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TARATIBU ZA KUANZISHA CHAMA CHA USHIRIKA 

Chama cha Ushirika huanzishwa kwa kufuata taratibu zifuatazo: 

I. KUFANYA UAMUZI WA HIARI 

Watu wanaokusudia kuanzisha Chama chao cha Ushirika wakishafanya uamuzi         
watatoa  taarifa kwa Afisa Ushirika wa eneo lao ili aweze kukutana nao na kuwapa 
mwongozo au maelekezo ya namna ya uanzishaji na uandikishwaji wa chama cha 
Ushirika. 

II. KUITISHA NA KUFANYA MKUTANO MKUU 

Waanzilishi wa chama husika watapaswa kufanya Mkutano Mkuu wa kuunda chama 
ambao unaitwa Mkutano Mkuu wa Uanzilishi wakiongozwa na Afisa Ushirika ambaye 
ndiye atakuwa Mwenyekiti wa Mkutano huo.  

III. AGENDA ZA MKUTANO MKUU WA UANZILISHI 

Agenda za kikao zitakuwa ni pamoja na: 

 Kujadiliana kwa kina nia na madhumuni ya chama kinachotarajiwa kuanzishwa. 

 Kuteua Wajumbe wa kuunda Bodi ya Uanzilishi ya chama. 

 Kuwaelewesha wajumbe wa kikao kuhusu taratibu na kazi za kufanya ili kufanikisha 

uanzishaji wa chama. 

 Kukasimu madaraka kwa Bodi ya Uanzilishi ili itekeleze majukumu ya siku hadi siku 

yatakayowezesha chama kuandikishwa. 
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Afisa Ushirika atatoa ufafanuzi kuhusu namna chama cha ushirika kinavyoanzishwa, 

kinavyoandikishwa na kinavyoendeshwa kwa mujibu wa Sheria. Atafafanua vifungu 

mbalimbali vya Sheria pamoja na Kanuni za Vyama vya Ushirika.  

Aidha, ataelezea Sera ya Maendeleo ya Ushirika na faida za kuwa na chama cha     

ushirika. Baada ya wanachama kuelewa nia, madhumuni na faida ya kuanzisha chama 

cha ushirika. Litatolewa Azimio la kuanzisha chama hicho cha ushirika. 

Mambo mengine yatakayofanywa na Mkutano Mkuu wa Uanzilishi ni: 

• Kuteua Mwenyekiti na Makamu Mwenyekiti wa Bodi ya Uanzilishi. Aidha, kutakuwa 

na Katibu atakaye kuwa na kazi ya kuandika muhtasari wa majadiliano ya kikao na        

kutunza kumbukumbu za chama kinachoundwa; 

• Kupendekeza Jina la Chama, Anuani, Kiingilio, Idadi ya Hisa na thamani ya Hisa moja; 

• Kutoa kibali kwa Bodi ya Uanzilishi kutumia fedha zilizochangwa na wanachama 

waazilishi kufanya matumizi ya lazima (mathalan ununuzi wa shajala, vitendea kazi, 

ukodishaji wa ofisi n.k.); na 

• Kuainisha Majukumu ya Bodi ya Uanzilishi ili kufanikisha uanzishaji wa chama husika. 

MKUTANO WA KUJADILI MAPENDEKEZO YA BODI YA   UANZILISHI  

Baada ya Bodi ya Uanzilishi kukamilisha maandalizi yake, itaitisha Mkutano wa 

wanachama waanzilishi kujadili mapendekezo yaliyoandaliwa na Bodi. Mkutano       

utaongozwa na Mwenyekiti wa Bodi ya Uanzilishi. Mkutano utafanya kazi zifuatazo: 

• Kujadili rasimu ya Masharti ya Chama na kuyapitisha, 

• Kuidhinisha Makisio ya Mapato na Matumizi ya mwaka wa kwanza,  

• Kuidhinisha Sera mbalimbali za chama, 

• Kupitisha taarifa ya uwezo wa kiuchumi wa chama (kidadisi uchumi), 

• Kupitisha Mpango- biashara wa chama, na 

• Kupitisha Azimio la Maombi ya kuandikisha chama  

KUWASILISHA  MAOMBI YA KUANDIKISHA CHAMA  

Maombi ya kuandikisha Chama cha Ushirika yataandaliwa na kuwasilishwa kwa Mrajis 

Msaidizi wa Vyama vya Ushirika (Ngazi ya Mkoa) kupitia kwa Afisa Ushirika wa Wilaya. 

Fomu ya maombi ya kuandikishwa chama itafungashwa pamoja na nakala nne za       

kumbukumbu zifuatazo: 

Masharti ya Chama  

i. Taarifa ya uwezo wa kiuchumi wa chama (Kidadisi uchumi) 

 
 

 

 



ii. Makisio ya Mapato na Matumizi  

iii. Mihutasari ya Mikutano Mikuu miwili ya awali  

iv. Ada ya kuandikisha chama (kwa kuzingatia aina ya chama husika). 

Mrajis Msaidizi wa Vyama vya Ushirika atafanya tathmini ya maombi ya usajili pamoja na 

kupitia kumbukumbu zinazohusika kwa lengo la kuona kama chama tarajiwa kina uwezo 

wa kiuchumi wa kutosha kuendesha shughuli zake na pia kama matakwa ya Sheria          

yamezingatiwa.  

Baada ya tathmini, ndani ya siku sitini, anaweza kutoa Hati ya kuandikishwa. Endapo       

hataridhika, ataelekeza marekebisho yanayotakiwa kufanyika au atakataa kabisa           

kukiandikisha chama hicho na kushauri waombaji wapeleke suala lao kwa Mrajis wa 

Vyama vya ushirika. Aidha, waombaji wasiporidhishwa na uamuzi wa Mrajis wanaweza 

kuwasilisha rufani kwa Waziri mwenye dhamana ya Vyama vya Ushirika kwa maamuzi ya        

mwisho. 

MKUTANO MKUU WA KWANZA  BAADA YA  CHAMA  KUANDIKISHWA  

Mkutano Mkuu wa kwanza wa chama utaitishwa katika kipindi cha miezi miwili baada ya 

chama kuandikishwa. Mkutano huu utafanya mambo yafuatayo: 

i. Chama kukabidhiwa Hati ya Kuandikishwa, 

ii. Kuondoa Bodi ya Uanzilishi, 

iii. Kuchagua Bodi ya Uongozi wa chama ambayo itakuwa nawajumbe wasiopungua wa-

tano (5) na wasiozidi tisa (9) na kuchagua Mwenyekiti na Makamu Mwenyekiti wa Bodi 

hiyo kutoka miongoni mwao, 

iv. Kupokea maagizo/ maelekezo ya Mrajis Msaidizi wa vyama vya ushirika juu ya mambo 

muhimu ya kuzingatia katika uendeshaji wa chama, na 

v. Kuweka mikakati ya kutekeleza madhumuni (malengo) ya chama kwa kuzingatia 

masharti, sera na Mpango- biashara.  

UCHAGUZI WA BODI  

Uchaguzi wa Bodi utafanyika kwa Mujibu wa Sheria ya Vyama vya Ushirika. Bodi ya      

Uanzilishi, kabla ya kuitisha Mkutano Mkuu wa Kwanza itatoa tangazo la kuwafahamisha 

wanachama wanaohitaji, kuchukua fomu za kuomba uongozi katika chama si chini ya siku 

21 kabla ya mkutano huo kufanyika.  

Fomu zilizojazwa zitawasilishwa kwa Msimamizi wa Uchaguzi (ambaye huteuliwa na   

Tume ya Maendeleo ya Ushirika Ushirika_tcdc @ushirika_tcdc 

 
 

 



Mrajis wa Vyama vya Ushirika) ambaye ataunda Kamati ya watu waadilifu kuchambua 

maombi ya wote wanaoomba uongozi. 

Msimamizi wa Uchaguzi, atawasilisha Mapendekezo ya waombaji waliotimiza sifa za       

kugombea kwenye Mkutano Mkuu wa kwanza kwa ajili ya kupigiwa kura za siri. Baada 

ya uchaguzi huo wa Bodi ya Uongozi kukamilika chama hutambuliwa rasmi na huanza             

kutekeleza majukumu yake kwa mujibu wa Sheria ya Vyama vya ushirika kwa manufaa 

ya wanachama wake na Taifa kwa ujumla. 

Tume ya Maendeleo ya Ushirika Ushirika_tcdc @ushirika_tcdc 

Kwa maelezo zaidi: 

Mrajis wa Vyama vya Ushirika, 

Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania (TCDC), 

S.L.P 201, 

DODOMA. 

Tovuti: https://www.ushirika.go.tz 

Barua pepe: ushirika@ushirika.go.tz  
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