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MISINGI YA USHIRIKA KAMA MIHIMILI NA  

MIONGOZO KATIKA   

UTEKELEZAJI WA  MAADILI YA  USHIRIKA 

  

 

 

TUME YA MAENDELEO YA USHIRIKA 

TANZANIA (TCDC) 



(I) MSINGI NA. 1  

Uanachama wa Hiari na ulio wazi 
 

Vyama vya Ushirika ni vyama vya hiari 

na uanachama uko wazi kwa watu 

wote wenye uwezo wa kutumia      

huduma zake na walio tayari kukubali 

wajibu na majukumu ya kuwa 

wanachama bila kubaguliwa kijinsia,  

kimbari, kijamii, kisiasa au kidini. 

 

  



(II) MSINGI Na. 2 

Wanachama na Udhibiti wa               

  Kidemokrasia 

Vyama vya Ushirika ni vyama vya 

Kidemokrasia vinavyoongozwa na 

wanachama wenyewe ambao, kwa    

vitendo, hushiriki katika malengo yao 

na kufanya maamuzi. Wale              

waliochaguliwa kuwa wawakilishi 

wanawajibika kwa wanachama. Katika 

vyama vya msingi wanachama wana 

haki sawa katika kupiga kura         

(kura moja mtu mmoja) na katika ngazi 

nyingine Vyama vya Ushirika 

huendeshwa kwa taratibu za       

kidemokrasia. 

 

  



(III) MSINGI Na. 3 

Ushiriki wa wanachama katika 

shughuli za kiuchumi 

Wanachama huchangia kwa uwiano wa     

usawa katika mtaji wa chama chao    ambao 

wanaudhibiti kidemokrasia.     Angalau         

sehemu ya mtaji huo, kwa     kawaida huwa ni 

mali ya jumla ya   chama. Kwa kawaida 

Wanachama hulipwa faida     kidogo kama ipo, 

kutoka   katika mtaji    uliochangiwa kama 

sharti la uanachama. Wanachama hutenga   

ziada kwaajili ya madhumuni yafuatayo:  

Kuendeleza chama chao pengine kwa      

kuweka akiba, ambayo sehemu yake  Fulani 

haigawanywi kuwanufaisha wanachama kwa 

uwiano wa jinsi walivyoshiriki katika shughuli 

za     chama; na  kusaidia katika shughuli    

zingine     kama itakavyokuwa imeidhinishwa 

na wanachama. 

 

 

  



 

(IV) MSINGI Na. 4 

Uhuru na kujitegemea 

Vyama vya Ushirika ni vyombo huru 

na vinavyojitegemea chini ya uongozi 

na usimamizi wa wanachama.  

 

Iwapo vitaamua kufanya mikataba na   

vyombo vingine, ikiwemo Serikali au 

vikiamua kuongeza mtaji kutoka 

vyanzo vingine vya nje, vyama      

vitafanya hivyo kwa kuzingatia 

maamuzi ya wanachama ya        

kidemokrasia na uhuru wa vyama.   

 

  



Msingi Na.5 

 

(V) Elimu, mafunzo na taarifa 

Vyama vya Ushirika hutoa elimu na      

mafunzo kwa Wanachama,                     

Halmashauri, Mameneja na Watendaji 

wengine ili waweze kuchangia inavyo-

pasa katika maendeleo ya vyama vyao. 

Umma kwa ujumla, huelimishwa hu-

susan    vijana na viongozi waha-

masishaji,   kuhusu ushirika na manufaa 

yake.  

 

  



Msingi Na.6  

 

(VI) Ushirikiano miongoni mwa        

    Vyama vya Ushirika 

 

Vyama vya Ushirika hutoa huduma 

kwa wanachama wake ipasavyo na 

huimarisha ushirika kwa kushirikiana 

kwa kutumia miundo iliyopo katika 

ngazi ya chama cha msingi, Chama 

Kikuu, Kitaifa, Kikanda na Kimataifa.   

 

 

 

  



Msingi Na.7  

(VII) Kuijali Jamii 

 

Vyama vya Ushirika hujihusisha na 

maendeleo endelevu ya Jamii zake 

kupitia maamuzi ya wanachama 

wake.  
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