali wa Usimamizi wa
Vyama vya Ushirika (MUVU)

Tume kwa kushirikiana na Mamlaka ya Serikali Mtandao (eGA) imetenngeneza Mfumo wa Kidigitali

wa Usimamizi wa Vyama vya Ushirika (MUVU), unaolenga kurahisisha usimamizi na uendeshaji wa

Vyama vya Ushirika kwa nia ya kuongeza ufanisi, uwazi na uwajibikaji. Sambamba na kuboresha

utendaji, mfumo huu unasaidia kupunguza gharama za uendeshaji, kuwa na uhakika wa kupata

takwimu na kuimarisha utendaji/uendeshaji wa Vyama. Hadi kufikia Juni 2023, vyama vya Ushirika

5,424 kati 7,300 vimesajiliwa katika Mfumo wa kidigitali wa MUVU.

e) Kufanya Ufuatiliaji wa matumizi ya Miongozo ya Usimamizi wa Vyama
vya Ushirika

Tume ya Maendeleo ya Ushirika imefanya ufuatiliaji wa utekelezaji wa Miongozo 15 ya Usimamizi wa

Vyama vya Ushirika inayolenga kuongeza elimu, uwazi na uadilifu katika uendeshaji wa shughuli za

Vyama nchini. Aidha, Tume inafanya ufuatiliaji wa namna vyama vya ushirika vinavyozingatia

miongozo hiyo katika utendaji wake wa kila siku.

f) Kuimarisha Huduma za Kisheria kwa Vyama

Ili kuimarisha Utendaji wa vyama vya Ushirika, Tume inatekeleza Mpango wa Mafunzo kwa

Watekelezaji wa Sheria (Law enforcers) 62 kutoka Mikoa ya Tanzania Bara. Lengo la mafunzo ni

kupanua wigo wa utoaji huduma za kisheria katika Vyama vya Ushirika kwa ngazi ya Mikoa na Wilaya,

ili kupunguza migogoro kwenye Vyama na kuondoa dosari katika utendaji wa vyama vya ushirika.

2.2 UHAMASISHAJI
Katika kutekeleza jukumu la Uhamisishaji, Tume ya Maendeleo ya Ushirika imetekeleza kazi

zifuatazo:

Tume ya Maendeleo ya Ushirika imefanya Uhamasishaji wa Uanzishwaji wa Vyama vya Ushirika vya

Mbogamboga katika Mikoa ya Kilimanjaro, Arusha, Manyara, Iringa, Njombe, Mbeya na Songwe

ambapo jumla ya wananchi 8,807 wakiwa kwenye vikundi 222 wamefikiwa na kuelimishwa juu ya

Ushirika na manufaa ya kuanzisha Vyama vya Ushirika vya mbogamboga, ambapo Vyama 18

vimesajiliwa.

2.2.2 Kuandaa na kufanikisha Majukwaa ya Ushirika ya Mikoa

Hadi kufikia tarehe 30 Juni, 2023 Mikoa 24 kati ya 26 ilifanya Majukwaa ya Ushirika ya Mikoa.

Majukwaa haya yanalenga kukutanisha wadau wa Sekta ya Ushirika katika ngazi ya Mkoa ili kutafuta

ufumbuzi wa changamoto mbalimbali zilizopo kwenye Mkoa husika. Aidha, changamoto zilizo nje ya

uwezo wa Kimkoa huwasilishwa katika kongamano kuu la Siku ya Ushirika Duniani kwa lengo la

kujadiliwa na kupatiwa suluhu.

2.2.3 Uingizwaji wa Mitaala ya Elimu ya Ushirika katika Masomo ya Elimu ya Msingi,
Sekondari na Uanzishwaji wa Klabu za Ushirika Mashuleni.

Tume kwa kushirikiana na Wizara na Taasisi zinazosimamia uendeshaji wa Elimu nchini zinafanyia

kazi uwezekano wa kuingiza Elimu ya Ushirika katika Mitaala ya Elimu ya Msingi na Sekondari. Aidha,

kwa sasa Tume imeandaa Mwongozo wa kuanzishwa kwa Klabu za Ushirika katika Shule za

Sekondari na Msingi.

2.2.4 Miradi ya Ufugaji na Uendelezaji wa Maziwa

Tume ya Maendeleo ya Ushirika inashirikiana na Wizara ya Mifugo na Uvuvi na Taasisi ya Heifer

International katika maeneo ya ukuzaji wa ufugaji na uendelezaji wa sekta ya maziwa chini ya Mradi

wa East Africa Dairy Development II na Tanzania Milk Processing Project. Ambapo wananchi

wamepatiwa miundombinu ya ufugaji na uendelezaji wa sekta ya maziwa yenye thamani ya Shilingi
522,607,290.00. Mradi umeanza kutekelezwa pia kwa Kanda ya Ziwa na inatarajiwa kuwa kupitia

Mradi huu vyama vya ushirika vya ufugaji 88 vitaanzishwa.

2.2.5 Uanzishwaji wa Benki ya Taifa ya Ushirika (KCBL)

Tume ya Maendeleo ya Ushirika katika mwaka 2022/2023 imeendelea kuhamasisha uanzishwaji wa

Benki ya Taifa ya Ushirika ili kutatua changamoto ya mtaji katika uendeshaji wa vyama vya ushirika

nchini. Mikakati mbalimbali inatekelezwa itakayowezesha upatikanaji wa mtaji wa Shilingi Bilioni 15
unaotakiwa kisheria ili iweze kusajiliwa kama Benki ya Taifa ya Ushirika. Uhamasishaji uliofanyika,

umewezesha Mtaji wa Benki ya KCBL kuongezeka kutoka Shilingi Bilioni 1.7 mwaka 2020/2021

hadi kufikia Shilingi Bilioni 5.2 Mei, 2023.

2.2.1 Uhamasishaji wa Uanzishwaji wa Vyama vya ushirika vya Mbogamboga



2.2.6 Uendelezaji wa Viwanda kwenye Vyama vya Ushirika

Tume inaendelea kuhamasisha na kuratibu uanzishwaji wa viwanda kupitia Vyama vya Ushirika.

Katika mwaka 2022/2023, viwanda viwili (2) vimeanza kujengwa yaani Kiwanda cha kubangua

korosho kinachojengwa na TANECU Ltd  kilichopo Newala Mkoani Mtwara na Kiwanda cha

Vifungashio kinachojengwa na SONAMCU Ltd kilichopo mkoani Ruvuma. Kiwanda cha kubangua

korosho kitakuwa na uwezo wa kubangua tani 3,500 za korosho kwa mwaka na kinatarajia kutoa ajira

500 kwa wananchi. Kiwanda cha kuchakata Pamba mkoani Simiyu cha Chama Kikuu cha Ushirika

SIMCU (Sola) kimekarabatiwa na kinafanya kazi, huku kiwanda cha kuchakata Kahawa cha Chama

Kikuu cha WAMACU Mkoani Mara kinajengwa na mashine zimeanza kusimikwa.

2.2.7 Kuimarisha biashara ya mazao ya wakulima
2.2.7.1 Taarifa ya Mauzo ya Mazao yaliyouzwa kupitia Ushirika
Tume ya Maendeleo ya Ushirika kwa kushirikiana na Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala,

Bodi za Mazao Nchini Soko la Bidhaa Tanzania, Sekretarieti za Mikoa, Vyombo vya Ulinzi na

Usalama, Halmashauri za Wilaya, Miji na Majiji, Mamlaka za Serikali za Mitaa pamoja na wadau

wengine, katika mwaka 2022/2023 imeendelea kuratibu na kusimamia uendeshwaji wa minada,

masoko na mauzo ya mazao ya wakulima kupitia Vyama vya Ushirika Nchini.

Hadi kufikia tarehe 30 Juni, 2023, jumla ya kilo 1,826,850,970 (sawa na tani 1,826,850.97) zenye

thamani ya shilingi 1,752,128,795,530 (Shilingi 1.75 Trilioni) ziliuzwa kutoka kwenye mazao ya

tumbaku, korosho, pamba, kahawa, ufuta, kakao, mkonge, chai, mbaazi, soya, zabibu, miwa na

maharage.

2.2.7.2 Taarifa ya Malipo kwa wakulima
Kufuatia mauzo ya mazao yaliyofanyika, malipo halisi waliyopokea wakulima baada ya makato

yalifikia jumla ya Shillingi 1,560,131,402,133 (Shillingi 1.56 Trilioni) kwa kilo 1,826,850,971 (1.83
Bilioni) zilizouzwa.

Mfano, Malipo kwa wakulima wa Ufuta Shilingi 237,940,321,511 (Shillingi 237.94 Bilioni), Korosho

301,480,167,362 (Shillingi 301.48 Bilioni), Pamba Shilingi 313,256,754,000 (Shillingi 313.23 Bilioni
), Kahawa  Shilingi 357,755,593,782 (Shillingi 357.76 Bilioni), Tumbaku  Shilingi 125,356,612,017 (
Shillingi 125.36 Bilioni), Kakao Shilingi 37,534,104,708 (Shillingi 37.53 Bilioni), Mkonge Shilingi

9,256,190,425 (Shillingi 9.26 Bilioni), na Chai  Shilingi 87,384,878,573 (Shillingi 87.38 Bilioni).

2.2.7.3 Hali ya upatikanaji na 
usambazaji wa pembejeo 
Katika kuhakikisha kuwa wakulima na 
wanachama wa Vyama vya Ushirika 
wanahudumiwa kwa kusogezewa huduma 
karibu, Vyama vya ushirika vimekuwa 
vikiratibu upatikanaji pamoja na usambazaji 
wa pembejeo za kilimo. Hadi kufikia tarehe 30 
Machi, 2023, jumla ya shilingi 
449,922,623,196 (Shilingi 449.92 Bilioni) 
zilitumika kunununua pembejeo za kilimo 
kupitia Vyama vya Ushirika nchini kwa ajili ya 
wakulima kwa mazao mbalimbali. 

 Mbolea iliyonunuliwa na kusambazwa kwa 
wakulima kupitia vyama vya ushirika ni Tani 
1,266,435 yenye thamani ya 227,983,187,800 
(Shillingi 227.98 Bilioni). 

 2.8 Upatikanaji wa huduma za ugani 
kupitia Vyama vya Ushirika
Tume ya Maendeleo ya Ushirika imeendelea 
kuhamasisha Vyama vya Ushirika kuhusu 
umuhimu wa upatinakaji wa huduma za ugani 
na pembejeo kwa wanachama kwa wakati. 
Hadi sasa, Vyama vikuu vya Ushirika vimeajiri 
maafisa ugani 175 ambao wameendeleea 
kutoa huduma za ugani kwa wakulima katika 
mazao ya Tumbaku, Korosho, Pamba na 
Kahawa.  

 2.9 Kuongeza uelewa wa Umma 
kuhusu Ushirika  Katika kutekeleza 
Mkakati wa Mawasiliano, 
Tume imetekeleza programu za kuhabarisha 
umma na wadau kuhusu mafanikio ya 
maendeleo ya Ushirika kupitia vipindi na 
makala zilizoandaliwa na kutangazwa kwenye 
Televisheni, Redio, Magazeti na Mitandao ya 
kijamii. 

Katika mwaka 2022/2023 vipindi na makala 
35 za TV ziliandaliwa na kutangazwa kupitia 
vituo vya  Televisheni vya TBC1 na ITV. 
Aidha, Tume iliandaa na kutangaza vipindi 15 
vya Redio. Tume imeandaa, kuchapa na 
kusambaza matoleo manne (4) ya Jarida la  
Ushirika. 

3.0 MWELEKEO WA TUME YA 
MAENDELEO YA USHIRIKA KATIKA 
KUIMARISHA USHIRIKA KWA 
MWAKA 2023/2024

 Utendaji wa kila siku wa Tume ya Maendeleo 
ya Ushirika umelenga kwenye Kuimarisha 
Maendeleo ya Ushirika. Hivyo, Tume ya 
Maendeleo ya Ushirika ambayo inahusisha 
Kamisheni, Menejimenti na Watumishi 
wengine, imejipanga katika mwaka 
2023/2024 kutekeleza maeneo saba (7) ya 
Kimkakati yatakayolenga kufikia Kipaumbele 
hicho. Maeneo hayo ni: 

i) Uwekezaji katika mifumo ya kisasa ya 
kidijitali ili kuongeza ufanisi wa kiutendaji 
katika Vyama vya Ushirika, pamoja na 
Mamlaka za Usimamizi; 

ii) Kuharakisha mchakato wa uanzishwaji wa 
Benki ya Taifa ya Ushirika ili kuviwezesha 
Vyama vya Ushirika kupata Mikopo yenye 
Riba nafuu; 

iii) Kuhamasisha mfumo wa Ushirika 
kujiendesha kibiashara wenye kuaminika na 
shindani ukijikita kwenye kuongeza thamani 
ya uzalishaji katika Vyama; 

 iv) Kuboresha Sera, Sheria na usimamizi wa 
Ushirika ili kuchochea ukuaji na maendeleo 
ya Ushirika imara Tanzania;  

v) Kuhamasisha Ushirika kwenye sekta 
mbalimbali na makundi maalum ili 
kuhakikisha wananchi wengi zaidi 
wananufaika na mfumo wa Ushirika; 

 vi) Kuimarisha uwekezaji wa mali za Ushirika 
katika uzalishaji; na 

vii) Kushirikiana na wadau mbalimbali katika 
kutatua changamoto zilizopo kwenye 
Ushirika.  
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USHIRIKA KUENDESHWA 
KIDIGITALI - MRAJIS

Mrajis na Mtendaji Mkuu wa Tume ya Maendeleo 
ya Ushirika Tanzania (TCDC), Dkt. Benson 
Ndiege, amesema Tume itaendelea kusimamia 
Vyama vya Ushirika kwa kutumia njia za kisasa 
za Kidigitali ambazo zinaongeza tija, ufanisi, 
uwazi na uwajibikaji na utakaosaidia kuimarisha 
na kuendeleza Ushirika nchini.  Akiongea wakati 
wa kikao na Waandishi wa Habari kwenye Ofisi 
za Idara ya Habari - MAELEZO Agosti 11, 2023 
Jijini Dodoma alisema hadi kufikia Juni 2023, 
vyama vya Ushirika 5,424 kati 7,300 vimesajiliwa 
katika Mfumo wa kidigitali wa Usimamizi wa 
Vyama vya Ushirika (MUVU). 

“Mfumo wa MUVU unasaidia kupunguza 
gharama za uendeshaji, kuwa na uhakika wa 
kupata takwimu na kuimarisha 
utendaji/uendeshaji wa Vyama,” alisema Mrajis  
Ameongeza kuwa kupitia Mfumo wa MUVU, 
Vyama vya Ushirika vinaweza kuwasilisha taarifa 
za Ukaguzi, mapato na matumizi ya Vyama, 
taarifa ambazo zinawasilishwa kwa urahisi na 
kuwafikia Maafisa Ushirika wa Wilaya, Warajis 
wasaidizi wa Mikoa na Ofisi ya Mrajis Taifa kwa 
lengo la kusimamia utendaji wa Vyama pamoja 

na kupunguza gharama za uendeshaji.
Aidha, Tume katika jitihada za kuimarisha 
Ushirika Mrajis alisema kuwa mwaka 2022/2023 
imeendelea kuhamasisha uanzishwaji wa Benki 
ya Taifa ya Ushirika (KCBL) ili kutatua 
changamoto ya mtaji katika uendeshaji wa 
vyama vya ushirika nchini. Mikakati mbalimbali 
inatekelezwa itakayowezesha upatikanaji wa 
mtaji wa Shilingi Bilioni 15 unaotakiwa kisheria ili 
iweze kusajiliwa kama Benki ya Taifa ya 
Ushirika. 

  Pamoja na mambo mengine Mrajis alisema 
vipaumbele vya Tume ni pamoja na 
kuhamasisha mfumo wa Ushirika kujiendesha 
kibiashara, kuhamasisha Ushirika kwenye sekta 
mbalimbali na makundi maalum ili kuhakikisha 
wananchi wengi zaidi wananufaika na mfumo wa 
Ushirika.  

Aidha, Mrajis alisema TCDC imedhamiria 
kuimarisha uwekezaji wa mali za Ushirika katika 
uzalishaji; na kushirikiana na wadau mbalimbali 
katika kutatua changamoto zilizopo kwenye 
Ushirika. 

Mrajis na Mtendaji Mkuu wa Tume ya Maendeleo ya Ushirika Dkt .Benson Ndiege akiongea na 
Vyombo vya Habari kwenye ukumbi wa Habari Maelezo tarehe 11 Agosti,2023 

SERIKALI KUONGEZA NGUVU YA USHIRIKA 
KUJIENDESHA KIBIASHARA  

Waziri wa Kilimo Mhe. Hussein Bashe akizungumza kwenye 
kilele cha Maadhimisho ya Siku ya Ushirika Duniani 

yaliyofanyika katika viwanja vya Ipuli Nanenane Mjini Tabora. 

Waziri wa Kilimo, Mhe. Hussein Bashe, 
amesema Serikali itaendelea kuimarisha 
Ushirika kwa kuongeza tija katika Kilimo 
kitakachochangia kuinua uzalishaji wa 
mazao na kuongeza nguvu ya Ushirika 
kujiendesha kibiashara.
Mhe. Bashe ameyasema hayo wakati wa 
kilele cha Maadhimisho ya Siku ya Ushirika 
Duniani Julai 01, 2023 katika Viwanja vya 
Nanenane Ipuli Mjini Tabora yaliyofanyika 
Mkoani humo kuanzia Juni 26, 2023.
Akiongea na Wanaushirika alisema Serikali 
inafanya kazi kubadilisha kilimo cha 
Wakulima nchini ili kiweze kuwa chenye 
uzalishaji mkubwa wa mazao kwa kuongeza 
na kuimarisha miundombinu ya Kilimo 
hususani kilimo cha umwagiliaji hadi kufikia 
kiasi cha Hekari Millioni 8 ifikapo 2030. 
Hivyo, kuongeza uzalishaji wa mazao 
yatakayouzwa kupitia Ushirika 
utakaonufaisha wakulima kibiashara.
Aidha, Waziri wa Kilimo alisema Serikali 
itaendelea kuwekeza fedha na kurasimisha 
Kilimo ili wakulima nchini waweze kutumia 
mifumo inayotambulika rasmi na kuwapa 
urahisi wa kufanya biashara. Akieleza 
baadhi ya jitihada hizo ni pamoja na 
kuongeza miradi zaidi ya kilimo, kuendelea 
kutoa ruzuku za pembejeo, vitendea kazi 

ambavyo muelekeo wa Serikali ni kutekeleza kupitia Vyama vya Ushirika.  
Mhe. Bashe amewataka wafanyabiashara kununua mazao ya wakulima kwa vipimo sahihi ili wakulima 
waweze kupata malipo sahihi yanayoendana na uzalishaji wa mazao yao. Akipongeza matumizi ya mizani ya 
kidijitali pamoja na Mfumo wa Usimamizi wa Vyama vya Ushirika (MUVU), mizani hizo tayari zimeanza 
kutumika katika mazao ya Kahawa Mkoani Kagera na Ufuta mkoani Lindi na kutoa rai mizani hizo kuendelea 
kutumika katika mazao mengine. 
Kwa upande wake Mwenyekiti wa Kamisheni ya Tume ya Maendeleo ya Ushirika, Abdulmajid Nsekela, 
alisema miongoni mwa vipaumbele vya Tume katika kuimarisha na kuongeza tija ya Ushirika, Kamisheni 
itaendelea kusimamia mchakato wa uanzishwaji wa Benki ya Taifa ya Biashara (KCBL). Amebainisha kuwa 
kupitia Benki hii Vyama vya Ushirika vitanufaika na huduma mbalimbali ikiwemo upatikanaji wa mikopo, Benki 
hiyo itamilikiwa na Wanaushirika kwa asilimia 51 na Sekta binafsi asilimia 49.
 Amesema Tume itaendelea kuvijengea uwezo vyama ili vijiendeshe kibiashara kwa kuzingatia masuala ya 
utoaji huduma bora, ubunifu na kujitangaza. Pamoja na mambo mengine alisema Tume itasimamia Vyama 
vya Ushirika kuimarisha Uwekezaji wa mali za Ushirika katika Uzalishaji ikiwemo mashamba, maghala na 
ujenzi wa viwanda.
Ameongeza kuwa Tume itaendelea na jitihada za kuhamasisha Ushirika kwenye Sekta mbalimbali na 
makundi maalum ili kuhakikisha kuwa wananchi wengi zaidi wananufaika na Mfumo wa Ushirika. Ameongeza 
kuwa Vyama vya Ushirika 18 vya mazao ya bustani vimesajiliwa na uhamasishaji unaendelea pia katika Sekta 
ya Madini na nyingine unaendelea.
Maadhimisho hayo yamefanyika Mkoani Tabora kwa mara ya tatu yakiwa na kauli mbiu “Ushirika kwa 
Maendeleo Endelevu” yakihusisha Maonesho, makongamano, michezo, kujali jamii na majadiliano mbalimbali 
ya kuimarisha na kuendeleza Ushirika.
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VYAMA VYA USHIRIKA VYATAKIWA KUNUSA
 FURSA ZA KIBIASHARA

Mrajis wa Vyama vya Ushirika na Mtendaji Mkuu wa Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania 
(TCDC), Dkt. Benson Ndiege amevitaka Vyama vya Ushirika kushiriki Maonesho ya Kimataifa ya 
Biashara, makongamano na ziara za kibiashara kwa lengo la kujifunza, kufanya biashara na 
kuongeza wigo wa uzalishaji ili kukimbizana na fursa zilizopo na zinazojitokeza. 

"Zama hizi wanaushirika wanatakiwa kutambua Ushirika ni biashara hivyo wachangamke katika 
kufanya Ushirika wa kibiashara na kuufanya Ushirika kuwa ni kimbilio la kila Mtanzania," alisema Dkt. 
Ndiege. 
 
Alitoa kauli hiyo tarehe 09/07/2023 alipotembelea mabanda ya Ushirika katika Maonesho ya 47 ya 
Kimataifa ya Biashara maarufu SABASABA kwenye viwanja vya Mwl Julius Kambarage Nyerere. 

Mrajis alisema maonesho hayo ni sehemu ya fursa kwa vyama vya ushirika na wanapaswa kutumia 
fursa hiyo ili waweze kuongeza fursa za kibiashara ndani na nje ya Vyama vyao. Aidha, Dkt. Ndiege 
amevielekeza vyama vinavyofanya shughuli zaidi ya moja kuacha kuanziasha Vyama vingine 
isipokuwa waanze kuhuisha Masharti yao na kukifanya chama chao kuwa ni chama cha Ushirika wa 

.okiynagnahcm oazaM  
 
Naye Meneja  wa Chama cha Ushirika cha  DASICO LTD,  Sijaona Mageta, alisema kupitia Sabasaba 
wamepata Kujitangaza na wanaendelea kupata oda kutoka kwa watu mbalimbali wanaohitaji huduma 
za thamani za majumbani na ofisini.  

Mrajis Msaidizi Masoko na Uwekezaji Revocatus Nyagilo akitoa maelezo kwa 
Mrajis wa vyama vya Ushirika Dkt. Benson Ndiege katika Maonesho ya 47 ya 
Kimataifa ya Biashara yaliyofanyika Jijini Dar es salaam  

VYAMA VYA USHIRIKA KATIKA
MAONESHO YA SABASABA 2023

Alitoa rai kwa Vyama vya Ushirika kuchangamkia fursa za kimasoko zinazopatikana kutoka mataifa
mbalimbali na kuhakikisha wanachakata mazao yanayozalishwa ili kupata bidhaa zitakazokidhi
ushindani wa soko huria.

Aidha, ameshauri Vyama kuajiri wataalam wenye uzoefu wa kutafuta masoko ya mazao na bidhaa
za Vyama pamoja na kutafuta taarifa za masoko na kufahamu washindani katika soko la ushindani.

Vilevile alisema Viongozi wa Vyama waache kufanya kazi kwa mazoea bali kwa kufuata misingi,
taratibu na Sheria ya Vyama vya Ushirika. Pia, viongozi wa Vyama vya Ushirika kuhakikisha
wanachama wao hawauzi Mazao yao kwa mfumo usio rasmi kwani huchangia uchumi wa Vyama
kuyumba na kudhoofisha Maendeleo ya Vyama hivyo.

Alisema kuuza mazao kwenye mifumo isiyo rasmi ni kumkosesha Mkulima haki anayostahiki kuipata.
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Sabasaba Julai 07, 2023 kwenye viwanja vya Mwl. Julius Kambarage Nyerere Jijini Dar es salaam.

Mrajis Msaidizi wa Vyama vya Ushirika (Masoko na Uwekezaji) Revocatus Nyagilo pamoja na Afisa 
Ushirika Ndimwolo Laizer walipotembelea mabanda ya Ushirika katika Maonesho ya Kimataifa ya 
Biashara (sababsaba) yaliyofanyika Jijini Dar es salaam.
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Naibu Waziri wa Uwekezaji, Viwanda na Biashara, Mhe. Exaud Kigahe, ametoa wito kwa kila Mdau 
anayehusika katika matumizi na usimamizi wa Mfumo wa Stakabadhi za Ghala kutimiza wajibu wake 
katika nafasi yake ili kupata masoko ya mazao ya wakulima yenye ushindani. 

 

Naibu Waziri wa Uwekezaji, Viwanda na Biashara Mhe. Exaud Kigahe alipotembelea banda la 
Stakabadhi za Ghala wakati wa Siku ya Stakabadhi za Ghala katika Maadhimisho ya Wiki ya Ushirika 
Duniani yaliyofanyika Mjini Tabora. 

 STAKABADHI ZA GHALA KUPAISHA USHINDANI 
WA SOKO KWA MAZAO YA WAKULIMA 

Mhe. Kigahe ameyasema hayo Juni 28, 2023 wakati wa Siku ya Stakabadhi ya Ghala kwenye wiki 
ya Maadhimisho ya Siku ya Ushirika Duniani iliyoanza Juni 26, 2023 na kilele cha Maadhimisho 
kufanyika Julai 01, 2023 katika Viwanja vya Nanenane Mjini Tabora. 

Alisema matumizi ya Stakabadhi za Ghala yana umuhimu katika kukuza sekta ya biashara na 
masoko ya bidhaa nchini. Hivyo, wadau wanaohusika na Mfumo huu wakiwemo wakulima, watendaji 
katika Vyama vya Ushirika, wasimamizi wa maghala kuzingatia Sheria, Kanuni na Taratibu za 
Stakabadhi za Ghala ili kukuza ushindani wa soko kwa kuwapa wakulima bei nzuri yenye tija. 

“Kama mnavyofahamu, Mfumo wa Stakabadhi za Ghala unajumuisha wadau mbalimbali wakiwemo 
Serikali, Mamlaka za Serikali za Mitaa, Waendesha Ghala, Mameneja Dhamana, Wakulima na 
Wazalishaji wa bidhaa nyingine, Taasisi za Fedha, Kampuni za Bima, Wakaguzi wa Ghala, Vyama 
vya Ushirika na Soko la Bidhaa Tanzania (TMX). Ufanisi katika kufikia malengo ya Mfumo 
unategemea utekelezaji wa wajibu wa kila mdau,” alisema Mhe Kigahe. 

SACCOS LAZIMA KUJISAJILI ILI KUPATA LESENI - GAVANA 

 

Gavana wa Benki Kuu ya Tanzania Bw. Emmanuel Tutuba alivitaka Vyama vya Ushirika wa Akiba 
na Mikopo (SACCOS) kupata leseni kabla ya tarehe 30 Aprili, 2024 ili SACCOS hizo kuleta tija kwa 
wanaushirika na taifa kwa ujumla. 
  
Gavana alitoa wito huo tarehe 22 Septemba, 2023 wakati wa hafla ya uzinduzi wa Taarifa ya Utendaji 
wa Vyama vya Ushirika wa Akiba na Mikopo (SACCOS) kwa mwaka 2022 iliyofanyika Jijini Mwanza. 
 
"Napenda kuwakumbusha kwamba muda wa mpito wa kupata leseni hizo uliotolewa na Benki Kuu 
unakaribia kuisha, muda huo utaisha mnamo tarehe 30 Aprili 2024. Hivyo, ni vema SACCOS hizo 
zikatumia muda huu uliobaki," alisema Gavana. 

 
Gavana wa Benki kuu ya Tanzania (BOT) Bw. Emmanuel Tutuba akizungumza na Viongozi wa TCDC, 
SACCOS, na Wadau wengine wa Ushirika wakati wa Uzinduzi wa Taarifa ya Utendaji wa Vyama vya Akiba 
na Mikopo (SACCOS) uliofanyika Jijini Mwanza Septemba 22,2023 
  

 
Aidha, Gavana alitoa wito kwa SACCOS zote Tanzania Bara kuendelea kuupa nguvu muungano wao 
ili uweze kuwahudumia vema wanachama. 
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Naye Makamu Mkuu wa Chuo Kikuu cha Ushirika Moshi (MoCU), Prof. Alfred Sife, akiongea kwa 
niaba ya Mwenyekiti wa Kamisheni ya Tume ya Maendeleo ya Ushirika alisema kuwa Tume 
itaendelea kushirikiana na SACCOS ili kufikia malengo ya kukua kiuchumi. 
 
Akiwasilisha Taarifa ya Utendaji wa SACCOS, Mrajis na Mtendaji Mkuu wa Tume ya Maendeleo ya 
Ushirika Tanzania, Dkt. Benson Ndiege alisema kuwa SACCOS zinatakiwa kusajiliwa kwa mujibu wa 
sheria ya Vyama vya Ushirika kabla ya kuomba na kupewa leseni za kutoa Huduma Ndogo za fedha. 
 
"Chama kikisajiliwa kinakuwa na sifa za kuomba na kupewa leseni ya huduma ndogo za Fedha kwa 
mujibu wa sheria ya huduma ndogo za fedha na Kanuni zake." 

 
Gavana wa Benki ya Tanzania Mhe. Emmanuel Tutuba akizindua Taarifa ya Utendaji wa Vya ma vya Akiba na 
Mikopo (SACCOS) ya mwaka 2022 uliofanyika Jijini Mwanza Septemba 22, 2023.

 

 

SACCOS ZAENDELEA KUPAISHA 
MAENDELEO NCHINI



 
Mrajis na Mtendaji Mkuu wa Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania Dkt.Benson Ndiege akizungumza 
wakati akiwasilisha Taarifa ya Hali ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania Bara katika kikao cha Warajis 
Wasaidizi, Viongozi na Watendaji wa Vyama vya Upili kilichofanyika Jijini Dodoma Septemba 11,2023 
 
Mrajis ameyataja maeneo hayo saba Septemba 11, 2023 alipokuwa akiwasilisha Taarifa ya Hali ya 
Maendeleo ya Ushirika Tanzania Bara katika kikao na Warajis Wasaidizi na Viongozi na Watendaji 
wa Vyama vya Upili kilichofanyika Jijini Dodoma. 
 
"Tume na wadau wa Ushirika tumekubaliana kwamba Maeneo haya saba ndiyo yawe mwongozo na 
mwelekeo wa Maendeleo ya Ushirika," alisema Dkt Ndiege. 
 

 
Warajis Wasaidizi, Viongozi na watendaji wa Vyama vya Upili wakiwa kwenye kikao cha uwasilishaji wa Taarifa 
ya Hali ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania Bara kilichofanyika Jijini Dodoma Septemba 11, 2023. 
 

VIONGOZI WA VYAMA WATAKIWA KUTEKELEZA VIPAUMBELE VYA 
USHIRIKA  

Mrajis na Mtendaji Mkuu wa Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania (TCDC), Dkt. Benson, 
amewataka Viongozi wa Vyama vya Ushirika Nchini kutekeleza vipaumbele saba vya kuzingatia 
katika uendeshaji wa Vyama ili kuleta mabadiliko katika Sekta ya Ushirika hapa nchini. 
 



 
Akiyataja maeneo hayo saba kuwa ni: Uwekezaji katika mifumo ya kisasa ya kidigitali; uanzishaji wa 
Benki ya Taifa ya Ushirika; kuhamasisha Mfumo wa Ushirika kujiendesha kibiashara; Usimamizi wa 
Vyama vya Ushirika; kuhamasisha Ushirika kwenye Sekta mbalimbali na makundi maalum; 
kushirikiana na wadau mbalimbali kutatua changamoto za Ushirika; na kuimarisha uwekezaji wa Mali 
za Ushirika katika uzalishaji. 
 
"Lengo la kikao hiki ni kupata uhakika wa kila Mkoa kwenye maeneo haya, wao wamejipangaje ndipo 
tutauweka Ushirika mahali pake" ameongeza Mrajis. 
 
Aidha, katika kikao hicho Dkt.Ndiege amewapongeza Watendaji mbalimbali wa Vyama vya Ushirika, 
wakiwemo Maneneja na Wenyeviti wa Vyama kwa kufanya Vizuri katika kuleta maendeleo na 
kuujenga Ushirika mpya. 
 
"Watendaji mbalimbali wa Vyama vya Ushirika, wakiwemo Maneneja na Wenyeviti wa Vyama, 
hongereni sana, mnafanya vizuri, kazi mnayofanya ni nzuri na inaonekana," alisema Dkt. Ndiege. 
 

URA SACCOS YAZINDUA MATUMIZI YA MFUMO WA KIDIGITALI 
 Usalama wa Raia SACCOS imezindua Mfumo wa kidijitali wa huduma za kifedha uitwao (URA 
MOBILE MONEY) utakaotumiwa na Viongozi pamoja na Wanachama wa URA SACCOS. Uzinduzi 
umefanyika katika Chuo cha Taaluma ya Polisi jijini Dar es Salaam Septemba 30, 2023. 
 

 
 
Naibu Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi, Mhe. Jumanne Sagini, akizungumza wakati wa Uzinduzi 
wa Mfumo wa kidigitali wa Huduma za Kifedha (URA MOBILE MONEY) uliofanyika Jijini Dar es 
salaam. 
 
Akizungumza katika hafla fupi ya Uzinduzi wa Mfumo huo, Naibu Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi, 
Mhe. Jumanne Sagini, amelipongeza Jeshi la Polisi nchini kwa kutambua umuhimu wa kuwa na 
huduma za kifedha zinazotolewa na kupatikana kwa gharama nafuu kwa Watumishi wake na hivyo 
kuanzisha Ushirika wa Akiba na Mikopo (SACCOS) miaka 17 iliyopita. 
 
"Nafahamu kama ilivyoelezwa kwamba, tangu kuanzishwa kwa Ushirika huu tarehe 6 Septemba 
2006, na kuutambua katika Kanuni za Kudumu za Utendaji za Jeshi la Polisi (P.G.O 212) fursa 
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mbalimbali zimetolewa kwa Watumishi kama vile uwekaji wa akiba na utoaji wa mikopo yenye 
masharti nafuu ukilinganishwa na taasisi nyingine za kifedha," alisema Mhe. Sagini. 
 
Pia alisema kuwa uwepo wa URA SACCOS kumechangia ustawi wa Watumishi kiuchumi, 
kurahisisha utendaji, kuongeza ufanisi katika kazi na kuongeza heshima kubwa kwa Watumishi wa 
Jeshi la Polisi kwa kuboresha maisha na kuwaepusha kujiingiza kwenye vitendo vya rushwa pindi 
wanapokabiliwa na mahitaji ya kifedha kwa ajili ya maendeleo yao. 
 
"Kwa kufanya hivi mmeunga mkono kwa vitendo juhudi za Serikali ya Awamu ya Sita inayoongozwa 
na Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Amiri Jeshi Mkuu 
wa Majeshi ya Ulinzi na Usalama, ambaye kwa nyakati tofauti amesisitiza kuwekeza kwenye 
matumizi ya TEHAMA katika utekelezaji wa majukumu ya Umma," alisema Mhe. Sagini. 
 
Pia Naibu Waziri Sagini alimpongeza Mkuu wa Jeshi la Polisi nchini, Camillus Wambura, Bodi ya 
URA SACCOS na watendaji wa URA SACCOS kwa ubunifu, ueledi na umahiri wa kukivusha Chama 
kutoka kwenye mfumo wa analojia kwenda kwenye mfumo wa kidigitali kwa lengo la kuongeza uwazi 
na uwajibikaji. 
 

  

Wanachama na Viongozi wa Jeshi la Polisi (URA SACCOS) wakiwa katika hafla ya uzinduzi wa 
Mfumo wa Kidigitali wa Huduma za Kifedha iliyofanyika Jijjini Dar es salaam 
  
Aidha, URA SACCOS LTD ni miongoni mwa taasisi zenye kutoa mikopo yenye riba nafuu kuliko 
taasisi nyingine za kifedha lakini pia kutambua mafanikio muhimu yaliyopatikana katika Chama tokea 
kuanzishwa kwake mwezi Septemba 2006 ni kuongezeka kwa idadi kubwa ya Wanachama 
wanaofikia 45,142 Juni 30, 2023 ikilinganishwa na Wanachama 4,300 waliojiunga mwaka 2006 
Chama kilipoanzishwa. 
  



 

Mbunge Chikota amesema hayo Septemba 27, 2023 katika kikao kazi kilichofanyika katika ukumbi 
wa Halmashauri ya mji wa Nanyamba kilichoandaliwa na Chama Kikuu Cha Ushirika wa wilaya za 
Masasi, Mtwara na Nanyumbu (MAMCU LIMITED) kwa kushirikiana na viongozi wa Vyama vya 
Msingi wa Halmashauri ya Mji wa Nanyamba. 
 
Kikao hicho kilichokuwa na lengo la kutoa elimu juu ya kusimamia ubora wa zao la Korosho kabla ya 
kuingia sokoni, ambapo Mbunge Chikota alikuwa Mgeni Rasmi. 
 
''Hatupo tayari kuona wananchi wanaipa lawama Serikali kutokana na Korosho za Nanyamba kukosa 
ubora. 

 
ATAKAYESHIRIKI KUHUJUMU UBORA WA KOROSHO ZA NANYAMBA 

HATUTAMFUMBIA MACHO - MBUNGE CHIKOTA 
 

Mbunge wa Jimbo la Nanyamba, Mhe. Abdallah Chikota, amewataka wakulima wa zao la Korosho 
katika jimbo hilo kuhakikisha wanazingatia ubora wa Korosho kabla ya kuzipeleka sokoni. 

 

 
Mbunge wa Jimbo la Nanyamba Mhe. Abdallah Chikota akizungumza na wananchi wa Jimbo lake katika kikao 
kazi kilichoandaliwa na Chama Kikuu cha MAMCU LTD kilichofanyika katika ukumbi wa Halmashauri ya mji 
wa Nanyamba Septemba 27, 2023 
 

"Mimi kama Mbunge nimekuja kuzungumza na ninyi viongozi wenzangu ambao ni watu muhimu sana 
katika kudhibiti ubora wa Korosho zetu kwasababu kama Korosho hazitokuwa bora basi tusitegemee 
bei yenye kueleweka na mimi kwa nafasi yangu sipo tayari kuona serikali ya CCM inaingia doa 
kwasababu ya Korosho ya Nanyamba haina ubora, atakayeshiriki kuhujumu ubora wa Korosho 
hatutamvumilia," alisema Mhe.Chikota  

 
Wanachama na Viongozi wa Vyama vya Msingi vya Masasi, Mtwara na Nanyumbu (MAMCU LTD) wakiwa 
katika kikao kazi kilichofanyika katika ukumbi wa Halmashauri ya mji wa Nanyamba Septemba 27,2023. 
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kazi kilichoandaliwa na Chama Kikuu cha MAMCU LTD kilichofanyika katika ukumbi wa Halmashauri ya mji 
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"Mimi kama Mbunge nimekuja kuzungumza na ninyi viongozi wenzangu ambao ni watu muhimu sana 
katika kudhibiti ubora wa Korosho zetu kwasababu kama Korosho hazitokuwa bora basi tusitegemee 
bei yenye kueleweka na mimi kwa nafasi yangu sipo tayari kuona serikali ya CCM inaingia doa 
kwasababu ya Korosho ya Nanyamba haina ubora, atakayeshiriki kuhujumu ubora wa Korosho 
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Wanachama na Viongozi wa Vyama vya Msingi vya Masasi, Mtwara na Nanyumbu (MAMCU LTD) wakiwa 
katika kikao kazi kilichofanyika katika ukumbi wa Halmashauri ya mji wa Nanyamba Septemba 27,2023. 
 



 
 

MINADA SITA YA MBAAZI MAMCU YAINGIZA SHILINGI BILIONI 23.6 
 

Chama Kikuu cha Ushirika cha Wilaya za Masasi, Mtwara na Nanyumbu (MAMCU LTD) kimeuza 
mbaazi tani 671 zenye thamani ya Shilingi Bilioni 1.3. 
 

 
Wakulima wa Chama Kikuu cha Ushirika cha Wilaya ya Masasi, Mtwara na Nanyumbu wakiwa katika mnada 
wa sita wa zao la mbaazi ulifanyika katika Chama cha Msingi cha Chipuputa Wilayani Nanyumbu mkoani 
Mtwara. 

makuu matano ikiwemo Mbaazi, Korosho, Ufuta, Karanga, Choroko na mengine ili waweze kupata 
mapato ya uhakika. 
 
"Niwapongeze sana wananchi kwa kuona umuhimu wa mazao mengine mbadala ya kulima, 
niwapongeze sana mmelima sana Ufuta mwaka huu, mmelima na Mbaazi na mengine ya chakula 
hongereni sana," alisema Chaurembo. 
 
Alisema wanapoelekea kwenye msimu huo wa kilimo, serikali imeliingiza zao la choroko kwenye 
ushirika huo ambapo sasa inapambana kuona namna ambavyo zao la karanga litaingia kwenye 
ushirika. 
 
 

KACU IMENUNUA NA KUCHAKATA KILO MILIONI 4.6 ZA PAMBA 
 

Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga, Mhe. Christina Mndeme, amefurahi kusikia kuwa Chama Kikuu cha 
Ushirika Kahama (KACU) kinanunua na kuchakata Pamba ya wakukima wake ambapo zaidi ya kilo 
Milioni 4.6 imenunuliwa kutoka Ushetu, Msalala, Kahama na Kishapu. 
 

 
Chama Kikuu cha Ushirika cha Wilaya za Masasi, Mtwara na Nanyumbu (MAMCU LTD)  kimefanya 
mnada kwenye Chama cha Msingi cha Chipuputa (AMCOS) kilichopo kijiji cha Chipuputa Wilayani 
Nanyumbu Mkoani Mtwara. Mnada huo ni wa sita na wa mwisho katika msimu wa mauzo kwa mwaka 
2023/24. 
 
Meneja wa MAMCU Tawi la Masasi, Costantine Leula alisema, kupitia mnada huo Wakulima 
wameuza tani 671 zenye thamani ya Sh bilioni 1.3 huku mnada wa kwanza mpaka wa sita Wakulima 
waliuza Mbaazi zenye thamani ya Shilingi bilioni 23.6. 
 
Mkuu wa Wilaya ya Nanyumbu Mkoani Mtwara, Mariam Chaurembo amewapongeza wananchi wa 
Wilaya hiyo kwa kuendelea kulima mazao mengine mbadala wa Korosho ikiwemo Ufuta, Mbaazi na 
mazao mengine ya chakula. 
 
Amewasisitiza kuwa, Wilaya hiyo ina ardhi ya kutosha na yenye rutuba hivyo mazao yote 
yanahitajika. Kwahiyo wakati wanaandaa mashamba msimu wa kilimo mwaka huu wazingatie mazao 
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Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga Mhe. Christina Mndeme akitembelea kiwanda cha Chama Kikuu cha Ushirika 
Kahama (KACU) Septemba 18, 2023 mkoani Shinyanga. 

 

 "KACU inalenga kumsaidia mkulima na mwanaushirika, kwa jinsi ushirika huu unavyosimamiwa 
vizuri, Serikali itaeendelea kuwa na imani kubwa na Ushirika kuwa ndio nguzo ya kumkomboa 
Mkulima na mwananchi wa uchumi wa chini," alisema Mkuu wa Mkoa. 

Mhe. Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga ametembelea kiwanda cha KACU tarehe 18 Septemba, 2023 na 
kujionea jinsi Ushirika unavyoongeza thamani ya mazao yake ambapo katika ziara yake aliambatana 
na Viongozi mbalimbali wa Mkoa, Wilaya ya Kahama, Viongozi wa CCM, Mhe. Mbunge wa jimbo la 
Ushetu, Benki ya CRDB na wadau mbalimbali wa Ushirika.  
 
 
 
Katika kukagua shughuli zinazofanywa na kiwanda hicho amepongeza Ushirika kwa kusaidia Serikali 
kutoa ajira kwa wanawake na vijana zaidi ya wafanyakazi 174, na kiwanda kutoa fursa kwa 
mamalishe ambao wanauza chakula maeneo ya jirani na kiwanda.  
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Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga Mhe. Christina Mndeme akitembelea kiwanda cha Chama Kikuu cha Ushirika 
Kahama (KACU) Septemba 18, 2023 mkoani Shinyanga. 
 



TAMCU LIMITED WAUZA TANI 4,789 ZA UFUTA WENYE THAMANI YA SHILINGI 
BILIONI 17.6

 

Chama Kikuu cha Ushirika Wilaya ya Tunduru (TAMCU LTD) kilichopo mkoani Ruvuma Julai 27, 
2023 kimefanya mnada wake wa Saba katika ofisi za chama hicho ambao ni mnada wake wa mwisho 
kwa msimu wa kilimo wa zao hilo. Katika mnada huo mnunuzi mmoja alijitokeza kuomba zabuni ya 
kununua ufuta wote tani 4,789 kwa Shilingi Bilioni 17.6.  

Meneja Mkuu wa TAMCU LTD Imani Kalembo amewaeleza wakulima wa Wilaya ya Tunduru kuwa 
mnada huo ni wa mwisho na sasa maandalizi yapo katika kilimo cha zao la mbaazi. Alisema dhamira 
ya Chama hicho ni pamoja na kuuza Mbaazi kwa njia ya Stakabadhi ya Mazao Ghalani na walitaka 
wakulima kuendelea kutumia mfumo huo kwani unawapa uhakika wa soko na bei nzuri ya Mazao 
yao. 
 
"Sasa ndugu zangu tuwekeze nguvu zetu kwenye kilimo cha mbaazi na korosho ambacho kinatarajia 
kuanza hivi Karibuni,”. alisema Kalembo. 

Wakulima wa zao la Ufuta wa Chama Kikuu cha Ushirika Wilaya ya Tunduru Mkoani Ruvuma
 (TAMCU LTD) wakishuhudia mnada wa zao hilo uliofanyika Julai 27, 2023 katika Ofisi za Chama hicho 

 

Kampuni ya Ununuzi ya Mohamed Interprises (T) LTD ndiyo iliyonunua Kakao zote zenye jumla ya 
kilo 251,710 katika mnada huo. 
 
Wanunuzi wengine walioshiriki katika mnada huo ni 4C PROTRADE kwa bei ya shilingi 8,470/= na 
Kampuni ya E.T.G kwa bei ya shilingi 8,655/=. 
 
 
TANI 10.9 ZA MBAAZI ZAKUSANYWA NA KUUZWA KATIKA MINADA MITANO 

MAMCU 
 

Chama Kikuu cha Ushirika cha MAMCU LTD Septemba 8, 2023 kimefanya mnada wa tano wa 
Wakulima wa zao la Mbaazi kijiji cha Chikundi Wilaya ya Masasi Mkoani Mtwara wamekubali kuuza 
Mbaazi kwa bei ya juu ya Shilingi 2,130 na bei ya chini Shilingi 2,120 kwa kilo moja. 

 
BEI YA KAKAO YAPAA YAFIKIA SHILINGI 8,825 KWA KILO MOJA 

 
Mnada wa 11 wa Kakao umefanyika Septemba 11, 2023 katika Ghala kuu la KYECU LTD Wilayani 
Kyela katika Mkoa wa Mbeya na wakulima kuuza Kakao zote kwa bei ya Shilingi 8,825/= kwa kilo 
moja. 

 
Wakulima wa kakao wa Chama Kikuu cha Ushirika cha Kyela (KYECU LTD) wakiwa katika mnada wa 11 
uliofanyika katika ofisi za chama hicho Septemba 11, 2023. 
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Wakulima wa zao la Mbaazi wa Chama Kikuu cha Ushirika cha MAMCU LTD wakiwa katika mnada wa tano 
wa zao hilo uliofanyika Septemba 8, 2023. 

 
Kaimu Meneja wa Chama cha Ushirika MAMCU Tawi la Masasi, Constatina Frances, alisema kuwa 
mnada wa 5 umekusanya kilo 925,667 na kufanya jumla ya Tani 10.9 katika minada mitano; 
amewaomba wakulima wa zao la Mbaazi kuendelea kukusanya mbaazi zenye ubora ili 
kuwahamasisha wanunuzi kuongeza bei ya zao hilo. 
 
Constatina ameishukuru Serikali ya Awamu ya sita kwa kuendelea kuimarisha bei na kumfanya 
mkulima ananufaika kutoka kwenye kuuza mbaazi kwa bei ya Shilingi 200 hadi kufikia bei ya Shilingi 
2,000 na kuendelea. 
 

 
Walitoa mchango huo Septemba 06, 2023 ikiwa ni kutimiza Msingi namba 7 wa Ushirika wa kuijali 
jamii.  
  WAKULIMA WA MBAAZI MANYARA WAFURAHIA KUUZA MBAAZI KWA 

MFUMO WA STAKABADHI ZA GHALA KUPITIA USHIRIKA 
 
Wakulima wa Mbaazi mkoani Manyara tarehe 5 Septemba, 2023 wamefanya mnada wa kwanza 
uliofanyika Wilayani Kiteto na wameuza Mbaazi kwa bei ya shilingi 2,261 kwa kilo moja kwa Kampuni 
ya ununuzi ya H.S IMPEX. 

MWAYA AMCOS YACHANGIA BATI ZA SHILINGI 1,080,000 KUSAIDIA UJENZI 
WA OFISI ZA VIJIJI 

Chama cha Ushirika cha Msingi Mwaya AMCOS Kimechangia mabati yenye gharama ya shilingi 
1,080,000 kusaidia ujenzi wa ofisi za Vijiji vya Ndola na Lugombo katika Kata ya Mwaya, Wilayani 
Kyela Mkoani Mbeya. 

 
Wanachama wa Chama cha Ushirika cha Msingi Mwaya wakichangia mchango wa mabati kusaidia ujenzi wa 
Ofisi Vijiji vya Ndola na Lugombo katika kata ya Mwaya Wilaya ya Kyela, Mkoani wa Mbeya Septemba 
06,2023. 
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Wakulima wa Mbaazi wa Chama Kikuu cha Ushirika ACU LTD wakiwa katika mnada kwanza wa zao hilo 
uliofanyika katika Ghala kuu la Chama Kikuu cha Ushirika ACU LTD Septemba 05, 2023 

 
Wakulima wamekubali kuuza mbaazi zote zenye jumla ya kilo 250,000 katika Ghala la Chama Kikuu 
cha Ushirika ACU LTD. 
 
Wanunuzi wengine walioshiriki katika mnada huo ni SEDACO (2,105/), YURI Investment (2,050/), 
Export Trading (2,168/), SM Holding (2,261/) na AFRISSAN (2,050/). 
 

 
 

Wakulima wa Mbaazi wa Wilayani Tunduru wakiwa katika mnada wa kwanza wa zao hilo uliofanyika, Agosti 
12, 2023 
 
Mnada huo umefanyika Wilayani Tunduru tarehe 12/08/2023 na Kampuni tatu zimeshinda katika 
mnada huo. 
 MKATABA WA HUDUMA KWA MTEJA WA TCDC 
 
Tume ya Maendeleo ya Ushirika ikiwa ni Taasisi inayojitegemea ina jukumu la kuhudumia Vyama vya Ushirika na wadau 
mbalimbali wa sekta ya Ushirika. Mkataba huu wa Huduma kwa Mteja utawawezesha wateja kuelewa Huduma, 
Viwango vya muda na Ubora wa Huduma zinazotolewa na Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania. 

Mkataba huu unaainisha viwango vya huduma ambavyo Wateja wetu wana haki ya kupata na pia kuweka utara�bu wa 
ufua�liaji na utatuzi wa changamoto pale zinapojitokeza. Mkataba umeandaliwa kwa kuwashirikisha wateja wadau 
pamoja na watumishi. Mkataba huu utasaidia Taasisi kuweza kuboresha utoaji wa huduma kwa wateja wake na pia 
kupata mrejesho wa huduma zitolewazo. Hivyo tunaamini Mkataba huu utakuwa chachu ya kuongeza ufanisi ka�ka 
utendaji kazi. 

Tunatarajia Mkataba wa Huduma kwa Mteja utaweza kujenga maelewano mazuri ya kikazi ka� ya Tume ya Maendeleo 
ya Ushirika Tanzania na wateja wetu, na kusaidia kufikia lengo la kutoa na kuboresha huduma zetu kwa ufanisi. 

 Dira ya TCDC 

Kuwa Taasisi mahiri ya Uthibi� kwa Maendeleo ya Ushirika Tanzania. 

 Dhima ya TCDC 

Kutoa huduma za udhibi� na uhamasishaji zenye ufanisi na ubora ili kuwa na Ushirika wenye nguvu, ubunifu na endelevu 
kiuchumi. 

MAADILI YETU 

Ili kutoa huduma zetu kwa ufanisi tutaongozwa na Maadili muhimu tuliyojiwekea kama ifuatavyo; 
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Tutafuata viwango vya juu vya mwenendo kaka kila tunachokifanya. Tutamiza ahadi zote kwa maslahi ya Taasisi na 
Taifa kwa ujumla. 

Uwajibikaji 

Tutatekeleza majukumu na kuwajibika kwa matokeo 

Ushirikiano 

Tutafanya kazi kwa pamoja ili kutekeleza malengo kwa kubadilishana stadi, ujuzi na uzoefu.  

 Weledi 

Tutatoa huduma zetu kulingana na ujuzi wa kiufundi na stadi husika.  

Utendaji unaozinga
a Matokeo 

Tutafanya kazi kwa mahitaji ya wateja wetu na matokeo yaliyotarajiwa.  

 Uwazi 

Tutafanya kazi kwa uwazi, tutawasiliana kwa lugha inayoeleweka na kuwapaa wateja wetu taarifa zote kuhusu huduma 
zetu, gharama zake na mafanikio ya Taasisi kila mwaka.  

Kuthamini wateja 

Tutajitoa kwa dha Kuwasaidia wateja wetu, kumiza malengo yao kwa kuelewa shughuli wanazozifanya na kuwapa 
kile wanachokithamini.  

Ubunifu 

Tutazingaa utamaduni wa Tume unaothamini uasili wa kujiendesha kibiashara, uvumbuzi na ubunifu kaka kuiwezesha 
sekta ya Ushirika. 

 

 

 

MADHUMUNI YA MKATABA 

Madhumuni ya Mkataba wa Huduma kwa Mteja ni kuwafahamisha wateja wa TCDC juu ya viwango na ubora wa 
Huduma zitolewazo na Tume ya Maendeleo ya Ushirika. Aidha, Mkataba huu unabainisha utarabu ambao mteja 
ataufuata kaka kuwasiliana, kupata huduma na kutoa malalamiko, pongezi, maoni au mapendekezo juu ya ubora wa 
huduma zinazotolewa na TCDC. 

WATEJA WETU 

Tume ya Maendeleo ya Ushirika inatoa huduma kwa wateja wa Taasisi kama ifuatavyo: - 

Wateja wetu ni: 

1. Wanachama wa Vyama vya Ushirika. 

2. Vyama vya Ushirika; 

3. Wizara, Idara zinazojitegemea, Sekretarie za Mikoa, Wakala za Serikali, Mamlaka za Serikali za Mitaa, na 
Taasisi. 

4. Watoa huduma kwenye vyama vya Ushirika. 

5. Chuo Kikuu cha Ushirika Moshi (MOCU) na Taasisi zingine za Elimu. 

6. Mashirika ya Kitaifa na Kimataifa. 

7. Makampuni. 

8. Shirika la Ukaguzi na Usimamizi wa Vyama vya Ushirika (COASCO). 

9. Wananchi. 

Uadilifu 
10. Watafi�. 

11. Watoa huduma kwa Taasisi; 

12. Wanasiasa na 

13. Vyombo vya Habari. 

14. Taasisi za Kifedha. 

  

 

HUDUMA ZETU 

Tume ya Maendeleo ya Ushirika inatoa huduma kwa wateja wake mbalimbali kama ifuatavyo; 

1. Usajili wa Vyama vya Ushirika 
 

2. Leseni za uendeshaji wa Vyama vya Ushirika 
 

3. Vibali mbalimbali 
 

4. Taarifa mbalimbali 
 

5. Tatuzi za Migogoro, 
 

6. Miongozo mbalimbali 
 

7. Ushauri wa kitaalamu 
 

8. Elimu na Mafunzo 
 

9. Idhini mbalimbali  
 

10. Huduma nyinginezo   

 Usajili wa Vyama vya Ushirika 

1. Tutatoa usajili wa Chama cha Ushirika ndani ya siku 30 baada ya kukidhi vigezo 
 

2. Tutatoa usajili wa rehani ya chama cha Ushirika ndani ya siku 30 baada ya kuidhinishiwa Ha� ya ukomo wa 
madeni 
 

3. Tutatoa usajili wa Mashar�, Kanuni na Miongozo mbalimbali ya Chama cha Ushirika ndani ya siku 21 baada ya 
kupokea maombi 
 

4. Tutatoa usajili wa Watoa Huduma kwenye Vyama vya Ushirika mwezi Juni kila mwaka 
 

5. Kurejesha Usajili wa chama cha Ushirika kilichofutwa ndani ya siku 30 baada ya kukidhi vigezo vya kushinda 
rufaa Na. Leseni za uendeshaji wa Vyama vya Ushirika 
 

6. Tutatoa leseni kwa chama cha Ushirika wa kifedha (SACCOS) ndani ya siku 60 baada ya maombi ya leseni  

 Vibali mbalimbali 

1. Tutatoa vibali kwa watoa huduma mbalimbali ka�ka Vyama vya Ushirika ndani ya siku tano (5) baada ya usaili 
 

2. Tutatoa vibali vya ajira kwenye vyama vya Ushirika ya siku 14 baada ya kupokea maombi 
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4. Tutatoa usajili wa Watoa Huduma kwenye Vyama vya Ushirika mwezi Juni kila mwaka 
 

5. Kurejesha Usajili wa chama cha Ushirika kilichofutwa ndani ya siku 30 baada ya kukidhi vigezo vya kushinda 
rufaa Na. Leseni za uendeshaji wa Vyama vya Ushirika 
 

6. Tutatoa leseni kwa chama cha Ushirika wa kifedha (SACCOS) ndani ya siku 60 baada ya maombi ya leseni  

 Vibali mbalimbali 

1. Tutatoa vibali kwa watoa huduma mbalimbali ka�ka Vyama vya Ushirika ndani ya siku tano (5) baada ya usaili 
 

2. Tutatoa vibali vya ajira kwenye vyama vya Ushirika ya siku 14 baada ya kupokea maombi 



Elimu na Mafunzo 

1. Tutatoa Elimu kwa wanachama wa Vyama vya Ushirika kuhusu mambo ya Ushirika siku saba (7) baada ya 
maombi kutolewa 
 

2. Tutatoa Elimu ya Ushirika na manufaa yake kwa jamii ndani ya siku saba (7) baada ya kuona uhitaji wa ushirika 
 

3. Tutatoa Mafunzo kwa Viongozi na Watendaji wa Vyama vya Ushirika ndani ya siku 14 baada ya kupokea maombi 
 

4. Tutatoa Mafunzo ya mfumo wa MUVU kwa Viongozi na Watendaji wa Vyama vya Ushirika kila mwaka 
 

5. Tutatoa Mafunzo ya uzinga�aji wa sheria ka�ka uendeshaji wa shughuli mbalimbali za Vyama vya Ushirika kila 
robo mwaka 

Ushauri wa kitaalamu 

1. Tutatoa ushauri wa maeneo yanayotakiwa kufanyiwa marekebisho ya Kanuni na Miongozo inayohusiana na 
Vyama vya Ushirika ndani ya siku 5 baada ya kupokea maombi 
 

2. Tutatoa ushauri wa kisheria ndani ya siku tano (5) baada ya kupokea maombi na Huduma nyinginezo 
 

I. Tutakiri kupokea barua ndani ya siku tatu (3) 
 

II. Tutajibu hoja za barua zilizopokelewa ndani ya siku saba (7) za kazi 
 

III. Tutapokea simu ndani ya miito mitatu (3) 
 

IV. Tutaboresha tovu� ya Tume kila mwaka 
 

Itaendelea Toleo lijalo……………  

 
 
 
 
 
   

HABARI KATIKA PICHA
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HABARI KATIKA PICHA
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