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Majukumu makuu ya Tume ya Maendeleo ya Ushirika ni kusimamia na kuhamasisha maendeleo ya sekta ya 
ushirika kwa kutekeleza yafuatayo:-
i. Kuandikisha na kufuta vyama vya ushirika;
ii. Kusimamia na kudhibiti   vyama vya ushirika;
iii. Kutunza na kuboresha rejista ya vyama vya ushirika;
iv. Kutatua migogoro na malalamiko katika vyama vya ushirika;
v. Kuhimiza na kuhamasisha maendeleo endelevu na ya kiuchumi ya vyama vya ushirika;
vi. Kutoa elimu na mafunzo kwa wanachama na watumishi wa vyama vya ushirika kuhusu   
 uendeshaji wa ushirika;
vii. Kukusanya, kuhifadhi na kusambaza takwimu na taarifa za vyama vya ushirika; na
viii. Kufanya tafiti mbalimbali kwa maendeleo ya vyama vya ushirika;

DIRA
Kuwa Taasisi inayoongoza Afrika katika kuendeleza Vyama vya Ushirika vya kisasa na vyenye uwezo kiuchumi, 
vinavyokidhi viwango vya kimataifa pamoja na mahitaji ya Sekta ya Ushirika.

DHIMA
Kutoa huduma za Uhamasishaji na Usimamizi zilizo bora na zenye ufanisi ili kuwezesha kuwa na Vyama vya 
Ushirika vya kisasa na vilivyo imara kiuchumi nchini Tanzania.

DIRA,  DHIMA  NA  MAJUKUMU  YA TUME

MAJUKUMU  YA TUME  YA  MAENDELEO YA USHIRIKA
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KUTOKA KWA MRAJIS NA MTENDAJI MKUU WA TUME
Napenda kutumia fursa hii kuwakaribisha katika toleo hili la kwanza la Jarida la Ushirika kutoka Tume ya Maendeleo ya Ushirika 
Tanzania. Jarida linalenga kuhabarisha na kuelimisha umma kuhusu masuala mbalimbali ya Ushirika na linahusu matukio na 
shughuli zinazofanywa na Tume kwa kushirikiana na wadau mbalimbali katika Sekta ya Ushirika. 
 Tume ya Maendeleo ya Ushirika ni idara ya Serikali inayojitegemea iliyo chini ya Wizara ya Kilimo. Tume hii ilianzishwa 
kwa Sheria ya Vyama vya Ushirika Na. 6 ya mwaka 2013 kwa malengo ya kutekeleza majukumu ya kudhibiti, kusimamia na 
kuhamasisha maendeleo ya Sekta Ushirika nchini. Kutungwa kwa Sheria ya Vyama vya Ushirika na hatimaye kuanzishwa kwa 
Tume ya Maendeleo ya Ushirika ni sehemu ya utekelezaji wa maamuzi ya kisera ya Serikali ya mwaka 2008 ambayo yalikusudia 
kuimarisha majukumu ya kiusimamizi na kiuhamasishaji katika Sekta ya Ushirika. 
 Serikali ya Awamu ya Tano inafanya jitihada kubwa katika kuimarisha uchumi ili kuiwezesha Tanzania kuwa na uchumi 
wa kati ifikapo mwaka 2025 kupitia uchumi wa viwanda. 
 Ushirika ni sehemu ya utekelezaji wa vipaumbele vya Dira ya Maendeleo ya Taifa, Ilani ya Uchaguzi 2015-2020. 

Hivyo, Tume ya Maendeleo ya Ushirika kwa kushirikiana na wadau iko katika hatua mbalimbali za utekelezaji, ufuatiliaji na 
uhamasishaji wa Vyama vya Ushirika kuingia katika kuchakata mazao na kuyaongeza thamani kupitia uanzishaji wa viwanda. 
Viwanda hivyo ni pamoja na viwanda vya nyuzi, nguo, ngozi, maziwa, minofu, nyama, kubangua korosho, kutengeneza unga, 
mafuta ya kula, sabuni, usindikaji wa matunda na mbogamboga.
 Ushirika ni dhana ambayo inawawezesha wananchi kwa pamoja kuungana kwa hiari katika kujitafutia maendeleo yao 
wenyewe na hatimaye kuwa maendeleo ya Taifa. Vyama vya Ushirika vikiungana kwa lengo la kuchakata mazao na kutoa bidhaa 
bora ndivyo azma ya Serikali katika kuhakikisha Tanzania inajenga uchumi imara wa viwanda inatekelezeka na kuungwa mkono. 
Natoa wito kwa wananchi kuendelea kujiunga na Vyama vya Ushirika katika sekta na nyanja zote kwakuwa ushirika unatoa fursa 
ya kuwa na nguvu ya pamoja katika kuboresha maslahi ya wazalishaji bidhaa, watoa huduma na mkulima kupata bei shindani na 
yenye manufaa na tija kwa maendeleo.

Dkt. Benson Ndiege
Mrajis wa Vyama vya Ushirika na 
Mtendaji Mkuu wa Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania
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“Mabenki hakikisheni mnakwenda vijijini kutoa elimu na kufungua akaunti kwa wakulima ili kuwaelimisha wananchi matumizi 
na umuhimu wa kuweka fedha benki na hatimaye kupunguza na kuondoa matukio ya wizi yanayojitokeza wakati wa msimu wa 
mauzo ya mazao ya wakulima,” alisema Waziri Mkuu.
Akizungumza katika kilele cha maonesho hayo, Waziri wa Kilimo, Mheshimiwa Japhet Hasunga alisema Wizara inaendelea na 
mapitio ya Sera ya Kilimo kwa lengo la kuboresha sekta ya kilimo na mazingira ya uzalishaji wa mazao pamoja na masoko nchini.
“Sera mpya ya Kilimo inayoandaliwa pamoja na mambo mengine ina dhamira ya kumsaidia mkulima katika kupunguza mianya 
ya upotevu wa mapato, kuimarisha soko la mazao na kuongeza uzalishaji kwa manufaa ya wananchi na Taifa kwa ujumla,” alisema 
Mhe.Hasunga.
Awali Waziri Mkuu alitembelea Kijiji cha Ushirika ambacho kiliundwa na mkusanyiko wa mabanda ya maonesho ya vyama vya 
ushirika kutoka maeneo mbalimbali nchini ambapo alijionea kazi zinazofanywa na vyama hivyo. Waziri Mkuu aliwapongeza 
wanaushirika walioshiriki kwenye maonesho hayo na kuwataka kuendelea kutekeleza majukumu yao kwa ufanisi. 

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa akiwapungia wananchi wakati alipotembelea maonyesho  ya Nanenane  - 2019  yaliyofanyika kitaifa kwenye viwanja vya Nyakabindi  
Mkoani Simiyu. Kulia ni Waziri wa Kilimo, Japhet Hasunga, kushoto kwa  Waziri Mkuu ni Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga, 

Zainab Tellak na kulia kwa Waziri Mkuu ni Mkuu wa Mkoa wa Mara, Adam Malima

Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Kassim Majaliwa amewataka wanaushirika na wananchi kwa ujumla 
kuendeleza na kuimarisha Ushirika kwa kuwa ndiyo njia pekee ya kumkomboa mwananchi wa kipato cha chini ili kuweza kupata 
soko la uhakika la mazao yao na kuweza kujipatia mtaji.
 Waziri Mkuu ametoa rai hiyo wakati wa kilele cha Maadhimisho ya Sikukuu ya Wakulima Nanenane kitaifa kwenye 
viwanja vya Nyakabindi mkoani Simiyu, alipokuwa akimuwakilisha Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mheshimiwa Dkt. 
John Pombe Magufuli. “Ushirika una nafasi muhimu katika kumwendeleza mkulima, tatizo ni viongozi wasiokuwa waadilifu, 
hakikisheni mnachagua viongozi waadilifu na wabunifu ili kuendeleza na kuimarisha Sekta ya Ushirika,” alisema Mheshimiwa 
Majaliwa. Aidha, Waziri Mkuu aliwataka wakulima na wanachama kufungua akaunti kwenye benki ili waweze kupokea fedha zao 
kwa usalama na urahisi ili kuondoa wizi unaojitokeza wakati wa mauzo ya mazao yao kwenye vyama vya msingi, hasa wanunuzi 
wanapolipa kwa fedha tasilimu kwenye vituo vya mauzo.

HAKIKISHENI MNAENDELEZA USHIRIKA - WAZIRI MKUU
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Naibu Waziri wa Kilimo, Mheshimiwa Hussein Bashe amewataka viongozi wa Vyama Vikuu vya Ushirika na Miradi ya Pamoja 
kuhakikisha kuwa wakulima watakaouza mazao yao kupitia Vyama vya Ushirika wanakuwa na Akaunti za Benki kwa lengo la 
kuwawezesha kupata fedha zao kwa wakati na uhakika.
 Mheshimiwa Bashe ametoa agizo hilo leo Ijumaa, Januari 24, 2020 Jijini Dodoma alipokuwa akifunga Warsha ya 
kuwajengea uwezo Wenyeviti na Mameneja wa Vyama Vikuu vya Ushirika na Miradi ya Pamoja iliyofanyika kwa siku tatu kuanzia 
tarehe 22 Januari 2020 ambayo iliandaliwa kwa pamoja kati ya Tume ya Maendeleo ya Ushirika (TCDC) na Chuo Kikuu cha Ushirika 
Moshi (MoCU).
 “Hakikisheni kila mkulima anafungua Akaunti Benki ili iweze kumsaidia kupata fedha zake kwa wakati na uhakika, 
nafahamu wakulima wamekuwa wakicheleweshewa malipo yao bila sababu za msingi; tunataka tatizo hili litatuliwe mara moja,” 
alisema Mhe. Bashe Naibu Waziri amesema kuwa Benki ziko tayari kuwahudumia wakulima bila gharama yoyote 
watakapofungua akaunti kwenye Benki hizo na kupitishia malipo ya mazao yao wakati wa kuyauza kupitia Vyama vya Ushirika na 
kuondoa udanganyifu na wizi unaofanywa na watendaji wa Vyama wasio waadilifu.

 “Wakulima wamekuwa wakinyanyasika sana kwani kuna udanganyifu mwingi na wizi unaofanywa kwa wakulima wakati 
wa msimu wa mauzo. Katika maeneo mengine utakuta fedha inaletwa kwenye AMCOS lakini malipo hayafanyiki na badala yake 
mkulima anaambiwa kuendelea kusubiri kwa muda usiojulikana,” alisema Mhe. Bashe. Katika hatua nyingine, Naibu Waziri wa 
Kilimo, Mhe. Bashe amevitaka Vyama vya Ushirika kuagiza Pembejeo kwaajili ya wakulima ili kurahisisha upatikanaji wake na 
kupunguza gharama za uzalishaji kwa mkulima.“Katika kuagiza Pembejeo ikiwezekana tumieni fedha zenu wenyewe badala ya 
kukopa Benki ambazo zinawatoza riba kubwa na mlipaji wa mikopo hiyo ni mkulima na hivyo kuendelea kumdidimiza badala ya 
kumkomboa,” alisema Naibu Waziri. Aidha, Mhe. Bashe amewataka watu wote wakiwemo baadhi ya viongozi waliochukua mali 
za wanaushirika popote nchini wazirejeshe mali hizo kwenye Vyama vya Ushirika na kushindwa kufanya hivyo hatua kali za 
kisheria zitachukuliwa dhidi yao. “Lazima viongozi wa Ushirika tubadilike ili vyama vya Ushirika viweze kuchangia na kulifanya 
Taifa letu kufikia Uchumi wa Kati. Tunatakiwa kuwa na viongozi sahihi ambao ndio madereva, makondakta na wapiga debe sahihi 
kwenye Vyama vyetu,” alisema Mhe. Bashe

KILA MKULIMA AWE  NA  AKAUNTI BENKI - MHE. BASHE

Naibu Waziri wa Kilimo Mhe. Hussein Bashe akisisitiza jambo wakati wa kufunga Warsha ya mafunzo kwa Viongozi na wenyeviti wa Vyama Vikuu vya 
Ushirika iliyofanyika Jijini Dodoma, kulia ni Mwenyekiti wa Tume ya Maendeleo ya Ushirika Dkt. Titus Kamani, 

kushoto ni Mrajis wa Vyama vya Ushirika Dkt. Benson Ndiege akifuatiwa na Mkuu wa Chuo cha Ushirika Prof. Alfred Sife
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Waziri wa Kilimo Mhe. Japhet Hasunga akisisitiza jambo wakati wa mkutano na waandishi wa 
Habari Jijini Dodoma akieleza dhamira ya Serikali kufuta vyama vya ushirika 3,436 (kushoto) 

Katibu Mkuu Wizara ya Kilimo Mhandisi Mathew Mtigumwe, (kulia) Mrajis wa Vyama vya 
Ushirika Dkt. Benson Ndiege 

Kwa mujibu wa Sheria ya Vyama vya Ushirika kifungu cha 100, chama kinaweza kikafutwa kwa sababu mbalimbali ikiwa ni pamoja 
na: kutokuwa na  ofisi tangu kiandikishwe; havijulikani vilipo na viongozi wake hawafahamiki na hawapatikani; kushindwa 
kutekeleza takwa la kisheria la kutayarisha makisio ya mapato na matumizi na kuyapeleka kwa mrajisi kuyapitisha; kushindwa 
kutayarisha taarifa ya mwaka, kushindwa kufunga mahesabu na kuyapeleka COASCO kwa ukaguzi, kutofanya mikutano ya mwaka 
ya wanachama wote na bodi zao, Chama kushindwa kufanya shughuli zake ndani ya miezi sita tangu kiandikishwe; Idadi ya 
wanachama kupungua kwa mujibu wa mahitaji ya kisheria. Asilimia kubwa ya vyama vya ushirika vinavyokusudiwa kufutwa ni 
Vyama vya  Ushirika wa Akiba na Mikopo (SACCOS) ambavyo ni asilimia 73.8,  vyama hivi vingi ni matokeo ya Mfuko wa uwezeshaji 
wa wananchi kiuchumi. Mfuko huu ulilenga katika kuwawezesha wananchi kiuchumi ambapo wananchi walio wengi walianzisha 
SACCOS kwa lengo la kupata mikopo kutoka kwenye mfuko huo.  Aidha, vyama ambavyo havikupata mkopo havikuendelea na 
majukumu yake na hata vilivyopata mikopo vilitelekezwa, jambo ambalo lilipelekea kuwa na SACCOS nyingi ambazo hazifanyi 
kazi.

Vyama vya Ushirika ambavyo havifanyi kazi vizuri vipo katika mchanganuo ufuatao:  
SACCOS (2,537), AMCOS (264), Mifugo (82), Vyama vya walaji (25), Vyama vya huduma (72), Vyama vya ufugaji nyuki (17), nyumba 
(8), madini (23), Viwanda (102), uvuvi (37), umwagiliaji (31), vyama vikuu (3), na vinginevyo (235). 

Idadi ya vyama vya Ushirika kimkoa vinavyokusudiwa kufutwa ni kama ifuatavyo: 
Mwanza (393), Pwani (335), Kagera (301), Morogoro (298), Arusha (282), Tabora (282), Kigoma (207), Mara (151), Tanga (136), Geita 
(119), Manyara (116), Iringa (92), Lindi (85), Mbeya (78), Rukwa (70), Dodoma (68), Singida (59), Songwe (54), Mtwara (52), 
Kilimanjaro (49), Njombe (40), Simiyu (40), Dar es salaam (39), Ruvuma (39), Shinyanga (34) na  Katavi (17).
Mpaka sasa Daftari la Mrajis wa Vyama vya Ushirika lina jumla ya vyama 11,149 vilivyoandikishwa. 
Kati ya Vyama hivyo vyama 6,463 vipo hai, vyama 3,436 havijulikani vilipo (hewa) na vyama 1,250 sinzia.  

SERIKALI YA KUSUDIA KUFUTA VYAMA VYA USHIRIKA 3, 436
Serikali kwa kuzingatia matakwa ya Sheria ya Vyama vya Ushirika, Namba 6 ya mwaka 2013, kifungu cha 100 na kanuni ya 26, 
inakusudia kufuta Vyama vya Ushirika 3,436 ambavyo havitekelezi majukumu yake ya msingi na havipatikani au havijulikani 
vilipo. Akizungumza na Waandishi wa Habari, leo Januari 05, 2020 Jijini Dodoma, Waziri wa Kilimo, Mhe. Japhet Hasunga, 
amemwagiza Mrajis wa Vyama vya Ushirika nchini na Mtendaji Mkuu wa Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania (TCDC), Dkt. 
Benson Ndiege, kutoa Notisi ya muda wa siku 90 ya kusudio la kutaka kufuta kwenye Gazeti la Serikali vyama vya ushirika 
ambavyo havitekelezi majukumu yake ya msingi.
 “Ninamuagiza Mrajisi wa Vyama vya Ushirika kutangaza mara moja kusudio la kufuta vyama 3,436 ambavyo havitekelezi 
majukumu yake ya msingi na havipatikani au havijulikani vilipo. Vyama hivi vimetapakaa kwenye Mikoa yote Tanzania Bara,” 
amesema  Mhe. Hasunga. 



USHIRIKA NURU MPYA KUELEKEA UCHUMI WA VIWANDA

Mwenyekiti wa Tume ya Maendeleo ya Ushirika kulia Dkt. Titus Kamani akipokea 
bidhaa ya maziwa kutoka kwenye ATM ya maziwa kutoka Nronga Women 

Cooperative Society kilichopo mkoani Kilimanjaro

Mwenyekiti wa Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania (TCDC), 
Dkt. Titus Kamani amewataka Wafugaji kote nchini kujiunga 
pamoja katika Vyama vya Ushirika ili kuwa na nguvu ya pamoja 
na kuweza kuyaaongezea thamani mazao ya mifugo ikiwemo 
kuanzisha Vyama vya Ushirika wa Maziwa.Dkt. Kamani ametoa 
wito huo akiwa kwenye ziara ya kutembelea na kujionea 
mafanikio na changamoto za Chama cha Ushirika wa Maziwa wa 
Wanawake Ndronga (Ndronga Women Dairy Cooperative 
Society) kilichopo wilaya ya Hai, mkoani Kilimanjaro. 
“kutokana na nilichojionea hapa kwenye kiwanda cha kusindika 
maziwa cha Chama cha Ushirika wa Maziwa wa Wanawake 
Nronga, na kwa kuwa nchi hii ina utajiri mwingi wa ng'ombe

wa  asili na kisasa, nawasihi wafugaji wajiunge pamoja katika 
ushirika na kuanzisha viwanda vidogo na vikubwa vya kusindika 
maziwa na bidhaa zake na kuwanufaisha wananchi wengi Zaidi 
kwa kuwapatia ajira na kuwaongezea kipato,” amesema Dkt. 
Kamani. Mwenyekiti wa Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania 
amesema kuwa mfano uliooneshwa na wanawake wa Nronga 
hauna budi kuigwa na wafugaji katika mikoa inayosifika kwa 
kuwa na mifugo mingi ili waweze kujiunga pamoja katika ushirika 
na kuweza kupata manufaa makubwa kutokana na kusindika 
maziwa na kujipatia bidhaa nyingine zinazotokana na maziwa. 
“Ni vigumu mfugaji mmoja mmoja kuweza kuanzisha kiwanda 
cha kusindika maziwa, lakini wafugaji wakijiunga katika ushirika 

wataweza kukusanya maziwa yao kwa pamoja 
na kutafuta mashine zitakazowawezesha 
kufanya usindindikaji na kukuza mataji na 
hatimaye kuweza kumiliki kiwanda chao 
wenyewe,” amesema Dkt. Kamani.
Akitoa maelezo kuhusu Chama cha Ushirika wa 
Maziwa wa Wanawake Nronga kwa Dkt. 
Kamani, Katibu Meneja wa chama hicho, Hellen 
Usiri amesema kuwa chama chake kilianzishwa 
na wanawake 6  mwaka 1987 na hivi sasa kina 
wanachama 462.
Aidha, mkoani Pwani Chama cha Ushirika wa 
Wafugaji wa Kiluvia Mpiji (CHAWAKIM) kupitia 
Bw. John Kaguo Katibu kilieleza kuwa Chama 
hicho kinajishughulisha na Ushirika wa wafugaji 
ng'ombe wa maziwa ambapo wanachama wa 
Chama hicho ni wafugaji wa ngombe ambao 
hukusanya maziwa kwa pamoja ili kupata 
masoko na bei zenye tija kwa bidhaa hiyo. 
Alibainisha kuwa CHAWAKIM kilianzishwa kwa 
madhumuni ya kuinua wananchi wa eneo hilo 

kiuchumi, kuongeza wigo wa upatikanaji wa ajira, kuinua sekta ya Ufugaji pamoja na kuimarisha mahusiano na Jamii inayozunguka 
Chama hicho.Bw. Kaguo alifafanua kuwa Ushirika huo umefanikiwa kuwa na kiwanda cha kusindika maziwa ambacho hupokea 
maziwa kutoka kwa wafugaji mbalimbali ambapo maziwa hayo hupimwa kwa kipimo maalum wakati wa kuyapokea ili kuhakikisha 
maziwa yanayopokelewa yana kidhi ubora stahiki. Baada ya kupokelewa huchujwa na kuhifadhiwa vyema katika matanki maalum 
yenye uwezo wa kuyapooza na kuhifadhi maziwa hayo katika hali na ubora mzuri kwaajili ya mauzo. 

Bw. John Kaguo Katibu wa Chama cha Ushirika wa Wafugaji wa Kiluvia Mpiji Mkoa 
wa Pwani (CHAWAKIM) akielezea usindikaji wa maziwa katika Kiwanda 

kinachomilikiwa na CHAWAKIM 
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Dkt. Benson Ndiege ameteuliwa na  Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. 
John Pombe Joseph Magufuli kuwa Mrajis wa Vyama vya Ushirika na Mtendaji Mkuu wa 
Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania (TCDC), kuanzia mwezi Oktoba, 2019 
akichukua nafasi iliyokuwa ikishikiliwa na Bw. Tito Haule. Kabla ya uteuzi huo, Dkt. 
Ndiege alikuwa Mhadhiri na Mkuu wa Idara ya Shahada za Juu katika Chuo Kikuu cha 
Ushirika Moshi.
 Dkt. Ndiege ni msomi, mwenye weledi, ujuzi na uzoefu wa masuala ya Uchumi na 
Ushirika ambaye ana Shahada ya Uzamivu wa Udhibiti wa Fedha (PhD in Financial 
Management) kutoka Chuo Kikuu cha Dalian, China mwaka 2015 na Shahada ya Uzamili 
katika Uchumi (MSc - Economics) kutoka Chuo Kikuu Mzumbe, mwaka 2010. 
Aidha, Dkt. Ndiege pia ana Shahada ya Ualimu wa Uchumi na Jiografia (BAED – 
Economics & Geography) kutoka Chuo Kikuu cha Dar Es Salaam, mwaka 2006.
 Dkt. Ndiege kwa kushirikiana na Wasomi wengine ameandika na kuchapisha 
machapisho mbalimbali yanayohusu Sekta ya Ushirika. Baadhi ya machapisho hayo ni 

pamoja na Empowering Small Scale Dairy Farmers Through the Cooperative Model, The Link Between Financial Performance and Loan 
Repayment Management in Tanzania,  na Analysis of the Possibilities for Expansion of Services in Tanzania SACCOS.
 Aidha Mhe. Rais amewateuwa Pia  Bw. Charles Masolwa Malunde kuwa Naibu Mrajis wa Vyama vya Ushirika- 
Uhamasishaji na Urataibu  na Bw. Collins Benedict Nyakunga aliyeteuliwa kuwa Naibu Mrajis wa Vyama vya Ushirika-  Ukaguzi 
na Usimamizi.
 

DKT. NDIEGE MRAJIS MPYA WA VYAMA VYA USHIRIKA

         

j y g y j y y g
mamizi.
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Mrajis Msaidizi sehemu ya usimamizi wa vyama vya Ushirika wa 
Kifedha wa Tume ya Maendeleo ya Ushirika Bw. Josephat 
Kisamalala amesema Tume ya Maendeleo ya Ushirika tayari iko 
katika hatua ya awali ya utekelezaji wa mfumo wa TEHAMA 
utakaotumika katika kusimamia Vyama vya Ushirika wa Akiba na 
Mikopo (SACCOS) kwa mujibu wa Sheria ya Huduma ndogo za 
Fedha ya mwaka 2018.  Akizungumza wakati wa mafunzo kwa 
Warajis wasaidizi wa Mikoa ya mfumo wa TEHAMA utakaoanza 
kutumika hivi karibuni kwa lengo la kuboresha huduma kwa 
wanachama na kuimarisha usimamizi wa Sekta ya Ushirika. 
Mfumo utakaowezesha uombaji wa leseni moja kwa moja kutoka 
kwenye Chama cha Ushirika na kupokelewa Tume ya Maendeleo 
ya Ushirika jambo ambalo litarahisisha upatikanaji wa huduma 
mahali popote kilipo Chama cha Ushirika. Hivyo, mfumo 
utaongeza uwazi, utunzaji wa takwimu sahihi na Utawala Bora 
kwa kuzingatia vigezo na masharti ya utoaji leseni. “Leseni 
zitatolewa na Mrajis wa Vyama vya Ushirika nchini mara baada ya 
kufanyika kwa tathimini ya maombi hayo kwa kina. 
 Ofisi za Mikoa na Wilaya zitahakikisha zinatoa 
maelekezo kwenye Vyama na kuhakikisha SACCOS zote zilizopo 
katika maeneo yao zinatekeleza matakwa ya Sheria ya Huduma 
Ndogo za Fedha”, alisema Kisamalala

 Mtaalamu wa TEHAMA Bw. Emmanuel Masaga 
kutoka Umoja wa Vyama vya Ushirika wa Akiba na Mikopo 
(SACCOS) Kanda ya Kaskazini - NOSACCU JCE LTD akitoa 
mada katika mafunzo hayo alieleza kuwa mfumo huo 
unauwezo wa kutunza taarifa na nyaraka nyingi zikiwemo 
idadi ya Vyama vya Ushirika wa Akiba na Mikopo, mahali 
vilipo, namba za usajili, mahali kilipo, hali ya Chama 
kulingana na muda husika. Masaga aliongeza kuwa 
Mfumo utasaidia taarifa za Saccos kufahamika vizuri na 
kwani mfumo utakihitaji Chama kuingiza taarifa zake 
muhimu kama vile mtaji, madeni ya chama, mikopo 
iliyotolewa kwa wanachama, wafanyakazi wa Chama, 
Benki zinazotumiwa na Chama, taarifa za Bodi, watendaji 
husika wa Chama, kamati za mikopo, jumla ya Akiba.  

 Aidha, Mfumo una uwezo wa kupokea 
viambatanisho na endapo yatakapopokelewa yakiwa na 
dosari yeyote yatarejeshwa kwa muombaji yakiwa na 
sababu ya kukataliwa. Muombaji anaweza kuangalia 
mwenyewe wakati wowote majibu ya maombi yake. 
Alifafanua kwamba endapo taarifa za Chama ni sahihi na 
kukidhi 

vigezo Chama hicho kitapata Cheti cha Leseni kitapatikana kwa Mfumo ikiwa na namba maalum ambapo muombaji atakipata 
mahali popote alipo. Mfumo huo utapatikana kwa urahisi kwa mtandao kupitia tovuti ya Tume ya maendeleo ya Ushirika, 
ushirika.go.tz  Aidha kwa Upande wa Tume Mfumo unaenda kuongeza ufanisi kwa kusaidia upatikanaji wa ripoti za Vyama 
vilivyoomba leseni, zilizopata leseni, zilizopata changamoto wa kupata leseni mikoa. Hivyo, kuwawezesha watendaji wa Tume 
kuwa na taarifa za waombaji leseni wakati wowote zinapohitajika. 
 Pamoja na mambo mengine, Vyama hai vya Ushirika wa Akiba na Mikopo nchini vipo ni takribani 2,707, ambapo kwa 
mujibu wa Sheria ya Huduma ndogo za Fedha ya mwaka 2018 imetoa muda wa mwaka mmoja kwa Vyama vyote vilivyosajiliwa 
kuwa na leseni muda ulioanza tarehe 1 Novemba 2019 hadi kufikia 31 Octoba 2020.  

TUME YA USHIRIKA KUJA NA MWAROBAINI WA USIMAMIZI WA 
VYAMA VYA USHIRIKA

 Mrajis Msaidizi sehemu ya usimamizi wa vyama vya Ushirika wa Kifedha wa Tume ya Maendeleo ya Ushirika
 Bw. Josephat Kisamalala akitoa mada kwa Warajis Wasaidizi wa mikoa wakati wa kikao cha mafunzo ya Mfumo wa 

TEHAMA kwa lengo la kuboresha huduma kwa wanachama kilichofanyika Jijini Dodoma 



NI WAKATI WA KUFIKIRIA USHIRIKA BIASHARA 
Vyama vya Ushirika vimeshauriwa kujiendesha kibiashara kwa kutumia misingi thabiti ya Kimataifa ya Ushirika ili kutengeneza 
faida na manufaa kwa wanaushirika na hatimaye kuongeza pato la Taifa. Wito huo umetolewa na Mrajis Msaidizi anayehusika na 
Uratibu wa Ukaguzi na Usimamizi wa Vyama vya Ushirika visivyokuwa vya Kifedha wa Tume ya Maendeleo ya Ushirika (TCDC), Bw. 
Revocatus Nyagilo wakati akitoa mada kwenye Warsha ya mafunzo ya Ushirika kwa Wenyeviti wa Vyama Vikuu vya Ushirika na 
Miradi ya Pamoja kutoka mikoa mbalimbali, yaliyofanyika Jijini Dodoma. Bw. Nyagilo ameeleza kuwa Vyama vya Ushirika ni vizuri 
vikawa na mtazamo wa kukuza rasilimali walizonazo ili kukuza mitaji ya uendeshaji, kuweka mifumo imara ya udhibiti ya ndani 
ya Vyama pamoja na kuzingatia kanuni bora za uwekaji kumbukumbu sahihi za hesabu za vyama kwa lengo la kuzingatia Utawala 
Bora na uendelevu wa shughuli za Chama. 
Aidha, Mrajis Msaidizi alisisitiza suala la utunzaji wa kumbukumbu na nyaraka kwa lengo la kuendeleza shughuli za uendeshaji 
wa Chama. 

“Umuhimu wa kutunza vizuri kumbukumbu za Chama ni pamoja na kubaini mapato na matumizi kwa kipindi fulani cha mwaka 
wa fedha, kutambua faida na hasara iliyopatikana, kujua salio, kujua miamala iliyofanyika, miamala iliyohusu na ile isiyohusu 
fedha taslimu pamoja na uandaaji wa taarifa mbalimbali za fedha na takwimu," alisema Bw. Nyagilo. Mrajis Msaidizi amesema, 
wakati umefika sasa tufikirie Ushirika Biashara utakao simamiwa na kujiendesha kibiashara kwa kusimamia rasilimali za vyama 
vyema pamoja na kuajiri wataalamu wenye taaluma husika watakaosaidia katika usimamizi huo na uendeshaji wa kazi za Vyama 
ili kuleta tija na muelekeo wenye faida. Akichangia mada katika Warsha hiyo, Mkaguzi Mwandamizi kutoka Shirika la Usimamizi 
na Ukaguzi wa Vyama vya Ushirika (COASCO), Bw. Golden Wilson alibainisha mzunguko wa taratibu zinazofuatwa wakati wa 
kaguzi katika Vyama na kusisitiza kuwa vyama vinapaswa kujibu hoja zinazoibuliwa wakati wa kaguzi kwa usahihi na kimaandishi 
ili kuhakikisha kuwa ripoti zinatoa picha na taswira sahihi inayoeleza hali ya chama husika.
 Kwa upande wake Mwenyekiti wa Chama Kikuu cha Ushirika wa Akiba na Mikopo Tanzania (SCCULT), Dkt. Gervas 
Machimu, amesema warsha hiyo ni sehemu ya kuleta mabadiliko chanya katika vyama vya Ushirika kwa kuwa inajenga uwezo 
kwa Viongozi ambao ni wasimamizi muhimu wa Vyama. Dkt. Machimu amesema kuwa mafunzo kama hayo yanaongeza 
uwajibikaji kwa kuwawezesha viongozi kujua wajibu wao na utekelezaji utakaoakisi matarajio ya wanachama na wadau. 
Akibainisha kuwa mafunzo ya pamoja kwa viongozi ni fursa ya kuelewa changamoto za ujumla zilizoko katika Vyama vya Ushirika 
pamoja na kubadilishana uzoefu baina ya viongozi ili kuboresha utendaji na usimamizi wa vyama kwa malengo ya kupunguza 
dosari zinazojitokeza katika uendeshaji wa Vyama vya Ushirika.

Mkurugenzi wa Utafiti na Mafunzo wa Tume ya Maendeleo ya Ushirika Bi. Dorothy Kalikamo akieleza jambo wakati 
wa ufunguzi wa Warsha ya mafunzo kwa Wenyeviti na Viongozi wa Vyama Vikuu iliyofanyika Jijini Dodoma 

Viongozi wa Vyama Vikuu vya Ushirika wakifuatiliamajadiliano wakati wa warsha ya
 Mafunzo kuhusu masuala mbalimbali ya kuboresha Sekta ya Ushirika 
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SERA YA USHIRIKA MSINGI WA MABADILIKO CHANYA 
YA SEKTA YA USHIRIKA
Mkurugenzi wa Mipango Ufuatiliaji na Tathmini wa Tume ya Maendeleo ya Ushirika (TCDC) Bw. Buji Bampebuye amesema wadau 
wote wa Ushirika wakitekeleza majukumu yao ya Kiushirika kupitia dira na mwelekeo wa Sera ya Ushirika, ni dhahiri kwamba 
Sekta ya Ushirika itakuwa na mabadiliko chanya na yenye tija kwa wananchi. Akizungumza wakati wa ufunguzi wa Warsha ya 
kujadili maboresho ya Sera ya Ushirika (2002) iliyoanza Jumanne 28 Januari, 2020 hadi 29 Januari 2020, Mkoani Morogoro. 
“Ushirika ni moja ya nyenzo muhimu inayoweza kutumika nchini katika kuondoa umaskini na kuondokana na uchumi tegemezi. 
Hivyo, kwa kuimarisha Sera ya Ushirika tunajiwekea misingi imara ya kuendeleza Ushirika nchini,” alisema Bw. Bampebuye Bw. 
Bambebuye amesema Tanzania tunaweza kujifunza mambo mengi mazuri kutoka kwenye nchi zilizofanikiwa katika Sekta ya 
Ushirika pia tunaweza kutumia tafiti zetu zilizowahi kufanyika na kuingiza yatakayoongeza chachu ya ukuaji wa Sekta ya Ushirika 
na kupata Sera itakayokuwa ikijibu Changamoto za wakulima na Wanaushirika kwa ujumla. 

Mshauri wa Kibiashara wa Shirika la Kimataifa lisilo la Kiserikali linalojishughulisha na masuala ya Ushirika nchini liitwalo 
AGRITERRA Bw. Mikidadi Waziri akitoa mada katika Warsha hiyo ameeleza kuwa Shirika hilo kama mdau wa Ushirika limekuwa 
likifanya kazi katika kuongeza msukumo wa Maendeleo katika Sekta ya Ushirika kupitia mafunzo kwa Vyama vya Ushirika ya 
Utawala Bora, Usimamizi wa Fedha na uhamasishaji. Bw. Mikidadi alisema kuwa baadhi ya Changamoto zilizopo katika Sekta ya 
Ushirika ni pamoja na ushiriki mdogo wa vijana na wanawake hususan katika ngazi za uongozi za Vyama vya Ushirika. Hivyo, 
akashauri haya ni mambo ya msingi ya kuzingatiwa katika maboresho ya Sera ili kuhakikisha kuwa Sekta inakuwa endelevu na 
inatoa fursa za kiuchumi kwa makundi yote ya jamii zetu.
 Kwa upande wake Mjumbe wa Bodi ya Chama Kikuu cha Ushirika wa Akiba na Mikopo Tanzania (SCCULT) Bi. Anna 
Lupiano amesema uboreshaji wa Sera ya Ushirika unatoa matazamio ya kupata utendaji na utekelezaji wa majukumu 
utakaoenda kujibu changamoto mbalimbali za Sekta ya Ushirika. Bi. Lupiano ametoa wito kwa Viongozi na Watendaji wa Vyama 
vya Ushirika kufuata na kutekeleza matakwa ya Sera mpya itakapokuwa tayari katika hatua za utekelezaji ili kuboresha na 
kuhakikisha uendelevu wa Vyama vya Ushirika.

Mkurugenzi wa Mipango, Ufuatiliaji na Tathmini Bw. Buji Bampebuye akifafanua 
jambo wakati wa warsha ya kujadili maboresho ya Sera ya Ushirika (2002) mkoani 

Morogoro 
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i. Uanachama wa hiari na ulio wazi
ii. Wanachama na udhibiti wa kidemokrasia
iii. Ushiriki wa wanachama katika shughuli za kiuchumi
iv. Uhuru na kujitegemea
v. Elimu, Mafunzo na taarifa
vi. Ushirikiano miongoni mwa Vyama vya Ushirika

MISINGI YA USHIRIKA  KAMA MIHIMILI NA MIONGOZO KATIKA 
UTEKELEZAJI WA MAADILI YA USHIRIKA

SHIRIKA LA USIMAMIZI NA UKAGUZI  WA VYAMA VYA  USHIRIKA
(COASCO) LAHIMIZA MIFUMO IMARA YA UDHIBITI
Vyama vya Ushirika nchini hususan vyama vya msingi vya mazao 
(AMCOS) vimetakiwa kuimarisha mifumo ya udhibiti wa 
manunuzi na mauzo ya mazao ya wakulima ili kuhakikisha kuwa 
mkulima anapata malipo sahihi na kwa wakati ili kuondoa wizi 
na ubadhilifu unaojitokeza katika maeneo mengi ya Vyama vya 
Ushirika. Wito huo umetolewa na Kaimu Mkurugenzi 
Mkuu wa Shirika la Usimamizi na Ukaguzi wa Vyama vya 
Ushirika (COASCO), Bw. Zavery Mkingule wakati wa mahojiano 
maalum na Jarida hili, Jijini Dododma hivi karibuni. 

Bw. Mkingule alisema changamoto kubwa ambayo imekuwa 
ikivikabili Vyama vya Ushirika ni kukosa waatalamu wanaoweza 
kuandika miamala ya fedha yenye kuonesha uhalisia wa shughuli 
zinazofanywa na vyama hivyo.“Vyama vya Ushirika vihakikishe 
vinaajiri au kutumia watendaji wenye sifa stahiki za uandikaji wa 
vitabu vya fedha utakaoonesha uhalisia wa utendaji wa chama 
pamoja na kuimarisha mifumo ya udhibiti wa ndani wa miamala 
yote inayofanywa na vyama vya ushirika,” alisema Bw. Mkingule  
Mkurugenzi huyo alieleza kuwa hiyo ni kati ya changamoto 

zilizobainika katika Ripoti ya 
ya Ukaguzi wa Vyama vya 
Ushirika kwa mwaka wa 
fedha 2018/19 iliyofanywa na 
COASCO kwa Vyama vya 
Ushirika vipatavyo 4,413. 
Ukaguzi huo ni utekelezaji 
wa jukumu la msingi la 
Shirika hilo kwa mujibu wa 
Sheria ya Shirika la Ukaguzi 
na Usimamizi wa Vyama vya 
Ushirika Na.15 ya mwaka 
1982 inayotoa Mamlaka kwa 
COASCO kufanya ukaguzi 
kwa  Vyama vya Ushirika 
nchini. Bw. Mkingule 
aliongeza kuwa kutokana na 
Ripoti hiyo, hali halisi 
inaonesha kuwa katika 
kipindi hicho cha 2018/19 
COASCO imekagua vyama 
hivyo ambavyo ni sawa na 
asilimia 102.6 ya lengo la 
Serikali la kukagua vyama 
4,300.  Hivyo, malengo 
yalifikiwa kwa asilimia 102, 

yaani lengo la Serikali lilifikiwa kama ilivyoagizwa.Pamoja na mambo mengine yaliyoshauriwa na Mkurugenzi katika kuoongeza tija 
kwenye vyama vya Ushirika ni kuhakikisha kuwa wanaushirika hususan watendaji wa Vyama wanapewa elimu ya Ushirika kuanzia 
ngazi ya wanachama hadi viongozi wa vyama ili waweze kujua haki na wajibu walionao katika vyama vya ushirika ikiwemo vyama vya 
msingi, vyama vikuu na mashirikisho ya Ushirika  Endapo kila mmoja katika ngazi yake atapata elimu stahiki utekelezaji wa 
majukumu utafanyika kwa ufanisi zaidi kwa kuzingatia uelewa sahihi wa jukumu la kila mtendaji katika nafasi yake.

Mkurugenzi Mkuu wa Shirika la Usimamizi na Ukaguzi wa Vyama vya Ushirika (COASCO), 
Bw. Zavery Mkingule (kulia) akikabidhi Ripoti ya ya Ukaguzi wa Vyama vya Ushirika kwa mwaka wa fedha 2018/19

 kwa Mwenyekiti wa Tume ya Maendeleo ya Ushirika Dkt. Titus Kamani (kulia), Mrajis wa Vyama vya Ushirika Dkt. Benson Ndiege (katikati) 
akishuhudia makabidhiano hayo wakati wa kikao cha makabidhiano ya ripoti ya Ukaguzi, Jijini Dodoma    
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SACCOS MKOMBOZI WA WANAWAKE
Vyama vya Ushirika vya Akiba na Mikopo (SACCOS) vimetajwa kuwa ni chachu ya kuwakomboa wananchi wengi wa kipato cha 
chini hususan wanawake wa maeneo mengi nchini kupitia vyama hivi vyenye kutoa huduma za kifedha kwa riba nafuu.
Mwenyekiti wa Chama cha Ushirika cha Akiba na Mikopo cha wanawake wa Wilaya ya Karagwe na Kyerwa kiitwacho Kagera 
Women Saving and Credit Cooperative Society Ltd (KAWOSA) kilichopo Wilaya ya Karagwe mkoani Kagera Bi. Safina Amrani 
amesema kuwa utekelezaji wa mpango kazi na mkakati wa chama hicho unaendelea vizuri.
Akieleza kuwa chama hicho kilichoanza na wanachama waanzilishi wanawake 70 mwaka 2006 kimekuwa na kufikia jumla ya 
wanachama 11,643. Akiongeza kuwa KAWOSA ilianza na mtaji wa kiasi cha Shillingi 1,000,000/- na mpaka sasa mtaji huo 
umekuwa hadi kufikia kiasi cha Shillingi 1,500,000,000/-
 “KAWOSA ni chama kilichoanza na changamoto nyingi zikiwemo kutokuwa na miundombinu ya utendaji kama vile 
majengo ya ofisi na vitendea kazi, kwakweli hatukukata tamaa tuliendelea kuhamasishana na hata ilipobidi wanachama 
walikutana chini ya mti kila tarehe 5 ya mwezi na kuendelea kujadili na kutekeleza majukumu yetu. Hivyo, natoa wito wanawake 
tusikate tamaa katika harakati za kujikwamua kiuchumi licha ya changamoto zinazoweza kuwepo hasa katika hatua za awali,” 
alisema Bi. Safina Meneja wa Chama cha KAWOSA Bi. Goreth Elias amesema chama hicho kimekuwa kikizingatia matakwa ya 
Sheria, Kanuni na taratibu za Vyama vya Ushirika. Meneja alifafanua kuwa Chama hicho licha ya kutoa mikopo kwa 29 
mwanachama mmoja mmoja vilevile wana utaratibu wa mikopo kwa vikundi vya wanawake wa kipato cha chini ili kuwawezesha 
kujikwamua kiuchumi. Alieleza utaratibu huo umefanikiwa kuunda vikundi 926 vya wanawake vyenye wanachama 8,334 ambao 
katika hatua za awali chama hutembelea vikundi kwa lengo la kuwapa elimu ya ujasiriamali na kutambua fursa mbalimbali za 
kiuchumi zilipo katika mazingira yao na kuzitumia kujiinua kiuchumi ili kujitafutia maendeleo yao wenyewe na familia zao. 
Meneja alieleza wanawake hao hukopeshwa mikopo katika vikundi ili kuanzisha na kuendeleza miradi mbalimbali hususan iliyo 
katika kilimo na ufugaji maeneo ya vijijini. Mikopo hiyo yenye kuwasaidia mitaji kuanzia Shillingi 50,000 hadi 200,000 kwa riba 
ndogo. Akiongeza kuwa kipekee chama kimechukua hatua ya kuwahudumia wanawake hao wa kipato cha chini kwa kuwafuata 
maeneo walipo ili kuwapunguzia gharama na muda wa kupata huduma. Akisema kauli mbiu ya huduma hizo ni “Ulipo 
tunakufuata,” alisema Bi. GorethWahudumu wa KAWOSA wenye (mashati meupe) wakihudumia wanachama katika Ofisi za 
KAWOSA mkoani Kagera.
 Kwa upande wake Mjasiriamali Bi. Laurencia Hagalu mnufaika na mwanachama wa chama cha KAWOSA amesema 
chama hicho kimekuwa kikimsaidia kupata mikopo ya kuendesha biashara yake ya Hoteli wilayani hapo Karagwe. Aliongeza 
kusema kuwa alianza kuchukua mkopo wa kiasi cha Shillingi 500,000/-, baadae akakopa 1,000,000/- , 10,000,000/- hadi sasa 
anakopa Shillingi 15,000,000/- viwango ambavyo vimekuwa vikiongezeka kutokana na kufanya kazi kwa malengo na mafunzo 
mbalimbali kutoka KAWOSA pamoja na Tume ya Maendeleo ya Ushirika. Mjasiriamali huyo alieleza kuwa biashara hiyo 
imemsaidia kusomesha watoto shule za viwango vya Kimataifa na kumuwezesha kuendesha maisha yake vizuri

Pamoja na jukumu la kaguzi za Vyama vya Ushirika, COASCO 
vilevile hutoa huduma za ushauri wa kitaalamu wa masuala 
ya kodi na fedha, kufanya kaguzi maalum kwa vyama vya 
ushirika vinavyobainika kuhitaji kufanyiwa ukaguzi huo 
kutoka kwa Mamlaka za Serikali.

Aidha, COASCO hutoa huduma za mafunzo kazi kwa 
watendaji hususan  kuhusu utunzaji wa vitabu vya hesabu na 
namna bora ya uandaaji wa hesabu kwa kuzingatia viwango 
vya uhasibu vya Kimataifa (IFRS) pamoja na kufanya tafiti za 
utendaji wa vyama ili  kuishauri Serikali ipasavyo.

 Aidha, akieleza matazamio ya COASCO katika kipindi 
cha mwaka wa fedha (2019/2020) alieleza Shirika limejipanga 
kukagua na kutoa picha halisi ya vyama vyote vya ushirika 
vitakavyokuwa vimefanya kazi (hai) na vile ambavyo ni sinzia 
(visivyofanya kazi) na kubainisha vyama ambavyo havifanyi 
kazi au havipatikani na kuishauri Serikali ipasavyo kwa lengo 
la kuboresha utendaji wa Sekta ya Ushirika.
 Licha ya ofisi za ofisi za COASCO makao makuu 
zilizopo Jijini Dodoma, Shirika limerahisisha upatikanaji wa 
huduma nchini kwa kuwa na ofisi 14 katika mikoa mbalimbali 
ya Tanzania Bara. Ofisi hizo zipo katika mikoa ya Arusha, Dar 
es salaam, Iringa, Kagera, Kilimanjaro, Mbeya, Morogoro, 
Mtwara, Mwanza, Ruvuma, Shinyanga, Tabora na Tanga 
ambapo Mkoa wa Lindi unahudumiwa na ofisi ya Mtwara, 
mkoa wa Pwani unahudumiwa na ofisi ya Dar es salaam, 
Songwe na Rukwa unahudumiwa na Mbeya. Kigoma na 
Katavi unahudumiwa na Tabora, Singida inahudumiwa na 
Dodoma, Geita na Mara inahudumiwa na Ofisi ya Mwanza, 
Manyara, Arusha na Simiyu inahudumiwa na Ofisi za 
Shinyanga. 



 Licha ya mafanikio hayo ameweza kununua viwanja, kujenga 30 nyumba mbili, kuajiri wafanyakazi takribani 15 
katika biashara yake jambo ambalo linasaidia kuongeza ajira na kuboresha maisha ya jamii inayomzunguka. Akitoa wito 
kuwa SACCOS ni nyenzo ya kuondoa umaskini hususani kwa mwanamke kujikomboa kiuchumi. “mwanamke ni mlezi wa 
familia, nguzo ya jamii na msingi wa Taifa la leo na kesho,” alisema Bi. Laurencia

“KAWOSA ni chama kilichoanza na changamoto nyingi zikiwemo kutokuwa na miundombinu ya utendaji kama vile majengo ya 
ofisi na vitendea kazi, kwakweli hatukukata tamaa tuliendelea kuhamasishana na hata ilipobidi wanachama walikutana chini 
ya mti kila tarehe 5 ya mwezi na kuendelea kujadili na kutekeleza majukumu yetu. Hivyo, natoa wito wanawake tusikate tamaa 
katika harakati za kujikwamua kiuchumi licha ya changamoto zinazoweza kuwepo hasa katika hatua za awali,” alisema Bi. Safina 

 Meneja wa Chama cha KAWOSA Bi. Goreth Elias amesema chama hicho kimekuwa kikizingatia matakwa ya Sheria, Kanuni na 
taratibu za Vyama vya Ushirika. Meneja alifafanua kuwa Chama hicho licha ya kutoa mikopo kwa mwanachama mmoja mmoja 
vilevile wana utaratibu wa mikopo kwa vikundi vya wanawake wa kipato cha chini ili kuwawezesha kujikwamua kiuchumi. Alieleza 
utaratibu huo umefanikiwa kuunda vikundi 926 vya wanawake vyenye wanachama 8,334 ambao katika hatua za awali chama 
hutembelea vikundi kwa lengo la kuwapa elimu ya ujasiriamali na kutambua fursa mbalimbali za kiuchumi zilipo katika mazingira 
yao na kuzitumia kujiinua kiuchumi ili kujitafutia maendeleo yao wenyewe na familia zao. 

Ofisi zilizojengwa na Chama cha Ushirika wa Akiba na Mikopo cha wanawake wa Wilaya ya Karagwe na Kyerwa 
Kagera  Women Saving and Credit Cooperative Society Ltd (KAWOSA) kilichopo Wilaya ya Karagwe

Wahundumu wa KAWOSA wenye ( Mashati Meupe) Wakihudumia 
Wanachama katika Ofisi za KAWOSA Mkoani Kagera
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 Vyama vya Akiba na Mikopo (SACCOS) imebainishwa kuwa ni moja ya suluhisho la mitaji kwa wananchi hususani kutokana na 
upatikanaji wa mikopo kwa riba nafuu nchini. Vyama hivi vikiwa ni miongoni mwa vyama vya Ushirika vinavyosimamiwa na Tume 
ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania.
  Wanachama wa Biashara SACCOS wakipata huduma katika Ofisi za Chama, mjini Shinyanga 
Meneja wa chama cha Akiba na Mikopo cha Biashara SACCOS mkoani Shinyanga Bw. Amos Boniface amesema chama hicho cha 
Akiba na Mikopo kilianza na wanachama 20 hadi sasa wako wanachama 128. Ambapo alieleza kuwa chama hiko kinaundwa na 
wanachama ambao ni wafanyabiashara wa Manispaa ya Mji wa Shinyanga kikiwaunganisha wafanyabiashara hao kwa kuweka 
akiba na kukopa kwa riba nafuu ili waweze kuongeza mitaji ya biashara zao. Akifafanua kuwa hadi kufikia mwaka 2019 chama 
kimetoa mikopo yenye thamani ya zaidi ya Shillingi Millioni 800. Akiongelea mafanikio ya Chama hicho Makamu Mwenyekiti wa 
Biashara SACCOS Bw. Christopher Ringo amesema chama kilianza na mtaji wa Shillingi Millioni 20 hadi kufikia Millioni 500. 
Akiongeza kuwa katika jitihada za chama kujali afya za wanachama wake chama huchangia kiasi cha fedha kwaajili ya 
wanachama katika Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya (NHIF) kwaajili ya matibabu ya wanachama pamoja na familia zao ili 
kuhakikisha kuwa wafanyabiashara hao wanakuwa na afya imara zitakazowawezesha kuzalisha mali. Mafanikio mengine 
yaliyoelezwa ni pamoja na kutoa gawio la faida kulingana na kiasi cha Jumla ya faida inayopatikana.
 “Hakika afya ni msingi wa mtu katika kujenga uchumi, bila afya hatuwezi kufanya kazi wala mikopo haitaweza kurudi kwa 
wakati na hatuwezi fikia malengo tuliyojiwekea, ndio maana tukaweka utaratibu huu kwa wanachama wetu,” alisema Bw. Ringo   
Kwa upande wake Bw. Simon Massawe mwanachama na mnufaika wa Biashara SACCOS amesema Mkopo aliopata kupitia chama 
hicho umemuwezesha kuongeza bidhaa dukani kwake. Hivyo, kuongeza mzunguko wa biashara unaompa faida zaidi. Licha ya 
hivyo Bw. Massawe amesema faida hiyo imemsaidia kimaisha kwa kusomesha watoto vyuoni na sekondari jambo ambalo ni kati 
ya mambo ya msingi kwa mzazi.
  Akiunga mkono manufaa ya vyama vya Akiba na Mikopo Bi. Eliline Kalugila mwanachama wa Biashara SACCOS amesema 
mkopo aliopata kutoka kwenye chama hicho kimemuwezesha kupanua mradi wake wa duka la vifaa vya ofisi, kuanzisha miradi 
mingine kama vile mifugo na kusomesha watoto.
“Namshukuru Mungu kwakuwa mkopo niliopata Biashara SACCOS umeniwezesha kufanya mambo mengi na kizuri zaidi ni 
kwamba riba yao ni ndogo sana niwasihi wajasiriamali wengine ambao bado hawajajiunga watumie fursa hii,” alisema Bi. Kalugila  
 Aidha, Changamoto zilizobainishwa na wadau hao nyingi zilieleza elimu ndogo ya fedha na masuala ya Ushirika 
miongoni mwa wananchi wengi bado ni kikwazo kwa wengi kuendeleza biashara au hata kuanzisha biashara kwakukosa ujuzi wa 
namna bora ya kuendesha biashara. Hali hii hupelekea baadhi ya wanachama waliokopa kushindwa kurejesha mikopo kwa 
wakati na hata wengine kushindwa kabisa kutimiza wajibu huo. 

BIASHARA SACCOS SULUHISHO LA MTAJI

Mfanyakazi wa Chama cha Ushirika wa Akiba na Mikopo cha Biashara 
SACCOS akitoa huduma kwa mwanachama wa katika Ofisi za Chama zilizopo Shinyanga mjini

 Licha ya mafanikio hayo ameweza kununua viwanja, kujenga 30 nyumba mbili, kuajiri wafanyakazi takribani 15 
katika biashara yake jambo ambalo linasaidia kuongeza ajira na kuboresha maisha ya jamii inayomzunguka. Akitoa wito 
kuwa SACCOS ni nyenzo ya kuondoa umaskini hususani kwa mwanamke kujikomboa kiuchumi. “mwanamke ni mlezi wa 
familia, nguzo ya jamii na msingi wa Taifa la leo na kesho,” alisema Bi. Laurencia

“KAWOSA ni chama kilichoanza na changamoto nyingi zikiwemo kutokuwa na miundombinu ya utendaji kama vile majengo ya 
ofisi na vitendea kazi, kwakweli hatukukata tamaa tuliendelea kuhamasishana na hata ilipobidi wanachama walikutana chini 
ya mti kila tarehe 5 ya mwezi na kuendelea kujadili na kutekeleza majukumu yetu. Hivyo, natoa wito wanawake tusikate tamaa 
katika harakati za kujikwamua kiuchumi licha ya changamoto zinazoweza kuwepo hasa katika hatua za awali,” alisema Bi. Safina 

 Meneja wa Chama cha KAWOSA Bi. Goreth Elias amesema chama hicho kimekuwa kikizingatia matakwa ya Sheria, Kanuni na 
taratibu za Vyama vya Ushirika. Meneja alifafanua kuwa Chama hicho licha ya kutoa mikopo kwa mwanachama mmoja mmoja 
vilevile wana utaratibu wa mikopo kwa vikundi vya wanawake wa kipato cha chini ili kuwawezesha kujikwamua kiuchumi. Alieleza 
utaratibu huo umefanikiwa kuunda vikundi 926 vya wanawake vyenye wanachama 8,334 ambao katika hatua za awali chama 
hutembelea vikundi kwa lengo la kuwapa elimu ya ujasiriamali na kutambua fursa mbalimbali za kiuchumi zilipo katika mazingira 
yao na kuzitumia kujiinua kiuchumi ili kujitafutia maendeleo yao wenyewe na familia zao. 

Ofisi zilizojengwa na Chama cha Ushirika wa Akiba na Mikopo cha wanawake wa Wilaya ya Karagwe na Kyerwa 
Kagera  Women Saving and Credit Cooperative Society Ltd (KAWOSA) kilichopo Wilaya ya Karagwe

Wahundumu wa KAWOSA wenye ( Mashati Meupe) Wakihudumia 
Wanachama katika Ofisi za KAWOSA Mkoani Kagera
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Agriterra ni Shirika lisilo la Kiserikali (NGO) la Kimataifa linaloshughulikia na masuala ya Sekta ya Ushirika katika nchi mbalimbali 
lenye makao yake makuu Uholanzi. Shirika hili limekuwa likishughulika na masuala ya Ushirika wa aina mbalimbali ikiwemo 
Kilimo, Ufugaji, umwagiliaji kwa kutoa Ushauri, mafunzo na nyenzo nyinginezo za kuhakikisha kuwa Sekta ya Ushirika inaimarika 
na kutoa mchango kwa Taifa ili kupunguza umasikini.  Tanzania ni miongoni mwa nchi ambazo Agriterra imekuwa ikifanya 
shughuli zake kwa kuwafikia wakulima kupitia Vyama vya Ushirika kwa malengo ya kubaini changamoto zilizopo katika 
uendeshaji wa shughuli za Ushirika na kushirikiana kwa karibu na Vyombo vya Serikali pamoja na wadau wa maendeleo kutatua 
changamoto ili kuongeza kasi ya maendeleo katika Sekta ya Ushirika, Sekta inayogusa maisha ya watu moja kwa moja kupitia 
shughuli za kilimo zinazotoa ajira kwa wananchi wengi nchini. Mshauri wa Kibiashara wa Agriterra nchini Bw. Waziri Mikidadi 
katika mahojiano maalum amesema Shirika hilo limeanza shughuli zake hapa nchini kuanzia mwaka 2014 na mpaka sasa tayari 
tunafanya kazi na Vyama vya Ushirika katika maeneo mbalimbali nchini. Agriterra inafanya jitihada nyingi kuzifikia vyama hivyo 
kujua changamoto za wanaushirika katika kupiga hatua zaidi, kutoa ushauri wa kitaalamu na hata kusaidia wanaushirika 
kubadilishana uzoefu ndani na hata nje ya nchi kwa malengo ya kujifunza na kuongeza tija katika uendeshaji wa Vyama vya 
Ushirika.
 “Agriterra imekuwa ikifanya kazi bega kwa bega na Serikali katika kusaidia maendeleo ya Sekta ya Ushirika nchini kwani 
tumeona Ushirika ni nguvu ya Pamoja inayoweza kumkwamua mwananchi na umaskini. Hivyo, moja ya nyenzo muhimu 
tunayotumia ni kutoa elimu kupitia mafunzo kwa Vyama vya Ushirika kuhusu masuala ya Uongozi, usimamizi wa fedha, utawala 
Bora na Uhamasishaji kwa wanaushirika hususani viongozi wa Vyama vya Ushirika ili kuimarisha uadilifu, weledi na uongozi bora 
wa Vyama,” alisema Bw. Mikidadi. Sambamba na kazi hizo Bw. Mikidadi huyo aliongeza kuwa Shirika hilo linafanya kazi katika 
kuendeleza Sekta ya Ushirika kwa kushirikiana na wadau wengine mbalimbali kama vile mabenki, asasi za kiraia na nyinginezo 
zenye msukumo katika masuala ya Ushirika.

Akiongea wakati wa Warsha ya maboresho ya Sera ya Maendeleo ya Ushirika (2002) Bw. Mikidadi alipongeza hatua hiyo muhimu 
ya wadau kutoa maoni na mapendekezo ya kuboresha Sekta ya Ushirika. Akieleza ni muhimu wadau wa Ushirika kutoa maoni 
yatakayolenga kutatua changamoto za Sekta  ili kujenga misingi itakayoongeza tija na ufanisi kwa kila mdau wa Ushirika hususani 
wanaushirika wenyewe kwani Sera inatoa dira na muelekeo wa Sekta nzima ya Ushirika.  
“Wadau ni vizuri kwa pamoja tujadili na kutathmini changamoto zinazokabili Sekta hii ya Ushirika na kwa kufanya hivyo tuongeze 
uwezekano wa kuzitumia fursa zilizopo katika Sekta ya Ushirika. Sisi sote kama wadau wa Ushirika katika Nyanja mbalimbali 
niwaombe tutumie wasaa huu tuzungumze na kupendekeza njia za utatuzi wa changamoto za Sekta hii muhimu inayobeba 
maslahi makubwa ya kiuchumi ya nchi yetu,” alisema Bw. Waziri
 Huku akiongeza kuwa Shirika hilo litaendelea kushirikiana kwa karibu na wadau wa Ushirika hususani Vyama vya 
Ushirika na kutoa wito kwa Vyama vya Ushirika kushirikiana na shirika hilo ili liweze kuendeleza azma yake ya kuendeleza na 
kuibua masuala yenye kuongeza msukumo chanya katika Sekta ya Ushirika. Agriterra tayari hapa nchini inafanya kazi na Vyama 
vya Ushirika katika zao la Korosho, mahindi, kahawa, maharage, mpunga, cocoa na alizeti na pia vyama vya akiba na mikopo.  Dira 
ya Shirika la Agriterra ni kukuza maendeleo ya wakulima kupitia vyama vya Ushirika hivyo kuimarisha mifumo ya kiuchumi na 
kijamii ili vyama viweze kujiimarisha na kujiendesha kibiashara kwa maendeleo endelevu ya wananchi vijijinina Taifa kwa ujumla.

AGRITERRA KUCHANGIA KASI YA MAENDELEO YA USHIRIKA NCHINI 

Mshauri wa Biashara wa Shirika la Agriterra Bw. Mikidadi Waziri akiongea na  wakati wa kikao kazi cha kukusanya 
maoni ya wadau ya kuboresha  Sera ya Ushirika (2002) Jijini Dar es salaam hivi karibuni
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VIONGOZI katika Sekta ya Ushirika kutoka Tanzania Bara na Tanzania Zazibar wamekubaliana kuongeza ushirikiano katika sekta 
hii ili kuweza kubadilishana uzoefu wa namna bora ya jinsi ya kusimamia na kuimarisha vyama vya ushirika hapa 
nchini.Makubaliano hayo yamefikiwa wakati wa kikao kati ya Mrajis wa Vyama vya Ushirika na Mtendaji Mkuu wa Tume ya 
Maendeleo ya Ushirika Tanzania Bara (TCDC), Dkt. Benson Ndiege na Mrajis wa Vyama vya Ushirika Tanzania Zanzibar, Khamis 
David Simba, kilichofanyika Jijini Dodoma mwishoni mwa mwaka 2019.

Mrajis wa Vyama vya Ushirika Tanzania Zanzibar, Khamis David Simba ambaye ameambatana na Viongozi wa Taasisi ya fedha ya 
Ushirika Zanzibar Faraja Union Limited (Financial Access Reliability by Joint Action – FARAJA) alikuwa katika ziara Tanzania Bara 
kutembelea na kujionea mafanikio yaliyopatikana katika baadhi ya vyama vya ushirika vinavyofanya vizuri katika mikoa ya Dar Es 
Salaam, Dodoma  na Iringa. Akiongea katika kikao hicho, Mrajis wa Vyama vya Ushirika na Mtendaji Mkuu wa Tume ya Maendeleo 
ya Ushirika Tanzania Bara (TCDC), Dkt. Benson Ndiege amewapongeza viongozi kutoka Zanzibar kwa uamuzi wao wa kufanya 
ziara ya kujifunza na kupata uzoefu kutoka Tanzania Bara kwenye vyama vya ushirika vinavyofanya vizuri ili waweze pamaoja na 
mambo mengine kuiendesha kwa mafanikio Taasisi ya FARAJA. “Vyama vya Ushirika ni taasisi nzuri na zina manufaa makubwa 
kwa Wanaushirika, tatizo ni baadhi ya viongozi wanaoviendesha na kuvisimamia vyama vya ushirika kutokuwa waaminifu na 
waadilifu, hivyo lazima viongozi wa Ushirika tuweke mfumo mzuri wa kusimamia vyama hivi,” amesema Dkt. Ndiege. 
 Dkt. Ndiege amewataka viongozi wa ushirika kutoka Zanzibar kujifunza na kujielimisha kutokana na mafanikio na 
changamoto watakazojionea kwenye uendeshaji wa vyama vya ushirika watakavyovitembelea hapa nchini ikiwa ni pamoja na 
Shirikisho la Vyama vya Ushirika nchini (TFC) na Chama Kikuu cha Ushirika wa Akiba na Mikopo (SCCULT). Mrajis wa Vyama vya 
Ushirika Tanzania Zanzibar, Khamis David Simba, amesema kuwa lengo la ziara yao kama viongozi wa Serikali wanaosimamia 
Sekta ya Ushirika Zanzibar na viongozi wa Taasisi ya FARAJA limeleta matumaini makubwa kutimia kwa kuwa wameweza 
kubadilshana mawazo na uzoefu na viongozi wenzao wa Tanzania Bara kwenye uendeshaji na usimamizi  wa Vyama vya Ushirika.
 “Tumejifunza mengi na tumepata darasa zuri, kwa kubadilishana mawazo na kubaini baadhi ya sababu zinazotufanya 
tusiweze kupata mafanikio makubwa katika uendeshaji na usimamizi wa Vyama vya Ushirika katika maeneo yetu,” amesema 
Khamis David Simba, Mrajis wa Vyama vya Ushirika Tanzania Zanzibar.
 FARAJA ni taasisi ya fedha inayoundwa na Vyama vya Ushirika wa Akiba na Mikopo (SACCOS), Vyama vya Uzalishaji na 
Vikundi vya Wajasiliamali vilivyosajiliwa rasmi kwa mujibu wa Sheria ya Vyama vya Ushirika ya Zanzibar. Taasisi hii inaendeshwa 
kwa kufuata misingi na kanuni za ushirika na Inafanya kazi Zanzibar (Unguja na Pemba).

VIONGOZI WA USHIRIKA TANZANIA BARA NA ZANZIBAR 
KUONGEZA USHIRIKIANO

Viongozi wa ushirika Tanzania Bara na Zanzibar
wakiwa katika picha ya pamoja baada ya Kikao
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Angalizo hilo limetolewa na Mwenyekiti wa Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania (TCDC), Dkt. Titus Kamani pamoja na Mkuu 
wa Mkoa wa Tabora, Aggrey Mwanri, mwishoni mwa mwaka 2019 mjini Tabora, walipokuwa wakiongea kwenye Kikao cha Wadau 
wa Ushirika  mkoa wa Tabora kilichofanyika katika ukumbi wa Mtemi Isike Mwanakiyungi – Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa Tabora. 
 “Serikali haiwezi kuingilia Vyama vya Ushirika vinavyofuata sheria na taratibu katika uendeshaji wake isipokuwa 
panapojitokeza ukiukwaji wa Misingi ya Ushirika na panapokuwa na ubadhilifu na wizi wa mali za Wanaushirika unaofanywa na 
baadhi ya viongozi, hatutanyamaza, tutachukua hatua,” amesema Dkt. Kamani.
 Dkt. Kamani amewahimiza Viongozi wa Vyama vya Ushirika kuwa waaminifu na waadilifu katika kusimamia mali za 
wanaushirika walizokabidhiwa na wanachama wenzao kuzisimamia kwa niaba yao na kuweza kupata faida ya pamoja 
itayowawezesha kuboresha maisha yao.
 Aidha, Mkuu wa Mkoa wa Tabora, Mhe. Aggrey Mwanri, amesema Serikali mkoani humo haitasita kuwachulia hatua kali 
za kisheria viongozi wa vyama vya ushirika wanaokiuka sheria na taratibu za uendeshaji wa vyama ushirika kwa kisingizio kuwa 
ushirika ni mali yao na Serikali haiwezi kuwaingilia.
 “Ushirika siyo kichaka cha baadhi ya watu kuiba; hatutaruhusu, tutawakamata wakati wanaiba, hatutasubiri na tutawatia 
ndani. Wapo viongozi wa ushirika wazuri tu, anaweza kuwa Mwenyekiti au Katibu Meneja, hao watakuwa marafiki wa Serikali na 
hawatasumbuliwa,” amesema Mkuu wa Mkoa wa Tabora.

SERIKALI haitaingilia Vyama vya Ushirika nchini vinavyofuata sheria na taratibu katika uendeshaji wake, isipokuwa pale 
panapojitokeza ukiukwaji wa Misingi ya Ushirika na panapokuwa na ubadhilifu wa mali za Wanaushirika unaofanywa na 
baadhi ya viongozi wa vyama hivyo. 
 

SERIKALI HAITAINGILIA VYAMA VYA USHIRIKA
 VINAVYOFUATA SHERIA 

Mkuu wa Mkoa wa Tabora , Bw.  Aggrey Mwanri,  
akiwa katika Kikao cha Wadau wa Ushirika  Mkoa wa Tabora

 Akizungumza katika Kikao hicho, Mwenyekiti wa Chama cha Mapinduzi Mkoa wa Tabora ambaye ni pia ni 
Mwanaushirika, Hassan Wakasuvi, amewataka viongozi wa vyama vya ushirika katika maeneo yanayolima zao la Tumbaku 
wasimamie masharti wanayojiwekea ili kuondokana na adha inayojitokeza wakati msimu wa kuuza Tumbaku.

. “Viongozi wa vyama vya ushirika simamieni masharti mnayojiwekea, ili kuinua thamani ya zao la Tumbaku na 
kuondokana na bei za aina mbili, ikiwemo bei ya makinikia ambayo inakuwa ni ya kinyonyaji kwa wakulima,” amesema 
Wakasuvi.
 Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Mhe. Ummy Mwalimu, akizungumza katika Kikao 
hicho, amewataka Wanaushirika kote nchini kuchangamkia Bima ya Afya inayotolewa mahsusi kwa wanachama wa Vyama 
vya Ushirika – Ushika Afya. 
 “Viongozi wa Vyama vya Ushirika wahimizeni Wanachama wenu kujiunga na Bima ya Afya inayotolewa kwa 
wanachama wa Vyama vya Ushirika – Ushika Afya, kwa kuwa ni muhimu kwa afya na maendeleo ya familia zao; na inatolewa 
kwa gharama nafuu ya Shilingi 76,800/ (mtu mzima) na Shilingi 50,400/ (mtoto)  kwa mwaka,” amesema Mhe. Ummy 
Mwalimu.  

Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Mhe. Ummy Mwalimu, akizungumza katika 
Kikao cha Wadau wa Ushirika  Mkoa wa Tabora akiwa na Mkuu wa Mkoa wa Tabora , Bw.  Aggrey Mwanri.
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 Akizungumza katika Kikao hicho, Mwenyekiti wa Chama cha Mapinduzi Mkoa wa Tabora ambaye ni pia ni 
Mwanaushirika, Hassan Wakasuvi, amewataka viongozi wa vyama vya ushirika katika maeneo yanayolima zao la Tumbaku 
wasimamie masharti wanayojiwekea ili kuondokana na adha inayojitokeza wakati msimu wa kuuza Tumbaku.

. “Viongozi wa vyama vya ushirika simamieni masharti mnayojiwekea, ili kuinua thamani ya zao la Tumbaku na 
kuondokana na bei za aina mbili, ikiwemo bei ya makinikia ambayo inakuwa ni ya kinyonyaji kwa wakulima,” amesema 
Wakasuvi.
 Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Mhe. Ummy Mwalimu, akizungumza katika Kikao 
hicho, amewataka Wanaushirika kote nchini kuchangamkia Bima ya Afya inayotolewa mahsusi kwa wanachama wa Vyama 
vya Ushirika – Ushika Afya. 
 “Viongozi wa Vyama vya Ushirika wahimizeni Wanachama wenu kujiunga na Bima ya Afya inayotolewa kwa 
wanachama wa Vyama vya Ushirika – Ushika Afya, kwa kuwa ni muhimu kwa afya na maendeleo ya familia zao; na inatolewa 
kwa gharama nafuu ya Shilingi 76,800/ (mtu mzima) na Shilingi 50,400/ (mtoto)  kwa mwaka,” amesema Mhe. Ummy 
Mwalimu.  

Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Mhe. Ummy Mwalimu, akizungumza katika 
Kikao cha Wadau wa Ushirika  Mkoa wa Tabora akiwa na Mkuu wa Mkoa wa Tabora , Bw.  Aggrey Mwanri.
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