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Serikali imekusudia kuendeleza na 
kuimarisha Vyama vya Ushirika nchini ili 

kuleta tija kwa Wananchi na hatimaye kuijenga 
Tanzania yenye uchumi wa kati na wa viwanda 
kupitia Vyama vya Ushirika. 

Nina imani kubwa kuwa Ushirika ukiendeshwa 
na kusimamiwa vizuri unayo fursa kubwa 
ya kushiriki katika kujenga, kuimarisha na 
kustawisha uchumi wa nchi yetu na maisha ya 
wananchi kwa ujumla.

Kupitia Dira ya Maendeleo ya Taifa, Serikali 
imeweka mikakati mbalimbali ya kuinua uchumi 
wa Wananchi na Taifa kwa ujumla. Serikali 
imekuwa ikitekeleza mipango mbalimbali ili 
kufanikisha malengo ya kitaifa tuliyojiwekea. 
Katika kuimarisha utendaji wa Watumishi 
walioko katika Sekta ya Ushirika Serikali 
imeamua kununua vitendea kazi, ili kuongeza 
usimamizi wa vyama kwa lengo la kuongeza 
ufanisi kwenye Vyama na kuwanufaisha 
Wananchi kiuchumi ambalo ni lengo moja wapo 
la Taifa. Vitendea kazi hivyo ikiwa ni pamoja na 
Magari na kompyuta zilizonunuliwa na Tume 
ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania, pamoja 
na kompyuta zilizotolewa na Benki ya CRDB 
ni nyenzo muhimu zitakazosaidia kutufikisha 
tunakoelekea katika kuimarisha Sekta ya 
Ushirika nchini. Magari yatasaidia kupunguza 
tatizo la usafiri kwa Warajis Wasaidizi na 
Maafisa Ushirika wanaosimamia Vyama vya 
Ushirika huko Mikoani na kompyuta zitasaidia 
kuimarisha matumizi sahihi ya Teknolojia 
ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA). 
Teknolojia hii itawezesha kupunguza na 
kuondoa changamoto mbalimbali zilizokuwa 
zikijitokeza; ikiwemo ucheleweshaji wa kazi 
kwenye uandikishaji wa Vyama vya Ushirika, 
upotevu wa kumbukumbu na utunzaji duni wa 
takwimu katika Sekta ya Ushirika.

KUTOKA KWA MRAJIS NA MTENDAJI MKUU WA 
TUME YA MAENDELEO YA USHIRIKA

-	 Tumekusudia Kuimarisha Usimamizi wa Ushirika

Mrajis wa Vyama vya Ushirika na Mtendaji 
Mkuu wa Tume ya Maendeleo ya Ushirika, 

Dkt. Benson Ndiege

Serikali kwa kushirikiana na Wadau wa 
Maendeleo inaahidi kuendelea kuboresha 
mazingira ya kufanyia kazi kwa Watumishi wa 
Sekta hii muhimu kwa Maendeleo ya Wananchi 
na Taifa kwa ujumla. Tutaendelea kununua 
magari zaidi na kuongeza vitendea kazi vingine 
ili kuimarisha usimamizi wa Sekta ya Ushirika 
nchini.

Tume ya Maendeleo ya Ushirika tukiwa 
wasimamizi wa Vyama vya Ushirika nchini, 
tunaahidi kutekeleza ipasavyo Ilani ya Uchaguzi 
ya Chama cha Mapinduzi ya mwaka 2020 
– 2025 ambayo imetoa Maelekezo mahsusi 
ya kutekelezwa katika Sekta ya Ushirika. 
Maelekezo yaliyotolewa ni: “Katika kipindi 

cha miaka mitano (2020 - 2025), Chama 

Cha Mapinduzi kitahakikisha dhana 

ya Ushirika wa hiari inajengwa na 

kusimamiwa na sheria ili kuwalinda 

na kuwanufaisha wanaushirika, hivyo 

kuchangia ipasavyo katika ustawi wao 

na Taifa kwa ujumla”
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WAZIRI WA KILIMO AKABIDHI 
MAGARI NA KOMPYUTA KWA 

WARAJIS WASAIDIZI WA MIKOA

Waziri wa Kilimo,  Profesa 

Adolf Mkenda, mwezi 
Januari 2021 amekabidhi 
magari manne aina ya Nissan 
Hard Top N 300 Double Cabin 
4WD yenye jumla ya thamani 
ya Shilingi 275,091,670/- 
kwa Warajis Wasaidizi wa 
Vyama vya Ushirika wa Mikoa 
minne. Mikoa hiyo ni Simiyu, 
Kilimanjaro, Njombe na Dar 
es Salaam. Aidha, gari moja 
lililokuwa likitumika makao 
makuu ya Tume limepelekwa 
kuhudumia Mkoa wa Kigoma 
ili kusaidia mpango wa Serikali 
wa kuimarisha zao la Mchikichi.

Waziri wa Kilimo, Profesa Adolf Mkenda akikabidhi gari aina ya Nissan Hard Top N 300 Double 
Cabin 4WD kwa Mrajis Msaidizi wa Vyama vya Ushirika mkoa wa Njombe, Consolatha Kiluma 

(kushoto).

Waziri wa Kilimo Prof. Mkenda 

pia amekabidhi kompyuta 
25 pamoja na printa moja 
(1) zenye jumla ya thamani 
ya Shilingi 49,050,000/-. 
Akizungumza na Washiriki wa 
hafla ya makabidhiano, Waziri 
Mkenda amesema magari 
na kompyuta alizowakabidhi 
Warajis Wasaidizi zikatumike 
kuongeza kasi ya uwajibikaji 
kwa Watumishi walioko katika 
maeneo mbalimbali nchini 
ili kutekeleza majukumu yao 
kwa ufanisi zaidi.

Waziri Mkenda amesema 
vitendea kazi hivi ni kwa 

ajili ya kuimarisha shughuli 
za utendaji kwa lengo la 
kuboresha kasi ya utendaji 
kazi kwenye usimamizi wa 
Vyama vya Ushirika.

“Hakikisheni vitendea kazi 
hivi vinatunzwa ipasavyo na 
kutumika vizuri ili kufikia 
malengo yaliyokusudiwa. 
Aidha, naagiza Ofisi ya Mrajis 
na Mtendaji Mkuu wa Tume 
ya Maendeleo ya Ushirika 
isimamie ipasavyo matumizi 
na matunzo ya vifaa hivi kwa 
kufanya ufuatiliaji wa mara 
kwa mara,” amesema Waziri 
Mkenda.
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“Kwa kuwa ninyi ni 
wasimamizi wa Vyama vya 
Ushirika katika ngazi ya 
Mikoa, nawaagiza kutekeleza 
ipasavyo Ilani ya Uchaguzi 
ya Chama cha Mapinduzi ya 
mwaka 2020 – 2025 ambayo 
imetoa maelekezo mahsusi 
ya kutekelezwa katika Sekta 
ya Ushirika.” Amesema Prof. 
Mkenda.

Waziri Mkenda amewataka 
Warajis Wasaidizi wa Mikoa 
kuisoma na kuielewa Ilani 
ya Chama Tawala, hasa Aya 
ya 34 inayosema: ‘Katika 
kipindi cha miaka mitano 
(2020 - 2025), Chama Cha 
Mapinduzi kitahakikisha dhana 
ya Ushirika wa hiari inajengwa 
na kusimamiwa na sheria ili 
kuwalinda na kuwanufaisha 
Wanaushirika, hivyo kuchangia 
ipasavyo katika ustawi wao na 
Taifa kwa ujumla’. Amesema 
kuwa wakati wote Warajis 
wa Mikoa wawe tayari kutoa 
taarifa ya utekelezaji wa Ilani 
ya CCM katika maeneo yao 
kwenye ngazi ya Mikoa na 
Wilaya zao. 

Profesa Mkenda amempongeza 
Mrajis na Mtendaji Mkuu 
wa Tume ya Maendeleo 
ya Ushirika Tanzania kwa 
kukusanya mapato ya Tume na 
kununua magari manne yenye 
thamani ya shilingi 275.

“Ninafahamu kuwa vitendea 
kazi ninavyowakabidhi leo 
ikiwemo magari kwa ajili ya 

usafiri wa Watumishi katika 
kutekeleza majukumu yao 
havitatosheleza kwa wote; 
magari haya manne (4) 
yanakabidhiwa kwa Mikoa 
minne (4) na gari moja 
lililokuwa likitumika makao 
makuu ya Tume litakwenda 
kuhudumia mkoa wa Kigoma. 
Hivyo, jumla ya mikoa saba (7) 
itakuwa na magari ikiwemo 
mikoa ya Mtwara na Tabora,” 
alisema Prof. Mkenda. 

“Hivyo basi, jumla ya mikoa 
ishirini (20) bado itabakia 
kuwa haina magari. Naomba 
niwahakikishie kuwa Serikali 
kwa kushirikiana na Wadau 
wa maendeleo itaendelea 
kuboresha mazingira ya 
kufanyia kazi kwa Watumishi 
wa Sekta hii muhimu kwa 
kuendelea kununua magari 

zaidi na kuongeza vitendea 
kazi vingine ili kuimarisha 
usimamizi wa Ushirika nchini.” 
amesema Prof. Mkenda.

Akizungumza katika Hafla 
hiyo, Mrajis wa Vyama vya 
Ushirika na Mtendaji Mkuu 
wa Tume ya Maendeleo ya 
Ushirika, Dkt. Benson Ndiege, 
amesema Tume imenunua 
magari mapya manne (4) 
aina ya Nissan Double Cabin 
4WD yenye jumla ya thamani 
ya Shilingi 275,091,670/-. Pia 
Tume imenunua kompyuta 
25 pamoja na printa moja 
(1) zenye thamani ya Shilingi 
49,050,000/- kwa ujumla; 
Vilevile, Tume imekabidhiwa 
na Benki ya CRDB jumla ya 
kompyuta 50 ili kurahisisha 
shughuli za utendaji wa 
majukumu yake.

Warajis Wasaidizi wa Mikoa Tanzania Bara mara baada ya 
kukabidhiwa kompyuta mpakato na Waziri wa Kilimo, 

Prof. Adolf Mkenda, mwezi Januari 2021, Jijini Dodoma
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TAFITI ZA USHIRIKA KULETA SULUHU 
YA CHANGAMOTO ZA USHIRIKA

Tafiti za Ushirika zikitumika ipasavyo 
zimetajwa kuwa zinaenda kuongeza kasi 

na chachu ya maendeleo katika utatuzi wa 
Changamoto zilizopo katika Sekta ya Ushirika 
nchini.

Hayo yamesemwa na Naibu Waziri wa Kilimo 
Mhe. Hussein Bashe katika hotuba iliyosomwa 
kwa niaba yake na Naibu Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Kilimo, Prof. Siza Tumbo, akifungua 

Kongamano la Kwanza la Tafiti za Ushirika 
linalofanyika kuanzia Machi 16 -18, 2021, Jijini 
Dodoma.

Akifungua Kongamano hilo Naibu Katibu 
Mkuu ameeleza Tafiti mbalimbali zinazofanywa 
na Taasisi pamoja na Wadau kwa sasa bado 
hazijatumika ipasavyo kwani nyingi zimekuwa 
zikichapishwa na pengine kuhifadhiwa 
kwenye maktaba tu. Hivyo, kutofahamika na 
kuwanufaisha wanachama na wadau katika 
Sekta ya Ushirika.

“Lengo la Serikali ni kuhakikisha kuwa Vyama 
vya Ushirika vinanufaika na matokeo ya Tafiti 
zinazofanywa na wadau mbalimbali ili kuinua 
utendaji na kuondoa changamoto zinazoikabili 
Sekta ya Ushirika,” alisema Naibu Katibu Mkuu

Akieleza Malengo ya Kongamano hilo Mrajis 
na Mtendaji Mkuu wa Tume ya Maendeleo 
ya Ushirika, Dkt. Benson Ndiege, amesema 
Kongamano la Tafiti za Ushirika linalenga 
kuwakutanisha wadau, watafiti na wanaushirika 
ili kujadili namna bora ya kuboresha Sekta ya 
Ushirika kupitia tafiti zinazofanyika kupitia 

Naibu Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Kilimo Prof. 
Siza Tumbo akifungua 
Kongamano la Kwanza 
la Tafiti za Ushirika, 

Jijini Dodoma

Dkt. Audax Rutabanzibwa Mhadhiri wa Chuo 
Kikuu cha Ushirika Moshi akifafanua jambo 
wakati wa Kongamano la Kwanza la Tafiti za 

Ushirika, Jijini Dodoma
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maoni na mapendekezo yanayotolewa pamoja 
na uzoefu katika Sekta ya Ushirika.

Dkt. Benson Ndiege amezitaja baadhi ya 
Changamoto zinazoikabili Sekta hiyo ni pamoja 
na Ushirika kutokidhi mahitaji ya Wanachama, 
ukosefu wa mitaji, uongozi mbovu, ubadhilifu na 
elimu duni ya Ushirika. Aliongeza kuwa ni wakati 
muafaka sasa kwa wadau wote wa Ushirika 
kushirikiana kwa pamoja kutatua changamoto 
za Ushirika ili kuimarisha na kuongeza kasi ya 
maendeleo ya Ushirika. 

Aidha, Mrajis amefafanua kuwa Tume ya 
Maendeleo ya Ushirika ina malengo makuu 
ya kuhakikisha kuwa Wanachama wa Ushirika 
wanakuwa na uelewa pamoja na uweledi wa 
kutosha katika Ushirika, uongozi na uwajibikaji 
katika Vyama vya Ushirika, kuwa na Vyama vya 
Ushirika imara na Vyama vya kifedha (SACCOS) 
kuwa na mitaji imara.

Kwa upande wake Makamu Mkuu wa Chuo 
Kikuu cha Ushirika Moshi, Prof. Alred Sife 
katika hotuba yake iliyosomwa na Naibu 
Makamu Mkuu wa Chuo Kikuu cha Ushirika 
Moshi, Taaluma, Prof. John Safari, amesema ni 

matarajio ya Chuo kuwa, Makongamano ya 
Tafiti za Ushirika yatasaidia kuongeza uelewa 
wa vikwazo vya maendeleo ya Ushirika, Kujenga 
Ushirika unaoendana na mabadiliko ya kijamii 
na kiuchumi na kufanya Sekta ya Ushirika kuwa 
msingi imara wa Uchumi wa Taifa nchini.

Washiriki wa Kongamano la Kwanza la Tafiti za Ushirika wakifuatilia majadiliano katika 
Kongamano, Jijini Dodoma

Naibu Katibu wa Wizara ya Kilimo, Prof. Siza 
Tumbo (wa tatu kushoto waliokaa) akiwa 
na viongozi kutoka Tume ya Maendeleo ya 
Ushirika Tanzania, Chuo Kikuu cha Ushirika 
Moshi pamoja na Kamati ya Maandalizi ya 
Kongamano la kwanza la Tafiti za Ushirika, 
Jijini Dodoma
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MCHANGO WA USHIRIKA WA KILIMO 
KWENYE MAENDELEO YA VIWANDA 

NCHINI

Naibu Waziri wa Kilimo, Hussein Bashe (wa pili kulia) akikagua sehemu ya mitambo ya kiwanda cha 
kuchakata pamba cha Manawa kilichopo mkoani Mwanza, kinachomilikiwa na Chama Kikuu cha 

Ushirika Nyanza - NCU.

Ushirika wa Kilimo 
unaweza kujikita katika 

kuzalisha, kukusanya, kuchakata 
(kuongeza thamani) na 
kutafuta masoko. Katika hatua 
ya kuzalisha kwenye Vyama vya 
Ushirika, Viongozi huhakikishia 
Wanachama kupata pembejeo 
bora za uzalishaji kwa 
wakati na kwa bei nafuu. 
Aidha, wakati wa masoko, 
Wanachama hukusanya 
pamoja na kukubaliana bei 

itakayomfaidisha Mkulima 
baada ya kuangalia gharama za 
uzalishaji wa zao hilo. 

Dira ya Maendeleo ya Taifa, 
2025 inaelezea azma ya 
Nerikali kuwa nchi yenye 
viwanda vingi ambavyo 
vitakuwa na mchango katika 
uchumi wa Taifa na kufikia 
kiwango cha chini cha 40% 
ya Pato la Taifa. Katika mwaka 
2016/2017 viwanda vingi 

vikubwa na vidogo vilijengwa 
nchini ambapo vilisaidia 
kutengeneza ajira na kukuza 
uchumi wa Nchi. Hata hivyo, 
viwanda vingi vimejengwa 
na vingine kufufuliwa katika 
Vyama vya Ushirika wa mazao 
kwa lengo la kuongeza thamani 
ya mazao yanayozalishwa na 
Wanachama wa vyama hivyo 
ili kuongeza tija kwa Mkulima. 

Ushirika wa kilimo ambao pia unajulikana kama Ushirika wa Kilimo na 
Masoko ni ushirika ambao wakulima hujumuisha rasilimali zao katika 
maeneo fulani ya shughuli na kuzitumia kwa pamoja kwa ajili ya kuongeza 
tija kwenye zao linalozalishwa na ushirika huo.
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Vyama vya Ushirika vya 

mazao vina uwezo wa kuwa 

na viwanda vingi kuliko Taasisi 

nyingine yoyote kutokana 

na kwamba zaidi ya asilimia 

70 ya mali ghafi za viwanda 

zinazalishwa na kuuzwa kupitia 

vyama vya ushirika. Kwa mfano 

mazao ya Korosho, Pamba, 

Tumbaku, Chai, Mkonge na 

Kahawa yanazalishwa na 

kuuzwa kupitia mfumo wa 

Vyama vya Ushirika.

Kwa mantiki hiyo, Tanzania 

ina mtandao mzuri wa Vyama 

vya Ushirika kote nchini 

unaofaa kuongoza mchakato 

wa viwanda, kinachokosekana 

mara nyingi ni utashi wa kisiasa 

kutumia mtandao wa Vyama 

vya Ushirika ili kuwezesha 

uratibu na utekelezaji. 

Vyama vya Ushirika ni taasisi 

zinazoweza kutafsiri nia ya 

Serikali ya viwanda kwa uwazi 

au dhahiri na kwa vitendo. 

Vyama vya Ushirika wa mazao 

vinatakiwa kuchakata mazao 

yanayozalishwa na wakulima 

kwa kuongeza mnyororo 

wa thamani kupitia viwanda 

vya Ushirika ili kumnufaisha 

Mkulima kwa kumwezesha 

kupata bei nzuri ya mazao yake 

na kuongeza ajira. Haya kwa 

sasa yanafanyika katika zao la 

Pamba ambapo kwa msimu wa 

2020/2021 Vyama Vikuu vya 

Ushirika Kahama na Chato 

vimekusanya na kuchakata 

Pamba ya Wanachama wake 

kupitia viwanda vya chama 

na kuiuza kwa bei nzuri. Kwa 

miaka mingi Pamba iliyokuwa 

ikizalishwa kupitia Vyama 

vya Ushirika ilikuwa ikiuzwa 

ikiwa ghafi ambapo Wanunuzi 

walikuwa wakiinunua kwa 

bei ya chini ambayo ilikuwa 

ikimnyonya Mkulima. Katika 

misimu inayoendelea, Pamba 
ya Mwanachama inaweza 
kuchakatwa na kupata bidhaa 
zaidi ya moja ambazo zote 
zinampa Mwanachama faida 
kama vile mbegu za mafuta, 
mashudu n.k.

Tume ya Maendeleo ya 
Ushirika inaendelea na juhudi 
za kufufua viwanda vya Ushirika 
kwa lengo la kuongeza mapato 
ya Vyama vya Ushirika na 
kumnufaisha Mkulima. Aidha, 
Vyama vya Ushirika vimetakiwa 
kuunga mkono jitihada za 
Serikali ambayo inaendelea 
kuweka mazingira wezeshi 
ya kuanzisha na kuendeleza 
Viwanda nchini. Jitihada 
hizo zinaenda sambamba na 
kuendelea kuhamasisha kilimo 
cha mazao ya kimkakati kama 
vile Pamba, Tumbaku, Kahawa, 
Chai na Korosho ili kuongeza 
malighafi zinazohitajika kwaajili 
ya viwanda.

Mfanyakazi katika Kiwanda cha kusindika mkonge akiwa katika uandaaji wa Katani katika 
mtambo wa Korona kilichopo Wilaya ya Korogwe Mkoani Tanga
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SERIKALI YADHAMIRIA KUREJESHA 
HESHIMA NA HADHI YA USHIRIKA NCHINI

Waziri wa Kilimo, Profesa Adolf Mkenda, 
amewataka Wanaushirika kurejesha 

hadhi na heshima ya Ushirika nchini kwa 
kujenga imani ya Wananchi kwenye Sekta hiyo 
na kuimarisha vyama vya ushirika ili viweze 
kuleta tija kwa wanachama na hatimaye kuijenga 
Tanzania yenye uchumi imara kupitia Vyama vya 
Ushirika.

Prof. Mkenda alikuwa akizungumza kwenye 
Hafla ya Kukabidhi Vitendea Kazi kwa Warajis 
Wasaidizi wa Vyama Vya Ushirika wa Mikoa, 
iliyofanyika Jijini Dodoma, mwezi Januari, 2021 
ambapo ameitaka Tume ya Maendeleo ya 
Ushirika Tanzania (TCDC) kwa kushirikiana na 
wadau wengine wa Ushirika kurudisha Imani ya 
wananchi kwenye Ushirika.

“Serikali ya Awamu ya Tano imedhamiria 
kurudisha Imani ya wananchi kwenye Vyama 

-	 Kuendelea Kuwabana Wezi na Wabadhirifu wa mali za Ushirika

vya Ushirika, kwa kuhakikisha dhana ya Ushirika 
wa hiari inajengwa na kusimamiwa na Sheria ili 
kuwalinda na kuwanufaisha wanaushirika, hivyo 
kuchangia ipasavyo katika ustawi wao na Taifa 
kwa ujumla,” amesema Prof. Mkenda.

  Waziri wa Kilimo amesema kuwa Serikali 
katika kuimarisha Ushirika inafanya Mapitio 
ya Sheria ya Ushirika Na. 6 ya Mwaka 2013 ili 
kuondoa mapungufu yaliyokuwa yanajitokeza 
katika utekelezaji wa shughuli za ushirika nchini. 
Aidha, Serikali itaendelea kupambana na wizi 
na ubadhirifu unaojitokeza kwenye Vyama vya 
Ushirika.

“Hatutachekeana na 
wezi na wabadhirifu 

wanaovihujumu Vyama vya 
Ushirika, tutapambana nao 

Warajis Wasaidizi wa Vyama vya Ushirika Tanzania Bara wakimsikiliza Waziri wa Kilimo, Prof. 
Adolf Mkenda (hayupo pichani) Jijini Dodoma, Januari 2021
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ili mali ya Wanaushirika 
iwe salama na iwanufaishe 
katika kujiletea maendeleo 
waliyokusudia. Hata hivyo, 

Serikali haitaviingilia Vyama 
vya Ushirika vinavyofuata 

Sheria, Miongozo na 
Taratibu zilizowekwa katika 
uendeshaji wake,” amesema Prof. 

Mkenda.

Waziri Mkenda amesema kuwa Serikali 
haitakubali kuona mtu anacheza na mali za 
ushirika, kwasababu ikifanya hivyo, itakatisha 
watu tamaa na watakuwa hawana mwamko wa 
kujiunga na Ushirika. 

Alisema bado kunahitajika mapambano dhidi ya 
wizi na ubadhirifu kwenye Vyama vya Ushirika 
licha ya kuonekana kupungua kutokana na 
jitihada zilizofanywa na Serikali za kurudisha mali 
za Ushirika. Alisema kuwa licha ya ubadhirifu 
kupungua, bado kuna tatizo la vyama kushindwa 
kuandaa vyema hesabu zake na kusababisha 
kukosa Hati Safi.

“Kuna kazi kubwa ya kujenga uwezo, kuna 
Ripoti ya COASCO, ukiisoma inaonekana 
mbaya sana, lakini kwa kiasi fulani inaonyesha 
ni udhaifu, ambapo ripoti inaanisha kuwa katika 
vyama vilivyokaguliwa hakuna mhasibu mzuri 
anayeweza kuandaa vitabu vya hesabu ambavyo 
vitakaguliwa,” alisema Waziri Mkenda.

Ripoti ya Ukaguzi wa vyama vya ushirika 
uliofanywa na Shirika la Ukaguzi na Usimamizi 
wa Vyama vya Ushirika (COASCO) kwa mwaka 
2019/20, inaonyesha kuwa katika vyama vikuu 
43 vilivyokaguliwa hakuna chama kilichopata 
Hati Safi.

Vilevile, alisema Ripoti hiyo inaonyesha kuna 
tatizo la kutokuweka vizuri kumbukumbu na 
kwa uchache kuna wizi na ubadhirifu. Hivyo, 
kuna haja ya kujenga uwezo wa kuweka 
kumbukumbu ili kuviwezesha Vyama kupata 
Hati Safi.

“Serikali ya 
Awamu ya Tano 

imedhamiria 
kurudisha Imani 

ya wananchi 
kwenye Vyama 

vya Ushirika, kwa 
kuhakikisha dhana 

ya Ushirika wa 
hiari inajengwa na 

kusimamiwa na 
Sheria ili kuwalinda 

na kuwanufaisha 
wanaushirika, hivyo 
kuchangia ipasavyo 

katika ustawi 
wao na Taifa kwa 

ujumla,” 

Jarida la Ushirika, Toleo Namba 005 12



1.0	 MAANA YA UKAGUZI 

Ukaguzi wa Chama cha Ushirika maana yake 
ni kuchunguza vitabu vya hesabu, hati, mali, 
dhima na kumbukumbu nyingine zinazotunzwa 
na Chama hicho ili kuona kuwa uendeshaji wa 
shughuli za Chama hicho unazingatia maamuzi 
ya wanachama, masharti ya Chama, Sheria na 
Kanuni za Vyama vya Ushirika pamoja na Sheria 
zingine za nchi.

1.1	 Madhumuni ya Ukaguzi

Madhumuni ya Ukaguzi wa Chama cha Ushirika 
ni:

u	 Kufuatilia maendeleo ya shughuli za 
Chama,

u	 Kuona udhibiti wa hali ya fedha na mali 
nyingine za Chama,

u	 Kuthibitisha kuwa vitabu vya hesabu, 
nyaraka na kumbukumbu zote 
zinaandikwa na kutunzwa ipasavyo,

u	 Kubaini mapato na matumizi ya Chama 
kwa kuzingatia makisio ya mapato na 
matumizi yaliyoidhinishwa na Mrajis, na

u	 Kutoa ushauri juu ya uendeshaji wa 
shughuli za Uchumi na Uongozi.

2.0	 AINA ZA UKAGUZI:

u	 Ukaguzi wa mara kwa mara (Continuous 
inspection)

u	 Ukaguzi wa dharura (Surprise check/
inspection)

u	 Ukaguzi maalumu (Special Inspection or 
Investigation)

u	 Ukaguzi wa mwisho (Final Inspection)

u	 Ukaguzi wa nje (External Audit)

	

2.1 Ukaguzi wa Mara kwa Mara 
(Continuous Inspection)

u	 Katika aina hii ya Ukaguzi, Mkaguzi 
anatakiwa kuthibitisha kwamba vitabu vya 
hesabu na kumbukumbu zote za Chama 
zinaandikwa kwa usahihi na kwamba 
maelekezo yote ya Bodi ya Chama na yale 
ya Mikutano Mikuu yanatekelezwa.

u	 Kufuatana na Sheria ya Vyama vya 
Ushirika Namba 6 ya mwaka 2013, Mrajis 
wa Vyama vya Ushirika amepewa uwezo 
wa kuamua kufanyika kwa Ukaguzi wa 
mara kwa mara

u	 Moja ya madhumuni ya Ukaguzi huu, ni 
ufuatiliaji wa maendeleo ya shughuli za 
Chama, Udhibiti wa fedha na mali zingine 
katika vipindi tofauti vya Ukaguzi ndani ya 
mwaka wa fedha wa Chama.

1.2	Ukaguzi wa Dharura (Surprise 
Check/Inspection)

u	 Ukaguzi huu hufanywa wakati wowote 
ndani ya mwaka wa fedha wa Chama.

u	 Ukaguzi wa dharura ni sawa na Ukaguzi 
wa mara kwa mara, kwa maana ya 
mchakato wa Ukaguzi wenyewe.

u	 Ukaguzi huu hufanywa kwa eneo fulani tu, 
mfano eneo la Mikopo, au eneo la akiba za 
Wanachama, pembejeo n.k. na hufanywa 
wakati wowote Mkaguzi anapoamua.

1.3	Ukaguzi Maalumu (Special 
Inspection or Investigation)

u	 Madhumuni ya Ukaguzi huu ni kuthibitisha 
ukweli ama uongo wa tuhuma/malalamiko 
yoyote kuhusu Chama cha Ushirika.

u	 Ukaguzi huu unakuwa wa eneo tu kama 
ilivyo kwenye Ukaguzi wa dharura.

ZIJUE KAGUZI ZA VYAMA VYA USHIRIKA
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2.4   Ukaguzi wa Mwisho (Final Audit)

u	 Ukaguzi wa Mwisho unafanyika mwisho 
wa mwaka wa hesabu za Chama. 

u	 Madhumuni ya Ukaguzi huu ni 
kuchunguza vitabu vya hesabu vya 
Chama na kuandaa ripoti ambayo 
itakuwa ni msingi wa taarifa ya Maafisa 
Ushirika kwa Wanachama.

u	 Wakati huo huo Ukaguzi huu 
unahakikisha kwamba vitabu vyote na 
kumbukumbu nyinginezo zinakuwa 
sahihi kwa ajili ya Wakaguzi wa Nje 
(External Auditors).

2.5   Ukaguzi wa Nje (External Audit)

u	 Ukaguzi wa Nje unafanyika mwisho wa 
mwaka wa Fedha wa Chama. 

u	 Ukaguzi wa Nje hufanywa na Shirika la 
Ukaguzi na Usimamizi wa Vyama vya 
Ushirika (COASCO) au Kampuni yoyote 
ya Ukaguzi iliyopitishwa na Mkutano 

Mkuu wa chama na kupewa kibali na 
Mrajis wa Vyama vya Ushirika.

3.0  Hitimisho

Ukaguzi na Usimamizi wa Vyama vya Ushirika 
unaofanywa na Mrajis wa Vyama vya Ushirika 
unajielekeza kuhakikisha kwamba 

u	 Shughuli za Vyama zinaendeshwa kwa 
ufanisi na kwa manufaa ya Chama na Jamii

u	 Mali za Chama zinalindwa na kutumika 
kwa manufaa ya Wanachama na Jamii

u	 Hesabu za Chama zinaandikwa na 
kukaguliwa kwa mujibu wa Sheria, Kanuni 
na Taratibu za Ushirika

u	 Taarifa za Fedha, mapato na matumizi 
zinatolewa kila mwezi, robo, nusu mwaka 
na kuhakikisha zinajadiliwa kwa uwazi 
mbele ya Bodi na Wanachama

u	 Taarifa za ukaguzi zinasomwa kwenye 
Mkutano Mkuu wa Chama
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Kauli hiyo ilitolewa na Waziri wa Kilimo, 
Profesa Adolf Mkenda wakati akiongea na 

Watumishi wa Tume ya Maendeleo ya Ushirika 
Tanzania (TCDC) na Wadau wa Ushirika Jijini 
Dodoma mapema mwezi Januari, 2021.

Alisema upitiaji huo ni sehemu ya mikakati ya 
wizara kuhakikisha heshima na hadhi ya Sekta 
ya Ushirika inarejeshwa kama ilivyokuwa 
miaka ya mwanzoni mwa uhuru wa Tanzania 
Bara ambapo Ushirika uliweza kujiendesha na 
kuchangia zaidi kwenye ukuaji wa uchumi.

 “Kuna maendeleo makubwa kwenye Ushirika 
lakini tuna kazi ya kuhakikisha tunarudisha 
heshima na hadhi ya ushirika wenye uwezo 
na nguvu ya kutafuta masoko ya mazao ya 

SHERIA YA USHIRIKA 
KUFANYIWA MAPITIO

Wizara ya Kilimo inajipanga kuanza kupitia upya Sheria ya Ushirika 
na kupata maoni ya wadau ili kuwa na sheria mpya ya Ushirika 
itakayoendana na mazingira ya sasa.

wakulima na kuchangia zaidi kwenye ukuaji 
wa uchumi kama ilivyokuwa miaka ya 1950” 
alisema Prof. Mkenda

Waziri Mkenda alisema pia nia ya wizara yake 
ni kudhibiti wizi na ubadhirifu wa mali za 
wanaushirika ambapo amepongeza kazi nzuri 
iliyofanywa na Waziri Mkuu, Mheshimiwa 
Kassim Majaliwa kupitia Kamati Maalumu 
ya kufuatilia na kurejesha mali za ushirika 
zilizokuwa zimeporwa na kuuzwa kinyume cha 
utaratibu na sheria.

Aidha, alisema wizara kupitia Tume ya Maendeleo 
ya Ushirika itawajengea uwezo watumishi wake 
ili waweze kuratibu na kusimamia sekta ya 
ushirika kwa weledi zaidi.

Waziri wa Kilimo, Profesa 
Adolf Mkenda, akiongea 
na Watumishi wa Tume 
ya Maendeleo ya Ushirika 
Tanzania (TCDC) na 
Wadau wa Ushirika Jijini 
Dodoma mapema mwezi 
Januari, 2021.
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Mmiliki wa Shule ya watoto wadogo Cherish Daycare na Mwanachama wa Chama cha Ushirika wa 
Akiba na Mikopo  (UDOM SACCOS), CPA Ela Fute, akicheza kwa furaha na watoto shuleni Makulu, 

Dodoma

USHIRIKA MKOMBOZI WA WANAWAKE 

Katika maeneo mbalimbali nchini Wanawake 
ndio msingi wa malezi ya Jamii zetu. 

Hii ni kutokana na majukumu na uwezo 
walionao katika kulea, kutunza familia na jamii 
zinazowazunguka.  

Wanawake wengi walio katika harakati 
mbalimbali za kujikwamua kiuchumi wamekuwa 
wakijiunga na vikundi vinavyowaunganisha kwa 
lengo la kupata mitaji, masoko au uendeshaji wa 
miradi mbalimbali kama vile kilimo, biashara na 
shughuli nyingine za kiuchumi.

Katika Ushirika Wanawake wana fursa ya kuwa 
wanachama na viongozi wa Vyama vya Ushirika 
wa nyanja mbalimbali kutokana na Ushirika 
kuwa ni Sekta mtambuka yenye wigo mpana 
kiuchmi katika maeneo mengi ya nchi yenye 
Ushirika wa aina mbalimbali ikiwemo Kilimo, 
Uvuvi, Viwanda, Ufugaji, Nyumba na nyingine, 
zote zikiwezesha kutoa fursa nyingi kwa 
Wanawake kuchagua na kushiriki kulingana na 
nafasi, eneo, uwezo na maamuzi binafsi. 

Katika mahojiano maalum ya Makala hii na 
Mrajis wa Vyama vya Ushirika na Mtendaji Mkuu 
wa Tume ya Maendeleo ya Ushirika (TCDC), 

Dkt. Benson Ndiege alieleza kuwa Wanawake 
wanaweza kunufaika na fursa za Ushirika 
kwa kujiunga kwa pamoja kuwa na nguvu 
ya pamoja katika kutafuta na kutumia fursa 
zinazowazunguka katika Nyanja mbalimbali. 

Akizungumzia masuala ya Vyama vya Ushirika 
wa Akiba na Mikopo (SACCOS) ambavyo 
vinapatikana maeneo mengi hapa nchini 
Dkt. Ndiege alibainisha kuwa Wanawake 
wanakutokana na upatikanaji wa Vyama hivi 
katika maeneo mengi nchini, masharti na vigezo 
nafuu vinavyoweza kuwasaidia Wanawake wengi 
kuanzisha biashara, mashamba, ujenzi na masuala 
mengi yenye kuongeza tija na maendeleo. 

Akiongea kuhusu masuala ya Ufugaji na 
Wanawake, Meneja wa Chama cha Ushirika 
wa Wafugaji Ng’ombe wa Wilaya ya Korogwe 
(UWAKO), Zamuata Ismail ameeleza kuwa 
Chama hicho kina wanachama Wanawake 
ambao wanaendesha shughuli za Ufugaji 
Ngombe na kukusanya maziwa katika Chama 
hicho kwaajili ya kuwaunganisha wafugaji hao 
na Wanunuzi mbalimbali kwa uhakika wa soko 
la maziwa. Akifafanua zaidi kuwa wanunuzi wa 
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maziwa wanatoka ndani na wengine nje ya 
Wilaya ya Korogwe, mkoani Tanga.

Aidha, Meneja huyo ametoa wito kwa Wanawake 
na mabinti wengi hususani wanaomaliza masomo 
yao katika ngazi mbalimbali kwenye Vyuo na 
Taasisi nyingine za elimu kujishughulisha na 
Ufugaji katika maeneo yao na kujiunga na Vyama 
vya Ushirika ili kupata uhakika wa masoko na 
ushindani wa bei. Akiongeza kuwa Ushirika ni 
nyenzo muhimu inayowezesha kutosheleza na 
kufikia mahitaji makubwa ya masoko ambayo 
inaweza kuwa changamoto kwa mfugaji mmoja 
mmoja kutosheleza. Hivyo, nguvu ya pamoja 
kupitia Vyama vya Ushirika ni nyenzo muhimu 
kufikia mahitaji ya masoko.

“Wanawake wenzangu tusifikiri kuwa shughuli 
za Ufugaji ni za Wanaume pekee yake, tuingie 
kwenye ufugaji hasa wa Ngombe wa maziwa 
kwani Ufugaji ni zaidi ya biashara ukiweza 
kupata maziwa na uhakika wa soko kupitia 
Ushirika kama ilivyo hapa UWAKO kwa 
kweli tutafanikiwa kupunguza na hatimaye 
kuondokana na umaskini,” alisema Meneja 
Zamuata. 

Nae Meneja wa Chama cha Ushirika wa Akiba 
na Mikopo cha kinachohudumia Wanawake wa 
Wilaya ya Karagwe na Kyerwa Mkoani Kagera 
(KAWOSA) Goliath Elias alieleza kuwa katika 
jitihada za kuwakwamua kiuchumi Wanawake 
hususani wa maeneo ya vijijini. KAWOSA 
ilianzisha programu ya kuwalipia karo za Shule 

watoto wenye mazingira magumu baadae 
wakabadili utaratibu na kutafuta mama wa 
watoto hao na kuwafundisha ujasiriamali 
mbalimbali na hatimaye kuanza kuwakopesha 
ili kuwawezesha wanawake hao kumudu na 
kuboresha hali za maisha yao.

Kwa upande wake CPA Ela Fute, mwanachama 
wa Chama cha Ushirika wa Akiba na Mikopo 
UDOM SACCOS kilichopo Jijini Dodoma 
ambaye ni mmiliki wa Shule ya Awali ya 
watoto iitwayo Cherish Daycare and Nursery 
School amesema Mkopo kutoka Udom Saccos 
ulimwezesha kujenga madarasa, kununua gari 
kwa ajili ya watoto pamoja na kujenga nyumba 
yake ya makazi.

“SACCOS imenisaidia sana kwani awali 
sikuwa na madarasa nilianzia shule yangu na 
darasa mmoja nikiwa nimeanza na mtoto 
mmoja, nashukuru watoto wameongezeka na 
nimefanikiwa kuongeza madarasa ya watoto,” 
alisema Fute

Dkt. Benson Ndiege Mrajis wa Vyama vya 
Ushirika aliainisha kuwa Tume ya Maendeleo 
ya Ushirika kwa mujibu wa Sheria Na. 6 ya 
Vyama vya Ushirika ya mwaka 2013 itaendelea 
kutekeleza jukumu la Kusimamia na kuhamasisha 
makundi mbalimbali ya Jamii wakiwemo 
Wanawake, Vijana na wenye Ulemavu kujiunga 
na kunufaika na fursa za Ushirika ili kujikwamua 
na kujiendeleza kiuchumi.

Muonekano wa Shule ya 

watoto wadogo ya Cherish 

Day Care inayomilikiwa na 

mwanachama wa Chama 

cha Ushirika wa Akiba na 

Mikopo UDOM SACCOS 

(CPA) Ela Fute, Makulu 

Dodoma.
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MAADHIMISHO YA SIKU YA 
WANAWAKE KATIKA PICHA

Watumishi Wanawake wa Tume ya Maendeleo ya Ushirika katika Picha ya Pamoja wakati wa 
maadhimisho ya Siku ya Wanawake Duniani, Jijini Dodoma

Wanawake wa Tume ya Maendeleo ya Ushirika 
wakiwa pamoja na wanafunzi wa Shule ya 
msingi Buigiri baada ya kukabidhi mahitaji 
mbalimbali katika Maadhimisho ya Siku ya 
Wanawake Duniani  Machi 8,2021.

Baadhi ya Wanawake wa Tume ya Maendeleo ya 
Ushirika wakikabidhi mahitaji kwa wanafunzi wa 

Shule ya msingi Buigiri wakati wa maadhimisho 
ya Siku ya Wanawake Duniani Machi 8, 2021.
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WAJUMBE WAPYA WA BODI ZA VYAMA 
WAPIGWA MSASA NA KULA KIAPO 

Mkurugenzi wa Taasisi ya Elimu Endelevu ya Ushirika kutoka Chuo Kikuu cha Ushirika Moshi 
(MoCU), Dkt. Gervas Machimu (wa sita kushoto, msitari wa mbele) akiwa katika picha ya pamoja na 
washiriki wa Mafunzo ya Viongozi Wapya wa Bodi za Uongozi na Kamati za Usimamizi wa Vyama Vya 
Ushirika mkoani Kilimanjaro

Mkurugenzi wa Taasisi ya Elimu Endelevu 
ya Ushirika kutoka Chuo Kikuu cha 

Ushirika Moshi (MoCU), Dkt. Gervas Machimu, 
ameipongeza Tume ya Maendeleo ya Ushirika 
Tanzania (TCDC) kwa kuzingatia Sheria ya 
Vyama vya Ushirika inayoelekeza Mrajis wa 
Vyama vya Ushirika kutoa Mafunzo kwa Viongozi 
wapya waliochaguliwa na kuwaomba Viongozi 
wote walioshiriki mafunzo hayo washiriki kwa 
ukamilifu kwaajili ya kuleta mabadiliko kwenye 
Vyama vyao.

Dkt. Machimu ameyasema hayo wakati akifungua 
mafunzo kwa Viongozi Wapya wa Bodi za 
Uongozi na Kamati za Usimamizi wa Vyama Vya 
Ushirika mkoani Kilimanjaro yaliyofunguliwa 
Februari 16, 2021 katika Ukumbi wa Mikutano 
wa Ofisi ya Mkuu wa Mkoa Kilimanjaro.

Aidha, Dkt. Machimu ametoa wito kwa viongozi 
wa Bodi na Kamati ya Usimamizi kuwaajiri 
Watendaji wenye taaluma ya uendeshaji wa 
Vyama vya Ushirika kwa lengo la kuongeza tija 
na ufanisi wa utendaji kwenye Vyama. Akiongeza 
kuwa ni muhimu kutumia Taasisi ya Elimu ya Juu 
kutoka Chuo cha Ushirika kujiendeleza kupitia 
Kozi mbalimbali za Ushirika. 

Mratibu wa Mafunzo hayo, Mkurugenzi wa 
Utafiti na Mafunzo kutoka Tume ya Maendeleo 
ya Ushirika Tanzania (TCDC), Bi. Doroth 
Kalikamo, aliwataka washiriki wa mafunzo 
hayo kuzingatia Historia ya Ushirika, Misingi ya 
Ushirika pamoja na Madhumuni ya Vyama vya 
Ushirika.
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“Ni vizuri sisi kama viongozi wa Vyama vya 
Ushirika tukaitambua Historia ya Ushirika, 
Chimbuko lake, Changamoto ulizopitia, Misingi 
ya ushirika, Sheria na Kanuni zake pamoja na 
Madhumuni ya ushirika,” alisema Kalikamo.

Kwa mujibu wa Sheria ya Vyama vya Ushirika 
Wajumbe wa Bodi na Viongozi wa Vyama kujaza 
Fomu za Tamko la Mali na Madeni ikifuatiwa na 
hatua ya viapo vya uadilifu. 

Mkoani Tanga, Wajumbe wapya wa Bodi za 
Vyama vya Ushirika toka Halmashauri ya 
Korogwe DC, Korogwe Mji na Handeni DC 
walipatiwa Mafunzo ya namna ya kusimamia 
Vyama vya Ushirika na mwisho wa Mafunzo 
hayo walikula kiapo cha Uadilifu. Mafunzo hayo 
yaliyofanyika Machi, 2021 yaliyosimamiwa na 
Ofisi ya Mrajis Msaidizi wa Vyama vya Ushirika 
mkoa wa Tanga, Jackline Senzighe.

Mafunzo hayo yalihusisha wawezeshaji kutoka 
Chuo Kikuu cha Ushirika Moshi (MoCU) - Tanga, 
Ofisi ya Mrajis Msaidizi (M) Tanga na Mkaguzi 

kutoka COASCO Tanga kwa lengo la kuongeza 
wigo wa ufanisi katika utendaji. Wajumbe katika 
mafunzo hayo walipata Elimu ya Ushirika 
kwenye maeneo mbalimbali kama vile Dhana ya 
Ushirika, Utawala Bora na Maadili, Utatuzi wa 
Migogoro, Masuala ya Kodi, Uandaaji na Udhibiti 
wa bajeti, Masuala ya Rushwa kwenye Vyama vya 
Ushirika, huduma kwa wanachama, uandaaji wa 
makisio, ukomo wa madeni, kupanga mpango 
mkakati, ununuzi na Itifaki.

Wajumbe wapya wa Bodi za Vyama vya 
Ushirika toka Halmashauri ya Korogwe 
DC, Korogwe Mji na Handeni DC wakila 
kiapo cha Uadilifu Mkoani Tanga

Wajumbe wa Bodi za Vyama vya Ushirika 
Ushirika vya Wakulima wa Miwa kutoka 
Kagera, Mtibwa, Kilosa, Kilombero na Mbigiri 
(Magore) wakiapa kiapo cha Uadilifu kabla ya 
kuanza majukumu yao ya kazi katika Vyama 
vyao vya Ushirika

Viongozi Wapya wa Bodi za Uongozi na Kamati 

za Usimamizi wa Vyama Vya Ushirika wakiwa 

katika mafunzo elekezi Mkoani Kilimanjaro
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MASWALI NA MAJIBU KUHUSU CHAGUZI ZA 
VIONGOZI WA VYAMA VYA USHIRIKA

1.  JE, NI VYAMA VIPI VINAVYOHUSIKA 
NA UCHAGUZI?

Vyama vinavyohusika katika uchaguzi wa 
Viongozi ni Vyama vyote vya Ushirika ambavyo 
uongozi wake umekaa madarakani kwa muda 
wa Miaka mitatu. 

Vyama hivyo ni pamoja na Vyama vya ushirika 
vya Msingi, Vyama vikuu, Miradi ya pamoja ya 
Ushirika na Ubia wa Vyama vya    Ushirika na 
Shirikisho ambavyo kimsingi wapo ndani ya    
mwaka wa tatu tangu walipofanya uchaguzi.

2. WAGOMBEA UONGOZI KWENYE 
VYAMA VYA USHIRIKA 
WANATAKIWA KUWA NA SIFA 
ZIPI?

I.) 	A we amekamilisha kulipa Hisa kwa mujibu 
wa Sheria, Kanuni na masharti ya chama 
husika,

II.) 	A we anashiriki kikamilifu katika shughuli 
za chama,

III.) 	A we na angalau elimu ya sekondari 
itakayomwezesha   kutekeleza majukumu 
atakayokabidhiwa,

IV.) 	A we na rekodi nzuri ya uaminifu wa 
kiwango cha juu,

V.) 	A siwe anafanya biashara inayofanana na 
ya chama anachogombea,

VI.) 	A we amehudhuria angalau mikutano 
mikuu ya mwaka miwili isipokuwa 
kama ni kwa Bodi ya kwanza    tangu   
kuandikishwa.

VII.) Awe na Fungamanisho linalompa sifa ya 
kuwa    Mwanachama

VIII.) Awe hajahukumiwa kwa kosa lolote la 
jinai na hajawahi kuhukumiwa kifungo 
kinachozidi miezi sita. 

 IX.) 	Awe hajasababisha hasara kwenye Chama 
chochote cha Ushirika,

X.) 	A siwe na mikopo ya chama iliyopitisha 
muda wa kurejeshwa kulingana na 
mkataba wa mkopo husika

3. JE, VIONGOZI WA KISIASA AU 
SERIKALI WANARUHUSIWA 
KUGOMBEA UONGOZI KATIKA 
CHAMA CHA USHIRIKA?

HAPANA

Kifungu cha 132 (1) cha Sheria ya Vyama vya 
Ushirika    Na. 6 ya mwaka 2013 kinawazuia 
Wanachama wa Vyama vya Ushirika ambao ni 
Viongozi wa siasa au viongozi wa Serikali wenye 
vyeo   vinavyoainishwa kwenye kifungu 132(4) 
kutokuwa viongozi wa Vyama vya Ushirika 
wakati wakiwa katika nyadhifa zao za kisiasa au 
Serikalini isipokuwa kama mwombaji anaomba 
uongozi katika chama cha kazini kwake au 
chama kilichoanzishwa ndani ya chama chake 
cha siasa.

4. NINI MAJUKUMU YA 
MWANACHAMA KATIKA 
MCHAKATO WA UCHAGUZI?

Majukumu ya mwanachama katika mchakato 
wa kupata viongozi    ni pamoja na:

u	 Kuomba kuwa kiongozi kama anaona 
anazo sifa za kuwa kiongozi,

Inaendelea  ukurasa wa 25
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Makadirio ya Ongezeko la Idadi ya Kaya

Mwaka 2018, Tanzania ilikuwa na kaya milioni 
12.3. Kati ya hizo kaya milioni 8.2 (66%) zilikuwa 
za Vijijini na milioni 4.2 (34%) zilikuwa za mijini. 
Kutokana na tafiti hiyo ya Pienaar (2020), 
inakadiriwa kuwa katika kipindi cha miaka 5 ijayo, 
idadi ya Kaya katika maeneo ya vijijini itaongezeka 
kwa kaya 255,000 kwa mwaka na kaya za mijini 
1,300,000 kwa kila mwaka. Kutokana na makadirio 
haya, idadi ya kaya inaweza kuongezeka kama 
ifuatavyo:- 

Hivyo, ni dhahili kuwa ongezeko la idadi ya kaya, 
linahitaji liende sambasamba na ujenzi wa nyumba 
zenye ubora na zenye bei nafuu zaidi ili kukidhi 
mahitaji ya makazi (Mijini na Vijijini).

Makazi Bora Kupitia Vyama vya 
Ushirika wa Nyumba

Vyama vya ushirika wa nyumba vimekuwa ni 
mojawapo ya njia zinazotumika kuwezesha watu, 
hasa wa kipato cha chini, kupata makazi bora 
sehemu mbalimbali ulimwenguni kote. Vyama 
vya ushirika vinaweza kutumika kama njia katika 
upangaji na uendelezaji wa makazi katika nyanja 
mbalimbali. Dhana ya Ushirika ambayo inazingatia 
watu kusaidiana na kujisaidia, hivyo ushirika wa 
nyumba hutoa huduma kwa wanachama wao 
ikiwemo kuwasaidia kupata mikopo ya nyumba, 
kupata viwanja na huduma za mipango ya miji kwa 
njia rahisi. 

Sote tunatambua kwamba nyumba bora ni 
moja ya mahitaji muhimu kwa binadamu ili 

kumpatia hifadhi yenye usalama. Kuishi katika 
nyumba bora huchangia utendaji kazi wenye tija 
na kutoa mchango katika shughuli za uzalishaji 
mali. Nyumba ni mojawapo ya mambo ya msingi 
katika kuwezesha ukuaji wa maendeleo ya jamii 
na uchumi kwa ujumla (JMT, 2013). Hata hivyo, 
ongezeko la watu duniani limesababisha ongezeko 
la uhitaji wa nyumba vijijini na mijini. Hata hivyo, 
tatizo limekuwa kubwa zaidi sehemu za mijini 
hasa katika nchi zinazoendelea ikiwemo Tanzania. 

Nchini Tanzania, karibu asilimia 98 ya nyumba za 
makazi huzalishwa na watu binafsi kwa kutumia 
akiba zao wenyewe na kujengwa kidogo kidogo 
katika maeneo rasmi na yasiyo rasmi ambapo kati 
ya asilimia 50 hadi 70 ya wakazi wa mijini wanaishi 
ambapo muda wa ujenzi unakadiriwa kufikia 
wastani wa miaka 5 hadi10 hadi kukamilika. 

Makadirio ya Ongezeko la Idadi ya 
Watuna Uhitaji wa Makazi Bora

Utafiti uliofanywa na Pienaar, (2020) unaonyesha 
kuwa, Tanzania inakadiriwa kuwa na idadi ya watu 
milioni 60 ifikapo mwishoni mwa mwaka 2020. 
Kiwango cha ukuaji ni zaidi ya 3% kwa mwaka 
inakadiriwa kuwa, kufikia mwaka 2030 idadi 
ya watu nchini Tanzania itaongezeka na kufikia 
zaidi ya watu milioni 79. Na ifikapo mwaka 2050, 
inakadiriwa kuwa idadi ya watu itafikia zaidi ya 
milioni 129. Ongezeko hili linaenda sambamba na 
ukuaji wa mahitaji ya makazi / Nyumba

MCHANGO WA VYAMA VYA USHIRIKA WA NYUMBA 
KUFIKIA AZMA YA NYUMBA KWA WOTE 

Makadirio ya Idadi ya  Watu  Mijini

Ongezeko la Idadi ya Kaya
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Je, Ushirika wa Nyumba ukoje?

Ushirika wa nyumba huchukua sura tofauti tofauti 
katika mataifa mbalimbali. Hivyo, ni vigumu kuwa na 
tafsiri moja juu ya Ushirika wa Nyumba. Brockway 
(2018) alitafsiri Ushirika wa Nyumba kama: Asasi 
ya Ushirika inayomiliki au kukodisha nyumba za 
makazi kwa kusudi la kumilikisha au kutumiwa 
na wanachama wake ambapo dhumuni lake kuu 
ni kusaidia wanachama wake kupata makazi kwa 
gharama nafuu.

Kwa ujumla, Ushirika wa Nyumba ni aina ya 
ushirika unaoundwa kushughulikia mipango ya 
ujenzi wa nyumba kwa wanachama wake (JMT, 
2013). Pia tunaweza kusema kuwa Ushirika wa 
Nyumba ni taasisi iliyoandikishwa kwa mujibu 
wa sheria na kuundwa na watu ambao wanataka 
kufanya uendelezaji wa nyumba zao kutumia 
juhudi za pamoja.  

Vyama vya Ushirika wa Nyumba Nchini 

Vyama vya ushirika wa nyumba hapa nchini, 
pamoja na kutambuliwa katika mihimili mbalimbali 
ya kisera kama vile; Sera ya Maendeleo ya Ushirika 
(2002), Sera ya Maendeleo ya Makazi ya mwaka 
2000,  bado havijapewa msukumo mkubwa ili 
kuwezesha wananchi wengi wa kipato cha chini 
kujiunga ili kupata makazi bora kwa bei nafuu.

Hadi kufikia Mwezi Oktoba, 2018 idadi ya Vyama 
vya Ushirika wa Nyumba nchini vilikuwa ni 16 tu.  
Mkoa wa Dar es Salaam ukiwa unaongoza kwa 

Baadhi ya nyumba za Wanachama wa Chama 

cha Ushirika wa nyumba Sejeseje kilichopo 

Jijini Dodoma

kuwa na vyama sita (6) ikifuatiwa na Mikoa ya 
Kagera na Mwanza ambavyo vilikuwa na vyama (2). 
Mikoa mingine ilikuwa na chama kimoja ikiwemo; 
Arusha, Dodoma, Tanga, Iringa na Mtwara.

Vyama vya Ushirika wa Nyumba katika 
Nchi Mbalimbali

Ushirika wa nyumba ndilo kimbilio la watu wengi 
katika mataifa mbalimbali Duniani. Baadhi ya 
nchi sehemu kubwa ya nyumba ni za Vyama vya 
Ushirika wa nyumba. Mfano wa nchi hizo ni hizi 
hapa chini katika kielelezo.

Umuhimu wa Vyama vya Ushirika wa 
Nyumba katika Mnyororo wa Thamani

Umuhimu wa Vyama vya Ushirika wa Nyumba 
unaonekana kutokana na huduma/bidhaa 
zinazotolewa na Vyama hivi. Vyama hivi huchukua 
sura tofauti tofauti katika nchi mbalimbali. Kutokana 
na utofauti huo, bidhaa zitolewazo huweza 
kutofautiana kutoka nchi moja hadi nyingine. Kwa 
ujumla, bidhaa hutolewa kwa hutegemea mahitaji 
ya wanachama, uwezo wa chama kifedha na hali ya 
kiuchumi inayotoa fursa kwa chama kutoa huduma 
bora na kwa wakati.

Mwandishi wa Makala hii ni Afisa Programu 
Mwandamizi kutoka Taasisi ya Elimu Endelevu ya 
Ushirika ya Chuo Kikuu cha Ushirika Moshi, Ofisi ya 
Dodoma. 

Ushirika wa Nyumba katika nchi mbalimbali
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W
akulima wa mkoa wa Ruvuma 
wameendelea kunufaika na matumizi 

ya mifumo ya masoko katika uuzaji wa mazao 
yao na kuwawezeha kupata Shilingi Bilioni 28.6 
katika msimu wa 2020/2021 kwenye mazao ya 
Ufuta, Soya na Mbaazi. Mazao haya yaliuzwa 
kupitia Ushirika kwa mfumo wa Stakabadhi za 
Ghala katika Wilaya za Namtumbo, Tunduru, 
Songea, Mbinga na Nyasa. 

Mauzo ya mazao hayo yalifanyika kupitia minada 
ya Sanduku iliyoendeshwa chini ya usimamizi 
wa Vyama vikuu vya TAMCU Ltd kwa Wilaya ya 
Tunduru na Chama Kikuu cha SONAMCU Ltd 
kwa Wilaya za Namtumbo, Songea, Mbinga na 
Nyasa.

Uendeshaji wa Masoko ya Msimu wa 
2020/2021

Ukusanyaji wa mazao ya Wakulima ulifanyika 
kupitia Vyama vya Msingi 44 kwa Wilaya ya 
Namtumbo, Wilaya ya Songea vyama 6, Wilaya 
ya Mbinga vyama 2, wilaya ya Nyasa chama 1 na 
vyama 35 kwa Wilaya ya Tunduru. Hivyo kufanya 
jumla ya Vyama vya Ushirika vilivyoshiriki katika 
minada ya masoko ya mazao haya kwa msimu 
huu kufikia jumla ya 90 ikiwa vyama vya Msingi 
88 na Vyama Vikuu 2.

i. Ufuta

Jumla ya kilo zilizokusanywa na kuuzwa 
katika Msimu huu ni kilo 12,234,757 
ambapo wakulima walilipwa kiasi cha shilingi 
25,062,688,275.00. Aidha, bei ya juu katika 
Msimu huu ilikua shilingi 2,408 na bei ya chini 
ilikua shilingi 1,300. Minada yote ilifanyika kupitia 
Sanduku la wazi. Jumla ya Minada iliyofanyika 
ilikua 29 (10 ilifanyika Wilaya ya Tunduru na 19 

Wilaya ya Namtumbo na Songea).

ii.  Soya

Jumla ya kilo zilizokusanywa na kuuzwa katika 
Msimu huu ni kilo 1,499,077 ambapo jumla ya 
mauzo ilifikia Shilingi 1,067,158,147.00 ikiwa 
ni kiasi kilicholipwa kwa Wakulima.  Aidha, bei 
ya juu katika Msimu huu ilikua Shilingi 775 na 
bei ya chini ilikuwa Shilingi 693.Jumla ya Minada 
iliyofanyika ilikuwa 9 kwa Wilaya za Songea na 
Namtumbo.

iii.  Mbaazi

Jumla ya kilo zilizokusanywa na kuuzwa katika 
Msimu huu ni kilo 4,260,777 ambapo jumla 
ya mauzo ilifikia Shilingi 2,585,676,632.00. 
Aidha, bei ya, juu katika Msimu huu ilikuwaShilingi 
790 na bei ya chini ilikua Shilingi 525. Jumla ya 
Minada iliyofanyika ilikuwa 10 (minada 4 ilifanyika 
Wilaya ya Tunduru na 6 Wilaya ya Namtumbo).

Pamoja na mafanikio yaliyojitokeza, mambo 
yafuatayo yanapaswa kuzingatiwa:

Mavuno ya zao la Ufuta

MIFUMO YA KIMASOKO YAWANUFAISHA 
WAKULIMA WA MKOA WA RUVUMA NA 
KUWAWEZESHA KUPATA BILIONI 28.6
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i.	 Wakulima, vingozi wa kiserikali na wadau 
waendelee kuelimishwa na kuhamasishwa 
juu ya matumizi ya mifumo mbalimbali ya 
masoko ili kuongeza ufanisi na kuondoa 
changamoto zinazoweza kujitokeza;

ii.	 Wakulima waendelee kuhamasishwa 
kuongeza uzalishaji wa mazao unaozingatia 
ubora ili wazidi kunufaika na bei na kuvutia 
wanunuzi; na

iii.	 Halmashauri zinashauriwa kuunda timu za 
wataalam ya uhakiki wa Malipo ya wakulima 
(Payment Centres) ili ziweze kupitia usahihi 
wa miamala/orodha ya Malipo ya Wakulima 
kabla ya kuwasilisha benki kwa hatua za 
malipo.

Soya ikiwa shambani

MASWALI NA MAJIBU KUHUSU CHAGUZI ZA VIONGOZI 
WA VYAMA VYA USHIRIKA (Inatoka ukurasa wa 21)

u	 Kuhamasisha wanachama wenzake 
wenye uwezo na sifa za        kuwa viongozi 
kujaza fomu za kuomba uongozi,

u	 Kutoa taarifa kwa kamati ya uchaguzi juu 
ya mwanachama ambaye amejaza fomu 
lakini ana uhakika kuwa mwanachama 
huyo amekosa sifa za kuwa kiongozi.

u	 Kuhudhuria mkutano wa uchaguzi 
na kutumia haki yake ya kuchagua na 
kuchaguliwa.

5. WASIMAMIZI WA UCHAGUZI 
KWENYE VYAMA VYA USHIRIKA 
WANAPATIKANAJE?

Kwa mujibu wa kifungu cha 21 cha Sheria ya 
Vyama vya Ushirika,Mrajis au mtu aliyemkaimisha 
madaraka atateua Wasimamizi wa uchaguzi kwa 
idadi atakayoona inafaa. Mrajis kwa kutumia 

Mamlaka hayo huwateua wasimamizi wa 
uchaguzi katika ngazi za Halmashauri na Mkoa.

6. CHAMA KINATAKIWA KUWA NA 
WAJUMBE WA BODI WANGAPI?

Kwa mujibu wa Sheria Na. 6 ya Vyama vya 
Ushirika ya mwaka 2013 idadi ya wajumbe wa 
Bodi watakaochaguliwa itatokana na masharti 
ya chama husika au kama itapendekezwa na     
wanachama na kuazimiwa katika Mkutano 
mkuu wa uchaguzi. Hata hivyo, Sheria inawataka 
vyama vya Ushirika kuwa na wajumbe wa Bodi 
wasiopungua watano (5) na wasizidi wajumbe 
tisa (9).
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WAKULIMA WA CHOROKO MWANZA WANUFAIKA 
NA MFUMO WA STAKABADHI ZA GHALA

Mkoa wa Mwanza ni moja ya mikoa inayozalisha zao la Choroko kwa 

wingi nchini Tanzania. Katika mkoa huo Choroko huzalishwa katika 

Halmashauri za Kwimba, Magu, Misungwi na Sengerema. 

Viongozi wa Vyama vya Ushirika na wawakilishi wa wakulima wakielimishwa juu ya 

matumizi ya Mfumo wa Stakabadhi za Ghala

Msimu wa biashara ya 

Choroko mkoani 

Mwanza wa 2020/2021 

ulianza tarehe 25/01/2021 

ambapo ukusanyaji wa 

choroko ulianza. Kabla na 

baada ya kuanza kwa ununuzi 

huo tarehe 22/01/2021 

na 27/01/2021 vilifanyika 

vikao vilivyohusisha wadau 

wanaohusika na usimamizi 

wa mfumo wa ununuzi wa 

choroko kupitia stakabadhi 

za ghala, lengo la vikao hivyo 

ni kuweka utaratibu mzuri 

wa kuhakikisha kila mdau 

anashiriki kikamilifu katika 

usimamizi na ufuatiliaji 

wa biashara ya Choroko 

kwa kutumia mfumo huo. 

Wadau waliohusika ni 

pamoja na Uongozi wa 

Mkoa wa Mwanza, Wakuu 

wa Wilaya, Wakurugenzi wa 

Halmashauri, Wawakilishi 

wa wakulima wa Choroko, 

Soko la Bidhaa Tanzania 

(TMX), Bodi ya Usimamizi wa 

Stakabadhi za Ghala, Viongozi 

wa Chama Kikuu cha Ushirika 

na Tume ya Maendeleo ya 

Ushirika Tanzania (TCDC).
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Mkulima akichambua Choroko kabla ya kuhifadhi katika vifungashio

Hadi kufikia mwanzoni 

mwa mwezi Aprili, jumla ya 

minada 18 imefanyika kwa 

Halmashauri za Kwimba, 

Magu, Misungwi na Sengerema. 

Kupitia minada yote hiyo 

jumla ya tani 3,475,886 

ziliuzwa na kiasi cha Tshs 
5,185,495,358 kilikusanywa 

na kulipwa kwa wakulima.

Matumizi ya mfumo huu 

yanameleta faida mbalimbali 

kwa wadau kama ifuatavyo:

i.	 Kupatikana kwa malipo 

ya ushuru kwa wakati na 

hivyo kuongeza mapato ya 

Serikali na Ushirika kwa 

ujumla;

ii.	 Kuwepo kwa bei nzuri ya 

ununuzi: Katika mnada wa 

kwanza bei ilikuwa Shilingi 

1,493 kwa kilo ukilinganisha 

na bei ya wananuzi binafsi 

ambayo ilikuwa ni kati ya 

Shilingi 900 hadi 1,000. 

Mnada wa pili bei ya mnada 

ilikuwa Shilingi 1,623 kwa 

kilo ikilinganishwa na bei ya 

Wanunuzi Binafsi ambayo 

ilikuwa ni kati ya Shilingi 

1,000 hadi 1,200 kwa kilo 

na Mnada wa mwisho bei 

ya Mnada ilikuwa Shilingi 

1,204 kwa kilo wakati 

wanunuzi binafsi bei ikiwa 

kati ya Shilingi 600 hadi 

Shilingi 800 kwa kilo;

iii.	Mkulima kupata uzito sahihi 

wa mazao yake kutokana 

na matumizi ya vipimo 

sahihi vya Serikali (mizani 

iliyohakikiwa); na

iv.	Upatikanaji wa takwimu 

sahihi za uzalishaji na 

mauzo ya Choroko.
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Limetolewa na 
Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania (TCDC)

Mtaa wa Kuu,  S. L. P. 201, DODOMA.
Simu: +255 26  23 22456,  Telefax: +255 26 23 21973
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