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TAARIFA KWA UMMA 

  
VYAMA VYA USHIRIKA WA AKIBA NA MIKOPO (SACCOS), 
VYATAKIWA KUFUNGA HESABU KWA MWAKA WA FEDHA 

UNAOISHIA DESEMBA 31, 2021 
 

waka wa Fedha wa Vyama vya Ushirika wa Akiba na Mikopo (SACCOS) unaanzia 
Mwezi Januari 1 na kuisha Mwezi Desemba 31 kila mwaka. Mara baada ya kupita 
kwa muda huo, Mrajis wa Vyama vya Ushirika na Mtendaji Mkuu wa Tume ya 

Maendeleo ya Ushirika Tanzania (TCDC), Dkt. Benson Ndiege, amezitaka na kuzielekeza 
SACCOS zote kuhakikisha zimefunga Hesabu zake za Mwaka husika kwa kuzingatia 
matakwa ya kifungu cha 55(2) cha Sheria ya Vyama vya Ushirika Na.6 ya Mwaka 2013 na 
kanuni ya 55 ya Kanuni za Vyama vya Ushirika za Mwaka 2015.  
 
Aidha, Mrajis amezielekeza SACCOS kuzingatia Kifungu cha 40(1) cha Sheria ya Huduma 
Ndogo za Fedha Na.10 ya Mwaka 2018 na Kanuni ya 59 ya Kanuni za Huduma Ndogo za 
Fedha (SACCOS) za Mwaka 2019 na kuzitaka SACCOS zote kuwasilisha Taarifa za Fedha 
kwa Mkaguzi wa Nje (Shirika la Ukaguzi na Usimamizi wa Vyama vya Ushirika - COASCO). 
 
Katika kutekeleza matakwa haya ya Sheria na Kanuni, Mrajis amewaelekeza Viongozi na 
watendaji wa SACCOS nchini kuhakikisha wanafunga Hesabu za Mwaka 2021 mapema na 
kuziwasilisha kwa Wakaguzi wa Nje ndani ya Mwezi wa Februari 2022, ili hesabu hizo 
ziweze kukaguliwa na kurudishwa kwao mapema. Pia, ameelekeza kuwa utaratibu huu 
utapaswa kuzingatiwa na viongozi na watendaji wote wa SACCOS kila Mwaka. 
 
Aidha, Viongozi wa SACCOS wanapaswa kujibu hoja zote zilizotolewa na zitakazotolewa 
na Wakaguzi ili kuondokana na uwepo wa Hati zisizoridhisha pamoja na Hati Chafu. 
Chama kitakachoshindwa kujibu hoja husika na kupata Hati Chafu, Viongozi na Watendaji 
wake watapaswa kuwajibika kwa kuzingatia matakwa ya Kifungu cha 55(13) cha Sheria 
ya Vyama vya Ushirika, kanuni ya 85(g) ya Kanuni za Huduma Ndogo za Fedha (SACCOS) 
za Mwaka 2019.   
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Ofisi ya Mrajis katika ngazi ya Taifa, Mikoa na Halmashauri zote zitafuatilia utekelezaji wa 
maelekezo haya kwa karibu na kuchukua hatua stahiki kwa wote watakaobainika kwenda 
kinyume na maelekezo haya na kushindwa kutekeleza matakwa ya Sheria na Kanuni zake 
kama zinavyoelekeza. 
 
Aidha, ofisi inaendelea kutahadharisha umma na SACCOS zisizo na Leseni kutoendelea 
kufanya biashara ya huduma ndogo za fedha pasipokuwa na Leseni husika, kwani ni 
kwenda kinyume na matakwa ya Sheria ya Huduma Ndogo za Fedha Na.10 ya Mwaka 
2018, Kifungu cha 16. Ni matarajio ya ofisi kuwa kila SACCOS itatekeleza maelekezo haya 
pamoja na matakwa ya Sheria na Kanuni zake ili kuepuka adhabu na hatua zinazoweza 
kuchukuliwa na ofisi kwa kukiuka matakwa ya Sheria hiyo. 
 
Imetolewa na: 
 

Kitengo cha Habari na Mawasiliano 
Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania (TCDC) 
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