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DIBAJI

Chimbuko la Mwongozo wa Elimu na Mafunzo.

Kutokana na Ushirika kukabiliwa na changamoto mbalimbali
zikiwemo mabadiliko ya mazingira hasa ukuaji wa sayansi na
teknolajia, utandawazi, ushindani’ na soko huru, jitihada za
makusudi lazima zichukuliwe ili kuvinusuru Vyama vya Ushiri}fa
kutoka katika hali hii. Pande zote zinazohusika katika Ushirika
hazina budi kuwa na taarifa sahihi, upashanaji wa habari, elimu
na mafunzo sahihi juu ya nini ushirika unawataka wafanye. Elirhu
na mafunzo sahihi ni nyenzo pekee itakayotumika katika
kuvijenga Vyama vya Ushirika imara, endelevu, vinavyojibu
mahitaji ya wanachama na kutoa matokeo tarajiwa. Aidha, kundi
kubwa la wanaushirika linaloundwa na pembetatu ya ushirika
yaani, Wanachama, Viongozi, na Watendaji. Kwa muda
mrefu sasa halina elimu na mafunzo sahihi ya Ushirika. Kwa
kuzingatia dhamana kubwa waliyonayo Wanachama, Viongozi na
Watendaji katika kujenga Ushirika imara na endelevu, ni dhahiri
udhaifu unaoonekana katika Ushirika unasababishwa na ukosefu
wa elimu na mafunzo sahihi kwa kundi hili adimu la elimu ya
Ushirika. Kumekuwepo na ongezeko kubwa la watu, - taasisi
mbalimbali na  kampuni  binafsi  (consultancy  firms)
zinazojishughulisha na utoaji wa elimu na mafunzo ya Ushirika
kwa wanachama, viongozi na watendaji wa Vyama vya Ushirika,
bila kuwa na mwongozo stahiki na uelewa wa kutosha juu ya
dhana ya Ushirika. Kukosekana kwa mwongozo wa utoaji elimu
na mafunzo ya ushirika kumesababisha kila anayetoa elimu na
mafunzo ya Ushirika kutumia utashi wake na hatimaye kujenga
uelewa tofauti kwa wanachama, viongozi na watendaji wa Vyama
vya Ushirika. Hali hii imeathiri utekelezaji wa shughuli mbalimbali
za Vyama vya Ushirika kwani kumekuwa na ukiukwaji mkubwa

wa Sera ya Maendeleo ya Ushirika, Sheria ya Vyama vya
Ushirika, Kanuni za Vyama vya Ushirika, na taratibu za Ushirika.
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Sera ya Maendeleo ya Ushirika imefafanua 'umti)himu wa ::)i(r:u na
Mafunzo sahihi kwa Wanachama, Wajumbe wa ;] ~na
Watendaji. Kwa muktadha huu, Tume ya M-aendeleo ya Ushirika
ikishirikiana na MUCCoBS, COASCO na TFC imeandaa mw?ngozg
huu wa utoaji elimu na mafunzo sahihi kwa wanachama, wongozf
na watendaji wa Vyama vya Ushirika. Lengo la mwcngozc? huu ni
kujenga uelewa wa pamoja miongoni ,m.wawatoa ehmu- ne?
mafunzo ya Ushirika sanjari na kuwa na rejea ya kudumu pindi
elimu na mafunzo Yyatakapokuwa yakitolewa. Mwongozo
unajielekeza katika kutoa elimu na mafunzo sahihi kwa
wanachama, viongozi na watendaji ili kujenga Ushirika
unackwenda na wakati na unaojibu mahitaji ya wanachama
wake. ' ::

Ikumbukwe kuwa elimu na mafunzo ya Ushirika ni tasnia pana
sana, ha isingewezekana kujumuisha kila kitu katika mwongozo
huu. Hivyo, watoa elimu lazima wajijengee uwezo juu ya falsafa
ya Ushirika kwa kusoma maandiko mbalimbali yanayohusu
Ushirika, Sera, Sheria, Kanuni na taratibu mbalimbali za Ushirika,
na watoe elimu na mafunzo kwa wanachama, viongozi na
watendaji kwa kuzingatia mwongozo huu.

o

Dkt. Benson O. Ndiege
MRAJIS WA VYAMA VYA USHIRIKA TANZANIA



SEHEMU YA KWANZA

1.0 UTANGULIZI |
ya mwaka 2002 inaelekeza kuwa Elimu na
kusudia kuboresha

Sera ya Maendeleo yé Ushirika
Mafunzo ya ushirika ni moja ya misingi ya ushirika inayo

uelewa na ujuzi kwa wanachama, viongozi na watendaji wa Vyama Vyd

Ushirika katika kutekeleza majukumu yao ipasavyo. Aidha, imefafanua

umuhimu wa elimu na mafunzo sahihi kwa Vyama vya Ushirika ili kufikiwa
kwa Dira ya mfumo wa Vyama vya Ushirika imara na endelevu na vyenye

uwezo wa kukidhi mahitaji ya wanachama ya kiuchumi na kijamii.

Sheria ya Vyama vya Ushirika Na.6 ya mwaka 2013 pamoja na mambo
mengine imeipa Tume Yya Maendeleo ya Ushirika Tanzania mamlaka ya
kusimamia, kuratibu na kutoa mafunzo kwa Vyama vya Ushiriké. Hivyo,
imetoa mwanya kwa wadau kutoa mafunzo na imeelekeza kila chamé cha
ushirika kushiriki na kuwezesha suala la utoaji wa elimu na mafunzo kwa
Wanachama wake, Wajumbe wa Bodi na Watendaiji ili waweze kuwajibika

ipasavyo na kushiriki kikamilifu katika maendeleo ya chama.

Elimu na mafunzo ya ushirika ni muhimu katika Sekta ya Ushirika; hivyo,
Vyama vya ushirika vinatakiwa kutoa Elimu sahihi kwa wanachama,
viongozi, watendaji na jamii kwa ujumla. Wadau wanaoshughulika na kutoa
elimu katika sekta ya ushirika wanapaswa kuwa na weledi na upeo wa |
kutosha ili waweze kushindana katika soko kwa kuzingatia ubora wa
huduma itolewayo kwa wakati sahihi ili kukidhi mahitaji ya wanacha‘ma na

jamii kwa ujumla.
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jamil kwa ujumla. Hali

Vyama vya Ushirika.

Kutokana na changamoto hii, Tume ya Maendeleo ya Ushirika imeandaa
mwongozo kwa kuainisha utaratibu wa namna bora ya utoaji wa elimu na
mafunzo katika Vyama vya Ushirika Nchini. Mwongozo huu ukitumiwa
ipasavyo utasaidia watoa elimu na mafunzo kwa Vyama Vya Ushirika ili
kujenga uelewa wa pamoja kuhusu masuala ya kiushirika kutegemeana na
ma_hitéji ya Vyama.

Sheria ya Vyama Vya Ushirika Na. 6 ya Mwaka 2013 na Kanuni ya 81(1)(b)
ya Kanuni za Vyama Vya Ushirika za mwaka 2015 zinampa mamlaka Mraj’is
ya kuandaa na kutoa miongozo na maelekezo yanayopaswa kuzingatiWa na

Vyama vya Ushirika kwa ajili ya ustawi wa sekta ya Ushirika.

SEHEMU YA PILT
2.0 LENGO LA MWONGOZO NA UMUHIMU WA ELIMU NA
MAFUNZO
2.1 LENGO LA MWONGOZO

Mwongozo huu utasaidia Vyama vya Ushirika pamoja na Wadau e
Maendeleo ya Ushirika Kuzingatia matakwa ya Sheria ya Vyama vya@ Ushirk?
na K

anuni zake wakati wa kutog elimu kwa ajili ya ustawi wa vyama e
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sekta nzima ya Ushirika. Vilevile, mwongozo huu utasaidia utoaji wa elimu
inayofanana kwa walengwa na kuwa chachu ya Vyama vya Ushirika imara
na endelevu badala ya kuendelea kuwa nadharia inayokinzana na
isiyotekelezeka. Aidha, katika kufikia lengo hili mambo yafuatayo

yatazingatiwa: -

o Namna bora ya utoaji wa elimu na mafunzo katika Vyama vya
Ushirika. Utaratibu huo umebaihisha kuwa Tume ya Maendeleo ya
Ushirika kama msimamizi na mratibu wa wadau mbalimbali wa
maendeleo yé UShirika;

 Kufanya upembuzi yakinifu ili kubaini aina ya mafunzo yanayohitajika
kwenye Vyama vya Ushirika;

e Utayarishaji wa mpango wa mafunzo;

o Kuratibu ugharamiaji wa elimu na mafunzo ili kupunguza gharama
kwa Vyama vya Ushirika na Wadau wa maendeleo ya Ushirika; na

« Kutambua sifa na uwezo wa watoaji wa mafunzo na kupata taarifa za

mafunzo yanayotolewa kwenye Vyama vya Ushirika.

2.1. UMUHIMU WA ELIMU NA MAFUNZO |
Mwongozo huu ni nyenzo muhimu inayotumika katika kuvijengea uwezo

Vyama vya Ushirika ili viwe imara na endelevu. Umuhimu wa elimu na
mafunzo ni pamoja na: | |
i. Kuwawezesha wanachama, wajumbe wa Bodi na watendaji
kutambua haki na wajibu wao;
ii. Kuelewa mazingira ya chama chao, shughuli za chama na
kushiriki kikamilifu katika kuendesha shughuli za chama na
kufikia malengo ya chama; |



i Kusaidia kuongeza ufahamu wa wanachama na ujuzi kwa

watendaji katika kuongeza ufanisi wa kazi kwa maendeleo ya

chama.

SEHEMU YA TATU

3.0 WATUMIAJI WA MWONGOZO ’ |

Elimu yé .Ushirika ni muhimu katika maendeleo.ya vyama vya ushirika na
inapaswa Akutolewajhé;v-Wataalam wenye weledi kwa ngazi tofauti kulingana
na mahi'taji ya waléngwa kwa kuzingatia Sera ya Maendeleo ya Ushirika,
Sheria ya Vyama’vya Ushirika na Kanuni zake, masharti ya chama pamojé ;
na miongozo mbalimbali.Watumiaji wa MWongozo huu wamegawanyika
katika makundi mawili ambayo ni wapokeaji na watoaji wa elimu na

mafunzo.

31 WAPOKEAJI WA ELIMU NA MAFUNZO
i. Wanachama ;

ii. Wajumbe wa Bodi;

iii. Wat:endaji;

iv. Maafisa Ushirika; na

V. Jamii kwa ujumla.

3.2 WATOAJI WA ELIMU NA MAFUNZO
| Tume ya Maendeleo ya Ushirika (TCDC);
. Chuo Kikuu cha Ushirika Moshi (MoCU);

lii.. Shirika la Ukaguzi na Usimmizi wa Vyama Vya Ushirika (COASCO); ;
iv.  Wizara z3 kisekta; ?

V- Vyama vya Ushirika Tanzania (TFC na SCCULT);
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vi. Wadau wengine watakaoidhinishwa na Mrajis wa Vyama vya

Ushirika.

SEHEMU YA NNE
4.0 MAMBO YA KUZINGATIA KABLA NA BAADA YA KUTOA ELIMU
UfamS| wa elimu na mafunzo katika. Vyama vya Ushirika pamoja na mambo
mengine unategemea umahiri wa wakufunzi ambao wana utaalamu ha
uzoefu wa kutosha katika mchepuo mahususi wa Ushirika. Ili kufikia azma
hii Tume imeweka utaratibu ambao utapaswa kufuatwa kabla na baada ya

kutoa elimu na mafunzo kama ifuatavyo:

4.1 KABLA YA KUTOA MAFUNZO

Mwezeshaji kabla ya kuanza kutoa elimu anapaswa kufanya yafuatayo:

i) Upembuzi yakinifu wa mahitaji ya mafunzo
Kufahamu ni wanachama wa aina gani anaolenga kuwafikia. Zoezi
hili litafanyika kwa kufanya upembuzi wa mahitaji ya mafunzo
(Training Needs Assessment) ili kujua anachotakiwa kuandaa.

ii) Kuandaa Mpango kazi
Mwezeshaji ataandaa mpango kazi ambao utaonesha kazi
zitakazopaswa kufanyika kabla ya kutoa elimu na mafunzo ikiwa ni
pamoja na mada zitakazowasilishwa ili kukidhi mahitaji vya
walengwa. Mpango kazi huo utapaswa k;uwasilishwa kwa Mrajis
kwa ajili ya mapitio na kutoa ushauri. |
Kuhakiki mada



Mada zilizoandaliwa zitapaswa kuwasilishwa katika ofisi ya Mrajis
wa Vyama vya Ushirika ili zihakikiwe Kwa lengo |3 kuhakikisha
kuwa mada hizo zinakidhi viwango na mahitaji Ya walengwa kwa
mujibu wa Sheria ya Vyama vya Ushirika iliyopo Pamoja na Kanuni
zake na miongozo mbalimbali inayotolewa na Mrajis.
iii) Kuainisha gharama za mafunzo
Mwezeshaji anatakiwa kuainisha makadirio ya gharama (bajeti) za
mafunzo hayo na watakaohusika kuchangia gharama hizo pale
. itakapo hitajika. |

4.2 BAADA YA KUTOA MAFUNZO
Ili kuhakikisha kuwa elimu iliyotolewa inakuwa na manufaa kwa walengwa
ni muhimu Mtoa elimu na mafunzo kutekeleza yafuatayo:
i) 'Kuandaa taarifa ya mafunzo na kuwasilisha katika Ofisi ya Mrajis;
ii) Kufanya ufuatiliaji na tathmini ili Kupima ufanisi wa elimu na mafunzo
aliyoyatoa. ,
jii) Kufanya tathmini nyingine kwa kuvitembelea vyama kwenye maeneo
yao ili kuhakikisha kuwa elimu na mafunzo waliyopata yanafanyiwa
kazi katika uendeshaji wa shughuli za chama. Tathmini hii itasaidia
kufanya maboresho katika mafunzo yatakayofuata; na
Iv) Kuandaa taarifa ya tathmini ya mafunzo na kuiwasilisha kwa Mrajis wa

‘Vyama vya Ushirika kwa ajili ya maamuzi na maelekezo.
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SEHEMU YA TANO
5.0 GHARAMA ZA ELIMU NA MAFUNZO KATIKA VYAMA VYA
A USHIRIKA
Kutokana na umuhimu wa elimu na mafunzo katika Vyama vya
Ushirika kama ambavyo imeelekezwa na Sera ya Maendeleo ya
Ushirika, Sheria ya Vyama vya Ushirika Na. 6 ya Mwaka 2013 na
Kanuni zake, vyama vyote -,yya ushirika vitatakiwa kutenga tengo la
Elimu na Mafunzo na kuhakikisha kuwa mafunzo yanatolewa

kulingana na mahitaji ya chama.

Baada ya fedha za elimu kutengwa inasisitizwa kuwa kipaumbele
katika kugharamia mafunzo kiwekwe kwa wanachama ikifuatiwva na
viongozi na watendaji wa chama. Elimu na Mafunzo pia yanaweza

kugharamiwa na wafadhili na wadau mbalimbali wa maendeleo ya

ushirika.

Ili kudhibiti gharama za elimu na mafunzo kwenye vyama vya ushirika,
Mrajis atatoa waraka kadri atakavyoona inafaa kwa ajili ya kuzuia

watoa huduma kujipangia gharama kubwa za mafunzo zisizokuwa na

tija kwenye vyama.

SEHEMU YA SITA
6.0 MAJUKUMU YA WADAU KATIKA KUTOA ELIMU NA MAFUNZO

Ili kuhakikisha kuwa Vyama vya Ushirika vinakuwa imara na endelevu,
wadau wa ushirika wameainishwa katika Sheria ya Vyama vya Ushirika
kushiriki katika kuendeleza sekta ya ushirika. Majukumu ya wadau hao ni
kama ifuatavyo:



i
!

6.1 Majukumu ya TUME
Majukumu ya Tume katika ut

a)

b)

9)

h)

oaji wa elimu na mafunzo ni pamoja na:

Kutoa mafunzo elekezi ya usimamizi wa vyama kwa viongozi mara

baada ya uchaguzi kufanyika, kwa kuzingatia kifungu cha 134 cha

Sheria ya Vyama vya Ushirika Na. 6 ya mwaka 2013 aya ya 13 ya

Jedwali la Pili la Maadili ya Viongozi;

Kuhakikisha wanachama, wajumbe wa Bodi na Watendaji
wanapata elimu ya ushirika mara kwa mara;

Kusimamia na kuratibu utekelezaji wa mpango wa elimu na
mafunzo;

Kuwa Mwenyekiti wa kamati za elimu ya ushirika kitaifa na mikoa;
Kuhakikisha vyama vinatenga tengo la lazima la elimu na
mafunzo; )

Kuhakikisha kuwa Viongozi na Watendaji wa Vyama vya Ushirika
wanapata elimu stahiki, weledi, waaminifu na waadilifu;
Kushirikiana na Wadavu wengine kutoa elimu ya ushirika kwa
ymma; '

kufanya uchambuzi/upembuzi wa mahitaji ya mafunzo kwa
kushirikiana na Wadau wengine;

Kusimamia watoa huduma ya elimu na mafunzo kwa vyama vya

- ushirika kwa kushirikiana na Wizara ya Fedha hususan kwa Vyama

)

k)

vya Ushirika wa Kifedha;
Kuhakikisha elimu ya fedha inatolewa kwa Viyama Vya Ushirika wa

kifedha kwa kuzingatia Sheria ya Huduma Ndogo za Fedha na
Kanuni zake; |

Kutafuta rasilimali fedha kwa kushirikiana na wadau mbalimbali -

8




kwa ajili ya kupata wafadhili wa elimu na mafunzo kwa vyama vya

ushirika; na

) Kukusanya taarifa za Elimu na Mafunzo kutoka kwa vyama na

wadau mbalimbali;

6.2 Chuo Kikuu cha Ushirika Moshi (MoCU)

a)

g)

Kuandaa .mitaala ya elimu na mafunzo kwa vyama vya ushirika,
wadau wa ushirika na jamii kwa ujumla kulingana na mahitaji;
Kuandaa na kuendesha mafunzo ya muda mfupi na mrefu;
Kuendesha programu ya elimu ya masafa kwa wanachama,
watendaji, viongozi na wadau wa ushirika; |
Kushirikiana na TCDC na wadau wengine katika kufanya upembuzi
wa mabhitaji ya mafunzo;

Kuwa Katibu wa kamati za elimu ya ushirika kitaifa na mikoa;
Kushirikiana na TCDC na Wadau mbalimbali wa maendeleo ya
Ushirika katika kuwajengea uwezo wadau wa Ushirika juu ya
matokeo ya tafiti mbalimbali zilizofanyika juu ya Maendeleo ya

Ushirika nchini;

Kutoa elimu kwa watoa huduma kuhusu elimu ya ushirika na kutoa

mapendekezo kwa Mrajis endapo wanastahili kutoa elimu kwa

vyama vya ushirika;
Kushirikiana na TCDC kuratibu na kuendesha mafunzo kwa wadau

wa ushirika;

Kushirikiana na wadau wengine kuandika miradi ili kuweza kupata

fedha kwa ajili ya elimu na mafunzo;




Kushirikiana na TCDC na Wadau kutoa elimu ya ushirika kwa
gea Uwezo kamati za elimu na mafunzo za Mikoa

umma; na Kuzijen
a uwezo katika kudhibiti ubora wa elimu na

na Taifa ili ziwe n
mafunzo yanayotolewa kwenye Vyama vya Ushirika.

6.3 Majukumu ya Wadau wengme (TFC & SCCULT)

a) Kushirikiana na TCDC kufanya uchambuzi/upembuzi wa mahitaji ya
mafunzo;

b) Kushirikiana na TCDC kuendesha mafunzo kwa wanachama
kulingana na mabhitaji/ fursa/ miongozo na mpango Wwa mafunzo
kwenye vyama;

c) Kuwasilisha taarifa na mpango wa mafunzo kwa TCDC na kamati ya

| mafunzo ya Mkoa na Taifg;

d) Kuwasilisha TCDC taarifa ya mafunzo yaliyotolewa kwenye Vyama
Vya Ushirika ;

e) Kushirikiana na wadau wengine kuandika miradi ili kuweza kupata
fedha kwa ajili ya elimu na mafunzo; na

f) Kushirikiana na TCDC na wadau wengine wa maendeleo ya
| ushirika kutoa elimu ya ushirika kwa umma.

6.4 Vyama vya Ushirika
| Ill vyama viweze kutoa elimu kwa wanachama, viongozi na watendaji,
vlnapaswa kuzingatia mambo yafuatayo:
a) Kuandaa mpango wa mafunzo kwa ajili ya kuainisha viongoz,
watendaji na wanachama watakaoshiriki mafunzo ya mwaka husika.
D) Kutenga tengo kwa ajili ya elimu na mafunzo kwa wanachama,

viongozi, watendaji na jamii na kuhakikisha kuwa mpango wa elimu
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unatekelezwa kama inavyoelekezwa -katika Sheria ya Vyama vya
ushirika, Kanuni, Miongozo na Nyaraka za Mrajis;
c) Kuhakikisha wanachama, wajumbe na watendaji wanapata elimu
sahihi kwa kuzingatia mahitaji ya Chama; na
d) Kuandaa taarifa ya mafunzo na kuiwasilisha kwa wasimamizi wa

Chama

~ SEHEMU YA SABA
7.0 UTOAIT WA ELTMU NA MAFUNZO
Mwongozo unaweka utaratibu wa utoaji wa elimu na mafunzo kwa
watoa huduma wote wa elimu, ambapo watoa huduma huslka
watapaswa kuandaa mpango wa elimu wa mwaka na kuuwasilisha
kwenye Kamati za elimu na Mafunzo kwa lengo la kujadiliwal na
kuidhinishwa na Mrajis. Mara baada ya kuidhinishwa kwa mpango huo,
mtoa huduma atatakiwa kuandaa utaratibu wa kutoa mafunzo hayo

kwa Vyama vya Ushirika kulingana na mpango kazi wake.

7.1 Kamati ya Kitaifa ya Elimu na Mafunzo
Kamati hii itakuwa na wajumbe kutoka katika Taasisi zinazosimarﬁia,
kusaidia na kuendeleza ushirika nchini. Taasisi hizi ni Tume ya
Maendeleo ya Ushirika (TCDC), Chuo Kikuu cha Ushirika Moshi (MoCU),
Shirika la Ukaguzi wa Vyama Vya Ushirika (COASCO), Shirikisho la
Vyama vya Ushirika Tanzania (TFC) na Chama Kikuu cha Ushirika wa
Akiba na Mikopo ( SCCULT). Wajumbe wa Kamati hii watakuwa ni
maafisa walio katika ngazi za maamuzi na watateuliwa na wakuu wa

taasisi hizo. Aidha, Mwenyekiti wa Kamati hii atakuwa Tume ya
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B w

Maendeleo ya Ushirika na Katibu atakuwa ni Chuo Kikuu cha Ushirika
Moshi.

7.2 Majukumu ya Kamati ya Kitaifa ya Elimu na Mafunzo
I. Kushiriki katika kuandaa miongozo na taratibu mbalimbali kwa ajili
- usimamizi wa masuala la elimu na mafunzo katka vyama vya

ushirika;

il. Kutayarisha kanzi data ya wahusika wote waliopata mafunzo na

- ambao bado hawajapata mafunzo
iii. Kujenga uelewa wa pamoja kwa wadau wakuu wa elimu ya ushirika:
iV, Kufanya tathmini ya mahitaji ya mafunzo Kitaifa;
v. Kupokea na kujadili taarifa za elimu na mafunzo ya ushirika kutoka
kwenye kamati za elimu za mikoa na kuzifanyia uchambuzi na
kutolea maelekezo kadiri itakavyoonekana inafaa;

vi. Kuweka utaratibu wa kutambua umahiri wa watoa huduma ya elimu
na mafunzo; na

vii. Kubuni vyanzo vya fedha (Fund raising) kwa ajili ya utoaji elimu na
mafunzo.

7.3 Kamati za Elimu na Mafunzo ya Ushirika za Mikoa
Kamati za Elimu na Mafunzo za Mikoa zitakuwa ni vyombo ‘mahsusi
kétikg kuratibu shughuli  zinazohusiana na elimu na mafunzo katika
Mikoa, Kamati hizi zitahakikisha kunakuwa na takwimu sahihi za elimu

na mafunzo yanayofanyika Mikoani na Wilayani kwa kuzingatia mahitaji

ya walengwa na viwango vya ubora.
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7.3.1 Wajumbe wa Kamati za Mikoa

kamati ya Elimu ya Ushirika ya Mkoa itajumuisha Mrajis Msaidizi,
Mratibu wa Mafunzo wa Chuo Kikuu cha Ushirika Moshi (MoCU)V katika
Mkoa husika, Maafisa Ushirika wa Wilaya, Shirika la Ukaguzi wa Vyama
vya Ushirika (COASCO) katika Ofisi za Mikoa au Kanda, Wajumbe
kutoka vyama vikuu vya ushirika na miradi ya pamoja vilivyopo Mkoani.

Mrajis- Msaidizi atakuwa ndiye Mwenyekiti; Mjumbe kutoka MqCU

Vi,

Vil.

atakuwa ndiye Katibu wa Kamati; na Wajumbe wengine watapangiwa

majukumu kadiri itakavyohitajika.

7.3.2 Majukumu ya Kamati za Mikoa

. Kubaini mahitaji ya mafunzo katika Vyama vya Ushirika;

Kuratibu jitithada za wadau mbalimbali zenye kuwezesha elimu na

mafunzo ya ushirika katika Mkoa husika; s

Kutayarisha mpango wa Elimu na Mafunzo ya ushirika katika Mkoa

kwa ajili ya Wanachama, Viongozi na Watendaji katika Vyama vya
Ushirika kwa kuzingatia Mpango wa Kitaifa;

Kuhakikisha kuwa rasilimali kwa ajili ya Elimu na mafunzo katika
Vyama vya Ushirika zinapatikana na zinatumika kama ilivyokusudiwa;
Kusimamia na kufuatilia huduma zinazotolewa na Watoa huduma ya
mafunzo katika mikoa husika;

Kutayarisha kanzi data ya wahusika wote waliopata mafunzo . na
ambao bado hawajapata mafunzo;

Kutayarisha taarifa za utekelezaji wa shughuli zinazohusiana na elimu
Na mafunzo ya ushirika na kuziwasilisha kwa Mrajis na kwenye kamati

ya Taifa ya elimu na mafunzo ya ushirika;
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viii. Kuandaa na kuratibu mafunzo katika Vyama vya Ushirika kulingana na

utaratibu uliowekwa;
ix:Kufanya ufuatiliaji na tathmini pamoja na udhibiti wa ubora wa elimy

na mafunzo ya ushirika katika mkoa, na
X. Kutekeleza majukumu mengine yote yanayohusiana na Elimu na
Mafunzo ya ushirika kwa ajili ya maendeleo ya Mkoa.

.SEHEMU YA NANE
8.0 MBINU ZA KUTOA ELIMU NA MAFUNZO

Ili kuwezesha Elimu na Mafunzo kutolewa ipasavyo, mwezeshaji anatakiwa

kutumia mbinu mbalimbali ikiwa ni pamoja na:-

I.  Vipeperushi;
li.  Mihadhara na Mikutano;
iii.  Bungua Bongo;
iv.  Majadiliano kwenye vikundi:
V. Kisa Mkasa;
Vi. Ziara za mafunzo;
vii.  Mitandao ya Kijamii;
viii.  Elimu ya masafa inayotolewa na wadau mbalimbali,
Ix.  Vyombo vya Habari. |
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SEHEMU YA TISA
9.0 UFUATILIAJI, TATHMINI NA URATIBU
Tume ya Maendeleo ya Ushirika kwa kushirikiana na wadau, itafanya
Ufuatiliaji, tathmini na uratibu ili kuhakikisha elimu na mafunzo
| yanatblewa kikamilifu katika Vyama vya Ushirika. Hatua za ufuatiliaji
zitahusisha ukusanyaji wa taarifa muhimu juu ya utekelezaji wa

mpango wa mafunzo, kutathmini na kupima ufanisi wa mafunzo.

Taarifa ya kila robo, nusu na ya mwaka juu ya elimu na mafunzo
itakuwa inatolewa na kila chama cha ushirika kupitia kwa Afisa Ushirika
wa eneo husika. Tathmini hii itasaidia kufanya maboresho katika
mafunzo yatakayofuata. Aidha, Afisa Ushirika/Mrajis Msaidizi wa enéo
husika atapaswa kuwasilisha taarifa ya Elimu na Mafunzo kWa'Mrajis

wa Vyama vya Ushirika.

10.0 HITIMISHO
Mwongozo huu ukitumika vyema utasaidia kuhakikisha kuwa elimu na
mafunzo yanayotolewa yataviwezesha vyama kutekeleza majukumu yao

ipasavyo na kuwa endelevu katika mazingira ya uchumi wa Soko huru.

Tume ya Maendeleo ya Ushirika kwa kushirikiana na wadau itaendelea
kufuatilia na kuhakikisha kuwa elimu ya ushirika inaingizwa kwenye
mitaala na mifumo ya Elimu ya Taifa. Ni mategemeo ya Tume ya
Maendeleo ya Ushirika kuwa wadau wote wa ushirika watazingatia

mwongozo huu katika utoaji wa elimu katika Vyama vya Ushirika nchini.
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