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DIBAJI 

Vyama vya Ushirika Nchini vinachangia kwa kiasi kikubwa katika maendeleo ya 

jamii pale ambapo vinafanya kazi vizuri kwa kuzingatia Sheria na taratibu 

zilizowekwa katika kuvisimamia. Hata hivyo, kumekuwa na changamoto katika 

baadhi ya vyama vya Ushirika kutumia muda mrefu katika utatuzi wa migogoro na 

kusababisha kurudisha nyuma maendeleo ya Vyama vyao. 

Tume ya Maendeleo ya Ushirika imeandaa Mwongozo wa Utatuzi wa Migogoro 

katika Vyama vya Ushirika kwa lengo la kuweka utaratibu wa namna bora ya 

kutatua migogoro inayojitokeza katika Vyama vya Ushirika kwa kuzingatia Sheria 

ya Vyama vya Ushirika Na. 6 ya mwaka 2013, Kanuni za Vyama vya Ushirika za 

mwaka 2015 na Sheria mbalimbali za Nchi.    

Aidha, mwongozo huu utawasaidia wadau mbalimbali ambao ni walengwa wa 

Mwongozo huu, kuhakikisha kwamba ushughulikiwaji na utatuzi wa Migogoro yote 

katika Vyama vya Ushirika Nchini unafanywa kwa kuzingatia Mwongozo huu na 

Sheria husika. Wadau hao ni pamoja na watendaji wa Tume ya Maendeleo ya 

Ushirika wakiwemo maafisa Ushirika, Tawala za Mikoa na Mamlaka za Serikali za 

Mitaa na Wizara za kisekta, Wanachama, viongozi na watendaji wa Vyama vya 

Ushirika pamoja na viongozi na watendaji kutoka Taasisi za umma na binafsi 

zinazofanya kazi na Vyama vya Ushirika. 

Ni matarajio ya Tume ya Maendeleo ya Ushirika kuwa Mwongozo huu utasaidia 

kutatua changamoto zinazojitokeza katika ushughulikiwaji na utatuzi wa migogoro 

ya Vyama vya Ushirika Nchini kwa kuzingatia Sheria husika. Aidha, mwongozo 

huu ni nyenzo muhimu katika kutoa uelewa kwa walengwa na wadau mbalimbali 

kuhusu taratibu za utatuzi wa migogoro katika Vyama vya Ushirika kwa kuzingatia 

matakwa ya Sheria, kanuni na taratibu za utatuzi wa migogoro katika Vyama vya 

Ushirika. Hivyo, wadau wote wanaofanya kazi na Vyama vya Ushirika wanatakiwa 

kuhakikisha kuwa wanazingatia Mwongozo huu katika utatuzi wa Migogoro 

mbalimbali inayojitokeza kwenye Vyama vya Ushirika. 

 

 

Dkt. Benson O. Ndiege   

MRAJIS WA VYAMA VYA USHIRIKA 
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SEHEMU YA KWANZA 

UTANGULIZI 

1.1 Migogoro 

Kwa mujibu wa Mwongozo huu, ‘Mgogoro’ ni mgongano unaotokea baina ya watu baada ya 

kutofautiana mawazo, mitazamo, uwajibikaji pamoja na mambo mengine yanayoweza kusababisha 

kutokuelewana baina ya pande mbili au zaidi kuhusu jambo fulani linaloweza kuleta madhara ya 

utendaji kazi katika chama cha ushirika na jamii kwa ujumla.  

 Malalamiko ni kitendo cha Mwanachama/wadau kuonesha hali ya kutoridhishwa na huduma 

inayotolewa na Chama cha Ushirika, wasimamizi na wadau wengine wa Ushirika hivyo kuamua 

kutoa taarifa ya kutoridhishwa na huduma iliyotolewa kwa matarajio kuwa marekebisho 

yatafanyika juu ya huduma hiyo. 

Migogoro na malalamiko imekuwa chanzo kikubwa cha urudishaji nyuma wa maendeleo kwenye 

Vyama vya Ushirika kutokana na Vyama kutumia muda mwingi na rasilimali nyingi katika 

kusuluhisha Migogoro. Aidha, Viongozi, watendaji na wanachama kutokuzingatia Sheria, Kanuni 

na taratibu zinazotumika katika kusimamia uendeshaji wa Vyama vya ushirika ndiyo chanzo kikuu 

cha Migogoro kwenye Vyama vya Ushirika. Vilevile, hata pindi migogoro inapotokea, Maafisa 

Ushirika, Viongozi wa Vyama vya Ushirika, Watendaji na Wanachama kwa ujumla wamekuwa 

hawana uelewa juu ya hatua mbalimbali za usuluhishi na utatuzi wa migogoro na malalamiko katika 

Vyama vya Ushirika.  

Uwepo wa migogoro sio changamoto kwa Vyama vya Ushirika tu, bali pia kwa Serikali, katika 

kutimiza jukumu lake la kuvisimamia na kuhakikisha kuwa vinawahudumia Wanachama wao kwa 

kuwapa huduma bora na zenye ufanisi kwa mujibu wa madhumuni ya kuanzishwa kwa Vyama 

hivyo. Hali hiyo imeifanya Serikali, kupitia Tume ya maendeleo ya Ushirika, kutumia muda mwingi 

na rasilismali nyingi katika kutatua migogoro na malalamiko ya Vyama vya Ushirika. Hivyo, 

kupitia mwongozo huu, Tume ya maendeleo ya Ushirika itawezesha Maafisa Ushirika, Viongozi, 

Wanachama, Watendaji pamoja na Wadau wengine wa Ushirika kufahamu vyanzo mbalimbali vya 

migogoro pamoja na njia na taratibu mbalimbali za kutatua migogoro inayojitokeza kwenye Vyama 

vya Ushirika.   

 

1.2 Mamlaka ya Kuandaa Mwongozo 

Mwongozo huu umeandaliwa na kutolewa na  Mrajis wa Vyama Vya Ushirika kwa kuzingatia 

kifungu cha 141 cha Sheria ya Vyama vya Ushirika Na. 6 ya Mwaka 2013, na Kanuni ya 81 ya 

Kanuni za Vyama vya Ushirika za Mwaka 2015.  
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1.3 Lengo na Madhumuni ya Mwongozo 

1.3.1 Lengo kuu  

Lengo la Mwongozo huu ni kuweka utaratibu utakaosaidia katika kutatua migogoro ya Vyama vya 

Ushirika kwa ufanisi kwa kuzingatia matakwa ya Sheria, Kanuni na Taratibu za uendeshaji na 

usimamizi wa Vyama vya Ushirika na Sheria nyingine za Nchi. 

 

1.3.2 Madhumuni 

Madumuni ya mwongozo huu kwa viongozi wa ngazi mbalimbali ni kama ifuatavyo: 

1.3.2.1 Wasimamizi (Maafisa Ushirika) 

(i) Utawaongoza Maafisa Ushirika katika kuzingatia taratibu za utatuzi wa Migogoro kwa 

kuzingatia Sheria na Kanuni za Vyama vya Ushirika. 

(ii) Utaongeza usimamizi kwenye Vyama vya Ushirika katika kuzuia uwezekano wa 

kutokea migogoro kwa kuhakikisha kuwa Vyama vya Ushirika vinatimiza Wajibu wao 

katika utekelezaji wa majukumu yao kwa mujibu wa Sheria na Masharti ya Vyama 

vyao. 

(iii) Kuwa na ufahamu kuhusu hatua mbalimbali za utatuzi wa Migogoro na malalamiko. 

(iv) Kuwa na ufahamu kuhusu mbinu mbalimbali za utatuzi wa Migogoro. 

(v) Kuelewa Vyanzo mbalimbali vya Migogoro na kuweza kuzuia Migogoro hiyo isitokee 

kwa mujibu wa Sheria na Kanuni za Vyama vya ushirika.  

1.3.2.2 Vyama vya Ushirika 

(i) Utawezesha Wanachama, Viongozi na Watendaji kufahamu Viashiria na Vyanzo vya 

Migogoro kwenye Vyama vya Ushirika. 

(ii) Kuelewa nafasi ya kila mmoja katika kuzuia migogoro isitokee na kuchangia katika 

utatuzi wa Migogoro  

(iii) Kuwezesha Wanachama, Viongozi na Watendaji kwenye Vyama vya Ushirika 

kufahamu utaratibu wa utatuzi wa Migogoro katika Ngazi ya Vyama vyao na kufahamu 

ngazi mbalimbali za utatuzi. 

 

1.3.2.3 Wadau 

Kuelewa nafasi na mipaka yao katika kushirikiana na Vyama vya Ushirika hasa katika utatuzi wa 

migogoro. 

Aidha, pamoja na madhumuni kwa kila mdau yafuatayo ni madhumuni ya jumla ya Mwongozo 

huu: -  



3 
 

(i) Kuwawezesha Maafisa Ushirika, Warajis Wasaidizi na viongozi wa Vyama Vya 

Ushirika kushughulikia migogoro katika Vyama vya Ushirika kwa kuzingatia 

matakwa ya Sheria, Kanuni na Taratibu za Ushirika na Sheria nyingine za Nchi; 

(ii) Kujenga uwezo kwa walengwa na wadau mbalimbali kufahamu taratibu za kisheria 

na kiushirika za ushughulikiwaji na utatuzi wa migogoro katika Vyama vya Ushirika; 

na  

(iii) Kuwezesha migogoro ya Vyama vya Ushirika kutambulika, kushughulikiwa, 

kutatuliwa na kuratibiwa kwa wakati, kwa ufanisi na kwa kuzingatia Sheria na 

Kanuni husika. 

Hivyo, Mwongozo huu ni muhimu kwa kuwa utasaidia kuwawezesha walengwa kujua taratibu za 

utatuzi wa migogoro katika Vyama vya Ushirika na matakwa ya Sheria, Kanuni na Taratibu za 

Ushirika na Sheria nyingine husika zinazohusu ushughulikiwaji na utatuzi wa migogoro 

mbalimbali.  Mwongozo huu utasaidia pia kuimarisha usimamizi wa Vyama vya Ushirika hususan 

katika udhibiti wa Migororo na athari zake kwa Vyama vya Ushirika na sekta ya ushirika kwa 

ujumla. 

1.4 Walengwa wa Mwongozo 

Mwongozo umeandaliwa kwa ajili ya kutumiwa na wadau mbalimbali ikiwa ni pamoja na: 

(i) Maafisa Ushirika;  

(ii) Wanachama, Viongozi na Watendaji wa Vyama vya Ushirika;  

(iii) Watendaji na viongozi wa Wizara za Kisekta, Mamlaka za Serikali, na taasisi 

mbalimbali za umma zinazofanya kazi na Vyama vya Ushirika; na 

(iv) Wadau wengine wa maendeleo  
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SEHEMU YA PILI 

DHANA, AINA NA VYANZO VYA MIGOGORO KATIKA VYAMA VYA USHIRIKA 

2.1 Dhana ya Migogoro na Viashiria vyake 

Katika jamii migogoro ni jambo la kiasili kutokana na Familia zetu kutoka katika jamii tofauti 

tofauti zenye tabia, mitizamo na matakwa yasiyo fanana.  

Migogoro huonesha kunyimwa au kudhulumiwa hadhi au hitaji Fulani kwa mujibu wa makubaliano 

ya unzishwaji wa Chama cha Ushirika. nimatarajio ya kila Mwanachama anayejiunga kwenye 

Chama cha Ushirika kuwa atapata huduma zinazostahili kwa viwango vinavyo kusudiwa kulingana 

na madhumuni ya uanzishwaji wa Chama chao, hivyo pindi huduma hizo zinapo kosekana au 

kupatika kwa viwango duni migogoro hutokea. 

2.2 Vyanzo vya Migogoro 

Migogoro mingi ndani ya Vyama vya Ushirika inatokana na Vyama kushindwa kuzingatia Sheria, 

Kanuni, taratibu na miongozo mbalimbali inayotumika katika kusimamia uendeshaji wa shughuli 

za Vyama vya ushirika. Miongoni mwa vyanzo vya migogoro ni pamoja na: - 

• Viongozi, wanachama na watendaji wa vyama kushindwa kutimiza wajibu wao; 

• Kutokuzingatiwa kwa taratibu za uingiwaji wa mikataba; 

• kutorejesha mikopo kwa wakati katika Taasisi za fedha ambazo zinavikopesha Vyama vya 

Ushirika Mfano Benki mbalimbali; 

• Ubadhirifu wa mali za Chama; 

• Maafisa ushirika kutosimamia Vyama ipasavyo; 

• Huduma duni zinazotolewa na baadhi ya Vyama vya Ushirika; 

• Ukosefu wa Elimu kwa Wanachama, Viongozi na Watendaji 

• Muingiliano wa majukumu katika utekelezaji wa shughuli za Vyama vya ushirika. 

2.3 Aina za Migogoro. 

Kumekuwa na migogoro mbalimbali inayojitokeza katika Vyama vya Ushirika ambayo ina athiri 

utendaji, uendeshaji na usimamizi wa Vyama.  

Kutokana na uzoefu, Migogoro inayojitokeza katika Vyama Vyama vya Ushirika mara kwa mara 

ni kama ifuatavyo: -  

• Mgogoro kati ya Mwanachama na Mwanachama mwingine 

• Mgogoro kati ya Chama cha Ushirika na Mwanachama; 

• Mgogoro kati ya Chama cha Ushirika na Chama cha Ushirika kingine; 

• Mgogoro kati ya Bodi ya Chama cha Ushirika Watendaji na Mwanachama; 

• Mgogoro kati ya Chama cha Ushirika na wadau wengine wa Ushirika; na 
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• Mgogoro kati ya Chama na Afisa/Mamlaka inayosimamia ushirika. 

 

2.4 Athari za Migogoro 

• Chama cha ushirika kushindwa kutekeleza majukumu yake kwa mujibu wa Sheria na 

hatimaye kuwa sinzia na kufikia hatua ya kufutwa kwa chama na kufilisiwa 

• Kuyumba kwa biashara na kupelekea kupunguza mapato ya Chama; 

• Taswira mbaya ya ushirika inayochangia kupungua kwa kasi ya kujiunga na Chama 

cha Ushirika pamoja na kupungua kwa idadi ya wanachama itapelekea chama kufutwa 

na hatimaye kufilisiwa; 

• Kupotea kwa rasilimali mbalimbali za Chama ikiwemo muda pamoja na mali za 

Chama itapelekea Chama kufutwa na hatimaye kufilisiwa; na  

• Kupoteza mahusiano kati ya Chama na wadau mbalimbali. 
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SEHEMU YA TATU 

UTATUZI WA MIGOGORO KATIKA VYAMA VYA USHIRIKA 
 

Kanuni ya 83 ya Kanuni za Vyama vya Ushirika za mwaka 2015 inatoa utaratibu wa kushughulikia 

Migogoro mbalimbali inayojitokeza kwenye Vyama vya ushirika. Mgogoro wowote kwenye 

Chama cha Ushirika utasuluhishwa kwa njia ya mazungumzo, majadiliano na makubaliano.   

 

Hata hivyo, pamoja na kanuni hiyo kuwepo pamekuwa na Changamoto katika ushughulikiaji wa 

migogoro hiyo. Hivyo, kutokana na kuwepo kwa changamoto nyingi Mwongozo huu umeelekeza 

mifumo ambayo itasaidia utatuzi wa migogoro kwa ufanisi. 

Mifumo hii itaweka utaratibu sahihi katika utatuzi wa Migogoro na Malalamiko mbalimbali 

yanayojitokeza wakati wa utekelezaji wa majukumu kwenye Vyama vya Ushirika Nchini kuanzia 

ngazi ya Chama hadi ngazi ya  Mrajis. 

3.1 Taratibu za Utatuzi wa Migogoro 

Katika kushughulikia Migogoro na malalamiko ni muhimu kuwa na kumbukumbu ya Migogoro 

inayojitokeza na hivyo kuwa na umuhimu wa kuandikisha migogoro inayojitokeza ndani ya chama 

cha ushirika  

Hivyo daftari/rejista linapaswa kuwepo katika ngazi zifuatazo:- 

2.1.1 Ngazi ya Chama cha Ushirika 

Ni wajibu wa Bodi ya chama kutatua migogoro yote chamani, na  kuwa na daftari la kupokelea 

migogoro na malalamiko yatakayojitokeza ndani ya chama chao. Daftari hilo litaonesha tarehe ya 

kupokelewa mgogoro, jina na saini ya muwasilishaji wa mgogoro, maelezo ya mgogoro, wahusika 

wa mgogoro na hatua za usuluhishi pamoja na saini za kamati na wahusika wa mgogoro huo. 

Mgogoro ndani ya chama cha ushirika utatatuliwa kwa kuanza na mazungumzo baina ya pande 

zinazohusika. Bodi itawajibika kwa migogoro yote inayojitokeza ndani ya Chama. 

Bodi itapaswa kuunda kamati ya usuluhishi ambayo itashughulikia migogoro yote itakayojitokeza 

ndani ya chama, ambayo itakuwa na wajumbe wasiopungua 3 akiwemo mjumbe mmoja wa bodi, 

(wajumbe hao hawapaswi kuwa miongoni mwa wahusika katika mgogoro huo); na wajumbe 

wengine wawili watatoka Miongoni mwa wanachama. 

Kamati hii haitatakiwa kuwepo kipindi ambacho Bodi ya Chama itakuwa madarakani, na itaundwa 

kulingana na aina ya mgogoro au malalamiko. Kamati hii itakuwa kuwa huru na itatakiwa kufanya 

maamuzi bila kushinikizwa wala upendeleo wowote; aidha, itawajibika kwa Bodi ya Chama.  

Endapo mgogoro utahusisha wajumbe wa Bodi, usuluhishi utapaswa kuhusisha Afisa Ushirika 

katika ngazi ya  Mamlaka za Serikali za Mitaa. 
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Mgogoro ndani ya Chama utashughulikiwa ndani ya muda usiozidi siku 7 tangu tarehe ya Mgogoro 

huo kupokelewa Chamani. 

Ikiwa kamati itashindwa kusuluhisha mgogoro huo, itapaswa kumhusisha Afisa Ushirika katika 

ngazi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa. 

2.1.2 Ngazi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 

Katika ngazi ya Serikali za Mitaa, Afisa Ushirika atapaswa kuwa na daftari la kurekodi migogoro 

yote itakayowasilishwa kwake na kufanya marejeo ya utatuzi katika ngazi ya Chama. Daftari hilo 

litapaswa kuonesha tarehe ya kupokelewa mgogoro huo, maelezo, wahusika, hatua za usuluhishi na 

wahusika wa pande zitakazohusika na mgogoro huo. 

Baada ya marejeo hayo, Afisa Ushirika  au Afisa aliyeidhinishwa atapaswa kushirikiana na kamati 

ya usuluhishi ya chama katika kusuluhisha mgogoro husika; na ikitokea kwamba kamati hiyo 

imeshindwa kumuwezesha Afisa ushirika kutatua mgogoro huo, Afisa huyo ataweza kuutatua 

mgogoro huo yeye mwenyewe.  

Mgogoro katika ngazi ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa utashughulikiwa ndani ya muda usiozidi 

siku 7 tangu tarehe ya Mgogoro huo kupokelewa.  

Ikiwa Afisa ushirika atashindwa kuusuluhisha mgogoro huo, atapaswa kuuwasilisha mgogoro huo 

kwa Mrajis Msaidizi wa Mkoa au Afisa yeyote aliyeidhinishwa, kwa hatua zaidi. 

Afisa Ushirika atapaswa kuwasilisha kwa Mrajis Msaidizi wa Mkoa taarifa za migogoro yote 

iliyopokelewa na kushughulikiwa kwa kila kipindi cha mwezi mmoja. Vilevile, kama Afisa 

Ushirika  atakuwa, kwa namna yoyote, anahusika na mgogoro unaosuluhishwa, hatatakiwa 

kushiriki katika kutatua mgogoro huo na badala yake mgogoro huo utapelekwa kwa Mrajis Msaidizi 

wa Mkoa. 

 

2.1.3 Ngazi ya Mrajis Msaidizi wa Mkoa 

Mrajis Msaidizi atapaswa kuwa na Rejista ya Kusajili migogoro yote itakayowasilishwa kwake na 

kufanya marejeo ya utatuzi katika ngazi ya mamlaka husika. Rejista hiyo itapaswa kuonesha tarehe, 

maelezo, wahusika, hatua za usuluhishi, maoni na mapendekezo ya Afisa Ushirika. 

Baada ya marejeo hayo, Mrajis Msaidizi; atakavyoona inafaa; kwa kushirikiana na Afisa Ushirika  

katika kutatua mgogoro husika, anaweza kumshirikisha Afisa Ushirika wa Mamlaka za Serikali za 

Mitaa. Endapo, kwa namna yoyote ile, Afisa Ushirika ataonekana kuhusika na Mgogoro huo, Mrajis 

Msaidizi atatatua Mgogoro huo yeye mwenyewe au atamhusisha Afisa Ushirika mwingine. 

Mgogoro katika ngazi ya Mkoa utashughulikiwa ndani ya muda usiozidi siku 14 tangu mgogoro 

huo kusajiliwa kwenye Rejista ya migogoro ya Mkoa.  
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Ikiwa, pande yoyote ya mgogoro haitaridhika na maamuzi yaliyofikiwa katika ngazi ya Chama, 

Wilaya na Mkoa, mlalamikaji huyo ataruhusiwa kukata rufaa kwa Mrajis kwa mujibu wa Kanuni 

ya 83(2) ya Kanuni za Vyama vya Ushirika za mwaka 2015. Uamuzi wa kukata rufaa unaweza 

ukafanywa kwa azimio maalum la Mkutano mkuu, Bodi ya Chama, au mtu yeyote anayehusika 

kwenye mgogoro huo au Mwanachama wa Chama cha Ushirika husika.  

Mrajis Msaidizi wa Mkoa atapaswa kuwasilisha kwa Mrajis taarifa za migogoro yote iliyopokelewa 

na kusajiliwa kwenye Rejista ya migogoro kila mwezi. 

2.1.4 Ngazi ya Mrajis 

Katika ngazi hii, pande zote zinazohusika na Mgogoro zinawajibika kufanya yafuatayo:  

a) Mlalamikaji atapaswa kujumuisha nakala ya rufaa ya ziada kwa ajili ya kumtumia 

Mlalamikiwa. Aidha, mara baada ya Mrajis kupokea rufaa hiyo atafanya yafuatayo: 

(i) Kusajili Mgogoro huo katika rejista ya Migogoro ya Vyama vya Ushirika ndipo 

hatua za utatuzi zianze. 

(ii) Kugonga muhuri na tarehe ya kupokelewa Mgogoro na kutuma nakala yake kwa 

mlalamikiwa na wahusika wengine wa Mgogoro ambao kwa maoni yake wanaweza 

kuwa na maslahi katika mgogoro huo. 

b) Mlalamikiwa kuwasilisha maelezo ya kujibu  rufaa ya mgogoro kwa Mrajis wa Vyama vya 

Ushirika 

(i) Baada ya kupokea marejeo ya mgogoro mlalamikiwa atapaswa kuwasilisha 

maelezo ndani ya siku zisizozidi 15 tokea tarehe ya kupokea marejeo hayo kutoka 

kwa Mrajis. 

(ii) Mrajis anaweza kutumia mamlaka aliyo nayo kisheria kuamua mgogoro huo yeye 

mwenyewe au kupeleka kwa msuluhishi (abitrator). Katika kutatua mgogoro huo, 

Mrajis ataweza kuteua kamati ya wataalam au watu wenye uelewa wa masuala ya 

ushirika na sheria kumsaidia kufikia uamuzi sahihi au ataweza kulipeleka jambo 

hilo kwa msuluhishi anayejitegemea baada ya kushauriana na pande zinazohusika 

katika mgogoro. 

(iii) Ikiwa Mrajis, kwa mamlaka yake, ataamua mgogoro yeye mwenyewe atapaswa 

kushughulikia mapema iwezekanavyo kuuendesha usuluhishi wa mgogoro kama 

mashauri yanavyoendeshwa mahakamani; na ikiwa, kwa mujibu wa matakwa ya 

Kanuni za Vyama vya Ushirika, Mrajis ataamua kupeleka mgogoro kwa msuluhishi 

anayejitegemea kwa mujibu wa Sheria ya usuluhishi, uamuzi huo utapaswa 

kuwekwa katika agizo la marejeo lililoko chini ya mamlaka yake na itapaswa:  

• Kuweka bayana jina la kwanza, jina la kati, jina la ukoo, mahali pa makazi na 

kazi ya msuluhishi; 

• Kuweka mgogoro na maelezo ya kina yanayohusika; na 

• Kuweka ukomo ambao maamuzi yatapelekwa na msuluhishi kwa Mrajis. 

Uendeshaji wa shauri mbele ya msuluhishi utakuwa kwa mujibu wa sheria ya 

usuluhishi na kwa msingi huo matakwa yafuatayo yatazingatiwa katika 

utekelezaji wake: 
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. Notisi ya muda na mahali ambapo shauri litasikilizwa itapaswa kutolewa 

kwa wahusika wa mgogoro, na notisi hiyo itakuwa ni ya siku (10), 

. Kumbukumbu za ushahidi uliotolewa mbele ya msuluhishi zitapaswa 

kuandaliwa, kuandikwa tarehe na kusainiwa na msuluhishi, 

. Nyaraka zilizotolewa kama ushahidi kwa msuluhishi zitawekwa alama 

kwa kuandikwa tarehe na kuwekwa saini na msuluhishi na zitaambatishwa 

katika jalada la shauri husika, na 

. Inapotokea mhusika yeyote katika mgogoro huo kutokuwepo wakati wa 

kusikilizwa shauri hilo wakati ametaarifiwa kwa muda muafaka kuhusu 

kuhudhuria, mgogoro utaweza kuamuliwa na msuluhishi kwa kusikiliza 

upande mmoja. 

Maamuzi ya msuluhishi yatapaswa kuwa katika maandishi yakiwa na saini na tarehe ya usuluhishi 

ikiwa ni pamoja na kuainisha gharama za usuluhishi, kama zipo, na kuainisha muhusika yupi au 

wahusika wapi watatakiwa kulipa au kulipwa kiasi hicho. Baada ya kumaliza shauri, msuluhishi 

atapeleka kwa Mrajis jalada la shauri na maamuzi.  

1.2 Mambo Muhimu ya Kuzingatia 

Kwa lengo la kuhakikisha kwamba migogoro ya Vyama vya Ushirika inatatuliwa kwa wakati, 

ufanisi na kwa kuzingatia Sheria, Kanuni na Taratibu husika, mambo yafutayo yanapaswa 

kuzingatiwa kabla na wakati wa utatuzi wa migogoro: Mamlaka ya kutatua migogoro katika Vyama 

Vya Ushirika; Muda wa kushughulikia migogoro na malalamiko; Uzingatiaji wa Sheria na Kanuni 

husika; Uwazi na uzingatiaji wa haki za pande husika; Miiko na mipaka ya kushughulikia migogoro 

katika Vyama Vya Ushirika.  

2.2.1 Mamlaka ya kutatua migogoro katika Vyama Vya Ushirika 

Kwa mujibu wa Sheria ya Vyama vya Ushirika Na. 6 ya mwaka 2013 na Kanuni zake, Tume ya 

Maendeleo ya Ushirika imepewa mamlaka na wajibu wa kutatua migogoro inayotokea katika 

Vyama Vya Ushirika. Aidha, Kanuni za Vyama vya Ushirika za mwaka 2015 zimeelekeza utaratibu 

wa kuwasilisha migogoro hiyo na namna itakavyotatuliwa katika ngazi ya Chama cha Ushirika na 

ngazi ya Ofisi ya Mrajis wa Vyama vya Ushirika. Kwa kuzingatia maelezo hapo juu, mamlaka ya 

kushughulikia migogoro ya Vyama vya Ushirika itakuwa kama ifuatavyo: 

(i) Mamlaka ya kushughulikia na kutatua migogoro yote ya Vyama vya Ushirika katika 

ngazi ya chama itakuwa ni Bodi ya Chama au wanachama kupitia Mkutano Mkuu 

kushughulikia migogoro ya Chama kwa kuzingatia Masharti ya Chama; na 

(ii) Mamlaka ya kushughulikia na kutatua migogoro yote ya Vyama vya Ushirika katika 

ngazi mbalimbali yatakuwa chini ya Tume ya Maendeleo ya Ushirika;  

Migogoro ambayo ama imeshindwa kushughulikiwa katika ngazi ya Chama au Tume ya Maendeleo 

ya Ushirika au Sheria za Nchi zinaelekeza migogoro hiyo kushughulikiwa na Mamlaka zingine 

ikiwemo Mahakama, itashughulikiwa na Mamlaka husika kwa mujibu wa Sheria za nchini.   
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2.2.2 Muda wa kushughulikia migogoro na malalamiko  

Muda wa kushughulikia Migogoro katika ngazi mbalimbali utakuwa kama ifuatavyo: 

(i) Katika ngazi ya Chama cha Ushirika, mgogoro utapaswa kushughulikiwa ndani ya 

siku 7 tangu tarehe ya Mgogoro huo kuwasilishwa na kupokelewa na Kamati husika, 

isipokuwa tu iwapo Masharti ya Chama yataelekeza vinginevyo; 

(ii) Katika ngazi ya Wilaya, mgogoro utapaswa kushughulikiwa na Afisa Ushirika wa 

Wilaya ndani ya siku 7 tangu tarehe ya kupokelewa kwa mgogoro huo isipokuwa tu 

iwapo itaelekezwa vinginevyo; na 

(iii) Katika ngazi ya Mkoa, mgogoro utapaswa kushughulikiwa na Mrajis Msaidizi ndani 

ya siku 14 tangu tarehe ya kupokelewa mgogoro huo isipokuwa tu iwapo itaelekezwa 

vinginevyo; 

Katika ngazi ya Tume ya Maendeleo ya Ushirika Makao Makuu, ambapo Mrajis anapokea rufaa, 

migogoro itakushughulikiwa na Mrajis ndani ya siku 60 tangu tarehe ya kupokelewa mgogoro huo. 

Aidha, kwa migogoro inayohusu Mikataba, Makubaliano au Sheria zingine husika, migogoro hiyo 

itashughulikiwa ndani ya muda ulioainishwa katika Mikataba, Makubaliano au Sheria husika 

isipokuwa iwapo wahusika watakubaliana vinginevyo. 

2.2.3 Uzingatiaji wa Sheria na Kanuni husika 

Migogoro ya Vyama vya Ushirika inapaswa kushughulikiwa na kutatuliwa kwa kuzingatia Sheria 

zinazosimamia Vyama vya Ushirika na Sheria mbalimbali za nchi. Hivyo, kabla na wakati wa 

kushughulikia migogoro hiyo sheria zifuatazo zinapaswa kuzingatiwa: 

(i) Sheria ya Vyama vya Ushirika Na. 6 ya Mwaka 2013, Kanuni za Vyama vya 

Ushirika na Masharti ya Chama kwa migogoro inayohusu masuala ya ushirika, 

hususan migogoro inayohusu wanachama na Viongozi au watendaji wa Vyama; 

(ii) Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini ya mwaka 2004, Kanuni zake na Kanuni za 

Utumishi za Chama kwa migogoro inayohusu masuala ya ajira na utumishi katika 

Vyama; 

(iii) Sheria zinazosimamia masuala ya ardhi ikiwemo Sheria ya Ardhi ya mwaka 1999 

kwa migogoro inayohusu masuala ya ardhi; na 

(iv) Sheria ya Usuluhishi (Arbitration Act); 

(v) Sheria zingine husika kwa migogoro inayohusu masuala mengine ikiwemo 

mikataba, manunuzi, uwekezaji n.k.  

2.2.4 Uwazi na uzingatiaji wa haki za pande husika 

Miongoni mwa mambo muhimu yanayopaswa kuzingatiwa wakati wa kushughulikia migogoro 

katika Vyama vya Ushirika ni pamoja na uwazi na uzingatiaji wa haki kwa pande zote husika. 
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Taratibu zote za ushughulikiwaji wa migogoro ni lazima ziwe wazi kwa pande zote husika ikwemo 

barua, taarifa, vielelezo na nyaraka zinazohusu mgogoro husika. Aidha, pande zote za mgogoro 

lazima zipewe haki ya kusikilizwa/kutoa maelezo ya ufafanuzi au utetezi ndani ya muda unaofaa 

(reasonable time) na uamuzi ufanyike kwa kuzingatia Sheria, kanuni na taratibu husika na bila 

upendeleo wowote. Ni lazima pia wahusika wafahamishwe haki yao ya kukata rufaa kwa mamlaka 

husika iwapo hawajaridhika na uamuzi uliotolewa. 

2.2.5 Miiko na mipaka ya kushughulikia migogoro katika Vyama vya Ushirika  

Pamoja na kuzingatia matakwa ya Sheria, Kanuni na Taratibu za kushughulikia migogoro; mtu 

yeyote anayehusika na mwenye mamlaka ya kushughulikia mgogoro atapaswa kuzingatia miiko na 

makatazo yafauatayo:  

(i) Kutokuwa na mgongano wa maslahi au sehemu ya mgogoro anaoshughulikia au 

kutuhumiwa na upande mmojawapo kuwa na maslahi na mgogoro huo; 

(ii) Kutopendelea upande wowote wa mgogoro kati ya pande zinahosuhika na mgogoro 

husika; 

(iii) Kutokupokea au kutoa rushwa kwa wahusika wa mgogoro au mtu yeyote mwenye 

maslahi na mgogoro huo;  

(iv) Kutotumia lugha ya vitisho au isiyo na staha wakati wa kusikiliza maelezo ya pande 

husika za mgogoro; na  

(v) kutofanya jambo au shughuli yoyote kinyume na Sheria ya Vyama vya ushirika na 

Sheria za nchi, Kanuni na Taratibu za Ushirika. 
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SEHEMU YA NNE 

HITIMISHO 

Katika kuhakikisha kuwa kunakuwepo na Vyama vya Ushirika imara, endelevu na vyenye kukidhi 

mahitaji ya wanachama wake na jamii kwa ujumla, ni lazima kuwepo na uongozi thabiti, watendaji 

waadilifu na wanachama wanaoheshimu na kufuata Masharti ya Chama, Kanuni na Sheria ya 

Vyama vya Ushirika Na. 6 ya mwaka 2013. Aidha, ni wajibu wa Mrajis wa Vyama vya Ushirika 

pamoja na Watendaji wake kuhakikisha kuwa migogoro ndani ya Vyama vya Ushirika inatafutiwa 

ufumbuzi pindi inapotokea na kumalizwa kwa wakati. 

 

  

 


