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DIBAJI 

Uchumi wa Soko huria unatoa fursa nyingi za kibiashara, kama vile fursa za 

uwekezaji ikiwemo, ununuzi wa hisa, Soko la mitaji, uwekezaji katika amana 

za Serikali pamoja na maeneo mbalimbali yakiwemo majengo, mashamba, 

viwanda, Mifugo na Uvuvi na maeneo mengine. Kwa mujibu wa kifungu cha 

74 (1) cha sheria ya Vyama vya Ushirika Na. 6 ya mwaka 2013 na Kanuni za 

huduma ndogo za kifedha za mwaka 2019 kifungu cha 50 zimeelekeza 

vyama kufanya uwekezaji wa aina mbalimbali na katika maeneo mbalimbali. 

Vyama vya Ushirika vimewekeza katika asasi za kifedha, Hisa, dhamana za 

muda mrefu na muda mfupi na kwenye miradi mbalimbali ikiwemo; ya 

viwanda, majengo, mashamba, madini, mifugo na uvuvi n.k. Kutokana na 

hilo, baadhi ya Vyama vimenufaika kutokana na uwekezaji huo na vingine 

havijanufaika, na hivyo kufa kabisa. Kutonufaika kwa Vyama hivyo 

kunatokana na kukabiliwa na changamoto mbalimbali, na hivyo 

kupunguza/kuathiri uwezo wa kuwahudumia wanachama wake ambapo 

baadhi ya vyama vimewekeza katika miradi ambayo hailipi na haina tija kwa 

wanachama kama ilivyotarajiwa.  

Lengo la Mwongozo huu ni kujenga uelewa kwa Vyama vya Ushirika na 

wadau juu ya taratibu na namna sahihi za uwekezaji ili kuufanya uwe wenye 

tija na kuleta matokeo chanya kwa maendeleo na utoshelevu wa mitaji katika 

Vyama vya Ushirika. Mwongozo huu ukitumiwa ipasavyo utaviimarisha 

Vyama na kuvifanya kuwa endelevu na vyenye uwezo wa kukidhi mahitaji 

ya wanachama ya kiuchumi, kijamii na Taifa kwa ujumla.Hivyo, ili kuvisaidia 

Vyama Vya Ushirika kuwa na utaratibu unaofaa wa uwekezaji, Ofisi ya Mrajis 

wa Vyama vya Ushirika imeandaa mwongozo unaobainisha mambo muhimu 
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yanayopaswa kufuatwa na kuzingatiwa na Vyama kabla na baada ya 

uwekezaji. 

 

 

DKT. BENSON O. NDIEGE 

MRAJIS WA VYAMA VYA USHIRIKA 
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SEHEMU YA KWANZA 

UTANGULIZI 

1.1 Uwekezaji 

Uwekezaji ni nyenzo muhimu kwa ajili ya maendeleo ya Vyama vya Ushirika kwa 

kuhakikisha kuwa malengo ya kiuchumi ya wanachama na Chama kwa ujumla 

yanafikiwa. Uwekezaji huu unafanyika katika hisa, dhamana za muda mrefu na 

muda mfupi na kwenye miradi mbalimbali ikiwemo ya viwanda, majengo, 

mashamba, madini, mifugo na uvuvi na maeneo mengineyo. 

Licha ya Vyama kufanya uwekezaji, kumekuwepo na changamoto nyingi 

zikiwemo kutozingatia matakwa ya kisheria, ukosefu wa sera na mipango ya 

uwekezaji inayotekelezeka na kukosa usimamizi na ufuatiliaji wa ndani na nje ya 

chama. Vilevile, upungufu wa uzoefu/wazoefu wa uandaaji wa nyaraka mbalimbali 

zinazotumika katika mchakato mzima wa shughuli ya uwekezaji katika Vyama vya 

Ushirika zinazopelekea malengo ya uwekezaji kutofikiwa na hivyo Chama kupata 

hasara na kusababisha madeni yasiyolipika.  

Hivyo, Vyama vyote vya ushirika havina budi kufuata taratibu za uwekezaji kwa 

kuzingatia Sera ya uwekezaji, Sheria, Kanuni za Vyama vya Ushirika pamoja na 

Sheria zingine za nchi na Miongozo mbalimbali ili kupata matokeo tarajiwa. 

1.2 Lengo La Mwongozo  

1.3 Lengo Kuu la Mwongozo huu ni kutoa maelekezo, taratibu na hatua za 

kuzingatia kwa Vyama vya Ushirika kabla na baada ya kufanya 

uwekezaji ili kufanya uwekezaji wenye tija na kuepuka madhara 

yanayoweza kujitokeza kwa kutozingatia Sera, Sheria na Kanuni za 

Vyama vya  Ushirika. Vilevile, mwongozo huu unatoa mwelekeo kwa 

viongozi wa Vyama vya Ushirika husaniKamati ya uwekezaji ya Chama 

cha Ushirika pamoja na wanachama katika shughuli zote za uwekezaji 
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kwa lengo la kuongeza tija katika uwekezaji. Umuhimu wa kuwa na 

Mwongozo wa Uwekezaji 

• Kujenga imani kwa wanachama juu ya mwenendo wa uwekezaji wa chama 

chao kwa kupata taarifa ya mwenendo wa shughuli za uwekezaji na hatua za 

ufuatiliaji; 

• Kuisaidia Ofisi ya Mrajis kuimarisha usimamizi wa shughuli za uwekezaji 

zinazofanywa na Vyama vya Ushirika; na 

• Kuwasaidia wadau wa Ushirika kufahamu taratibu na mashirikiano ya 

kiuwekezaji baina yao na Vyama vya Ushirika.  
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SEHEMU YA PILI 

MAENEO YA UWEKEZAJI  

2.1 Uwekezaji kwenye Vyama vya Ushirika  

Uwekezaji katika Vyama vya Ushirika umegawanywa katika maeneo manne (4) 

kutegemeana na aina ya uwekezaji husika. Maeneo ya uwekezaji, kwa mujibu wa 

kifungu cha 74 (1) cha sheria ya vyama vya Ushirika Na 6 ya mwaka 2013, ni:- 

(i) amana inayotoa riba kwenye taasisi ya kifedha ya ushirika, au taasisi 

yoyote ya kifedha kama itakavyoidhinishwa na Tume; 

(ii) hisa za chama kingine chochote kilichosajiliwa; 

(iii) hati fungani za serikali na dhamana nyingine; na 

(iv) uwekezaji mwingine kama Mrajis, kwa amri iliyoidhinishwa na Tume 

na kuchapishwa katika Gazeti la Serikali, kutamka uwekezaji 

ulioidhinishwa kwa madhumuni ya kifungu hiki ikiwemo Viwanda, 

Majengo, Mashamba, mifugo na uvuvi, usafirishaji na maeneo 

mengineyo, kadri yatakavyoelekezwa na Mrajii. 

TANBIHI: kwa vyama ambavyo vimetafuta wawekezaji kwenye mashamba yao 

badala ya kuwekeza vyenyewe, gharama ya uwekezaji (kodi) isipungue shilingi 

laki mbili kwa mwaka. 

2.2 Uwekezaji kwenye Vyama vya Ushirika vya Kifedha 

Kwa mujibu wa ya. 50(2) ya kanuni za huduma ndogo za kifedha [The microfinance 

(Saving and Credit Cooperative Societies) regulations)] za mwaka 2019, Vyama 

vya Ushirika vya akiba na Mikopo vinaweza kuwekeza kwenye maeneo yafuatayo:  



vi 

 

(i) Amana za mabenki na taasisi za fedha zinazotoa riba (Interest bearing 

deposits of Banks or financial institutions); 

(ii) Dhamana za Serikali (Government securities); 

(iii) Vyama vingine vya kifedha; 

(iv) Rasilimali zisizozalisha (Non-earning assets); na 

(v) Kwenye maeneo mengine ya uwekezaji kama itakavyoidhinishwa na 

Benki Kuu na Mrajis wa Vyama vya Ushirika;  

2.3 Vigezo vya Uwekezaji 

Ili kuepusha hasara inayoweza kujitokeza kutokana na shughuli za uwekezaji katika 

Vyama vya Ushirika, vigezo vifuatavyo vinatakiwa kuzingatiwa: 

(i) Usalama wa fedha (safety); 

(ii)  Faida inayotokana na uwekezaji (yield); 

(iii) kutawanya rasilimali na vihatarishi (Diversification); 

(iv) Mahitaji ya fedha (liquidity); 

(v) Mahitaji ya jamii (social responsibility); na  

(vi) Uwekezaji unaoongeza thamani ya mali, bidhaa/mazao 

yanayozalishwa na wanachama na hali ya madeni ya chama (Liability 

Profile). 

2.4 Vyanzo vya Mitaji ya Uwekezaji ya Chama cha Ushirika 

Vyanzo cha mitaji ya kufanya uwekezaji katika Vyama vya Ushirika vinajumuisha: 

(i) Hisa za wanachama; 

(ii) Matengo ya kisheria ya Chama kwa mujibu wa Kanuni ya 67 (d) (iii) 

ya kanuni za Vyama vya ushirika; 
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(iii) Mikopo kutoka taasisi za fedha kwa kuzingatia ukomo wa madeni 

ulioidhinishwa na Mrajis wa Vyama vya Ushirika; 

(iv) Misaada kutoka kwa wadau; na 

(v) Chanzo chochote kwa kadri itakavyoidhinishwa na Mkutano Mkuu 

kwa mujibu wa Kanuni ya 67 (d) (vi).  

ANGALIZO: Vyama vya Ushirika wa akiba na mikopo vinapaswa pia kuzingatia 

sheria ya huduma ndogo za fedha ya mwaka 2018, pamoja na kanuni 

zake za mwaka 2019 na mwongozo wa uwekezaji wa vyama vya 

akiba na mikopo. 

2.5 Muundo wa Utendaji wa Shughuli za Uwekezaji  

Muundo wa kiutendaji wa uwekezaji katika Vyama vya Ushirika unajumuisha 

Wanachama, Uongozi wa Chama na Kamati ya Uwekezaji. Katika muundo huu, 

Mtendaji Mkuu wa chama (Meneja) ataratibu shughuli zote za uwekezaji katika 

Chama kwa usimamizi wa kamati ya uwekezaji na Bodi ya Chama kwa kufuata 

makubaliano ya wanachama juu ya uwekezaji husika kupitia Mkutano Mkuu na 

Masharti ya Chama.  

2.4.1 Uongozi wa Chama kwenye uwekezaji 

Mtendaji wa Chama (Meneja) atakuwa na jukumu la kuandaa taarifa mbalimbali za 

uwekezaji na kuziwasilisha kwenye kamati. Taarifa hizi ni pamoja na maandiko ya 

miradi/uwekezaji (investment proposals) na taarifa za utekelezaji wa uwekezaji. 

Taarifa hizi zitawasilishwa kwenye kamati ya uwekezaji/Bodi ya chama kwa ajili 

ya kupata idhini ama maelekezo zaidi ya kuboresha. Aidha, kwa ajili ya kutunza 

thamani ya fedha, Mameneja wa Vyama, baada ya kujadiliana na kamati ya 



viii 

 

uwekezaji au bodi ya chama, waruhusiwe kuwekeza kwenye Treasury bills za 

Serikali na akaunti za muda maalumu za mabenki (Fixed deposits) kwa kuzingatia 

mwongozo ufuatao: 

(i) Kwa chama chenye rasilimali zisizozidi (Tshs 1 bilioni moja), Meneja 

aruhusiwe kuwekeza hadi Sh. 5m; 

(ii) Kwa chama chenye rasilimali sisizozidi TSHS Bilioni tano 5, Chama 

kiruhusiwe kuwekeza hadi Sh. 10m; 

2.4.2 Tanbihi:Uwekezaji unaozidi viwango vilivyotajwa hapo juu, utazingatia 

uwiano unaotakiwa kwa mujibu wa Sheria Kamati ya uwekezaji 

Katika kufanikisha Uwekezaji, Kamati itaundwa na wajumbe watatu kutoka katika 

Bodi ya Chama ambapo mwenyekiti wa Kamati atatoka miongoni mwao na Meneja 

wa Chama Atakuwa Katibu wa Kamati. Kamati inaweza kumwalika mwanachama 

mwingine mwenye uelewa wa masuala ya uwekezaji utakaotarajiwa. Kamati hii 

italizimika kukutana mara kwa mara kulingana na mahitaji ya chama katika 

utekelezaji wa shughuli za uwekezaji za chama.  

Majukumu ya Kamati ya uwekezaji ni pamoja na: 

(i) kubaini mahitaji na fursa za uwekezaji wenye faida kwa Chama; 

(ii) kufanya maamuzi juu ya uwekezaji wote unaofanywa na chama; 

(iii) kupendekeza kwenye Bodi, wataalamu wanaotakiwa kusaidia Kamati ya 

Uwekezaji wa kutoka ndani na/au nje ya Chama; 

(iv) kutathmini ushauri wowote wa uwekezaji au mapendekezo ya uwekezaji 

yaliyotoka nje ya Chama; 

(v) kufanya ufuatiliaji na tathmini ya maendeleo ya uwekezaji na kutoa 

taarifa kwenye Bodi juu ya mwenendo wa uwekezaji kila robo mwaka. 
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Kwa Vyama vyenye uwekezaji wa muda mfupi, kamati itatoa taarifa kila 

mwezi; 

(vi) Kufanya mapitio na maboresho ya Sera na Mpango wa uwekezaji wa 

Chama na kuandaa nyaraka zote zinazohusu uwekezaji husika, kwa 

mfano Mpango Biashara; na 

(vii) Kuandaa taarifa ya uwekezaji tarajiwa. 

Kamati ina wajibu wa kuhakikisha kuwa uwekezaji unaofanyika unazingatia sera, 

sheria, Kanuni na miongozo mbalimbali ya uwekezaji na kuridhiwa na wanachama 

kupitia Mkutano Mkuu. 

TANBIHI: Kuundwa kwa kamati ya uwekezaji kutategemea na aina ya uwekezaji 

unaofanyika na uwezo wa chama husika. Kwa Vyama Vya Ushirika 

vyenye uwezo mdogo shughuli za uwekezaji zisimamiwe na Bodi ya 

Chama. 

2.6 Aina za Uwekezaji na Ukomo  

Sheria ya Vyama vya Ushirika Na. 6. ya mwaka 2013 na Sheria ya huduma ndogo 

za fedha ya mwaka 2018 kuhusu ukomo wa uwekezaji ni kama ifuatavyo 

 

 

Jedwali Na. 1: Mgawanyo wa Uwekezaji katika Vyama vya Ushirika kutokana 

na Asilimia za Rasilimali (Total Assets)  

S/N Aina ya Uwekezaji 
Ukomo wa Uwekezaji (% 

ya Rasilimali) 
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1 

Amana za Serikali (Hati fungani na amana 

za muda mfupi (Treasury Bills, Treasury 

Bond ). 

70 

2 
Hati fungani za makampuni (Corporate 

Bond). 

20 

3 
Uwekezaji kwenye ardhi na majengo (Real 

Estate).  

5 

4 
Uwekezaji kwenye mashamba hususani 

kwa vyama vya mazao. 

70 

 

5 

Hisa za Makampuni (Ordinary and 

Preference Shares) zikijumuisha hisa za 

chama kingine chochote kilichosajiliwa. 

40 (kwenye Chama kingine) 

6 

Amana za mabenki na taasisi za fedha 

zilizosajiliwa (Deposits with licensed 

banks and financial institutions). 

30 

7 

Uwekezaji kwenye mifuko ya pamoja 

(Investment in licensed collective 

investment schemes) 

15 

8 

Uwekezaji kwenye viwanda ikujumuisha 

viwanda kwa ajili ya kuongeza thamani ya 

bidhaa/mazao ya wanachama. 

70 
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Jedwali Na. 1.1: Mgawanyo wa Uwekezaji katika Vyama vya Ushirika wa 

Akiba na Mikopo kutokana na Asilimia za Rasilimali (Total 

Assets)  

S/

N 
Aina ya Uwekezaji 

Ukomo wa uwekezaji (% 

ya rasilimali) 

1.  Mikopo ya wanachama 70 

2 Amana za Serikali (Government securities) 5 

3 

Amana za benki au Taasisi za Fedha, zenye 

faida (Interest bearing deposits of banks or 

financial institutions) 

20 

4 
Uwekezaji kwenye ardhi na majengo (Real 

Estate)  

5 

5 
Uwekezaji kwenye Chama kingine cha 

Akiba na Mikopo 

5 

6 Uwekezaji kwenye mashine na mitambo 10 

7 
Uwekezaji mwingine utakaoidhinishwa na 

Mrajis 

10 
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SEHEMU YA TATU 

HATUA MUHIMU ZA KUZINGATIWA NA VYAMA VYA USHIRIKA 

KABLA NA WAKATI WA UWEKEZAJI  

3.1 Utangulizi  

Chama cha Ushirika kinatakiwa kuzingatia Sheria ya Vyama vya Ushirika Namba 

6 ya mwaka 2013, Kanuni za Vyama vya Ushirika za mwaka 2015, sheria ya 

huduma ndogo za fedha ya mwaka 2018 pamoja na kanuni zake za mwaka 2019, 

Sera za uwekezaji wa vyama vya akiba na mikopo, na masharti ya chama kabla na 

baada ya kufanya uwekezaji. 

3.2 Kabla ya Uwekezaji 

Chama cha Ushirika kabla ya kufanya uwekezaji wowote kinatakiwa kuwa na: 

(i) Sera na Mpango wa Uwekezaji; 

(ii) Kamati ya uwekezaji kama itahitajika;  

(iii) Mahitaji na nyaraka muhimu zitakazotumika wakati wa uwekezaji; na  

(iv) Mpango wa uwekezaji uliyoidhinishwa na Mrajis, isipokuwa kwa 

uwekezaji wa muda mfupi kwenye mabenki na hati za muda mfupi 

za serikali (treasury bills) kwa ajili kutunza thamani ya fedha. 
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3.2.1 Sera na mpango wa uwekezaji 

3.2.1.1 Sera ya uwekezaji ya chama 

Chama cha Ushirika kinapaswa kuwa na Sera ya uwekezaji inayobainisha fursa 

zote za uwekezaji kulingana na shughuli na hali ya kiuchumi ya Chama kama 

ilivyoainishwa katika Kanuni ya 80 (2) (b) ya Vyama vya Ushirika ya mwaka 2015. 

Sera ya uwekezaji inapaswa kuonesha uelekeo ili uwekezaji uwe wenye tija na 

endelevu. Licha ya Sera ya uwekezaji ya Chama kuainisha masuala ya uwekezaji 

kwa ujumla, utekelezaji wake utazingatia Mpango wa uwekezaji ambao 

utaandaliwa na Chama kwa ajili utekelezaji kwa kipindi cha muda husika. 

TANBIHI: Sera iainishe aina na thamani ya uwekezaji utakaohitaji kamati ya 

uwekezaji na ule utakaosimamiwa na bodi ya Chama. 

3.2.1.2 Mpango wa uwekezaji wa chama 

Chama cha Ushirika kina jukumu la kushirikisha wanachama na wadau wake 

mipango yote ya uwekezaji ili kujenga uelewa na kushiriki kikamilifu katika 

uwekezaji husika kupitia Mkutano Mkuu. Kamati ya Uwekezaji ya Chama itaandaa 

Mpango wa Uwekezaji wa kipindi husika na kuuwasilisha kwenye Bodi ya Chama 

kwa ajili ya mapitio na maboresho kabla ya kuwasilishwa kwa wanachama kwa 

ajili ya idhini ya matumizi.  

Lengo kuu la Mpango wa uwekezaji ni kutoa mwongozo wa utekelezaji na 

usimamizi wa shughuli za uwekezaji katika Chama. Mpango wa Uwekezaji wa 

Chama unazingatia Sera ya Uwekezaji ya Chama. 
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Mpango wa Uwekezaji wa Chama unatakiwa kuwa na taarifa zifuatazo: 

(i) Dhumuni /Lengo la uwekezaji  

Sehemu inayoonyesha na kubainisha matokeo tarajiwa ya Chama juu ya uwekezaji 

unaofanyika, matumizi na ukuaji wa mtaji (capital preservation and modest capital 

appreciation), rejesho la faida (maximisation of returns). Malengo yanatakiwa 

kuwa yanapimika na kutoa uhalisia wa maendeleo ya uwekezaji husika. 

(ii) Mkakati wa utekelezaji 

Sehemu hii inaonesha hatua zote zitakazotumika ili kutimiza lengo la uwekezaji. 

Matumizi ya mifumo mbalimbali ya kimasoko (Stakabadhi za ghala, kilimo cha 

mkataba) na uongezaji thamani wa bidhaa za wanachama (kufungua viwanda vipya 

au kufufua vilivyokuwepo) ili kuhimili ushindani. Vilevile, Mpango uoneshe 

upatikanaji wa mitaji ya uwekezaji, kwa mfano uhifadhi wa kiasi cha fedha kutoka 

katika faida itokanayo na uzalishaji wa Chama ili kupata mtaji utakaotumika katika 

uwekezaji (Conservative Portfolio strategy), uanzishwaji wa mifuko ya maendeleo 

n.k. 

(iii) Makadirio ya rejesho litokanalo na uwekezaji (Target annual rate 

of returns) 

Makadirio haya yanatakiwa kuzingatia uhalisia na yapimike. Makadirio yaoneshe 

muda muafaka ambapo rejesho litapatikana kutoka katika uwekezaji (investment 

time horizon). 

(iv) Matumizi na mpangilio wa mali zinazotumika katika uwekezaji 

(Asset allocation) 

Chama kioneshe namna mali kinazomiliki zitakavyotumika katika shughuli ya 

uwekezaji husik, kwa mfano utengaji wa ardhi kwa awamu kutegemeana na 
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uongezekaji wa faida na uzalishaji ili kuepuka gharama ya utunzaji wa ardhi 

isiyotumika. 

Chama kina jukumu la kugawanya aina za uwekezaji wake (portfolio 

diversification) ili kupunguza kiasi cha hasara kinachoweza kuletwa kutoka na 

mabadiliko ya soko. Jukumu hili linaweza kutimia endapo Chama kitatenga mali 

zake (Assets) kutegemeana na aina ya uwekezaji, badala ya kutumia mali zote 

katika uwekezaji wa aina moja, kama inavyoelekezwa kwenye Jedwali Na. 1. 

Vilevile, Chama hakina budi kuangalia aina ya mali kama ni ya muda mrefu au ya 

muda mfupi; kwa mfano katika uwekezaji katika masoko ya Hisa ambapo Chama 

kina wajibu wa kuweka kiwango cha mwisho katika kila Kampuni yenye dhamira 

ya kuuza Hisa. 

Mpango wa Uwekezaji unatakiwa kufanyiwa mapitio na maboresho na Kamati ya 

uwekezaji kila mwaka au muda wowote itakavyoonekana inafaa, kwa lengo la 

kuhakikisha kuwa inaendana na mabadiliko ya mazingira ya biashara. 

3.2.2 Kamati ya uwekezaji  

Kabla ya uwekezaji, Chama kinatakiwa kuwa na Kamati ya Uwekezaji 

itakayowajibika kutekeleza majukumu kama ilivyoelezwa katika kipengele 2.4.2. 

3.2.3 Mahitaji na nyaraka muhimu zitakazotumika wakati wa uwekezaji  

Kabla ya shughuli yoyote ya uwekezaji, Chama kina wajibu wa kuhakikisha uwepo 

wa nyaraka na vibali vyote muhimu ikijumuisha:  

(i) Andiko la mradi; 

(ii) Muhtasari wa kikao cha bodi uliopitisha azimio la uwekezaji; 
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(iii) Kibali cha mrajis; 

(iv) Hati ya umiliki wa kitega uchumi hicho; 

(v) Muhtasari wa mkutano mkuu ulioidhinisha azimio la kupitisha 

uwekezaji husika; na 

(vi) Vibali na nyaraka zote muhimu kutoka katika mamlaka husika 

kutegemeana na aina na mahitaji ya uwekezaji tarajiwa.  

Uwepo wa nyaraka hizi utaepusha Chama kupata hasara kwa kusababisha kesi na 

migogoro isiyokuwa ya lazima. Vilevile, chama kitaepuka kuingia mikataba na 

makubaliano yanayoweza kusababisha madeni yasiyolipika, na hivyo kuathiri 

mwenendo wa utendaji wa Chama.  

3.2.4 Mahitaji muhimu ya kuzingatia kutegemeana na aina ya uwekezaji 

Sheria ya Vyama vya Ushirika Na. 6 ya mwaka 2013 imebainisha maeneo 

yanayoweza kuwekezwa na Vyama vya Ushirika katika kifungu cha 74 (1). Kila 

eneo lililobainishwa lina mahitaji yake muhimu kabla ya kufanya uwekezaji kwa 

kutegemea mamlaka ya usimamizi ya uwekezaji husika. 

Chama kinapaswa kufanya uthaminishaji wa mali zake ili kuweza kuhamisha 

maslahi yoyote yatakayotokana na uwekezaji husika na kumwezesha mwanachama 

kunufaika na uwekezaji huo kwa mujibu wa kifungu cha 45 (3)(b) na 46(3) cha 

Sheria ya Vyama Vya Ushirika Na. 6 ya mwaka 2013 Uthaminishaji huu utafanyika 

kwa utaratibu utakaoelekezwa na Mrajis wa Vyama vya Ushirika nchini. 
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(a) Uwekezaji katika majengo, Viwanda, Maduka na Kampuni 

Chama, kabla ya kufanya uwekezaji, kinatakiwa kujiridhisha na nyaraka zifuatazo 

katika eneo husika ili kutambua uhalali wa eneo la linalofanyiwa uwekezaji: 

(i) Uthibitisho wa maombi ya kibali cha kufanya biashara husika; 

(ii) Namba ya mlipa kodi (TIN); 

(iii) Leseni ya kuendesha biashara kutoka kwa mamlaka husika husika; 

(iv) Cheti cha usajili wa Kampuni wanayotarajia iwepo (kwa makampuni); 

(v) Vibali vya kisekta vya uzalishaji wa bidhaa husika; 

(vi) Hati halali za umiliki wa eneo la kiwanda au mkataba wa pango 

ulioandaliwa kisheria na kusainiwa na wakili; 

(vii) Ripoti ya athari za kimazingira zinazoweza kuletwa na uwekezaji 

husika; 

(viii) Mpango biashara (Business Plan) wa biashara husika; na 

(ix) Bili ya Makadirio ya ujenzi (Bill of Quantity). 

(b) Uwekezaji katika masoko ya fedha (Hati Fungani, Dhamana za 

Serikali, Masoko ya Fedha za kigeni, Dhamana za Makampuni na 

Hisa) 

(i) Taarifa ya uchunguzi wa kina wa soko la fedha na aina ya uwekezaji 

tarajiwa. Taarifa itaainisha muda/umri wa kuiva kwa uwekezaji 

(maturity), ukomo huo unaweza kuwa baada ya mwaka mmoja hadi 

mitano.  

Pia vyama havitakiwi kuwekeza katika benki au taasisi moja ya kifedha, 

ili kuepuka hatari kama vile mfumuko wa bei unaosababisha kushuka 
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kwa thamani ya fedha, na hautakiwi kuzidi asilimia 0.5 ya rasilimali za 

chama kwa benki moja Uwekezaji mzuri ni ule utakaofanyika katika 

maeneo na kwenye fursa mbalimbali za kiuchumi; na 

(ii) Chanzo cha mtaji wa uwekezaji tarajiwa. 

Tanbihi: Uwekezaji utajumuisha mapitio ya nyaraka mbalimbali ikiwemo: 

Mwongozo wa uendeshaji wa mfumo wa stakabadhi ghalani wa mwaka 2013; 

Kanuni ya Soko la Hisa ya mwaka 2014 (The Dar es Salaam Stock Exchange Rules, 

2014); Mwongozo wa ununuzi wa Hati fungani na amana uliotolewa na Mamlaka 

ya Masoko ya Mitaji na Dhamana (Guideline for Issuance of Corporate Bonds and 

Commercial Paper, 1999 - CMSA, 1999); Sheria ya Taifa ya Usajili na Utoaji 

Leseni za Viwanda ya mwaka 2002; na Sheria ya Uwekezaji wa Ardhi ya nchi. 

3.2.5 Mpango wa uwekezaji tarajiwa uliyoidhinishwa na Mrajis 

Kamati ya Uwekezaji itafanya uchambuzi na kuandaa taarifa ya uwekezaji tarajiwa 

katika shughuli yoyote ya kiuchumi iliyochaguliwa kufanya uwekezaji, isipokuwa 

kwa uwekezaji wa muda mfupi kwenye mabenki na hati za muda mfupi za serikali 

(treasury bills) kwa ajili kutunza thamani ya fedha. 

Mpango huo utapaswa kuonesha masuala yote muhimu yanayotakiwa katika taarifa 

ya uwekezaji tarajiwa kama vile:  

(i) Aina ya uwekezaji tarajiwa na manufaa kwa Chama; 

(ii) Chanzo cha mtaji na kiasi cha fedha kitakachowekezwa, muda wa 

kuwekeza, faida itakayopatikana (return on investment, Rate of 

return). Aidha, chama kioneshe kitakavyoweza kuwahudumia 

wanachama wake bila kutetereka wakati uwekezaji ukiendelea;  
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(iii) Mfumo wa masoko utakaotumika, kutegemeana na aina ya 

uwekezaji, kwa mfano, Mfumo wa stakabadhi za ghala, Soko la moja 

kwa moja au kilimo cha mkataba kwa bidhaa za mazao n.k.;  

(iv) Uongezaji thamani wa bidhaa zinazozalishwa na wanachama kwa 

kuanzisha viwanda vipya au kufufua vilivyokuwepo; na 

(v) Ushiriki wa taasisi za nje ya Chama zinazohusika na uwekezaji huo, 

kwa mfano, Wizara, Bodi za mazao, taasisi za fedha, mifuko ya 

hifadhi za jamii na Kampuni binafsi. 

Mpango wa uwekezaji tarajiwa uwasilishwe na kujadiliwa na Bodi ya Chama na 

kupitishwa; mapendekezo ya uwekezaji tarajiwa yawasilishwe kwenye Mkutano 

Mkuu kwa ajili ya kutoa maamuzi na kupeleka kwa Mrajis wa Vyama vya Ushirika 

ili yaidhinishwe.  

Vielelezo vifuatavyo havina budi kuambatishwa pamoja na taarifa ya mapendekezo 

ili kumsaidia Mrajis kufikia uamuzi: 

(i) Nakala ya muhtasari wa Mkutano Mkuu ulioazimia mapendekezo ya 

uwekezaji;  

(ii) Mizania ya chama iliyokaguliwa angalau miaka 3 inayoonesha faida 

pamoja na ripoti ya wakaguzi (Management Report) angalau miaka mitatu 

mfulizo; na 

(iii) Mpango Biashara uliozingatia uchambuzi katika maeneo mbalimbali 

kama yalivyooneshwa katika kiambatisho Na.1. 

Idhini ya Mrajis itakapotolewa, chama kitawekeza kama kilivyoidhinishiwa. 

Uwekezaji wote lazima ufanyike kwa jina la chama husika kama kilivyosajiliwa na 

si vinginevyo. 
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Tanbihi: Ni muhimu pia Afisa ushirika wa eneo husika akashirikishwa katika 

hatua hizi za awali kabla ya maombi ya uwekezaji kuwasilishwa 

kwenye mkutano mkuu.  

3.3 Baada ya Uwekezaji 

(i) Baada ya uwekezaji kufanyika, chama kitafuatilia na kupima matokeo ya 

uwekezaji na kufanya ulinganishi wa mapato tarajiwa na halisi. Ufuatiliaji 

utafanyika kwa muda muafaka, kulingana na aina ya uwekezaji, kwa mfano; 

uwekezaji katika soko la mitaji hutegemea mabadiliko ya soko, ufuatiliaji 

hufanyika kila siku, mwezi, robo mwaka au mwaka; 

(ii) Ikiwa ufuatiliaji na ulinganishi yataonesha kuwa kuna dalili za chama kupata 

hasara au kuanza kutokea kwa hasara, chama kitachukua hatua stahiki baada 

ya kupata ushauri wa kitaalam ambapo inaweza ikawa ni kuuza mara moja 

kilichowekezwa ili kuepuka hasara kubwa zaidi. 

Tanbihi: Bodi ya Chama inakumbushwa kuwa makini na uwekezaji unaofanyika 

ili kuepuka hasara kwa Chama na adhabu kwa mujibu wa Kifungu cha 74 (3) cha 

sheria ya Vyama vya Ushirika Na. 6 ya 2013.  
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SEHEMU YA NNE 

UFUATILIAJI NA TATHMINI YA UWEKEZAJI 

4.1 Utangulizi  

Ufuatiliaji na tathmini ya uwekezaji katika Vyama vya Ushirika utafanyika kwa 

pamoja/wakati mmoja kwa kuwa kila hatua inategemea utekelezaji wa nyingine. 

Mikakati ya ufuatiliaji na tathmini ya uwekezaji imewekwa kwa lengo la kuongeza 

ufanisi na kuleta matokeo tarajiwa kwa mujibu wa malengo ya uwekezaji. Hivyo, 

ufuatiliaji wa shughuli za uwekezaji utafanyika mara kwa mara ili kupata 

mrejesho/taarifa (feedback) za uwekezaji katika kufikia malengo mahsusi na 

tarajiwa. Vyama havina budi kufanya ufuatiliaji wa uwekezaji utakaojibu baadhi 

ya maswali yaliyowekwa na chama kama dira ya kufikia malengo tarajiwa. 

4.2 Hatua za Ufuatiliaji na Tathmini katika Uwekezaji 

Vyama vinatakiwa kuzingatia hatua zifuatazo wakati wa kufanya ufuatiliaji na 

tathmini katika uwekezaji: Muda wa kufanya ufuatiliaji; Wahusika wa Ufuatiliaji; 

na Jinsi Ufuatiliaji utakavyofanyika.  

4.2.1 Muda wa kufanya ufuatiliaji 

Vyama vitafanya ufuatiliaji wa uwekezaji, kila baada ya mwezi mmoja, robo 

mwaka, nusu mwaka au baada ya mwaka mmoja, kutegemeana na aina ya 

uwekezaji. Taarifa za ufuatiliaji na maendeleo ya uwekezaji zitawasilishwa kwenye 

Chama na kwa Afisa Ushirika wa eneo husika na kuandaliwa taarifa ya robo mwaka 
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/mwaka na kuiwasilisha kwa Mrajis wa Vyama vya Ushirika kwa ajili ya hatua 

zaidi. 

4.2.2 Wahusika wa ufuatiliaji 

Watakaohusika katika kufanya ufuatiliaji wa uwekezaji ili kubaini mwelekeo wake 

ni pamoja na Chama husika (Uongozi na Kamati ya Uwekezaji) na Tume ya 

Maendeleo ya Ushirika. 

4.2.3 Jinsi ufuatiliaji utakavyofanyika 

Chama cha Ushirika, kupitia Kamati ya Uwekezaji, kitaandaa fomu maalum 

[Kiambatanisho Na. (ii)] itakayotumika wakati wa kufanya ufuatiliaji wa 

utekelezaji wa shughuli za uwekezaji. Fomu hizo zitakuwa na taarifa muhimu 

kutoka katika nyaraka mbalimbali kutegemeana na aina ya uwekezaji zikijumuisha 

Mpango Biashara (Business Plan), andiko la mradi n.k.  

Taarifa ya ufuatiliaji itawasilishwa katika ofisi ya Ushirika ya eneo unapofanyika 

uwekezaji kwa ajili ya uchambuzi na ushauri. 

4.3 Tathmini ya Uwekezaji 

Tathmini itafanyika kwa kuzingatia viashiria vya malengo ya jumla kama 

yalivyoainishwa katika sehemu ya kwanza ya mwongozo huu, ambayo ni maeneo 

muhimu ya uwekezaji na mambo muhimu ya kuzingatia katika uwekezaji. 

Hivyo, tathmini itafanyika kwa kuzingatia yafuatayo: 

(i) Endapo vyama vimewekeza kwenye taasisi na asasi za kifedha; 
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(ii) Kwenye dhamana za serikali (hati fungani na hawala za serikali), 

amana za muda maalumu, katika hati thamani (Securities), na kwa 

kununua hisa za kampuni; na 

(iii) Katika maeneo mengineyo ya uwekezaji kama yatakavyopendekezwa 

na Chama na kuidhinishwa na Mrajis wa vyama. 

Aidha, tathmini na ufuatiliaji vitafanyika kwa mujibu wa Mpango wa Uwekezaji 

uliopitishwa na wanachama wote katika mkutano mkuu wa chama husika.  
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SEHEMU YA TANO 

TATHMINI YA VIHATARISHI VYA UWEKEZAJI 

4.1 Utangulizi  

Tathmini ya Uwekezaji katika vyama vya ushirika itafanyika kwa kuzingatia 

vihatarishi vilivyopo kwenye uwekezaji husika. Aidha, uwekezaji kwenye vyama 

vya akiba na mikopo utazingatia mwongozo wa vihatarishi wa Tume ya maendeleo 

ya ushirika kwa vyama hivyo. 

Kila andiko la uwekezaji litatakiwa kuwa na mpango wa kutambua na kuzuia 

vihatarishi vinavyotegemewa kwa mpangilio wa makundi ya vihatarishi kuanzia 

vihatarishi vya kimkakati (strategic risks/business), vihatarishi vya uwekezaji 

(investment risks), vihatarishi vya ukwasi (liquidity risks), vihatarishi vya ulipaji 

madeni (credit risks), Vihatarishi vya masoko (market risks), viharashi vya 

kiutendaji (operational risks), vihatarishi vya utii wa sheria na kanuni (compliance 

risks) na vitaharishi vyovyote vya kuzingatia wakati wa kufanya uwekezaji. 

Kutawanya rasilimali za chama kwenye uwekezaji (portfolio diversifivation) ni 

miuhimu kuzingatiwa wakati wote wa kufanya maamuzi ili kuondoa uwezekano 

wa vyama kupata hasara inayotokana na kuwekeza kwenye eneo moja tu.  

Aidha, uongozi bora (good governance) ni muhimu wakati wote wa kufanya 

maamuzi ya uwekezaji ili kuondoa uwezekano wa migongano ya maslahi kwa 

waamuzi. Izingatiwe kwamba, ni wajibu wa kila kiongozi kutoa tamko la maslahi 

yaliyopo kati yake na uwekezaji unaofanyika ili yajulikane, kujadiliwa na kutolewa 

uamuzi. 

4.2 Hitimisho 

Tume ya Maendeleo ya Ushirika inaamini kuwa Mwongozo wa uwekezaji utakuwa 

ni nyenzo muhimu kwa Vyama vya Ushirika kuhakikisha uwekezaji unaofanyika 

unakuwa wenye tija na wenye manufaa kwa Chama na wanachama kwa ujumla. 
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Aidha, mwongozo huu utausaidia uongozi wa Vyama kuweza kubuni maeneo ya 

uwekezaji, kufuatilia utekelezaji na kufanya tathmini ya uwekezaji husika. Vilevile, 

utasaidia wadau wa Ushirika kufahamu namna bora ya mashirikiano na Vyama vya 

Ushirika katika shughuli zote za uwekezaji.  

Ni rai ya Ofisi ya Mrajis kwa Vyama vya Ushirika kuhakikisha kuwa Vyama vya 

Ushirika vinatumia mwongozo huu katika shughuli zote za uwekezaji. 

 



xxvi 

 

Viambatisho 

Kiambatisho Na. (i)  

Mpangilio wa Mpango Biashara 

1.0   MPANGO BIASHARA 

1.1   Sehemu na Vipengele vya Mpango wa Biashara 

Mpango Biashara wa kila Chama cha Ushirika utakuwa   na vipengele kama 

ilivyooneshwa katika jedwali bila  kujumuisha  Sehemu ya Utangulizi.   

1.1.1 Sehemu ya Utangulizi (Basic business information) 

Jina la Chama  

(Name of 

Cooperative) 

 

Jina la Mradi 

(Title of Business) 

 

Anuani  

(Address) 

 

Yaliyomo  

(Contents) 

 

Umiliki wa Andiko 

(Document Control) 

 

Washauri Elekezi 

(Professional 

advisers) 
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1.1.2 Muhtasari Mkuu (Executive Summary) 

Dira 

(Vision) 

 

Dhima 

(Mission) 

 

Malengo 

(Objectives) 

 

Bidhaa/Huduma 

(Products and 

services) 

 

Mkakati na vyanzo 

vya ushindani 

endelevu 

(Strategy and sources 

of sustainable 

competitive 

advantage) 

 

Muhtasari wa 

makadirio ya fedha 

(Summary financial 

forecasts) 

 

Mtaji hitajika 

(Money required) 
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1.1.3 Hali ya sasa ya Biashara (Current Business Situation) 

Maelezo ya biashara 

tarajiwa 

(Description of the 

current business and 

its market) 

 

Historia ya Chama 

(Corporate history) 

 

Hali ya kifedha ya 

Chama 

(Status of financial 

performance) 

 

Shughuli ya Chama 

kwa wakati husika 

(Current business and 

market status) 

 

Uwezo wa Chama 

kuhimili ushindani 

(Competition 

Capacity) 
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1.1.4 Uchambuzi wa Kimkakati (Strategic Analysis) 

Mazingira ya 

Ushirika 

(Co-operative 

Environment) 

 

Mazingira ya 

Ushindani 

(Competitive 

Environment) 

 

Mazingira ya 

Kiuchumi 

(Economic 

Environment) 

 

 

Mazingira ya 

Kijamii 

(Social Environment) 

 

Mazingira ya Kisiasa 

(Political 

Environment) 

 

 

Mazingira ya 

Kisheria 

(Legal Environment) 

 

Uchambuzi wa 

mazingira ya ndani 

na nje ya biashara 

(SWOC Analysis) 
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1.1.5 Mpango Kazi (Action Plan) 

Dira, Dhima na 

Malengo (Vision, 

Mission and 

Objectives) 

 

Vyanzo vya faida 

endelevu ya 

ushindani 

(Sources of 

sustainable 

competitive 

advantage) 

 

Nafasi ya Ushindani 

(Competitive 

Position) 

 

Msimamo wa Soko 

(Market Positioning) 

 

Mkakati wa Bidhaa 

kufahamika 

(Brand Strategy) 

 

Ubunifu wa 

Biashara 

(Business design) 
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1.1.6 Mpango wa Soko (Marketing Plan) 

Mgawanyo wa Soko, 

ukubwa na ukuaji wake) 

(Market segments, size 

and growth) 

 

Maelezo ya wateja na 

mahitaji yao 

(Description of customers 

and customer needs) 

 

Soko lengwa katika 

mgawanyo wa soko 

(Target market segment) 

 

Umuhimu wa bidhaa 

kwa wateja 

(Product positioning and 

value proposition) 

 

Mseto wa soko 

(i) Bidhaa 

(ii) Bei 

(iii) Uhamasishaji 

(iv) Eneo la 

uuzaji na   

uzalishaji 

(Marketing mix) 

 

Matarajio ya Soko 

(Marketing forecasts) 
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1.1.7 Mpango wa Uendeshaji (Operational Plan)  

Eneo la utoaji 

huduma/uzalishaji 

(Physical location) 

 

Hatua za utoaji 

huduma/uzalishaji 

(Production 

processes) 

 

Miundombinu ya 

uzalishaji 

(Production Facilities, 

equipment and 

machinery) 

 

Namna ya kudhibiti 

ubora 

(Quality control 

plans) 

 

 

  



xxxiii 

 

1.1.8 Mpango wa Usimamizi (Management Organization) 

Muundo wa utendaji 

kazi 

(Organization chart) 

 

Wafanyakazi 

(Staffing) 

 

 

1.1.9 Makadirio na Taarifa za Fedha (Forecast and Financial Data) 

Uwiano wa utendaji 

(Performance ratios) 

 

Makadirio ya mauzo 

(Sales forecast) 

 

Taarifa  ya mapato 

na matumizi 

(Profit and loss 

account (income 

statement) 

 

Mizania 

(Balance sheet) 

 

Taarifa ya mtiririko 

wa fedha 

(Cash flow statement) 

 

Vigezo vya tathmini 

(Evaluation criteria 

and valuation) 

 

Muda wa uwekezaji 

kuanza kulipa 

(Payback Period) 

 

Kutopata Faida wala 

hasara 

(Break-even) 
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1.1.10 Ufadhili 

(Financing) 

 

Shughuli za awali 

baada kupata mtaji 

(Summary of 

operations prior to 

financing) 

 

Hali ya madeni ya 

Chama 

(Current outstanding 

shareholder loans) 

 

Kiasi cha fedha 

kinachohitajika kwa 

ajili ya uwekezaji 

(Funds required and 

 Timing) 

 

Namna ya kurejesha 

Mkopo wakati 

uwekezaji 

hautengenezi faida 

(Anticipated gearing 

and interest cover) 

 

 

1.1.11 Uchambuzi wa Viashiria vya Hasara (Risk Analysis) 

Tathmini ya 

vihatarishi vya 

uwekezaji 

(Risk overview) 

 

Vikwazo vya 

mwenendo wa 

biashara 

(Limiting factors) 

 

Njia za kukabili 

vikwazo 

(Critical success 

factors) 
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Vihatarishi mahsusi 

na mikakati ya 

kuzuia 

(Specific risks and 

risk-reduction 

strategies) 
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1.1.12 Viambatisho (Attachements) 

Ufafanuzi wa 

misamiati 

iliyotumika 

(Glossary of terms) 

 

Muundo wa utendaji 

(Organisation charts) 

 

Wasifu wa watendaji 

(Curricula vitae) 

 

Matarajio ya 

Mapato 

(Detailed financial 

forecasts) 

 

Haki miliki 

(Details of patents, 

copyright) 
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Kiambatisho Na. (ii) 

Mfano wa Fomu ya Usimamizi 

MFANO WA FOMU YA USIMAMIZI NA TATHMINI YA MRADI WA 

CHAMA CHA USHIRIKA KATIKA KIPINDI CHA: 

……………………………… 

1). JINA LA CHAMA: ………………………………NAMBA YA USAJILI: 

…………… 

2). JINA LA MRADI: ……………………………….MUDA WA 

UTEKELEZAJI: ……. 

3). DHUMUNI LA MRADI: 

(i) ………. 

(ii) ………. 

4). NYARAKA ZINAZOTUMIKA KATIKA UTEKELEZAJI WA MRADI 

(i) Mpango Biashara (Business Plan), 

(ii) Bili ya Makadirio ya Ujenzi (Bill of Quantity), 

(iii) Leseni ya biashara, n.k. 

5). WAJUMBE WA KAMATI 

(i) Jina…………………………….Wadhifa…………….. 

(ii) Jina…………………………….Wadhifa…………….. 

6). BAJETI YA KUTEKELEZA MRADI…………………….. 

7). MPANGO KAZI WA MRADI (Kiambatisho) 

8). CHANZO CHA FEDHA YA KUTEKELEZA MRADI………………. 

9). KIASI CHA FEDHA KILICHOTOLEWA HADI MUDA WA KUANDAA 

TAARIFA YA USIMAMIZI…………… 
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10). CHANGAMOTO ZA UTEKELEZAJI 

(i) …… 

(ii) ……. 

11). MAELEZO YA JUMLA YA MWENENDO WA UTEKELEZAJI 

(Uzingatiaji wa maelezo ya Nyaraka, Upatikanaji wa fedha kwa wakati, 

Upatikanaji wa malighafi n.k.) 


