JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

WIZARA YA KILIMO

TANZANIA \
COOPERATIVE DEVELOPMENT COMMISSION
Together We Build Our Economy

MWONGOZ0O WA KUANDAA KANUNI NA MUUNDO WA UTUMISHI
WA VYAMA VYA USHIRIKA

Imeandaliwa na:

Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania
S.L.P 201,

DODOMA.

TOLEO LA KWANZA APRILI 2022




YALIYOMO

YALIYOMO ... citeimurmunannarnamasmasmassssasmassassssasnasssssssasnasssssssassasnnsassasnnsnns I
DIBAII....ciiuieutararnarasrasnarsssasnasnssassassasnssasnassassssassasnnsnssasnasnnsnnnnsnans VI
SEHEMU YA KWANZA......cocotmitarmamannasmamsssasnassassssassasnsssssassasnasnssasnans 1
1.0 UTANGULIZI ... et er e e e rnn e r s ne e nn e e nnns 1
1.1 Mamlaka ya kuandaa MioNg0zo........cccceevuiiiiriniciiieirc e 1
1.2 Madhumuni ya MWONQOZO .......coevuiiiiiiiiiiniccirs e er s ene e e s eenns 2
1.3 Umuhimu wa MWONQOZO0........ccuuiiruiiinieres s sere s s s en s esns s e s ennsenanas 2
SEHEMU YA PILL......ccotcimimunennernarnsmasmassssassassassssassasssssssassasnnsnsnasnnns 4
2.0 MFANO WA KANUNI ZA UTUMISHI ZA CHAMA......cccie e, 4
2.1 TAFSIRI ....cciiieuranrernarasrasnasnssasnasnassssassasnassssassassssnssassasnnsnssasnns 4
2.2 UTANGULIZI WA KANUNLI.....cocormmmammamanmasmassssasnasssssssassasnnsnsnasnns 4
2.2.1 Matumizi ya KanUNI .....cceueiiiniiiiiieci e er e r e 5

2.2.2 Madhumuni na umuhimu Wa KanUNi ....eeeeeeeeeieseieieneeneenenssesesenesenens 5



2.3 TARATIBU ZA AJIRA ZA WATUMISHLI ......c.covmirmimmnmmnmsninnnnannnes 6

2.3.1 Maadili ya Utumishi katika Chama ..........cccoviviiiii e, 7
2.3.2 Watumishi wa Ajira ya Kudumu ........ccooeoiiiiiiiiii e e 7
2.3.3. Ajira za Mkataba maalum..........ccooiiii i, 8
2.3.4 Mamlaka ya kuajiri kwenye Vyama vya Ushirika .......c...ccoeveniiinnennnn. 8
2.3.5 Taratibu za Ajira......c.coeeii 9
2.3.6 Kutangaza nafasi Ya Ajira.....ccccceeiiiiiiiiiniciens e er e enn 10
2.3.7 Kupokea na kuchambua Maombi ya Kazi..........ccceeueviniiinniinnicnnnns 10
2.3.9 Kutangaza Matokeo ya Usaili.......ccccuieviiiiiiiniiininiee e ceres e enens 11
3.3.10 Kibali cha kuingia Mkataba na Mtumishi .........c.cccceevviiiiiiiiniennnns 11
2.3.11 MKkataba wa AjJira.....ccceeiieiiiiicii e 12
2.4 MASUALA MBALIMBALI YA WATUMISHI ......c.covmmnmunanananasnnss 13
2.4.1 Mfuko wa hifadhi ya jamii........cccooeeiiiiiiiiii 13
2.4.2 Posho ya vikao maalum ..o 13
2.4.3 MiShahara........oocuiiiiii 13
2.4.4 Posho ya kujikimu ya Mwajiriwa mpya .....ccccceeveeiiiiniennienineeenennens 14



2.4.5 Posho ya UhamishoO ........cocuiiiiiiii e er e e 14

2.4.6 POShO ya Safari.....c.cuuiiiiiiiicii i 14
2.4.7 MAZISNi ...eeevreiii e 15
2.4.8 TIDA 1uuiiiiieiiiie et 15
2.4.9 Malipo ya Kiinua Mgongo ........cceeeiiirnieiiiinr s er s e eane e 16
2.4.10 Usafiri wa mtumishi......cccviiiriiiiiciicers e e 16
2.4.11 LIKIZO .oiieeirriie e i ee et e et e e r e e e r e e e r e 16
2.5 TARATIBU MBALIMBALI ZA KUENDESHA OFISI ........ccormunranns 18
2.5.1 Majalada ya Watumishi.........ccoovviiin e 18
2.5.2 MaWaSIlIAN0 ....vieiiieiii e 18
2.5.3 MUAA WA KAZi....covuiiieniiieieiee e r s ra s r e e e e 18
2.5.4 Sare Za OfISI vvuuiiiriiiriiiierisier s r s ra s e en s 18
2.5.5 Matumizi ya Simu za OfiSi .....cccvivuiiiiiiiiiiiiir e e e 19
2.5.6 LUGN@... oo e 19
2.6 MASUALA YA KINIDHAMU YA WATUMISHI ........cocncimmmnmmnnnanns 19
2.6.1 Makosa ya jedwali "A” kundi la makosa mazito..........ccccevuvevnrennnnns 20



2.6.3 Uanzishaji na uchukuaji wa hatua za kinidhamu ........................ 21

2.6.4 Mashtaka (Charges)......ccoceiiriiiiiiieriirin s r e e e 22
2.6.5 Kusimamishwa kazi na zuio (Interdiction) ........ccoovviiiniiiiiiiinniennns 22
2.6.6 Mamlaka Ya UBMUZi......c.overuienieeiiiencesesrnsessesasssn s s sesnsssnsennsens 22
2.6.7  KUFUKUZW@ K@Zi ...evuniieeeneiieeiie i eeee e s e e e 22
2.7.8 Mtumishi kuachiwa huru dhidi ya madai ya jinai........ccccceevvvniiennnnns 23
2.7 UKOMO WA AJIRA NDANI YA CHAMA......c.icourmmmmmsmnnsnnnsnnsnnnnss 23
A 0 R U 11 o PP 23
2.7.2 MiSiNgi Ya UQONJWa ....curveiiiiieieaisenes s ss s e ss s sn s s en s e enn s ennenns 23
2.7.3 Kumalizika kwa Mkataba...........ccooevviiiiiiiie e 24
2.7.4 Kusitisha MKataba .........coveveiiimiiniiriii e 24
2.7.5 KUFUKUZWA KZi ....uievniiieiice e r s e e 24
A A ST T =1 1P 25
2.7.7 Maslahi ya Chama ......ccccoiiiiiiiiii e e 25
2.7.8 KUfUNGWA Jela....ceeiiieeiiieii e e e s 25
2.8 MUUNDO WA UTUMISHI ......coomummmmnmmanmmasmnssmnssmassnassnsssnsssnssnnnss 25



2.8.1 Meneja Wa Chama.......cceiiriiieiiiiincn s e e n s s s e e s s e s ean e ee 26

2.8.1.1 Sifa za Meneja wa Chama ......cccovevuiiiiiiiciee e 26
2.8.1.2 Kazi za Meneja MKUU .......cccuviiiiiiii i sens s e s e ea e 26
2.8.1.3 Kiwango cha Mshahara...........ccovei i 27
2.8.2  Mhasibu (MKUU) ...uueiiiiiiiiec e serrns e s en e 28
2.8.2 .1 Sifa za Mhasibu (MKUU) ......cccoiiiiiiiiiiir e 28
2.8.2 .2 Majukumu ya kazi za Mhasibu (MKUU)........cccoeeiiiiniiiriniicnenns 28
2.8.3 Mkaguzi MKUU Wa NAANI.......cceiiiiiiiiniercsre e sess s e s e eere s e s enneees 29
2.8.3.1 Sifa za Mkaguzi MKuu wa Ndani.........ccceveeriiiinininiis e, 29
2.8.3.2 Kazi za Mkaguzi MKuu wa Ndani .......cc.cceeeveviiininiinnienscereeee s enneens 29
2.9 HITIMISHO ......coomeimmemmammassnasmnassassnassnnssnsssnssnnssnnssnnssnnsnnssnnsss 30



DIBAIJI

Historia ya Vyama vya Ushirika nchini ilianza kabla ya Uhuru wa
Tanganyika ambapo Ushirika wa mazao ya kilimo ulikuwa wa kwanza
kuanzishwa hapo mwaka 1932. Shabaha kuu ya kuanzisha Vyama hivyo
ilikuwa ni kuondoa unyonyaji wa wafanyabiashara ambao walikuwa
wakinunua mazao hayo kwa bei ya chini na kuyauza kwa bei ya juu.
Kumbukumbu mbalimbali zinaonesha baadhi ya mafanikio ya Vyama vya
Ushirika ni pamoja na uwekezaji katika viwanda vya kusindika mazao,

majengo, viwanja, mashamba makubwa, na zana za kilimo.

Kutokana na mafanikio hayo, Vyama vya Ushirika vya aina mbalimbali
viliweza kuanzishwa katika maeneo mengi nchini kama nyenzo ya
kupambana na umaskini na unyonyaji. Aidha, baada ya uhuru kumekuwa
na ongezeko la Vyama vya Ushirika katika michepuo mbalimbali ambapo
kuongezeka kwake kumechangia kuzalisha ajira nyingi hususan kwenye
Sekta za Viwanda, Fedha, Kilimo, Mifugo, Uvuvi n.k. Ongezeko hili
limesabaisha kufanya Vyama vya Ushirika kuwa moja ya sehemu muhimu

ya waajiri nchini.

Jukumu la kuajiri watendaji wa Vyama vya Ushirika ni la Bodi ya Chama.
Aidha, Bodi inaweza kukasimu jukumu hilo kwa Meneja Mkuu kuajiri
watendaji wa Kada za Chini. Kwa muda mrefu kumekuwa na changamoto
mbalimbali kwenye baadhi ya Vyama vya Ushirika kutokana na
kutokufahamu taratibu mbalimbali za Ajira kwenye Vyama vya Ushirika na
kusababisha baadhi ya Vyama kupata hasara kutokana na uingiaji wa
mikataba ya ajira isiyo zingatia taratibu za uendeshaji na usimamizi wa

Vyama vya Ushirika.
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Kwa kutambua changamoto zilizopo na umuhimu wa Ajira kwenye Vyama
vya Ushirika, Ofisi ya Mrajis imeamua kuandaa Mwongozo huu ili
kuviwezesha Vyama vya Ushirika kuuzingatia wakati wa kuajiri watendaji
wa Vyama vyao. Aidha, mwongozo huu umeainisha taratibu zinazopaswa

kufuatwa wakati wa kuajiri watendaji mbalimbali kwenye Vyama vyao.

Pamoja na Mwongozo huu, kama walivyo waajiri wengine, Vyama vya
Ushirika vinatakiwa kufuata Sheria, Kanuni, Taratibbu na Miongozo
inayohusu Ajira. Aidha, Vyama vinatakiwa kuhakikisha vinakuwa na
watumishi wenye Ujuzi, Elimu, Maarifa na Weledi ili kuwawezesha
kutekeleza majukumu yao kwa ufanisi. Katika kufikia lengo hilo, Mwongozo
huu unalenga kuvirahisishia Vyama vya Ushirika namna ya kupata
watumishi sahihi, njia bora ya kuwatumia watumishi, kuongeza morali ya
kazi na Kanuni za msingi za kufuatwa katika Ajira kama vile nidhamu;

taratibu za kuendesha Ofisi; stahili za watumishi n.k.

Mwongozo huu umeandaliwa kwa kuzingatia matakwa ya Sheria ya Vyama
vya Ushirika Na. 6 ya mwaka 2013 na Kanuni zake, Sheria ya Ajira na
Mahusiano Kazini Na. 6 ya Mwaka 2004 na Sheria nyingine zinazosimamia
djira katika sekta binafsi ili kuhakikisha suala la Ajira katika Vyama vya
Ushirika linatekelezwa ipasavyo na hatimaye kuleta Tija kwa Vyama na
Taifa.

Ni matarajio ya Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania kuwa Mwongozo
huu utarahisisha taratibu za ajira na namna nzuri ya kuandaa Miundo na
Kanuni za Kiutumishi. Aidha, watumiaji wanatakiwa kufanya rejea katika

Mwongozo huu ili kuhakikisha kwamba, Vyama vya Ushirika vinaanzishwa
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na kuendeleshwa kwa kuzingatia taratibu kama zilivyoainishwa kwenye
Sheria na Kanuni za Vyama vya Ushirika zilizopo. Hii itawezesha uwepo wa
Vyama vya Ushirika imara na endelevu na vinavyojibu mahitaji ya

wanachama wake na jamii kwa ujumla katika masuala ya kiuchumi na

kijamii.

Dkt. Benson O.
MRAJIS WA VYAMA VYA USHIRIKA
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SEHEMU YA KWANZA

1.0 UTANGULIZI

Watumishi ni Rasilimali muhimu katika Taasisi yoyote wanaochangia kwa
kiasi kikubwa maendeleo ya Taasisi husika wakisimamiwa ipasavyo. Ili
kuhakikisha utendaji mzuri wa Chama kama ilivyo kwa taasisi nyingine,
Chama cha Ushirika kinapaswa kuandaa Kanuni za Utumishi zitakazosaidia
kutoa mwongozo utakaohakikisha wafanyakazi kama rasilimali muhimu
wanawajibika ipasavyo katika kutekeleza majukumu yao kwa manufaa ya

Chama na wao binafsi.

Ustawi wa Chama unategemea kwa kiasi kikubwa uwajibikaji na uadilifu wa
wafanyakazi, hivyo Chama kinapaswa kuwa na mazingira mazuri ya kazi
yenye usawa, heshima, uadilifu na ushirikishwaji. Chama kinahitaji kuwa na
mifumo mizuri ya usimamizi itakayofafanuliwa kupitia miongozo mbali
mbali. Miongoni mwa miongozo hiyo ni mwongozo unaohusiana na

masuala ya utumishi.

Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania kwa kuzingatia umuhimu huo,
imeandaa mwongozo kwa ajili ya kuvisaidia Vyama vya Ushirika katika
kuandaa Kanuni za Utumishi zitakazoendana na mazingira yao. Kanuni
zitaandaliwa kwa kuzingatia shughuli zinazofanywa na chama na mazingira
kwa ujumla. Mwongozo unatoa dira kuvisaidia Vyama vya Ushirika kuwa na

miongozo itakayokuwa katika viwango bora.

1.1 Mamlaka ya kuandaa Miongozo
Mrajis wa Vyama vya Ushirika, Kwa mujibu wa Sheria ya Vyama vya

Ushirika Na. 6 ya mwaka 2013 katika kifungu cha 8 na Kanuni ya 81 ya
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Kanuni za Vyama vya Ushirika za mwaka 2015 amepewa mamlaka ya
kuandaa na kutoa miongozo na maelekezo yanayopaswa kuzingatiwa na
Vyama vya Ushirika kwa ajili ya ustawi wa Sekta ya Ushirika. Aidha, kwa
kuwa mwongozo unatoa maelekezo kuhusu uandaaji wa kanuni za
Utumishi zikihusiana na Watumishi/Watendaji kumekuwa na haja ya
kuhusisha Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini ya Mwaka 2004 na Kanuni
zake ili kuhakikisha Vyama vya Ushirika kama ilivyo kwa Taasisi nyingine
vinazinangatia taratibu zote zinazohusiana na masuala ya ajira za

watumishi wake.

1.2 Madhumuni ya Mwongozo
Mwongozo huu umeandaliwa ili kuwa na utaratibu unaolingana katika
masuala ya ajira na usimamizi wa rasilimaliwatu katika Vyama vya Ushirika

nchini.

1.3 Umuhimu wa Mwongozo

Mwongozo umelenga kuainisha masuala ya msingi yanayopaswa
kuzingatiwa na Vyama vya Ushirika wakati wa uandaaji wa Kanuni za
Utumishi ili kuwa na uelewa wa pamoja kuhusu mambo yote muhimu ya
kiutumishi yanayopaswa kuzingatiwa na Vyama vya Ushirika ikiwa ni
pamoja na haki na wajibu wa mwajiri na mwajiriwa. Aidha, Mwongozo
unalenga kuvisaidia Vyama vya Ushirika kujitathmini na kuainisha mahitaji

halisi ya watumishi.

Katika maandalizi ya Kanuni za Utumishi, Vyama vya Ushirika pamoja na

mambo mengine vinatarajiwa kuzingazitia masuala yafuatayo:

» Uwezo wa kugharimia mahitaji ya msingi upo na umeainishwa na

kupitishwa kwenye makisio ya mapato na matumizi;
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» Sifa za kila nafasi zinapaswa kuainishwa vizuri;
= Majukumu ya kila nafasi yamefafanuliwa;

= Viwango vya posho mbali mbali vinaainishwa na kupitishwa kwa

mujibu wa Sheria; na

Taratibu za kazi zimefafanuliwa ili watendaji waweze kuzifahamu na

kuzizingatia.

Viwango mbalimbali vya stahili vinapaswa kuendana na hali halisi ya
Chama na kulingana na uwezo wa Chama kama ilivyopitishwa na Mkutano

Mkuu na kuidhinishwa na Mrajis wa Vyama vya Ushirika.

Kanuni za Utumishi zinapaswa kuainisha na kubainisha mambo muhimu

yafuatayo:

= Taratibu za ajira za watumishi;

Maadili ya utumishi katika Chama;

Aina za ajira na taratibu za ajira hizo;

Jinsi ya kuajiri na taratibu za mikataba;

Masuala mbalimbali ya watumishi kama vile mishahara;

maslahi mbalimbali, uchangiaji wa mifuko;

Nidhamu kazini na taratibu za adhabu; na

Stahili za watendaji/watumishi kama likizo, huduma za kijamii na

ukomo wa ajira zao.



SEHEMU YA PILI
2.0 MFANO WA KANUNI ZA UTUMISHI ZA CHAMA

2.1 Tafsiri

Chama: Jina la Chama cha Ushirika husika.

Bodi ya Chama: Ni viongozi waliochaguliwa au kuteuliwa na kupewa
mamlaka ya uendeshaji na usimamizi wa shughuli za Chama

kwa mujibu Sheria.

Mkutano Mkuu: maana yake ni Mkutano wa wanachama kwa mujibu wa

Sheria na Kanuni.

Mwenyekiti: maana yake ni mtu aliyechaguliwa na wajumbe wa Mkutano
Mkuu ili kuongoza shughuli mbalimbali za Chama.

Mwajiri: Ni Chama cha Ushirika husika.

Meneja Mkuu: Ni mtu aliyeajiriwa na Chama kama Mtendaji Mkuu.

Familia: Ni mwenza na watoto wa mwajiriwa.

Mkaguzi wa nje: Ni Shirika la Ukaguzi na Usimamizi wa Vyama vya
Ushirika (COASCO- Co-operative Audit and Supervision Corporation) au
Taasisi yeyote iliyopewa dhamana ya kukagua Vyama vya Ushirika na
Mrajis chini ya Sheria ya Vyama vya Ushirika.

Mfanyakazi/Mtendaji: ni mtu aliyeajiriwa kufanya shughuli za Chama

kwa mkataba wa maandishi.

2.2 Utangulizi wa Kanuni
Katika eneo hili Chama kinapaswa kuelezea aina, shughuli za Chama na

umuhimu wake. Kwa mfano; ... ni Chama cha Ushirika



kilichopo/kilichoanzishwa..................... Chama hiki kinawahudumia
wakulima/wafugaji/wavuvi/wafanyabiashara/watumishi n.k ambao
wanajishughulisha na................... ikiwa ni chanzo kikuu cha ujenzi wa
uchumi wao. Ili Chama hiki kiweze kutoa huduma bora katika eneo lake
kuna umuhimu mkubwa wa kuajiri watendaji katika kada mbalimbali ili

kuisaidia Bodi katika kutekeleza majukumu yake.

2.2.1 Matumizi ya Kanuni
Kanuni hizi zitaanza kutumika baada ya kupitishwa na Mkutano Mkuu na

kuidhinishwa na Mrajis wa Vyama vya Ushirika.

Marekebisho yoyote ya lazima ya Kanuni yatafanywa na Chama na kupata
idhini ya Mrajis wa Vyama vya Ushirika. Watumishi wote watakuwa na
fursa ya kuzifahamu Kanuni hizi na kuzifanyia kazi kama ambavyo

imeelekezwa.

2.2.2 Madhumuni na Umuhimu wa Kanuni

Kanuni hizi za utumishi zimeandaliwa kwa ajili ya madhumuni yafuatayo:

» Kutoa mwongozo kwa Wajumbe wa Bodi kuweza kufahamu taratibu
za kuwaajiri Watendaji, kuwasimamia na kufahamu haki na wajibu

wao wakati wa kipindi chote cha ajira zao,

= Kutoa mwongozo kwa watumishi wote wanaoajiriwa na Chama;

= Kuwa na mifumo ya wazi ya taratibu za ajira kwa wananchi wote;

= Kuhakikisha Chama kinaendeshwa kwa kufuata Sheria ya Vyama vya
Ushirika na Sheria ya mahusiano kazini pamoja na Kanuni zake;

= Kutoa mwongozo kwa Menejimenti na Bodi wakati wa kufanya

maamuzi ya kiutumishi katika chama;
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= Kutoa mwongozo kwa wafanyakazi juu ya mienendo yao kazini kwa
kuwafanya kujua haki zao na wajibu wao;
= Kuwa na mifumo ya wazi ya malipo kwa watumishi na hivyo kuondoa
migogoro na manung’uniko yasiyokuwa ya lazima;
= Kuweka taratibu sahihi za kuwapunguza kazini watumishi wote
ambao hawahitajiki kutokana na mahitaji ya wakati husika; na
= Kusaidia Bodi ya Chama katika kusimamia nidhamu na maadili kwa
watumishi.
Kanuni hizi ni muhimu sana ili kuhakikisha Vyama vya Ushirika vinakuwa na
taratibu zilizowazi na zenye mwelekeo wa pamoja katika mfumo wa ajira
na nidhamu ya utendaji kazi ya kiushirika katika kuhakikisha pande zote
mbili zinanufaika. Pia, kuhakikisha kuwa Chama kinapata watendaji wenye
sifa na weledi wa kutekeleza majukumu ya Vyama na Watendaji wanafanya
kazi katika mazingira mazuri yenye kuwawezesha kupata stahiki zao kwa

mujibu wa Sheria na taratibu mbali mbali za kazi.

2.3 Taratibu za Ajira za Watumishi

Ajira katika Chama itafanywa kwa kuzingatia Sheria ya Vyama vya Ushirika,
Kanuni za Vyama vya Ushirika na Masharti ya Chama husika ambayo kwa
mujibu wa Kanuni 52 ya Kanuni za Vyama vya Ushirika za Mwaka 2015
yanapaswa kuainisha jinsi ya kuwapata Viongozi na Watendaji katika

Chama.

Chama kitaajiri kwa kuzingatia Sheria ya Vyama vya Ushirika Na.6 ya
mwaka 2013, Kanuni za Vyama vya Ushirika za 2015 na Masharti ya Chama

husika yanavyoelekeza pamoja na Sheria ya Ajira na Mahusiano kazini.



Chama kitaajiri watumishi mbalimbali kwa ajili ya kusaidia katika kufikia
madhumuni ya kuanzishwa kwake. Watumishi/Watendaji muhimu
watakaoajiriwa na Chama ni pamoja na Meneja Mkuu, Mhasibu Mkuu,
Mkaguzi wa Ndani. Watumishi wengine wataajiriwa kulingana na mahitaji,

uwezo wa kifedha na ukubwa wa shughuli za Chama.

2.3.1 Maadili ya Utumishi katika Chama
Ili mtumishi wa Chama awe mwenye ufanisi na kuheshimika  anapaswa
kuwa na maadili ya Utumishi "Code of Conduct” pamoja na kuwa na tabia

na mwenendo unaozingatia sifa zifuatazo:

= Kutoa huduma bora;

= Utii kwa viongozi wa Chama;

» Bidii ya kazi;

= Kutoa huduma kwa wanachama/wateja bila upendeleo;
= Kufanya kazi kwa uadilifu;

= Kuwajibika kwa wanachama,

» Kuheshimu Sheria, Kanuni na taratibu za Chama; na

= Kutokutumia vibaya nyaraka na taarifa za Chama.

2.3.2 Watumishi wa Ajira ya Kudumu

Watumishi wa ajira ya kudumu ni wale walioajiriwa na kufaulu kipindi cha
majaribio ya miezi sita. Baada ya kukamilisha kipindi cha majaribio
watumishi hawa watapewa mkataba usiozidi miaka mitatu inayojumuisha
miezi sita aliyoitumikia katika muda wa majaribio kwa wakuu wa Idara na

mkataba usiozidi miaka miwili kwa watumishi wengine.



Baada ya muda wa mkataba kwisha na endapo Chama kimeridhishwa na
utendaji wa mtumishi, na kuna hitaji la kuendelea na mtumishi, endapo pia
mtumishi huyo atakuwa tayari kuendelea na kazi, chama kinaweza
kuendelea kuingia naye mkataba kila baada ya miaka mitatu kulingana na

umuhimu na uhitaji wa Mtendaji huyo.

2.3.3. Ajira za Mkataba Maalum

Chama kinaweza kuajiri kwa ajili ya kazi maalum kwa kuingia mkataba na
kampuni, taasisi au mtu binafsi mwenye weledi wa kufanya kazi hiyo.
Chama kitapaswa kuingia Mkataba na kampuni, taasisi au mtu binafsi
ambao utaainisha kwa undani muda, shughuli zinazotakiwa kufanyika na
kiasi cha malipo. Chama kitalipa kampuni au taasisi hiyo lakini hakiwajibiki
kumlipa mtumishi wa kampuni au taasisi husika mshahara wala
marupurupu mengine. Watakaohusika na ajira ya Mkataba Maalum ni

pamoja na Mawakili, Washauri elekezi, Madalali, Kampuni za Ulinzi n.k

2.3.4 Mamlaka ya kuajiri kwenye Vyama vya Ushirika

Jukumu la kuajiri kwenye Vyama vya Ushirika ni la Bodi ya Chama husika.
Bodi inapaswa kuweka utaratibu wa kuajiri ndani ya Chama cha Ushirika
ikiwemo kuwa na Kamati ya Ajira itakayo husika na masuala yote

yanayohusu ajira za Watumishi.

Kamati hiyo itapaswa kuhusisha wajumbe wenye uzoefu na masuala ya
ajira kutoka ndani na nje ya Chama ambao watasaidia kupatikana kwa

watendaji wenye sifa na wanao kidhi viwango vinavyo takiwa.



2.3.5 Taratibu za Ajira

Taratibu za ajira katika Chama zinapaswa kufanyika baada ya kuwa na
maandalizi ya awali yatakayolenga katika kujaza nafasi zilizokwisha
ainishwa kwa kujaza watumishi wenye sifa watakaoweza kufanya kazi
vizuri katika mazingira yaliyokwisha andaliwa kwa manufaa ya pande zote.
Bodi inajukumu la kuandaa taratibu za ajira kwa kuzingatia masuala

yafuatayo: -

(i) Mahitaji ya Watumishi

Ajira itafanyika pale tu kutakapokuwa na uhitaji wa watumishi kulingana na
kada husika, uwezo wa Chama wa kuajiri kada hizo pamoja na nafasi hiyo
iwe imepitishwa kwenye makisio ya Chama. Vilevile, ajira itafanyika endapo
patatokea nafasi iliyoachwa wazi kwa sababu mbalimbali (ajira mbadala).

Ili Chama kiweze kuajiri kinatakiwa kuzingatia mambo yafuatayo: -
e Uhitaji wa nafasi;
e Uwezo wa Chama; na
e Tathmini ya kazi.

(ii) Vigezo vya Kutangaza Nafasi za Ajira
Ili kuleta utendaji wenye ufanisi na tija Chama kitaajiri kwa kuzingatia
Sheria ya Vyama vya Ushirika Namba 6 ya Mwaka 2013, Kanuni za Vyama
vya Ushirika za 2015 na Masharti ya Chama husika yanavyoelekeza.
Utaratibu wa usimamizi wa ajira za Vyama vya Ushirika utazingatia
utaratibu ufuatao:

(i) Kuwepo na muundo wa utumishi wa Chama uliopitishwa na Mkutano

Mkuu na Kuidhinishwa na Mrajis wa Vyama vya Ushirika.



(ii) Nafasi kukasimiwa katika Makisio ya Mapato na Matumizi

yaliyoidhinishwa na Mrajis wa Vyama vya Ushirika.

2.3.6 Kutangaza Nafasi ya Ajira

Vyama vya Upili na Shirikisho kabla ya kutangaza nafasi yoyote ya kazi
vinapaswa kupata kibali cha kuajiri cha nafasi hiyo kutoka kwa Mrajis wa
Vyama vya Ushirika. Kwa upande wa Vyama vya Msingi, vinapaswa kupata
kibali cha kutangaza na kuajiri kutoka kwa Mrajis Msaidizi wa Vyama vya
Ushirika wa Mkoa. Matangazo ya nafasi za kazi yanaweza kutangazwa
kupitia kwa njia radio, magazeti na mbao mbalimbali za matangazo zilizopo
katika maeneo mbalimbali. Tangazo la nafasi ya kazi litatolewa na maombi

yatapokelewa kwa muda usiopungua siku 30 tangu tarehe ya tangazo.

2.3.7 Kupokea na kuchambua maombi ya kazi
Maombi ya nafasi za kazi yakipokelewa, Bodi itaunda/kuteua Kamati
Maalumu itakayohusisha baadhi ya wataalam kutoka sehemu mbalimbali

kadiri itakavyoona inafaa ili kuchambua maombi hayo.

= Kamati ya Uchambuzi
Bodi ya Uongozi itapaswa kuunda kamati ya Uchambuzi ambayo itakuwa
na wajumbe wasiozidi 5. Aidha, kamati hiyo itaundwa kulingana na aina na
ukubwa wa shughuli za Chama ili kupitia na kuchambua maombi ya watu

walio omba nafasi za ajira kwenye Chama husika.

2.3.8 Usaili wa Waombaji
Waombaji waliopitishwa kushiriki kufanya usaili wataitwa kwa kutumia njia

mbalimbali za mawasiliano kama vile simu, barua pepe n.k. kwa ajili ya
kushiriki katika zoezi la usaili. Maswali yatakuwa kwa ajili ya kupima uwezo

wa waombaiji katika kujibu maswali mbalimbali ya kiufahamu.
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= Kamati ya Usaili
Kamati ya Usaili itajumuisha Mwenyekiti wa Bodi ambaye atakuwa
Mwenyekiti wa Kamati, Wajumbe wengine wawili wa Bodi, Meneja/Katibu
wa Chama na wajumbe kutoka sehemu nyingine kwa kuzingatia ngazi ya

Chama.

Kwa Vyama vya kuanzia ngazi ya Upili, Kamati itajumuisha Wawakilishi wa
Bodi ya Chama, Meneja Mkuu, Mrajis Msaidizi wa Vyama vya Ushirika wa
Mkoa, Mtaalamu wa Rasilimaliwatu kutoka Makao Makuu ya Tume ya
Maendeleo ya Ushirika na Mwakilishi kutoka Ofisi ya Katibu Tawala wa
Mkoa.

2.3.9 Kutangaza Matokeo ya Usaili

Baada ya usaili kufanyika, Chama kinapaswa kutoa matokeo ya usaili ndani
ya muda usiozidi siku kumi na nne (14) kwa wote waliopata nafasi ya ajira
kwa njia ya simu/barua pepe. Ili mtumishi aweze kuajiriwa na kupewa

mkataba anapaswa kuwasilisha vitu vifuatavyo: -

(i)  Vyeti Halisi vya elimu na mafunzo;

(i) Taarifa muhimu toka kwa mwajiri wa awali kama mwombaji
aliwahi kuajiriwa;

(iii) Taarifa binafsi za mtumishi (CV)

(iv) Nyaraka yoyote kama Bodi itakavyoona ni muhimu.
3.3.10 Kibali cha Kuingia Mkataba na Mtumishi
Bodi ikisha kamilisha hatua zote za Ajira inapaswa kutoa taarifa kwa Mrajis
Msaidizi wa Mkoa husika kwa ngazi ya Vyama vya Msingi na kwa ngazi ya
Vyama vya Upili na Shirikisho Ofisi ya Mrajis wa Vyama vya Ushirika kwa

njia ya maandishi na kuwasilisha taarifa ya namna Mchakato wa ajira
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ulivyofanyika. Aidha, Ofisi ya Mrajis inapaswa kujiridhisha na utaratibu
uliotumika au mchakata ulivyokuwa na baada ya kuridhika kwamba
ulifuata taratibu itatoa kibali cha kuruhusu Chama cha Ushirika husika

kuingia Mkataba na mtendaji anayeajiriwa.

2.3.11 Mkataba wa Ajira

Waombaji waliofaulu usaili wataajiriwa na kuingia mkataba wa maandishi
na Chama kwa kuzingatia Sheria, Kanuni na taratibu zilizopo. Katika
kuingia mkataba wa ajira mtumishi mpya au anayeendelea anatakiwa awe
na wadhamini wasiopungua wawili wanaojulikana na wawe na mali

zisizohamishika.

Miezi sita ya awali ya mkataba huo itakuwa ni ya kipindi cha muda wa
majaribio. Kwa mtumishi aliyefanya vizuri katika kipindi cha majaribio
ataruhusiwa kuendelea na mkataba na yule ambaye utendaji wake

hauridhishi mkataba wake utasitishwa na kuondolewa katika utumishi.

Wadhamini wataandika majina yao na kusaini katika Mkataba wa Mtumishi
pamoja na kuandika Barua ya kukiri kumdhamini Mwajiriwa kwa Bodi ya
Chama. Mdhamini atawajibika kulipa hasara iliyotokana na ubadhirifu
wowote utakaofanywa na Mdhaminiwa pale ambapo mdhaminiwa
haonekani au ameshindwa kulipa fidia ya hasara hiyo. Baada ya
kukamilika kwa taratibu zote Bodi ya Chama itaandaa na kumpatia

muajiriwa barua ya ajira “Appointment Letter”.
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2.4 Masuala mbalimbali ya Watumishi

2.4.1 Mfuko wa Hifadhi ya Jamii
Watumishi walioajiriwa kwa mara ya kwanza na Chama wanapaswa

kujiunga katika mfuko wa hifadhi ya jamii.

2.4.2 Posho ya Vikao Maalum

Watumishi walioajiriwa na Chama watakaoshiriki katika vikao vya Bodi au
kamati za Bodi wanaweza kulipwa posho ya kushiriki katika vikao hivyo.
Posho hiyo italipwa kulingana na uwezo wa chama na bajeti ya chama kwa
kipindi husika kwa kuzingatia ngazi ya mtumishi kadiri itakavyokuwa
imepitishwa na Mkutano mkuu na kuidhinishwa na Mrajis wa Vyama vya
Ushirika.

2.4.3 Mishahara

Watumishi wote walioajiriwa na Chama watalipwa mishahara kupitia benki
au njia nyingine salama kulingana na mazingira. Mishahara italipwa baada
ya kukata makato yote vyaliyoainishwa kisheria. Kima cha chini cha
mishahara kitalipwa kwa kuzingatia mwongozo unaotolewa na Serikali. Kila
chama kitapanga viwango vya mishahara kwa kuangalia uwezo wa
kimapato na kuweka katika makisio yao ya kila mwaka yakayoidhinishwa

na Mrajis wa Vyama vya Ushirika.
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2.4.4 Posho ya kujikimu ya Mwajiriwa Mpya
Vyama havipaswi kulipa Posho ya kujikimu kwa waajiriwa wapya wala

nauli.

2.4.5 Posho ya Uhamisho
Posho ya uhamisho itatolewa kwa mtumishi ambaye amehamishwa kutoka
kituo kimoja cha kazi na kuelekea kituo kingine na kulazimika kuhamisha

mizigo na familia yake. Stahili za mtumishi aliyehamishwa ni pamoja na;

a) Posho ya kujikimu ya siku kumi na nne (14) kwa siku yeye na
mwenza pamoja na nusu kiwango cha posho ya kujikimu kwa watoto
wasiozidi miaka 18;

b) Nauli yake, mwenza na watoto wasiozidi wanne wenye umri usiozidi
miaka 18;

c) Posho ya kusafirisha mizigo ambayo haitazidi shilingi elfu moja kwa
kila kilometa moja kwa mizigo ambayo haitazidi tani mbili (Tani 2.0).
Aidha, Uhamisho wa watumishi ufanyike kwa maslahi ya Chama ikiwa

ni kwa ajili ya kuboresha utendaji kazi na ufanisi katika Chama.

2.4.6 Posho ya Safari

Mtumishi aliyeajiriwa na Chama pale anaposafiri kikazi, anastahili kulipwa
posho ya kujikimu kwa kuzingatia Makisio ya Chama. Kwa mujibu wa
Kanuni hizi, posho ya kujikimu itazingatia hali ya kiuchumi ya Chama na
mapato yanayotokana na vyanzo vyake. Posho hizo zitalipwa kwa
kuzingatia ngazi za mishahara na mahali ambapo mtumishi anakwenda

kama Jiji /Manispaa/Mji/Wilayani/vijijini n.k.

Chama kitapaswa kuandaa jedwali likiainisha ngazi na kiasi cha posho

kinachostahili kwa mfano: -
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Kundi Mahali Kiasi cha | Kiasi cha
posho (Tsh) | Posho (Tsh)
kwa safari za | kwa safari za
Ndani ya nchi | nje ya Nchi

Kundi A Vijijini |,

Wilayani na Mji | .............

Manispaa na Jiji =~ | ...l
Kundi B Vijijini |

Wilayani na Mji | ............

Manispaa na Jiji | ...........
Kundi C Vijijini |

Wilayani na Miji | ...

Manispaa na Jiji | ..................
2.4.7 Mazishi

Mtumishi aliyeajiriwa na Chama anapofikwa na mauti yeye mwenyewe,
mwenza au mtoto wake mwenye umri wa chini ya miaka 18 kwa mujibu wa
kanuni hizi za utumishi wafiwa watapata huduma za sanda, jeneza na
ubani wa mwajiri kwa kuzingatia kiwango kuitakachopitishwa katika
Mkutano Mkuu wa Chama kusika kulingana na hali ya Chama kimapato.
Aidha, Chama kitahusika kusafirisha mwili wa marehemu hadi sehemu

iliyoandaliwa kwa ajili ya mazishi.

2.4.8 Tiba
Watumishi wanapaswa kujiunga na Bima ya Afya ili iweze kuwasaidia pale
wanapohitaji huduma za matibabu pamoja na familia zao. Chama

kinapaswa kuhakikisha kila mtumishi anajiunga na Mfuko wa Taifa wa bima
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ya afya (NHIF) (na si vinginevyo) ambapo Chama kitachangia asilimia 50
ya michango na Mwajiriwa atachangia asilimia 50 ya michango hitajika

kutoka katika Mshahara wake wa kila mwezi.

2.4.9 Malipo ya Kiinua Mgongo

Malipo ya kiinua mgongo yatatolewa na mfuko wa hifadhi ya jamii ambao
mtumishi ni mwanachama. Hivyo ni wajibu wa Chama kuhakikisha kwamba
makato ya michango ya kila mwezi inapelekwa kwenye mfuko wa hifadhi

ya jamii husika ili kuepusha usumbufu kwa mtumishi atakapostaafu.

2.4.10 Usafiri wa Mtumishi
Mtumishi wa chama atastahili kulipwa nauli kulingana na viwango
vilivyowekwa na Wakala wa Usafiri wa Nchi Kavu (LATRA) katika mazingira

yafuatayo: -

= Anapohamishwa kutoka sehemu moja kwenda nyingine

= Anapokwenda safari za kikazi

= Anapokwenda likizo ambapo atalipwa nauli kulingana na viwango
vilivyopo wakati huo kwa mabasi ya umma yeye na familia yake mara

moja katika kila kipindi cha miaka miwili (2).

2.4.11 LIKIZO
a) Likizo ya Mwaka
» Kila mwaka mtumishi aliyeajiriwa na Chama anapaswa kuchukua
likizo ya mwaka ya siku 28 kwa kuzingatia mzunguko wa likizo.
Aidha, mizunguko hii kwenye vyama kwa kiasi kikubwa itazingatia
misimu ya shughuli za Vyama. Kadhalika, mtumishi atagharamiwa
nauli ya kwenda likizo yeye na familia yake mara moja katika kila

kipindi cha miaka miwili (2).
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b) Likizo ya ugonjwa
Baada ya kupata ushauri wa Daktari, mtumishi aliyeajiriwa na Chama

anaweza kupewa likizo ya ugonjwa kwa utaratibu ufuatao:

» Pindi akiugua anaweza kuruhusiwa kupewa likizo ya ugonjwa isiyozidi
siku 63 na kuendelea kulipwa mishahara yake kama kawaida;

= Endapo akiendelea kuugua ataongezewa muda wa siku 63 mingine
na kulipwa nusu mshahara;

= Endapo ataendelea kuugua utaratibu utafanyika wa kumstaafisha

kwa misingi ya ugonjwa na kumlipa stahili zake zote.

c) Likizo ya Uzazi

Mtumishi wa kike ambaye ameajiriwa na Chama pindi atakapojifungua
mtoto mmoja atapewa likizo ya uzazi ya siku 84 na pale anatapojifungua
watoto zaidi ya mmoja atapewa likizo ya siku 100 na katika kipindi hicho
ataendelea kulipwa mishahara yake kama kawaida. Aidha, likizo hii
itatolewa kila baada ya miaka mitatu na itakuwa ni mara nne kwa kipindi
cha utumishi wake wote. Endapo mtoto aliyezaliwa na mtumishi huyu
atafariki ndani ya mwaka mmoja tangu kuzaliwa, mtumishi huyu
atastahili kupewa likizo nyingine ya siku 84 kama atajifungua ndani ya

mzunguko wa likizo husika.
d) Likizo ya Uzazi ya Baba
Mtumishi mwanaume aliyeajiriwa na Chama pindi apatapo mtoto au watoto

atapewa ruhusa ya siku tatu tangu tarehe ya kujifungua mtoto ndani ya

siku 7 ili kumwezesha kumsaidia mkewe kuhudumia watoto.
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2.5 Taratibu mbalimbali za Kuendesha Ofisi

2.5.1 Majalada ya Watumishi

Watumishi wote watafunguliwa majalada mawili ya kiutumishi la wazi na la
siri kwa ajili ya kuweka kumbukumbu mbalimbali za kiutumishi kama vile;
nakala za vyeti vya taaluma, picha za “passport size” na barua mbalimbali
za kiutumishi. Ni jukumu la Meneja Mkuu wa Chama kuhakikisha kwamba

kumbukumbu hizi zinatunzwa vizuri wakati wote.

2.5.2 Mawasiliano
Mawasiliano yote ya kiofisi ya Chama yatafanywa na Meneja wa Chama

ambaye ni Mtendaji Mkuu wa shughuli za kila siku za Chama husika.

2.5.3 Muda wa Kazi

Bila kuathiri utaratibu wa Sheria ya Ajira na mahusiano Kazini, kazi
itafanyika kwa masaa yasiyozidi 45 kwa wiki na yasiyopungua masaa 40
kwa wiki. Mtumishi hatafanya kazi Kwa zaidi ya siku sita (6) kwa wiki.
Hivyo, Vyama vinapaswa kubainisha katika Kanuni za Utumishi muda wa

kuanza kazi na kumaliza kwa kila siku za kazi.

2.5.4 Sare za Ofisi

Kuna baadhi ya watumishi kutokana na umuhimu na mazingira yao ya
kazi/majukumu watalazimika kupatiwa sare na Chama. Watumishi hao ni
kama vile Maafisa Ugani na watumishi wengine kulingana na kada zao.
Gharama za kufanyia usafi kwa mavazi haya zitafanywa na watumishi

wenyewe.
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2.5.5 Matumizi ya Simu za Ofisi
Chama kinapaswa kumiliki Simu ambazo ni za ofisi na zitatumika kwa ajili

ya shughuli za kiofisi tu, kamwe zisitumike kwa shughuli za binafsi.

2.5.6 Lugha
Lugha itakayotumika kuendesha shughuli za Chama ni Kiswahili, hata hivyo

kuna baadhi ya mazingira yatapelekea lugha ya Kiingereza kutumika.

2.6 MASUALA YA KINIDHAMU YA WATUMISHI

Watumishi walioajiriwa na Chama wanapaswa kufanya kazi kwa kuzingatia
juhudi, weledi na maarifa ili kuhakikisha kwamba majukumu ya ofisi
yanatekelezwa ipasavyo kwa kuzingatia maadili yaliyowekwa katika kanuni

hizi na kujiepusha na makosa yaliyoainishwa hapa chini.

Kwa mujibu wa kanuni hizi makosa yamegawanywa katika makundi

makubwa mawili;

= Makosa makubwa ambavyo ukipatikana na hatia, adhabu yake ni

moja tu ya kufukuzwa kazi; na

= Makosa ya kawaida ambayo hayawezi kupelekea mtumishi kufukuzwa

kazi.

Majedwali yafuatayo ya “A” na “"B” yanaonesha aina ya makosa hayo na
aina ya adhabu itakayotolewa baada ya kupatikana na hatia. Hata hivyo,
kabla ya kumwachisha kazi mfanyakazi aliyetenda makosa makubwa,

lazima taratibu za kumwachisha kazi zifuatwe kikamilifu.
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2.6.1 Makosa ya jedwali "A” Kundi la Makosa Mazito

Na. | Aina ya kosa Aina ya adhabu

1. | Kutoonekana kazini kwa zaidi ya siku | Kufukuzwa kazi
tano za kazi bila ya ridhaa ya Mwaijiri.

2. Ulevi kazini. Kufukuzwa kazi

3. | Wizi, rushwa, ubadhirifu na uhujumu | Kufukuzwa kazi
uchumi.

4. | Utapeli na ujangili. Kufukuzwa kazi

6. Uzembe utakaosababisha hasara kwa | Kufukuzwa kazi na kufidia
chama hasara aliyosababisha.

7. Ubakaji na udhalilishaji wa kijinsia Kufukuzwa kazi

8. |Kutumia mihadarati na madawa ya | Kufukuzwa kazi
kulevya wakati wa saa za kazi

9. |Kushiriki katika vitendo ambavyo | Kufukuzwa kazi
vitakidhalilisha chama.

10. | Kutoa siri za chama Kufukuzwa kazi

2.6.2 Makosa ya jedwali "B” Kundi la Makosa ya Kawaida

Na. | Aina ya kosa Aina ya adhabu baada ya
kupatikana na hatia
1 Kuondoka katika kituo cha kazi | Kosa la kwanza: Onyo la maandishi
bila kuaga Kosa la pili: karipio
Kosa la tatu: Karipio kali
2. Kutokuwepo kazini kwa siku | Kosa la kwanza: onyo la maandishi

tatu za kazi mfululizo bila

Kosa la pili: Karipio
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sababu Kosa la tatu: Karipio kali

3 Kukataa kutekeleza maamuzi | Kosa la kwanza: Onyo la maandishi
au maagizo ya Bodi ya chama. | Kosa la pili: Karipio

Kosa la tatu: Karipio kali

4. Utendaji wa kazi mbovu bila ya | Kosa la kwanza: Onyo la maandishi
sababu zinazokubalika Kosa la pili: Karipio

Kosa la tatu: Karipio kali

5. Kuvaa mavazi yasiyokuwa na | Kosa la kwanza: Onyo la maandishi

staha na maadili mbele ya | Kosa la pili: Karipio

jamii. Kosa la tatu: Karipio kali
6. Kutumia lugha ya matusi au | Kosa la kwanza: Onyo la maandishi
kubeza watumishi wengine. Kosa la pili: Karipio

Kosa la tatu: Karipio kali

Aidha, Ili kufikia hatua hizi kwa Watumishi mambo yafuatayo yanapaswa

kuzingatiwa;

2.6.3 Uanzishaji na Uchukuaji wa Hatua za Kinidhamu
Hatua za kinidhamu zitachukuliwa kwa nia njema na Mwenyekiti wa Bodi,

Meneja au mtu yeyote ambaye ana mamlaka katika eneo la kazi.

Bodi ya Chama husika itapaswa kuhusika moja kwa moja katika kuchukua
hatua kwa Watendaji wakuu wa Chama wenye utovu wa nidhamu, na kwa
watendaji wa chini Meneja atapaswa kuchukua hatua lakini anatakiwa
kupeleka taarifa kwa Bodi kabla kuhusu uamuzi wa hatua za kinidhamu

dhidi ya watendaji hao.
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2.6.4 Mashtaka (Charges)

Wakati wowote Afisa mwenye mamlaka anapojiridhisha pasipo shaka kuwa
Mtumishi wa chama aliye chini ya usimamizi wake ametenda uvunjifu wa
Sheria na Kanuni hizi, atafungua mashtaka dhidi ya Mtumishi
anayetuhumiwa, akimtaka kujibu tuhuma dhidi yake kabla ya hatua
anazozikusudia hazijachukuliwa. Maelezo hayo toka kwa mtuhumiwa
yatatakiwa kumfikia kwa maandishi mtuhumu ndani ya siku zisizozidi saba

tokea tarehe ya kupokea tuhuma.

2.6.5 Kusimamishwa Kazi na Zuio (Interdiction)

Bodi au Meneja atachukuwa hatua ya kumsimamisha kazi au zuio la
kuendelea na kazi Mtumishi mwenye tuhuma za uvunjifu wa Sheria, Kanuni
na miongozo ya kisekta na chama husika, iwapo ataona kuwepo kazini kwa

Mtumishi huyo kutaharibu uchunguzi dhidi ya tuhuma zake

2.6.6 Mamlaka ya Uamuzi

Pale ambapo Mtumishi amesimamishwa kazi kwa tuhuma za uvunjifu wa
kanuni za utumishi, Afisa mwenye mamlaka atamuagiza Mtumishi huyo
kujibu tuhuma hizo na majibu yatahifadhiwa kwenye jalada husika. Afisa
mwenye mamlaka ataweka ushauri na mapendekezo yake na kulipeleka

suala hilo kwa Meneja au mamlaka za juu kwa hatua stahiki.

2.6.7 Kufukuzwa Kazi

Kufukuzwa kazi kutahesabika baada ya uamuzi wa Bodi au Meneja. Hata
hivyo, iwapo Mtumishi ataamua kukata rufaa kwenye mamlaka za juu ya
Chama kuhusiana na kufukuzwa kwake, rufaa hizo hazitaathiri uamuzi wa
mamlaka za chama juu ya kufukuzwa kwake hadi maamuzi ya mamlaka

hizo yatakapotolewa.
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2.7.8 Mtumishi Kuachiwa Huru Dhidi ya Madai ya Jinai
(i) Mtumishi atakayeachiwa huru na mahakama kuhusiana na tuhuma za
jinai dhidi yake, haitakuwa na maana kuwa kuachiwa huru huko
kunafuta tuhuma zake kikazi, isipokuwa iwapo uamuzi wa mahakama
unazuia madai hayo kujadiliwa na chombo kingine cha ajira
(ii) Mtumishi atakayefutiwva makosa ya tuhuma za jinai na mahakama
yoyote na ambaye alisimamishwa kazi atalipwa stahiki zake zote

alizozikosa wakati alipokuwa amesimamishwa kazi.

2.7 Ukomo wa Ajira ndani ya Chama

Ajira katika chama ni ya mkataba, kuisha kwa mkataba ni kikomo cha ajira
ya mtumishi. Umri wa kuajiriwa kwenye chama ni kuanzia miaka Kumi na
Nane (Miaka 18) na ukomo wa ajira ni miaka Sitini (Miaka 60). Kustaafu
maana yake ni mtu anakoma katika ajira anapofikisha umri wa miaka 60.
Mtumishi wa chama ambaye anahuisha mkataba wake kila baada ya miaka
mitatu hadi kufikisha umri wa miaka 60 hapo anakuwa amestaafu. Ajira

itakoma kwa njia mbalimbali kama ifuatavyo:

2.7.1 Umri

Mtumishi aliyetumikia chama akifikisha umri wa miaka sitini na tano (65),
ajira yake itakuwa imekoma kwa mujibu wa kanuni hizi. Kwa mantiki hiyo,
chama kihakikishe kuwa haki ajiri mtu ambaye atazidi umri wa miaka sitini

na Tano (65) akiwa kwenye mkataba wake.

2.7.2 Misingi ya Ugonjwa
Mkataba utakoma kwa msingi wa ugonjwa kwa mtumishi ambaye ameugua
zaidi ya mwaka mmoja na kwa mujibu wa maelezo ya Daktari mtumishi

kama huyo hataweza kurejea tena kazini kuendelea na majukumu yake
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vizuri kama hapo awali. Hivyo busara za kiutumishi zitatumika kwa
kushirikiana na daktari anayemtibu ili hatimaye mtumishi kama huyu aweze

kustaafu na kulipwa mafao yake na stahiki zake zingine.

2.7.3 Kumalizika kwa Mkataba
Pindi mkataba wa ajira ya mtumishi husika ukiisha itahesabika kwamba
mtumishi huyo amekoma utumishi wake. Chama kikiridhika na utendaji

wake na yeye mwenyewe akiridhia anaweza kuongezewa mkataba.

2.7.4 Kusitisha Mkataba

Pande zote mbili zina haki ya kusitisha mkataba endapo itaonekana inafaa
kufanya hivyo. Mtumishi anayo haki ya kuacha kazi kwa kutoa taarifa ya
mwezi mmoja kabla ili kumpa fursa Mwaijiri kumtafuta mtumishi mbadala
wa kufanya kazi zake au anaweza kuacha kazi kwa notisi ya saa ishirini na
nne (24) na kulipa mshahara wa Mwezi mmoja. Kuacha kazi ghafla ndani
ya masaa 24 kutakwenda sanjari na kulipa fedha ya mshahara mmoja wa
msingi ikiwa ni kufidia usumbufu uliojitokeza.

Aidha, Mwaijiri anayohaki ya kumwachisha kazi mtumishi kwa kumpa taarifa
ya mwezi mmoja kabla au kumwachisha kazi ghafla bila ya taarifa na
kumlipa mshahara wa mwezi mmoja kama usumbufu wa kumwachisha kazi
ghafla. Hata hivyo, mwajiri anapaswa kufuata taratibu wa kumuachisha

mtumishi kazi kwa mujibu wa sheria.

2.7.5 Kufukuzwa kazi
Endapo Mtumishi wa Chama atapatikana na hatia kutokana na makosa
yoyote yaliyoainishwa katika kanuni hizi na kupewa adhabu ya kufukuzwa

kazi moja kwa moja itahesabika kuwa ajira yake imekoma.
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2.7.6 Kufariki
Endapo mtumishi wa Chama akifariki kutokana na sababu zozote zile

itahesabika ajira yake imekoma.

2.7.7 Maslahi ya Chama

Endapo itabainika Mtumishi ana hujumu na kuhatarisha ustawi na maslahi
ya Chama Bodi ya Chama itaamua kumuondoa mtumishi huyo kazini kwa
maslahi mapana ya Chama. Hata hivyo, mwaijiri anapaswa kufuata taratibu

wa kumuachisha mtumishi kazi kwa mujibu wa sheria.

2.7.8 Kufungwa jela
Endapo mtumishi wa Chama atapatikana na hatia mahakamani na

kufungwa jela kwa muda wowote ule ajira yake itakuwa imekoma.

2.8 MUUNDO WA UTUMISHI

Vyama vitakuwa na watumishi wenye sifa mbalimbali zitakazowawezesha
kutekeleza majukumu yao kwa kuzingatia muundo wa Chama
ulioidhinishwa na Mrajis wa Vyama vya Ushirika.

Vyama Vikuu, Miradi ya Pamoja na Shirikisho la Vyama vya Ushirika
watendaji wakuu wake (Meneja Mkuu, Mkaguzi Mkuu wa Ndani, Mhasibu
Mkuu) ni lazima wawe na Elimu angalau ya Shahada ya Kwanza kutoka
Vyuo vinavyotambulika na Serikali. Aidha, kwa Vyama Vya Msingi, vitakuwa
na watumishi kutategemeana na viwango vya Mtaji na Mali zinazomilikiwa
na Chama husika. Kwa upande wa SACCOS, zitakuwa na watumishi kama
ilivyoelekezwa katika Sheria na Kanuni za Huduma Ndogo za Fedha.
Kutokana na mahitaji halisi, Chama kinapaswa kuwa na watumishi ambao
wataajiriwa kwa kuzingatia vipaumbele na uwezo wa chama ambao ni

pamoja na:- Meneja Mkuu, Mhasibu Mkuu, Mkaguzi wa Ndani.
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Ikama hii itajazwa kwa kuzingatia mahitaji na uwezo wa chama
kiuchumi/mapato. Baadhi ya nafasi muhimu ambazo zinapaswa kujazwa ni

pamoja na:

2.8.1 Meneja wa Chama

Chama kitaajiri Meneja Mkuu mwenye taaluma, weledi, uwezo, juhudi na
maarifa kwa ajili ya kuongoza chama katika kufikia malengo vya
wanachama. Meneja Mkuu ndiye Mtendaji Mkuu wa chama na atawajibika

kwa Bodi ya chama.

2.8.1.1 Sifa za Meneja wa Chama
Sifa za Meneja wa Chama ni pamoja na:
= Awe na Shahada ya Uongozi, Uchumi, Kilimo, Biashara au
Menejimenti ya Ushirika kutoka Chuo Kikuu kinachotambuliwa na
Serikali;
= Awe na uzoefu wa kazi kwa muda usiopungua miaka miwili;
= Awe na uwezo wa kuandika na kuongea kwa ufasaha lugha ya
Kiswahili na Kiingereza;
= Awe na uwezo wa kujituma na kufanya kazi bila kutegemea mtu
mwingine;
» Awe mbunifu katika kuendeleza Chama; na
= Awe na umri wa kuanzia miaka 25 wakati anaanza mkataba kwa

mara ya kwanza katika Chama.

2.8.1.2 Kazi za Meneja Mkuu
Meneja anajukumu la kusimamia utekelezaji wa shughuli za kila siku za

Chama ambazo ni pamoja na:
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Kuajiri, kuhamisha, kusimamisha kazi, kufukuza na kuwaadhibu
watumishi wa chini yake isipokuwa wakuu wa Idara ambapo
atashirikiana na Bodi;

Kuitisha Mkutano Mkuu wa chama kwa kushauriana na
Mwenyekiti;

Kuandaa bajeti ya mwaka na mpango mkakati kwa kuzingatia
maelekezo ya Bodi;

Kuwa katibu katika Mikutano yote mikuu ya chama na ya Bodi;
Kuhakikisha taarifa za mapato na matumizi zinaandaliwa vema;
Kusimamia ufunguaji na uendeshaji wa akaunti za chama;

Kulipa mishahara, posho na malipo mengine kama
yatakavyoidhinishwa na Bodi;

Kushughulikia masuala ya nidhamu za watumishi waliyochini yake;
Kutoa ushauri wa kitaalamu kwa Bodi;

Kuratibu shughuli za chama za kila siku; na

Kuhakikisha utekelezaji wa Sera ya Maendeleo ya Ushirika, Sheria
ya Vyama vya Ushirika Namba 6 ya Mwaka 2013 na Kanuni zake

pamoja na Sheria nyingine za nchi.

2.8.1.3 Kiwango cha Mshahara

Kila chama kitaandaa Mikataba ikiwa na viwango vya mshahara kwa

kuzingatia majukumu na uwezo wake ambapo Mishahara itatofautiana

kulingana na uzito wa majukumu. Baada ya muda wa mikataba hiyo

kumalizika, Bodi itapaswa kufanya tathimini ya utendaji kazi wa mtumishi

husika. Endapo Bodi itaridhishwa na utendaji kazi wa Mtumishi husika,

inaweza kuhuisha mkataba au na kuhuisha viwango vya mishahara

kulingana na uwezo wa Chama.
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2.8.2 Mhasibu (Mkuu)

Mhasibu (Mkuu) ni Mkuu wa Kitengo cha Uhasibu na Fedha wa Chama na

atawajibika kwa Meneja Mkuu wa chama.

2.8.2.1 Sifa za Mhasibu (Mkuu)

Awe na Stashahada ya Juu ya Uhasibu au Shahada ya Uhasibu inayotolewa

na Chuo Kikuu kinachotambuliwa na Serikali;

Awe na uzoefu wa kazi usiopungua miaka miwili ya kazi za
uhasibu na Fedha;

Awe na umri wa miaka 23 na kuendelea wakati anaajiriwa kwa
mara ya kwanza; na

Awe na uwezo wa kutumia kompyuta.

2.8.2.2 Majukumu ya kazi za Mhasibu (Mkuu)

Kuandika vitabu vya hesabu na kutayarisha hesabu za kila mwezi;
Kuhakikisha fedha zote zilizopelekwa chamani zinakatiwa risiti;
Kufanya malinganisho ya fedha na Benki;

Kutunza mali zote za chama kwa kuhakikisha zimeingizwa katika
rejesta;

Kufanya maingizo ya kila siku katika hesabu za hisa za
wanachama;

Kuandaa taarifa za fedha na takwimu za kila mwezi;

Kusimamia matumizi ya fedha za chama;

Kuidhinisha malipo yote yanayohusu fedha

Kuandika taarifa ya mapato na matumizi ya fedha za chama kwa
mujibu wa kanuni za fedha;

Kutayarisha hesabu za miradi na mfuko maalum wa chama; na
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Kujibu hoja za ukaguzi.

2.8.3 Mkaguzi Mkuu wa Ndani

Mkaguzi Mkuu wa Ndani ni Mkuu wa Idara ya udhibiti, ukaguzi wa ndani na

usimamizi wa mali zote za chama na atawajibika kwa Bodi ya Chama.

2.8.3.1 Sifa za Mkaguzi Mkuu wa Ndani

Awe na Stashahada ya Juu ya Uhasibu au Shahada ya Uhasibu
kutoka katika Chuo Kikuu kinachotambuliwa na Serikali; na
Awe na umri wa miaka 23 na kuendelea wakati anaajiriwa kwa

mara ya kwanza katika chama.

2.8.3.2 Kazi za Mkaguzi Mkuu wa Ndani

Kufanya mapitio ya mara kwa mara ya kumbukumbu zote za
chama (hesabu);

Kutoa mapendekezo ya kuboresha sera, taratibu za uendeshaji na
udhibiti wa ndani;

Kuandaa taarifa ya ukaguzi na usimamizi wa hesabu ya mwaka na
kuwasilisha kwenye mkutano mkuu wa mwaka;

Kuhakikisha kwamba chama kina udhibiti wa ndani ulio imara na
madhubuti kwa maslahi ya chama;

Kupendekeza kwa Bodi wakaguzi wa nje watakaofanya ukaguzi wa
chama (mwaka wa fedha) unaofuata;

Kuhakikisha kwamba vitabu vya hesabu vinafungwa kwa wakati,
kumbukumbu za uhasibu zinaendana na hali halisi na zimefanyiwa

malinganisho na akaunti binafsi;
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= Kufanya ukaguzi wa ndani na kutoa taarifa za ukaguzi pamoja na
kutoa ushauri kwa mambo yatakayojitokeza kwa maslahi ya
chama;

» Kufanya ukaguzi wa hesabu za kila idara;

= Kusahihisha na kuidhinisha ripoti ya ukaguzi;

= Kusahihisha na kuidhinisha hoja za ukaguzi wa ndani; na

» Kuhakikisha kuwa ripoti za ukaguzi zinaandaliwa kwa wakati na

kufuatilia utekelezaji wake.

2.9 Hitimisho

Watendaji katika Vyama vya Ushirika ni rasilimali muhimu inayochangia
maendeleo ya Vyama vya Ushirika hasa pale inatumika vizuri. Kuna haja ya
kuwa na taratibu muhimu zinazoeleweka na zitakazo leta manufaa kwa
pande zote, kutokana na ukweli kwamba Vyama vya Ushirika vilivyo vingi
ni taasisi zinazoundwa na wananchi wanaokusanya rasilimali zao kwa lengo
la kujiongezea kipato hatua kwa hatua. Tume imeandaa mwongozo huu
kwa lengo la kuvisaidia Vyama vya Ushirika kuandaa Kanuni za Utumishi
zitakazozingatia hali halisi ya mazingira yao, uchumi wao na suala zima la

ushindani katika soko la ajira.
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