Toleo Na.: 003

JARIDA LA

USHIRIKA

Jarida la Tume ya Maendele ya Ushirika Tanzania JULAI - SEPTEMBA 2020
ISSN 2714 - 2175

“Ushirika - Pamoja Tujenge Uchumi Imara na Endelevu”




Yalivomo

3 | Kutoka kwa Mrajis na Mtendaji Mkuu wa Tume ya Maendeleo ya Ushirika

4 | Makamu wa Rais ahimiza Matumiziya Stakabadhiza Chala

6 | Mfumo wa TEHAMA Kuimarisha SACCOS Nchini

9 | Ushirika waleta Neema ya Pembejeo kwa Wakulima
12  CHAURU Inavyonogesha Ushirika Mkoani Pwani
13  TCDCyapokea Pikipiki kutoka CRDB BANK

15 | Maswali na Majibu Kuhusu Sheriaya Huduma Ndogo za Fedha Katika Usimamizi
wa Saccos Nchini

16 Mikakatiya Tume Katika Kuendeleza Viwanda

18 = Mifumo ya Kuwezesha Upatikanji wa Fedha Kwa Vlyama vya Ushirika wa Nyumba

20 Mwongozo wa Makisio ya Mapato na Matumizi kusaidia Usimamizi Katika
Vyama vya Ushirika

2 Jarida la Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania
JARIDA TOLEO 3 | JULAI- SEPTEMBA 2020



KUTOKA KWA MRAJIS NA MTENDAJI MKUU WA TUME
YA MAENDELEO YA USHIRIKA

> & Dkt. Benson Ndiege
=1 Mrajis wa Viyama vya Ushirika na
. Mtendaji Mkuu wa Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania
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atika  kusimamia biashara ya
Huduma Ndogo za Fedha na
kuhamasisha ukuaji na uendelezaji
wa Sekta hiii, Serikali ilitunga Sheria
ya Huduma Ndogo za Fedha ya
mwaka 2018. Aidha, Serikali ilitunga Kanuni za Jumla
na Kanuni mahsusi za biashara ya Huduma Ndogo za
Fedha za Mwaka 2019 kwa ajili ya kufanikisha
utekelezaji wa Sheria husika.

Benki Kuu ya Tanzania (BOT) imepewa jukumu la
kusimamia taasisi zinazotoa Huduma Ndogo za
Fedha nchini kwa kushirikiana na mamlaka nyingine
kama Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania
(TCDC) na Serikali za Mitaa. BOT ilikasimisha
mamlaka na majukumu yake katika kusimamia
SACCOS kwa (TCDC) Novemba 22, 2019 kwenye Gazeti
la Serikli - GN.887. Mwezi Desemba 2019, BOT ilitoa
tangazo kwa umma kuelekeza SACCOS zote kutakiwa
kuanza kuomba leseni kupitia kwa Maafisa Ushirika
(W) pamoja na Warajis Wasaidizi (M).

MAELEKEZO KWENYE SACCOS

Katika kutekeleza Sheria ya Huduma Ndogo za Fedha
ya mwaka 2018, kila SACCOS zinapaswa kuhakikisha
zinafanya mapitio ya nyaraka zilizoandaliwa na
kufanya maboresho kwenye nyaraka hizo kwa lengo la
kukamilisha nyaraka husika na kuidhinishwa.

Kushindwa kukamilisha nyaraka hizi na kuidhinishwa
na Mrajis, SACCOS zitashindwa kuomba na kupata

leseni kwa mujibu wa Sheria. Hivyo, ni vyema
kukamilisha nyaraka hizi mapema na kuanza
mchakato wa kuomba leseni ili kuepuka adhabu
zinazoweza kutozwa kwenye SACCOS.

Ni lazima kila SACCOS ifuate Utaratibu wa kuomba
Leseni ambapo Leseni zote zinatolewa na Mrajis wa
Vyama vya Ushirika nchini Makao Makuu ya Tume.
Warajis Wasaidizi wa Mikoa na Maafisa Ushirika wa
Wilaya wanasaidia kutoa maelekezo na kufanya
tathmini ya maombi ya leseni zilizoombwa na
SACCOS.

Maombi yote ya leseni yataombwa kwa njia ya
mtandao (SACCOS License Online Application
System).

SACCOS zimegawanywa katika makundi mawili ya
leseni -SACCOS zenye leseni daraja A na daraja B.
Kiwango cha chini cha mtaji kwa SACCOS zenye leseni
daraja A ni Tsh Milioni 10 na leseni daraja B ni Tsh
Milioni 200.

SACCOS haitaruhusiwa kutoa huduma ndogo za
fedha pasipo kuwa na Leseni ya utoaji wa huduma
hizo kwa kuzingatia matakwa ya Sheria ya Huduma
ndogo za fedha. Iwapo SACCOS itashindwa kufikia
kiwango cha chini cha mtaji, SACCOS hiyo itapaswa
kuwasilisha mpango wa kuongeza mtaji ndani ya siku
60 tangu ishindwe kufikia mtaji huo kwa Msimamizi.
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MAKAMU WA RAIS AHIMIZA MATUMIZI YA
STAKABADHI ZA GHALA

akamu wa Rais, Mheshimiwa Samia
Suluhu Hassan, ametoa wito kwa
wakulima wa mazao mbalimbali nchini
kuongeza matumizi ya Mfumo wa
Ushirika kwa kutumia Stakabadhi za Ghala ili kupata
uhakika wa masoko na bei zenye tija kwa wakulima.
Makamu wa Rais ameyasema hayo wakati wa
akizindua Maadhimisho ya Maonesho ya Kilimo na
Sherehe za Wakulima NaneNane, Kitaifa leo Agosti
01, 2020 katika Viwanja vya Nyakabindi, Mkoani
Simiyu.
Makamu wa Rais amesema kuwa ni muhimu
wakulima kuuza mazao yao kupitia vyama vya
Ushirika nchini hususan maeneo ambayo tayari yana
mifumo imaraya Stakabadhi za Chala. Aidha, ametoa
wito kwa mikoa yote kujiandaa vyema na matumiziya
mifumo ya Ushirika na Stakabadhi za Ghala ili kupata
bei zenye tija na zenye manufaa kwa wakulima.
Akizungumzia kuhusu kauli mbiuya Maadhimisho ya
mwaka huu 2020, isemayo “Kwa maendeleo ya Kilimo,
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Makamu wa Rais Mhe. Samia Suluhu Hassan, Akisoma hotuba yake wakati wa
Ufunguzi wa Maadhimisho ya Sikukuu ya Wakulima Nanenane Nyakabindi Mkoani Simiyu
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Mifugo na Uvuvi Chagua viongozi Bora 2020”, Mama
Samia amesema kuwa inaendana na kipindi hiki
ambacho tunaelekea Uchaguzi Mkuu wa Viongozi
mbalimbali nchini. Hivyo wananchi watumie fursa
hiyo kuchagua viongozi bora watakaoleta mapinduzi
chanya katika Sekta za Uchumi wa Kilimo, Mifugo na
Uvuvi.

“Wakati wa uchaguzi utakapofika tumieni fursa hiyo
kuchagua viongozi watakaoleta mapinduzi chanya
kwa kusimamia Sera, uhakika wa masoko na maslahi
mapana ya Kilimo, Mifugo, Uvuvi na maendeleo ya
Taifa,” alisema Mhe. Samia.

“Tumeimarisha masoko ya mazao ya kilimo kupitia
mfumo wa Stakabadhi za Ghalani. Serikali
imeimarisha mfumo wa Stakabadhi za Chala kwa
kuhakikisha mazao yanauzwa kwa mfumo huo
kupitia vyama vya ushirika ili kuwapatia wakulima
masoko ya uhakika na bei zenye tija,” alisisitiza
Makamu wa Rais Katika uzinduzi huo Waziri wa
Kilimo, Mhe.Japhet Hasunga,
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alitaja baadhiya maeneo ambayo Serikaliimeendelea
kuweka msukumo wa maendeleo ya kimkakati ni
pamoja na usajili wa wakulima kwaajili ya upatikanaji
wa takwimu sahihi, kujua maeneo ya wakulima,
mahitaji yao kwaajili ya kuongeza ufanisi wa
uzalishaji wa mazao. Sambamba na hilo Mhe.
Hasunga amesema kuwa Serikali inafanya mapitio ya

A

Seraya Kilimo ya mwaka 2003 kwa lengo la kuanzisha
Sheria ya Kilimo, uzinduzi wa Bima ya mazao,
uimarishaji wa masoko ya mazao ya kilimo,
uimarishaji wa mifumo ya upatikanaji wa pembejeo
za kilimo sahihi kwa wakati.

Baadhi ya wananchi na viongozi mbalimbali wakisikiliza hotuba ya Makamu wa Rais Mhe. Samia Suluhu Hassan
wakati wa Ufunguzi wa Maadhimisho ya Nanenane Mkoani Simiyu wakati wa Ufunguzi wa
Maadhimisho ya Sikukuu ya Wakulima Nanenane
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MFUMO WA TEHAMA KUIMARISHA
SACCOS NCHINI
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Waziri Ofisi ya Waziri Mkuu- Uwekezaji Mhe. Anjelah Kairuki akieleza jambo wakati wa
Siku Maalum ya Ushirika wakati wa Maadhimisho ya Nanenane Mkoani Simiyu

ume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania (TCDC) iliyoundwa kwa Sheria ya Vyama vya ushirika Na. 6 ya
T mwaka 2013 kwa lengo la kusimamia na kuhamasisha maendeleo ya sekta ya ushirika nchini,

husimamia aina zote za Vlyama vya Ushirika ikiwemo vyama vya ushirika wa Akiba na Mikopo (SACCOS)
kwa mujibu wa Sheria ya Vyama vya ushirika pamoja na Kanuni zake. SACCOS zimeanza kusimamiwa pia kwa
kuzingatia matakwa ya Sheria ya Huduma Ndogo za Fedha ya mwaka 2018 pamoja na Kanuni zake za mwaka
2019 kutokana na kutungwa kwa Sheria na Kanuni zake kwa lengo la kuimarisha, kusimamia na kuendeleza
sekta ya biasharaya Huduma Ndogo za Fedha zinazotolewa na watoa huduma ndogo za fedha nchini zikiwemo
SACCOS. Serikali kupitia TCDC na Benki Kuu imedhamiria kusimamia kwa ufanisi vyama vya ushirika wa Akiba
na Mikopo kwa kuweka mifumo madhubuti, itakayowezesha upatikanaji wa Taarifa sahihi kutoka kwenye
vyama hivyo. Taarifa hizo zitasaidia kutambua maendeleo na changamoto za vyama, na kutoa ushauri wa

namnaya kuboresha mipango yao.
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SACCOS nyingi nchini zimekuwa zikikabiliwa na changamoto mbalimbali zikiwemo mitaji midogo, idadi ndogo
ya wanachama, uwekezaji mdogo wa hisa, Akiba na Amana, kucheleweshwa kurejeshwa kwa mikopo kwa
wakati, uandishi na utunzaji usioridhisha wa hesabu na kumbukumbu za Vyama, weledi mdogo kwa baadhiya
viongozi na watendaji wa Vyama, ubunifu, uaminifu, ukiukwaji wa Sheria, Kanuni, Sera, miongozo ya Vyama.
Vilevile SACCOS zimekuwa na changamoto latika kuweka matengo kwenye akaunti maalum, kutoainishwa kwa
umri wa mikopo pamoja na kutotumia mifumo mizuriya kutunza kumbukumbu ya TEHAMA.

Kwa kuzingatia changamoto hizo pamoja na maboresho mbalimbali yanayofanywa na Tume ya Maendeleo ya
Ushirika Tanzania (TCDC) katika usimamizi na utoaji wa huduma kwenye SACCOS, imeweza kutengeneza
mfumo wa uombaji na utoaji wa leseni kwa njia ya mtandao kwa lengo la kupunguza changamoto za uwepo wa
SACCOS zisizokuwa na tija ikiwa ni pamoja na kuimarisha usimamizi wa SACCOS hizo.

Hivi Karibuni wakati wa Maonesho ya Wakulima Nanenane Kitaifa tarehe 03 Agosti, 2020 Siku ya kuhamasisha
Ushirika nchini, Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania akiwakilishwa na Waziri wa Nchi Ofisi ya
Waziri Mkuu—Uwekezaji Mhe. Anjellah Kairukializindua Mfumo huo wa TEHAMA kwa ajili ya uombaji na utoaji
wa leseni kwenye Vyama vya Ushirika wa Akiba na Mikopo (SACCOS). Mfumo huo unaojulikana kwa jina la
SACCOS Lisence Online Application System, unapatikana kwenye tovuti ya Tume ya Maendeleo ya Ushirika
(www.ushirika.go.tz) sehemu iliyoandikwa License Application.

Mrajis wa Vyama vya Ushirika ambaye pia ni Mtendaji Mkuu wa Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania Dkt.
Benson Ndiege, amesema Mfumo wa SACCOS Lisence Online Application System unalenga kuboresha
usimamizi na udhibiti wa shughuli za SACCOS, kuongeza wigo wa SACCOS kuendesha shughuli zake kwa kutoa
huduma mbalimbali za kifedha, SACCOS kujiendesha kwa weledi na kusimamiwa na viongozi na watendaji
wenye sifa ambao watasaidia kubuni bidhaa na huduma mbalimbali kwa ajili ya kukidhi matakwa ya
wanachama wake na kurahisisha upatikanaji wa taarifa kwa wakati.

Dkt. Ndiege amezikumbusha SACCOS kufuata Sheria na Kanuni za Huduma Ndogo za Fedha ambazo
zimeshaanza kufanya kazi tangu tarehe 01 Novemba, 2019. “Muda wa mpito uliotolewa kwenye Sheria ni mwaka
mmoja yaani kuanzia tarehe 01 Novemba 2019 hadi 31 Oktoba 2020. Hivyo, SACCOS zote zinapaswa kuhakikisha

zinaomba na kupewa leseni ndani ya muda ulioelekezwa Kisheria,” alisisitiza Dkt. Ndiege

Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu
Uwekezaji Mhe. Anjellah Kairuki
akizindua Mfumo wa TEHAMA wa
uombaji wa Leseni kwa Vyama vya
Akiba na Mikopo (SACCOS) kwa
niaba ya Waziri Mkuu wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzaia Mhe. Kassim
Majaliwa, kushoto ni Mrajis wa
Vyama vya Ushirika Dkt. Benson
Ndiege, Waziri wa Kilimmo Mhe. Japhet
Hasunga na Katibu Mkuu Kilimo
Gerald Kusaya (katikati)
wakishuhudia tukio hilo wakati wa
Maadhimisho ya Nanenane Kitaifa
Mkoani Simiyu.
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HABARI PICHA KATIKA “KIJ131 CHA USHIRIKA "
MAONESHO YA NANENANE, SIMIYU

Muwenyekiti wa Chama cha Ushirika wa Wakulima wa Umwagiliaji Mf unyul.cuzi w”_’ ..Shiril.cu la Agr.i Loz Remmy‘ Nditti (kulia) a.kz"elezeu
Ruvu (CHAURU) akimuelezea shughuli zinazofanywa na CHAURU shughuli za Shirika hilo pamoja na matumizi ya zana za Kilimo

mwananchi aliyefika katika maonesho ya Wakulima Kitaifa kwa Mrajis wa Vyama vya Ushirika Dkt. Benson Ndiege
yaliyofanyika katika Viwanja vya Nyakabindi mkoani Simiyu

- A=
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Wananchi mbalimbali waliofika kupata elimu ya Fedha katika banda la Maonesho la Shirika lisilo la Kiserikali
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Mfanyakazi wa Chama Kikuu cha Ushirika KNCU akitoa huduma ya Kahawa kwa wananchi mbalimbali waliofika katika
Banda hilo kujifunza shughuli za Ushirika wa Kahawa kutoka Kagera

USHIRIKA WALETA NEEMA YA PEMBEJEO
KWA WAKULIMA

Sehemu ya Mifuko ya Mbolea iliyoagizwa kwa Mfumo wa Uagizaji wa Mbolea kwa Pamoja
(BPS) iliyoagizwa na Chama Kikuu cha Ushirika cha Iringa Farmers Mkoani Iringa

Jarida la Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania 9
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shirika umetajwa kuwa ni moja ya chachu
ya kuleta mabadiliko chanya miongoni mwa
wakulima kutokana na kuanza kutumia
mfumo wa ununuzi wa mbolea kwa pamoja
(PBS) hivi karibuni. Hayo yamesemwa na Victor
Mwipopo Mwenyekiti wa Chama Kikuu cha Ushirika
cha Wakulima wa Iringa (Iringa Farmers’ Cooperative
Union) leo ljumaa Agosti 21, 2020 wakati akieleza
namna Chama hicho kilivyofanikiwa kufanya uagizaji
na usambazaji wa mbolea kwa wakulima wao mkoani
Iringa.
Mwenyekiti huyo alieleza kuwa kwa mara ya kwanza
Chama hicho katika msimu wa kilimo 2020/21 Chama
Kikuu hicho kimeanza kutumia mfumo wa ununuzi
wa Mbolea kwa pamoja. Alifafanua kuwa Chama
hicho kiliagiza mbolea ya kupandia (DAP) na mbolea
ya kukuzia (UREA) kiasi cha Tani 274 ambazo tayari
zimeshasambazwa kwa wakulima katika vituo
maalum vyenye maghala vikiwemo
Lupembelwasenga, Kilolo, Ikimilinzowo na Isalavanu
mkoani Iringa.
“Utaratibu unaotumika kusambaza mbolea hizo ni
kuuza kwa pesa taslimu kwa mkulima yeyote mwenye
uwezo wa kununua lakini kipaumbele cha kwanza ni
mkulima mwanachama wa Ushirika ili kumuwezesha
kupata pembejeo hizo kwa gharama nafuu,” alisema
Mwenyekiti Meneja wa Chama Tumaini Lupola
akifafanua zaidi kuhusu mfumo huo alieleza kuwa bei
za mbolea hizo zimepangiwa bei elekezi ambayo ni
Sh. 50,000 kwa DAP na Sh. 43,500 kwa UREA kwa
mfuko wa Kilo 50 kwa wanachama wa Ushirika.
Meneja akieleza kuwa awali wakulima wamekuwa

wakinunua kwa Mawakala na wafanyabiashara kwa
bei kubwa zaidi pamoja na mikopo ya riba kubwa,
jambo ambalo limekuwa likiongeza gharama za
uzalishaji kwa wakulima.

Kwa upande wake Mkurugenzi wa Mamlaka ya
Udhibiti wa Mbolea (TFRA) ameeleza kuwa Mfumo
huo ulianzishwa kwa Kanuni ya mwaka 2017 kwa
lengo la kuimarisha ubora wa mbolea na kuhakikisha
wakulima wanapata pembejeo hiyo kwa bei nafuu na
kwa wakati.

Nae mkulima mkoani Iringa Betty Mwikanalo
mkulima wa Chama cha msingi cha Ushirika cha
Lupembelwasenga AMCOS ameshukuru sana kwa
Chama hicho cha Msingi kushirikiana na Chama
Kikuu cha Ushirika cha Iringa Farmers’ Cooperative
Union kwa uagizaji huo wa pamoja kwani mbolea
imewafikia kwa wakati tofauti na misimu mingine
mbolea hufika kwa kuchelewa na mara nyingine
kuingiliana na shughuli nyingine za kilimo.
Amepongeza hatua hiyo ambalo itafanikisha kufanya
kilimo chenye tija zaidi.

Muwenyekiti wa Chama Kikuu cha Ushirika Iringa Farmers Bw. Victor Mwipopo (katikati) akisikiliza majadiliano
ya wajumbe wa Bodi ya Chama hicho kuhusu masuala ya uagizaji wa Mbolea kwa Pamoja (BPS)
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(i) Kusimamia uendeshaji wa shughuli za chama cha ushirika;
(ii) Kuhakikisha hesabu za chama cha ushirika zinaandaliwa kwa wakati;
(iii) Kutoa mawazo mbalimbali katika kuboresha utendaji wa chama;

(iv) Kushiriki vikao na mikutano mbalimbali kwa mujibu wa kanuni na taratibu
za ushirika; na

(v) Kulipa malipo ya hisa zinazohitajika, kiingilio na michango mingine
inayohitajika.

Kwa mawasiliano zaidi:
Mrajiswa Viama vya Ushirika,

Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania,
SLP 2

Dodoma

Simu: +255 262322456/ 2322993

towuti: ushirka@ushirikago.tz

Ushirika Sekta Mtambuka
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CHAURU INAVYONOGESHA USHIRIKA MKOANI PWANI

hama cha Ushirika wa Wakulima wa

Umwagiliaji (CHAURU) ni kati ya Vyama vya

Ushirika vinavyofanya kazi kwa malengo ya

kuboresha hali ya maisha ya wanachama
wake kupitia Kilimo cha Kisasa cha mazao ya biashara
na chakula kwa njia ya umwagiliaji pamoja na mvua
kulingana na hali ya hewa kilichopo Ruvu Nafco, Kata
ya Vigwaza Halmashauri ya Wilaya ya Chalinze Mkoa
wa Pwani.

Hayo yanabainishwa wakati wa mahojiano maalum
na Mwenyekiti wa CHAURU Sadala Chacha ambaye
akielezea kwa ufupi Chama hicho alisema Chama
hicho kiliandikishwa tarehe 19/10/2002 kwa Nambari
CR.360 kwa madhumuni makuu ya kuboresha hali ya
maisha ya wanachama na familia zao. Chacha alieleza
kuwa miongoni mwa majukumu ya Chama hicho ni
pamoja na kumiliki maeneo ya mashamba kwa ajiliya
kilimo cha umwagiliaji, kutafuta na kumiliki majengo
na maeneo ya mashamba na makazi kwa niaba ya
wanachama, kujihusisha na shughuli nyingine za
kiuchumi kwa manufaa ya wanachama wake pamoja
na kuhamasisha wananchi na wakazi wa maeneo
jirani na chama kujiunga na Chama.

Mwenyekiti alifafanua kuwa kwa sasa CHAURU
inajishughulisha zaidi na kilimo na uzalishaji wa
mpunga pamoja na Korosho. Huku akitoa wito kwa
vijana kutumia fursa ya kilimo hicho kujiajiri na
kujipatia kipato.

“Kuna mnyororo wa kazi nyingi zinazoambatana na
shughuli za Kilimo. Hivyo, kijana anaweza kuchagua
ni sehemu ipi ya kilimo atakayotaka kufanya mfano
uzalishaji wa mazao shambani, uvunaji, ufungashaji
mpaka uuzaji, vijana waamke karibuni mzione na
kuzitumia fursa tulizonazo hapa kwetu Ruvu,” alisema
Chacha

Awali Mhandisi katika miradi ya Umwagiliaji
CHAURU Robert Baltazar alieleza kuwa CHAURU
imepiga hatua ya kumiliki Mashine ya kukoboa
mpunga ambayo ina uwezo wa kukoboa Tani 3 kwa
saa na kutoa mchele ulio katika madaraja tofauti.
Hatua ambayo inaongeza thamani ya mpunga. Hivyo,
kuongezeka kwa mapato kwa Chama kwa kuuza
mchele uliotayari kutumika pamoja na pumba za
mifugo kwa wadau mbalimbali.

Mhandisi Robert Baltazar akionesha jinsi mashine
za kukoboa Mpunga za Chama cha CHAURU
zinavyofanya kazi katika kiwwanda
cha kukoboa mpunga kilichopo Ruvu
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TCDC YAPOKEA PIKIPIKI KUTOKA CRDB BANK

Kushirikiana miongoni mwa wadau wa Ushirika ni moja ya misingi ya
Ushirika. Tume ya Maendeleo ya Ushirika imekuwa mstari wa mbele
katika kuhakikisha kuwa inendeleza na kuishi katika msingi wa
ushirikiano baina ya Wadau mbalimbali wa Maendeleo ya Ushirika.

Katika jitihada za kuhakikisha kuwa Wanaushi miezi ya karibuni Benki ya
CRDB kama sehemu ya wadau wa Ushirika na Maendeleo wameunga
mkono juhudi za Ushirika kwa kutoa Pikipiki sita mkoani Katavi kwaajili
ya usafiri kwa maafisa Ushirika ili kuongeza ufanisi wa utekelezaji wa
majukumu ya Ushirika.

A
14 I\

Mrajis Msaidizi wa Mkoa wa Katavi,
Kakozi Ibrahim ( Kushoto) akipokea funguo
za Pikipiki kutoka kwa
Kaimu Mkuu wa Kitengo cha Manunuzi,
TCDC - Amina Lyamaiga

SACCOS NYENZO YA KUONDOA UMASKINI NCHINI

aziri Mkuu Mstaafu Mhe. Mizengo Pinda akiongea wakati wa Mkutano
Mkuu wa 16 wa Wanachama wa Ushirika wa Akiba na

Mikopo wa K.K.T Arusha Road Ltd, Jijini Dodoma

aziri  Mkuu Mstaafu

Mhe. Mizengo Pinda

amesema \lyama vya
Ushirika wa Akiba na Mikopo
(SACCOS) ni chachu ya kuondoa
umaskini nchini kutokana na uwezo
wa vyama hivyo kuwafikia wananchi
wengi na kutoa fursa ya kujiendeleza
kiuchumi.
Mhe. Mizengo Pinda ameyasema hayo
wakati wa Mkutano Mkuu wa 16 wa
Wanachama wa Chama cha Ushirika
wa Akiba na Mikopo cha KK.KT
Arusha Road Limited kilichopo Jijini
Dodoma, Septemba 26, 2020.
Akiongea katika Mkutano Mkuu huo
Mhe. Pinda amepongeza jitihada
zilizofanywa na Chama hicho katika

kuwaaunganisha watu wa makundi mbalimbali pamoja kuanzisha Ushirika huo ambao unawezesha watu

kutumia uwezo wao wenyewe kuendesha na kuinua uchumi wao w

enyewe. “Kwa kutumia Chombo hiki

mnaweza kufanya mambo makubwa kiuchumi na mifumo kama hii inaungwa mkono na Serikali kwani ni
sehemu muhimu inayochangia kuleta mageuzi chanya ya Kiuchumi, hivyo kuondokana na umaskini,” alisema
Mhe. Pinda Waziri Mkuu Mstaafu huyo alisisitiza Vyama vya Ushirika kuendelea kuzingatia misingi ya Ushirika
kwa mujibu wa Sheria, Kanuni na taratibu ili kuongeza uendeshaji wa Ushirika wenye Uwazi na kuendelea
kutunza imani ya Wanachama katika vyama vyao. Aidha, alisistiza suala la Uwajibikaji wa kila mwanachama
katika chama kwaniwanachama ndio nguzo na wamiliki wakuu wa Chama. Akitolea mfano suala la Wanachama
kuhudhuria vikao kwa mujibu wa masharti na Kanuni za Ushirika. Akisoma taarifa ya Chama Mwenyekiti wa

Chama hicho Ibrahim Sumbe amesema Chama hicho kilichoanzishwa m
ambao wameongezeka hadi kufikia wanachama 653.

waka 2004 kilianza na wanachama 89
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Mtaji wa Chama umeendelea kukua toka Shillingi 1,701,320 na kufikia kiasi cha Shillingi 646,585,087 mwezi
Agosti 2020. Hisa zenye thamani ya Shillingi 514,420,000 Akiba za kiasi cha Shillingi 997,881,503 na Amana za
Shillingi190,002,424.

Akiongeza kuwa Chama hicho kimekuwa kikihudumia wanachama wake kwa kutoa mikopo ya aina mbalimbali
ikiwemo mikopo ya biashara, mikopo ya ufugaji, elimu, dharura jamii, dharura ya biashara, ujenzi pamoja na
Mikopo ya viwanja. Akifafanua kuwa Chama hicho tayari kimetoa mikopo yenye thamani ya Shillingi
14,226,370,500 kwa wanachama wake.

Kwa upande wake mwanachama Emmanuel Ulomi amesema Mikutano hiyo ni fursa kwa wanachama kujua
masuala mbalimbali ya uendeshaji wa Chama chao ikiwemo kusomwa na kupitishwa kwa muhtasari wa
Mkutano uliopita, taarifa ya Bodi ya Uongozi, kujadili taarifa ya Kamatiya Usimamizi, kujadili taarifa ya Mkaguzi
wa Hesabu za Chama, kujadili na kupitisha makisio ya mapato na matumizi ya 2021 na mambo mengine mengi
yenye maslahi kwa wanachama.

.'

Baadhi ya Wanachama wa Chama cha Ushirika wa Akiba na Mikopo wa
K.K.T Arusha Road wakifuatilia hotuba na taarifa
mbalimbali wakati wa Mkutano Mkuu wa 16 wa Wanachama wa Chama hicho, Jijini Dodoma
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MASWALI NA MA]IBU KUHUSU SHERIA YA HUDUMA NDOGO ZA FEDHA
KATIKA USIMAMIZ] WA SACCOS NCHINI

(1) Je, Sheriaya Huduma Ndogo za Fedha imetungwa lini na kwa lengo gani?
Bunge laJamhuri ya Muungano wa Tanzania ilitunga Sheria ya Huduma Ndogo za Fedha Na.10 ya mwaka 2018 ili
kusimamia biashara ya Huduma Ndogo za Fedha na Kuhamasisha ukuaji na uendelezaji wa Sekta hiyo.

(11) Je, ni lini Sheria ya Huduma Ndogo za Fedha ilianza kufanya kazi rasmi?
Sheria na Kanuni za Huduma Ndogo za Fedha zilitangazwa na Waziri mwenye dhamana ya Fedha kuanza kazi
rasmi tarehe 01 Novemba, 2019

(111) Je, mtaji wa SACCOS zenye Leseni daraja A na B unaanzia kiasi gani?
Kiwango cha chini cha mtaji wa SACCOS daraja A ni Shillingi Millioni 10 na Shillingi Millioni 200 kwa darajaB

(IV) Je, SACCOS zote zinapaswa kuwa na Leseni kwa mujibu wa Sheria ya Huduma Ndogo za Fedha?
SACCOS kama taasisi nyingine za fedha zinatoa Huduma Ndogo za Fedha zinapaswa kusimamiwa na kuzingatia
matakwa ya Sheria

(V) Je, ni shughuli gani zinazoruhusiwa kufanywa na SACCOS daraja A kwa mujibuwa  Sheria?
Kupokea hisa za Wanachama na za hiari, kupokea Akiba na Mikopo kwa wanachama wake, kufanya uwekezaji,
kufanya shughuli nyingine zilizokasimishwa na Benki Kuu na Tume ya Maendeleo ya Ushirika

(V1) Je, ni shughuli gani zinazoruhusiwa kutolewa na SACCOS daraja B kwa mujibu wa Sheria?
Shughuli zote zilizoruhusiwa na SACCOS daraja A, kupokea Amana

(V1) Je, Kwani Saccos Zote Zinapaswa Kupe-wa Leseni Kwa Mujibu Wa Sheria Ya Huduma Ndogo Za Fedha?
SACCOS kama taasisi nyingine za fedha zinazotoa Huduma Ndogo za Fedha zinapaswa kusimamiwa kwa
kuzingatia matakwa ya Sheria hiyo kwa lengo la kupunguza changamoto za utoaji wa huduma za fedha pamoja
na kuimarisha utendaji kazi wa SACCOS nchini.

(VIl) Je, Ni Shughuli Gani Zinazoruhusiwa Kutolewa Na Saccos Yenye Leseni Daraja A Kwa Mujibu Wa Sheria?
» Kupokea hisa za uanachama na za hiari
» Kupokea akiba na kutoa mikopo kwa wanachama wake.
» Kufanya uwekezaji
» Kufanya shughuli nyingine zitakazoidhin-ishwa na Benki Kuu au Tume ya Maendeleo ya Ushirika.

XIIl) Je, Ni Nyaraka Gani Zinatakiwa wa kati Wa Kuomba Leseni Daraja B?
SACCOS inapaswa kuwasilisha nyaraka zifuatazo;
» Nyaraka zote zinazotakiwa kwa ajili ya kuomba leseni daraja A.
» Mpango wa Biashara wa miaka (3)
» Seraza Rasilimali Watu, Akiba, Ukwasi, Fedha na Ukusanyaji Madeni.
» Miongozo ya Udhibiti wa Ndani
» Ushahidi wa uwepo wa bima
» Uthibitisho wa malipo ya ada ya sh.300,000 kwa ajili ya maombi ya leseni daraja A

IX) Je, Leseni Itakuwa Inaombwa Na Ku-tolewa Kila Mwaka? Na Je, Itakuwa lkili-piwa Ada Ya Leseni Kwa Kila
Mwaka Pia?

Leseni itatolewa mara moja tu na itadumu muda wote ambao SACCOS itakuwa inatoa huduma zake kwa
wanachama kwa kuzingatia matakwa ya She-ria. Leseni hiyo haitalipiwa ada yoyote ya mwaka husika.
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MIKATATI YA TUME KATIKA KUENDELEZA VIWANDA

TCDC inaendelea kutekeleza mpango wa kuhamasisha uanzishaji na ufufuaji wa viwanda vinavyomilikiwa na

Vlyama vya Ushirika kwa ajili ya uongezaji thamani . Katika mwaka 2019/2020 tathimini ya viwanda vya
kuchakata Pamba ulifanyika na kuonekana kuwa viwanda vingi havina hali nzuri ya kuweza kuchakata Pamba
kutokana na uchakavu wa mashine na mitambo. Mpango wa ufufuaji umeanza kwa viwanda vinavyomilikiwa na
Chama Kikuu cha Kahama (KACU) na Chama Kikuu cha Chato (CCU).

Kiwanda cha Chato

Uwezo wa kiwanda ni kuchambua takriban kilo 30,000,000 za Pamba kwa mwaka na kuzalisha marobota 2.5
kwa shift ya saa 8 kila moja. Kiwanda kilisimikiwa cherehani mpya 22 mwaka 2011/2012 aina ya Bajaj inchi 60.

Hivyo shift moja huzalisha marobota 55 (22x2.5) na kwa saa 24 marobota 165 (22x2.5x3).

Aidha, mtaji wa ufufuaji wa kiwanda umetokana na mkopo wa wa Tshs. 6,714,804,477.00 (Shilingi bilioni sita
milioni mia saba kumi na nne laki nane na nne mia nne sabini na saba tu) toka benkiya TADB.

Hadi tarehe 30 Septemba, 2020 kiwanda kimekwisha chambua pamba kilo 1,165,479 na kuzalisha marobota
2,413 yenye uzito wa wastani wa kilo 181 kila moja. (Kwa wastani wa kiwanda kilo 483 za pamba mbegu huzalisha
robota moja). Pamba hiyo iliyo chambuliwa imetoa kilo 697,357 za mbegu. Kwa hali hiyo kila robota moja
zalishwa hutoa mbegu kilo 289. Bei ya juu ya mauzo yapamba sufi ni Tshs. 3,000.00 na mbegu Tshs. 531.00.

Mafanikio Kutokana na Ufufuaji wa Kiwanda

» Wakulima wamelipwa bei zaidi ya bei elekezi toka Tshs. 810.00 hadi Tshs. 900.00 hivyo kupelekea wanunuzi
binafsi nao kupandisha hadi kiasi hicho.

» Kuongezeka kwa ajira ambapo kuna shift 3 kiwandani za vibarua 36 kila moja. Jumla yao ni 108 kwa siku.
Washushaji na ufumuaji wa mifuko ya pamba watu 20 kwa siku. Hapa kiwandani pameanzishwa migahawa 3
inayotoa huduma ya chakula.

» Watumishi wa kudumu 10 na wa muda 3 hivi sasa wanalipwa mishahara yao kwa wakati.

» Wafanyakazi kuwa na uhakika wa kipato wanawezesha ununuzi wa bidhaa toka kwa wafanyabiashara hivyo
kuongeza mzunguko wa fedha na matumizi ya huduma.
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Kiwanda cha KACU

Kiwanda hiki kina jumla ya vyerehani 16, mashine ya kufungia robota na mzani mkubwa wa kidigital wenye
uwezo wa kupima kilo 80,000 ambacho kilisimama uzalishaji tangu mwaka 2013/2014. Kiwanda kina uwezo wa
kuzalisha robota 48 hadi 50 za pamba nyuzi zenye wastani wa uzito wa kilo 181 kwa kila shift ya masaa nane Kwa
maana nyingine kinazalisha robota 144 hadi150 kwa siku na hivyo kuwa na uwezo wa kuzalisha robota 3,744 hadi
3,900 kwa mwezi. Uzalishaji huu ni sawa na kuchakata pamba mbegu kilo 1,789,448 mpaka kilo 1,864,008 kwa
mwezi.

Chanzo cha mtaji wa kufufua Kiwanda umetokana na mkopo wa jumla ya TZS 4,650,000,000/= (Billioni nne,
milioni mia sita hamsini tu) ulioridhiwa na TADBili kufanya ukarabatiwa kiwanda, ununuzi wa pamba mbegu na
uchakataji wa pamba mbegu ili kuzalisha pamba nyuzi na mbegu za pamba.

Mafanikio Kutokana na Ufufuaji wa Kiwanda

» Uchakataji wa pamba mbegu, mpaka tarehe 02/10/2020 kilo 1,230,724 ambazo zimezalisha robota 2,575 za
pamba nyuzi zenyewastani wa kilo 181 kwa kila robota na mbegu za pamba kilo 710,347.

» Chama kimepata mnunuzi wa pamba nyuzi kampuni ya Afrisian Ginning Co.Ltd kwa bei ya senti 59 za dola za
kimarekani kwa kila ratili ya pamba nyuzi.Hii ni sawa na dola 1.301 kwa kila kilo moja ya pamba nyuzi. Pia
tumepata mnunuzi wa mbegu za pamba kampuni ya Kahama Cotton Company Ltd (KCCL) ambayo inanunua
mbegu za pamba kwa bei ya TZS 550/= kwa kila kilo.

» Matarajio yetu ni kupata kilo 859,145 za pamba nyuzi ambazo ni sawa na robota 4,747 zenye wastani wa kilo
181, na mbegu za pamba kilo 1,341,010.

» Kiwanda kimetengeneza ajira zipatazo 105 kama vibarua kwa shifti zote tatu, pia ajira za muda maalumu kwa
mafundi12. Wafanyabiashara ndogondogo na mama lishe wanaozunguka kiwanda hiki nao pia wamenufaika.
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MIFUMO YA KUWEZESHA UPATIKAN]I WA FEDHA KWA VYAMA VYA

USHIRIKA WA NYUMBA
1.0 Utangulizi

Katika toleo lililopita ambalo lilikuwa linaangazia uhamasishaji wa ushirika wa nyumba. Katika toleo Makala
hiyo, tuliona kuwa nyumba ni mojawapo ya mahitaji muhimu ya binadamu ili aweze kuwa na afya bora na
kushiriki vyema katika shughuli za uzalishaji mali. Vilevile tuliona kuwa Vyama vya Ushirika wa nyumba ni njia
muhimu ya kuwezesha wananchi wa kipato cha chini waweze kupata makazi bora. Mwisho wa makala
nilidokeza mifumo miwiliinayoweza kuwezesha upatikanaji wa fedha kwa ajili ya ujenzi wa nyumba kwa vyama
vya ushirika wa nyumba. Mifumo hiyo ni Mfadhili—Mjenzi (M-M) na Uanzishaji wa Mifuko ya ujenzi wa nyumba
za gaharama nafuu. Hivyo, katika makala hii tutaangalia mfumo mmoja.

2.0 Mfumo wa Mfadhili- Mjenzi

Mfumo wa Mfadhili- Mjenzi (M-M) ni mfumo mpya sana katika nchi yetu, lakini unaweza kuwa ni wenye
manufaa makubwa katika kuwezesha vyama vya Ushirika wa nyumba kujenga nyumba kwa ajili ya wanachama
wake. Hivyo, mfumo huu unajieleza vizuri katika kielelezo kifuatacho hapa chini.

MFADHILI - MJENZI (M - M)

GEWTERER AVEN P Hatua ya Pili

MEadhili Mjnnzi lM i H} Chama cha Chama cha ushirika Taasisi ya fedha

ushirika wa nyumba wa nyumba

Kujenga nyumba za Kupokea nyumba  Kupokea marejesho Kupokea marejesho
wanachama na na kuwakabidhi ya mkopo kutoka ya mkopo kutoka
kuzikabidhi kwa Chama wanachama kwa wanachama chama cha ushirika
cha ushirika na kuwasilisha kwa na kuwasilisha kwa M-M
taasisi ya fedha

Kielelezo Na.1: Mfumo wa Mfadhili - Mjenzi

Kutokana na kielelezo hapo juu, mfumo unahusisha hatua kuu mbili ambazo ni hatua ya ujenzi wa nyumba na
hatua ya kufanya malipo ya mkopo wa nyumba. Mfumo unahusisha wahusika wawili wawili katika hatua zote
mbili.
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2.1 Hatua ya kwanza

Hatua ya kwanza inahusisha Chama cha Ushirika wa Nyumba na Mfadhili -Mjenzi. Kila mmoja ana wajibu wake
ili mfumo huu uweze kufanya kazi vizuri na kuleta matokeo yaliyokusudiwa. Kwa Chama cha Ushirika wa
Nyumba kinatakiwa kuwa kimepata ardhi kwa ajili ya ujenzi wa nyumba za wanachama wake na kupata umiliki,
ikiwa ni umiliki wa chama ama ni umiliki wa mwanachama mmoja mmoja. Chama kinatakiwa kufanya
upembuzi yakinifu (feasibility study) wa mradi wa ujenzi wa nyumba ambapo pamoja na mambo mengine
utahusisha tathmini ya uwezo wa mwanachama kulipia gharama ya nyumba (Affordability assessment) bila
kuathiri mahitaji mengine muhimu.

[li kuwezesha upembuzi huo kufanyika vizuri chama kinaweza kuruhusu kazi hii ifanywe na mtoa huduma
mwingine ambaye kutoka nje ya chama ili taarifa na takwimu sahihi kwa ajili ya uamuzi juu ya utekelezaji wa
mradi wa ujenzi wa nyumba. Chama Cha Ushirika wa Nyumba pia kitatatakiwa kuwa na ramani za nyumba
pamoja na gaharama zote za ujenzi wa nyumba ambazo zimetayarishwa na watu walioidhinishwa kufanya
shughuli hizo na zikiwa zimekubaliwa na wanachama kutokana na tathmini ya uwezo wa kulipia gharama za
nyumba. Chama pia kitatakiwa kuwa na vibali vya ujenzi kutoka kwenye mamlaka zinazohusika. Aidha, chama
kitatakiwa kuwa na hati ya ukomo wa madeni kutoka kwa Mrajis wa vyama vya ushirika kama ambavyo
imeelekezwa katika kifungu Na.73 cha Sheria ya Vyama vya Ushirika Na.6 ya Mwaka 2013.

Baada ya hapo chama kinamtafuta
Mfadhili- Mjenzi M-M. Kwa ujumla
M-M  Kampuni inayohusika na
Uendelezaji Miliki na kusajiliwa kwa
mujibuwa sheria. M-M anakuwa tayari
ana mtaji kwa ajili ya ujenzi wa
nyumba za wanachama wa Chama cha
Ushirika wa Nyumba. M-M ana wajibu
wa kufanya uhakiki wa mradi wa
ujenzi  (project appraisal) kwa
kuhuisha vitu vyote kuanzia kwenye
viwanja ambako nyumba zinatarajiwa
kujengwa, kuhakiki michoro yote ya
eneo, ramani za nyumba, gharama za
ujenzi pamoja na taarifa ya uwezo wa
wanachama kumudu gharama za
nyumba ( housing affordability
Moja ya nyumba zilizojengwa na Ushirika wa assessment report) . M-M atafanya
Nyumba Mwenge, mkoani Dar Es Salaam makubaliano na chama cha ushirikia
kwa kufuata matakwa ya sheria ya vyama vya ushirika kuhusu uingiaji wa mikataba. Baada ya mkataba
kupitishwa, chama kitatakiwa kutoa kiasi cha asilimia 10 au 20 ya fedha zote za ujenzi kutegemea na mkataba
kama malipoya awali. Fedha hizi zinakuwa zimetoka kwa wanachama kutegemea na gharamaya nyumbaya kila
mwanachama.

M-M pia atakuwa na wajibu wa kuonyesha wakala wake ambaye atakuwa anakusanya malipo ya mkopo kutoka
kwenye chama kwa niaba yake. Chama kinapaswa kufahamu Taasisi ya fedha ambayo itakuwa ni wakala wake na
taratibu zote za malipo ya fedha kwa Wakala huyo zitatakiwa kuoneshwa kwenye mkataba. Wajibu mkubwa wa
M-M katika hatua ya hii ya kwanza ni kujenga nyumba za wanachama wa chama cha ushirika wa nyumba kwa
masharti ya mkataba na kwa viwango vilivyokubalika na baada ya kukamilisha ujenzi huo na chama kuridhika,
atakabidhi nyumba hizo kwa chama cha ushirika wa nyumba na hapo ndipo uhusiano wake na chama cha
Ushirika wa Nyumba utakuwa umekoma.
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2.2 Hatua ya pili

Hatua hii inahusu ulipaji wa mkopo wa nyumba na kuwasilisha fedha kwa M-M. Kutokana na makataba, kama
mkopo utakuwa ni wa miaka 10 au 15 chama kitakuwa kinalipa fedha kidogo kidogo kila mwezi ambazo zitakuwa
zinakusanywa kutoka kwa wanachama na kuwasilisha kwenye taasisi ya fedha ambayo ndiyo itakuwa ni Wakala
wa M-M. Wajibu wa Taasisi ya fedha itakuwa ni kukusanya fedha za marejesho ya mkopo na kuwasilisha kwa
M-M kwa muda utakaokuwa umeainishwa kwenye mkataba ikiwa ni miezi mitatu au sita kadri itakavyokuwa.
Ndugu Msomaji, tutaendelea kuangalia mfumo mwingine katika makala itakayofuata.

Mwandishi wa Makala hii ni Afisa Programu Mwandamizi kutoka Chuo Kikuu cha Ushirika Moshi (MoCU), Ofisi ya
Dodoma. Simu: +255 764 021 915

MWONGOZ0 WA MAKISIO YA MAPATO NA MATUMIZI KUSAIDIA
USIMAMIZI KATIKA VYAMA VYA USHIRIKA

hamira ya Tume ni kusimamia kikamilifu uendeshwaji wa shughuli za Vyama vya Ushirika kwa

kuzingatia Misingi ya Ushirika, Sera, Sheria, Kanuni na Miongozo iliyopo kwa kushirikiana na wadau

mbalimbali wa Sekta ya Ushirika. Aidha, usimamizi thabiti hupelekea kuimarika kwa Vyama vya
Ushirika sanjari na kutengeneza ushirika endelevu na wenye nguvu kiuchumi unaokidhi mahitaji ya wanachama
wake ili kufikia malengo ya uanzishwaji wake.

Mwongozo wa Makisio ya Mapato na Matumizi unatoa ufafanuzi wa kina juu ya uandaaji na uwasilishaji wa
maombiya kuidhinishiwa makadirio ya bajeti ya Viyama vya Ushirika vinavyojishughulisha na biashara ya mazao
kama Kanuni ya 62 ya Kanuni za Vlyama vya Ushirika za mwaka 2015 inavyoelekeza, mipango ya bajeti za
maendeleo pamoja na Ukomo wa Madeni kama Kifungu cha 73 cha Sheria ya Vyama vya Ushirika Namba 6 ya
mwaka 2013 na Kanuni ya 64 ya Kanuni za Vyama vya Ushirika za mwaka 2015 zinavyoelekeza. Lengo lake ni
kutaka kuinua kiwango cha uwajibikaji kwa watendaji na wasimamizi wa shughuli za vyama ili kuongeza tija
katika uendeshaji na utekelezaji wake. Aidha, utekelezaji wa matakwa ya mwongozo wa Makisio ya mapato na
matumizi, utakwenda sambamba na utekelezaji wa matakwa ya mwongozo wa uhasibu hususan katika Vyama
vya Ushirika wa mazao.

Kuwepo kwa mwongozo huu, kutawezesha Vyama vya Ushirika wa mazao kutoa taarifa zenye matokeo ya
mwisho juu ya uendeshwaji wa shughuli za kila siku sambamba na kuwezesha wasimamizi wa Vyama vya
Ushirika hivyo kufanya udhibiti kulingana na matakwa ya mwongozo huu. Aidha, wadau wote wa ushirika
wanatakiwa kutekeleza majukumu yao kwa ufanisi kwa kuwa tayari watakuwa wameweza kupata uelewa wa
pamoja kupitia mwongozo huu. Mwongozo huu umetayarishwa kwa kuzingatia miongozo mbalimbali iliyowahi
kutolewa na wadau, uzoefu, changamoto pamoja na mafanikio ambayo yamekuwa yakipatikana katika Sekta ya
Ushirika hususan katika mazao yanayopitia katika mfumo wa Ushirika.

Uandaaji wa makisio ya Vlyama vya Ushirika vya mazao, utawezesha watendaji wa vyama hivyo kutunza vitabu
vya hesabu, kufunga hesabu na kutoa taarifa muhimu na sahihi kwa wanachama pamoja na wadau kwa ajili ya
matumizi mbalimbali. Pamoja na hilo, utaongeza pia ufanisi katika vyama husika sanjari na kumwezesha
mwanachama mmoja mmoja kutambua kama chama chake kinaendeshwa kwa faida au hasara, kinadai na
kudaiwa, na pia kama kinamiliki mali na madeni hususan wakati wa kujadili na kupitisha makisio hayo katika
mkutano mkuu wa mwaka.

Jarida la Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania
JARIDA TOLEO 3 | JULAI- SEPTEMBA 2020



Kwa mujibu wa Kanuni Namba 62(1) ya Kanuni za Vlyama vya Ushirika, Chama cha Ushirika kinatakiwa kuandaa
na kuwasilisha kwa Mrajis Msaidizi au Mrajis wa Vyama vya Ushirika Makisio ya mapato na matumiziya kawaida,
makisio ya mpango wa bajeti ya maendeleo pamoja na Ukomo wa Madeni kwa msimu husika miezi miwili (2)
kabla ya msimu husika kuanza. Baada ya Makisio hayo kupitishwa na wanachama kupitia Mkutano Mkuu kwa
mujibu wa Masharti ya Chama, Sheria ya Vyama vya Ushirika pamoja na Kanuni zake, huwasilishwa kwa Mrajis
Msaidizi katika eneo/mkoa husika au kwa Mrajis kwa hatua za uidhinishwaji baada ya kukidhi vigezo
vilivyowekwa kwa mujibu wa mwongozo huu.

Hatua zifuatazo zinapaswa kuzingatiwa na Vlyama vya Ushirika wakati wa uandaaji wa makisio: Uandaaji katika
ngazi ya mwanachama; Uandaaji wa makisio katika ngazi ya Chama cha Ushirika cha Msingi (AMCOS); na
Uandaaji wa makisio katika ngazi ya Chama Kikuu cha Ushirika au Ushirika wa Mradi wa Pamoja.

Makisio ni makadirio ya kiuchumi ya mapato na matumizi katika Chama cha Ushirika kwa muda maalum kama
mwaka/msimu mmoja. Makisio ya Chama cha Ushirika yatazingatia msimu wa zao wa chama hicho.

Kwa mujibu wa Kanuniya 62(1) ya Kanuni za Vyama vya Ushirika za mwaka 2015, Chama cha Ushirika kinatakiwa
kuandaa na kuwasilisha kwa Mrajis Msaidizi au Mrajis wa Vyama vya Ushirika Makisio ya mapato na matumiziya
kawaida pamoja na makisio ya maendeleo kwa msimu husika miezi miwili (2) kabla ya msimu husika kuanza.
Baada ya Makisio hayo kupitishwa na wanachama katika Mkutano Mkuu kwa mujibu wa Masharti ya Chama,
Sheria pamoja na Kanuni zake, huwasilishwa kwa Mrajis Msaidizi wa mkoa husika au kwa Mrajis kwa hatua za
uidhinishwaji.

2.3. Aidha, ili kuweza kumshauri vyema Mrajis au Mrajis Msaidizi kuidhinisha au kutoidhinisha maombi ya
makisio ya mapato na matumizi ya kawaida yaVlyama vya Ushirika vya mazao, weledi unatakiwa kutumika ikiwa
ni pamoja na kujiridhisha ipasavyo katika maeneo mbalimbali.

Kikao cha Kujadili na Kupitisha Makisio ya Chama Kikuu cha Ushirika TAMCU
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