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DIBAJI
Mwongozo huu utakuwa ni nyenzo ya kumsaidia Afisa Ushirika Mkaguzi kufanya kazi ya ukaguzi
kwa ufanisi, kuelekeza mambo muhimu ya kuzingatia na namna ya kutoa taarifa ya ukaguzi.
Mkaguzi atapaswa kufanya uchambuzi wa shughuli za chama cha ushirika atakachokagua na kutoa

taarifa.

Bodi ya chama itapaswa kuelimishwa juu ya hali halisi na mwenendo wa shughuli za uchumi za
chama ikiwa ni pamoja na mbinu za kuboresha ufanisi wa shughuli za chama husika. Mwongozo
huu unatoa mwelekeo wa;ukaguzi wa vyama vyote vya ushirika vya Msingi , Miradi ya pamoja
ya kiushirika, vyama vikuu vya ushirika na Shirikisho la Vyama vya Ushirika.

Pia mwongozo huu umeandaliwa kwa lengo la kutoa utaratibu na maelekezo ya namna ya
kufanya ukaguzi katika Vyama vya Ushirika Nchinina kufafanua masuala mbali mbali
yanayopasa kuzingatiwa kabla na baada ya kufanya ukaguzi katika Chama cha Ushirika.

Kwa muktadha huu, Ofisi ya Mrajis wa Vyama vya Ushirika nchini imetoa mwongozo huu,kwa
Maafisa Ushirika wote nchini, pamoja na wadau wengine wa ushirika ambao kwa namna moja au
nyingine watahusika na mwongozo huu, kufuata na kutekeleza utaratibu na maelekezo yote
yaliyopo,kwa lengo la kuondoa changamoto zilizopo kwenye zoezi zima la ukaguzi katika Vyama

vya Ushirika.

Ninayo matumaini kuwamwongozo huu utawasaidia wakaguzi wa Vyama vya Ushirika kutekeleza
kwa usahihi kazi zao za ukaguzi na hivyo kuimarisha usimamizi katikaVyama vya ushirika nchini.

Dkt. son O. Ndiege
MRAJIS WA VYYAMA VYA USHIRIK A

see



UTANGULIZI
Mwongozo huu umeandaliwa kwa mujibu wa Kanuni ya 74 ya Kanunj za Vyama vya Ushir
mwaka 2015 inayoipa Tume ya Maendeleo ya Ushirika,mamlaka ya kutoa MWONgozo w;
wa vyama vya Ushirika nchini. Vyama vya Ushirika ni Vyamavyote vilivyoandikish
mujibu wa Sheria ya Vyama vya Ushirika na vinajumuisha Vyama vya Ushirika vya
Vyama Vikuu, na Shirikisho la Vyama vya Ushirika.

ka Ya
ukagyy;
Wa kw,
Msingi,

Hapa nchini Vyama vya Ushirika vilianzishwa mwaka 1932 kwa Sheria ya kwanza ya Ushiriky
sura Na. 433 ya mwaka 1932. Kabla ya mwaka 1932 Vyama viliandikishwa kamz vikundi vy,
kijamii kwa Sheria ya Vyama vya kijamii ya mwaka 1925,chini ya wizara ya mambo ya ndanj.
Mnamo mwaka 1932 vyama vilivyoandikishwa chini ya Sheria ya Vyama vya Kijamij
viliondolewa kwenye Sheria hiyo na kuandikishwa kwenye Sheria ya Ushirika.

Vyama vilivyoondolewa kwenye Sheria yavyama vya kijamii na kuandikishwa kwenye Sheria ya
Ushirika ni pamoja na vyama vya mkoa wa Kilimanjaro, vyama vya kanda ya ziwa, Vyama vya
nyanda za juu kusini, vyama vya Wilaya ya Mbinga, Vyama vya Mtwara, Vyama vya Mkoa wa

2013 Kifungu Na. 3.

Kumekuwa na changamoto mbalimbali ambazo zinasababisha Maafisa Ushirika kushindwa
kufanya kazi ya ukaguzi kwa ufanisi. Changamoto hizo ni kama vile; Vyama kutokuwa na makisio
ya mapato na matumizi yaliyoidhinishwa, Vyama kuajiri watumishi wasio na sifa ambao
wanashindwa kutunza vitabu, ukosefu wa mipango thabiti ya uendeshaji wa vyama vya ushirika,
Vyama kukosa mifumo ya udhibiti wa ndani na baadhj kushindwa kutunza
kumbukumbumbalimbali kwa usahihi.

Madhumuni ya mwongozo huu ni kutoa maelekezo kwa Maafisa Ushirika Wakaguzi,kuhusu hatua
za kuzingatia wakati wa ukaguzi wa hesabu za vyama vya ushirika unaofanywa,kwa mujibu wa
Vifungu Na. 91 na 93 vya Sheria Na. 6 ya Vyama vya Ushirikaya Mwaka 2013,ili kuleta tija na
ufanisi katika kazi ya ukaguzimbalimbali wa Vyama vya ushirika.



SEHEMU YA KWANZA

MAANA YA UKAGUZI

2.1 Maana ya Ukaguzi kwa mujibu wa Sheria ya Vyama vya Ushirika (Vif. Na, 55,91
na93):

Ukaguzi wa chama cha ushirika ni kupitia na kuchunguza vitabu vya hesabu, hati, mali, dhima na
kumbukumbu nyingine zinazotunzwa na chamahusika, ili kuona kama uendeshaji wa shughuli za
chama unazingatia maamuzi ya wanachama, masharti ya chama, sheria na kanuni za ushirika,
pamoja na sheria nyingine za nchi (mfano: sheria za kodi, leseni, sheria za wafanyakazi n.k).

2.2 Maana ya Ukaguzi kwa mujibu wa taaluma ya Uhasibu.

Ni ukaguzi wa hesabu za Taasisi, Kampuni binafsi n.k kwa lengo la kutathmini kama taarifa za
hesabu za Taasisi/kampuni zimeandikwa na kutunzwa ipasavyo na zinatoa picha halisi ya miamala
iliyofanyika. Ukaguzi huu unaweza kufanywa na mtumishi/watumishi, waajiriwa na Taasisi au
Mkaguzi wa nje ya Taasisi.

23 Aina za ukaguzi kwa mujibu wa taaluma ya ukaguzi

Kwa mujibu wa Taasisi ya Ukaguzi ya Kimataifa “International Audit and Assurance Standard
Board (IAASB)” Ukaguzi umegawanyika katika sehemu kuu tatu ambazo ni:

(i) Ukaguzi wa Ndani — Internal Audit;
(ii) Ukaguzi wa Nje — External Audit;
(iii) Ukaguzi maalumu (investigation/ inquiry)

2.3.1 Ukaguzi wa ndani (Internal Audit)

Ukaguzi huu hufanywa au kutekelezwa na Mkaguzi/Wakaguzi wa Ndani ambao ni waajiriwa wa
Taasisihusika. Ukaguzi wa ndani ni shughuli huru, yenye lengo maalum la kutoa uhakiki na
ushauri unaolenga kuongeza tija na kuboresha utendaji wa Taasisi kwa kuchambua na kuboresha
usimamizi wa vihatarishi, kuimarisha udhibiti wa ndani na utawala bora. Lengo ni kutathmini hali
ya uendeshaji wa Taasisi na kuona inaendeshwa na kusimamiwa kwa mujibu wa Sheria
inayosimamia Taasisihusika na kwa manufaa ya Wanahisa, wateja/wadau na Serikali kwa ujumla.

Wakaguzi wa Ndani ni sehemu ya Menejimenti ya Taasisi.
2.3.2 Ukaguzi wa Nje (External Audit)

Ni ukaguzi huru unaofanywa na wakaguzi ambao huteuliwa na wanahisawateja/wadau wa
‘l'aasisiau serikali, na kuingia Mkataba wa kuikagua ‘l'aasisihusika. Wakaguzi hawa hukagua
hesabu za Taasisi na kutoa maoni yao yanayoonesha kama hesabu za Taasisi /ilizokaguliwa
zinawakilisha hali halisi ya taarifa za fedha. Maoni ya Mkaguzi wa Nje yanaweza kuwa ni; Hati
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Tati haka (Modified Opini
(Unmodified Opinion Reporf), Hla (D1 claimer of(opmifn) pmon Repory), p
.Sa.ﬁ ridhisha i’/l({\!e;'.s'e opinion) au Hati mbaya (Dis '
1s1yor

2.3.3 Ukaguzi maalumu (investigation) SEHEMU YA TATU

UKAGUZI NA USIMAMIZI KATIKA VYAMA VYA USHIRIKA

Kwa mujibu wa Vifungu Na. 91(1) na 93 (1) vya Sheria ya Vyama vya Ushxr.lka Na. 6 ya Mmwaka
2013, Mrajis wa Vyama vya Ushirika amepewa r.namlaka. y.a kufanya ukaguzi wa mara kwa Mmara
kwenye Vyama vya Ushirika. Lengo kuu ni kubakllflsha lfwamba .Vyamz.;l vya Ushiriky
vinaendeshwa kwa manufaa ya wanachama kwa kuzingatia sheria, kanuni, té‘lratlbl.l, masharti ng
maelekezo ya Mrajis wa Vyama vya Ushirika. Pia, amepewa m.amlatka' ya kus.n_namla k\jVa ufanisi
mapato na matumizi ya fedha na mali za chama kwa kuzingatia bajeti (mak1s.1o) na mipango ya
maendeleo, utunzaji wa kumbukumbu za hesabu na kuangalia mfumo wa uhasibu,ili kuhakikisha
kama unafuatwa kwa ukamilifu na kama hesabu za chama zinakaguliwa kwa muda muafaka,

3.1 Aina za Ukaguzi kwa Mujibu wa Sheria ya Vyama vya Ushirika

Vifungu vya 55 (3), 91 (1) na 93 (1) vya Sheria ya Vyama vya Ushirika Na. 6 ya mwaka 2013
vimeweka mamlaka ya kufanyika ukaguzi kwenye Vyama vya Ushirika. Kutokana na vifungu
hivyo ukaguzi katika Vyama vya Ushirika umegawanyika katika aina tano kama ifuatavyo: -

(1) Ukaguzi wa mara kwa mara (continuous inspection);

(i1) Ukaguzi wa dharura (surprise inspection);

(1i1) Ukaguzi maalum (special inspection);

(iv) Ukaguzi wa mwisho; na

(v) Ukaguzi wa nje.

3.1.1 Ukaguzi wa mara kwa mara (frequent inspection)

Katika ukaguzi huu, Mkaguzi hukagua shughuli za chama cha Ushirika kwa vipindi tofauti tofauti
ndani ya msimu kwa mujibu wa kalenda ambayo Mkaguzi hujiwekea. Mkaguzi huteuliwa na
Mrajis wa Vyama vya Ushirika kwa kuzingatia Kifungu Na. 92(1) cha Sheria ya Vyama vya
ushirika Na.6 ya mwaka 2013. Lengo ni kumwezesha Mrajiwa Vyama vya Ushirika kuvilea,

kuvikuza, kutoa ushauri, maelekezo na amri kwenye vyama vya ushirika kwa maendeleo ya
Ushirika,

Wakaguzi wanaoteuliwa na Mrajiswa Vyama vya Ushirika wanawajibika kukagua shughuli

za cbe}ma na hali ya fcdha za chama na kutoa taarifa ya ukaguzi kwa Mrajiwa Vyama s
Ushirika na Chama husika cha Ushirika,

bu nd

Ukagyzi
8UZI wa mara kwa mara unatakiwa kuthibitisha kwamba vitabu vya hesa hama

k : :
nl;m;ukumbu za chama zinaandaliwa kwa usahihi na kwamba maelekezo ya Bodi ¥2°
yale ya Mkutano Mkyy yanatekelezwa.




Moj‘a ya madhumuni ya ukaguzi huu ni ufuatiliaji wa maendeleo ya shughuli za chama,
udhibiti wa fedha na mali nyingine katika vipindi tofauti tofauti vya ukaguzi ndani ya
mwaka wa fedha wa chama. Mkaguzi anatakiwa kuwa na kalenda ya ukaguzi ya mwaka
mzima kwa vyama vyote anavyovisimamia.

3.1.2  Ukaguzi wa Dharura (Surprise Inspection)

Ukaguzi huu hufanyika muda wowote ndani ya mwaka wa fedha wa chama. Ukaguzi wa
dharura ni sawa na ukaguzi wa mara kwa mara kwa maana ya mchakato wa ukaguzi
wenyewe. Ukaguzi hufanyika katika eneo maalumu tu, kulingana na jambo lililojitokeza,
mfano: fedha za ununuzi wa mazao/bidhaa/vifaa au huduma za ununuzi/usambazaji wa
bidhaa/mazao/vifaa n.k.

3.1.3 Ukaguzi Maalum (Special Inspection or Investigation).

Kwa mujibu wa Kifungu Na. 91 cha sheria ya Vyama vya Ushirika Na. 6 ya mwaka 2013, Mraji
wa Vyama vya Ushirika amepewa madaraka ya kumteua mtuw/Afisa Ushirika/Tume au Kamati
kufanya Uchunguzi/Ukaguzi Maalum.

Ukaguzi maalum/uchunguzi hufanyika pindi panapotokea tuhuma/malalamiko dhidi ya
viongozi/uongozi wa chama ama watendaji. Kwa mfano ubadhilifu/wizi/upungufu wa fedha/mali

ya chama n.k.

Madhumuni ya ukaguzi huu ni kuthibitisha aukubatilisha tuhuma/malalamiko hayo. Ukaguzi huu
unakuwa wa eneo maalumu tuu kama ilivyo kwenye ukaguzi wa dharura.

3.1.4 Ukaguzi wa Mwisho (Final Inspection/Audit)

Ukaguzi wa mwisho hufanyika mwisho wa msimu wa hesabu za chama. Madhumuni ya ukaguzi
huu ni kuvichunguza vitabu vya hesabu vya chama na kuandaa ripoti ambayo itakuwa msingi wa
taarifa ya Maafisa Ushirika kwa wanachama. Aidha, watendaji na uongozi wa chama wana wajibu

wa kuandaa hesabu za mwisho tayari kwa Ukaguzi wa Nje (External Audi).

3.1.5 Ukaguziwa Nje (External Audit)

fanywa kila mwisho wa mwaka wa fedha wa chama. Ukaguzi huu hufanywa

Ukaguzi wa nje una
ok : (External Auditors) kwa mujibu wa Kifungu Na. 55 (3) cha Sheria ya Vyama

na Wakaguzi wa Nje
vya Ushirika Na. 6 ya mwaka 2013.

3.2 Madhumuni ya Ukaguzi na Usimamizi wa Vyama vya Ushirika

Malengo/madhumuni ya ukaguzi na usimamizi wa Vyama vya Ushirika ni kama ifuatavyo:

3




)
(ii)

(iif)

(iv)
V)

33

Kutathmini maendeleo ya shughuli za chama;

Kuweza kulinganisha na kupima makisio ya mapato na matumizi na hal haljs; na
u

A 3
kutoa maoni na ushaurt; ; . ‘ '
Kuhakikisha kwamba vitabu vya hesabu vinatunzwa 1pasavyo kulingana na Sheria

na Kanuni za Vyama vya Ushirika na kwa kuzingatia viwango vya uhasiby Vya
Kimataifa vinavyokubalika (IFRSs);

Kupima udhibiti wa fedha na mali nyingine za chama; na : n
Kupima iwapo maamuzi yaliyofanywa na Bodi na Menejimenti yanazingatia Sheria

ya Vyama vya Ushirika, Kanuni na Masharti ya chama.

Maandalizi ya Awali Wakati wa Ukaguzi

Kabla ya kuanza ukaguzi, Mkaguzi anatakiwa kufanya maandalizi ya awali kama ifuatavyo: -

(i)

(i1)
(iii)

(iv)

3.4

Kuandaa Mpango Kazi na ratiba ya ukaguzi wa Vyama vya Ushirika kwa eneo lake
analosimamia;

Kuandaa program ya ukaguzi;

Kuwasili katika Ofisi ya chama, kukutana na Menejimenti ya Chama na kuwasilisha
barua ya Utambulisho kisha kusaini kwenye daftari la wageni;

Mkaguzi anatakiwa awe na Kitambulisho chake cha kazi.

Nyaraka Muhimu Wakati wa Ukaguzi

Kabla ya kuanza ukaguzi, Mkaguzi atatakiwa kupata nyaraka/kumbukumbu muhimu kwa ajili ya
ukaguzi kama ifuatavyo: -

(1)

(i1)
(ii)
(iv)

v)

(vi)
(vii)
(viii)
(i)
(x)
(xi)
(xii)
(xiii)
(xiv)
(xv)
(xvi)
(xvii)

Jalada la kumbukumbu za kusajiliwa kwa chama, hati ya kusajiliwa kwa chama,
masharti ya chama, barua ya Mrajis wa chama na barua ya maelekezo ya chama;
Daftari la wanachama;

Stakabadhi ya fedha (cash receipt books);

Hati ya malipo (payment voucher);

Stakabadhi ya mapokezi ya mazao/bidhaa’/huduma (Goods received note) —
(GRN);

Hati ya kutolea mazao/bidhaa (Goods Delivery Note- GDN/CPR)

Hati ya madeni ya masawazisho — Debit Note;

Hati ya malipo ya masawazisho — Credit Note;

Hati ya kutolea bidhaa/huduma;

Leja ya stoo na Bin Card Ledger”;

Daftari ya fedha — Cagh Book;

Hati ya malinganisho ya fedha ya kila siku (Daily Cash Balance Book);

Kitgbu cha mauzo/mazao/bidhaa/huduma (Sales Day Book);
Shajara (Journal Books);

Leja Kuu (Generg; Ledger);

iau Ya kusafirisha bidhaa/mazao/huduma (consignment note Book)
nkara za madaj (Invoice Book);



(xviil)

(xix)
(xx)
(xx1)
(xxit)
(xxii1)
(xx1V)
(xxv)
(xxVv1)
(xxvil)
(xxviil)
(xxix)
(xxx)

Hati za kumiliki mali (title deed for house, land, motor vehicles, industry, motor
cycle etc);

Nyaraka za kununulia mali za kudumu (4ssets Certificates),

Hati ya orodha ya Wadaiwa na Wadai — list of Debtors and creditors

Jalada la Mikataba mbalimbali;

Rejesta ya vitega uchumi;

Taarifa za Benki (Bank statement),

Urari wa Hesabu “Trial Balance;” .

Jalada la mihtasari ya Mikutano Mikuu, vikao vya Bodi, na Menejiment;
Jalada la taarifa za ukaguzi wa nyuma (Previous Inspection/ Audit report);
Jalada la makisio ya mapato na matumizi yaliyoidhinishwa;

Rejesta ya mali za kudumu “fixed Assets Register”;

Kitabu cha hundi (Cheque Book); na

Kupata “printout”(karatasi maalum za kompyuta) ya taarifa ya hesabu endapo
chama cha ushirika kinatunza hesabu kwa mtandao “Computerized Accounting”
au malipo kwa kutumia simu, pamoja na nyaraka nyingine muhimu ambazo
Mkaguzi ataona kuwa zinafaa kwa ajili ya kumwezesha yeye kukamilisha kazi
yake ya ukaguzi.

Mkaguzi atakabidhiwa kumbukumbu hizi tajwa, kwa hati itakayosainiwa na Mweka
Hazina/Mhasibu/Meneja au Mjumbe wa Bodi wa zamu na Mkaguzi mwenyewe.

TANBIHI: Mara baada ya kukamilisha ukaguzi, Mkaguzi hana budi kuandaa hati ya kukabidhi
kumbukumbu tajwa kwa Mwekahazina/Mhasibu/Meneja/Mjumbe wa Bodi, na
kuhakikisha hati ya kukabidhi inasainiwa na watumishi tajwa na yeye mwenyewe

mkaguzi.

3.5 Mambo ya Kuzingatia Wakati wa Ukaguzi na Baada ya Ukaguzi

@
(ii)
(iii)
(iv)
v)
(vi)

(vii)

(viii)

Kufanya kikao cha ufunguzi wa kazi ya ukaguzi (Entrance Meeting)
Kuorodhesha kumbukumbu zote zinazopaswa kutunzwa na chama;

Kukabidhiwa orodha ya kumbukumbu na nyaraka zinazotunzwa na chama.
Kupitia na kukagua kumbu kumbu na Nyaraka zilizowasilishwa kwa ajili ya
ukaguzi

Kuandaa muhtasari wa hoja za ukaguzi na kuzijadili na Menejimenti ya chama;
Kuandaa rasimu ya taarifa ya ukaguzi ambayo itaitaka Menejimenti na Uongozi
kuwasilisha majibu ndani ya siku 14;

Mkaguzi atakapomaliza kukagua vitabu vyote vya hesabu na taarifa mbalimbali
za chama na kuandaa taarifa ya awali ya ukaguzi, atakuwa amekamilisha ukaguzi
wake. Mkaguzi atatakiwa kukabidhi vitabu na kumbukumbu zote alizokabidhiwa;
Kuandaa taarifa rasmi ya ukaguzi na kuiwasilisha kwa Bodi ya Chama na kutoa
nakala kwa Mrajiwa Vyama vya Ushirika (au mamlaka ya uteuzi endapo taarifa
hiyo itakuwa ni ya uchunguzi).



Ukaguzi wa Vitabu vya Hesabu na Kumbukumbu nyingine za Vyama vya
3.6 ka

Ushirika

3.6.1  Ukaguzi wa fedha taslimu na zilizopo Benki
a taslimu na zilizopo benki kwa lengo la kuhakikisha usahih;
dani ya chama. Mkaguzi atapitia daftari ya fedha “Cagh

ati za kupeleka fedha benki pamoja na hundi

Mkaguzi atafanya ukaguzi wa fedh
wa bakaa ya fedha benki na fedha taslimun
book” pamoja stakabadhi za fedha, hati za malipo, h |
na kuona kuwa miamala inayofanyika kila siku inaingizwa kwenye Daftari la fedha.

3.6.2  Ukaguzi wa mapokezi ya fedha

Mkaguzi atapitia na kukagua stakabadhi za fedha ili kuona kama zinaandikwa ipasavyo zikionesha
tarehe ya kupokea fedha, na maelezo ya mapokezi ya fedha. Fedha zinaweza kupokelewa zikiwa
taslimu, hundi, money order, kwa njia ya mtandao kupitia Mpesa, tigo pesa, halo-pesa n.k.
Mkaguzi lazima ahakikishe fedha zote zilizopokelewa kwa kila siku zimekatiwa stakabadhi na
kufanyiwa maingizo kwenye daftari ya fedha. Pale panapokuwa na tofauti Mkaguzi hana budi
kupata maelezo kutoka kwa Mweka hazina/Mhasibu/Meneja na Mjumbe wa Bodi wa zamu. Fedha
zote zilizopokelewa lazima zipelekwe Benki na zisitumike kufanya malipo. Daftari la fedha
kichele (Petty Cash Book) ndiyo litumike kufanyia malipo kwa matumizi madogo madogo.

3.6.3  Ukaguzi wa malipo ya fedha taslimu na malipo yaliyofanyika kwa
Hundi/Mtandao

Mkaguzi atakagua malipo ya fedha taslimu na ya hundi/mtandao kwa lengo la kuona kama malipo
yote yalifanyika kwa usahihi na kwa kuzingatia miongozo iliyopo. Mkaguzi atapitia na kukagua
hati za malipo na viambatisho vyake na kuona kama watu wote wanaohusika na kuidhinisha
malipo walihusishwa na waliweka saini zao kwenye hati za malipo husika. Mara malipo
yakishafanyika Mwekahazina/Mhasibu/Meneja analazimika kufanya maingizo hayo kwenye
daft'ari ya fedha siku ile ile malipo yalipofanyika.. Malipo ya matumizi ya ofisi yenyewe yatalipwa
kup¥tia c'i'aftari la fedha kichele(Petty Cash Book). Hati ya malipo lazima ionyeshe tarehe ya
malipo, jina la mlipwaji, na sababu za malipo na kuambatisha vielelezo vya malipo (supporting
payment documents), saini za walioidhinisha malipo na hati ya malipo iliyogongwa muhuri wa

P .
hAI'D. Pale‘ panapokuwa na tofauti Mkaguzi lazima apate maelezo toka kwa mweka
azma/mhambu/meneja wa chama husika.

3.6.4  Ukaguzi wa daftari la fedha na taarifa za benki



Mkaguzi atapitia na kukagua miamala yote iliyofanyiwa maingizo kwenye daftari la fedha na
kupata baki kwa kila mwezi, na kuendelea hadi tarche ambapo hesabu ya fedha taslimu (cash
Count) ilipofanyika, wakati Mkaguzi aliporipoti kwenye chama kwa ukaguzi. Endapo mkaguzi
ataona kuna tofauti, itabidi apate maelezo kutoka kwa Mwekahazina/Mhasibu/Meneja na Mjumbe
wa Bodi wa zamu wa chama husika. Pia, Mkaguzi atapitia na kukagua miamala yote iliyoingia na
kutoka benki na kufanya malinganisho.

3.6.5 Ukaguzi wa Rejesta/daftari la wanachama

Mkaguzi atakagua Daftari la Wanachama ili kuona kama limejazwa kikamilifu. Mkaguzi atapitia
na kukagua Rejesta/Daftari la wanachama na kuona kama miamala yote inayohusu ununuzi wa
hisa, kujiondoa kwa wanachama, nyongeza za hisa kutokana na ziada na maamuzi ya Mikutano
Mikuu pamoja na idhini ya Mrajis wa Vyama vya Ushirika imefanyiwa maingizo kwenye
rejesta/daftari la wanachama. Endapo Mkaguzi ataona kuna tofauti, itabidi apate maelezo kutoka
kwa Mwekahazina/Mhasibu/Meneja naMjumbe wa Bodi wa zamu. Pia, Mkaguzi atakagua kama
wanachama wamelipa hisa zinazohitajika kwa mujibu wa Sheria ya Vyama vya Ushirika na
Masharti ya Chama.

3.6.6 Ukaguzi wa mali za kudumu zinazohamishika na zisizohamishika

Mkaguzi atakagua Mali za kudumu ili kuona kama zilinunuliwa kwa mujibu wa utaratibu na kama
zinamilikiwa kihalali nakutumika ipasavyo. Mkaguzi atapitia na kukagua mali zote za chama na
kuona kama zipo kwenye maeneo ya chama /matawi ya chama na hali halisi ya mali hizo. Mali
hizo zitajumuisha majengo, maghala, nyumba za kuishi, viwanda, magari, pikipiki, baiskeli,
mashamba, mifugo, mabwawa ya ufugaji samaki, mazao ghalani, vifaa, nyuzi za kuvulia samaki,
bidhaa za uzalishaji kama kemikali kwa ajili ya viwanda vya kukamua mafuta, viwanda vya
uchapaji, viwanda vya maziwa n.k. Pale ambapo pana tofauti, itabidi Mkaguzi apate maelezo
kutoka kwa mweka hazina/mhasibu/meneja namjumbe wa bodi. Pia, Mkaguzi alinganishe na
kuhakiki kuwa mali zote zimeingizwa kikamilifu kwenye rejesta ya mali za kudumu za chama.

3.6.7  Ukaguzi wa rejesta ya vitega uchumi na kumbukumbu zake

Mkaguzi atafanya ukaguzi wa Rejesta ya vitega uchumi vya Chama kwa lengo la kubaini kama
vina tija kwa chama na wanachama, na kama uwekezaji wake ulizingatia utaratibu uliopo.
Mkaguzi atapitia na kukagua Rejesta ya vitega uchumi ikiwemo ununuzi wa hisa kwenye taasisi
nyingine vikiwemo vyama vya ushirika, uwekezaji kwenye vyama vya ushirika, uwekezaji
kV.Venye dhamana (bond) za Serikali, uwekezaji wa fedha kwenye akaunti za muda maalumu n.k.
;7;2%: “:%‘“fi havina budi kupata kibali cha Mrajiswa Vyama vya Ushirika kwa mujibu wa
mkéguzi ap;;zma vya Ushirika, Kanuni na Mashaﬂi ya chama. Pale ambapo kuna tofauti, itabidi
maelezo toka kwa Mwekahazina/Mhasibu/Meneja naMjumbe wa Bodi.



3.6.8 Ukaguzi wa kumbukumbu za mikopo ambayo chama kimekopa, riba zake na

makubaliano ya mikopo

Mkaguzi atakagua kumbukumbu mbalimbali za mikopo ili kuoga kama.utaratibu wa kukopa
a mikopo hiyo yanaakisi malengo yaliyokusudiwa. Mkaguzi atapitia
kopo ambayo chama kimekopa, riba zake na makubaliano ya
mikopo. Mkaguzi hana budi kujiridhisha kuwa taratibu zote za upatikanaji wa mikopo zilizingatia
Sheria, Kanuni na Masharti ya chama, ikiwemo idhini ya Mkutano Mkuu, idhini ya Mrajis wa
Vyama vya Ushirika kwa mujibu wa masharti ya chama, na Kanuni na sheria ya Vyama vya
Ushirika. Hapa Mkaguzi inabidi ajiridhishe kuhusu kiwango cha mkopo, madhumuni na malengo
ya mkopo, kiwango cha riba na masharti ya mkopo kuona kama kuna manufaa kwa wanachama
na maendeleo ya chama. Mkaguzi aangalie kama mkopo uliopokelewa na matumizi yaliyofanyika
yalizingatia madhumuni yaliyokusudiwa. Pale ambapo Mkaguzi ataona tofauti, itabidi mkaguzi
apate maelezo toka kwa Muwekahazina/Mhasibu/Meneja na Mjumbe wa zamu wa Bodi ya chama.

ulizingatiwa na matumizi y
na kukagua kumbukumbu zote za m1

3.6.9 Ukaguzi wa kumbukumbu za Mikutano Mikuu

Mkaguzi atapitia na kukagua mihtasari ya Mikutano Mikuu ya mwaka, mikutano ya kawaida, na
Mikutano Mikuu Maalumu ili kuona kama taratibu zote za uitishwaji wa mikutano hiyo zilifanyika
kwa mujibu wa Sheria ya Vyama vya Ushirika. Pia, itabidi Mkaguzi ajiridhishe na uandishi wa
mihtasari hiyo na kuwa imethibitishwa na wanachama., Ataangalia pia ufikiaji wa maamuzi na
maazimio ya mikutano na kufuatilia utekelezwaji wake, ikiwa ni pamoja na kukagua kama
mihtasari yote imewekwa saini na wahusika.. Aidha, utunzaji wa mihtasari kwa utaratibu wa
rejesta’au kuunganisha(bind) ni utaratibu mzuri wa utunzaji wa kumbukumbu za mihtasari. Pia,
Mkaguzi itabidi ajiridhishe juu ya mahudhurio katika mikutano mbalimbali, kupitia orodha ya
Wajumbe wa mikutano hiyo na saini zao walizoweka wakati wa kuhudhuria mikutano. Pale
ambapo Mkaguzi ataona kuna tofauti, itabidi Mkaguzi apate maelezo toka kwa
Mwekahazina/Mhasibu/Meneja na Mjumbe wa Bodi wa zamu.

3.6.10  Ukaguzi wa kumbukumbu za vikao vya Bodi ya chamana Menejimenti ya chama

Mkaguzi atakagua kumbukumbu za vikao vya Bodi na Menejimenti ili kuona kama vilifanyika
kwa mujibu wa utaratibu na kama maazimio ya vikao hivyo yanatekelezwa. Mkaguzi atapitia na
kukagua mihtasari ya vikao vya Bodi ya chamana Menejimenti ya chama na kuona kamd
vilifanyika kwa mujibu wa Sheria ya Vyama vya Ushirika, Kanuni na masharti ya chama. MkaguZ :
atafuatilia mihtasari hiyo kama ilivyofafanuliwa kwenye Namba 8.9 hapo juu,

3.6.11  Ukaguzi wa mihtasari ya vikao vya zabuni

kuwapata

M i : : -
kaguzi atakagua Mihtasari ya Vikao vya zabuni ili kuona kama mchakato wa
vikao vy2

Wa : . e . . i i
zabuni mbalimbali ulizingatia utaratibu uliowekwa. Mkaguzi atapitia mihtasarl y2



s gy
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zabuni na kuangalia sifa za watoa huduma kama walipatikana kwa mujibu wa miongozo iliyopo.
Pia Mkaguzi atakagua maelezo mafupi ya kampuni (Company Profile) mbali mbali zinazotoa
huduma kwa chama ili kujiridhisha kuwa Kampuni hizo zina sifa zinazolingana na shughuli au
puduma wanazotoa kwa chama, na kuwa anwani na Ofisi za Kampuni hizo zinatambulika.

3.6.12 Ukaguzi wa programu za mfumo wa uhasibu kwa hesabu za chama
zinazotunzwa kwa mtandao “Computerized Accounting Systems”

Mkaguzi atapitia na kukagua hesabu za chama zinazotunzwa kwa mfumo wa mtandao
«Computerized Accounting System”, kwanza ili kupata mwongozo wa mfumo wa uzaifu??ndani
ya mfumo wa uhasibu kwa mtandao “computerized Accounting System” na pili, kutathmini ili
kuona kama unajitosheleza au unahitaji marekebisho.

Katika kukagua hesabu za chama zinazotunzwa kwa uhasibu wa mfumo wa mtandao
«computerized Accounting System” itabidi mkaguzi aombe karatasi maalumu za kompyuta(Print
Out) za hesabu, na kuzioanisha na Kumbukumbu/nyaraka za mwanzo (primary Books of Entries)
kama Stakabadhi za fedha, hati za kutolea mazao/bidhaa/vifaa/huduma, shajara (journal) kwa
miamala ambayo haihusishi fedha taslimu/benki n.k

Mkaguzi atapitia taarifa za hesabu zote kama ni halali. Atapitia taarifa za hesabu zote za mapato
na matumizi, hesabu za mgao ria mizania, na kuona kama taarifa hizi zimetayarishwa kwa mujibu
wa kumbukumbu za hesabu za chama na zinaonesha picha halisi ya chama. Kisha atalinganisha
na makisio ya mapato na matumizi yaliyoidhinishwa na Mrajis wa Vyama vya Ushirika.

*Njia nyingine ya kufanya ukaguzi wa hesabu za chama zinazotunzwa kwa mfumo wa mtandao
“Computerized Accounting system” ni kwa mkaguzi kuandaa hesabu za kinadharia
(“Hypothecated Accounting Entries”) kuanzia vitabu vya mwanzo mpaka kufikia hesabu za
mizania, baada ya kupitia mwongozo wa mfumo wa *uzaifu wa ndani wa mfumo wa uhasibu kwa
mtandao “computerized Accounting system” ili kujihakikishia kama mfumo wa uhasibu kwa
mtandao unatoa hesabu na taarifa sahihi kwa kufanya maingizo ya “hypothecated Accounting
Entries” kwenye mfumo wa uhasibu kwa mtandao. Pia, Mkaguzi aangalie mgawanyo wa
majukumu na uwezekano wa mtu kufikia majukumu ambayo siyo yake (accessibility).*

Njia zote hizo tatu, zikitumika na Mkaguzi, zitamhakikishia kuwa mfumo wa uhasibu kwa njia ya
mtandao “computerized Accounting System”, unatumika vizuri na ndipo Mkaguzi atakuwa
kwenye nafasi ya kutoa ushauri wake.

3.613  Ukaguzi wa mazao/bidhaa/vifaa huduma ghalani

x:sguli atakagua mazao/bidhaa/vifaa huduma vilivyopo ghalani kwa lengo la kuona usahihi
ke kwa kulinganisha na vitabu vya kumbukumbu. Mkaguzi atapitia na kukagua kumbukumbu



sote zinazohusiana naupokeaji, utoaji na utunzaji wa mazao/bidhaa ghalani zikiwemo; hati za
kupokelea mazao,/bidhaa— “Goods Received Note — GRN™ Hati za kutolea mazao/ bidhaa “Goods
Delivery Note GDN,” Hati za kutolea bidhaa/vifaa/huduma-Issue Note, Hati za kupokelea
bidhaa/vifaa/huduma “Receipt Note”, Hati za Madeni ya masawazisho “ Debit Note™, Hati za
Malipo ya masawazisho “Credit Note”, leja ya stoo “Store Ledger na BIN CARD hati za
kusafirisha mazao/bidhaa/vifaa/huduma *Consignment Note Book”. Hati za kuthibitisha ubora wa
mazao/bidhaa/vifaashuduma  zilizopokelewa  “certificate  of  quality  of  produced
Goods/Accessories/service received”, hati za kuthibitisha ubora wa mazao/bidhaa/vifaa’/huduma
zilizotolewa — Certificate of quality of produce/goods/accessories/service delivered.

Ndipo Mkaguzi atahakikisha kama baki ya mazao/bidhaa/vifaa’/huduma ghalani kwa mujibu wa
Store Ledger na Bin Card zinalingana na Stock Count Certificate. Pale ambapo pana tofauti, itabidi
mkaguzi apate maelezo kutoka kwa mtunza stoo (Storekeeper,), Mwekahazina/Mhasibu, Meneja
na Mjumbe wa zamu wa Bodi.

3.6.14 Ukaguzi wa miongozo ya chama

Mkaguzi atakagua miongozo mbalimbali ya chama ili kuona kama imeandaliwa kwa usahihi,
imesajiliwa na Mrajis wa vyama vya Ushirika na inafuatwa. Mkaguzi atapitia na kukagua
jalada/file linalotunza miongozo ya chama, ikiwemo mifumo ya udhibiti wa ndani ili kutathimini
na kujiridhisha kama mifumo ya udhibitwa ndani, kwa mfano uwepo wa miundo mbalimbali,
miongozo, mgawanyo wa majukumu n.k., ni imara na inajitosheleza, na ina uwezo wa kudhibiti

vihatarishi.
3.6.15 Ukaguzi wa majalada ya Watumishi walioajiriwa na chama

Mkaguzi atapitia na kukagua majalada ya watumishi waajiriwa wa chama na kuona kama
watumishi wameajiriwa kwa mujibu wa miongozo ya chama, masharti ya chama na Sheria ya
Vyama vya Ushirika Namba 6 yamwaka 2013. Mkaguzi atapitia jalada la mtumishi mmoja mmoja
na kuangalia vyeti vya taaluma, barua mbalimbali na mikataba ya ajira kwa lengo la kuona kama
watumishi wameajiriwa kwa mujibu wa utaratibu uliopo.

3.6.16 Ukaguzi wa kumbukumbu zote za uchaguzi wa Bodi ya chama

Mkaguzi atapitia na kukagua orodha ya wajumbe wa Bodi sambamba na majalada/file
yanayotunza mihtasri ya chaguzi za wajumbe na bodi pamoja na sifa walizo nazo kwa lengo la
kuhakiki kama taratibu zote zilizingatiwa kwa mujibu wa Sheria,Kanuni na Masharti ya chama.

3.6.17  Kupitia na kukagua daftari la fedha kichele.(Petty Cash Book)

ili kuona kama fedha

Mkaguzi atakagua daftari la fedha kichele, (Petty Cash Book) Ka
mik

zinazopokelewa kutoka kwenye daftari kuu la fedha(Main Cash Book), zinapokelewa na kutu
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gwa utaratibu unaokubalika. Mkaguzi itabidi aone kama fedha zote zilizotolewa kutoka
kwenyedaftari kuu la fedha (main cash book) zimeingizwa kwenye daftari la fedha kichele (petty
cash book) na taratibu zote za kutoa fedha kutoka kwenye dafiari kuu la fedha zimezingatiwa,
ciwa ni pamoja na idhini na saini ya viongozi husika kwa mujibu wa mwongozo wa uhasibu. Pia
itabidi mkaguzi ahakikishe kuwa hati za malipo kwenye daftari la fedha kichele(Petty cash book
)Zimeandaliwa kikamilifu na kuidhinishwa na viongozi husika na kuwa viambatisho husika
kwenye malipo vimeambatishwa kwenye hati za malipo. Pale ambapo panakuwa na baki ya fedha
wakati wa ukaguzi na baki ya fedha kwenye daftari la fedha kichele(petty cash book) zinakuwa
sechemu ya fedha zilizohesabiwa kwenye fedha taslimu (cash count) wakati mkaguzi alipoanza
ukaguzi. Pale ambapo kuna tofauti, mkaguzi itabidi apate maelezo kutoka kwa Karani,
mwekahazina/meneja na Mjumbe wa zamu wa Bodi ya chama husika.

3.6.18 Ukaguzi wa Viwanda

Mkaguzi atakagua Viwanda kwa kushirikiana na wataalam katika maendeleo muhimu kwa lengo
la kubaini kama uzalishaji unaofanyika unazingatia viwango na uwiano unaokubalika. Ukaguzi
huu utahusisha viwanda vya kuchambua pamba, kubangua korosho, kukoboa kahawa, kusindika
chai, kusindika pareto, kusindika maziwa Jkusokota nyuzi, kukamua mafuta, kuchapisha vitabu,
kutengeneza visu, kutengeneza mbolea/vifaa/ n.k

Mkaguzi atapitia na kukagua miundo na miongozo yote inayohusu kiwanda pamoja na
kumbukumbu zote za kupokelea malighafi/mazao/bidhaa/vifaa/lhuduma, sambamba na
umbukumbu za kutolea mali iliyokamilishwa/sindikwa n.k. Pia mkaguzi hana budi kuzingatia
viwango vya uzalishaji kama Ginning Output factor (GOT), Crushing Outturn factor (COT).
Kwenye viwanda vya kukamua mafuta,kukoboa  kahawakusindika pareto,kusuka
nyuzikutengeneza visu, kusindika maziwa, kutengeneza mbao/vifaa/kuchapisha vitabu nk.
mkaguzi atapaswa kujihakikishia kuwa malighafi/mazao/bidhaa/vifaa/huduma, zimetumika
kikamilifu na uzalishaji wa mali bidhaa/vifaa/huduma iliyokamilishwa umezingatia viwango vya
uzalishaji vilivyokubalika. Pale ambapo kuna tofauti itabidi mkaguzi apate maelezo kutoka kwa
meneja/mhandisi wa kiwanda/ mhasibu wa kiwanda na mjumbe wa zamu wa bodi.

3.6.19  Kukagua migodi ya madini, misitu n.k.

I\flkatguzi atapitia na kukagua miongozo, mifumo ya udhibiti ya ndani na kumbukumbu zote
nazohusiana na uchimbaji wa migodi ya madini, utunzaji wa madini, uuzaji na usafirishaji wa
dini na utunzaji wa misitu na mazao ya misitu, ili kuona kama inazingatiwa.

MKaguzi itak:d: oot N R SN :
R g‘fll itabidi ashirikishe wataalamu wa madini, misitu na maafisa kilimo ili kujua viwango vya
1n1 s s 3 ; : .
ambayo bado kuvunwa, misitu ya ngazi mbalimbali na viwango vya uvunaji mbao n.k.
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Pale ambapo patakuwa na tofauti itabidi mkaguzi apate maelezo toka kwa meneja wa mgodi,
meneja wa msitu na mjumbe wa zamu wa Bodi.

3.6.20  Kupitia na kukagua hesabu za chama

Mkaguzi atapitia na kukagua hesabu za urari wa kila mwezi, robo ya mwaka, robotatu ya mwaka
na mwaka mzima na taarifa za hesabu za mapato na matumizi, hesabu za mgao na hesabu za
mizania ili kutoa hali halisi ya uendeshwaji wa Chama alichokikagua. Mkaguzi atahakikisha kuwa
taarifa hizi zimeandikwa kwa mujibu wa miamala iliyofanyika na kuingizwa kwenye vitabu vya
hesabu ambavyo mkaguzi amekagua kwa mujibu wa 3.7 — 3.6.17 hapo juu. Pale ambapo patakuwa
na tofauti ya kuzingatia vitabu hivyo, itabidi mkaguzi kufuatilia na kuhakiki sababu za tofauti hizo,
kisha kumuarifu mwekahazina/ mhasibu/ meneja na mjumbe wa zamu wa Bodi ili kufanya
marekebisho ya tofauti hizo na kuhakikisha kuwa urari, hesabu za mapato na matumizi, hesabu ya
mazao na mizania, zinakuwa zimeandaliwa kwa mujibu wa kumbukumbu tajwa.

Hoja zote zinatakiwa kupitiwa na Mrajis Msaidizi wa eneo husika ili kuweza kujiridhisha msingi
wa hoja kabla ya kuandaa taarifa kamili.

3.6.21 Kutumia mtaalamu

Pale kazi ya ukaguzi itakapokuwa ya kitaalam ni vyema Mtaalam mwenye uzoefu katika eneo
linalokaguliwa akahusishwa ili kazi hiyo iweze kufanyika kwa ufanisi.

3.7 Alama za Ukaguzi

Tume ya maendeleo ya ushirika Tanzania imetoa na kuweka mwongozo wa ukaguzi wa chama
cha Ushirika.

Zifuatazo ni alama za ukaguzi ambazo mkaguzi atazitumia wakati wa ukaguzi wa vitabu vya
hesabu za vyama vya Ushirika. Atatumia kalamu nyekundu/ penselinyekundu kama ifuatavyo;

i.  Katika kukagua kumbukumbu, nyaraka za mwanzo za vitabu vya hesabu kumbukumbu
halisi (Original Entry), kabla ya namba ya kumbukumbu Na. 696.
ii. Kwa jumla sahihi chini ya tarakimu wa kwanza mfano. 7564

iii.  Kwa jumla Namba letwa mbele ....... kabla ya tarakimu mfano ........ 233187
iv.  Kwa kutotambua ingizo au kutafuta ingizo ...... upande wa kushoto.
v. Kwaingizo la benki ................. nyuma ya tarakimu 233 189. =...........
vi.  Kwa baki (balance)................ mbele ya tarakimu, kwa mfano ............. 233 189
vii.  Kwa maingizo ya muamala (posting) ........... mbele ya tarakimu Mfano .......... 233189 =
vili.  Kwa muamala uliokamilishwa kwenye leja (ledger Acount Cleared) ...... kati ya Madeni

na Malipo(Debit na Credit.)
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Tanbihi:

(M)

(i1)

Kumbukumbu halisi zilizokaguliwa, hazina budi kugongwa muhuri.
SEHEMU YA NNE

HITIMISHO

Serikali kuweka mazingira endelevu ya kuwezesha wanachama, viongozi na watendaji wa
Vyama vya Ushirika pamoja na wadau wengine wa Ushirika kuzingatia K-3; Kufufua,
Kuimarisha na KuendelezaUshirika kwa mujibu wa Kanuni na Sheria ya Vyama vya
Ushirika Na.6 ya mwaka 2013; na

Ni muhimu Vyama vya Ushirika kutunza kwa usahihi vitabu vya hesabu na kumbukumbu
nyingine muhimu na kuimarisha umiliki wa mali za Ushirika kwa maendeleo ya Ushirika,
kwa kuangalia walikotoka, walipo kwa sasa na kupanga mipango ya baadaye.
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VIAMBATISHO

Kiambatisho Na. 1

MUUNDO WA MUHTASARI WA KIKAO CHA UFUNGUZI (ENTRANCE MEETING)

WIZARA YA KILIMO
TUME YA MAENDELEO YA USHIRIKA TANZANIA

CHAM A . couitiirtiiirersseessessessscessessssssssssesssssananses Umeandaliwa Na...cceeeerreeennns

MAHALI: MUDA:

MAHUDHURIO

1. KUFUNGUA KIKAO

----------------------------------------------------------------------------------------------------- sescesesressses

2. MALENGO & WIGO WA UKAGUZI

......................................................................................................... ,,”””:”57
3. MAMBO MENGINE KUTOKA CHAMANI
000000000 Ol'litQIOI'.-0...cncn-...o'--oo.-nco--oo.'.ol'.......o.-t-..occ.ocoo—..t.lloot-.0.'0-..-....0-.0--'00. LR
Sessvstrancres B T L T T X X TR R R RE R LA S A s9snesr?




4. UTARATIBU NA HITIMISHO

.................................................................................
.....

.....

......

.....

...............................................................................
.........
.....
.....
e

...............
......................
........................................................
---------
.....
......
e
..................
..............
........................................................
. . .
.........
.......
.......

*'s @ cessss e . PP P Y R R R R R R R R A R AR AR A
o a esecscssne “rseeesresssssrses st
cen
cessvens
see
e
cee

Muhtasari umethibitishwa na:

M/KITI au MENEJAMKAGUZI

......
.............
.........................
.............
........
------
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Kiambatisho Na. 2

MUUNDO WA MUHTASARI WA KIKAO CHA
KUFUNGA (EXIT MEETING)

WIZARA YA KILIMO
TUME YA MAENDELEO YA USHIRIKA TANZANIA

Umeandaliva na..ccoieiinann

Umepitina na...oooiiiinninn

Tarche na Mahali:

1. Mahudhurio:

NA. JJINA  |CHEO _ (SIMU | SAHIHI
l_Q

S — S -

,4.‘

5.

I1. Kufungua Kikao
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118 Kuwasilisha Hoja mbalimbali zilizobainika:
V. Majibuya Hoja mbalimbali zilizobainika;
V. Makubaliano na Hitimisho.

Muhtasari Umethibitishwa;

...........................................

--------------------------------

Meneja wa Chama/MwenyeKiti
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Kiambatisho N, 3

MUUNDO WA TAARIFA YA UKAGUZI

WIZARA YA KILIMO
TUME YA MAENDELEO YA USHIRIKA TANZANIA (TCDC)
N R

o
N AN
R AW N

MUUNDO WA TAARIFA YA UKAGUZI

SEHEMU YA TAARIFA MAENEO YANAYOTAKIWA
KUONEKANA

Ukurasa wa juu (Cover page) Nembo (Headed Logo) iliyokubalika
kutumika na Tume

Kichwa cha habari cha taarifa husika

Jina la chama husika
Kipindi cha ukaguzi ulipofanyika
Anuani ya Taasisi iliyofanya ukaguzi

Yaliyomo katika taarifa ya

ukaguzi

Muhtasari wa taarifa (Executive | Kuelezea chimbuko, Wigo na lengo la

Summary) ukaguzi
Matokeo ya Ukaguzi kwa ufupi
Mapendekezo
Ushauri kwa ufupi

TAARIFA KAMILI

(1) Utangulizi Historia ya chama

Mamlaka ya kufanya ukaguzi

(1) Madhumuni ya
ukaguzi ;,,/’J
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(iii) Wigo/Mawanda ya
Ukaguzi _

i WO i

. Njia zilizowmika kufanya
ukaguzi

e Matokeo ya ukaguzi

Hoja zilizojitokeza

s oS

Msingi wa Hoja

| it

Athari zake

| s

Mapendekezo/Ushauri wa Mkaguzi

"HITIMISHO

SHUKRANI

MELELEZO/V IAMBATISHO
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