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TAFSIRI ZA MANENO KAMA YALIVYOTUMIKA KATIKA MWONGOZO HUU.

Ugavi
Ugani

Usimamizi

Wadau

Uvunaji

Mtoa huduma

Miwa

Mzabuni

Mnunuzi

Mkandarasi

Hati ya masafirisho ya
bidhaa (delivery note)
Tiketi za uzani (weigh
bridge tickets)

Hati ya kupokelea mzigo

(goods received note)

Utoaji wa vocha za miwa

Ni usambazaji wa huduma au bidhaa

Ugani unahusisha utoaji maarifa, uzoefu na teknolojia
inayohitajika kwa wanachama, ili kuongeza na kudumisha tija
kwa ajili ya kuboresha ustawi na maisha ya wanachama na
viwanda

Mpango na uratibu wa shughuli za kibiashara kulingana na
sheria ya Sukari Na. 26 ya mwaka 2001 na Sheria ya Vyama
vya Ushirika Na. 6 ya mwaka 2013

Wahusika wote katika tasnia ya sukari

Inahusisha hatua zote za uchomaji, ukataji, upakiaji na
usafirishaji wa miwa kutoka shambani kwenda kiwandani
Mhusika yeyote kwenye mnyororo wa thamani wa zao la
miwa

Miwa inayotumika katika uzalishaji wa Sukari

Mtu au Shirika linalouzia kampuni au Shirika lingine mahitaji
yake kwa mikataba ya muda

Kiwanda cha Sukari

Ni mtoa huduma ya ukataji, upakiaji na usafirishaji wa miwa
kwenda kiwandani

Ni hati iliyotolewa na msafirishaji wa bidhaa ikielezea bidhaa
na idadi inayosafirishwa

Ni hati za kisheria ambazo zinaonesha uzito, tarche na wakati
wa huduma.

Hati inayotumika kuthibitisha bidhaa zote zilizopokelewa.
Mara nyingi hulinganishwa na agizo la ununuzi kabla ya

malipo kutolewa.

Ni utoaji wa hati ya uhasibu inayowakilisha nia ya ndani ya
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SURA YA KWANZA
UTANGULIZI
Serikali kupitia Wizara ya Kilimo ilitoa maelekezo, juu ya mfumo mpya wa uendeshaji wa biashara
katika mazao ya kimkakati, kufanyika kupitia Mfumo wa Vyama vya Ushirika. Aidha, miongoni
mwa mazao yaliyotolewa maclekezo na Serikali ni pamoja na zao la miwa ya sukari, linalolimwa
katika maeneo mbalimbali nchini. Lengo la Serikali kuweka mfumo huo mpya wa kiuendeshaji, ni
kutaka kuhakikisha kuwa, kilimo cha miwa kinamnufaisha mwanachama sanjari na kuondoa
mfumo holela wa uendeshaji wa zao hilo, ambao kimsingi ulikuwa hauna tija kwa mwanachama.
Aidha, biashara ya miwa ya sukari inasimamiwa na sheria mbili kwa karibu, ambazo ni Sheria ya
Tasnia ya Sukari namba 26 ya mwaka 2001 pamoja na kanuni zake za mwaka 2010, na Sheria ya

Vyama vya Ushirika namba 6 ya mwaka 2013 pamoja na kanuni zake za mwaka 2015.

Hivyo basi, kwa kuzingatia hayo, Bodi ya Sukari Tanzania na Tume ya Maendeleo ya Ushirika
Tanzania, kama wasimamizi wakuu wa masuala ya biashara ya miwa ya sukari na kwa kushirikisha
wadau wa Tasnia ya Sukari nchini, wameandaa mwongozo wa usimamizi wa biashara ya zao la

miwa ya sukari na usimamizi wa Tasnia hiyo kwa ujumla.

Lengo kuu la mwongozo huu, ni kutoa utaratibu kwa wadau wa miwa nchini, katika kusimamia na
kuratibu shughuli za uendeshaji wa biashara ya miwa ya sukari ambazo ni pamoja na kuainisha
taratibu za uendeshaji na usimamizi wa zao la miwa, kuainisha mambo yanayotakiwa kuzingatiwa
na taasisi za fedha katika utoaji mikopo kwa Vyama vya Ushirika vya Miwa, kuweka taratibu za
uandaaji na utoaji wa taarifa na kuainisha wajibu na majukumu ya wadau mbalimbali wa zao la
miwa. Hii ni kwa kuzingatiakuwa, pamekuwa na uendeshaji holela wa zao la miwa ya sukari
kinyume na malengo ya serikali na matarajio ya wanachama. Aidha, ni matarajio ya wadau wote wa
usimamizi, pamoja na serikali kuwa, mwongozo huu utazingatiwa na kutekelezwa wakati wa

kuendesha na kusimamia biashara ya miwa katika Tasnia ya sukari nchini.
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SURA YA PILI

TARATIBU ZA UENDESHAJI NA USIMAMIZI WA ZAO LA MIWA

2.1  Usajili wa Mwanachama na Shamba la Miwa
Kwa mujibu wa Sheria ya Tasnia ya Sukari ya mwaka 2001 pamoja na kanuni zake 73 i,

2010, inaclekeza kila mwanachama wa miwa na shamba/mashamba, asajiliwe na kutambuliwg s
Bodi ya Sukari Tanzania. Kwa kuzingatia hilo, kila mwanachama atasajiliwa kwanza, kabla o
kuandikishwa kuwa mwanachama wa chama cha ushirika katika eneo husika, kama inavyoelekez,
katika Sheria ya Vyama vya Ushirika namba 6 ya mwaka 2013 na Kanuni zake za mwaka 2015,
Aidha, wanachama/mwanachama mwenye mashamba ya miwa yaliyotawanyika katika maeneo
yanayohudumiwa na vyama vya ushirika tofauti, kwa idhini ya Mrajis wa Vyama vya Ushirika,
anaweza kumruhusu mwanachama husika kuwa na uanachama katika kila chama husika, endapo

atajiridhisha kwa kuzingatia sheria, kanuni na utaratibu uliopo.

2.2 Usajili wa Vyama vya Ushirika wa Miwa
Vyama vya Ushirika vya Wanachama wa Miwa vitasajiliwa kwa mujibu Sheria ya Vyama vya

Ushirika namba 6 ya mwaka 2013 na Kanuni zake za mwaka 2015. Aidha, katika usajili wa vyama
hivi mambo yafuatayo yatazingatiwa;
(i)  Taarifa ya usajili wa wanachama wa miwa na mashamba yao kutoka Bodi ya Sukari
Tanzania;
(i) Uwepo wa chama kimoja cha ushirika wa miwa katika eneo moja la kijiografia

litakaloainishwa katika maombi ya usajili; na;

(iii) Mambo mengine kama itakavyoonekana inafaa katika utekelezaji wa shughuli

zihusuzo Biashara ya miwa, kupitia vyama vya Ushirika.

2.3 Utaratibu wa Kulima na Usimamizi wa Mashamba ya Miwa

Kilimo cha zao la miwa kinaendeshwa kwa kuzingatia kanuni na taratibu za kilimo bora kama
zilivyoainishwa katika Kanuni za Sheria ya Tasnia ya Sukari za mwaka 2010. Kanuni hizo
zinaelekeza mwanachama wa miwa kuzingatia mambo yafuatayo: -

() Mwanachama wa miwa haruhusiwi kupanda jamii za miwa ambaz

hazijaidhinishwa na Mamlaka zinazohusika na mbegu;
2
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(i) Haruhusiwi kuhamisha miwa kutoka shamba moja kwenda lingine pasipokuwa na

kibali kutoka katika Mamlaka husika;

(iii) Haruhusiwi kupanda miwa ambayo kitaalamu ina viashiria vya magonjwa ya miwa;

(iv) Anapaswa kutunza shamba na kuweka mikuza itakayokabiliana na moto wakati wa
uvunaji, na ajali za moto zisizotarajiwa; na;

(v) Anapaswa kulima kilimo kinachozingatia kanuni na taratibu za Utunzaji

waMazingira.

2.4 Upatikanaji wa Wakandarasi katika Vyama vya Ushirika wa Miwa
Vyama vya Ushirika wa Miwa huendesha shughuli zao kwa kutoa zabuni kwa wakandarasi wa

uvunaji wa miwa. Kwa mujibu wa mwongozo huu vyama vya ushirika vya wanachama wa miwa
vitapaswa kuzingatia Mwongozo wa Manunuzi wa Vyama vya Ushirika katika mchakato wa

kuwapata wakandarasi pamoja na kuzingatia vigezo vifuatavyo: -

(i)  Kwa chama ambacho kina kiwango cha kuingiza miwa kiwandani kwa siku (DRD),

chini ya Tani 200, hakipaswi kutoa zabuni kwa mkandarasi zaidi ya mmoja;

(i) Chama kinawajibika kufanya upekuzi wa vitendea kazi vya wakandarasi na kutoa
taarifa ya upekuzi huo na kuiwasilisha kwa Mrajis (Ofisi ya Ushirika) kabla ya kutoa
zabuni;

(iii) Mikataba ya ukandarasi iainishe vigezo vya ufanisi wa utoaji huduma za uvunaji
miwa vitakavyolinda ubora wa miwa na shamba, kupunguza upotevu na kuhakikisha

usalama wa watu na mali;

(iv) Mikataba ya ukandarasi wa uvunaji wa miwa itadumu kwa kipindi kisichopungua

miaka miwili (2) na kisichozidi miaka mitatu (3);

(v) Mikataba ya ukandarasi itatakiwa kuwasilishwa na Chama cha Ushirika kwa

Mrajiswa Vyama vya Ushirika kwa ajili ya upekuzi (verting) kabla ya kusainiwa;

(vi) Mikataba iainishe kipengele cha kufanya mapitio ya utendaji kazi wa mkandarasi

kila baada ya miezi mitatu (3), kwa ajili ya kuimarisha ufanisi katika utekelezaji wa

majukumu yake; na
3
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(vii) Mikataba iainishe kipengele cha kufanya mapitio kwenye mikataba hiyo kila my, okn

kwa ajili ya kuimarisha ufanisi katika utekelezaji wa majukumu ya Wwakandarag;.

2.5  Kuvuna na Kuuza Miwa Kupitia Vyama vya Ushirika .
Jukumu kubwa la Vyama vya Ushirika ni shughuli za kuvuna na kuuza miwa, ambazq Zinabehy

dhima kubwa ya biashara ya miwa ya sukari. Kwa kuzingatia hili, mwongozo huu unaelekeza ky,

kina namna ya kuendesha shughuli hizo kama ifuatavyo:
i) Kalenda ya Masoko ya Zao la Miwa

Kulingana na kuanza na kumalizika kwa msimu wa masoko wa zao la miwa katika viwanda vya
sukari Tanzania Bara, mwongozo huu, unaelekeza kuwa, shughuli za masoko katika zag a
miwa zitaanza rasmi tarehe 01 mwezi Mei, na kumalizika tarehe 30 mwezi Apili mwaka unao

Sfuata .
ii) Uandaaji wa Ratiba za Uvunaji

Kutokana na kutokuwepo na uhuru wa mwanachama kuvuna wakati wowote, Chama cha
Ushirika kitawajibika kuwa na ratiba ya uvunaji. Ratiba za uvunaji hizo katika Vyama vya
Ushirika vya wanachama wa miwa, zitaandaliwa na Vyama vya Ushirika vyenyewe kwa
kuzingatia misingi ya uwazi, kanuni bora za kilimo cha miwa na kwa kuwashirikisha
wanachama kupitia Mikutano Mikuu. Aidha, endapo zitatokea sababu za msingi zitakazolazimu

ratiba za uvunaji kubadilika, ni lazima Bodj ya Uongozi wa chama husika ikubaliane kupitia

vikao vyake, na mwishoni mwa msimu wanachama Wwapatiwe taarifa ya utekelezaji wa ratiba za
uvunaji kupitia Mkutano Mkuu.

iii) Uuzaji wa Miwa ya Sukari

Kwa kuzingatia Sheria ya Tasnia ya Sukari

namba 26 ya Mwaka 2001 na kanuni zake za
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utambulisho kwa kila mwanachama pamoja na shamba husika. Namba ya shamba inapaswa
kuwa namba ya kuvunia, ambapo itaweka udhibiti wa kila shamba kuvunwa kwa namba yake.

Mwanachama. mwenye mashamba mengi atapata namba ya kuvunia kwa kila shamba. Ili

kusimamia shughuli hii ya uuzaji kikamilifu utaratibu ufuatao utafuatwa: -

(i) Bodi ya Sukari itatoa namba za usajili wa wanachama na mashamba na kukipatia
chama cha ushirika orodha hiyo;

(i) Kila mwanachama wa miwa atapaswa kuwa na akaunti ya benki itakayokuwa
inafanyiwa malipo ya uuzaji wa miwa, na atapaswa kuwasilisha taarifa stahiki za
akaunti hiyo kwa chama cha ushirika;

(iii) Chama cha Ushirika kitahakikisha wanachama wake wote wamesajiliwa, na
kitawasilisha namba za wanachama na mashamba yao kwa kiwanda cha Sukari,
pamoja na akaunti zao za benki zitakazopokea malipo ya miwa; na

(iv) Kiwanda cha Sukari kitatoa namba za kuuzia miwa kwa kila mwanachama
aliyesajiliwa na kutumia namba za mashamba kama namba za kuvunia.

iv) Udhibiti wa Moto wa Makusudi (Malicious Fire)

Mara nyingi uvunaji wa miwa huwa unafanyika kwa kuchoma moto shamba la miwa, ndipo
shughuli za uvunaji zifanyike. Pamekuwa na uchomaji wa mashamba kwa makusudi, nje ya
utaratibu ili kushinikiza kuvuna miwa, ambapo ni kinyume na Kanuni za Sheria ya Tasnia ya

Sukari ya Mwaka 2010. Hivyo basi, mwongozo huu unaelekeza vyama vya ushirika

katika maeneo yao, ili kudhibiti moto wa makusudi pamoja na ajali nyinginezo za moto, katika

mashamba ya miwa.

v) Kuingia Mikataba ya Ugavi wa Miwa kati ya Vyama vya Ushirika na Kiwanda.

Kwa mujibu wa Sheria ya Tasnia ya Sukari Na.26 ya mwaka 2001 na Kanuni zake za mwaka
2010, zinaelekeza chama cha ushirika cha wanachama wa miwa kuingia katika mikataba ya
ugavi wa miwa (Cane Supply Agreement) na Kiwanda cha miwa, kwa lengo la kuchakata miwa
ya Sukari. Aidha, mikataba hiyo itazingatia mambo mbalimbali yenye lengo la kumnufaisha

Mmwanachama na viwanda, na pia kufanikisha utekelezwaji wa mikataba hiyo kama ifuatavyo: -

5
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(i)

(i)
(iv)

(vi)

o cha miwa kitakachopelekwa na Chama cha Ushirika kiwandani;

ya mwanachama kuhusiana na uvunaji na usafirishaji wa

Kiwang

Majukumu ya kiwanda na
miwa mpaka kiwandani;
Ratiba ya uvunaji na uwasilishaji wa miwa kiwandani;

Kiasi cha malipo kitakacholipwa na kiwanda kwa mwanachama kwa kila tani moja
ya miwa;

Masharti ya malipo yatakayozingatiwa na kiwanda kabla ya kufanya malipo kwa
mwanachama; na;

Muda wa kufanya malipo kwa mwanachama wa miwa.




SURA YA TATU

MAMBO YANAYOTAKIWA KUZINGATIWA NA TAASISI ZA FEDHA KATIKA
UTOAJI MIKOPO KWA VYAMA VYA USHIRIKA VYA MIWA

pamoja na taratibu zilizoainishwa katika Sheria na Kanuni za Vyama vya Ushirika, taasisi za
kifedha, pamoja na mambo mengine, zina wajibu wa kuzingatia mambo yafuatayo wakati wa utoaji

wa mikopo kwenye Vyama vya Ushirika vya wanachama wa miwa:

(i) Mahitaji halisi ya pembejeo kwa mwanachama mmoja mmoja, sambamba na
makadario ya bajeti ya pembejeo yaliyoidhinishwa na Mrajis;

(i) Dhamana ya mwanachama au Chama cha Ushirika husika, ikizingatia thamani halisi
ya mkopo unaoombwa kwa ajili ya pembejeo;

(iii) Namba ya utambulisho wa mwanachama wa nje (SBT Qutgrower Number);

(iv) Ratiba za uvunaji za Vyama Vya Ushirika;

(v) Taarifa za ukaguzi wa fedha za chama; na

(vi) Hati ya Ukomo wa madeni unaotolewa na Mrajis wa Vyama vya Ushirika.
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SURA YA NNE

UANDAAJI NA UTOAJI WA TAARIFA

4.1 Uandaaji wa Kumbukumbu na Vitabu vya Chama cha Ushirika
Vyama vya Ushirika vinapaswa kutunza kumbukumbu muhimu za miamala yote inayohusika na |
L

wanachama wa zao la miwa, katika mnyororo mzima wa thamani, pamoja na kumbukumbu za

malipo kwa wanachama wote. Hivyo, Chama cha Ushirika kitakuwa na wajibu wa kutumia vitaby

A W L gk o R i e

vifuatavyo: -

(i)  Vitabu vya mapokezi ya pembejeo kutoka kwa wasambazaji yaani “Goods Received
Note (GRN)” ili kuonesha jina la msambazaji wa pembejeo, aina ya pembejeo, kiasi
na lini pembejeo zilipokelewa chamani toka kwa mzabuni aliyeidhinishwa;

(i) Vitabu vya ugawaji wa pembejeo (Delivery note) kwa wanachama, kwa kuzingatia
mahitaji halisi yaliyopitishwa na Mkutano Mkuu na kuidhinishwa na Mrajis wa
Vyama vya Ushirika;

(iii) Vitabu vya kumbukumbu za mavuno na usafirishaji wa miwa ya wanachama (Cane
delivery Note) kwa kuzingatia muda wa gari kuondoka shambani, tarehe ya mavuno,
jina la mwanachama, namba ya gari, namba ya utambulisho wa gari, namba ya
usajili wa mwanachama, na mkandarasi aliyevuna na kupakia miwa;

(iv) Vitabu vya kumbukumbu za mapokezi ya miwa (Weigh bridge ticket), ikionyesha
namba ya gari, namba ya utambulisho wa gari, jina la mwanachama, namba ya
usajili wa mwanachama, umbali wa miwa ilipotoka, namba ya stakabadhi ya
usafirishaji (cane delivery note), tarehe ya kuchoma na kuvuna miwa, tarehe ya
mapokezi kwenye mizani na uzito wa miwa.

(v) Nakala za kumbukumbu za mauzo (Cane payment Voucher) ya miwa kwa mnunuzi,
kwa kuzingatia kiasi cha miwa kilichowasilishwa, kiwango cha sukari kilichobainika
na thamani yake, makato halali pamoja na kiasi halisi kitakacholipwa kwa
mwanachama kupitia akaunti yake ya Benki. Aidha, mwanachama anapaswa .
kupokea vocha yake ya kumbukumbu ya malipo kupitia chama chake cha msingi.

(vi) Hati za malipo, stakabadhi ya fedha, daftari za fedha, leja kuu na vitabu vya

masawazisho (Journal), daftari la mali za kudumu na daftari la wanachama.

8

Mwongozo wa usimamizi wa biashara ya zao la Miwa ya Sukari kupitia mfumo wa vyama vya Ushirika wa Mwaka 2021




4.2 Mfumo wa Uandaaji na Utoaji wa Takwimu

Kutakuwa na mfumo sahihi wa uandaaji na utoaji wa takwimu za' wanachama wa zao la miwa

Takwimu hizo zitapaswa kutunzwa kwa kuzingatia yafuatayo: -

(i) Chama cha Ushirika kitatakiwa kutunza kumbukumbu za wanachama wake kwa
mfumo wa nakala laini na ngumu (Soft and Hard copies) kwa kuzingatia jina la
mwanachama, namba ya mwanachama, ekari anazolima, uzito wa mavuno, kiasi cha
malipo, aina na kiasi cha mapato kilichopatikana; na

(i) Taarifa za kumbukumbu zd wanachama zitawasilishwa kila baada ya kipindi cha
robo mwaka kwa wadau mbalimbali wanaohusika, kupitia kwa maafisa ushirika wa

eneo husika.
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SURA YA TANO

WAJIBU NA MAJUKUMU YA WADAU MBALIMBALI WA ZAO LA MIWA KATIKA
MWONGOZO HUU

5.1  Bodiya Sukari Tanzania (Sugar Board of Tanzania - SBT)

(i) Kukuza maendeleo na upanuzi wa kilimo cha miwa, uzalishaji na soko la sukari na bidhaa

nyingine zitokanazo na miwa;

(ii) Kushirikiana na Tume ya Maendeleo ya Ushirika na wadau wengine wa Tasnia ya sukari

kuandaa jukwaa la wanachama kwa ajili ya kujadili masuala mbalimbali yahusuyo kilimo
cha miwa;
(iii)Kushirikiana na Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania

kusajili mikataba ya ugavi na ununuzi wa miwa (Cane Supply

kufanya mapitio, maboresho na

Agreement);

(iv)Kutoa mafunzo kwa wanachama wa miwa na lkusimamia utekelezaji wa mbinu bora za

kuzuia magonjwa na wadudu wa miwa;
(v) Kuweka mazingira bora ya ushindani wa kibiashara kati ya wadau wa Tasnia ya sukari;

(vi)Kutoa maelekezo, miongozo na kusimamia namna bora ya kulima miwa na matumizi ya

mbegu bora;

(vi1) Kuteua wasimamizi na wakaguzi wa mashamba ya miwa, mitambo ya sukari,
mabohari ya sukari na vifaa vyovyote ambavyo vinaweza kukaguliwa kwa dhumuni la
utekelezaji bora wa mwongozo huu;

(viii) Kukuza, kuendeleza na kuwezesha uanzishwaji wa vyama vya ushirika au vikundi
vingine vya wadau katika Tasnia ya sukari (ambavyo vitakuwa jukwaa la ushauri kwa Bodi)
na kusimamia utendaji wake wa kazi ilimradi vyama hivyo visijihusishe na upangaji wa bei
ya sukari au kufanya kitu chochote ambacho ni kinyume na Sheria ya Ushindani wa
Biashara (Fair Competition Act, 1994);

(ix) Kusimamia utekelezaji wa mipango ya upanuzi wa viwanda vya uzalishaji wa sukari;

(x) Kukusanya, kuboresha, kutunza na kusambaza takwimu na taarifa zinazohusiana na kilimo
cha miwa na uzalishaji wa sukari; na

(xi)Kutekeleza majukumu mengine kadiri yatakavyokuwa yakijitokeza, kwa kushirikiana nd

wadau wengine wa Tasnia ya Sukari.
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52 Tumeya Maendeleo ya Ushirika Tanzania (TCDO)

()

(i1)

(iii)

(iv)

V)

(vi)

Kuratibu na kusimamia mchakato wa vyama vya ushirika vya miwa, katika kupata
viongozi wa chama;

Kuhamasisha wakulima katika maeneo yanayolima zao la miwa kuanzisha na
kujiunga na vyama vya ushirika kulingana na mabhitaj;

Kusajili au kufuta vyama vya ushirika vya miwa kwa kuzingatia matakwa ya Sheria
ya Vyama vya Ushirika pamoja na kanuni zake;

Kushiriki katika majadiliano ya mikataba ya ununuzi na ugavi wa miwa (Cane

Supply Agreement) na kutoa idhini kabla ya mikataba kusainiwa;

Kusimamia na kuhakikisha wanachama wote wa miwa wanalipwa kikamilifu na kwa

wakati, kulingana na mkataba uliosainiwa ;

Kufanya usimamizi na udhibiti juu ya uendeshaji wa biashara ya zao la miwa, kwa

mujibu wa mfumo wa Vyama vya Ushirika;

(vi1) Kufanya ukaguzi, usimamizi na udhibiti wa Vyama vya Ushirika vya miwa;

(viii) Kutoa mafunzo na elimu kwa wanachama na viongozi kuhusiana na namna bora ya

(ix)

(x1)

(xii)

uendeshaji wa Vyama vya Ushirika;

Kuratibu vikao baina ya Vyama vya Ushirika na wadau wengine katika maeneo
husika, kwa ajili ya kujadili gharama za ukataji, upakiaji na usafirishaji wa miwa
kabla ya msimu kuanza;

Kufanya utatuzi wa migogoro inayojitokeza kwenye Vyama vya Ushirika kwa
kuzingatia sheria ya vyama vya ushirika pamoja na kanuni zake;

Kufanya tathmini ya shughuli za kilimo cha miwa kila msimu, kwa kushirikiana na

Bodi ya Sukari Tanzania na wadau wengine wa usimamizi katika Tasnia ya Sukari

na;

Kusimamia Sheria ya Vyama vya Ushirika Namba 6 ya mwaka 2013 na Kanuni zake

za mwaka 2015 wakati wote wa uendeshaji wa Vyama vya Ushirika wa miwa.

53.1 Sekretarieti za Mikoa

Kuratibu maendeleo ya zao la miwa ya sukari kupitia mfumo wa ushirika kwa kushirikiana na
Wwad : . .
al wengine wa usimamizi.
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5.3.2 Mamlaka ya Serikali za Mitaa

(i) Kushirikiana na Tume ya Maendeleo ya Ushirika katika kusimamia utendaji wa

Vyama vya Ushirika vya zao la miwa; N |

(i) Kuhamasisha uanzishwaji na vandikishwaji wa Vyama vya Ushirika vya miwa
katika maenco yao, kulingana na mahitaji; | |

(i) Kuratibu na kusimamia ulipwaji wa madeni ya wanachama wa zao la miwa kutoka
kwa wanunuzi, kupitia mfumo wa uendeshaji wa Vyama vya Ushirika;

(iv) Kusimamia makusanyo ya mapato ya serikali yaliyowekwa kwa mujibu wa sheria;

(v) Kutoa mafunzo na elimu kwa wanachama, kuhusiana na namna ya kuendesha
shughuli za uzalishaji na uuzaji wa miwa kwa mujibu wamfumo wa ushirika;

(vi) Kusimamia shughuli za ugani katika zao la miwa;

(vii) Kushirikiana na vyama vya ushirika katika kukarabati miundombinu;’ na

(viii) Kushughulikia kwa ufanisi mambo mengine yatakayojitokeza, kwa kushirikiana na

wadau wengine wa usimamizi wa zao la miwa.

53 Wakala wa Vipimo
(1)  Kukagua na kupitisha mizani ya kupimia miwa kwa kuzingatia taratibu zilizowekwa

kwa mujibu wa sheria;
(i) Kutoa mafunzo ya matumizi sahihi ya mizani;

(i) Kufanya ukaguzi wa mizani, wa kupanga na wa kushtukiza wakati msimu wa

ununuzi ukiendelea; na

(iv) Kushirikiana na wadau wa Tasnia ya Sukari kutatua mi gogoro itokanayo na vipimo.

5.4 Vyama Vya Ushirika Vya Miwa

()  Kuchagua viongozi wenye sifa stahiki na uadilifu, katika kusimamia shughuli na

uendeshaji wa Vyama vya Ushirika vya miwa;

(i) Kuajiri watendaji wenye sifa na vigezo stahiki, chini ya usimamizi wa Tume ya
Maendeleo ya Ushirika;

(iii) Kuhakikisha kila mwanachama nj mkulima wa miwa na amesajiliwa na Bodi ya
Sukari Tanzania;
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) Kuwaajiri kwa muda na kuwasimamia wakandarasi, ili kuhakikisha wanakidhi
(v

vigezo vya ufanisi vilivyoainishwa kwenye mikataba na kuchukua hatua stahiki pale

inapolazimu ;

Kusimamia malipo ya wakulima wa miwa pamoja na makato ya serikali, kwa

v kuzingatia mjengeko wa bei ulioidhinishwa na kukubaliwa na wadau;

(vi) Kuhakikisha miundombinu ya mashambani inakarabatiwa na kuwa katika hali nzuri
wakati wote wa shughuli za kilimo cha miwa;

(vii) Kufanya ufuatiliaji na kuhakikisha mikopo yote iliyochukuliwa na chama au

wanachama, kwa shughuli za kilimo, inarejeshwa kwa wakati uliopangwa;

(viii) Kupanga na kuratibu ratiba ya uvunaji wa miwa na kusimamia uendeshwaji wa
biashara ya zao la miwa kwa kushirikiana na wadau wa usimamizi;

(ix) Kutunza kwa usahihi takwimu za ununuzi wa miwa kutoka kwa wanachama na
kutoa taarifa sahihi kwa wadau wengine wa usimamizi pindi zinapohitajika;

(x) Kuhakikisha kila mwanachama anafungua akaunti kwa ajili ya malipo ya miwa;

(xi) Kufanya majadiliano ya mikataba ya kupanga bei ya zao la miwa (Cane Supply
Agreement) na mnunuzi/wanunuzi kwa kushirikisha wadau wa usimamizi wa Tasnia
ya Sukari;

(xii) Kuwasilisha mikataba ya ununuzi na ugavi wa miwa katika ofisi ya Tume ya
Maendeleo ya Ushirika kwa ajili ya upekuzi (Verting) kabla ya kusainiwa;

(xiii) Kuingia mikataba baina ya vyama na mnunuzi/wanunuzi kwa kushirikiana na wadau
wa usimamizi;

(xiv) Kuandaa sera ya usimamizi wa mifuko ya maendeleo ya chama;

(xv) Kusimamia na kuhakikisha ubora wa zao la miwa;

(xvi) Kuhakikisha wanachama wanapata elimu bora ya kilimo cha miwa;

(xvii) Kushirikiana na wadau wengine wa usimamizi katika Tasnia ya Sukari; na

5.5 . . . . P
kutoa taarifa mbalimbali kwa wadau wa usimamizi pindi zinapojitokeza au kuhitajika.

WanaChama wa Vyama vya Ushirika vya Wakulima wa Miwa
() Kulunza miwa kwa kuzingatia vigezo na masharti ya kilimo bora kama

yatakavyokuwa yakitolewa na Bodi ya Sukari nchini;
(i)

utoa taarifa na kuomba idhini ya kupanua au kuongeza mashamba ya miwa, kutoka

Bodji . . ...
odi ya Sukari Tanzania, kupitia chama chake cha Ushirika;
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5.9 Watoa Huduma za Kusambaza Pembejeo
Vyama .vya Ushirika vya wakulima wa Miwa vina wajibu wa kuhakikisha wanach
Z::;zz:e; r:Z:?bejeo .zenye ubora na kwa bei nafuu. Katika kutekeleza wajibu h:;n ih:;o
jeo moja kwa moja kutoka kwa wasambazaji wakuu wa pembejeo nchini az

Ushirika N
) atakayekuwa na wajibu wa kusambaza pembejeo kwenye Chama cha Ushirika
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