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Tume ya Maendeleo ya Ushirika

Taasisi ya Serikali iliyoanzishwa kwa Sheria ya Vyama vya Ushirika Na. 6 ya mwaka 2013 yenye majukumu
ya kudhibiti na kusimamia Vyama vya Ushirika pamoja na uhamasishaji wa maendeleo ya sekta ushirika
nchini ni Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania (TCDC) ambayo ipo chini ya Wizara ya Kilimo.

Rais wa jlamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Samia Suluhu Hassan

Mafanikio ya Sekta ya Ushirika

Mrajis wa Vyama vya Ushirika na Mtendaji Mkuu wa Tume ya Maendeleo ya
Ushirika Tanzania, Dkt. Benson Ndiege (kushoto) na Naibu Mrajis wa Vyama vya
Ushirika, Collins Nyakunga

Katika kipindi cha mwaka mmoja wa
Serikali ya Awamu ya Sita inayoongozwa na
Mhe. Samia Suluhu Hassan, Rais wa
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Tume
ya Maendeleo ya Ushirika imeendelea
kutekeleza jukumu lake la msingi la
Usimamizi na Udhibiti wa Vyama vya
Ushirika, ambapo jumla ya Vyama vya
Ushirika 6,013 kati ya Vyama 9,185
vilikaguliwa. Matokeo ya ukaguzi huo ni
pamoja na kubaini kuwepo ukiukwaji wa
taratibu za uendeshaji katika baadhi
yaVyama vya Ushirika, na hivyo
kusababisha kutokea kwa vitendo vya wizi
na ubadhirifu wa fedha na mali za Vyama
hivyo. Aidha, ilibainika kuwa baadhi ya
vyama vya ushirika vina mifumo mibovu ya
udhibiti wa ndani na vinashindwa kuandika
miamala ya fedha kulingana na taratibu za
fedha zilizopo. Hatua zilizohukuliwa ni
pamoja na kuwaondoa/kuwatengua
Viongozi wa Bodi za Vyama na watendaji
waliobainishwa kuhusika na vitendo vya
wizi na ubadhirifu na kufikishwa kwenye

Usimamizi na
Udhibiti wa Vyama
vya Ushirika,
ambapo jumla ya
Vyama vya
Ushirika

6,013

kati ya Vyama

9,185

vilikaguliwa.

vyombo vya Dola kwa ajili ya taratibu
nyingine za kisheria.

Majukumu ya Tume ya Maendeleo ya Ushirika

Majukumu makuu ya Tume ya Maendeleo ya Ushirika ni pamoja na: Kuandikisha na kufuta vyama vya
ushirika; Kukagua na Kusimamia vyama vya ushirika; Kutunza na kuboresha rejista ya vyama vya ushirika;
Kutatua migogoro na malalamiko katika vyama vya ushirika; Kuhimiza na kuhamasisha maendeleo

endelevu na ya kiuchumi ya vyama vya ushirika; Kutoa elimu na mafunzo kwa wanachama na watumishi wa
vyama vya ushirika kuhusu uendeshaji wa ushirika; Kukusanya, kuhifadhi na kusambaza takwimu na taarifa
za vyama vya ushirika; na Kufanya tafiti mbalimbali kwa maendeleo ya vyama vya ushirika.

Waziri wa Kilimo, Mheshimiwa Hussein Bashe (kulia) akiwa na Naibu Waziri wa Kilimo, Mhe. Anthony

Mavunde

Serikali kupitia Tume ya Maendeleo
ya Ushirika imeanza utekelezaji wa
Mpango wa Mafunzo wa kuwajengea
uwezo Maafisa Ushirika nchini katika
eneo la Ukaguzi na Usimamizi wa
Vyama vya Ushirika. Hadi kufikia

e

mwezi

Ushirika
walikwishanufaika na mafunzo hayo.
Hatua nyingine iliyochukuliwa na
Tume ni kununua vitendea kazi ambapo
magari 15, pikipiki 137 nakompyuta 82 | 2022.
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Baadhi ya pikipiki na magari yaliyonunuliwa na Serikali kupitia Tume ya Maendeleo ya Ushirika kabla ya
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zimenunuliwa. Tume pia ipo katika
hatua za mwisho za uundaji Mfumo wa
Kielektroniki ~ wa
Ukaguzi wa Vyama vya Ushirika na
unatarajiwa kukamilika mwezi Aprili,

Usimamizi na

kukabidhiwa kwa Wasimamizi wa Vyama vya Ushirika, Mikoani na Wilayani

Usimamizi wa Vyama vya Ushirika

Katika eneo la usimamizi wa vyama vya
ushirika, Tume imesimamia Chaguzi za
viongozi katika Vyama vya Ushirika 420 ili
kuhakikisha kuwa taratibu zinafuatwa na
wanachaguliwa viongozi wenye sifa. Aidha,
Tume imeendelea pia kuchakata maombi ya
Leseni za uendeshaji wa SACCOS ambapo
SACCOS 172 zilipatiwa Leseni na hivyo
kufanya idadi ya SACCOS kufikia 615. Kati
ya hizo, SACCOS Daraja A ni 486 na
SACCOS Daraja B ni 129, ambapo jumla ya
maombi 267 yalirudishwa kwa ajili ya
kufanya maboresho  katika  nyaraka
zilizowasilisha.
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Udhibiti wa Migogoro

Serikali kupitia Tume imeendelea kudhibiti migogoro
katika Vyama vya Ushirika ambapo jumla ya migogoro
68 ilitatuliwa. Ili kudhibiti kutokea kwa migogoro mipya,
Tume imeendelea kutoa elimu ya Ushirika kwa viongozi
wa vyama na wanachama kupitia mikutano mikuu ya
Vyama vya Ushirika na Vyombo vya Habari.

Hatua hizi zote Uhamasishaji wa Uanzishwaji wa
zimewezesha = Vyama

kusa.]lhwa kwa Tume ya Maendeleo ya Ushirika imeendelea kufanya
Vyama vya uhamasishaji wa uanzishwaji wa vyama vya ushirika
Ushirika 40 katika sekta mbalimbali za kiuchumi. Katika mwaka
S a na 2021/2022, Tume imeratibu na kushiriki Uhamasishaji
hivyo kufanya wa uanzishwaji wa Chama cha Ushirika cha wataalamu
bk wa ukuzaji viumbe maji waliopo katika sekta ya Uvuvi
X yYavyama |y nchini. Jumla ya washiriki 250 wamefikiwa na
kufikia kupatiwa elimu juu ya taratibu za kuanzisha Chama kwa
mujibu wa Sheria, Kanuni na miongozo mingineyo ya
Ushirika. Aidha, Tume imefanya uhamasishaji kwa
vikundi 54 vyenye jumla ya wakulima 1440 katika
9 741 Halmashauri ya Muheza na Korogwe mkoani Tanga,
9 Halmashauri ya Siha na Mwanga mkoani Kilimanjaro na
Halmshauri ya Arusha na Ngorongoro mkoani Arusha.
Vilevile, jumla ya wanakikundi 800 ambao ni wafugaji
na kuongeze- ndani ya Tarafa ya Ngorongoro wamepatiwa mafunzo
ka kwa idadi bora kuhusu ufugaji Nyuki ambapo Mizinga 1476
ilitolewa kwa vikundi vyote na taratibu za kuvisajiri

ya wanachama vikundi hivi kuwa Vyama vya Ushirika unaendelea.

wa vyama vya

9.0 . Hatua hizi zote zimewezesha kusajiliwa kwa Vyama vya
Ushirika hadi Ushirika 40 na hivyo kufanya idadi ya vyama kufikia
kufikia 9,741 na kuongezeka kwa idadi ya wanachama wa vyama
vya Ushirika hadi kufikia 6,965,272 mnamo mwezi
Disemba, 2021.

6 ,965 , Kuimarisha Huduma za Ugani

Kuhusiana na kuimarisha huduma za ugani kwa

272 wakulima na kuongeza tija kwenye kilimo, Tume
imehamasisha Vyama vya Ushirika kuanza kuajiri
Maafisa Ugani ili kuongeza tija. Hadi Juni, 2021 kuna
Jumla ya Maafisa Ugani 76 waliajiriwa na Vyama vikuu
vya Ushirika vitano (KCU Ltd, KDCU Ltd, KACU Ltd,
MAMCU Ltd, TANECU Ltd, KNCU Ltd)

mnamo mwezi . . . »
Disemba, Upatikanaji wa Pembejeo Kupitia

2021. Ushirika

Vyama vya ushirika vimefanikisha upatikanaji wa
pembejeo kupitia mfumo wa ushirika ambapo katika
mwaka 2020/21 mbolea tani 22,175 zenye thamani ya
Shilingi 6,018,386,364, mbegu na viuatilifu tani 252
vyenye thamani ya Shilingi 860,645,250, mbolea tani
1723744 zenye thamani ya Dola za Marekani
11,756,830.51, na madawa na vifungashio vyenye
thamani ya Dola za Marekani 820,054.34 vilinunuliwa.
Katika miaka ya nyuma utaratibu kama huo haukuwepo
na wakulima walinunua kutoka kwa wanunuzi binafsi
ambao waliwauzia kwa bei kubwa na ubora mdogo.
Pembejeo zote za pamba na tumbaku kwa mwaka
2020/21 zimeagizwa na ushirika.

Ghala la Pembejeo za Korosho zilizonunuliwa kubitiﬁ Ushirika mkoani
Mtwara

Masoko ya Mazao ya Wakulima na Wanaushirika

Vyama vya ushirika vinaratibu masoko ya mazao ya wakulima na wanaushirika
kwa mazao ya kimkakati na mengine. Serikali kupitia Tume ya Maendeleo ya
Ushirika, Bodi ya Usimamizi wa Stakabaddhi za Ghala na Soko la Bidhaa kwa
pamoja wamehamasisha na kutoa elimu kwa vyama vya ushirika kuhusu
matumizi ya Mfumo wa Stakabadhi Ghalani kwenye zao la choroko, dengu,
Kakao na ufuta katika Mikoa ya Tabora, Shinyanga, Simiyu, Mwanza, Katavi,
Songwe,

Rukwa, Mbeya, Singida, Dodoma, Geita, Morogoro na Iringa.

: o i L i
Mnada wa Korosho mkoani Mtwara

Mnada wa Korosho Mkoani Mtwara

Mfumo huu umelenga kuwakomboa wakulima kwa kuwahakikishia
upatikanaji wa soko na bei nzuri. Mfumo huu umewawezesha
wakulima kupata bei bora ya mazao yao. Kwa mfano, bei ya korosho
ilipanda kutoka shilingi 1,300 hadi 3,000 kwa kilo. Kakao kilo moja
iliuzwa kati ya shilingi 1,800 hadi 2,500 kabla ya mfumo na baada ya
kuanzisha mfumo wa stakabadhi kilo moja imeuzwa hadi shilingi 4,800
mpaka 5,000. Pia, awali zao la Ufuta kilo moja iliuzwa shilingi 1,000
mpaka 1,500 na baada ya kuanzisha mfumo wa stakabadhi kilo moja
imeuzwa zaidi ya shilingi 2,500 mpaka 3,500.

Na. | Zao Kiasi (Kgs) Thamani (Tshs)
1 Pamba 122,789,149 165,765,351,150
2 Korosho 231,102,919 488,986,356,596
3 Mkonge 4,934,831.80 18,784,149,883
4 Kakao 4,592,782 22,929,163,568
5 Ufuta 81,447,042 195,355,744,626
6 Mbaazi 3,013,538 3,938,150,669

7 Soya 1,090,199 1,611,939,457

8 Kahawa 59,278,154 410,522,544,767
9 Tumbaku 57,367,188.49 204,420,711,000
10 | Chai 9,679,934 3,097,578,880

Jumla 575,295,737.29 1,515,411,690,596

Mazao ya kilimo yaliyouzwa kupitia ushirika kuanzia July 2021
mpaka Februari 2022

Pia, Tume inashirikiana na NFRA na Bodi ya Mazao Mchanganyiko
ili kununua mazao ya wakulima kupitia ushirika na kuongeza wigo
wa masoko ya mazao ya wakulima. Vyama vya ushirika vinauza pia
mazao ya wakulima moja kwa moja kwenye masoko ya nje (direct
sell). Tume ya maendeleo ya ushirilka imeendelea kuwajengea
uwezo wa kibiashara na masoko watendaji na viongozi wakuu wa
vyama vikuu vya ushirika kwa kufanya mafunzo ya biashara na
masoko kwa mwaka mara mbili.

Washiriki wa Mafunzo ya kuwajengea uwezo wa kibiashara na
Masoko Watendaji na Viongozi wakuu wa Vyama Vikuu vya
Ushirika

Aidha, Tume imefanya ziara ya mafunzo, tafiti na masoko ya
kahawa kwa kushirikisha Chama Kikuu cha Kagera (KCU Ltd) kwa
lengo la kuendelea kuongeza wigo wa kutafuta masoko ya mazao ya
wanaushirika.

Kuimarisha Elimu ya Ushirika

Elimu ya Ushirika inazidi kuimarika miongoni mwa wananchi.
Tume inatumia vyombo vya habari kama televisheni kutoa elimu ya
ushirika kwa wananchi. Katika eneo hili, Tume imeshirikiana na
Vyombo vya Habari (Televisheni, Redio na Magazeti) kutoa
Makala mbalimbali za Ushirika; ikiwemo kuanzisha Kipindi cha
Kila Wiki katika Televisheni na Redio ya Taifa (TBCI na TBC
Taifa). Pia imeimarisha matumizi ya mitandao ya kijamii katika

kuhabarisha umma juu ya manufaa ya Ushirika.

Wanaushirika Mkoani Arusha wakiwa katika Mafunzo ya
Elimu ya Ushirika

Viwanda Vinavyomilikiwa na Vyama vya
Ushirika

Kupitia uhamasishaji, viwanda vidogovidogo na vikubwa vinavyomiliki-
wa na vyama vya ushirika vimeongezeka ambapo hadi kufikia Februari
2022 Vyama vya Ushirika vilianzishwa na kufufuliwa na kufanya jumla ya
viwanda kuwa 452 ikilinganishwa na viwanda 374 mwaka 2019/20. Kati
ya hivyo vipo viwanda vya kuchambua pamba vya KACU na CHATO
vilivyofufuliwa msimu wa 2019/2020 na kiwanda cha kuchambua Pamba
cha MBOGWE 2020/2021 kimefufuliwa na sasa kinachachakata pamba
za wanaushirika. Viwanda vingine ni vya mazao ya kahawa, Mkonge na
Alizeti.
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Chama Kikuu cha Songea na Namtumbo (SONAMCU) kinajenga
Kiwanda cha Vifungashio

Ajira na Upatikanaji wa Huduma za Kijamii
katika Vyama

Kuimarika kwa Vyama vya Ushirika kumefanikisha kuongeza ajira kwa
wananchi kupitia Ushirika kufikia ajira 100,100 mwaka 2020/21 ikilingan-
ishwa na ajira 90,090 kwa mwaka 2019/20.

Aidha, Vyama vya Ushirika vimekuwa chachu ya wananchi kupata
huduma za kijamii. Mfano, vyama vya Ushirika vimeanza kutoa huduma
ya Bima ya Afya kwa wanachama wake kwa kushirikiana na NHIF na
mabenki. Mkakati umewekwa kati ya Tume na NHIF kuhakiksha
wanachama wa vyama vya ushirika wanapata huduma ya afya ya uhakika
kwa wakati. Wakulima zaidi ya milioni moja wameishajiunga kwenye
mpango huu.
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Mrajis wa Vyama vya Ushirika nchini, Dkt. Benson Ndiege,
(kulia) na Mkurugenzi Mkuu wa NHIF, Bernard Konga
wakionesha Mkataba wa Makubaliano ambapo Mfuko wa Taifa
wa Bima ya Afya unawawezesha wakulima walioko ndani ya
Vyama vya Ushirika nchini kujiunga na huduma za matibabu
kupitia mpango wa Bima ya Afya unaojulikana kama Ushirika
Afya




