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DIBAJI 

Vyama vya Ushirika wa Akiba na Mikopo (SACCOS) ni miongoni mwa aina ya 

Vyama vya Ushirika ambavyo vilianza kushamiri mwanzoni mwa miaka ya 

1960. Vyama hivi vimekuwa vikisajiliwa na kusimamiwa na Mrajis wa vyama 

vya Ushirika chini ya Sheria ya Vyama vya Ushirika ambayo imekuwa 

ikifanyiwa maboresho katika vipindi tofauti tofauti kutokana na mahitaji 

yanayoendana na wakati.  

Pamoja na kuwepo kwa Sheria tajwa, usimamizi wa SACCOS umekuwa na 

changamoto mbalimbali ambazo zimedhoofisha maendeleo yake. Baadhi ya 

changamoto hizo ni pamoja na uelewa mdogo wa wanachama juu ya 

usimamizi na ushiriki kwenye shughuli za chama, kutokuwepo kwa miongozo 

stahiki ya usimamizi, na baadhi ya wajumbe wa Bodi na watendaji kutokuwa 

na sifa na weledi wa kutosha katika usimamizi na uendeshaji wa shughuli za 

SACCOS. Aidha, baadhi ya SACCOS zimekuwa zikitoa huduma au bidhaa 

mbalimbali ikiwemo kufungua matawi au kufanya shughuli za uwakala na 

mikopo shirikishi bila kuzingatia uwezo wa mtaji na mifumo ya kusimamia na 

kutoa huduma hizo. Hali hii inaweza kusababisha fedha za wanachama kuwa 

kwenye hatari ya kupotea na kuathiri sekta ya fedha nchini. 

Katika harakati za kuimarisha usimamizi wa SACCOS, Serikali imekuwa 

ikuchukua hatua mbalimbali ikiwa ni pamoja na kutunga Sera ya Huduma 

Ndogo za Fedha ya Mwaka 2000 kwa lengo la kuimarisha sekta ya huduma 

ndogo za fedha na kufanya mapitio na maboresho ya Sera na Sheria ya 

Vyama Vya Ushirika. Aidha, Benki Kuu ya Tanzania ilitunga Kanuni za taasisi 

za ushirika wa kifedha (FICOS) za mwaka 2005 kwa ajili ya kuzipatia leseni 

na kuzisimamia SACCOS zenye mtaji unaoanzia shilingi milioni mia nane (Tzs 

800,000,000) kwa lengo la kuimarisha usimamizi na kupunguza vihatarishi 

vya kifedha. Pamoja na jitihada hizo, hakuna SACCOS iliyowahi kuomba na 

kupatiwa leseni kutokana na kuwepo kwa mkanganyiko wa baadhi ya 

vipengele vilivyokuwemo katika kanuni hiyo hususan suala la mtaji na umiliki 

wa hisa.  

Katika kukabiliana na changamoto hizo, Serikali kupitia Wizara ya Fedha na 

Mipango iliandaa Sera ya taifa ya huduma ndogo za fedha ya mwaka 2017 

baada ya mapitio ya Sera ya taifa ya huduma ndogo za fedha ya mwaka 

2000. Lengo la Sera hiyo ni pamoja na kuimarisha usimamizi wa utoaji wa 

huduma ndogo za fedha, uhamasishaji na uendelezaji wa huduma ndogo za 
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fedha na kuimarisha ushirikiano wa kikanda na kimataifa. Sera hii imeweka 

Mazingira wezeshi kwa wananchi kuendesha shughuli za kiuchumi na kijamii 

ambazo husaidia kuchangia ukuaji wa uchumi, kuongeza ajira na kupunguza 

umaskini nchini. 

Sera ya huduma ndogo za fedha ya mwaka 2017 ilielekeza kutungwa kwa 

Sheria ya Usimamizi na Udhibiti wa sekta ya huduma ndogo za fedha 

ikiwemo SACCOS ili kulinda watumiaji wa huduma hizo na kuondoa 

changamoto za kisheria zilizokuwepo katika kusimamia sekta hiyo. Kwa 

kuzingatia Sera hiyo, Serikali kupitia Bunge la Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania, ilitunga Sheria ya Huduma Ndogo za Fedha Na.10 ya mwaka 2018. 

Aidha, Benki Kuu ya Tanzania ilitunga Kanuni za usimamizi wa taasisi za 

huduma ndogo za fedha za mwaka 2019. Sheria na Kanuni hizo zilitangazwa 

na Waziri mwenye dhamana ya Fedha kuanza kutumika rasmi mnamo tarehe 

01 Novemba, 2019.   

Kwa mujibu wa Kifungu cha 14 cha Sheria tajwa, Benki Kuu ya Tanzania 

imepewa mamlaka ya kukasimisha majukumu na mamlaka yake kwa Tume ya 

Maendeleo ya Ushirika kusimamia shughuli na biashara ya huduma ndogo za 

fedha zinazolewa na SACCOS nchini. Kwa kuzingatia matakwa ya Sheria hiyo, 

Benki Kuu ya Tanzania ilikasimisha mamlaka na majukumu yake kwa Tume 

ya Maendeleo ya Ushirika mnamo tarehe 22, Novemba 2019 kupitia Gazeti la 

Serikali Na. 887. 

Hivyo, Ili kutekeleza majukumu hayo, Mrajis wa Vyama vya Ushirika kwa 

mamlaka aliyonayo chini ya Sheria ya Vyama Vya Ushirika, Sheria ya Huduma 

Ndogo za Fedha pamoja na kanuni zake, ameandaa mwongozo huu kwa ajili 

ya kuelekeza utaratibu, vigezo na masharti yatakayozingatiwa wakati wa 

kuomba na kutoa leseni kwenye SACCOS kwa kuzingatia matakwa ya Sheria 

ya Huduma Ndogo za Fedha pamoja na Kanuni zake.  

Ni matarajio yangu kuwa kila SACCOS itazingatia utaratibu na maelekezo 

yaliyotolewa kwenye mwongozo huu kwa lengo la kufanikisha zoezi la 

uombaji na utoaji wa leseni kwenye SACCOS zote nchini.  

 

 
Dkt. Benson O. Ndiege 

 MRAJIS WA VYAMA VYA USHIRIKA 
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SEHEMU YA KWANZA 

UTANGULIZI 

1.0 CHIMBUKO  

Taasisi za Huduma Ndogo za fedha nchini zinajumuisha Vyama vya Ushirika 

wa Akiba na Mikopo (SACCOS). Wananchi wengi wamekuwa na imani na 

SACCOS na kuendelea kuzitumia kama njia muafaka ya kukidhi mahitaji yao 

ya kifedha na kijamii katika maeneo ya mjini na vijijini. Kundi kubwa la 

wananchi wanaojiunga na ‘SACCOS’ ni la wenye vipato vya kati na chini 

ambalo limeweka matarajio makubwa katika vyama hivi. Mbali na 

changamoto ya soko huria, ushindani mkubwa katika biashara ya fedha 

pamoja na mtikisiko wa uchumi uliozikabili taasisi nyingi za kifedha Duniani, 

bado ‘SACCOS’ zimeendelea kuwepo na kukidhi mahitaji ya wanachama 

wake. Hata hivyo, SACCOS zinatakiwa kuboresha uendeshaji na usimamizi wa 

shughuli zake ili ziweze kushindana na taasisi nyingine za kifedha katika 

kutoa huduma zilizo bora na kwa wakati kwa wanachama wake. 

Pia, SACCOS nyingi nchini zinakabiliwa na changamoto mbalimbali zikiwemo 

mitaji midogo, idadi ndogo ya wanachama, uwekezaji mdogo katika hisa, 

Akiba na mikopo, uandishi na utunzaji usioridhisha wa hesabu na 

kumbukumbu za Vyama, ukosefu wa baadhi ya viongozi na watendaji wenye 

weledi, ubunifu na uaminifu, ukiukwaji wa Sheria, Kanuni, Sera, miongozo 

na Masharti ya Vyama. Pia SACCOS zimeshindwa kuweka matengo kwenye 

akaunti maalum, uwepo wa mikopo isiyorejeshwa kwa wakati, kutoainishwa 

kwa umri wa mikopo pamoja na kutotumia mifumo mizuri ya kutunza 

kumbukumbu ikiwamo TEHAMA.  

Katika kukabiliana na changamoto hizi, Serikali kupitia Wizara ya Fedha na 

Mipango iliandaa Sera ya Taifa ya Huduma Ndogo za Fedha ya mwaka 2017 

baada ya mapitio ya Sera ya Taifa ya Huduma Ndogo za Fedha ya mwaka 

2000. Lengo la Sera hiyo ni pamoja na kuimarisha usimamizi wa utoaji wa 

huduma ndogo za fedha, uhamasishaji na uendelezaji wa huduma ndogo za 

fedha pamoja na kuimarisha ushirikiano wa kikanda na kimataifa. Sera hii 

imeweka Mazingira wezeshi kwa wananchi kuendesha shughuli za kiuchumi 

na kijamii ambazo husaidia kuchangia ukuaji wa uchumi, kuongeza ajira na 

kupunguza umaskini nchini. 
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Sera hiyo ilielekeza kutungwa kwa Sheria ya Usimamizi na Udhibiti wa sekta 

ya huduma ndogo za fedha ikiwemo SACCOS ili kulinda watumiaji wa huduma 

hizo na kuondoa changamoto za kisheria zilizokuwepo katika kusimamia 

sekta hiyo. Kwa kuzingatia Sera hiyo, Serikali kupitia Wizara ya Fedha 

ilitunga Sheria ya huduma ndogo za Fedha ya mwaka 2018. Aidha, Benki kuu 

ya Tanzania ilitunga Kanuni za usimamizi wa taasisi za huduma ndogo za 

fedha za mwaka 2019.  

Sheria na Kanuni hizo zilitangazwa na Waziri mwenye dhamana ya Fedha 

kuanza kutumika rasmi mnamo tarehe 01 Novemba, 2019.  Kwa mujibu wa 

Kifungu cha 14 cha Sheria, Benki Kuu imepewa mamlaka ya kukasimisha 

majukumu na mamlaka yake kwa Tume ya Maendeleo ya Ushirika kusimamia 

shughuli za SACCOS nchini. Kwa kuzingatia matakwa hayo ya Sheria, Benki 

kuu ilikasimisha mamlaka na majukumu yake kwa Tume ya Maendeleo ya 

Ushirika mnamo tarehe 22, Novemba 2019 kupitia Gazeti la Serikali Na. 887. 

Hivyo, Ofisi ya Mrajis wa Vyama vya Ushirika imepewa nguvu na mamlaka ya 

kusimamia shughuli za SACCOS ikiwemo utoaji wa leseni kwa SACCOS kwa 

kuzingatia vigezo vilivyowekwa kwa mujibu wa Sheria na Kanuni za huduma 

ndogo za fedha.  

Kutokana na umuhimu huo, na mamlaka aliyonayo kwa mujibu wa Sheria na 

Kanuni ya Vyama Vya Ushirika na Huduma Ndogo za Fedha, Ofisi ya Mrajis wa 

Vyama vya Ushirika imeandaa mwongozo utakaowezesha walengwa wa 

mwongozo kutekeleza majukumu yao. Walengwa wa mwongozo huu ni 

pamoja na Warajis Wasaidizi, Maafisa Ushirika, SACCOS na wadau mbalimbali 

kujua vigezo, Masharti, taratibu nzima za uombaji, utoaji wa leseni na 

uendeshaji wa SACCOS zenyewe.  

Matokeo ya utoaji wa leseni yataongeza ufanisi katika usimamizi wa SACCOS, 

utoaji huduma kwa wanachama na upatikaji wa takwimu za SACCOS.  Hii 

itaongeza imani kwa wananchi katika kutumia huduma za SACCOS na 

kuchangia kipato cha nchi.  
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1.1 DHANA YA UTOAJI WA LESENI 

Utoaji wa leseni kwa SACCOS ni utaratibu ambao umewekwa kwa ajili ya 

kuimarisha shughuli za usimamizi na uratibu wa SACCOS ambapo SACCOS 

inaomba na kupewa leseni kwa ajili ya kutoa huduma ndogo za fedha kwa 

kuzingatia matakwa ya Sheria na Kanuni za huduma ndogo za fedha. Leseni 

hiyo inaweza kuongeza wigo wa shughuli za SACCOS katika kutoa 

bidhaa/huduma za ziada kwa wanachama wake kwa kuzingatia mahitaji ya 

wanachama na matakwa ya Sheria. Aidha, leseni zitakazotolewa kwa SACCOS 

zitakuwa katika madaraja mawili (SACCOS zenye Leseni Daraja A na SACCOS 

zenye Leseni Daraja B) kutegemeana na uwezo wa chama kimtaji. 

 

1.2 MADHUMUNI YA UTOAJI WA LESENI 

Madhumuni ya utoaji wa Leseni kwa SACCOS ni pamoja na: - 

i. Kuboresha usimamizi na udhibiti wa shughuli za SACCOS, 

ii. Kuongeza wigo wa SACCOS kuendesha shughuli zake kwa kutoa huduma 

mbalimbali za kifedha, 

iii. SACCOS kujiendesha kwa weledi na kusimamiwa na viongozi na 

watendaji wenye sifa ambao watasaidia kubuni bidhaa na huduma 

mbalimbali kwa ajili ya kukidhi matakwa ya wanachama wake na 

iv. Kurahisisha upatikanaji wa taarifa.  
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SEHEMU YA PILI 

MAOMBI YA LESENI 

2.1 VIGEZO VYA KUOMBA LESENI  

Chama chochote cha Ushirika wa Akiba na Mikopo kilichosajiliwa chini ya 

Sheria ya Vyama vya Ushirika Na.06 ya mwaka 2013 kitatakiwa kuomba 

leseni ya utoaji wa huduma ndogo za fedha kwa mujibu wa Sheria ya 

Huduma Ndogo za Fedha Na. 10 ya mwaka 2018 na Kanuni zake. Kwa mujibu 

wa Kanuni za Huduma Ndogo za Fedha (SACCOS) za mwaka 2019, SACCOS 

inaweza kuomba leseni daraja A au daraja B kutegemeana na vigezo 

vilivyoainishwa kwenye Sheria na Kanuni hizo. Ili SACCOS iweze kupewa 

leseni hiyo, lazima ikidhi vigezo vilivyoainishwa katika Kanuni ya 5(1) ya 

Kanuni za huduma ndogo za fedha kama ifuatavyo: -  

 2.1.1 Vigezo vya SACCOS kuomba Leseni – Daraja A. 

Ili kupata Leseni daraja A, SACCOS itapaswa kuwa na sifa na nyaraka 

zifuatazo: - 

i. Mtaji tete (Core Capital) usiopungua shilingi milioni kumi. 

ii. Barua ya maombi kama ilivyoelekezwa katika Fomu Na.1 ya Jedwali la 

Kwanza la Kanuni za Huduma Ndogo za Fedha za mwaka 2019 

iii. Majina na anwani kamili za wajumbe wa Bodi, Kamati ya usimamizi na 

maafisa waandamizi wa chama. 

iv. Wasifu binafsi wa wajumbe wa Bodi, Kamati ya usimamizi na Maafisa 

waandamizi wa chama. 

v. Nakala ya kitambulisho cha taifa, kitambulisho cha mpiga kura, hati ya 

kusafiria (passport) au kitambulisho chochote kitakachokubaliwa na 

Tume cha kila mjumbe wa bodi na maafisa waandamizi wa chama 

vi. Picha mbili (passport size) za kila mjumbe wa bodi na maafisa 

wandamizi wa chama. 

vii. Nakala iliyothibitishwa kisheria ya Masharti ya chama inayokidhi vigezo 

vya kupewa leseni. 

viii. Nakala ya hati ya usajili wa chama. 

ix. Nakala ya Sera ya mikopo 

x. Uthibitisho wa vifaa vya kutunzia fedha vyenye usalama na ulinzi wa 

kutosha na uwepo wa bima ya fedha hizo. 
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xi. Nakala za taarifa ya ukaguzi wa hesabu kwa miaka miwili iliyopita. 

xii. Muhtasari wa Mkutano Mkuu uliyoidhinisha maombi ya leseni. 

xiii. Nakala ya uthibitisho wa ajira ya Mkaguzi wa Ndani au Mkataba wa 

mtoa huduma ya Mkaguzi wa Ndani. 

xiv. Uthibitisho wa uwepo wa mfumo wa TEHAMA ambao utaweza: - 

o Kutoa taarifa za mwezi kuhusu Mapato na matumizi, Mizania, mikopo 

iliyocheleweshwa na umri wa mikopo. 

o Kukidhi matakwa ya Kisheria ya utoaji wa taarifa ya kila mwezi. 

o Kutoa utaratibu na maelezo kwa ajili ya miamala ya ziada inayohusu 

bidhaa na huduma mpya zitakazotolewa.  

xv. Nakala ya uthibitisho wa malipo ya shilingi 100,000/= kwa ajili ya 

maombi ya leseni. Ikumbukwe kuwa, Gharama hizo, hazitorejeshwa 

hata kama SACCOS itakosa Leseni. 

 

2.1.2 Vigezo vya kupata Leseni – Daraja B. 

Ili kupata Leseni daraja B, SACCOS itapaswa kuwa na sifa au nyaraka zote 

zilizoelezwa kwenye maombi ya leseni Daraja A pamoja na kuambatisha 

taarifa za mambo yafuatayo: -  

i. Mtaji tete (Core Capital) usiopungua shilingi milioni mia mbili. 

ii. Nakala za Sera ya mikopo, Uwekezaji, Rasilimali watu, Akiba, Ukwasi, 

Fedha, Mwongozo wa udhibiti wa ndani na taratibu zake 

iii. Nakala ya mpango mkakati wa miaka mitatu ikijumuisha dhima, 

muundo wa Utawala, bidhaa na huduma, mpango wa upanuzi wa 

matawi, mkakati wa ukuaji, makisio ya Mapato na Matumizi, Mizania, 

mtiririko wa fedha na vigezo vilivyotumika kufanya makisio hayo. 

iv. Uthibitisho kwamba, kuna usalama wa kutosha wa mali za chama 

v. Nakala ya uthibitisho wa malipo ya shilingi 300,000/= kwa ajili ya 

maombi ya leseni. Ikumbukwe kuwa, Gharama hizo, hazitorejeshwa 

hata kama SACCOS itakosa Leseni. 
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2.2 HATUA ZA UOMBAJI WA LESENI  

SACCOS itapaswa kuwasilisha maombi yake katika ofisi za ushirika zilizo 

karibu au kwa njia ya mtandao kupitia tovuti ya Tume ya Maendeleo ya 

Ushirika (https://www.ushirika.go.tz, sehemu ya maombi ya leseni - 

License Application).  

 

Afisa Ushirika atakayepokea maombi hayo, atapaswa kupitia nyaraka na 

kuthibitisha kwamba: - 

i. Maombi yamewasilishwa kwa kuzingatia vigezo vilivyoainishwa kwenye 

maombi ya leseni husika na fomu iliyopo kwenye jedwali la kwanza la 

Kanuni za Huduma Ndogo za Fedha za SACCOS (Kiambatisho A) 

imejazwa kwa ukamilifu; 

ii. Maombi yamesainiwa na Mwenyekiti wa Chama; 

iii. SACCOS imelipa ada ya maombi ya leseni kiasi cha Sh. 100,000 kwa 

leseni Daraja A au Sh. 300,000 kwa leseni Daraja B. 

2.3 MAJUKUMU YA AFISA USHIRIKA - SEHEMU YA USIMAMIZI WA VYAMA 

VYA USHIRIKA WA KIFEDHA ALIYEPOKEA MAOMBI YA LESENI. 

 Afisa ushirika aliyepokea maombi ya leseni, atapaswa kufanya uchambuzi 

wa maombi hayo kwa kuzingatia Mahitaji au Masharti yaliyoelezwa sehemu 

ya 1.5.1 na 1.5.2 ya mwongozo huu ili kubaini na kuthibitisha uhalali wa 

nyaraka husika. Afisa Ushirika atafanya uchambuzi wa taarifa 

zilizowasilishwa na kutoa taarifa yake kwa Mrajis. 

i. Pale Afisa Ushirika atakapobaini maombi yamekamilika, atamshauri 

Mrajis kukubali kupokea maombi na kwamba ndani ya siku 60 Mrajis 

ataamua ikiwa leseni inapaswa kutolewa au la. 

https://www.ushirika.go.tz/
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ii. Endapo Afisa Ushirika atabaini kwamba, nyaraka na taarifa 

zilizowasilishwa hazijakamilika na hazijakidhi vigezo, atamshauri 

Mrajis kwamba, mwombaji apewe muda wa kufanya maboresho kwa 

nyaraka zenye mapungufu au zilizokosekana ili kuweza kukidhi sifa na 

vigezo vya kupatiwa leseni.  (Kiambatisho B – barua ya maelekezo ya 

mapungufu na maboresho yanayohitajika). 

2.4 TATHIMINI YA MAOMBI YA LESENI 

Kabla ya utoaji wa Leseni, Mrajis anaweza kufanya ukaguzi chamani ili 

kujiridhisha juu ya uhalali wa nyaraka na taarifa zilizowasilishwa na chama 

husika. Maeneo yanayoweza kufanyiwa ukaguzi ni pamoja na Jengo la Ofisi, 

vifaa vya mawasiliano, uhasibu na mifumo ya udhibiti wa ndani.  

2.5 UTOAJI WA LESENI 

Mrajis atatoa leseni kwa SACCOS ambazo zitakuwa zimekidhi matakwa na 

vigezo vilivyoainishwa katika mwongozo kwa kuzingatia Sheria na Kanuni za 

huduma ndogo za fedha. Endapo SACCOS itakuwa imekidhi vigezo hivyo, 

Mrajis ataipatia leseni ndani ya siku 60 kwa kutumia kiambatisho Na. C. 

2.6 SACCOS KUKATALIWA KUPEWA LESENI 

i. Pale Mrajis atakapoona SACCOS haijakidhi sifa na vigezo vya kupewa 

leseni, atatakiwa ndani ya siku saba (7) baada ya kufanya maamuzi 

kuijulisha SACCOS hiyo sababu za kutopewa leseni. (Kiambatisho Na. 

D)  

ii. SACCOS ambayo maombi yake yamekataliwa inaweza kutuma maombi 

mapya kwa kurekebisha mapungufu yaliyosababisha kukataliwa kupewa 

leseni na maombi hayo yatachukuliwa kama maombi mapya ya Leseni.  
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2.7 SACCOS KUKATA RUFAA 

SACCOS ambayo haijaridhishwa na uamuzi wa Mrajis wa kukataa kuipatia 

leseni inaweza kukata rufaa kwa Benki Kuu (BOT) ndani ya siku 21 kutoka 

tarehe ya kupokea notisi ikieleza mambo yafuatayo: - 

 Aina ya pingamizi 

 Misingi ya Pingamizi 

 Mambo mengine kadri chama kitakavyoona inafaa. 

2.8 KUFUTWA KWA LESENI 

SACCOS inaweza kufutiwa Leseni iwapo itashindwa kukidhi vigezo 

vilivyowekwa kwenye Kanuni za Huduma Ndogo za Fedha. Zifuatazo ni 

sababu zinazoweza kusababisha Mrajis kufuta Leseni: 

a) Kuacha kutoa huduma ndogo za fedha 

b) Kukiuka taratibu na masharti yaliyoainishwa kwenye leseni 

c) SACCOS inafungwa, inafilisiwa au inavunjwa vinginevyo 

d) Imefutwa chini ya Sheria husika. 

e) Imekiuka matakwa ya Sheria ya Huduma Ndogo za Fedha 

 

Ndani ya siku kumi na nne (14) za kufuta leseni, Mrajis atapaswa kutangaza 

jina la chama kilichofutwa kwenye gazeti la serikali na magazeti ya habari 

ya kawaida yenye uwezo wa kuwafikia watu wengi nchini. 
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SEHEMU YA TATU 

3.0 BIDHAA NA HUDUMA ZINAZORUHUSIWA KUTOLEWA NA SACCOS 

3.1 SACCOS ZENYE LESENI DARAJA A zinaruhusiwa kutoa bidhaa na huduma 

zifuatazo; 

i. Hisa za lazima za Uanachama  

ii. Hisa za hiari 

iii. Akiba 

iv. Mikopo kwa wanachama 

v. Uwekezaji na; 

vi. Huduma nyingine kadri zitakavyoamuliwa na Mrajis. 

3.2 SACCOS ZENYE LESENI DARAJA B 

SACCOS zenye leseni Daraja B zitaruhusiwa kutoa huduma na bidhaa 

zifuatazo; 

i. Bidhaa na huduma zote zinazotolewa na SACCOS zenye leseni Daraja A 

ii. Kutoa Mikopo shirikishi. 

iii. Kupokea Amana za wanachama za muda maalum 

iv. Kutoa huduma za uwakala wa bima ndogo 

v. Kuwekeza kwenye soko la mitaji (Equity Investment) 

vi. Kuwa wakala wa benki kwa idhini ya Mrajis  

vii. Kutoa mikopo ya karadha ndogo (Microleasing) 

viii. Kutoa kadi za kutolea fedha (Debit Card) 

ix. Bidhaa na huduma nyingine kama itakavyoelekezwa na Mrajis. 

3.3 BIDHAA NA HUDUMA AMBAZO HAZIRUHUSIWI KUTOLEWA NA SACCOS 

ZA MADARAJA YOTE ISIPOKUWA KWA IDHINI YA MRAJIS 

i. Uendeshaji wa akaunti ya akiba kwa wanachama wake; 

ii. Kupokea amana kutoka kwa wasio wanachama 

iii. Biashara ya kubadilisha fedha za kigeni; 

iv. Uendeshaji wa biashara za nje ya nchi; 

v. Shughuli za udhamini; 

vi. Maagizo ya malipo na uhamishaji wa fedha; 

vii. Kadi za kununulia bidhaa kwa mkopo (Credit Card); 
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viii. Shughuli yoyote tofauti na utoaji wa bidhaa na huduma za kifedha kwa 

wanachama wake; na 

ix. Shughuli nyingine kama itakavyoelekezwa na Mrajis 

3.4 UTARATIBU WA SACCOS KUFUNGUA MATAWI 

SACCOS yenye Leseni daraja B inayokusudia kufungua tawi ili kupanua 

uendeshaji wa shughuli zake, itapaswa kuomba idhini ya maandishi kwa 

Mrajis.  Maombi yatakayowasilishwa yataambatishwa na mambo yafuatayo; 

i. Eneo linalopendekezwa kwa ajili ya kufungua tawi; 

ii. Lengo na madhumuni ya kufungua tawi jipya; 

iii. Bajeti yenye mchanganuo na chanzo cha fedha za uanzishwaji wa tawi;  

iv. Makisio (projected) ya Mizania na Taarifa ya Mapato na Matumizi kwa 

muda wa miaka miwili baada ya tawi kuanza; 

v. Mapendekezo ya muundo wa tawi, majina na wasifu binafsi wa 

waajiriwa muhimu katika tawi; na 

vi. Taarifa nyingine kama Mrajis atakavyoelekeza. 

Mrajis hataruhusu SACCOS yenye leseni daraja B kufungua tawi mpaka 

atakopojiridhisha kuwa sehemu husika inafaa kufunguliwa tawi. Aidha, kabla 

ya kuruhusu SACCOS kufungua tawi mambo yafuatayo yatazingatiwa ikiwa ni 

pamoja na; 

i. Uwezo wa kujiendesha kwa tawi linalopendekezwa 

ii. Uwezo wa kifedha wa SACCOS kuendesha tawi linalopendekezwa. 

iii. Endapo SACCOS inakidhi vigezo vya chini vya mtaji  

iv. Ustadi na uwezo wa watendaji wa tawi linalopendekezwa 

v. Endapo tawi linalopendekezwa linakidhi vigezo kwa kiwango cha chini 

cha mahitaji ya usalama  

vi. Masuala mengine yoyote kama itakavyobainishwa na Mrajis 
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3.5 KUBADILI SEHEMU YA BIASHARA 

SACCOS ambayo inakusudia kubadili sehemu ya biashara yake itapaswa 

kuomba idhini kwa maandishi kutoka kwa Mrajis. Maombi hayo 

yataambatishwa na taarifa zifuatazo; -  

i. Sababu za kubadili sehemu ya biashara 

ii. Mpango wa kulipa au kuhamisha madai, mali na madeni. 

iii. Ukamilishaji wa maandalizi ya sehemu mpya ya biashara 

iv. Taarifa nyingine yoyote kama itakavyoelekezwa na Mrajis. 

3.6 KUFANYA SHUGHULI ZA MLANGO WA HUDUMA (OUTLETS SERVICES) 

SACCOS hairuhusiwi kufungua au kuendesha mlango wa huduma bila idhini 

ya maandishi ya Mrajis iliyotolewa kwa mujibu wa masharti ya Kanuni za 

Huduma Ndogo za Fedha zinazosimamia SACCOS. Ombi la idhini 

litakalowasilishwa na SACCOS kwa ajili ya kufanya shughuli za mlango wa 

huduma zitaambatisha taarifa zifuatazo: - 

i. Sifa za kiusalama na nafasi iliyopo kwa ajili ya SACCOS kutoa bidhaa na 

huduma 

ii. Taarifa nyingine yoyote kama Mrajis atakavyoelekeza. 

 

HITIMISHO 

Mwongozo huu ni muhimu katika uombaji na utoaji wa leseni za SACCOS 

nchini kwa lengo la kuimarisha usimamizi wa SACCOS kwa mujibu wa Sheria 

na Kanuni za Huduma Ndogo za Fedha. Aidha, mwongozo huu unapaswa 

kuzingatiwa na wadau wote kwa lengo la kuwezesha ofisi ya Mrajis, Bodi, 

Watendaji na Wadau mbalimbali ili kuhakisha SACCOS zinatekeleza 

majukumu yake kwa mujibu wa Sheria. Kushindwa kutekeleza maelekezo na 

masharti yaliyoainishwa kwenye mwongozo huu ni kwenda kinyume na 

matakwa ya Sheria na SACCOS husika inaweza kuwajibishwa kwa kwenda 

kinyume na maelekezo yaliyotolewa kwenye mwongozo huu. 
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Aidha, SACCOS zote zinapaswa kuhakikisha zinakamalisha maandalizi ya 

utekelezaji wa Sheria ikiwa ni pamoja na kuhakikisha zinaomba na kupatiwa 

leseni kwa mujibu wa Sheria. Kutungwa kwa Sheria ya Huduma Ndogo za 

Fedha pamoja na Kanuni zake, kunategemea kuongeza hamasa kwa watoa 

huduma na kuongeza ubunifu wa bidhaa na huduma zinazotolewa kwa 

wanachama ili ziweze kukidhi mahitaji yao ya kiuchumi na kijamii. Ofisi ya 

Mrajis itaendelea kuhakikisha kuwa taratibu za usimamizi na uendeshaji wa 

shughuli za SACCOS zinafuatwa ili kupata matokeo yenye tija kwa 

wanachama na jamii kwa ujumla nchini. 
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VIAMBATISHO 

 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

TUME YA MAENDELEO YA USHIRIKA TANZANIA 

                                  FOMU Na. A 

(Chini ya Kanuni ya 14(2)(b)) 

FOMU YA MAOMBI YA LESENI 

1. Jina la SACCOS……………………………………………………………………………………………… 

Namba ya Usajili...................................................................... 

Tarehe ya usajili...................................................................... 

2. Mahali ilipo Ofisi iliyosajiliwa: ...................................................... 

3. Anwani ya mahali ilipo Ofisi ya Makao Makuu: L.R. Na.......................... 

Mtaa: .................................................................................... 

Jengo: .................................................................................. 

4. Anwani ya posta...................................Geresho la Posta............... 

Namba ya Simu......................................................................... 

Barua Pepe.............................................................................. 

5. Majina ya maeneo ya biashara katika Tanzania na miaka ambayo kila eneo 

lilianzishwa na kufanya biashara.................................................... 

Na. Jina la Tawi Mwaka wa 

Kuanzishwa 

Idadi ya miaka ya kufanya 

kazi 

1.     

2.     

3.     

4.     
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5.     

 

NB: Ambatisha pamoja na maombi haya orodha ya maeneo mengine ya 

biashara. Ainisha majina ya maeneo ya biashara aina kama ni ya 

setelaiti, Kitengo Tembezi, ATM au Kituo cha Mauzo. 

6. Majina ya zamani, kama yapo, ambayo yalitumiwa na SACCOS: 
 

Na. Jina Mwaka wa Kutumika 

Kutoka Hadi 

1.     

2.     

3.     

4.     

 

7. Maelezo ya mtaji: 

(a). Idadi na thamani ya hisa zilizolipiwa................................... 

(b). Mtaji Tete................................................................... 

 
8. Taarifa za Maafisa: 

(a). Wajumbe wa Bodi: 

Na. Majina Tarehe 

ya 

Kuzaliwa 

Elimu/Weledi Tarehe ya 

Kuchaguliwa 

Nafasi 

nyingine 

anazoshikilia 
Kiwango Mwaka 

wa 

kuipata 

1.        

2.        

3.        

4.        
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5.        

 

(b). Watendaji Waandamizi: 
 

Na. Majina Cheo Tarehe 

ya 

Kuzaliwa 

Elimu/Weledi Tarehe 

ya 

Kuajiriwa 

Ajira 

ya 

Kabla 
Kiwango Mwaka 

wa 

kuipata 

1.         

2.         

3.         

4.         

5.         

6.         

7.         

 

9. Majina na Anwani za Benki: 

Na. Jina la Benki Anwani Namba ya 

Simu 

Barua Pepe 

1.      

2.      

3.      

4.      

5.      
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10. SACCOS ilishawahi kuwekwa chini ya uangalizi au kufanya maafikiano au 

mapatano na wadai wake au vinginevyo kushindwa kulipa wadai 

wake?.................................. ikiwa ndiyo, toa maelezo yake 

................................................... 
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   FOMU NA. A1 
 

MFANO WA BARUA YA MAOMBI YA LESENI 
                                                        

                                                                                  Bodi ya ………. SACCOS 
S.L.P XXXX 

DODOMA 
TANZANIA 

                                                               
                                                                                Tarehe………………….…. 

 
Kumb. Na…… 
 
Mrajis Tume ya Maendeleo ya Ushirika, 
S.L.P 201, 
DODOMA, 
TANZANIA 
 

Yah: MAOMBI YA LESENI DARAJA……. KWA AJILI YA KUENDESHA SHUGHULI 

ZA CHAMA CHA USHIRIKA WA AKIBA NA MIKOPO ………. 

 Rejea kichwa cha habari hapo juu 

2. Chama cha ushirika wa akiba na mikopo kwa kuzingatia Sheria ya 

Huduma Ndogo za Fedha ya mwaka 2018 pamoja na Kanuni zinasosimamia 

SACCOS kupitia Sheria hiyo, tunaleta maombi husika ili chama chetu 

kilichosajiliwa kwa jina la ……… kiweze kupatiwa leseni. Chama hiki 

kitaendesha shughuli zake katika Mkoa wa ……… Wilaya ya …… kata 

ya………………… 

3. Ili kuweza kujiridhisha kama chama chetu kimekidhi sifa na vigezo vya 

kupatiwa leseni nimeambatisha vielelezo muhimu kama ilivyoelekezwa kwa 

rejea yako. 

4. Tukiwa kama Bodi ya chama, tumepitia na kujiridhisha pasipo shaka 

kwamba vielelezo vilivyowasilishwa ni sahihi kwa ufahamu wetu. Aidha, 

tunaiomba ofisi yako iweze pia kujiridhisha juu ya uwepo wetu pamoja na 

vielelezo tulivyowasilisha kwa namna bora vile ambavyo itakavyoonekana 

inafaa. 
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5. Pamoja na barua hii nimeambatisha, vielelelzo husika ikiwa ni pamoja 

na hati ya uthibisho wa malipo ya maombi ya leseni ya Tsh...........  

 

“Pamoja na Salamu za Ushirika” 

 

………………………….. 

Jina la Mwenyekiti wa Chama. 
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KIAMBATISHO B 

BARUA YA MAELEKEZO KUHUSU MAPUNGUFU NA MABORESHO YANAYOTAKIWA 

KUFANYWA NA SACCOS ILI IWEZE KUPATIWA LESENI. 

 

Tume ya Maendeleo ya Ushirika 
                                                            S.L.P 201, 
                                                            DODOMA 

 

Kumb Na............                                        Tarehe .................                                                                                      

Mwenyekiti na Wajumbe wa Bodi, 
Bodi ya XXXX SACCOS LTD, 
S.L.P XXXXX, 
DODOMA. 
TANZANIA. 
 

 Yah: MAOMBI YA LESENI DARAJA ……. KWA AJILI YA KUENDESHA 

 SHUGHULI ZA CHAMA CHA USHIRIKA WA AKIBA NA MIKOPO ……… 

Rejea barua yenu ya tarehe.... yenye Kumbukumbu Na.......kama kichwa 

cha habari hapo juu kinavyoeleza kuhusu maombi ya kupatiwa leseni ya 

SACCOS daraja........ 

Ofisi ya Mrajis ilipokea na kuchambua maombi husika kama mlivyowasilisha 
ili muweze kupatiwa Leseni ya kuendesha biashara ya huduma ndogo za 
fedha. Baada ya kufanyika kwa upembuzi wa awali, SACCOS yenu imebainika 
kuwa na mapungufu yafuatayo; 

i. ............................ 
ii. ............................ 
iii. ............................ 

 
Hivyo ili muweze kupatiwa leseni husika, mnaelekezwa kuhakikisha 
mnawasilisha nyaraka na kutoa ufafanuzi kwenye maeneo yaliyoainishwa 
kama ifuatavyo; 

(a) …………………………………. 
(b) …………………………………. 
(c) …………………………………. 
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Nyaraka na ufafanuzi husika unapaswa kuwasilishwa ndani ya kipindi cha siku 
30 tangu tarehe ya barua hii. Kushindwa kuzingatia muda na tarehe ya 
kuwasilisha nyaraka na ufafanuzi huo, kutasababisha maombi yenu 
yasitishwe na kutoendelea kufanyiwa kazi na ofisi ya Mrajis kutokana na 
kutowasilishwa kwa nyaraka hizo.  
 
Nawatakia kazi njema. 
 

“Pamoja na Salamu za Ushirika”  

 
 

------------------ 
Benson O. Ndiege 

MRAJIS WA VYAMA VYA USHIRIKA TANZANIA BARA 
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KIAMBATISHO C 

 

 

LESENI NA. MSP3 -     LESENI YA KUFANYA BIASHARA YA HUDUMA NDOGO ZA 

FEDHA 

 
Imetolewa chini ya kifungu Na. 20 cha Sheria ya huduma ndogo za fedha ya mwaka 2018 

     
DARAJA…………... 

 
 
Leseni hii imetolewa kwa SACCOS ..................................................  
Namba ya Usajili………….……ya...............(anwani) na kuidhinisha SACCOS hii 
kutoa huduma ndogo za fedha Tanzania Bara katika daraja la tatu ikiwa na 
Leseni daraja ………………... 
  
Leseni hii imetolewa kwa kuzingatia Sheria ya Huduma Ndogo za Fedha ya 
mwaka 2018 na maelekezo yaliyopo kwenye barua yetu ya tarehe………. 
yenye Kumbukumbu Na…………. ya tarehe …………………………. 
 
Imetolewa leo tarehe …………………… Mwezi ……………………Mwaka…………… 
 
 

________________ 
SAHIHI 

 
 
 
Dar es Salaam,                                                            

                                               BENSON OTIENO NDIEGE 
............, 2019                                 MRAJIS WA VYAMA VYA USHIRIKA  
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KIAMBATISHO D  

BARUA YA KUIJULISHA SACCOS SABABU ZA KUKATALIWA KUPEWA LESENI. 

                                                         Tume ya Maendeleo ya Ushirika 
                                                          S.L.P 201, 
                                                          DODOMA 
 
 
Mwenyekiti na Wajumbe wa Bodi, 
Bodi ya XXXX SACCOS LTD, 
S.L.P XXXXX, 
DODOMA. 
TANZANIA 
 

Yah: MAOMBI YA LESENI DARAJA……. KWA AJILI YA KUENDESHA SHUGHULI 

ZA CHAMA CHA USHIRIKA WA AKIBA NA MIKOPO ………. LTD 

Rejea barua yako ya tarehe........... yenye Kumbukumbu Na.......kama 

kichwa cha habari hapo juu kinavyoeleza kuhusu maombi ya kupatiwa leseni 

ya SACCOS daraja........ 

Ofisi ya Mrajis inasikitika kuwajulisha kuwa ombi lenu la kupatiwa leseni kwa 

ajili ya kuendesha bishara ya huduma ndogo za fedha limekataliwa. Aidha, 

sababu zilizopelekea SACCOS yenu ishindwe kupewa leseni ni pamoja na: - 

i. ...................................... 

ii. ....................................... 

iii. ....................................... 

iv. ....................................... 

v. Nyingine (kama zipo) 

 

Nawatakia kazi njema. 

 

“Pamoja na Salamu za Ushirika”  

 

Benson O. Ndiege 

 MRAJIS WA VYAMA VYA USHIRIKA 


