JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA KILIMO

£ ] uu‘ﬂ&wn iﬁ % Wy
Together We Bu:ld Our Economy

MWONGOZO WA UHAMASISHAJI NA
UANZISH WAJI WA VYAMA VYA USHIRIKA

IMEANDALIWA NA:
TUME YA MAENDELEO YA
USHIRIKA S. L. P 201,
DODOMA.

JULAI 2021 | TOLEO LA KWANZA




YALIYOMO

DIBAJL ittt ves sS850 1
2.0  WALENGWA NA MADHUMUNI YA MWONGOZO .....vvvooevrvroriirsisssssssssissssssssrrnnre 4
21 WALENGWA WA MWONGOZO ...........ccomoovveoeosroveroiessveoessssessssassssssssesssssssssssssessesses 4
22  LENGO NA MADHUMUNI YA MWOGOZO .......ovooeseveoeeesesssvearssssssssssssssamasssssse 4
3.0 UHAMASISHAJI WA VYAMA VYA USHIRIKA. .......oovvooesreoeererseressesssssissscsssssssssnns 5
3.1 Mambo ya kuzingatia kabla ya kufanya uhamasishaji..........c.ccccccouumeersesiss 5
3.1.1 Sifa za Mhamasishaji...............ccoccoovorrverrveeerces e sssssnsessssiasssisas 5
3.1.2  Kutambua mahitaji kwa kuzingatia Mazingira husika...... S o
3.1.3  Kuandaa Mada/Somo linalokusudiwa kutolewa au kufundishwa..... 6
3.1.4  Njia za kufanya uhamasishaji............cccoceeverreruerrrenne P S—— 6
3.2 Hatua muhimu za kuzingatia wakati wa uhamasishaji .........cccccccoeevecuviuecunns 6
3.3 Hatua muhimu za kuzingatia wakati wa uanzishaji wa Chama cha
LU LSS 11 41 - OO ORI OISO PP RPI 7
3.3.1  Kufanya uamuzi wa hiari ............. ereasiosasenasssmmesasssareraes orarsar e A s e sere 7
3.3.2 Kuitisha na kufanya WMkutano Mkuu wa AWali ...l 7
3.3.3 Mkutano wa kujadili mapendekezo ya Kamati Anzilishi ......................8
3.34 Kuwasilisha maombi ya kuandikisha Chamé .................................. ererenees 9
3.3.5 Mkutano Mkuu wa-kwanza baada ya Chama kuandikishwa................. 9
3.3.6 Taratibuza Uchaguzi Wa Bodi.......coooiriiiii s 9
3.4 Uhamasishaji wa Vyama SINZIA. e 10
3.6 Uendelezaji wa vyama vya UshiriKa. ..o 10
UmiliKi Wa WANMACKAIMA c.ccvvverresssssssssrss e 10
Uhibiti Wa WAMACHAIMA ...oossseresrssesseses o1 b 11
USHIrTKE WA WAIMACHAMI.coorreeersos e 11
SEHEMU YA NNE . ....vovesssreessesssesese s 8155 i 12
5.0 HITIMISHO wovosorserssssrsssosssssossrs s 55 12
VIAMBATISHO .rreesrsrsses st 8200 st 1?




DIBAJI
Historia ya Vyama vya Ushirika nch
Tanganyika ambapo Ushirika wa
kwanza kuanzishwa. Shabaha kyy
kuondoa unyonyajl wa
wakinunua mazao hayo kwg
Kumbukumbu mbalimbali
Vyama vya Ushirika ni pa
kusindika mazao, majengo,
za kilimo.

Ini ilianza kabla ya Uhury
Mmazao ya kilimo ulikuwa w:
ya kuanzisha Vyama hivyo n;
we_afanyabiashara ambao  walikuwg
t?el ya chini na kuyauza kwa bei ya juy
ZInaonesha baadhi ya mafanikio yé
moja Na uwekezaji katika viwanda vya
Viwanja, mashamba makubwa, na zana

Kuto}fana.nfc\. mafanikio hayo, Vyama vya Ushirika vya aina
mbalimbali viliweza kuanzishwa katika maeneo mengi nchini kama
nyenzo ya kupambana na umaskini na unyonyaiji. Katika jitihada za
kutatua changamoto hizo, mabadiliko mbalimbali ya Kisheria na
Kimuundo yalifanyika na kusababisha kutungwa kwa Sheria ya
Vyama vya Ushirika Na. 6 ya mwaka 2013 ambayo imeanzisha
Tume ya Maendeleo ya Ushirika. Sheria hii imeipa Tume jukumu la
kuhamasisha na kusimamia maendeleo ya Ushirika nchini kwa
kushirikiana na Wadau mbalimbali wakiwemo Wizara za Kisekta,
Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa.

Katika kuhakikisha uhamasishaji unafanyika kwa kuzingatia Sheria
ya Vyama vya Ushirika, Serikali kupitia Tume ya Maendeleo ya
Ushirika imeandaa Mwongozo wenye lengo Ia kuwapatla
wahamasishaji uelewa wa pamoja kuhusu namna nzur ya
kuhamasisha na kuanzisha Vyama vya Ushirika nchini.

Mwongozo huu umeandaliwa kwa kuzingatia matakwa ya Sheria ya

" iri 013 na Kanuni zake, il
Vyama vya Ushirika Na. 6 ya mwaka 2 |
kuhakikisha majukumu ya uhamasishajl yanatekelezwa ipasavyo

i ' li.
kwa kushirikiana na Wizara za kisekta na wadau mbalimbali

: 5 irika kuwa Mwongozo
Ni matarajio ya Tume ya Maendeleo ya Ushirt Uhamasishaji na

huu utarahisisha kazi ya kuratibu majukumu ya

Usimamizi yanayotekelezwa na \Wadau ggsgm&?xozz?;‘é huu i
Watumiaji wanatakiwa kufanya &8 Ushirika vinaanzishwa na

kuhakikisha kwamba, Vyama VY2 L voaini kwenye
i : : a zilivyoainishwa
kuendeleshwa kwa kuzingatia taratibu k:,mHii i tagvez esha uwepo Wa

Sheria na Kanunj za v vya Ushirik | C taii Y2
Vyama vya Ushirika i%irrr;ang endelevu na vinavyojibu mahita)




wanachama wake na jamii kwa ujumla katika masuala ya kiuchumi
na kijamii.

>
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Dkt. Benson O. Ndiege
MRAJIS WA VYAMA VYA USHIRIKA TANZANIA




SEHEMU YA KWANZA

1.0 UTANGULIZI

Serikali inatambua kuwa Ushirika ni njia moja wapo ya uwezeshaii
wananchi kiuchumi hususani wakulima, wafanyabiashara wadogcja
wadogo na wananchi kwa ujumla. Aidha, licha ya changamoto
zinazovikabili Vyama vya Ushirika bado Vyama hivyo vimeendelea
kutoa huduma kwa wanachama na jamii kwa ujumla. Hivyo, ili
kuon.dokana na changamoto hizo, mabadiliko mbalimbali ya kisheria
na kimuundo yalifanyika na kusababisha kutungwa kwa Sheria ya
Vyama vya Ushirika Na. 6 ya mwaka 2013 ambayo imeanzisha
Tume ya Maendeleo ya Ushirika. Sheria hii imeipa Tume jukumu la
‘kuha.masisha na kusimamia maendeleo ya Ushirika nchini kwa
kushirikiana na Wadau mbalimbali wakiwemo Wizara za Kisekta,
Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa.

Sheria ya Vyama vya Ushirika imejielekeza katika kuimarisha Sekia
‘ndogo ya Ushirika nchini kwa lengo la kujenga Vyama vya Ushirika
imara, endelevu na vyenye uwezo wa kikidhi mabhitaji ya
wanachama kiuchumi na kijamii kwenye mazingira ya uchumi wa
soko huru. Ili kuhakikisha Ushirika unachangia katika ukuaji wa
uchumi, zinahitajika jitihada zaidi za uhamasishaji na ushirikiano
miongoni mwaka Wadau mbalimbali kwa lengo la kuanzisha,
kufufua, kuimarisha na kuendeleza Ushirika nchini. Aidha, kwa
mujibu wa kifungu cha 14 & 15 cha Sheria ya Vyama vya Ushirika
Na.6 ya mwaka 2013 imeelekeza Wizara za Kisekta kuwa na dawati
la Ushirika sambamba na kuandaa Mpango wa Maendeleo ya
Ushirika kwa lengo la kuhamasisha uwepo wa Vyama vya Ushirika

katika sekta zao.

Kutokana na changamoto ya uhamasishaji na uanzishaji wa Vyama
vya Ushirika bila kufuata taratibu kama zilizoainishwa kwenye
Sheria ya Vyama vya Ushirika na Kanuni zake imesababisha
Vyama hivyo kutokuwa imara na endelevu. Hali hii, imesababisha
uwepo wa Vyama vya Ushirika ambavyo sio imara na endelevu.

Hivyo, ili kuhakikisha kuwa uhamasishaji unafanyika kwa kuzingatia
Tume ya Maendeleo

Sheria ya Vyama vya Ushirika, Serikali kupitia ‘
ya Ushirika imeandaa Mwongozo wenye lengo la kuwapatlz
wahamasishaji uelewa wa pamoja kuhusu namné nzur! héﬁ
kutekeleza majukumu yao ili kuondoa changamoto za uhamasis
ha uanzishaji wa Ushirika. |
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SEHEMU YA PILI

20 WALENGWA NA MADHUMUNI YA MWONGOZO

Ili kuhakikisha kuwa dhana ya Ushirika inatekelezwa kikamilifu,
mwongozo huu umelenga kufikisha kwa Wadau na jamii kwa ujumia
maelekezo ya namna ya kuhamasisha maendeleo ya ushirika
nchini. Aidha, madhumuni ya mwongozo ni kuwapatia
wahamasishaji uelewa na pamoja kuhusu namna nzuri ya kura_tlbu,
kuhamasisha na kuanzisha Vyama vya Ushirika.

2.1 WALENGWA WA MWONGOZO

Walengwa wa mwongozo huu ni pamoja na:
i) Maafisa Ushirika;
iy  Wizara za kisekta,; ,
iiiy  Taasisi mbalimbali, mfano: MoCU, COASCO na BOIT

iv) TFC, SCCULT, VYAMA VYA UPILI na MIRADI vya
PAMOJA.

V) Mamlaka za Serikali za Mitaa;

vi) Kamati za elimu za Mikoa na Taifa;

vii) Sekretarieti za Mikoa;

viii) Wadau wengine.

2.2 LENGO NA MADHUMUNI YA MWOGOZO

LENGO: Kuweka ytaratibu maalum unaopaswa kuzingatiwa na
wahamasishaji wote katika kutekeleza majukumu yao Yya
uhamasishaji na uanzishwaji wa Vyama vya ushirika nchini.

Aidha, madhumuni mengine ya mwongozo huu ni pamoja na:
i) Kuweka uelewa wa pamoja juu ya dhana ya Ushirika na

uendeshaji wa Vyama vya Ushirika;
i)  Kuwezesha wahamasishaji kuzingatia taratibu za
uanzishaji na usajili wa Vyama vya Ushirika kwa mujibu
wa Sheria ya Vyama Vvya Ushirika na Kanuni zake;
Kuwezesha wahamasishaji kutumia mbinu mbalimbali
za kuhamasisha jamii kuanzisha na kujiunga kwenye
Vyama vya Ushirika vilivyopo; na
iv)  Kurahisisha kazi ya uratibu wa majukumu ya
uhamasishaji ili kutoa maelekezo na maamuzi

yanayofanana kwa Vyama vyote vya Ushirika nchini.
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3.4 NMamboya kuzingatia kabla ya kufanya uhamasighap

Mambo ya kuzingatia kabla ya kufanya uhamasishaji nj pamqojj‘a
na:

Kuwepo kwa Mhamasishaji

Kubaini wahamasishwaji na mazingira yao
Kuwepo kwa mada/Somo la uhamasishaji
Kubaini njia itakayotumika katika uhamasishaj;

Uzingatiaji wa itifaki

3.1.1 Sifa za mhamasishaji

lli kuhakikisha kuwa lengo la Mhamasishaji linatimia kwa kuwa na
‘matokeo chanya, pamoja na sifa nyinginezo, Mhamasishaji
anapaswa kuwa na sifa zifuatazo: -

I
i,

i,

Vi,
Vil.

Viil.

Uelewa wa masula ya kiushirika kwa ujumla (Kiambatisho
Na. 1)

Awe na uwezo kushawishi watu/jamii anayoihamasisha ili
ikubaliane na kufuata yale yaliyokusudiwa;

Anatakiwa kujitahidi kusoma mawazo ya watu wa rika zote
ili kufikisha ujumbe kwa hoja zenye mvuto chanya
unaoweza kubadili misimamo yao,

Awe na uelewa juu ya somo analohamasisha ili aweze
kujenga hoja kwa wasikilizaji;

Awe ni mtu anayekubaliana  na changamoto
zinazoibuliwa/tolewa na wahamasishwaji na kuzitolea
maelezo baada ya majadiliano;

Awe na mtazamo chanya kuhusu jambo @
kuhamasisha pamoja na jamii husika;

Awe na taarifa za ukweli na uhakika n

nalotaka

a kutoa ahad

zinzaotekelezeka; _ Watu/jamii
Awe na uelewa na mazingira pamoja né ;
anayoenda kuhamasisha; cutoka kwa jam!

Awe na uwezo wa kujibu hoja/maswali

inayohamasishwa: isha;
Awe rafiki wa jamii anayotaka kuihamasish

———
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xi. Awe na ratiba kwa ajili ya kazi husika ikiwa ni pamoja na
kujua muda wa eneo litakalotumika kwa ajili ya
uhamasishaiji:

xii. Awe nadhifu, msikilizaji makini na mwenye uwezo wa
kutumia lugha fasaha: na

xiii. ~Awe mfuatiliaji ili kujua matokeo ya uhamasishaiji alioufanya.

3.1.2 Kutambua mahitaji kwa kuzingatia Mazingira husika
Mhamasishaji kabla ya kwenda kwenye zoezi la uhamasishaji,
anapaswa kuelewa mazingira ya sehemu husika na. aina ya watu
anaokwenda kuwahamasisha ili kuwezesha kutoa elimu stahiki -
yenye matokeo chanya kwa lengo la kuwa na Ushirika irmara na
endelevu unaojibu mahitaji ya wananchi kwa kuzingatia \,hughull
za kiuchumi walizonazo.

3.1.3 Kuandaa Mada/Somo linalokusudiwa kutolewa au
kufundishwa '

Mhamasishaji anapaswa kuandaa mada/somo -analolikusudia
kulitoa/kufundisha kwa wananchi wa eneo/chama husika. Mada
hiyo inapaswa kuandaliwa mapema na kwa ufanisi ili kuhakikisha
kunakuwepo na matokeo chanya. Mhamasishaji anapaswa kuwa
na mwelekeo kwa kuzingatia aina ya Ushirika unatarajiwa
kuanzishwa (Kiambatisho Na. 2) kwa mujibu wa Sheriana Kanuni

za Ushirika.

3.1.4 Njia za kufanya uhamasishaji
Ili kuwezesha uhamasishaji kutolewa ipasavyo, Mhamasishaji
anatakiwa kutumia njia mbalimbali ikiwa ni pamoja na: -
i. Vipeperushi;
j i Mihadhara na mikutano;
f ji. Majadiliano kwenye vikundi;
iv. Kisa mkasa (Case study);
v. Ziara ya mafunzo;
vi. Mitandao ya kijamii;
vii. Vyombo vya habari;

3.2 Hatua muhimu za kuzingétia wakati wa uhamasishaji

Uhamasishaji hufanyika kwa mujibu wa Sheria ya Vyama vya
Ushirika Kifungu cha 8 (b) kwa lengo la kuwa na Vyama vya




i endelevu. Uhgmasishaji un
UShirika'nlgqatia mahitaji ya jami husika ambapo:
uzi

= 5e8 kaanyika

o amasishaji anaweza Kuangalia fursg
:

e , Ziliz
i wananchi juu ya uanzishwaji wg o P

i. '
uwashawish Chama Cﬂa
Ushirikai na hiari yao wenyewe wao :
i Wananchi kwa e Umuhimy wa

kuanzisha chama cha Ushirika.

3.3 Hatua muhimuza kuzingatia wakati wa uanzishajj y,

chama cha Ushirika B
Hatua za uanzishwaji wa Chama cha Ushirika hufanyika kwa muibg

wa Sheria ya Vyama vya Ushirika Na'.‘ 6 ya mwaka 2013 kifungu cha
20 pamoja na Kanuni zake (Kanuni ya 4-7 & 12). Mchakato wa
kuunda Chama unapaswa kuzingatia mambo yafuatayo;

3.3.1 Kufanya uamuzi wa hiari \

Watu wanaokusudia kuanzisha chama cha Ushirika watapaswa
kufanya uamuzi wao kwa hiari. Wakishafanya uamuzi huo, watatoa
taarifa kwa Afisa Ushirika wa eneo husika ili aweze kukutana nao na
kuwapatia mwongozo/maelekezo ya mchakato wa namna ya
uanzishaji wa chama cha Ushirika wanachokusudia kuanzisha.
Baada ya Mhamasishaji kutoa elimu ya Ushirika hana budi kuwapa
muda wananchi ili watafakari kuhusu maamuzi ya aina ya ushirika
watakaoweza/wanaotaka kuanzisha kutegemeana na mahitaji yao
na mazingira yanayowazunguka. |

3.3.2 Kuitisha na kufanya Mkutano Mkuu wa Awali

Mkutano Mkuu wa awali utafanywa chini ya usimamizi wa Afis2
Ushirika Mhamasishaji ili kuchagua Kamati anzilishi ambapo0
miongoni mwao Mwenyekiti na Katibu watachaguliwa. Kaziya Afisa

Ushirika Mhamasishaji itakuwa ni: -

l'Kuwa(?'imisha wananchi wanaokusudia kuanzisha Cha’“a-cgz

Ushirika kuhusu dhana ya Ushirika, taratibu na '-(?lf;'

kufanya jlj kufanikisha uanzishaji wa Chama cha Uswnzili'shi
kutano wa Uanzilishi utachagua Kamati ya uasyama

yenye idadj ya wajumbe kwa mujibu wa Sheria Y@

Vya Ushirika; na

ol e SR
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ii. Mkutano huu utakasimu madaraka kwa Kamati Anzilishi
kwa ajili ya kutekeleza majukumu Yyatakayowezesha
kuandikishwa kwa chama.

Majukumu ya Kamati anzilishi ni pamoja na;

i. Kujadili kwa kina nia na madhumuni ya chama
kinachotarajiwa kuanzishwa; ,

iil. Kuandaa orodha ya wanachama na mtaji kwa kuzingatia
maazimio ya Mkutano wa Wanachama na kuandad
Masharti ya Chama kwa kuzingatia maelekezo kutoka kwa
Afisa Mhamasishaji/Afisa Ushirika;

iii. Kuitisha Mkutano Mkuu wa Uanzilishi; :

iv. Kutayarisha taarifa ya uwezo wa kiuchumi wa Chama
(kidadisi uchumi).

v. Kuandaa Mpango Biashara wa Chama; ,

vi. Kuandaa makisio ya Mapato na Matumizi (bajeti) ya
Chama ya mwaka wa kwanza;

vii. Kuhamasisha wananchi wengine kujiunga na Chama hicho
tarajiwa, kupokea viingilio, kupokea fedha za his ana
michango mingine kulinana na mabhitaji ya Chama kama
ilivyokubalika kwenye Mkutano wa uanzilishi;

viii. Kuandaa ofisi ya Chama pamoja na kununua vitendea kazi:

ix. Kufanya mambo mengine yoyote vyatakayowezesha
kufanikisha mabhitaji ya usajili wa Chama kama
itakavyoshauriwa na Afisa Uhamasishaji/AfisaUshirika.

3.3.3 Mkutano wa kujadili mapendekezo ya Kamati Anzilishi
Baada ya Kamati anzilishi kukamilisha maandalizi yake, kamati hiyo
itaitisha  Mkutano wa wananchama  waanzilishi  kujadili
mapendekezo yaliyoandaliwa na Kamati. Mkutano utasimamiwa na
Afisa  Mhamasishaji. au. Afisa. Ushirika yeyote atakayekuwa
ameteuliwa na Mrajis na utafanya kazi zifuatazo: -

i Kuweka utaratibu wa kuchagua Mwenyekiti na Katibu wa

kamati anzilishi; . - .
i. Kupokea taarifa ya kamati anzilishi;
ii. Kukubaliana jina la chama;
iv.  Kujadili rasimu ya masharti ya chama na kuyapitisha;
- v. Kupitisha makisio ya mapato na matumizi ya chama;
vi.  Kupitisha taarifa ya uwezo wa kiuchumi wa chama (kidadisi

uchumi);
vii.  Kupitisha mpango biashara wa chama;



B imio la Maombi ya k s

. Kupitisha AZIMIO [ Ot Y@ Kuandikis,

viil. : i a
Kuwapatia kamati anzilishi kazj yq kUkamni;?;a; ha

iX. ; %
muhimu kwa Mrajis. e,

3.3.4 Kuwasilisha maombi ya kuandikisha Chamga

Maombi ya kuandikishwa kwa chama cha ushirikg ataves N
kwa Mrajis wa Vyama vya Ushirika kwa kutumig S;O;‘:jvasmsy,wa
iliyoandaliwa. Kwa mujibu wa Sheria ya Ushirika Kifungy Maalyp,
Mrajis anapaswa kusajili au kutoa sababu ya kutokus

o et ; ajili- cham
husika ndani ya siku sitini (69) toka maombi ya kuandikiihvgma
chama kuwasilishwa ofisini kwake.  Fomu vya Maompy a
kuandikishwa chama itafungashwa pamoja nan aq, Z:

kumbukumbu zifuatazo:
" i. Masharti ya chama — Nakala nne;
ii. Taarifa ya uwezo ya kiuchumi wa chama (kidadisi uchumi)
Nakala nnne;
iii. Makisio ya Mapato na Matumizi — Nakala nne; na
iv.Mihtasari ya Mikutano Mikuu miwili — Nakala nne.

PSRRI "L U\ ey

-—

3,3.5 Mkutano Mkuu wa kwanza baada ya Chama kuandikishwa

Mkutano Mkuu wa kwanza utahudhuriwa na Wanachama
-waanzilishi ambao watakuwa wamelipa Hisa na Kiingilio. Mkutano
huu utafanya mambo yafuatayo:-

. Kuchagua Bodi ya Uongozi wa Chama ambayo itakuwa na
wajumbe kulingana na sheria ya Vyama vya Ushirka
iliyopo na kuchagua Mwenyekiti na Makamu Mwenyekiti wa
Bodi hiyo;

li. Chama kukabidhiwa Hati ya kuandikishwa;

ili. Kupokea maagizo/maelekezo ya Mrajis wa Vyamd Y?(l:

Ushirika_ juu Ya mambo muhimu ya kuzingatiwa kat!

uaendeshaji wa chama ;na a

Wweka mikakati ya kutekeleza madhumuni (maleng) Y

. na
Chama kwa kuzingatia Sera, Sheria, Kanuni, Mashart
Mpango biasharg

iv. Ku

v . vya

80h_aguzn wa Bgdl utafanyika kwa mujibu wa Sheria ya Vyifgj e

; viglr?ka"t tBOdI Anzilishi, kabla ya kuitisha Mkutano l\a/.lnaofe‘ka
Za itatoa tangazo Ia | i ananchama mee
kuomba uongozi kuchuku )  katka G2 X

a fomu za kuomba uongozi kat!
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Tangazo hilo litatolewa si chini ya siku 21 kabla ya uchaguzi huo
kufanyika. Fomu zilizojazwa zitawasilishwa kwa Msimamizi wa
Uchaguzi (ambaye huteuliwa na Mrajis wa Vyama vya Ushirika).
Msimamizi wa uchaguzi ataunda Kamati ya watu waadilifu
kuchambua maombi ya wagombea wanaoomba uongozi kwa
mujibu wa Kanuni ya 48 (4). '

Msimamizi wa uchaguzi atawasilisha majina ya wagombea
waliopitishwa na Kamati ya Uchaguzi kwenye Mkutano Mkuu wa
kwanza kwa ajili ya kupigiwa kura za siri. Uchaguzi huo wa Bodi ya
uongozi ukishakamilika, Chama hutambuliwa rasmi na kuanza
kutekeleza majukumu yake kwa mujibu wa Sheria ya Vyama vya
Ushirika kwa manufaa ya Wanachama wake na jamii.

3.4 Uhamasishaji wa Vyama sinzia. .

Endapo kuna uwepo wa Vyama vya Ushirika ambavyo ni sinzia,
Mhamasishaji anapaswa kuweka mpango kazi wa jinsi ya kuamsha
Vyama sinzia ili viweze kuendelea na malengo ya kuandikishwa
kwao. Utaratibu huo unahitaji mhamasishaji kufnaya uchambuzi ili
kujua sababu za chama husika kuwa sinzia na kupanga mikakati ya
kuamsha chama husika au kuangalia njinsi ya kuunganisha vyama
kwa mujibu wa Sheria ya Vyama vya Ushirika na Kanuni zake. .

3.6 Uendelezaji wa vyama vya Ushirika.
Mendeleo ya Chama cha Ushirika yanategemea sana umadhubuti
wa ushirikiano baina ya Wanachama, Bodi ya Uongozi na watendaji
wa Chama Kkatika utekelezaji wa wajibu wao. Ushirikiano huo
unafungamanishwa na nguzo tatu ambazo ni: -

i. Umiliki wa Wanachama (Member Ownership)

ii. Udhibiti wa Wanachama (Member Control) na

iii. Ushiriki wa Wanachama (Member Participation)
Menejimenti (Watendaji) na Bodi ya Uongozi wanapaswa kila wakati
kujenga mazingra ya kuwawezesha Wanachama kupiga hatua

kuelekea kwenye nguzo hizo.

Umiliki wa Wanachama

Umuhimu wa Mwanachama ndani ya Chama chake unajidhihirisha
pale ambapo Mwanachama ametimiza wajibu wake kama
ilivyofafanuliwa kwa mujibu wa Sheria na Masharti ya Chama.
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Pl . vya umiliki wa uanacha .

Viashiria muhimt! 45 hama ni pamei
: a Chama dhidi ya : Mo

wa hisa 23K katll ya mtaji wa nje ya Chaamr;a UWian,

Udhibiti wa ywanachama
Wanachama huweza kudhihirika - kupi
1a

Udhibiti wa
iwemo mchakato wa kuandaa na kupitishg MnyenZO

mbalimball ukiwem :
Mipango na pajeti, Sera, Miongozo, maazimio ya W ashar
anac ’

Taarifa za maendeleo ya Chama zikiwemo taarifa za ukagyyi hamg
zi,

Ushiriki wa Wanachama

Nyenzo kuu Za ushiriki wa wanachama ni kushirki

atika shughuli za Chama, Mikutano, Fursa g:ll rllf:hkL:jshiri_kishWa

‘Chama na kupata Gawio (Dividends) kutokana na matgkggn 'Wakna
ya Kazi

yao ya pamoja.
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SEHEMU YA NNE

4.0 Kufanya ufuatiliaji na tathmini : N
Kazi ya ufuatiliaji na tathmini itafanywa na Wataalam kutoka Ofisi ya

Mrajis, Mikoani na WiIaya/HaImashauri wakishirikiana kwa pamoja
katika mchakato wa kutekeleza mpango na matokeo ya
uhamasishaji wa Chama cha Ushirika kilichokusudiwa kuanzishwa
au kuboreshwa na kutoa mrejesho wa hatua zote zilizochulfuliwa,
Aidha, Afisa Ushirika anatakiwa kufuatilia mara kwa mara juu ya
maendeleo ya chama husika ili kutoa maelekezo na kuchukua hatua

stahiki mapema pale inapohtajika.

Baadhi ya mambo yanayopaswa kuzingatiwa wakati wa ufuatiliaji na
tathmini kwa chama kilichoanziswha ni pamoja na:

i Kuanza kwa shughuli kuu ya kiuchumi ya Chama;

ii. Utoaji wa taarifa za maendeleo ya Chama; na

iii. Kufanyika kwa Mikutano ya Chama.

5.0 HITIMISHO - .
Mwongozo huu umeainisha mambo muhimu yanayopaswa
kuzingatiwa katika zoezi zima la uhamasishaji kwa mujibu wa
' mahitaji_ya jamii hasa ikizingatiwa kwamba zipo aina nyingi za

Vyama vya Ushirika vinavyoweza kuanzishwa chini ya Sheria ya
Vyama vya Ushirika na Kanuni zake.

Ni matarajio ya Tume ya Maendeleo ya Ushirika kuwa Mwongozo
huu utarahisisha kazi ya kuratibu majukumu ya uhamasishaji na
usimamizi yanayotekelezwa na Wadau mbalimbali nchini. Aidha,
watumiaji wanatakiwa kufanya rejea katika mwongozo huu ili
kuhakikisha kwamba Vyama vya Ushirika vinaanzishwa na

kuendeshwa kwa kuzingatia taratibu kama zilivyoainishwa kwenye
Sheria na Kanuni za vyama Vya Ushirika. :

12
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Kiambatisho Na. 1

VIAMBATISHO

1. DHANA YA USHIRIKA

Mwananchi anapaswa kufah
yaani Ushirika kama dhanan

amu kwamba Ushirika una tafsiri mbili
a Ushirika kama taasisi.

11 Ushirika kama Dhana
hihi ya ushirika kabla ya

Mhamasishaji anapaswa kuelewa dhana sa
i wa elimu na mafunzo ya ushirika

kuingia katika jukumu la utoaj
(uhamasishaji). Baada ya kuelewa dhana hii mhamasishaji lazima

-aimiliki.
Dhana ya ushirika inajumuisha maeneo makuu matatu ambayo ni
pamoja na Maana ya Ushirika; Maadili ya Ushirika na Misingi ya

Ushirika.

1.2 Maana ya Ushirika
Ni muungano wa watu walioungana pamoja
madhumuni ya kufanikisha mabhitaji yao kwa kuazisha na kumiliki

chombo chao kidemokrasia na kuchangia mtaji unaohitajika kwa

usawa na kukubali kuyakabili matatizo na kupata manufaa kutokana
hushiriki kikamilifu. Wanaoanzisha

‘na shughuli zake ambazo wao
Ushirika hawana budi kuwa na mfungamano wa pamoja, mathalani
zi wa Kijiji au mtaa Fulani, mafundi,

wakulima wa zao Fulani, waka
Waajiriwa n.k. Kwa mantiki hiyo Vyama vya Ushirika vya aina
mpalimbali  vinaweza kuanzishwa kulinanga na mabhitaji ya

walengwa.

1.3 Maadili ya Ushirika (Tunu za Ushirika) _ ]
Maadili ya UshirikaUshirika (Cooperative Values) yamejiklta katika
kyjitegemea,  Uwajibikaji, Demokrasia,  Haki, Usawa na

Mshikamano.

kwa hiari yao, kwa

1.4 Misingi ya Ushirika .
Uimara na ustawi wa ushirika unategemea sana uzingatialt wa
misingi ya kimataifa ya ushirika. Misingi ya Ushirika ni nguzo
muhimu n ani lazima izingatiwe na mhamasishaji katika utoaji Wa
elimu na mafunzo ili kufikia malengo tarajiwa. Misingi hiyo ™
Uanachama wa hiari na ulio wazi; Wanachama na Udhibit wa
Kidemokrasia; Ushiriki wa wanachama katika shughuli Z8 kiuchumb

13



ujitegemea; Elimu, Mafunzo na Taarifa; Ushirikian,

Uhuru na K 2 Vyama vya Ushirika na Kuijali jami.

miongoni mw

1.5 Ushirika kama taasisi N
Mhamasishaji anapaswa kuelewa dhana sahihi ya ushirika kama

taasisi ili kuweza kuonesha utofauti wa ushirika kama dhana na
ushirika kama taasisi, Baada ya kuelewa dhana hii mhamasishaji
lazima aimiliki. Chama cha Ushirika ni taasisi/chombo
kinachoundwa na wananchi kwa hiyari yao na kusajiliwa kwa mujibu
wa sharia ya ushirika ili kukidhi mahitaji ya Wanachama. Nchini
Tanzania Vyama vya Ushirika vinaundwa kwa kuzingatia Sera ya
Maendeleo ya Ushirika iliyopo ambayo inahimiza kuundwa kwd
Vyama vya Ushirika kwa kufuata ‘DIRA inayoelekeza uwepo wd
Vyama vya Ushirika imara na endelevu vyenye uwezo wa ‘kukidhi
mahitaji ya Wanachama ya kiuchumi na kijamii. Sheria ya Vyama
vya Ushirika imewekwa ili kutekeleza Sera hiyo.

14



Kiambatishq Na,

AMA VYA USHIRIKA VINAVYHOWEZA
2. AINA YAVYARE S ANZISHWA

o vingweza kuanzishwa kulingana na shyghp
\vama vya Ushirika vinaweza . hughul
m)éalimbgli za kiuchumi zmaz":_ofanylka na ambazo zinahits
nguvu ya pamoja ili kuleta tija kwa wanachama wake na

idhaa/mazao yao hadi wakati wa uuzaji jj

kuwafanya wamiliki b 4 A ai
kunufaika na matokeo ya kazl yao kupitia ushirika. Sera ya
Maendeleo ya Ushirika na Sera ya Maendeleo ya Ushirika na

Sheria ya Vyama vya Ushirika zimeweka misingi, taratibu na
miongozo ya uanzishaji wa aina mbalimbali za Vyama vya

Ushirika.

2.1 Ushirika wa Kilimo na Masoko (Agricultural Marketing
Cooperative Society)
Hushughulika na aina mbalimbali za mazao ya kilimo katika
uzalishaji, ununuzi, usindikajim uuzaji, usambazaji wa
pembejeo na zana za kilimo pamoja na mambo mengineyo
yanayohusu shughuli za kilima kadri itakavyokuwa
imeainishwa katika Masharti ya Chama husika. Ushirika
huu utaanzishwa na watu wasipungua ishirini (20) na
kuendelea.

2.2 Ushirika wa Akiba na Mikopo (Savings and Credit
Coopgrative Society-SACCOS):
Huu ni ush.irika unaowezesha wanachama kujenga tabia ya
kuwekg 'aklba na baadae kukopeshana kwa masharti nafuu
kwa gjm ya shughuli za kiuchumi na kijamii ambazo ni
pamoja na ufugaji, kilimo, ujenzi wa majengo ya biashara,
elimu, afya nk.  Ushirka huu utaanzishwa na watl
waslopungua ishirikni (20) ng kuendelea.

= gim[:;as;]” a Waalaji (Consumer Gooperative Society):

) @ N2 utoaji wa huduma zinazohitajika M
wanaphama, Mathalani maduka ya vyakula, nguo, vifaa vya@
ujenzi, mashine zg kusaga, kukoboa na };ukamua nafaka
Sik' ]kwa Umf?i?itfaah ya Wanachama wake na jamil ;;v::
jumla. Ushirika hyy : jiopun
Buri(40) na kuendelea_UtaanZlShwa na watu wasiop
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2.4

2.5

2.6

2.7

2.8

Ushirika wa Viwanda (Industrial Cooperative So
Ushirika huu hulenga kwenye uanzishaji na uendeshaji w
viwanda vya aina mbalimbali kwa ajili ya kuongeza thaman?
Mwanachama ni lazima awe na ujuzi/ufundi unaohitajika
Wanachama wa chama cha ushirika wa viwanda watakuwa
ndio wafanyakazi wa kiwanda. Ushirika huu utaanxishwa ng
watu wasiopungua (10) na kuendelea.

Ciety):

Ushirika wa Nyumba (Housing Cooperative Society):

Ushirika huu huanzishwa kwa nia ya kuwawezesha
Wanachama kupata makazi bora pamoja na majengo. y4
kibiashara. Pia ushirika wa aina hii unaweza kujielekez4

- katika kutoa huduma ya ujenzi, kumiliki mitambo pamoja nd

huduma za ushauri wa kitaalamu, ufundi, kutoa vifaa vya
ujenzi au kujenga majengo ya kibiashara. Ushirika huu
utaanzishwa na watu wasiocpungua kumi (10) na kuendelea.

Ushirika wa Mifugo (livestock Cooperative Society):

Ushirika huu huanzishwa ili kuwawezesha Wanachama
kukidhi mahitaji yao yanayohusiana na shughuli za ufugaji
pamoja na kupata soko bora la mazao ya mifugo. Ushirika

" hou umaweza kujinusisha pia ma umitiki wa pamoja wa

mifugo, majosho, uuzaji wa Ngozi, unenepeshaji nd
uchinjaji, usindikaji na uuzaji wa maziwa n.k. unaweza
kuanzishwa na watu wasiopungua kumi (10) na kuendelea.

Ushirika wa Uvuvi (Fisheries Cooperative Society):
Ushirika huu unalenga kujihusisha na shughuli za uvuvi,
ufugaji wa samaki, upatikanaji wa zana bora za uvuvi,
usindikaji wa samaki, utafutaji wa masoko n.k. Unaweza
kuanzishwa na watu wasiopungua kumi (10) na kuendelea.

Ushirika wa Madini (Mining Cooperative Society): 4
Madini ni zao lolote linalopatikana kwa kuchimbuliwa kutoka
ardhini, mfano; madini ya vito, chuma, mchanga, mawe,
kokoto, n.k. Ushirika huu unalenga kuunganisha
wachimbaji wadogo wadogo na wa kati il kuweza kufanya
kazi zao kwa pamoja na kwa tija. Mathalani wachimbaj!
hawa wanaweza kupata umiliki wa maeneo makubwa
kumudu kupata mikopo na mitambo ya kuchlmba madini na
soko la uhakika la madini. Usirika huu utaanzishwa-na watu
wasiopungua kumi (10) na kuendelea.
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2.9

2.10

T a Benki (Cooperative Bank):

gz:}li”;: r;,hirika ni taasisi zinazoundwa na Wanaushiricg i
«uwawezesha kupata mikopo yenye masharti na riba nafy,
Sendeshail wa vyembo hivi vya kifedha huongozwa g
kusimamiwa na sheria mbili ambazo ni Sheria ya Vyamg,
vya Ushirika pamoja na Sheria ya benki na taasisi za fedha,
Wanaushirika huanzisha benki za Ushirika kupitia Vyama
vyao vya Ushirika kwa kuwekeza mitaji yao. Kigezo

benki ni kukidhi matakwa ya

muhimu cha kuweza kusajili benk CUKI
Sheria ya benki pamoja na kukidhi mabhitaji ya Wanachama

yanayokusudiwa.

Tanbihi: ;
Kuna aina nyingi za Vyama vya Ushirika vinavyoweza
kuanzishwa kulinanga na mahitaji ya wananchi na mazingira
husika. Wananchi wanapaswa waelimishwe na kusaidiwa
kuibua aina mbalimbali za Vyama vya Ushirika ikiwa ni
pamoja na kutumia fursa zinzowazunguka.
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Kiambatisho Na. 3

3. Wajibu na Haki ya Mwanachama

3.1

\
we
|L

3.2

Wajibu . . .
i Kushiriki katika shughuli zote za kiuchumi zinazohusu

chama chake.
Kufuata Sera, Sheria, Kanuni na Masharti ya Chama.
iii. Kulipa kiingilio, kununua hisa, kuweka akiba na amana
pamoja na kulipa michango mingine itakayokubaliwa

na Wanachama. -
iv. Kulinda na kutetea mali za Chama pamoja na kulipa

madeni.
v. Kushiriki katika Mikutano ya Chama na kufuata maamuzi

yaliyotolewa. -
vi. Kudhamini nakulipa mkopo alioudhamini endapo

mdhaminiwa ameshindwa kurejesha mkopo huo.

Haki

i. Kusikilizwa

ii. Kuchagua na kuchaguliwa katika nafasi mbalimbali za
uongozi.

iii. Kupiga kura na kupigiwa kura.

iv. Kuhoji na kupata taarifa'zote zinazhusu Chama chake
hususani taarifa za ukaguzi na taarifa nyingine
muhimu.

v. Kupatiwa taarifa na kuarifiwa kuhusu masuala yote ya
Chama.

vi. Kuhudhuria na kushiriki katika Mikutano Mikuu ya
Chama.

vii. Kujitoa uanachama.

viii. Kukata rufaa.
ix. Kupata kipato na manufaa mengine yanayotokana na

shughuli za biashara ya Chama.
x. Kuteua mrithi kufuatana na Masharti ya Chama.
xi. Kuitisha Mkutano kwa mujibu wa Kanuni na Masharti ya

Chama.
wii. Kushiriki katika kuandaa na kurekebisha Masharti ya

Chama. ' .
xiii. Kupatiwa hati baada ya kukamilisha malipo yote ya hisa

kwa mujibu wa Masharti ya Chama. )
xiv. Kukopa katika Chama chake cha Ushirika kwa mujibu

wa Masharti ya chama.
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wv. Kukagua nya
mujibu wa

raka (document) za Cham
masharti ya Chama. @ chake

kwa




4. Kudadisi
Assessmen

1.0

2.0

3.0

Kiambatisho Na. 4

t Guide for Cooperative Society”)

PART I

INTRODUCTION:

1.1 Proposed

uchumi katika Vyama vya Ushirika ("Viability

NBIMB. .. ivi evoishoviniibboihiivanaiivaaioainnessos

Region

1.2 Area of

13 Initial
14 Potential

1.5 Thenearest -society IS Giidieinrindbeeiiiodaidiiain

away

PART Il
MEMBERSHIP QUALITY FACTORS

2.1  The common needs criterion
2.2 The common Bond criterion

PART Il

ECONOMIC DATA

3.1 Basic Initial Requirement for

activity e.qg. Building
3.2 Source of Funds for

activity

- Entrance Fee

- Share contributions

- Borrowed Capital
- Others
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4.0

5.0

3.3

3.4

3.5

3.6

- ili f Area where :
omic gtability © here society ..
Ecgpate (tren of the economy in this areg Pc’)r \t,::"
oPSt several years and for several years to ¢omg e
i d Demand Analysis for .......... )

supply an :
product (TO show purchasing power and .

needs for the produc_t).
Production capacity

ilability of Raw Materials |
pvailablly = me and Expenditure (To shoy

Assessment of In ]
from  operations,  Annya

Annual  income n ons
Expenditure, surplus/deficit and Projections for the

same) .
d Balance Sheets/Statement of Affairs for

Audite ets
the Amalgamating societies.

PART IV

SUPPORTIVE SYSTEMS

4.1

4.2

4.3

Good and Reliable Service

- Extension experts

- Banking

- Police

- Insurance

- Postal Services

- Transport facilities-Distance to Union/Factory

- Storage facilities

- Progessing facilities

- Availability of Manpower among the potential
members

G .
overnment Support (i.e recognition form the

government/Party)
¥ o
pport from other institutions/Organizations

PART V

s MITATIONS

5.2

Ge i
usigrl]raphlcal environment
€8s competition
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PART VI

6.0 SOCIAL CONSIDERATIONS

7.0

6.1 Social impact to members
6.2 Social impact to non-members
6.3 Social costs

6.4 Ability of society to educate its members

PART VIl

RECOMMENDATIONS
7.1 To give a general opinion regarding
- Business efficiency and effectiveness
1.2 To give advice to the Registrar regarding,
- Viability and suitability of Cooperative activities
and the society in general for registration.
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