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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

 

WIZARA YA KILIMO  

 

BODI YA KAHAWA TANZANIA 
 

(Imeanzishwa kwa Sheria ya Kahawa Namba 23 ya Mwaka 2001 na Marekebisho 

ya Sheria za Mazao Na. 20 ya mwaka 2009) 

 

TAARIFA KWA UMMA 
 

 
 

MWONGOZO NA. 1 WA USIMAMIZI WA MASOKO NA MAUZO YA KAHAWA KWA 

MSIMU 2022/2023 

  

1.0. UTANGULIZI  

 

Bodi ya Kahawa Tanzania kwa kushirikiana na Tume ya Maendeleo ya Ushirika na 

Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala inatoa mwongozo wa mauzo ya kahawa 

kwa msimu wa 2022/2023 ambao utaanza mwezi Mei, 2022. Kwa mujibu wa kanuni 

ya 63 ya Kanuni za Tasnia ya Kahawa 2013. Bodi ya Kahawa Tanzania inatoa 

mwongozo huu ambao unatoa utaratibu wa masoko ya kahawa kwa msimu wa 

2022/2023. Ifahamike kwamba, masuala yote ambayo hayakuelezwa katika 

mwongozo huu yataendelea kutekelezwa kwa mujibu wa Sheria na Kanuni za Tasnia 

ya Kahawa. Aidha, mwongozo huu unaweza kuboreshwa kwa kadri itakavyohitajika 

kwa mujibu wa Sheria na taratibu zilizopo (Sheria na miongozo husika inapatikana 

kwenye tofuti ya Bodi ya Kahawa Tanzania kupitia www.coffeeboard.or.tz)  

 

1.1. Madhumuni ya mwongozo  

 

Mwongozo unatoa maelekezo ya utaratibu wa usimamizi wa masoko na mauzo ya 

Kahawa kwa kuweka mazingira wezeshi kwa wakulima, wafanyabiashara na wadau 

wote kwa lengo la kuongeza ushindani, kuwezesha viwanda kupata malighafi, 

kupunguza malalamiko na ukiritimba usio wa lazima, kuimarisha bei ya mkulima na 

kuimarisha ushirika. Kwa kufanya hivyo kutaongeza ustawi na tija ya tasnia ya 

kahawa. 

 

2.0. UTARATIBU WA MASOKO  
 

Masoko ya kahawa yatafanyika kwa kupitia mifumo ya aina tatu ambayo ni soko la 

awali (farmgate market/primary market), soko la mnada na soko la moja kwa moja nje 

ya nchi (direct export).  

 

 

http://www.coffeeboard.or.tz/
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2.1. Soko la awali 
 

Kahawa itakayouzwa katika soko la awali ni kahawa iliyotayarishwa na mkulima na 

kuuzwa kama ghafi. Kwa robusta na arabika ngumu ni kahawa kavu ya maganda (dry 

cherry), kahawa safi ambayo haijapangwa kwenye madaraja (Fair Average Quality-

FAQ) na kwa arabika ni kahawa kavu ya maganda (parchment). 

 
2.1.1.  Soko la awali kwa kahawa ya Robusta na Arabika ngumu  

 

Kuanzia msimu 2022/2023 kahawa ya maganda ya Robusta na Arabika ngumu kwa 

Mkoa wa Kagera itakusanywa na kuuzwa kupitia Vyama vya Msingi vya Ushirika kwa 

uratibu wa Vyama Vikuu vya Ushirika na mauzo ya kahawa hizo utafanywa kwa 

kupitia njia zifuatazo; 

 

2.1.1.1. Mnada wa kahawa ya Robusta ya maganda (dry cherry) na Arabika 

ngumu (hard arabica) 
 

Bodi ya Kahawa Tanzania kwa mujibu wa kanuni ya 42 ya Kanuni za Tasnia ya 

Kahawa 2013 itaendesha mnada wa kahawa ya maganda ambao utafanyika kila siku 

kuanzia saa tano asubuhi (Saa za Afrika Mashariki) mjini Bukoba mkoani Kagera. 

Aidha, Bodi ya Kahawa Tanzania kwa kushirikiana na Tume ya Maendeleo ya 

Ushirika, Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala na Vyama Vikuu vya Ushirika 

kwa kushirikiana na Ofisi za Wakurugenzi wa Halmashauri za Wilaya itabainisha 

maeneo ambayo yatakuwa yanaonesha mwenendo wa mnada kwa njia ya runinga 

(screen) kila wilaya ili kuwezesha wakulima kupata fursa ya kufuatilia mnada wa 

kahawa kila siku. Bodi ya Kahawa Tanzania baada ya mashauriano na Vyama Vikuu 

vya Ushirika  itatengeneza kabrasha la mnada na kutuma kwa wanunuzi wa kahawa 

wenye leseni kwa njia ya barua pepe walizoziwasilisha na pia kwenye viwanda vya 

kukobolea kahawa. 

 

2.1.1.2. Mauzo ya kahawa ya Robusta ya maganda na Arabika ngumu 

moja kwa moja kwa wanunuzi wa kahawa 
 

Wanunuzi binafsi wenye leseni wanaruhusiwa kununua kahawa ya robusta ya 

maganda moja kwa moja kutoka kwa vyama vya msingi kwa ushindani wa wazi kwa 

bei ambayo itakuwa si chini ya bei elekezi iliyotangazwa na Bodi ya Kahawa Tanzania 

kulingana na mwenendo wa soko. Bei hizo zitatangazwa kupitia tovuti ya Bodi ya 

Kahawa, radio, runinga, mbao za matangazo na simu za kiganjani au mitandao ya 

kijamii. Vyama vya Msingi vya Ushirika havina budi kutangaza kupitia Chama Kikuu 

cha Ushirika kiasi cha kahawa wanayotaka kuiuza kupitia mfumo huu na wanunuzi 

watashindana kupata kahawa hiyo. Katika utaratibu huu wanunuzi binafsi wanatakiwa 

kununua kiwango kilichopo kwenye ghala kwa ajili ya mauzo, kwa kuingia 

makubaliano ya ununuzi wa kahawa. 
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2.1.2.  Ukusanyaji wa Kahawa ghafi kutoka kwa wakulima 

 

Katika mfumo wa soko la awali, Chama cha Ushirika cha Msingi kitakuwa na wajibu 

wa kukusanya kahawa ghafi kutoka kwa wakulima kwa kuzingatia kanuni za kilimo 

bora cha kahawa kwa kufanya yafuatayo; 

i.   Kupima uzito wa kahawa ya maganda kwa kutumia mizani iliyohakikiwa na 

kuthibitishwa na Wakala wa Vipimo. 

ii.   Kutunza kumbukumbu na kumpatia mkulima stakabadhi inayoonyesha jina lake 

kamili, kiasi cha kahawa (kilo) zilizopokelewa, nambari za simu na akaunti ya 

benki pale mkulima anapokuwa nayo. 

iii.   Kufungasha kahawa kwenye magunia ya vero (gramu 250) na uzito wa kahawa 

ya maganda kwa kila gunia inapaswa kuwa kilo hamsini (50) na kuweka 

kwenye ghala lililothibitishwa kwa ushirikiano wa Chama Kikuu cha Ushirika na 

Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala kwa ajili ya mauzo. Katika kila 

gunia kutakuwa na nembo inayoonyesha sifa za kahawa na jina la mkulima na 

kama zitachanganywa majina ya wakulima wote yataorodheshwa. 

iv. Kuhakikisha kuwa ghala la kuhifadhia kahawa kabla ya kuuzwa linakuwa 

katika hali ya usafi na kulindwa wakati wote ili kuhakikisha kahawa ya mkulima 

inakuwa salama na ubora wake hauathiriki kwa namna yeyote. 

v. Kuandaa na kutoa taarifa sahihi ya kahawa iliyokusanywa na kuhifadhiwa 

kwenye ghala tayari kwa mauzo kila siku kabla ya saa kumi na moja jioni. 

vi.   Kuomba kibali cha kuuza kahawa kwa kujaza fomu ambazo zitapatikana 

kwenye Vyama Vikuu vya Ushirika, Ofisi za Bodi ya Kahawa za Kanda na 

kwenye tovuti ya Bodi ya Kahawa (www.coffeeboard.or.tz).  

 

2.1.2.1. Vigezo vya udhibiti ubora wa kahawa ya maganda 

 

Vyama vyote vya msingi na watunza ghala wanatakiwa kuzingatia vigezo vifuatavyo 

vya kahawa ya maganda wakati wa ukusanyaji na upokeaji wa kahawa; 

i. Kahawa ya maganda inayokusanywa inatakiwa kuwa na unyevu usiozidi 

asilimia 12.5 (12.5%MC) 

ii. Kahawa za wakulima zinazopokelewa zinatakiwa kuwa hazijachanganywa na 

vitu visivyo kahawa (mawe, mchanga, maharage n.k). 

iii. Kahawa zipimwe uzito na kuwekwa katika gunia la vero kwa kilo 50 lenye 

alama za utambulisho kwa kila Chama cha Msingi cha Ushirika. 

 

2.1.2.2. Upokeaji na Utunzaji wa Kahawa katika Ghala la Mnada  

 

i. Mtunza ghala atatakiwa kupokea kahawa ghafi ya maganda zilizo katika ubora 

na unyevu wa asilimia 12.5 na kuzipanga katika loti tofauti za gunia 100. 

ii.  Mtunza ghala anatakiwa kuzingatia viwango vya udhibiti ubora kama 

ilivyoainishwa katika mwongozo huu.  

iii. Mtunza ghala anatakiwa kuhifadhi na kuzitoa kahawa kwa mnunuzi husika 

zikiwa katika ubora na kiasi kama ilivyoainishwa katika mchanganuo wa 

mauzo.  
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iv. Mtunza ghala anatakiwa kuingiza taarifa za kahawa ya maganda zilizoingia 

ghalani kila siku kwenye mfumo wa kieletroniki wa Bodi ya Usimamizi wa 

Stakabadhi za Ghala zinazohusiana na kiasi cha uzito, idadi ya gunia, kiwango 

cha ubora na mmiliki.  

v. Mtunza ghala la chama cha msingi endapo atatoa taarifa ya kuandaa 

mchanganuo wa mauzo ambayo haiendani na ubora na kiasi cha kahawa 

kilichopo ghalani atahusika kulipia hasara itakayojitokeza kwa mujibu wa 

Sheria na Kanuni za usimamizi wa Stakabadhi za Ghala.  
 

2.1.3. Uendeshaji wa minada ya kahawa ya maganda ya robusta na arabika 

ngumu 
 

Kwa mujibu wa taratibu za uendeshaji wa minada ya kahawa, minada ya 

 kahawa kavu ya maganda itaendeshwa kwa utaratibu ufuatao; 
 

i. Chama cha ushirika cha msingi kitaandaa taarifa ya kahawa inayotakiwa 

kuuzwa kwenye mnada ikionyesha kiwango cha unyevu (MC 12.5%), kiasi 

cha kahawa na ubora unaostahili. 

ii. Chama kikuu kitathibitisha taarifa zilizotolewa na chama cha msingi kila siku 

kuanzia saa 11:00 jioni na kuandaa kabrasha la mauzo (Sales catalogue) 

na kisha kulituma Bodi ya Kahawa kwa ajili ya maandalizi ya mnada. 

iii. Bodi ya Kahawa Tanzania kwa kushirikiana na Chama Kikuu cha Ushirika 

pamoja na Mwendesha ghala wataratibu uchotaji wa sampuli za kahawa 

kwenye maghala kwa ajili ya kudhibitisha ubora na kuoneshwa kwa 

wanunuzi siku ya mnada. 

iv. Kahawa itauzwa kama vile ambavyo sampuli itakavyoonyeshwa siku ya 

mnada (Sale as per sample).  

v. Wanunuzi wenye leseni watakaojitokeza siku ya mnada watasajiliwa na 

kupewa namba maalum na nywila (password) itakayowawezesha kushiriki 

kwenye mnada utakaoendeshwa kwa uwazi. 

vi. Mnada utaendeshwa Bukoba mjini mkoani Kagera kwa muda wa masaa 

mawili kuanzia saa tano kamili asubuhi kulingana na upatikanaji wa kahawa. 

vii. Vyama Vikuu vya Ushirika kwa kushirikiana na Bodi ya Kahawa Tanzania 

vitahakikisha kunakuwa na runinga (Price tickers) katika maeneo ya 

Wilaya/Vyama Vikuu zitakazoenesha mwenendo wa mnada ili wakulima 

waweze kufuatilia mauzo ya kahawa zao. 

viii. Kiasi cha kahawa ambacho kitatangazwa na kuuzwa kupitia mnada wa wazi 

kitakuwa kuanzia tani 100 (sawa na gunia 200) na kuendelea. 

ix. Lot moja ya kahawa ya maganda itakuwa ni jumla ya kahawa itakayokuwa 

kwenye AMCOS moja. 

x. Baada ya mnada kukamilika wanunuzi ambao watakuwa wameshinda 

kununua kahawa watapewa hati ya madai (invoices) ya kahawa 

walizonunua ndani ya saa moja na watatakiwa kulipa ndani ya masaa 24.  

Katika taratibu zote hizi za mauzo ya kahawa kwenye soko la awali,  

wanunuzi watatakiwa kuweka fedha za manunuzi ya kahawa kwenye 

akaunti ya Bodi ya Kahawa Tanzania ndani ya saa ishirini na nne baada ya 
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mnada. Aidha, Bodi ya Kahawa Tanzania baada ya kuondoa makato yote 

yaliyoainishwa itahamisha fedha zilizobaki kwenda kwenye Chama cha 

Msingi ndani ya masaa ishirini na nne (24) baada ya kupokea malipo. 

xi. Wanunuzi wa kahawa katika Mkoa wa Kagera watatakiwa kuweka amana 

ya kiasi cha Shilingi Milioni 10 kwenye Akaunti ya Bodi ya Kahawa 

Tanzania mwanzoni mwa msimu. Mnunuzi atakayenunua kahawa na 

kushindwa kulipa ndani ya muda uliopangwa fedha ya amana itatumika 

kulipia kahawa aliyoinunua na atachukuliwa hatua ikiwa ni pamoja na leseni 

yake kusimamishwa. Fedha hizi zitarejeshwa kwa wanunuzi mara baada ya 

msimu wa kahawa kuisha. 

xii. Mara baada ya malipo, mnunuzi atapata cheti cha kuondoa kahawa 

kwenye ghala (Release order) ambapo atatakiwa kuondoa ndani ya masaa 

48 na kupeleka kwenye kiwanda alichokiainisha kwenye maombi ya Leseni 

ya ununuzi wa kahawa na kuiuza katika soko la mnada wa kahawa safi, 

viwanda vya kukaanga au kwa utaratibu wa soko la moja kwa moja kwa 

mujibu wa kanuni zinazosimamia Tasnia ya Kahawa. 

xiii. Chama cha Msingi cha Ushirika kitaendelea kuhakikisha kahawa inabaki 

katika hali ya usalama kwa kuzingatia ubora na ulinzi ndani ya muda wa 

masaa 48 baada ya mauzo, na mnunuzi akishindwa kuondoa kahawa 

aliyonunua ndani ya muda huo atalazimika kuingia gharama za uhifadhi wa 

kahawa hiyo.  
 

2.1.4.  Malipo kwa wakulima 
 

Mara baada ya wanunuzi kulipa fedha za mauzo Bodi italipa Chama husika 

ambacho kinatakiwa kuwalipa wakulima kulingana na orodha ya wakulima 

iliyotumika kupokelea kahawa kwenye ghala. Malipo kwa wakulima yatakuwa kwa 

utaratibu wa mkulima aliyewasilisha awali ndio analipwa kwanza [First in First Out 

(FIFO)]. Malipo ya kahawa yatalipwa kupitia akaunti za wakulima waliouza kahawa 

hizo au moja kwa moja kwa wakulima kulingana na matakwa ya mkulima husika na 

malipo kwa wakulima yatazingatia bei iliyokubaliwa katika makubaliano ya mauzo 

ya kahawa kwa wanunuzi binafsi au bei iliyopatikana mnadani kuondoa makato 

yaliyokubaliwa na ya kisheria. 
 

2.1.5.  Makato na tozo katika soko la awali (Farmgate Market) kwa Mkoa wa 

Kagera 
 

Kuanzia msimu huu wakulima wa kahawa Mkoani Kagera watakuwa na tozo/makato 

ya aina tano na yatalipwa na mnunuzi wa kahawa. Tozo hizo ni kama ifuatavyo: 
 

Aina ya Tozo Kiasi Matumizi 

Ushuru wa Chama cha 

Ushirika cha Msingi 

Shilingi 70 

kwa kilo 

Kwa ajili ya uendeshaji wa shughuli za 

chama cha msingi. 

Ushuru wa chama cha 

kikuu 

Shilingi  30 

kwa kilo 

Kwa ajili ya uendeshaji wa shughuli za 

Chama Kikuu cha Ushirika na utalipwa na 

chama cha msingi. 
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Gharama za Magunia 

(Vero) 

Shilingi  6 kwa 

kilo 

Kwa ajili ya ununuzi wa magunia ya 

kuhifadhia kahawa katika vyama vya msingi. 

Ushuru wa 

Halmashauri 

Asilimia 3 ya 

Bei ya kahawa 

kwa kilo 

Inalipwa na wanunuzi wa kahawa kwa 

Halmashauri za wilaya kwa mujibu wa 

sheria. 

Mchango wa 

maendeleo ya zao 

Shilingi 100 

kwa kilo 

Inakusanywa na Bodi ya Kahawa kwa ajili 

ya ya kugharamia shughuli mbalimbali za 

maendeleo ya zao la kahawa. 

 

2.2. Soko la awali kwa kahawa za arabika laini ya maganda (parchment) 

 

Mauzo ya kahawa ya arabika laini ya maganda (parchment) katika soko la awali 

itakuwa kama ilivyokuwa katika msimu wa 2021/2022 ambapo wakulima kupitia 

vyama vyao vya msingi watauza kahawa ya maganda kwa wanunuzi binafsi baada ya 

kuingia nao makubaliano yanayoonesha bei iliyokubaliwa na kiasi cha kahawa 

kilichonunuliwa, au kukusanya kahawa mbivu (ripe cherry) na kuichakata kwenye 

mitambo midogo ya kuchakata kahawa (Central Processing Units -CPUs) kwa 

ushirikiano na sekta binafsi. 

 

Wakulima wa kahawa ya arabika laini ya maganda watalipa kiasi cha Shilingi 200 kwa 

kilo ya kahawa kwa ajili ya kugharamia shughuli mbalimbali za maendeleo ya zao la 

kahawa ambayo itakusanywa na Bodi ya Kahawa Tanzania wakati wa mauzo.  

 

2.3.   Soko la minada ya kahawa safi 

 

Kama ilivyokuwa katika msimu uliyopita Bodi ya Kahawa Tanzania itaendesha minada 

ya kahawa safi katika Kanda za uzalishaji kama ifuatavyo:  

  

i. Kanda za Mbeya/Songwe – Minada ya kahawa itafanyika Wilaya ya Mbozi 

katika ukumbi wa kiwanda cha kukobolea kahawa Mbozi (MCCCo). 

ii. Kanda ya Ruvuma - Minada ya kahawa itafanyika katika Wilaya ya Mbinga 

katika ukumbi wa Ofisi ya Mkuu wa Wilaya ya Mbinga. 

iii. Kanda ya Kaskazini itaendelea kwa kuuza kahawa ya mikoa ya kanda ya 

Kaskazini na kahawa kutoka kwa wauzaji wengine watakaopenda kuendelea 

kutumia mnada huu.   

 

Katika kipindi chote cha msimu minada itafanyika kila wiki siku ya Alhamisi na wauzaji 

katika Kanda zote wataruhusiwa kuuza kahawa yao kwenye mnada wowote 

watakaopenda ili kuwahi mzunguko wa mnada.  Viwanda vya kukoboa kahawa 

vitatakiwa kuwasilisha kwenye Ofisi za Kanda za Bodi ya Kahawa Tanzania sampuli 

za kahawa pamoja na warrant angalau siku kumi kabla ya siku ya mnada ili 

kuiwezesha Bodi ya Kahawa Tanzania kufanya maandalizi ya minada. Aidha, 

viwanda vya kukoboa kahawa havitatakiwa kuchanganya kahawa za wanunuzi 

walionunua sehemu tofauti ili kulinda ubora wa kahawa wa sehemu husika. 
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2.4. Soko la moja kwa moja (direct export)  

 

Kwa mujibu wa Jedwali la Tano la Kanuni za Tasnia ya Kahawa za mwaka 2013, 

wauzaji wa kahawa wenye nia ya kuuza kahawa kupitia soko la moja kwa moja 

watalazimika kufanya tathmini ya bei, kati ya bei ya kahawa ya daraja hilo kwenye 

minada na soko la dunia ikilinganishwa na bei iliyoahidiwa na mnunuzi (Offered price) 

kabla ya kuingia makubaliano ya ununuzi wa kahawa.  Makubaliano ya kuuza kahawa 

kwenye soko la moja kwa moja yakishafikiwa na kusajiliwa na Bodi ya Kahawa 

Tanzania yanatakiwa kuheshimiwa kwa mujibu wa Sheria ya Mikataba ili kulinda 

taswira ya tasnia ya Kahawa nchini.  

 

Aidha, wanunuzi wa kahawa kwenye soko la moja kwa moja watalazimika kuwa 

wamewasilisha makubaliano ya ununuzi wa kahawa Bodi ya Kahawa Tanzania kwa 

ajili ya usajili ndani ya siku 3 tangu kuingiwa kwa makubaliano hayo pamoja na 

sampuli ya kahawa kwa ajili ya tathmini ya ubora.  Aidha, wanunuzi hao watalazimika 

kulipa malipo ya mauzo ya kahawa ndani ya muda uliokubaliwa kwenye mikataba 

yao. Muuzaji anatakiwa kulipa ankara yake ya kibali cha kuuza kahawa nje ya nchi 

ndani ya siku saba.  

 

3.0. SOKO LA KAHAWA ENDELEVU (SUSTAINABLE AND CERTIFIED 

COFFEES) 

 

Wazalishaji wa kahawa endelevu (sustainable and certified coffees) ambao tayari 

wamepata vyeti kupitia uratibu wa Vyama Vikuu vya Ushirika na kampuni zilizowekeza 

kwenye uzalishaji wa kahawa endelevu wataendelea na uratibu wa mauzo ya kahawa 

ya aina hii baada ya kuingia katika makubaliano ya kilimo cha mkataba (contract 

farming) kama ilivyoelekezwa kwenye Kanuni za Kahawa, 2013. Bodi ya Kahawa 

Tanzania inatoa maelezo haya ili kuendelea kulinda uwekezaji uliyofanyika na 

kuwezesha uwekezaji mpya endelevu kwenye mnyonyoro wa thamani na kutovunja 

utaratibu wa mauzo ya kahawa endelevu katika masoko maalum. Wauzaji wa kahawa 

endelevu wanashauriwa kuuza kahawa yao kupitia maghala ya Bodi ya Kahawa 

Tanzania yaliyosajiliwa katika kilimo endelevu.  

 

4.0. UPATIKANAJI WA MAGUNIA NA VIFUNGASHIO 

 

Wauzaji wa kahawa safi nje ya nchi watatakiwa kuhifadhi kahawa kwenye magunia 

safi (katani na Jute).  Magunia yanayoagizwa nje ya nchi, ni lazima yawe na nembo 

inayoonesha kuwa yanafaa kutumika kwa kuhifadhia chakula (food grade). Aidha, 

viwanda vinatakiwa kuzingatia viwango vya magunia vilivyowekwa na Shirika la 

Viwango la Taifa (Tanzania Bureau of Standards - TBS).  

 

Kila kiwanda kitakachoagiza magunia kitatoa taarifa na nakala ya ubora uliopitishwa 

na TBS kwa Bodi ya Kahawa Tanzania. Ikitokea kiwanda cha kukoboa kahawa 

kitatumia magunia yasiyokidhi vigezo na kuharibu ubora wa kahawa, kitalazimika 

kulipa fidia ya uharibifu utakaotokea.  
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5.0. UPATIKANAJI WA MALIGHAFI KWA WASINDIKAJI WA KAHAWA 

(WAKAANGAJI) WA NDANI  

 

Ili kuongeza kiwango cha kahawa kinachoongezwa thamani kwa ajili ya soko la ndani 

na kuuzwa kwenye soko la nje, wasindikaji wa kahawa watapata malighafi kwa ajili ya 

usindikaji kwa kupitia njia zifuatazo;  

  

i. Kununua kahawa kwenye minada (ya maganda na kahawa safi). 

ii. Kununua kahawa ya maganda kutoka kwa vyama vya msingi kwa mujibu wa 

kipengele 2.1.1.2 cha mwongozo huu. 

iii. Wazalishaji kahawa wenye mashamba makubwa yaliyosajiliwa wanaruhusiwa 

kusindika kahawa yao waliyoizalisha mara baada ya kuipeleka kwenye 

kiwanda cha kukoboa chenye leseni. Mzalishaji wa kahawa atatoa kwa Bodi ya 

Kahawa Tanzania taarifa ya kiasi cha kahawa kinachotengwa kwa ajili ya 

kuongezwa thamani na kinachoachwa kwa ajili ya kuuzwa. 

 

6.0. WAJIBU WA WADAU KATIKA UTEKELEZAJI WA MWONGOZO  

 

Ili kutekeleza mwongozo huu, wadau wa kahawa watakuwa na wajibu ufuatao;  

 

6.1. Mkulima 

 

i. Kutayarisha kahawa kwa ajili ya mauzo kwa mujibu wa kanuni za kilimo bora 

cha kahawa ikiwa ni pamoja na kuvuna kahawa iliyoiva, kuitayarisha katika 

ngazi ya awali (primary processing) kutokana na aina ya kahawa na 

kuihifadhi katika magunia safi. 

ii. Kukusanya kahawa katika chama cha msingi kilichopo katika eneo lake.  

iii. Kupokea hati ya kupokelewa kahawa kutoka chama cha msingi ikionyesha 

uzito wa kahawa na taarifa nyingine muhimu. 

iv. Kufuatilia taarifa za mauzo ya kahawa kwenye chama cha msingi. 

v. Kupokea malipo ya mauzo ya kahawa. 

 

6.2. Chama cha Ushirika cha Msingi 

 

i. Kuhakikisha kuwa mizani inayotumika kupimia kahawa imekaguliwa na 

Wakala wa Vipimo. 

ii. Kukusanya kahawa kutoka kwa wakulima zenye kiwango cha unyevu 

usiozidi asilimia12.5 (MC 12.5%) 

iii. Kuhakikisha upatikanaji wa magunia ya kuhifadhia kahawa inayokusanywa 

na wakulima. 

iv. Kuhakikisha kila gunia linakuwa na nembo inayoonesha ubora wa kahawa 

na mmiliki au wamiliki wa kahawa hiyo. 

v. Kuhifadhi kahawa ya wakulima kwenye magunia kwa uzito wa kilo hamsini. 

vi. Kutoa hati ya kupokelea kahawa inayoonyesha kiasi cha kahawa 

kilichopokelewa. 
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vii. Kutunza kahawa na ubora wake kabla ya kuuzwa au kupelekwa kwenye 

kiwanda cha kukoboa kahawa. 

viii. Kuweka kumbukumbu sahihi kwenye rejesta itakayosainiwa na mkulima au 

mwakilishi wake. 

ix. Kuandaa kahawa inayotakiwa kupelekwa kwenye mauzo kwa njia ya mnada 

na kuwasilisha taarifa Chama Kikuu cha Ushirika kwa ajili ya maandalizi ya 

mauzo kila siku ifikapo saa kumi na moja jioni 

x. Kuhakikisha malipo ya mkulima yanafanyika kwa wakati. 

xi. Kuwa na vitabu vya kutolea stakabadhi pamoja na nyaraka za kusafirisha 

kahawa (PDN) 

 

6.3. Chama Kikuu cha Ushirika 

 

i. Kuratibu ukusanyaji wa kahawa unaofanywa na vyama vya msingi na 

kusaidia pindi changamoto za upokeaji wa kahawa zinapojitokeza. 

ii. Kushirikiana na vyama vya msingi kuandaa kabrasha la mauzo kwa ajili 

kuendesha minada ya kahawa ya maganda ambayo itaonyesha taarifa 

muhimu za kahawa inayouzwa.  

iii. Kutambua ghala zote zitakazotumika kwa ajili ya minada ya kahawa. 

iv. Kuratibu usafirishaji wa kahawa. 

v. Kuratibu na kusambaza vifungashio vyote. 

vi. Kuhakikisha kuwa vifungashio vinavyotumika kuhifadhia kahawa vinakuwa 

na nembo maalum inayoonesha ubora wa kahawa na umiliki wake. 

vii. Kwa kushirikiana na Bodi ya Kahawa Tanzania kuandaa ratiba ya minada 

na kuratibu uendeshaji wake. 

viii. Kuratibu uzalishaji na mauzo ya kahawa endelevu (Certified coffee). 

ix. Kuwa na vitabu vya kutolea nyaraka muhimu katika usafirishaji wa kahawa. 

x. Kutoa taarifa za minada kwenye kila chama cha ushirika cha msingi. 

xi. Kufanya shughuli nyingine kwa lengo la kurahisisha mauzo ya kahawa. 

 

6.4. Wanunuzi wa kahawa katika soko la awali 

 

i. Kununua kahawa katika masoko ya kahawa kama ilivyoainishwa katika 

mwongozo huu.  

ii. Kufanya malipo ya ununuzi wa kahawa katika muda uliopangwa 

zikiwemo tozo mbalimbali kwa mamlaka husika 

iii. Kulinda na kuhakikisha ubora unatunzwa wakati wote.  

iv. Kuuza kahawa safi kwenye masoko yaliyoainishwa katika mwongozo 

huu. 

v. Kuhakikisha kuwa wanazingatia masharti ya leseni zao. 

vi. Kuweka fedha ya amana ya shilingi milioni 10 kwenye akaunti maalum ya 

Bodi ya Kahawa Tanzania 

vii. Hairuhusiwi mnunuzi wa soko la awali kumuuzia kahawa mnunuzi 

mwingine wa soko la awali. 
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6.5. Msimamizi wa Ghala  

 

i. Kutoa taarifa za uzito na ubora wa kahawa zilizopokelewa na kuhifadhiwa 

kwenye ghala husika zitakazosaidia kuandaa kabrasha la mauzo 

ii. Kuhakikisha kuwa kahawa inayopokelewa katika ghala inakidhi viwango vya 

ubora. 

iii. Kuhakikisha gunia zote zilizohifadhiwa kuwa na nembo inayoonesha ubora 

na umiliki wa kahawa husika. 

iv. Kuhakikisha kuwa wanunuzi wanatoa mzigo kulingana na ubora, uzito na 

kwa mpangilio kwa mujibu wa taratibu 

v. Kutoa taarifa ya mapokezi na uondoshaji wa kahawa kwa Chama Kikuu cha 

Ushirika, Bodi ya Kahawa Tanzania, Tume ya Maendeleo ya Ushirika 

Tanzania na Halmashauri za Wilaya. 

 

6.6. Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala  

 

i. Kusajili na kutoa leseni ya ghala za kuhifadhia kahawa za wakulima; 

ii. Kuhakikisha ghala zote zinakidhi viwango vya kuhifadhi kahawa; 

iii. Kupokea taarifa za kiwango na ubora wa kahawa zilizoingia ghalani kila siku; 

na 

iv. Kufuata taratibu nyingine kama zilivyoainishwa kwenye mwongozo huu. 

 

6.7. Bodi ya Kahawa Tanzania 
 

i. Kusajili na kutoa leseni za ununuzi wa kahawa kwa wanunuzi wa kahawa  

ii. Kuandaa na kutoa taarifa ya mwenendo wa soko la kahawa. 

iii. Kwa kushirikiana na Vyama Vikuu vya Ushirika kuratibu uendeshaji wa 

minada ya kahawa ya maganda ya Robusta. 

iv. Kupokea malipo ya mauzo ya kahawa na kuchakata malipo na kutuma 

katika akaunti za benki kwa mchanganuo uliokubaliwa. 

v. Kuendesha minada ya kahawa ya maganda na kahawa safi katika kanda za 

uzalishaji. 

vi. Kutoa hati ya kuondoa mzigo kwa wanunuzi (Release Order) 

 
6.8. Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania 

 

i. Kuhakikisha kuwa vyama vya ushirika vya msingi vina uwezo wa kufanya 

biashara ya kahawa ikiwa ni pamoja na uwezo wa kutunza kumbukumbu na 

vitabu vya mahesabu. 

ii. Kufanya ukaguzi wa mara kwa mara wa vyama vya ushirika vya msingi ili 

kubaini mapema changamoto za kiutendaji za viongozi wa vyama na 

kuimarisha utendaji wa vyama vya ushirika. 

iii. Kuhakikisha kuwa wakulima wanalipwa bei ya kahawa wanayostahili 

kulingana na mauzo ya kahawa yao. 

iv. Kutoa mafunzo kwa makatibu wa vyama ili kujua wajibu wao na uelewa wa 

biashara ya kahawa. 
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6.9. Halmashauri za Wilaya 

 

i. Kuelimisha, kusimamia na kuhamasisha wakulima kuuza kahawa kwa kufuata 

mfumo huu; 

ii. Kudhibiti ununuzi wa kahawa holela usiofuata taratibu ikiwemo magendo ya 

kahawa; 

iii. Kutoa vibali kwa wanunuzi wa kahawa ikiwa ni moja ya masharti ya kupata 

leseni; 

iv. Kuhakikisha kuwa wakulima wanazingatia kanuni bora za kilimo katika 

uzalishaji na utayarishaji wa kahawa kwa ajili ya mauzo; na 

v. Kuweka mazingira wezeshi wakati wa kusafirisha wa kahawa ambayo imeuzwa 

kutoka katika Halmashauri zao. 

 

6.10. Sekretarieti za Mkoa 

 
i. Kusimamia na kuhakikisha mfumo unafanya kazi vizuri kwa kuhakikisha kila 

mdau anatekeleza wajibu wake kwa mujibu wa mwongozo huu. 

ii. Kushirikiana na Bodi ya Kahawa Tanzania na Tume ya Maendeleo ya 

Ushirika Tanzania katika kutoa elimu ya utekelezaji wa mfumo huu kwa 

wadau wote kwenye mnyororo wa thamani wa kahawa.  

iii. Kufanya ufuatiliaji wa zoezi nzima la ukusanyaji, mauzo na malipo kwa 

wakulima na wadau wengine pamoja na usafirishaji wa Kahawa. 

 

 

Imetolewa na:  

                                                    

 
 

 
………………………… 

Mkurugenzi Mkuu,  

Bodi ya Kahawa Tanzania, 

S. L. P 732, 

MOSHI. 

 

………………………………….. 

Mrajisi wa Vyama vya Ushirika,  

Tume ya Maendeleo ya Ushirika 

Tanzania, 

S. L. P. 201, 

DODOMA 

………………………………. 

Mkurugenzi Mtendaji, 

Bodi ya Usimamizi wa 

Stakabadhi za Ghala, 

S. L. P. 38093, 

DAR ES SALAAM 

 

 

 

   


