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DIBAJI

iKAMPENI YA KUIMARISHA UADILIFU NA UWAJIBIKAJI KATIKA VYAMA VYA USHIRIKA 

Sekta ya Ushirika ni muhimili muhimu wa maendeleo ya kiuchumi 
na kijamii nchini Tanzania, hususan katika kuwawezesha Wakulima, 
Wafugaji, Wavuvi, Wafanyabiashara na Wajasiriamali Wadogo, 
kupata huduma za kifedha, masoko, pembejeo na fursa mbalimbali za 
kiuchumi. Kupitia Vyama vya Ushirika, Wananchi wengi wameendelea 
kuongeza kipato chao, kujenga ustawi wa Kaya na kuchangia katika 
ukuaji wa uchumi wa Taifa. 

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imeendelea kuchukua 
hatua madhubuti za kuimarisha Ushirika kwa kuweka na kutekeleza 
Sera, Sheria, Mikakati na Programu mbalimbali kwa lengo la 
kuhakikisha Vyama vya Ushirika vinaendeshwa kwa misingi ya uadilifu, 
uwazi, uwajibikaji na ushiriki wa Wanachama. Hatua hizo zinalenga 
kuifanya sekta hii kuwa imara, shindani na yenye mchango endelevu 
katika pato la Taifa.

Pamoja na juhudi hizo, taarifa za Tume ya Maendeleo ya Ushirika 
Tanzania (TCDC) na ripoti za ukaguzi zinazofanywa na Shirika la 
Ukaguzi na Usimamizi wa Vyama vya Ushirika (COASCO), zimeendelea 
kubainisha changamoto katika uendeshaji wa Vyama vya Ushirika, 
zikiwemo; vitendo visivyo vya uadilifu, ubadhirifu wa rasilimali, 
usimamizi dhaifu wa mali, utekelezaji hafifu wa hatua za uwajibikaji, 
pamoja na ucheleweshwaji wa utatuzi wa migogoro. Aidha, pamoja na 
kuwepo kwa taarifa za Kaguzi zilipaswa kushughulikiwa na mamlaka 
mbalimbali, na hivyo kuchelewesha haki kwa Wanachama wa Vyama 
vya Ushirika na kusababisha kudhoofisha imani ya Wanaushirika, 
kuathiri ufanisi wa Vyama, na kuhatarisha uendelevu wa Ushirika. 

Kutokana na hali hiyo, Serikali kupitia Tume ya Maendeleo ya Ushirika 
Tanzania, imeandaa Kampeni ya Kuimarisha Uadilifu na Uwajibikaji 
katika Vyama vya Ushirika, kwa lengo la kuongeza uelewa wa 
Wadau kuhusu taratibu sahihi za uendeshaji na usimamizi wa Vyama 
vya Ushirika, kuimarisha uratibu wa Wadau wa Haki, pamoja na 
kuhakikisha kuwa utekelezaji madhubuti wa hatua za kisheria dhidi 



KAMPENI YA KUIMARISHA UADILIFU NA UWAJIBIKAJI KATIKA VYAMA VYA USHIRIKA ii

ya vitendo visivyo vya uadilifu. Kampeni hii inalenga kujenga misingi 
imara ya uwajibikaji, haki na utawala bora katika Sekta ya Ushirika.

Utekelezaji wa Kampeni hii unatarajiwa kuchangia kufikia malengo 
ya kitaifa yaliyoainishwa katika Mpango wa Taifa wa Maendeleo wa 
Miaka Mitano Awamu ya tatu (2026/27 - 2030/2031), Dira ya Taifa 
ya Maendeleo 2025 - 2050, Agenda ya Ushirika Afrika 2023 - 2033, 
pamoja na Malengo ya Maendeleo Endelevu (SDGs) 2030, hususan 
katika kukuza uchumi jumuishi, ajira na taasisi imara.

Ni matarajio yangu kuwa Wadau wote wa Sekta ya Ushirika, 
wakiwemo; Viongozi wa Vyama, Wanachama, Wadau wa Haki, 
Taasis zinazojihusisha na Ukaguzi, Vyombo vya Habari na Asasi 
za Kiraia, watashiriki kikamilifu katika utekelezaji wa Kampeni hii. 
Ushirikiano huo ni muhimu katika kulinda maslahi ya Wanachama, 
kuimarisha imani kwa Vyama vya Ushirika, na kuhakikisha kuwa 
Ushirika unakuwa chombo imara cha maendeleo ya Wananchi na 
Taifa kwa ujumla.

Dkt. Benson O. Ndiege
MRAJIS WA VYAMA VYA USHIRIKA 
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ORODHA YA VIFUPISHO

COASCO	 Co‑operative Audit and Supervision 

		  Corporation (Shirika la Ukaguzi na 

		  Usimamizi wa Vyama vya Ushirika)

M&E		  Monitoring and Evaluation (Ufuatiliaji na 	

		  Tathmini)

SACCOS	 Savings and Credit Cooperative 		

		  Societies (Vyama vya Ushirika vya Akiba 	

		  na Mikopo)

SMS		  Short Message Service (Ujumbe 		

		  Mfupi wa Maandishi)

TAKUKURU	 Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na 		

		  Rushwa

TCDC 		  Tanzania Cooperative Development 		

	               Commission (Tume ya Maendeleo ya 		

		  Ushirika Tanzania)

TV		  Televisheni
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Kwa mujibu wa Taarifa ya Utendaji ya Vyama vya Ushirika visivyo vya 
Kifedha (2023–2025), Vyama vya Ushirika vinaendelea kuwa nyenzo 
muhimu ya maendeleo ya kiuchumi na kijamii nchini. Katika kipindi hicho, 
Vyama viliwezesha masoko ya mazao yenye uzito wa tani milioni 3.88 zenye 
thamani ya shilingi trilioni 6.2, hususan kupitia mazao ya Korosho, Tumbaku 
na Pamba. Aidha, Vyama vilisambaza pembejeo za kilimo zenye thamani 
ya shilingi bilioni 978, na kuchangia zaidi ya dola za Marekani milioni 124 
kupitia mauzo ya nje ya Kahawa. Vilevile, Vyama vya Mifugo, Uvuvi, Madini 
na Ufugaji Nyuki, vimechangia katika ajira, kipato cha Wananchi na uhifadhi 
wa mazingira, ikiwemo upandaji wa zaidi ya miti milioni 121 (TCDC, 2025). Kwa 
ujumla, mchango huu unaonesha nafasi ya Ushirika kama chombo muhimu 
cha kukuza uchumi jumuishi, kupunguza umaskini na kutekeleza agenda za 
maendeleo ya Taifa.

Taarifa ya Usimamizi wa Vyama vya Ushirika mwaka 2024/25, inaonesha 
maendeleo makubwa katika ukuaji na uthabiti wa Vyama vya Ushirika. 
Kufikia mwaka 2024, Vyama vilivyokuwa vimesajiliwa ni 6,773, vikiwa na jumla 
ya mali zenye thamani ya shilingi trilioni 2.81. 

Kwa kuzingatia mchango huo muhimu wa Vyama vya Ushirika katika 
maendeleo ya kiuchumi na kijamii, uendelevu wa Vyama hivi unategemea 
kwa kiasi kikubwa mazingira ya utulivu, haki na uwajibikaji miongoni mwa 
Wanachama na Viongozi wao. Aidha, kumekuwepo na changamoto za 
Uadilifu zinazoathiri utendaji wa Vyama vya Ushirika, ikiwa ni pamoja na; 
ubadhirifu wa rasilimali fedha na mali, na usimamizi dhaifu wa mali za 
Vyama vya Ushirika. Ripoti ya jumla ya ukaguzi wa Vyama vya Ushirika kwa 
mwaka wa fedha 2023/24, inaonesha kuwepo kwa miamala yenye viashiria 
vya ubadhirifu kwa zaidi ya shilingi billioni 15.6, na mwaka 2024/25 kulikuwa 
na miamala yenye ubadhirifu kwa zaidi ya shilingi bilioni 14.03. Vilevile, ripoti 
hiyo imebainisha kuwa kulikuwa na Vyama vyenye madeni ya benki kwa 
muda mrefu zaidi ya shilingi bilioni 12.5, pamoja na Makampuni yanayodaiwa 
fedha za Wakulima kwa zaidi ya shilingi bilioni 7.4.

1.  UTANGULIZI
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Licha ya kuwepo kwa miongozo na mifumo ya usimamizi na uendeshaji wa 
shughuli za Vyama vya Ushirika, taarifa za kaguzi zinazofanywa na COASCO, 
pamoja na taarifa za TCDC zinaonesha changamoto zifuatazo:-

i.	 Ukosefu wa uwazi, uaminifu na uwajibikaji ndani ya Vyama;
ii.	 Bodi za Vyama kushindwa kuchukuliwa hatua kwa wakati pindi 

inapobainika kuwepo kwa ubadhirifu kupitia taarifa za ukaguzi, pamoja 
na kutokufanyia kazi mapendekezo ya ukaguzi; 

iii.	 Uelewa mdogo wa taratibu sahihi za utatuzi wa migogoro kwa 
Wanachama, Viongozi na Watendaji wa Vyama vya Ushirika;

iv.	 Utekelezaji hafifu wa hatua za uwajibikaji, hususan Hati za Tozo kwa 
Viongozi na Watendaji waliosababisha hasara katika Vyama vya 
Ushirika;

v.	 Uratibu mdogo kati ya Wadau wa haki (Polisi, TAKUKURU, Ofisi ya 
Mashtaka, Mahakama na Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali); na

vi.	 Mkanganyiko wa Mamlaka kati ya mifumo ya Ushirika na Mahakama 
katika kushughulikia migogoro baina Vyama na Wanachama/ Wadau 
wa Ushirika.

Athari ya changamoto hizi ni kupotea kwa rasilimali, kukosekana kwa haki 
za Wanachama, kupungua kwa imani ya Wanachama, Jamii na Wadau, 
pamoja na kuongezeka kwa migogoro na gharama za uendeshaji. 

2.  UCHAMBUZI WA HALI HALISI
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Lengo kuu la Kampeni hii ni kuimarisha uwajibikaji, uadilifu, na utatuzi sahihi 
wa migogoro katika Vyama vya Ushirika, kwa kuwahusisha Wadau wa haki. 

Malengo mahsusi ni pamoja na:- 
i.	 Kuongeza uelewa wa taratibu sahihi za uendeshaji wa Vyama, utatuzi 

wa migogoro inayojitokeza, na namna bora ya usimamizi wake;
ii.	 Kuimarisha uratibu wa Wadau wa Haki; 
iii.	 Kuimarisha utekelezaji wa hatua za kisheria dhidi ya vitendo visivyo vya 

uadilifu;
iv.	 Kuongeza ulinzi na ufanisi wa mali za Vyama vya Ushirika nchini; na
v.	 Kuongeza uwajibikaji na weledi katika usimamizi na uendeshaji wa 

shughuli za Vyama vya Ushirika nchini.

3.  MALENGO YA KAMPENI
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4.1	 Wadau Wakuu 
i.	 Viongozi wa Vyama vya Ushirika (Bodi na Menejimenti);
ii.	 Wanachama wa Vyama vya Ushirika;
iii.	 Wizara ya Kilimo; 
iv.	 COASCO;
v.	 TCDC; na
vi.	 Chuo Kikuu cha Ushirika Moshi.

4.2	 Wadau Washirika 
i.	 Wadau wa haki (Polisi, TAKUKURU, Ofisi ya Mashtaka, Mahakama na Ofisi ya 

Wakili Mkuu wa Serikali);
ii.	 Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa;
iii.	 Vyombo vya habari (TV na Redio za Kitaifa na Kijamii, Mitandao); 
iv.	 Watoa Huduma katika Vyama vya Ushirika; na
v.	 Asasi za Kiraia na Mitandao ya Ushirika (kulingana na eneo husika).

4.  WADAU
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5.1	 Uandaaji wa Nyenzo za Kutumia kwenye Kampeni 
i.	 Kuandaa mwongozo kwa Wadau wa haki, unaoelezea utaratibu wa 

utatuzi wa migogoro;
ii.	 Kuandaa Andiko la hoja ya kisera ya kuanzisha Baraza la Usuluhishi 

kwenye Vyama vya Ushirika (Cooperative Tribunal) kama ilivyo katika 
baadhi ya nchi za Afrika;

iii.	 Kuandaa mpango wa utekelezaji wa Kampeni hii (Action plan);
iv.	 Kuandaa Vipeperushi, Mabango na Mwongozo mfupi wa maswali/

majibu kwa Wanachama wa Vyama vya Ushirika, kuhusu utatuzi wa 
migogoro na uadilifu katika uendeshaji na usimamizi wa Vyama vya 
Ushirika; na

v.	 Kuandaa picha mjongeo (video clip) pamoja na vibonzo vyenye 
kuonesha madhara ya vitendo visivyo vya uadilifu kwenye Vyama vya 
Ushirika.

5.2	 Kutoa Mafunzo 
i.	 Mafunzo kwa Wanachama, Viongozi na Watendaji wa Vyama vya 

Ushirika juu ya uadilifu katika uendeshaji na usimamizi wa Vyama; na
ii.	 Kuwajengea uwezo Wadau wa haki (Polisi, TAKUKURU, Ofisi ya Mashtaka, 

Mahakama na Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali na Wadau wengine, kama 
itakavyoonekana inafaa), juu ya utekelezaji wa hatua za kisheria dhidi 
ya vitendo visivyo vya uadilifu kwenye Vyama vya Ushirika.

5.3 	 Kampeni ya Mawasiliano 
i.	 Vipindi vya TV; 
ii.	 Vipindi vya Redio za Jamii na vipindi vya maswali/majibu;
iii.	 Jumbe mbalimbali kupitia mitandao ya kijamii; na
iv.	 Matukio ya Kijamii: Mikutano ya Wanachama, Maonesho, Majukwaa na 

Siku ya Ushirika (kulingana na kalenda ya eneo).

5.  MPANGO WA SHUGHULI 

KAMPENI YA KUIMARISHA UADILIFU NA UWAJIBIKAJI KATIKA VYAMA VYA USHIRIKA 5



i.	 Kuongezeka kwa uwazi na uwajibikaji kwenye Vyama vya Ushirika;
ii.	 Kushughulikia kwa wakati vitendo visivyo vya uadilifu kwenye Vyama 

vya Ushirika kwa kushirikiana na Wadau wa Haki; 
iii.	 Utekelezaji wa Hati za Tozo kuimarika;
iv.	 Kupungua kwa ubadhilifu na vitendo visivyo vya uadilifu; na
v.	 Kuongezeka kwa imani ya Ushirika kwa Wanachama, Jamii na Wadau 

wa Ushirika.

6.  MATOKEO YANAYOTARAJIWA
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Kihatarishi Namna ya kupunguza

Ushiriki mdogo wa Wadau wa haki 
kutokana na majukumu mengi.

kupanga vikao vifupi, ratiba rafiki, 
kuhusisha Viongozi wa ngazi husika 
mapema.

Taarifa finyu za migogoro na kesi za 
Ushirika. 

Kuanzisha fomu rahisi ya ukusanyaji 
taarifa kwa njia ya mfumo.

Ukosefu wa fedha. Kutenga fedha kwenye Bajeti ya 
Taasisi na kushirikisha Wadau.

Upinzani kutoka kwa Viongozi 
wasio waadilifu kwenye Vyama vya 
Ushirika.

Kutumia Sheria, Kanuni na Miongozo 
inayosimamia uendeshaji wa 
Vyama vya Ushirika.

7.  VIHATARISHI NA MKAKATI 
WA KUPUNGUZA
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Ili Kampeni hii ifanikiwe vema, itahitajika raslimali fedha ya kutosha na raslimali 

watu, wa kusimamia utekelezaji wa Kampeni hii kwa ufanisi. TCDC kwa kushirikiana 

na Wizara na Wadau wa Sekta hii, watahakikisha kwamba raslimali fedha 

zinaratibiwa vema kwa ajili ya kufikia malengo tarajiwa.

Vyanzo vya fedha za utekelezaji wa Kampeni hii vitatokana na mapato ya ndani ya 

TCDC pamoja na michango toka kwa Vyama vya Ushirika na Wadau  mbalimbali 

wa Ushirika wa ndani na nje ya nchi. Gharama halisi za utekelezaji zitabainishwa 

kwenye mpango kazi.

8.  MPANGO WA UGHARAMIAJI 
WA KAMPENI 

KAMPENI YA KUIMARISHA UADILIFU NA UWAJIBIKAJI KATIKA VYAMA VYA USHIRIKA 8



	 TCDC (2025). Annual Performance Report for Non-Financial Cooperative 

Societies, 2025. The Tanzania Cooperative Development Commission (TCDC).

	 TCDC (2024). SACCOS Annual Performance Report for 2024. The Tanzania 

Cooperative Development Commission (TCDC).

	 COASCO. Ripoti ya Jumla ya Ukaguzi wa Vyama vya Ushirika kwa Mwaka 

wa Fedha 2023/24. Na 2024/25

MAREJEO

KAMPENI YA KUIMARISHA UADILIFU NA UWAJIBIKAJI KATIKA VYAMA VYA USHIRIKA 9



Mrajis wa Vyama vya Ushirika na Mtendaji Mkuu, 
Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania,  
Mtaa wa Kuu, 

S.L.P 201, 

DODOMA

Barua pepe: ushirika@ushirika.go.tz

Tovuti: www.ushirika.go.tz


