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Vyama vya ushirika vimekuwa nguzo muhimu katika kuwaunganisha wananchi pamoja
na kuinua uchumi wao. Pia, Vyama vya Ushirika kama nguzo ya kiuchumi vimekuwa
vikikuza uchumi wa nchi na kuchangia maendeleo ya kijamii na kiuchumi kwa
Wanachama na wasiokuwa Wanachama, na hivyo kupunguza umasikili kwa wananchi.
Serikali kupitia Tume ya Maendeleo ya Ushirika imeendelea kuweka mazingira
wezeshi kwa ajili ya Vyama vya Ushirika ili viweze kujiendesha kibiashara kwa lengo la
kupata faida na kuinua uchumi wa wananchi. Miongoni mwa jitihada za serikali katika
kuhakikisha vinakuwa imara, ilitengeneza Mfumo wa Usimamizi wa Vyama vya
Ushirika (MUVU). Mfumo huu umeleta Mageuzi makubwa katika usimamizi kwa
kuongeza uwazi, mawasiliano na ufuatiliaji wa karibu wa vyama vya ushirika. Pamoja
na mafanikio haya bado kumekuwepo na chanagamoto katika vyama kutumia MUVU,
huku vyama vingi vikiwa havijaweza kutumia MUVU kwa asilimia mia moja.
Changamoto zilizosababisha kutokutumia MUVU ipasavyo ni pamoja na kutokuwepo
elimu ya kutosha kuhusu matumizi sahihi ya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano
(TEHAMA), iliyosababishwa na kutokuwepo kwa mwongozo.

Utumiaji wa MUVI unahitaji Vyama vya Ushirika viwe na matumizi na usimamizi bora,
sahihi na salama wa vifaa vya TEHAMA; matumizi sahihi na salama ya mifumo ya
TEHAMA; kuboresha utoaji wa huduma za vyama kupitia vifaa, data na mifumo ya
TEHAMA; Wanachama kujua umuhimu wa matumizi ya TEHAMA na namna
inavyoweza kunufaisha maendeleo ya ushirika na jamii kwa ujumla; na kuwepo
utaratibu wa ushirikiano kati ya wadau na/au watoa huduma wanaojihusisha na
masuala ya mifumo ya TEHAMA. Kwahiyo, Tume ya Maendeleo ya Ushirika, imeona ni
muhimu kutoa Mwongozo huu ili kuongeza tija, usimamizi na utumiaji wa TEHAMA
katika Vyama vya Ushirika. Mwongozo huu unaelekeza namna bora ya usimamizi na
matumizi ya Vifaa na Mifumo ya TEHAMA moja kwa moja katika Vyama vya Ushirika.
Naelekeza vyama vyote vya ushirika kutekeleza mwongozo huu kwa maendeleo ya
Vyama vya Ushrika na taifa kwa uju

-

Dkt Benson O. Ndiege,
MRAJIS WA VYAMA VYA USHIRIKA




11 O | PP i
TAFSIRI YA MAANA ZA MANENO YALIYOTUMIKA ... \Y
SEHEMU YA KWANZA ....cooiiiieireiieeieisee st 1
1.0 UTANGULIZI ..ttt ettt b et et 1
1.1 MAEIEZO YA AWAII ...ttt n e 1
1.2 Hali Halisi ya Matumizi ya TEHEMA kwenye Vyama vya Ushirika...........ccccoveeuennnnee. 2
1.2.1 Matumizi Ya TEHAMA ..ottt sne 2
1.2.2 Vifaa VYa TEHAMA ...ttt 2
1.2.3 UJUZi NA MAEFUNZO ...t 2
1.2.4 USIMAMIZI WA TAANTA.....c.ovieiiriiiriicireis et 3
1.3 MaleNgO Y& MWONGOZO .....c.ccuririimiiiieieiriritieieeieiseeseie ettt ettt 3
SEHEMU YA PILI .ot e et e e e e e e e e e e e e e e e eaeees 5
2.0 UTARATIBU WA USIMAMIZI WA MIFUMO YA KIELEKTRONIKI NA VIFAA VYA
TEHAMA KATIKA VYAMA VYA USHIRIKA ...ttt 5
2.1 Utaratibu wa Kutengeza na kununua Mifumo ya Kielektroniki na Vifaa vya
TEHAMA ettt ettt et s et e st e seese s b e st e s et e saeseeseeseese et e eteebetenaese e eneenaeneas 5
2.2 Utaratibu wa Usimamizi na Uendeshaji wa Mifumo ya Kielektroniki na Vifaa vya
TEHAMA ettt bbbttt 6
2.3 Usalama wa Mifumo ya Kielektroniki na Vifaa vya TEHAMA ..........ccccooeivnninieennnnes 7
2.4 Unganishaji wa Mifumo na Vifaa Vya TEHAMA ... 8
2.5 Matumizi ya Tovuti na Mitandao ya Kijamlii...........cccceeeeeenneeneeieeeeessesessseeesenens 8
2.6 Matumizi na Usimamizi wa Baruapepe za Chama cha Ushirika..............cccccooevevernnenee. 9
SURA YA T AT U et e e e et e e e e e et e e e e e et e e e eeabaeeaeees 11
3.0 UZINGATIAJI WA SHERIA, KANUNI, MIONGOZO NA VIWANGO VYA SERIKALI
IMTANDAO ...ttt b bbb bbb bbb e bbbt e et ebe s 11
SURA YA NNE. . e e e e e e e eena s 12
4.0 MGAWANYO WA MAJUKUMU ..ottt e 12
4.1 Tume ya Maendeleo ya USIMKa...........ccccoevirireieieicccccccccc et 12
4.2 TFC NA SCCULT ..ttt ettt 12
4.3 Vyama vya Ushirika vya Upili na Vyama Ushirika vya MSINgi.........cccccoeovevrnninnnnnnne. 12
SURA YA TANO Lottt e e et e e e e e et e e e e e et e e e e eaba e e e eeananeeanees 13



5.0 UFUATILIAII NA TATHMINI c..oooiiieeeeeeeecectc e 13

5.1 Ufuatiliaji na Tathmini ya MWORNQOZO..........cccccieiiiiiiiicsieieee et 13
5.2 Viashiria vya kupima utekelezaji wa Mfumo wa Mrejesho ...........ccccoevvvccivnnncnee 13
5.3 Matumizi ya Matokeo ya taarifa ya ufuatiliaji na tathmini...............ccccccoeeieeiicinene, 13
KIAMBATISHO ...ttt e e e e e e e e e e e e e e eaaans 15



TEHAMA Ni kifupi cha "Teknolojia ya Habari na Mawasiliano." TEHAMA
inajumuisha vifaa, programu, na mifumo inayohusiana na
ukusanyaji, uhifadhi, uchakataji na usambazaji wa taarifa
mbalimbali. Pia, inajumuisha vifaa kama vile kompyuta, mitandao,
vifaa vya mawasiliano, na programu mbalimbali zinazowezesha
mawasiliano na ushirikiano kati ya watu na watu, taasisi na taasisi,
watu na taasisi, n.k.

MUVU Ni Mfumo wa Usimamizi wa Vyama vya Ushirika

VYAMA Ni Vyama vya Ushirika vikiwvemo Vyama vya Akiba na Mikopo
Kifedha (SACCOS) na visivyo vya kifedha.

Vifaa vya TEHAMA

Mifumo ya TEHAMA



1.0 UTANGULIZI

1.1 Maelezo ya Awali
Vyama vya Ushirika ni taasisi zinazoundwa na Wanachama kulingana na mabhitaji yao

ya pamoja, kama vile uchumi, kilimo, au huduma. Vyama vya Ushirika hivi vinaweza
kujihusisha na shughuli mbalimbali za kiuchumi ambazo hufanyika ndani ya maeneo
yao. Vyama vya Ushirika vinategemea mshikamano na ushirikiano kati ya Wanachama
ili kufanikisha malengo yao. Katika muktadha huu, matumizi ya TEHAMA yanasaidia
Vyama vya Ushirika kukabiliana na changamoto za kiuchumi, kuboresha mawasiliano,
na kutoa huduma bora kwa Wanachama. Katika ulimwengu wa kisasa, matumizi ya
TEHAMA yamekuwa na mchango mkubwa katika kuimarisha ufanisi wa shughuli
mbalimbali, ikivemo uendeshaji wa Vyama vya Ushirika na kutoa huduma kwa haraka
kwa Wanachama. Katika mazingira ya Vyama vya Ushirika, TEHAMA ina nafasi
muhimu katika kuboresha ufanisi wa shughuli za maendeleo ya ushirika, kuongeza
mashirikiano baina ya Wanachama na kuwasaidia kubadilishana taarifa kwa urahisi

zaidi.

Matumizi ya TEHAMA katika Vyama vya Ushirika yataleta mabadiliko makubwa
kutokana na namna Vyama vya Ushirika vinavyoendesha shughuli zao. Vyama vya
Ushirika ni daraja linalowafanya Wanachama wawe na uhusiano wa karibu zaidi, kutoa
huduma bora na kusimamia taarifa kwa ufanisi. lli kuhakikisha mafanikio endelevu, ni
muhimu kwa Vyama vya Ushirika kuwekeza katika TEHAMA na kuhamasisha
Wanachama wao kutumia mifumo ya kidijitali pamoja na vifaa vya TEHAMA. Kwa hiyo,
Mwongozo huu utasaidia vyama kukabiliana na changamoto zinazokumba Vyama vya
Ushirika katika upatikanaji, uendeshaji, na matengenezo ya Mifumo ya Kielektroniki na
vifaa vya TEHAMA. Kuhakikisha kwamba teknolojia inatumika kwa usahihi na inatoa
thamani halisi kwa vyama na wanachama wake. Pia, kuimarisha uwezo wa vyama

kutumia TEHAMA ili kuongeza uwazi, uwajibikaji, na ufanisi wa kiutendaji. Pamoja na



kusaidia vyama kufuata viwango vya kitaifa na kimataifa vya usimamizi wa teknolojia

na taarifa.

1.2  Hali Halisi ya Matumizi ya TEHEMA kwenye Vyama vya Ushirika

Usimamizi wa Mifumo na vifaa vya TEHAMA kwa Vyama vya Ushirika nchini Tanzania
unapewa kipaumbele kutokana na umuhimu wake katika kuboresha shughuli za
kiuchumi, usimamizi wa mali na huduma kwa wanachama. Hali halisi kwenye Vyama ni

kama ifuatavyo;

1.2.1 Matumizi ya TEHAMA
Vyama vya ushirika nchini Tanzania vimeanza kutambua umuhimu wa kutumia mifumo

ya TEHAMA Kkatika kuboresha utendaji wao. Hata hivyo, utekelezaji wa mifumo hii
bado uko nyuma katika maeneo mengi kutokana na mifumo mingi inayotumika
kutokuwa ya ya kisasa au kutoratibiwa vyema, ukosefu wa rasilimali, na mifumo duni
ya uuzaji wa mazao na bidhaa za wanaushirika. Hivyo, TEHAMA inaweza kusaidia
katika kuunda mifumo ya ushirikiano na masoko kwa ajili ya bidhaa zao, kwahiyo, kuna

umuhimu wa uwekezaji zaidi katika vifaa na teknolojia.

1.2.2 Vifaavya TEHAMA
Upatikanaji wa vifaa vya kisasa vya TEHAMA kama kompyuta, vifaa vya mtandao, na

zana za mawasiliano ni kiunganishi muhimu katika uwezeshaji wa vyama vya ushirika.
vingi vinafanya kazi. Pia, kuna tatizo la uhifadhi na matengenezo ya vifaa hivyo,
ambavyo mara nyingi vinaharibika kutokana na ukosefu wa rasilimali kwa ajili ya

matengenezo.

1.2.3 Ujuzi na Mafunzo
Ujuzi wa watendaji wa vyama vya ushirika katika kutumia mifumo na vifaa vya

TEHAMA ni wa kiwango tofauti. Wengi wao hawana ujuzi kutokana na kutokupata
mafunzo ya kutosha kuhusu matumizi ya teknolojia, jambo ambalo linaweza
kusababisha matumizi yasiyo ya kisasa au hata kushindwa kutekeleza majukumu yao
ipasavyo. Hata hivyo, kuna haja ya kushirikisha Mashirika ya serikali na yasiyo ya
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kiserikali katika kuimarisha programu za kutoa mafunzo ya kitaalamu ili kuwapa
Viongozi, Watendaji na Wanachama ujuzi unaohitajika katika matumizi ya TEHAMA.

1.2.4 Usimamizi wa Taarifa
Kuna mifumo ya usimamizi inayotumika na vyama vya ushirika ambayo inajumuisha

usimamizi wa fedha, utunzaji wa rekodi za wanachama, na uchambuzi wa uzalishaji.
Hata hivyo, baadhi ya mifumo hii ina changamoto mbalimbali ikiwvemo utendaji usio
kuwa na ufanisi na kukosa uwezo wa kuungana na mifumo mingine. Hivyo, kuweka
mfumo mmoja wa usimamizi na mawasiliano unaweza kusaidia kuboresha ufanisi na

uwazi katika biashara za vyama vya ushirika.

Kutokana na hali halisi kwenye Vyama vya Ushirika, Mwongozo huu utasaidia kutatua
changamoto hizi kwa kutoa maelekezo kuhusu matumizi na usimamizi sahihi na
salama wa vifaa na mifumo ya TEHAMA katika Vyama vya Ushirika. Hivyo, Tume ya
Maendeleo ya Ushirika imeandaa mwongozo huu ili kuelekeza Vyama vya Ushirika na
wadau wa maendeleo ya ushirika kuhusu matumizi na usimamizi sahihi na salama wa
vifaa na mifumo ya TEHAMA katika uendeshaji wa shughuli za kila siku za maendeleo

ya ushirika ili kuondoa changamoto zilizobainishwa.

1.3 Malengo ya Mwongozo
Lengo kuu la mwongozo ni kuweka utaratibu wa matumizi bora, sahihi na salama ya

vifaa, data na mifumo ya TEHAMA katika Vyama vya Ushirika. Malengo mahsusi ya

mwongozo huu ni kama ifuatavyo:

i. Kuelekeza Vyama vya Ushirika kuhusu matumizi na usimamizi bora, sahihi na

salama wa vifaa vya TEHAMA;

i. Kuelekeza Vyama vya Ushirika kuhusu matumizi sahihi na salama ya mifumo ya
TEHAMA;

iii. Kuboresha utoaji wa huduma za Maendeleo ya Ushirika kupitia vifaa, data na
mifumo ya TEHAMA,

iv. Kuandaa Wanachama kuhusu umuhimu wa matumizi ya TEHAMA na namna
inavyoweza kunufaisha maendeleo ya ushirika na jamii kwa ujumla;
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v. Kuweka utaratibbu wa ushirikiano na wadau na/au watoa huduma

wanaojihusisha na masuala ya mifumo ya TEHAMA.



2.0

UTARATIBU WA USIMAMIZI WA MIFUMO YA KIELEKTRONIKI NA VIFAA

VYA TEHAMA KATIKA VYAMA VYA USHIRIKA
Vyama vya Ushirika vinapaswa kutumia Mifumo ya Kielektroniki na vifaa vya TEHAMA

kwaajili ya usimamizi na uendeshaji wa shughuli za kila siku zikiwemo utunzaji wa

taarifa za wanachama, uchakataji wa taarifa za kifedha, uandaaji wa bajeti za chama,

usimamizi wa masoko na mali za chama kwaajili ya kuongeza ufanisi na utendaji kazi

wa Chama kwa ujumla. Katika eneo hili Vyama vya Ushirika vinapaswa kuzingatia

yafuatayo katika usimamizi wa Mifumo ya Kielektroniki na vifaa hivyo:

2.1

Vi.

Vii.

Utaratibu wa Kutengeza na kununua Mifumo ya Kielektroniki na Vifaa vya
TEHAMA

Chama kitatakiwa kupata ushauri wa kitaalamu kutoka Tume ya Maendeleo ya
Ushirika kabla ya kununua au kutengeneza Mfumo wa kielektroniki Uendeshaiji
wa shughuli za chama;

Chama kitatakiwa kutenga bajeti kwa ajili ya Matengenezo, ununuzi,
wauendeshaji na uendeshaji wa Mifumo ya Kielektroniki na vifaa vya TEHAMA,.
Kwa vyama Kifedha (SACCOS), vinatakiwa kuwa na Mfumo wa kielektroniki
kwa kuzingatia mabhitaji na viwango vilivyoanishwa kwenye Nyaraka ya
Software Requirement Specification (SRS) ya Vyama vya Ushirika wa Kifedha;
Kwa vyama visivyo vya Kifedha, vinatakiwa kuwa na Mfumo wa kielektroniki
kwa kuzingatia mabhitaji na viwango Vvilivyoanishwa kwenye Nyaraka ya
Software Requirement Specification (SRS) ya Vyama vya Ushirika wa Kifedha;
Chama kinatakiwa kuzingatia mabhitaji na viwango vya msingi ya vifaa vya
TEHAMA wakati wa kununua vifaa hivyo kama yalivyoainishwa katika
Kiambatisho cha mwongozo huu.

Kuhusisha wataalam wa TEHAMA katika kusaidia kuchagua Mifumo ya
Kielektroniki na vifaa vya TEHAMA vinavyokidhi mahitaji ya sasa na ya baadae;
Vyama vya Ushirika vinapaswa kuchagua vifaa vya TEHAMA vinavyoendana na

mabhitaji yao ya msingi, kama kompyuta (desktop, laptops, tablets, printer),



viii.

Xi.

2.2

Vi.

Vil.

Chama kitatakiwa kuwa na huduma ya Mtandao wa Internet ili kuweza kutumia
mifumo ya Kielektroniki kwa ufasaha na urahisi (routers au access points,
Bando).

Chama kitatakiwa kutengeneza au kununua Mfumo kutoka kwa watoa huduma
walioidhinishwa na Tume ya Maendeleo ya Ushirika;

Chama kitatakiwa kununua vifaa vya TEHAMA kutoka kwa Kampuni au Mtoa
Huduma aliyesajiliwa na Taasisi husika ya Serikali yenye mamalaka hayo katika
huduma husika;

Kuhakikisha kuwa leseni na mikataba ya huduma za Mifumo ya Kielektroniki na
vifaa vya TEHAMA inapatikana kwa gharama nafuu na inazingatia thamani ya

pesa (value for money).

Utaratibu wa Usimamizi na Uendeshaji wa Mifumo ya Kielektroniki na Vifaa
vya TEHAMA
Chama kihakikishe kinaajiri mtaalam wa TEHAMA kwaajili ya usimamizi na
uendeshaji wa Mifumo ya Kielektroniki na vifaa vya TEHAMA,;
Chama kiwe na Mpango maalum wa utaratibu wa kuhuuisha Mifumo ya
TEHAMA (Software updates/Upgrade plan);
Chama kiwe na Mpango maalum (Preventive Maitenance Plan (PMP) wa
utaratibu wa kutengeneza vifaa vya TEHAMA kwa kila robo ya mwaka,;
Kutoa mafunzo kwa waajiriwa wa chama pamoja na wanachama kuhusu
matumizi sahihi ya Mifumo ya Kielektroniki na vifaa vya TEHAMA.
Kufanya ukaguzi wa mara kwa mara ili kugundua matatizo mapema na kuepuka
gharama kubwa za matengenezo ya dharura.
Kuwa na mpango wa dharura ya kurejesha Mfumo (Disaster Recovery Plan) ili
kuhakikisha uendelevu wa huduma wakati wa majanga au matatizo makubwa
ya Mifumo ya Kielektroniki na vifaa vya TEHAMA,
Kuwa na mikataba ya huduma na watoa huduma wa Mifumo ya Kielektroniki na
vifaa vya TEHAMA ili kupata msaada wa haraka na wa kitaalamu panapotokea
hitilafu;



viii.

Xi.

2.3

Vi.

Kufanya ukaguzi wa mara kwa mara wa usalama wa Mifumo ya Kielektroniki ili
kulinda taarifa za wanachama na Vyama dhidi ya uhalifu wa mtandaoni kwa
kuzingatia Sera ya Usiri na Ulinzi wa taarifa za Vyama na Wanachama
inayopatikana katika Tovuti ya Tume;

Kutumia Teknolojia za kisasa kama antivirus, firewalls, na nakala rudufu
(backups) za data ili kuhakikisha data na taarifa hazipotei;.

Kwa maeneo yenye changamoto ya Internet Chama kihakikishe kinapata
Mfumo unaoweza kutumika pasipo kuwa na mtandao (offline) na baadae
kufanya kuwasiliana (Synchronization) na Mfumo baada ya kupata Internet;

Kwa maeneo yenye changamoto ya upatikanaji wa umeme Chama kihakikishe
kinanunua vifaa TEHAMA vyenye uwezo wa kutunza umeme muda mrefu au

kuwa na Kifaa cha umeme mbadala (Solar, backup battery, Generator)

Usalama wa Mifumo ya Kielektroniki na Vifaa vya TEHAMA
Kusitisha haraka matumizi ya akaunti ya mtendaji wa Chama cha Ushirika
atakayeacha/ kuachishwa kazi, kustaafu au kufariki;
Kuhakikisha kuwa Vifaa vya TEHAMA kama Simu, Vishikwambi, POS, Printer,
Mizani ya Kidigitali vinawekewa ulinzi wa Kiteknolojia (PIN CODE, PASSWORD,
BIOMETRIC) ili visiingilike au kutumika pasipo idhini ya Bodi ya Chama;
Kuhakikisha Vifaa vya TEHAMA vya Chama vinawekewa Teknolojia ya (GPS
Tracking), kwa ajili ya utambuzi na ufuatiliaji;
Kuzuia matumizi ya mifumo ya TEHAMA ya Chama cha Ushirika kwa mtu asiye
mwajiriwa bila kufuata utaratibu wa kupata kibali maalumu kama ilivyoelekezwa
kwenye Sera ya Usiri na Ulinzi wa Taarifa za Wanachama inayopatikana katika
Tovuti ya Tume;
Mtendaji wa Chama au Mhusika wa kuingia kwenye Mfumo wowote wa Chama
atapaswa kuhifadhi na kulinda nywila (password) ili isifahamike na kunakiliwa
kwa namna yoyote na mtu mwingine;
Kubadilisha nywila kila baada ya miezi mitatu au mara kwa mara kwa ajili ya

ulinzi na usalama wa taarifa;



Vii.

Chama kihakikishe kuwa Mifumo inahifadhiwa katika Server na mahali ambapo

ni salama kwa ulinzi na upatikanaji wa taarifa wakati wote;

2.4 Unganishaji wa Mifumo na Vifaa Vya TEHAMA

Kutokana na umihimu wa kurahisisha utendaji na kuboresha taarifa katika Mifumo ni

muhimu mifumo na vifaa vya TEHAMA kuweza kuwasiliana na kubadilishana taarifa.

Katika eneo hili Vyama vya Ushirika na Wadau vinatakiwa kuzingatia yafuatayo;

Vvi.

Vil.

Kuhakikisha Mifumo inayotengenezwa au kununuliwa ina uwezo wa
kuunganishwa na kubadilishana taarifa na Mfumo wa MUVU kwa kutumia
Teknolojia ya RESTFUL API;

Kuhakikisha Mifumo ina uwezo wa kuwasiliana na Vifaa vya TEHAMA kama
Mizani ya Kidigitali, Printer Kwa kutumia Wireless au Bluetooth

Vifaa vya TEHAMA kama Tablets, POS, Simu Janja ziwe na uwezo wa kutumia
programu za Android na iOS;

Kuhakakisha Mifumo ya TEHAMA katika Vyama ina uwezo wa kufanya kazi
katika programu za Android na iOS;

Kuhakikisha Mifumo ya TEHAMA inayotengenezwa au kununuliwa ina uwezo
wa kutumia Teknolojia inayopunguza shughuli kwa mtumiaji (kama vifaa vya
Barcode Scanner, QR-Code Reader, Biometric devices);

Kuhakikisha kuwa Mifumo ya TEHAMA inakidhi vigezo vya usalama katika
kubadirishana taarifa kupitia kwenye Mtandao kwa kutumia Teknolojia za
kiusalama kama (Data encryptions, authentication, validation and
Authorisation);

Baada ya kuunganisha Mfumo wa Chama na MUVU, Chama hakitoruhusiwa

kusambaza taarifa ambazo si mali yake bila idhini ya Mrajis.

2.5 Matumizi ya Tovuti na Mitandao ya Kijamii

Chama kitatakiwa kutengeneza tovuti na kutumia mitandao ya kijamii katika

mawasiliano na kujitangaza. Hivyo, Vyama vya Ushirika vinaekelezwa kutekeleza

yafuatayo:



Vi.

Vil.

viii.

2.6

Kuandaa tovuti za Chama cha Ushirika kwa muundo wa kurasa unaofuata
mtiririko unaoshabihiana ili kuleta urahisi kwa mtumiaji kuelewa na kuvinjari kwa
haraka pale anapokuwa anatafuta taarifa au huduma,;

Kuandaa tovuti za Chama cha Ushirika kwa lugha mbili ambazo ni Kiswabhili na
Kiingereza na pale inapobidi lugha zaidi ya hizi zinaweza kutumika ili kutoa
taarifa na huduma kwa watumiaji mbalimbali;

Tovuti itengenezwe kwa kutumia Teknolojia ya kisasa Mfano Tecknolojia ya
"Content Management System” ili kurahisha uhuishaji wake;

Kuweka taarifa muhimu zinazoelezea muundo, mawasiliano na shughuli
mbalimbali za Chama cha Ushirika zikivemo taarifa za masoko na uwekezaji,
mitaji, nk;

Kuhakikisha kinatumia mitandao ya kijamii ikiwemo Facebook, Instagram,
Mtandao wa X, kwa ajili ya kujitangaza, kuwasiliana na wanachama na
wanacnhi kwa ujumla;

Chama kihakikishe taarifa zake zinahuuishwa mara kwa mara ili kutoa taarifa
sahihi na kwa wakati;

Kuweka sehemu ya majibu kwa maswali yanayoulizwa mara kwa mara na
wanachama na wadau wengine kuhusu Chama cha Ushirika inayohusika
(Frequently Asked Questions);

Kubadilisha nywila za watendaji wenye dhamana ya kusimamia tovuti ya Chama
cha Ushirika au kuweka taarifa kwenye tovuti pale ambapo kutakuwa na
viashiria vya nywila zao kuvuja;

Kutengeneza tovuti ya chama katika mfumo ambao utawezesha upatikanaji
wake kwa urahisi katika vifaa vidogo vya mkononi kama vile simu janja na
vishkwambi;

Kuzuia tovuti ya Chama cha Ushirika kutumika kutoa matangazo ya biashara

binafsi au za kampuni, pasipo ruhusa ya Bodi ya Chama,

Matumizi na Usimamizi wa Baruapepe za Chama cha Ushirika

Kupitia baruapepe, Vyama vya Ushirika vinaweza kuboresha mchakato wa

mawasiliano, kutoa taarifa kwa haraka, na kuweka rekodi za mawasiliano. Hii ni
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muhimu katika kuhakikisha kuwa Wanachama, Viongozi na Watendaji wa Chama cha
Ushirika wanajua kuhusu shughuli, mikutano, na taarifa nyingine muhimu
zinazohusiana na shughuli za Chama cha Ushirika. Aidha, baruapepe inaruhusu
ushirikiano wa karibu kati ya Wanachama, kubadilishana taarifa na Wadau wa

maendeleo ya Ushirika.

Matumizi na usimamizi wa baruapepe ni nyenzo muhimu katika maendeleo na ufanisi
wa Chama cha Ushirika kwa kuwa ni daraja linalounganisha Wanachama na kusaidia
kufikia malengo ya pamoja yanayokusudiwa. Hivyo, Vyama vya Ushirika vinaekelezwa

kutekeleza yafuatayo:

i.  Vyama vya Ushirika vinapaswa kuwa na barua pepe za taasisi (mfano

kcu@ac.tz, edson.rulagirwma@kcu.ac.tz);

ii.  Kutumia baruapepe za Ofisi ya Chama cha Ushirika katika shughuli za kila siku
na si vinginevyo;

iii.  Kutotumia baruapepe za Ofisi ya Chama cha Ushirika katika kusambaza taarifa
ambazo ni kinyume na maadili;

iv. Kusambaza taarifa au kumbukumbu za Chama cha Ushirika kupitia baruapepe
kwa wale tu waliokusudiwa kupokea, kusoma na kufanyia kazi taarifa au
kumbukumbu hizo;

v. Kutotumia baruapepe ya Chama cha Ushirika kujisajili katika mitandao ya
kijamii, kama vile Twitter, Facebook, Youtube, WhatsApp, Instagram, nk.;

vi. Kutotumia anwani za baruapepe binafsi katika mawasiliano ya shughuli za

Chama cha Ushirika.
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3.0

UZINGATIAJlI WA SHERIA, KANUNI, MIONGOZO NA VIWANGO VYA
SERIKALI MTANDAO

Pamoja na utekelezaji wa Mwongozo huu, Tume ya Maendeleo ya Ushirika na Maafisa

wake wanaelekezwa kuzingatia kwa ukamilifu nyaraka zifuatazo:

i.
ii.
iii.
iv.
V.
Vi.
Vii.

viii.

Sera ya Taifa ya TEHAMA ya mwaka 2016;

Sheria ya Serikali Mtandao Na. 10 ya Mwaka 2019;

Sheria ya Makosa ya Kimtandao ya mwaka 2015;

Sheria ya Miamala ya Kielekroni ya mwaka 2015;

Kanuni za Serikali Mtandao za mwaka 2020;

Mwongozo wa Serikali Mtandao wa mwaka 2017;

Waraka wa Utumishi Na. 5 wa mwaka 2009;

Viwango vya Serikali Mtandao vya mwaka 2017; na

Maelekezo mbalimbali kuhusu matumizi na usimamizi bora, sahihi na salama
wa vifaa na mifumo ya TEHAMA katika Vyama vya Ushirika yatayokuwa
yakitolewa na Tume kwa ajili ya utekelezaiji.
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4.0

4.1

4.2

MGAWANYO WA MAJUKUMU

Tume ya Maendeleo ya Ushirika
Kuandaa na kutekeleza Mikakati ya kusimamia Matumizi na Usimamizi wa Vifaa

na Mifumo ya TEHAMA katika Vyama vya Ushirika; na

Kufanya ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa Mwongozo hu.

TFC na SCCULT

i.Kuhamasisha Vyama vya Ushirika kufuata maelekezo ya Mwongozo;

ii. Kutekeleza maelekezo ya mwongozo kwa ufanisi;

lii.Kuhamasisha Vyama vya Ushirika kutumia vifaa na mifumo ya TEHAMA;

iv.Kushirikiana na Wadau kutoa mafunzo kuhusu matumizi sahihi Vifaa na Mifumo

ya TEHAMA.

Vyama vya Ushirika vya Upili na Vyama Ushirika vya Msingi

. Kutekeleza maelekezo ya mwongozo kwa ufanisi;
. Kuhakikisha Wanakuwa na Vifaa na mifumo ya TEHAMA,;

i. Kuhamasisha na kutoa mafunzo kwa Wanachama kuhusu matumizi ya Vifaa na

mifumo ya TEHAMA;

. Kuhakikisha uwekezaji wa mifumo unafanyika ili kuendesha shughuli za Chama

cha Ushirika kidijitali.
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5.0 UFUATILIAJI NA TATHMINI

5.1  Ufuatiliaji na Tathmini ya Mwongozo
Katika kuhakikisha uzingatiaji wa Mwongozo huu, Tume ya Maendeleo ya Ushirika

itafanya ufuatiliaji na kutathmini utekelezaji wa mwongozo huu. Ufuatiliaji na tathmini
utafanyika katika Vyama vya Ushirika mara moja kwa mwaka ili kubaini endapo

Mwongozo unatekelezwa.

5.2  Viashiriavya kupima utekelezaji wa Mfumo wa Mrejesho
Tume ya Maendeleo ya Ushirika itafanya ufuatiliaji wa utekelezaji wa mwongozo huu

kwa kuandaa viashiria vitakavyotumika kupima ufanisi wa utekelezaji wa Mwongozo.

Viashiria hivyo vitalenga kubaini:-

i.  Vyama vya Ushirika vilivyoanza kutumia mifumo ya TEHAMA katika kutoa
huduma;

ii. Idadi ya mifumo ya TEHAMA iliyoanzishwa katika Vyama vya Ushirika;

iii.  Uwezo wa mifumo ya TEHAMA iliyoanzishwa na Vyama vya Ushirika
kubadilishana taarifa na mifumo mingine ikiwemo MUVU;

iv.  Uzingatiwaji wa viwango vya uandaaji mifumo ya TEHAMA katika Vyama
vya Ushirika;

v. Matumizi sahihi na salama ya mifumo ya TEHAMA katika Vyama vya
Ushirika;

vi. Uzingatiaji wa Mahitaji, uanzishwaji, matumizi na usimamizi wa mifumo na

miundombinu ya TEHAMA katika Vyama vya Ushirika.

5.3 Matumizi ya Matokeo ya taarifa ya ufuatiliaji na tathmini

Matokeo ya taarifa ya ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa mwongozo yatakuwa na
manufaa muhimu katika kuboresha na kuimarisha utekelezaji wa Mifumo ya
Kielektroniki na vifaa vya TEHAMA katika vyama vya ushirika. Matumizi ya taarifa hizi
ni pamoja na:

i) Uzingatiaji Mwongozo
13



Kubaini na kuchukua hatua dhidi ya Vyama vya Ushirika visivyozingatia mwongozo

huu.

i) Kuboresha Utendaji

Matokeo yatasaidia kubaini maeneo yanayohitaji kuboreshwa katika utekelezaji wa
Mifumo ya Kielektroniki na vifaa vya TEHAMA. Hii itatoa fursa ya kurekebisha na
kuboresha mifumo ya usimamizi, utendaji wa kifedha, na shughuli nyingine muhimu za

chama.

iii) Kupanga Matumizi bora ya Rasilimali
Taarifa ya ufuatiliaji na tathmini itasaidia kubaini maeneo ambayo rasilimali (fedha,
watu, na vifaa) zinatumiwa kwa ufanisi au siyo, na hivyo kusaidia kupanga matumizi

bora ya rasilimali katika maeneo yenye changamoto au mabhitaji makubwa.

iv) Kuongeza Uwajibikaji na Uwazi

Matokeo ya tathmini yataongeza uwazi na uwajibikaji kwa vyama vya ushirika. Vyama
vitakuwa na zana ya kutathmini na kujua ni vipi wamefanikiwa au kushindwa katika
utekelezaji wa mwongozo, na hivyo kutoa nafasi ya kujitathmini na kuchukua hatua za

kuboresha.

v) Kuhamasisha Ushirikiano na Washirika

Matokeo ya tathmini yatasaidia kuvutia na kuhamasisha washirika wa maendeleo,
wawekezaji, na wadau wa ndani na nje, kwa kuonyesha mafanikio yaliyopatikana na
kubainisha maeneo ambayo yanaweza kuimarishwa, na hivyo kujenga ushirikiano wa

muda mrefu.
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A. MAHITAJI YA MSINGI (MINIMUM SPECS) KWA VIFAA VYA TEHAMA

1. Kompyuta (Desktops, Laptops, Tablets)
a. Kompyuta za Mezani (Desktops):
e Processor : Intel Core i3 au sawa (mfano AMD Ryzen 3).
e RAM: 4GB.
« Hifadhi: HDD 500GB au SSD 128GB.
o Kadi ya Mtandao: Ethernet (10/100 Mbps) na Wi-Fi (802.11n).
« Mfumo wa Uendeshaji: Windows 10 Home/Ubuntu 20.04 LTS.
e Monitor: 19-inch, HD (1366x768).
b. Kompyuta Mpakato (Laptops):
e Processor: Intel Core i3 au AMD Ryzen 3.

RAM: 4GB.

o Hifadhi: SSD 128GB au HDD 500GB.

o Battery Life: Saa 4 au zaidi.

« Mfumo wa Uendeshaji: Windows 10 Home/Ubuntu 20.04.

e Uzito: Chini ya 2.5kg.
c. Tablets:

e Processor: Quad-Core Processor (mfano, MediaTek au Snapdragon).
RAM: 2GB.

Hifadhi: 32GB (na kadi ya SD kwa nyongeza).

Screen Size: 8-inch, HD (1280x800).

Battery Life: Saa 6.

2. Vifaa vya Kuchapisha (Printers)
a. Printers za Laser:
« Kasi ya Uchapishaji: 18 ppm.
e Resolution: 600 x 600 dpi.
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e Tray Capacity: Karatasi 150.
e Muunganisho: USB.
b. Printers za Wino (Inkjet):
e Resolution: 4800 x 1200 dpi kwa uchapishaji wa rangi.
o Kasi ya Uchapishaji: 8 ppm kwa nyeusi, 4 ppm kwa rangi.

e Muunganisho: USB.

3. Vifaa vya Intaneti na Mtandao
a. Routers:
e Standard: Wi-Fi 4 (802.11n).
« Bandas: Single-Band (2.4GHz).
e Port Speed: 100 Mbps Ethernet Ports.
b. Modems:
o Compatibility: Modem inayooana na huduma ya intaneti ya eneo husika.
e Speed: Kasi ya 100 Mbps.
c. Access Points (APs):
« Standard: Wi-Fi 4 (802.11n).
o Coverage Area: 50 sgm kwa kila AP.
d. Switches za Mtandao:
e Ports: 5 Ports (10/100 Mbps).

« Management: Unmanaged Switch.
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Imetoloewa na
Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania (TCDC)
Kuu Street, P.O. Box 201, DODOMA.
Telephone: +255 26 23 222456, Telefax: +255 26 23 21973
E-mail: ushirika@ushirika.go.tz, Website: www.ushirika.go.tz




	FrontEnd.pdf (p.1)
	MWONGOZO WA MATUMIZI NA USIMAMIZI WA TEHAMA KATIKA VYAMA VYA USHIRIKA - 18.12.2024.pdf (p.2-21)
	BackEnd.pdf (p.22)

