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DIBAJI 

Vyama vya Ushirika vina mchango mkubwa katika Maendeleo ya jamii kwa kuwa vinahusisha 

wananchi wengi walio katika ngazi ya chini na katiambao pamoja na nia yao njema kupata 

maendeleo kupitiaumoja wao wamekuwa na changamoto kubwa ya Mtaji wa kufanikisha 

malengo yao. Kwakuwa vyama vingi havina mtaji wa kutosha kufanya shughuli zao kumekuwa 

na haja kubwa ya kupata mikopo toka taasisi za fedha. Taasisi za fedha kwa upande mwingine 

ilikupata uhakika wa marejesho ya mikopo, zimekuwa zikitoa mikopo baada ya kupata 

uthibitisho toka kwa mkopaji kuhusu uwezo wake wa kulipa. Uthibitisho huo hunafanyika 

kupitia rehani, mbapo mali za chama huwekwa rehani hadi hapo wanapomaliza mkopo. 

Uwekaji wa rehani umekuwa na changamoto nyingi kuanzia uwekaji ngazi ya chama, 

wakopeshaji, Usajili na Usimamizi. Kutosajili rehani pindi Vyama vya Ushirika vinapohitaji 

mkopo kunaweza kusababisha hasara kwa Mkopaji anaweza kujikuta anapoteza mali zake zote 

kwakuwa mkopeshaji akishindwa kufidia deni lake kwa mali iliyokusudiwa anaweza kuchukua 

mali zingine ili kufidia deni lake. Mkopeshaji kwa upande wake kupoteza ikiwa mkopaji 

ataamua kuuza au kwenda kuikopea mali hiyo.Ili kuondokana na changamoto hizo 

umeonekana umuhimu wa kuandaa mwongozo utakaofafanua mambo muhimu yanayotakiwa 

kuzingatiwa katika uwekaji na usajili wa rehani. Mwongozo umefafanua mambo ya msingi 

kuhusiana na usajili wa rehani na iwapo kila upande utatimiza majukumu yake vyama 

vitanufaika kwa kupata mikopo na mkopeshaji kwa upande wake kufanya biashara na kupata 

uhakika wa marejesho ya mkopo. 

Ni matarajio ya Mrajisi iwapo kila mdau atazingatia utaratibu ulioelezwa katika mwongozo 

huu kuhusu uwekaji na usajili wa Rehani utasaidia kutatua changamoto zinazojitokeza katika 

utaratibu mzima wa uwekaji na Usajili wa Rehani za Vyama Vya Ushirika Nchini. 

 Aidha, mwongozo huu ni nyenzo muhimu katika kufafanua na kuongeza uelewa kwa katika 

eneo hili muhimu katika kuviwezesha vyama vya ushirika kuingia katika uwekezaji wenye Tija 

kupitia fursa mbali mbali zilizopo.  

                                                                        

 

Dkt. Benson O. Ndiege 

Mrajis wa Vyama vya Ushirika 
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SEHEMU YA KWANZA 

MWONGOZO WA USAJILI WA REHANI 

1.1 Utangulizi 

Vyama vya Ushirika vimekuwa na mchango mkubwa katika maendeleo ya jamii, hususani 

wananchi walio wengi ambao wapo katika ngazi ya chini na ya kati; na walio wengi katika 

vyama vya ushirika. Wananchi hawa walio wengi, pamoja na nia yao nzuri ya kujiletea 

maendeleo ya kiuchumi, wamekuwa na changamoto ya Mtaji wa kufanikisha malengo yao. 

Kutokana na ukweli kwamba vyama vingi havina mtaji wa kutosha wa kufanyia shughuli zao, 

kumekuwa na haja kubwa ya kupata fedha kutoka nje ya chama ambapo suala la mikopo 

linajitokeza na ndipo chama kinapolazimika kuomba mikopo. 

Mikopo inaombwa kutoka taasisi za fedha ambazo nazo huhitaji kupata uhakika na usalama 

wa fedha zinazotolewa. Ili kupata uhakika wa marejesho ya mikopo, taasisi za fedha hutoa 

mikopo baada ya kupata uthibitisho kutoka kwa mkopaji kupitia rehani; ambapo mali huwekwa 

rehani hadi hapo wanapomaliza mkopo. Chama cha Ushirika kinaweza; kwa kuzingatia sheria 

kila mara; kuweka mali yote au sehemu ya mali yake rehani pale ambapo kitahitaji kupata 

mkopo kwa ajili ya kuendesha shughuli zake kutokana na kutokuwa na mtaji wa kumudu 

gharama za uendeshaji.   

Ni muhimu kwa Chama cha Ushirika kuweka na kusajili Rehani kwa sababu itaondoa 

changamoto ya mtaji kwa Vyama na itatoa uhakika kwa mkopeshaji kuwa mali iliyowekwa 

rehani inamuhakikishia usalama wa fedha yake, kwa sababu inalingana au kuzidi thamani ya 

fedha au maslahi yanayotolewa. Uwekaji wa rehani umekuwa na changamoto nyingi kuanzia 

uwekaji katika ngazi ya chama, wakopeshaji na usimamizi katika ngazi ya Mrajis. Kutokuweka 

na kusajili rehani pindi Vyama vya Ushirika vinapohitaji kupata mikopo kutoka kwenye 

Taasisi mbalimbali, kunaweza kusababisha hasara kwa pande zote mbili za Mkopaji pamoja 

na Mkopeshaji kwa Mkopeshwaji kupoteza ikiwa mkopaji ataamua kuuza au kwenda kuikopea 

mali yake sehemu nyingine. Vilevile, mkopaji, ikiwa hajaweka na kusajili rehani wakati 

anakopa anaweza kujikuta anapoteza mali zake zote kwa kuwa mkopeshaji akishindwa kufidia 

deni lake kwa mali iliyokusudiwa anaweza kuchukua mali zingine ili kufidia deni lake. 

Ili kuondokana na changamoto, Ofisi ya Mrajis imeona umuhimu wa kuandaa mwongozo 

unaofafanua hatua muhimu za uwekaji na usajili wa rehani, ili pande zote ziweze kushiriki 

vema na kunufaika. Mwongozo umefafanua mambo ya msingi kuhusiana na usajili wa rehani 

na umelenga katika kujenga uelewa kwa Viongozi na Wanachama wa Vyama vya ushirika, 

Wasimamizi na wakopeshaji kuhusu uwekaji na Usajili wa Rehani. Ni matarajio ya Mrajis kwa 

mba kila mdau akishiriki kikamilifu kuondoa changamoto na kuhakikisha anatekeleza 

majukumu yake, vyama vitanufaika kwa kupata mikopo na mkopeshaji kwa upande wake 

atakuwa na uhakika wa marejesho ya mkopo. 
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SEHEMU YA PILI 

UWEKAJI NA USAJILI WA REHANI 

2.1 Uwekaji wa Rehani 

Uwekaji rehani ni muhimu kwa chama ili kiweze kupata mikopo na kufikia malengo, na vile 

vile watoa mikopo kuwa na uhakika wa biashara kwa kuwa na uhakika wa upatikanaji wa fedha 

zikiongezeka kutokana na riba. Hivyo, kila upande una wajibu wa kuhakikisha kwamba 

unafuata taratibu zote kwa kuzingatia sheria. 

Uwekaji wa rehani unahusisha mkopaji ambaye huweka dhamana kwa ajili ya mkopo 

anaotarajia kupata na mkopeshaji kwa upande wa pili kuiangalia rehani kama dhamana ya 

mkopo anaotarajia kutoa wakati Mrajis anasimama kama msimamizi kuhakikisha kwamba 

chama kinatekeleza kila hatua kwa mujibu wa sheria ya Vyama vya Ushirika. Kila mshiriki 

anawajibu wa kuzingatia au kufanya yafuatayo: 

a. Chama 

(i) Kwa mujibu wa sheria ya Vyama vya Ushirika kifungu Na. 68 (2) na kanuni 

ya 42 (2), wanachama wanapaswa kujadili na kupitisha azma ya kukopa na 

hatimaye kusimamia, kupitia Mkutano mkuu, masuala yote yahusuyo 

mikopo; 

(ii) Kuibua miradi itakayoleta tija kwenye chama kwa lengo la uwekezaji 

mkubwa ambao utahitaji uchangiwaji toka vyanzo mbalimbali, ikiwemo 

kukopa; 

(iii) Kuainisha/kuchagua mkopeshaji baada ya kupata uchambuzi wa 

wakopeshaji kutoka kwa viongozi; 

(iv) Kuzifahamu mali za chama na kuruhusu zitumike kama dhamana ya mkopo; 

(v) Kukasimu madaraka ya ufuatiliaji wa utekelezaji kwa Bodi ya chama; 

(vi) Bodi kusimamia ipasavyo upatikanaji na matumizi ya mkopo kama 

ulivyopitishwa na mkutano mkuu na kuidhinishwa na Mrajis wa vyama vya 

ushirika kwa mujibu wa Sheria; 

(vii) Bodi kusimamia watendaji katika utekelezaji wa madhumuni ya mkopo ili 

kuhakikisha kwamba chama kinalipa mkopo kwa mujibu wa mkataba; 

(viii) Bodi kufanya uchambuzi wa kina wa wakopeshaji ili kupata mkopo wa 

gharama nafuu; 

(ix) Kuwasilisha kwa Mrajis wa Vyama vya Ushirika taarifa za Rehani 

iliyowekwa na chama ili isajiliwe. Kwa mujibu wa kifungu 82(1), uwekaji 

wa rehani unaweza kufanywa pia na mtu/taasisi yoyote yenye maslahi na 

mkopo husika ambaye anaruhusiwa kuomba kwa Mrajis kusajili; 

(x) Kuwasilisha kwa Mrajis taarifa za dhamana ya mali ilizozinunua pamoja na 

nakala za nyaraka zilizothibitishwa ambazo dhamana hiyo iliwekwa au 
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kuthibitishwa kw ajili ya kusajiliwa ndani ya siku 45 baada ya tarehe ya 

kukamilika kuzinunua - Kifungu 83(1); 

(xi) Kwa mujibu wa kifungu Na. 85 (1) cha Sheria ya Vyama vya Ushirika, 

kuhakikisha kwamba nakala za vyeti/hati za kusajili rehani zinapitishwa; 

(xii) Kwa mujibu wa kifungu Na. 89 (1), Chama kinapaswa kutunza nakala za 

nyaraka zote za Rehani zilizowekwa na kusajiliwa. Kutunza Rejista ya 

dhamana yenye maingizo ya nakala za Rehani zilizosajiliwa ikionyesha 

maelezo mafupi ya udhamini, kiasi cha udhamini na majina ya 

wanaohusika; na 

(xiii) Kwa mujibu wa kifungu Na. 90 (1), Chama kinapaswa kuweka wazi katika 

muda wa kazi, nakala za Rehani zilizosajiliwa, kwa ajili ya ukaguzi na 

wanachama au wadai wa chama, bila malipo yoyote na kwa mtu mwingine 

kwa kulipia gharama ambayo itakuwa imepangwa n akuazimiwa na 

Mkutano Mkuu wa chama. 

b. Taasisi inayotoa Mkopo 

Taasisi zinazotoa mikopo kwenye Vyama vya Ushirika zinawajibu ufuatao: 

(i) Kutoa Mkopo kulingana na mahitaji na uhalisia wa kinachotarajiwa kufanyika 

au uhalisia wa matumizi ya Mkopo huo; 

(ii) Kuhakikisha kuwa Mkopo ulioombwa unatolewa kwa wakati, kwa kuzingatia 

mahitaji ya Mkopo; 

(iii) Kufuatilia matumizi ya Mkopo ili kuona kama unatumika kulingana na 

madhumuni ya Mkopo; 

(iv) Kutoa taarifa kwa Mrajis wa Vyama vya Ushirika kuhusu matumizi mabaya na 

urejeshaji usioridhisha wa Mkopo; 

(v) Kutoa elimu kuhusu mikopo kwa ujumla; na 

(vi) Kwa ujumla kutoa taarifa za mwenendo wa urejeshaji wa mikopo kwa Mrajisi 

wa Vyama mara kwa mara. 

 

c. Mrajis wa Vyama vya Ushirika 

Mrajis wa vyama vya Ushirika, katika uwekaji wa Rehani za vyama vya ushirika, ana wajibu; 

kwa mujibu wa sheria ya Vyama vya Ushirika kifungu Na. 68 (2) na kanuni ya 42 (2); 

kuhakikisha kuwa vyama vinajadili na kupitisha maazimio ya kukopa katika mikutano mikuu 

ya vyama. 

2.2 Usajili wa Rehani 

Kuna umuhimu mkubwa wa kusajili rehani ili kuweka uhalali na nguvu za kisheria za 

kuhitimisha suala la kuweka mali kama dhamana ya mkopo unaotolewa kwa manufaa ya pande 

zote zinazohusiana na mkopo. Mrajis wa vyama vya Ushirika ndiye mwenye mamlaka na 
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wajibu wa kusajili Rehani za vyama vya ushirika. Miongoni mwa majukumu yake katika usajili 

wa rehani ni; 

(i) Kuhakikisha kuwa Mali zinazosajiliwa zinalingana na thamani ya mkopo; 

(ii) Kufanya tathmini ya Mkopo unaoombwa na Chama kwa kuzingatia mahitaji 

ya mkopo ili kuona kama chama kina uwezo wa kurejesha; 

(iii) Kuhakikisha mkopo unatumika kwa madhumuni yaliyokusudiwa ili chama 

kiweze kurejesha kwa mujibu wa mkataba ili kulinda Mali za Chama 

zilizowekwa Rehani; 

(iv) Kuzifanyia kazi taarifa zinazotolewa na wadau, hususan Wakopeshaji; 

(v) Kuhakikisha kuwa Sheria ya Ushirika inazingatiwa katika usajili na 

utekelezaji wa Rehani; 

(vi) Kwa kushirikiana na wasimamizi wengine kama vile Benki Kuu ya Tanzania, 

kuhakikisha kuwa sheria zinazingatiwa (Sheria ya Ushirika na Sheria za 

Mabenki); 

(vii) Kwa mujibu wa kifungu Na. 84 (1), Mrajis atatunza kitabu cha Rejesta ya 

Dhamana zilizosajiliwa na vyama vya ushirika kwa mujibu wa sheria ya 

vyama vya ushirika na kuingiza ndani mwake, baada ya kupokea malipo ya 

ada ya usajili, taarifa zinazoihusu Rehani husika; 

(viii) Kwa mujibu wa kifungu Na. 84 (2), kutoa cheti/hati ya kusajiliwa Rehani 

ambayo inaonyesha kiasi cha mkopo uliopatikana kutokana na Rehani hiyo; 

(ix) Kwa mujibu wa kifungu Na. 84 (3), kuiweka wazi Rejesta ya Rehani kwa 

ajili ya mtu yeyote anayehitaji kuikagua/kuisoma baada ya kulipa gharama 

ya kupitia kumbukumbu hizo kama ilivyoainishwa kwenye Kanuni za 

Vyama vya Ushirika; 

(x) Kwa mujibu wa kifungu 88 (1), kusajili kwenye Rejesta ya Rehani/dhamana 

taarifa za uteuzi (kwa mujibu wa mamlaka yaliyojumuishwa kwenye 

dhamana) wa Msimamizi/Meneja wa mali za chama cha ushirika ndani ya 

siku saba baada ya uteuzi huo na mteuliwa kuwasilisha taarifa/amri ya uteuzi 

wake na kulipia ada husika; na  

(xi) Kusajili kwenye Rejesta ya Rehani/Dhamana taarifa/tangazo la 

Msimamizi/Meneja wa mali za chama kukoma kufanya kazi hiyo, baada ya 

kupokea taarifa/tangazo hilo kutoka kwa msimamizi/Meneja huyo. 

2.3 Wahusika wa Rehani  

2.3.1 Mkopaji 

Mkopaji ana wajibu wa kufuata taratibu zote zinazotakiwa katika kuweka, kusajili na 

kusimamia Rehani kwa kufuata utaratibu uliopo kwa mujibu wa Sheria ya Vyama vya Ushirika 

Na. 6 ya mwaka 2013 pamoja na Sheria nyingine za Nchi.  



 

5 
 

2.3.2 Wakopeshaji 

Mkopeshaji anatakiwa kuhakikisha kuwa mkopo unaotolewa unazingatia mahitaji na kutolewa 

kwa wakati na kulingana na madhumuni yaliyokusudiwa. 

2.3.3 Wasimamizi 

Msimamizi anatakiwa, kabla ya kuisajili rehani iliyowekwa na Chama, kuhakikisha kwamba 

inakidhi vigezo vyote vya kusajiliwa, ikiwa ni pamoja na kuhakikisha kwamba dhamana 

inayowekwa isiwe imetumika kudhamini mkopo mwingine.  Aidha, Mrajis anatakiwa 

kuhakikisha kuwa thamani ya dhamana inayowekwa ni sawa na au zaidi ya fedha 

zinazokopeshwa lakini isizidi asilimia 0.125 lakini kiasi hicho hakipaswi kuzidi TSHS 

4,000,000/= 

2.4 Aina za Rehani 

Uwekaji wa Rehani unaweza kufanyika katika maeneo mbalimbali yanayofafanuliwa katika 

Kifungu cha 81 (3) cha Sheria ya Vyama vya Ushirika ambayo ni pamoja na;  

(a) Mali 

(i) Mali za kudumu (zisizohamishika) – Fixed Charge 

(ii) Mali zinazo hamishika – Floating Charge 

(b) Nyaraka 

Nyaraka mbalimbali ambazo zina uhalali wa kisheria na ambazo zinampa mkopeshaji uwezo 

na uhakika wa kulipwa kutokana na nguvu za Nyaraka hizo (Debenture) 

(c) Bidhaa````         

    

Rehani inaweza ikawekwa kwenye Bidhaa kwa mujibu wa Kifungu Na. 210 ya “Chattels 

Transfer Act”. 

(d) Shughuli (Undertakings)  

Rehani inaweza ikawekwa kwa kutegemea shughuli za chama ambazo zitakuwa na uhalali wa 

kisheria kuthibitisha ulipaji wa mkopo. 

Pamoja na ukweli kwamba Rehani zinaweza zikawekwa katika maeneo mengi, Vyama vya 

Ushirika vimekuwa vikijielekeza katika eneo moja zaidi, ambalo ni uwekaji wa Rehani kwenye 

Mali za kudumu na mazao. Kwa mujibu wa Kifungu cha 81 (3) cha Sheria ya Vyama vya 

Ushirika, maeneo yanayoweza kuwekwa Rehani ni pamoja na;  
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(i) Rehani kwa lengo la kuweka Nyaraka za kisheria (Debentures) zinazotoa 

mamlaka ya muda kwa Mkopeshaji kuwa na umiliki wa mali hadi mkopo 

utakaporejeshwa.   

(ii) Rehani inayowekwa kwenye Bidhaa kwa mujibu wa Sheria kwa kuzingatia 

Kifungu 210 ya “Chattels Transfer Act”; 

(iii) Rehani kwa mali zisizohamishika (za kudumu) au haki yoyote inayoendana 

na Rehani hiyo; 

(iv) Rehani inayoweza kuwekwa kupitia wadaiwa wa chama iwapo chama kina 

mkataba wa madai na mtu/taasisi anayeaminika, ambapo mdaiwa huyo 

anatakiwa awe na nyaraka zinazokubalika kwa mujibu wa sheria kuwa ni 

mdeni wa chama cha ushirika; 

(v) Rehani inayowekwa kwenye mali za chama zinazohamishika; na  

(vi) Waraka mwingine wowoote ambao unaweza kutumika kama dhamana 

(security).  

2.5 Sifa za Mali Zinazosajiliwa 

(i) Ni zile zenye ubora na thamani inayolingana na mkopo unaotolewa; 

(ii) Ni zile ambazo hazijafungwa kwa kuingia mikataba na mkopeshaji mwingine; 

(iii) Ni zile ambazo hazina viashiria vya hatari ya kuweza kupotea mfano (migogoro); 

na 

(iv) Ni zile ambazo umiliki wake unatambulika na zina nyaraka zote kwa mujibu wa 

sheria.  

2.6 Utaratibu wa Kusajili Rehani  

Utaratibu huu unaanza baada ya chama kuwa na uhitaji wa mkopo na kupata mkopeshaji 

ambaye naye huwa na masharti mbalimbali ikiwemo suala zima la kusajili Rehani.  

Ili Chama kiweze kupata mkopo ni lazima mchakato uanzie kwenye Mkutano Mkuu ambapo 

wanachama, baada ya kuona umuhimu, watapitisha na baadaye kuwasilisha kwa Mrajis wa 

Vyama vya Ushirika ili kuidhinisha na kutoa Ukomo wa madeni. Ukomo unaruhusu Chama 

kupata mkopo kutoka katika taasisi mbalimbali za fedha.  

Taasisi za fedha kwa upande wake zinatoa mikopo baada ya kujiridhisha kuwa mkopeshwaji 

ana uwezo wa kurejesha mkopo baada ya kuutumia katika eneo lililokusudiwa. Ili kujiridhisha, 

taasisi hizo zinahitaji kupata uthibitisho kutoka kwa msimamizi wa Vyama vya Ushirika 

(Mrajis) pamoja na kuwa na dhamana itakayowahakikishia urejeshwaji wa mkopo hata pale 

ambapo watashindwa kutekeleza kile kilichokusudiwa. Hapa ndipo panapojitokeza suala la 

uwekaji na Usajili wa Rehani kwa mujibu wa sheria. 

Ili chama cha Ushirika kiweze kusajili Rehani kwa mujibu wa sheria kinapaswa kufanya 

mambo yafuatayo; - 

(i) Kuweka, kwenye Masharti, utaratibu wa kuweka na kusajili rehani; 
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(ii) Kuweka/kupitisha katika Mkutano Mkuu wa chama azimio linaloruhusu chama 

kukopa baada ya kupata ukomo wa madeni; 

(iii)Kuwasilisha Muhtasari wa mkutano uliozungumzia uwekwaji wa rehani husika, 

kiasi cha mkopo kinachotolewa na benki, na aina ya mali iliyowekwa Rehani kwa 

kujaza fomu ya ushirika Na. 10 ; 

(iv) Kwa kuzingatia kifungu Na. …. na baada ya kuwasilisha Fomu Na. 10, Mrajis 

akiridhika kuhusu mambo yote muhimu yanayohusiana na mkopo, ikiwa ni pamoja 

na uhalali wa mali iliyowekwa Rehani, Chama kitaelekezwa kwa mujibu wa kanuni 

Na. 86 ya kanuni za Vyama vya Ushirika, kulipia asilimia 0.125% ya kiasi 

kinachotolewa kama mkopo; na 

(v) Baada ya kujiridhisha kuwa malipo yamefanyika Mrajis ataisajili Rehani hiyo kwa 

kutoa namba ya usajili ambayo inapatikana katika rejista maalumu ya kusajili.  

Tanbihi:  Warajis wasaidizi wataisajili Rehani kulingana na viwango vya mikopo 

iliyoidhinishwa katika ngazi zao; kwa mikopo ambayo ukomo wa madeni 

umetolewa na Mrajis mwenyewe, rehani hizo zitasajiliwa makao makuu.  

Mamlaka ya usajili wa Rehani yatazingatia viwango vya mikopo inayopitishwa. 
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SEHEMU YA TATU 

MAKOSA NA ADHABU 

Chama kitakaposhindwa au kuacha kuweka rehani kinaweza kusababisha madhara katika 

chama chao na hivyo kuwajibika kupata adhabu kwa kutotekeleza matakwa ya Sheria. Sheria 

ya vyama vya ushirika imefafanua/imeelekeza vifungu mbali mbali vinavyoainisha adhabu 

kama ifuatavyo: 

(i) Kwa mujibu wa kifungu cha 83 cha Sheria ya Vyama vya Ushirika, iwapo 

chama cha ushirika kitapuuza/kitashindwa kuwasilisha kwa Mrajis, taarifa za 

dhamana ambazo zimewekwa na chama kwa ajili ya kusajiliwa na iwapo hakuna 

mtu mwingine ambaye ameomba kusajili dhamana hizo, chama na kila Afisa 

wa chama ambaye amehusika atakuwa ametenda kosa na atapaswa, iwapo 

atatiwa hatiani, kulipa faini isiyopungua sh. 100,000/- kwa kila siku ya 

kutosajiliwa dhamana kutakakoendelea; 

(ii) Kwa kutotekeleza kifungu cha 83 (1) mhusika atatozwa faini ya sh. 10,000/- 

kwa kila siku kwa kuendelea kutotekeleza kifungu cha 83 (3); 

(iii) Kwa kutotekeleza kifungu 85 (1), mhusika atatozwa faini isiyozidi sh. 

1,000,000/- [kifungu 85 (2)]; 

(iv) Kwa kutotekeleza kifungu 88(1) na (2), mhusika atatozwa faini ya sh. 5,000/- 

kwa kila siku ya kupuuzwa huko kutakakoendelea [kifungu 87 (3)]; 

(v) Kutotimiza kifungu 88 (1) ni kosa na mhusika akitiwa hatiani atatozwa faini 

isiyozidi sh. 100,000/- kwa kila siku ya kupuuzwa huko kutakakoendelea 

[kifungu 88 (2)]; 

(vi) Kutotimiza kifungu 89 (1) ni kosa na mhusika akitiwa hatiani atatozwa faini 

isiyozidi sh. 5,000,000/-; 

(vii) Kutotimiza matakwa ya kifungu 90 (1) ni kosa na mhusika akitiwa hatiani 

atatozwa faini isiyozidi sh. 500,000/- kwa kila siku ambayo ruhusa haitatolewa, 

na kwamba mahakama yoyote yaweza, kwa kutoa amri, kulazimisha ukaguzi 

wa haraka wa nakala za nyaraka au rejista. 
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SEHEMU YA NNE 

FAIDA ZA KUSAJILI REHANI 

Faida za kuweka rehani katika chama ni pamoja na: 

(i) Kuwepo kwa uthibitisho wa Mrajis wa Vyama vya Ushirika kuwa mali zilizowekwa 

rehani ni za chama na hazina dhamana nyingine; 

(ii) Uwazi kwa wanachama na serikali kuhusu ubainishaji wa aina ya mali za chama 

endapo mkopo huo utashindikana kulipwa; 

(iii) Serikali kupata mapato kutokana na usajili wa poni/rehani za vyama vya ushirika; 

(iv) Kuwepo kwa taarifa sahihi kutoka kwa Mrajis wa Vyama vya Ushirika juu ya rehani 

inayowekwa dhamana na chama; na 

(v) Kuwepo kwa rejista ya usajili wa rehani chamani kwa mujibu wa kifungu cha 89 cha 

Sheria ya vyama vya ushirika Na. 6 ya mwaka 2013. 
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SEHEMU YA TANO 

ATHARI ZA KUTOSAJILI REHANI 

Athari za kutosajili rehani zimegawanyika katika makundi mawili;  athari za kisheria (legal) 

na athari za kiutawala. 

5.1 Athari za kisheria (legal)  

Athari za kisheria ni pamoja na: 

(i) Ukiukwaji wa Sheria una madhara makubwa katika utekelezaji wa makubaliano ya 

aina yoyote, hali ambayo inasababisha kushindwa kutekelezwa kwa mikataba 

mbalimbali iliyoingiwa; 

(ii) Kuvunjika kwa mkataba; 

(iii) Kuwepo kwa madai mbalimbali; na 

(iv) Ongezeko la gharama. 

5.2 Athari za kiutawala (administrative) 

Athari za kiutawala ni pamoja na: 

(i) Kukosekana kwa uthibitisho wa Mrajis wa Vyama vya Ushirika kwa Mkopeshaji 

kwamba mali zilizowekwa rehani ni za Chama cha Ushirika na hazina dhamana 

nyingine; 

(ii) Kukosekana kwa uwazi kwa Wanachama na Serikali kuhusu ubainishaji wa aina 

ya matumizi ya mali za Chama endapo mkopo huo utashindikana kulipwa; 

(iii) Kukosekana utimilifu wa uhakika kwa Mkopeshaji juu ya uwezo wa Mkopaji 

kulipa mkopo uliotolewa kwa kukosekana uthibitisho wa Mrajis wa vyama vya 

Ushirika kwa mali za rehani na hali za kiuchumi za Chama mkopaji; 

(iv) Kuikosesha Serikali mapato yanayopaswa kuchangiwa kwa njia ya kodi, na 

Vyama vya Ushirika vinavyojiendesha kibiashara; na 

(v) Vyama vya Ushirika kuendelea kutokuwa na Rejesta inayoonesha Taarifa ya Mali 

zilizowekwa rehani kwa mikopo. 
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SEHEMU YA SITA 

HITIMISHO 

Uwekaji na usajili wa rehani ni eneo muhimu kwa Vyama vya Ushirika; hasa katika kipindi 

hiki kinacholenga mabadiliko na maendeleo makubwa ya kiuchumi sanjari na ukuaji wa 

kiuchumi katika maeneo mengine kutokana na ukweli kwamba ushirika unahusisha makundi 

katika ngazi mbalimbali; na kundi kubwa likiwa katika uchumi wa kati na wa chini; na hivyo 

kuwa na uhitaji mkubwa wa mikopo katika kufanya mabadiliko ya maisha kwa kuwekeza 

katika miradi mikubwa na ya kisasa itakayowezesha kuingia katika ushindani. Miradi hiyo 

itahitaji uwekezaji mkubwa ambao hautaweza kutoshelezwa na uchangiaji kutoka ndani kwa 

wanaushirika wenyewe na hivyo kuhitaji fedha za uwekezaji kutoka maeneo mengine, 

ikiwemo mabenki na taasisi zingine za kifedha 

Ili kufanikisha hilo, ndipo umuhimu wa uwekaji na usajili wa Rehani unapoongezeka.  

Aidha, umuhimu wa usajili wa Rehani unaongezeka pale ambapo vyama vimekuwa 

vikiwekeza kwenye mali ambazo zisipotumiwa na kulindwa ipasavyo zinaweza kupotea iwapo 

zitatumika katika uwekezaji usio na tija na hatimaye kuishia kuuzwa au kutaifishwa. Hivyo, ni 

jukumu la vyama vya ushirika kuhakikisha vinafanya maamuzi sahihi, kwa wakati sahihi, 

katika kuzitumia fursa mbalimbali katika mazingira yao. Hivyo, wanapaswa kuchambua 

mahitaji yao na kuwa na mikakati na mipango madhubuti itayowezesha mabadiliko na 

maendeleo katika vyama vyao kutokana na upatikanaji wa mikopo yenye gharama nafuu na 

inayorejesheka na hivyo kuwa na umuhimu mkubwa wa kuchukua mikopo bora yenye tija 

ambayo inazingatia taratibu zote muhimu kwa mujibu wa sheria ya ushirika na sheria zingine 

za nchi. 

Hivyo basi, ni muhimu sana kwa vyama kuweka na kusajili rehani kwa mujibu wa sheria ya 

vyama vya ushirika inayozingatia mambo yote muhimu katika kumlinda mwanachama wa 

ushirika. 

 

 


