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USHIRIKA AFYA KUMWEZESHA MKULIMA

KUWA NA UHAKIKA WA MATIBABU

- Tumekusudia Kuimarisha Usimamizi wa Ushirika

Kwanza kabisanapenda nimshukuru Mwenyezi
Mungu kwa kutujalia nafasi nyingine vya
kuendelea na majukumu ya kujenga Taifa.
Nichukue fursa hii kutoa pole kwa wote
kutokana na kuguswa kwa namna moja au
nyingine na marathi ya COVID-19 ambayo
yameathiri wengi katika maeneo mbalimbali
ya nchi yetu.

Kama mnavyofahamu kuwa afya ni msingi
wa maendeleo ya mtu na Taifa kwa ujumla,
kutokana na umuhimu wa suala hilo Tume ya
Maendeleo ya Ushirika kwa kushirikiana na
NHIF, CRDB na NMB inaunga mkono juhudi
za Serikali katika azma ya kupanua wigo wa
huduma za afya kwa wakulima kupitia huduma
ya “Ushirika Afya’.

Ushirika afya ni huduma ambayo mabenki
yenye mkataba na Shirika la Taifa la Bima
ya Afya (NHIF) yatakuwa vyakisaidia kulipa
gharama za bima ya afya (premium) na
wakulima kulipaZada ya kuuza mazao yao.
Mpango huu unatoa fursa kwa mkulima
kusajiliwa katika Mfuko wa Taifa wa Bima
ya Afya kupitia chama chake cha msingi cha
ushirika wa mazao ambapo Mwanachama
wa Ushirika Afya atachangia Shilingi 76,800
kwa mwaka na atapatiwa kadi ya matibabu
ya Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya ambayo
ataitumia kupata matibabu katika vituo zaidi
ya 6,000 vilivyosajiliwa na Mfuko nchi nzima.

Ni kutokana na manufaa anayoyapata
Mwanachama wa NHIF katika utaratibu
wa Ushirika Afya ninazipongeza benki zote
zilizojitokeza kutoa mkopo usiokuwa na riba
kwa mkulima mwanaushirika kumwezesha
kujiunga na kufaidika na mafao yanayotolewa
na Mfuko huu.

Aidha, kupitia utaratibu huu mkulima ana
fursa ya kumwandikisha mwenza wake, mzazi
au mzazi wa mweza kwa kuongeza malipo
ya TZS 76,800 kwa kila mmoja kwa mwaka.

Mrajis wa Vyama vya Ushirika na Mtendaji
Mkuu wa Tume ya Maendeleo ya Ushirika,
Dkt. Benson Ndiege

Endapo mwanachama wa Ushirika Afya atahitaji
kuwasajili watoto katika mpango huu atalipa
TZS 50,400 kwa mwaka kwa kila mtoto chini ya
miaka 18.

Mwanachama wa NHIF katika utaratibu wa
Ushirika Afya apata mafao yote yanayotolewa
na Mfuko sawa sawa na wanachama wengine
chini ya Mfuko huu wanaojiunga kwa taratibu
nyingine. Mafao hayo yanahusisha gharama za:
Kujiandikisha na Kumwona daktari; Dawa zote
muhimu zilizoidhinishwa na Serikali; Vipimo
vidogo na vikubwa; Kulazwa; Upasuaji mdogo,
mkubwa pamoja na upasuaji wa kujifungua
kwa wanawake; Matibabu ya kinywa na meno;
Matibabu ya macho pamoja na miwani ya
kusomea; Mazoezi ya kimatibabu ya viungo
(physiotherapy); Vifaa saidizi kama magongo,
vishikizi vya shingo

Vilevile mwanachama atatumia kadi yake katika
vituo zaidiya 6,000 nchi nzima kuanzia zahanati
hadi Hospitali za rufaa za serikali, binafsi na
hata za madhehebu ya dini Pamoja na maduka
ya dawa yaliyosajiliwa na NHIF.
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CRDB NA NHIF ZAINGIA MKATABA WA

MAKUBALIANO KUBORESHA “USHIRIKA AFYA”

Benki ya CRDB imesaini mkataba wa makubaliano na Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya
(NHIF) kurahisisha upatikanaji wa bima ya afya kwa wakulima ambapo ushirikiano
huo utawawezesha wakulima kupata bima ya afya za NHIF kwa mkopo. Huduma

hiyo ambayo imepewa jina la “Ushirika Afya Premium Loan” itatolewa kwa wakulima

ambao wapo katika Vyama vya Ushirika huku pia ikiwanufaisha wategemezi wao, kwa

maaana ya mke/ mume na watoto.

fungKkusikinza

CROB
[BANK |5

Tunakusikiliza

Mkurugenzi Mkuu wa Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya Benard

Konga (kushoto) akikabidhiana mikataba ya huduma za Ushirika
na Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya CRDB Abdulmajid Nsekela
(kulia), Mrajis wa Vyama vya Ushirika Dkt. Benson Ndiege

(katikati) akishuhudia makabidhiano hayo, Dar es Salaam

aflayautiajisainimkataba
Hwa huo wa makubaliano
tarehe 05 Mei, 2021 kati ya
Mkurugenzi  Mtendaji wa
Benki ya CRDB, Abdulmajid
Nsekela na Mkurugenzi Mkuu
wa NHIF, Bw. Bernard Konga;
na kushuhudiwa na Mrajis

wa Vyama vya Ushirika na
Mtendaji
ya Maendeleo ya Ushirika
Tanzania (TCDC), Dkt. Benson
Ndiege.

Mkuu wa Tume

Akizungumza katika hafla
hiyo, Mkurugenzi Mtendaji wa

Benki ya CRDB, Abdulmajid
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Nsekela amesema katika
makubaliano hayo Benki ya
CRDB itakuwa ikisaidia kulipa
gharama za bima ya afya
(premium) na wakulima kulipa
mwisho wa msimu baada ya

kuuza mazao yao.

“Mkopo hutolewa kulingana
na kiwango cha gharama
za malipo ya bima ya afya
(premium) ambapo kwa mtu

mzima ni shilingi 76,800
na mtoto shilingi 50,400,
aliongezea  Nsekela  huku

akibainisha kuwa mkopo huo
wa bima ya afya utatolewa
bure bila ya makato wala riba
yoyote.

Kupitia huduma
“Ushirika  Afya
Loan”, Mkulima pia anaweza
kuchukua kifurushicha familia
cha malipo ya shilingi 355,200
ambapo atapata bima ya afya
kwa watu 6 (watu wazima
2, watoto 4). Kifurushi hiki
kimeanzishwaili kuhamasisha

hiyo va
Premium

wakulima kukata bima kwa
familia zao.




Kwa wake,
Mkurugenzi Mkuu wa NHIF,

Bernard

upande
Konga, amesema
kuwa, Mfuko wa Taifa wa
Bima ya Afya umejipanga
kuhakikisha unawahudumia
kikamilifu wakulima ili wawe
na uhakika na shughuli zao za
kilimo katika kipindi chote cha

mwalka.

“Lengo kubwa la mpango huu
ni  kuwawezesha wakulima
wawe na uhakika wa afya zao
kwa maanaya kupata huduma
za matibabu wakati wowote

wanapozihitaji na kwa upande

AN

wa Mfuko tumeboresha zaidi
huduma zetu ili mwanachama
wetu asipate usumbufu wa
ainayoyote,” amesema Konga.

Akizungumza
uzinduzi

kwenye
wa mpango huu,
Mrajis wa Vyama vya ushirika
na Mtendaji Mkuu wa Tume
ya Maendeleo ya Ushirika
Tanzania (TCDC), Dkt. Benson
Ndiege amezipongeza
CRDB na NHIF kwa kuwajali
wakulima na  kuwapatia
uhakika wa matibabu wakati
wote kupitia “Ushirika Afya

Premium Loan”.

=

“TCDC ipo tayari kushirikiana
na Wadau wenye nia njema
ya kuendeleza Wanaushirika
katika nyanja mbalimbali za
maendeleo ikiwemo afya na
Tutashirikiana
na yeyote mwenye dhamira
ya kweli
Mwanaushirika na hatutasita

nyinginezo.

kumnufaisha

kuchukua hatua kwa yeyoye
atakayekwenda kinyume
na  Sheria taratibu
zilizowekwa,” amesema Dkt.
Ndiege.

au

) Al

Watendaji mbalimbali wa Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya (NHIF) pamoja na Benki ya CRDB
wakiwa katika hafla ya makabidhiano ya mikataba kati ya NHIF na Benki ya CRDB Mkoani,

Dar es salaam
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ANGO WA BIMA YA AFYA KWA WAKULIMA WA VYAMA

Afisa Mkuu wa Wateja Binafsi na Biashara wa NMB, Filbert Mponzi (kushoto) Mkurugenzi Mkuu
wa Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya Benard Konga (kulia) baada ya utiaji saini wa mkataba wa

huduma ya Ushirika Afya, katikati ni Naibu Mrajis wa Vyama vya Ushirika Collins Nyakunga

NMB, NHIF KUWAWEZESHA WAKULIMA WALIOKO

NDANI YA USHIRIKA KUJIUNGA NA BIMA YA AFYA

Benki ya NMB na Mfuko
wa Taifa wa Bima vya

Afya  (NHIF)  wameingia
makubaliano rasmi ya
kuwawezesha wakulima

walioko ndani ya vyama vya
ushirika nchini kunufaika na
huduma za matibabu kupitia
mpango wa bima ya afya kwa
wakulima unaojulikana kama
Ushirika Afya.

Katika makubaliano haya,

Benki ya NMB itamlipia

mkulima gharama za bimaya
afya kwa wakati na mkulima
huyu atarejesha mkopo huo
bila riba wakati wa msimu wa
mavuno na baada ya mauzo
ya mazao husika.

Akizungumza katika uzinduzi
wa mpango huo, Afisa
Mkuu wa Wateja Binafsi na
Biashara wa NMB, Filbert
Mponzi, alisema lengo lao
ni kuwafikia wakulima zaidi

300,000 ndani ya kipindi
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cha miaka mitatu. Alisema
wanufaika wa mpango huu
ni pamoja na wateja na
wasiyo wateja wa benki hiyo,
lakini mwanzoni walengwa
ni  wakulima wa pamba,
korosho, kahawa, katani na

mahindi kote nchini.

alisema
makubaliano hayo ni

Bwana  Mponzi
mojawapo ya nia ya NMB
kuunga mkono juhudi za
Serikali katika kuhakikisha
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INGO WA BIMA YA AFYA KWA WAKULIMA WA VYAMA

Afisa Mkuu wa Wateja Binafsin

a Biashara wa NMB, Filbert Mponzi (kushoto) Mkurugenzi Mkuu

wa Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya Benard Konga (kulia) wakionesha mkataba wa huduma ya
Ushirika Afya, katikati ni Naibu Mrajis wa Vyama vya Ushirika Collins Nyakunga

Watanzania wengi wanakuwa
na bima ya afya. Hata hivyo,
kwa kutambua tamaduni
mbalimbali za Kitanzania,
malipo vya huduma
yatazingatia
familia

hiyo
ukubwa  wa
kama ifuatavyo:
TZS
76,800 kwa mwaka; Bima ya
mtoto TZS 50,400 kwa kila

mtoto kwa mwaka; Familia

Mkulima mwenyewe

ya mkulima, mwenza wake na
watoto wawili TZS 254,400
kwa mwaka; na Familia ya
mkulima, mwenza wake na
watoto wanne TZS 355,200
kwa mwaka.

Naye Mkurugenzi Mkuu wa
NHIF, Bw. Bernard
alisema

Konga,
ushirikiano
NMB
mkulima na

kuwa,
huu na Benki va
utamwezesha
familia yake kupata huduma
zote za matibabu
mtandao mpana wa vituo
zaidi ya 6,000 Tanzania Bara

na Zanzibar kuanzia ngazi ya

katika

Zahanati hadi Hospitali ya Benki ya NMB na NHIF kwa
Rufaa ya Taifa. jitihada  za  kuhakikisha
wakulima wanapata bima

Mgeni rasmi katika tukio
hilo, Naibu Mrajis wa Vyama
vya Ushirika, Udhibiti na
Usimamizi wa Tume va

Maendeleo ya Ushirika Bw.

ya afya na hawatatumia
tena pesa taslimu kujitibia.
Aliwaasa wakulima kote chini
kuchangamkia fursa hii kwani
ni nafuu.

CollinsNyakunga, alizipongeza

MPANGO WA BIMA YA AFYA KWA WAKULIMA WA VYAMA
VYA USHIRIKA KWA UHAKIKA WA HUDUMA ZA MATIBABU
WAKATI WOTE NA POPO

NMB

Karibu yako

NM

aribu yake

vy

=

\

e

AL

Picha ya Pamoja ya watendaji wa Benki ya NMB, Mfuko wa Taifa
wa Bima ya afya (NHIF) pamoja na Naibu Mrajis wa Vyama vya
Ushirika (katikati) Collins Nyakunga wakati wa hafla ya utiaji
saini wa mktaba wa Ushirika Afya
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WANAUSHIRIKA CHAGUENI VIONGOZI BORA — WAZIRI MKENDA

wanaushirika kuipitia Sheria
hiyo na kutoa maoni ambayo
yatawezesha kuiboresha na
kuifanya kuwa na tija katika
Vyama vya ushirika nchini.

“Ingekuwa ni mamlaka yangu

ningesema viongozi wote wa

x Bodiwaondokenawasigombee

> _ad na tuchague wengine, ila

;' kwasababu Ushirika ni mali

v " PI l \ ya wanaushirika niwaombe

Waziri wa Kilimo, Mhe Prof. Adolf Mkenda, akizungumza kwenye kuhakikisha mnawashawishi

mkutano mkuu wa 36 wa Chama Kikuu cha Ushirika Mkoani  wWale wenye uwezo kugombea

Kilimanjaro (KNCU) nafasi za uongozi,” amesema
Waziri Mkenda.

mtumie nafasi yenu

Waziri wa Kilimo, Mhe serikali inahitaji sheria hiyo
Prof. Adolf Mkenda, ifanyiwe marekebisho ili
amewataka wanachama  kuiwezesha kuleta tija kwenye

Akizungumza katika mkutano
huo, Mrajisi wa wa Vyama vya
Ushirika na Mtendaji Mkuu wa
TumeyaMaendeleoyaUshirika
Amesema kuwa Serikali ipo  Tanzania (TCDC), Dkt. Benson
katika mchakato wa kufanya Ndiege, amesema mkutano
marekebisho ya Sheria ya  Mkuu wa uchaguzi wa KNCU
Vyama vya Ushirika ya mwaka uliahirishwa kwa lengo Ia

wa Vyama wvya Ushirika ushirika.
kusimama imara wakati wa
uchaguzi katika kuhakikisha
wanapatikana viongozi bora
ambao wataviwezesha vyama

vya ushirika - .

2013 lengo likiwa ni kuondoa  kutoa fursa kwa wanachama
Waziri Prof. Mkenda madhaifu  vanayodidimiza  kuchagua  viongozi  bora
ameyasema hayo tarehe 28 Vyama nchini. Aidha, ambao watakuwa na uwezo

Juni, 2021wakatiakizungumza ~ Waziri Mkenda amewataka  na ubunifu.

kwenye mkutano mkuu wa 36

wa Chama Kikuu cha Ushirika ' ﬁ _ E:) @ @B
Mkoani Kilimanjaro (KNCU) _ ad uch

ambapo amesisitiza kuwa

Mrajisi wa wa Vyama vya Ushirika
na Mtendaji Mkuu wa Tume ya
Maendeleo ya Ushirika Tanzania
(TCDC), Dkt. Benson Ndiege,
akizungumza kwenye mkutano
mkuu wa 36 wa Chama Kikuu
cha Ushirika Mkoani Kilimanjaro
(KNCU).
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WAKULIMA WA TUMBAKU KUPATA

NEEMA KUPITIA USHIRIKA - MHE. BASHE

Mradi wa Pamoja wa Wakulima wa zao la
Tumbaku Tobacco Cooperative Joint Enterprise
Limited (T.C.).E) wametakiwa kutumia Mfumo
wa Ununuzi wa Pamoja Bulk Procurement
(B.RS) kwa lengo la kusaidia wakulima wa
Tumbaku kupitia Vyama vya Ushirika kupata
pembejeo za kilimo kwa bei nafuu.

Maagizo hayo yametolewa na Naibu Waziri wa
Kilimo Mhe. Hussein Bashe Aprili 2021 wakati
akifungua rasmi Mkutano Mkuu wa 3 wa
T.C.).E Mkoani Morogoro. Aidha, Naibu Waziri
ameeleza kuwa ili mkulima wa Tumbaku
aweze kupata pembejeo ikiwemo Mbolea kwa
gharama nafuu ni vyema Mradi huo ukafanya
taratibu za kukusanya mabhitaji ya pembejeo
za wakulima wa Tumbaku kutoka kwenye
Vlyama vya Ushirika wanachama wa Mradi huo.
Akiongeza kuwa kufanya hivyo kutapunguza
riba za gharama za mikopo ya mabenki, mianya
ya ubadhilifu na kuondokana na madeni hewa
ambayo yamekuwa vyakijitokeza mara kwa
mara.

“T.CJ.E katika msimu mpya wa Tumbaku
mwaka huu 2021 hakikisheni mabhitaji ya
wakulima ya Mbolea yanakusanywa mapema
na mnunuzi anasambaza mbolea hiyo moja
kwa moja kwa wakulima kupitia Vyama vya
Ushirika,” alisema Naibu Waziri

Mhe. Bashe alieleza kuwa Kilimo ni Sekta

muhimu inayochangia kutoa ajira kwa
watanzania kwa wastani wa asilimia 60 hadi
75 na kuchangia pato la Taifa kwa wastani
wa asilimia 25. Hata hivyo, Naibu Waziri
amebainisha kuwa mapato kutokana na zao

la Tumbaku kwa sasa yameshuka kutoka

Naibu Waziri wa Kilimo Mhe. Hussein Bashe
akiongea na wajumbe wa mkutano wa 3 wa
Mradi wa Pamoja wa Wakulima wa zao la
Tumbaku Tobacco Cooperative Joint Enterprise
Limited (T.C.J.E)

Dola Millioni 300 hadi 146.5 jambo ambalo

linachangiwa na kushuka kwa uzalishaji
pamoja na kupungua kwa matumizi ya zao

hilo.

Pamoja na mambo mengine Naibu Waziri

amesema bado Serikali ina dhamira vya
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kuendelea kulinda na kusimamia zao Ia
Tumbaku. Akiongeza kuwa lIlani ya Chama
Tawala imetoa maelekezo mahususi vya

kuimarisha na kujenga Ushirika.

Ili kuhakikisha kuwa Ushirika unaendelea
Naibu
Waziri Bashe amemuagiza Mrajis wa Vyama

kuendeshwa kwa kufuata Sheria
vya Ushirika kukamilisha ripoti ya baadhi ya
Vyama vya Ushirika ambavyo vina shutuma za
ubadhilifu na ripoti hizo ziwasilishwe katika
Mamlaka husika kwaajili ya hatua zaidi.

Akiongea wakati wa Mkutano huo Naibu
Waziri amempongeza Mrajis na Mtendaji
Mkuu wa Tume ya Maendeleo ya Ushirika
Dkt. Benson Ndiege kwa utekelezaji wa
kuanza utaratibu wa kutumia wahitimu wa
Vyuo vikuu katika shughuli za uendeshaji
wa Vyama vya Ushirika kwa lengo la kutoa

fursa kwa wahitimu hao kujitolea kutumia
weledi wao katika nyanja mbalimbali na wao
kupata uzoefu wa kazi. Alisema kuwa hatua
hiyo ni jambo la kupongezwa kwani wahitimu
wengi wanamaliza vyuo na hawana sehemu
za kukuza taaluma zao na wakati huohuo
Ushirika unapata fursa ya watendaji wasomi
watakaoongeza tija kwenye vyama hivyo.

Mkutano huo ulifuatiwa na Uchaguzi wa
wa T.CJ.E
Mwenyekiti, Makamu Mwenyekiti pamoja na

Viongozi uliowezesha kupata
Wajumbe wa Bodi uliofanyika kwa mujibu wa
Sheria Na.6 ya Vyama vya Ushirika ya mwaka
2013. Hatua ambayo itafuatiwa na Mafunzo
elekezi, makabidhiano, fomu za kiapo na
maadili yatakayowezesha kuzingatiwa kwa

Sheria, Kanuni na Taratibu za Ushirika.

wajumbe wa mkutano wa 3 wa Mradi wa Pamoja wa Wakulima wa zao la Tumbaku Tobacco

Cooperative Joint Enterprise Limited (T.C.J.E) wakifuatilia hotuba na maelezo yaliyokuwa
yakitolewa na Naibu Waziri wa Kilimo Mhe. Hussein Bashe, Mkoani Morogoro
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USHIRIKA KUJA NA SULUHISHO

YA VIFUNGASHIO

hamaKikuuchaUshirikaSongeaNamtumbo
C(SONAMCU LTD) Ruvuma kimesema tayari
chama hicho kiko katika ujenzi wa Kiwanda
cha vifungashio kwa lengo la kuhakikisha
wakulima Mkoani Ruvuma wanaondokana
na changamoto ya Vifungashio vya mazao ya
mahindi, ufuta, soya na mbaazi.

Hayo yamesemwa na Meneja wa SONAMCU
Juma Mwanga wakati akitoa maelezo kwa
Mrajis wa Vyama vya Ushirika Dkt. Benson
Ndiege alipotembelea kuona maendeleo ya
mradi huo uliopo katika Halmashauri ya Wilaya
ya Namtumbo Mkoani Ruvuma.

Akitoa maelezo ya mradi Meneja Juma Mwanga
ameelezakuwalichayaKiwandahichokuzalisha
vifungashio kwa bei nafuu na upatikanaji
rahisi wa vifungashio kwa wakazi wa Ruvuma
na kuongeza mapato kwa wananchi mkoani
hapo. Alisema Kiwanda hicho kinamilikiwa na
wanachama wa SONAMCU kwa asilimia 100 na
kinatarajia kugharimu Shillingi 3, 983,889, 800
za kitanzania. Akibainisha kuwa mradi huo
ulianza mwaka 2020 na kukadiriwa kukamilika
ifikapo 2022.

“Kwa sasa SONAMCU inapata bidhaa vya
vifungashio kutoka Dar es salaam lakini

Wafanyakazi wakiwa katika hatua mbalimbali za ujenzi wa Kiwanda cha Vifungashio
kinachojengwa na Chama Kikuu cha Ushirika cha (SONAMCU LTD) Mkoani Ruvuma
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Muonekano wa Jengo la Kiwanda cha kutengeneza vifungashio kinachojengwa na Chama Kikuu
cha Ushirika cha (SONAMCU LTD) Mkoani Ruvuma

tunatarajia kiwanda kitakapokamilika
kitakuwa na uwezo wa kuzalisha vifungashio

Millioni 10 kwa mwaka,” alisema Meneja

Aidha, Meneja alieleza kuwa hadi kufikia hatua
hiyo ya ujenzi kiwanda hicho kinajengwa kwa
kutumia mapato ya ndani kwa asilimia (100%)
mapato ambayo vyanatokana na vyanzo
mbalimbali vya Chama hicho.

Katibu Tawala Wilaya ya Namtumbo Aden
Nchimbi katika ziara hiyo amesema Wilaya
ya Namtumbo inatarajia kunufaika na mradi
huo kutokana na ajira zitakazozalishwa na
kiwanda hicho na kuchochea maendeleo ya
Wananchi wa eneo hilo pamoja na Mkoa wa
Ruvuma.

Kwa upande wake Mrajis Dkt. Ndiege
amepongeza ujenzi wa
akibainisha kuwa soko la vifungashio hivyo
ni kubwa kutokana na mazao mbalimbali

Kiwanda hiko

yanayozalishwa na Vyama vya Ushirika ndani
na nje ya Mkoa wa Ruvuma.

“Kutokana na uhitaji mkubwa wa vifungashio
vya mazao ni matarajio yetu kuwa Vyama
vya Ushirika vitakuwa wateja na wanunuzi
wakubwa wa vifungashio hivyo na nipongeze
Chama hiki kwa kuendelea kuunga mkono
juhudi za Serikali za kuendeleza Viwanda
nchini,” alisema Dkt. Ndiege

Jarida la Ushirika, Toleo Namba 006
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VIONGOZI WA USHIRIKA IRINGA WAHIMIZWA
KUSIMAMIA STAKABADHI YA GHALA

Viongozi wa Vyama vya Ushirika wamepewa wito kusimamia matumizi ya
Mfumo wa Stakabadhi za Ghala ili kuhakikisha wakulima wanapata masoko
ya mazao yao na bei zenye tija kwa kuweka vipaumbele vya mipango ya

ito huo umetolewa
Wna Katibu Tawala wa
Mkoa wa Iringa kupitia hotuba
iliyosomwa kwa niaba yake
na Katibu tawala Msaidizi
Uchumi Elias Luvanda wakati
akifungua Mkutano Mkuu wa
20 wa mwaka wa wanachama
wa Chama Kikuu cha Ushirika
Mkoa wa Iringa IFCU (1993)
Ltd, uliofanyika Mei 07, 2021
Mkoani Iringa.

Katibu Tawala Msaidizi
Luvanda amesema Serikali
inahamasisha na kuendeleza
wakulima kwa kuhakikisha
Mfumo wa Stakabadhi vya
Ghala

amewataka Viongozi katika

unaimarika.  Hivyo,
mkutano huo kuwekamipango
yenye malengo ya kuongeza
maghala ya kuhifadhi mazao
ya wakulima ili kukabiliana
na changamoto ya uchache
wa maghala na kuzingatia
matumizi bora ya maghala.

Aidha, amewataka viongozi
wa Ushirika kuwa wasimamizi
wazuri wa rasilimali za Vyama
vya Ushirika, kuwajibika kwa
wanachama wao kwa kufuata

misingi na taratibu za Ushirika
zitakazosaidia  kuondokana
na matumizi mabaya ya mali
za wanachama pamoja na

ubadhilifu.

Mrajis wa Vyama vya Ushirika
Dkt. Benson Ndiege akiongea
kwa niaba ya wanaushirika
amesema Vyama vya Ushirika
vitaendelea kutoa ushirikiano
na kuvitaka
Ushirika

Vyama wya
kuanzia ngazi va
Vyama vya msingi kutimiza
wajibu wao wa Kiushirika
kama vile kuandaa makisio,
kufanya mikutano mikuu ya
mwaka pamoja na kuhakikisha
wanachama wanalipa hisa
za chama. Hivyo, kuwezesha
Chama
vizuri na hatimaye mfumo

wote wa Ushirika

kikuu kufanya kazi

kutimiza
wajibu wake.

66
Wanachama wa

Ushirika ndio wamiliki
wa Vyama vya Ushirika,
hivyo viongozi wa

Ushirika mnawajibika

Jarida la Ushirika, Toleo Namba 006

kwa wanachama wenu
kuhakikisha mnatoa
taarifa za utendaji,
taarifa za fedha na
maendeleo ya Vyama
kupitia mikutano pamoja
na matakwa mengine
ya Sheria ya Vyama vya
Ushirika Na.6 ya mwaka

7
2013, alisema Mrajis

Aidha amewataka wajumbe
wa Mkutano kusoma taarifa
zinazotolewa na kuhoji pale
inapobidi kuhusu masuala ya
uendeshaji wa Chama chao
kwani Mkutano Mkuu ndio
ngazi ya juu ya maamuzi ya
Chama

Hakikisheni mnafuatilia
taarifa zitakazoendelea katika
Mkutano huu pale mnapoona
hamridhiki mna haki vya
kuhoji, kupata majibu pamoja
na kupitisha makisio na baada
ya hapo Mrajis Msaidizi wa
Mkoa na Maafisa Ushirika
wanaidhinisha kwa mujibu wa
Sheria.
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Mrajis amewataka Viongozi
wa Vyama wvya
kuwa wabunifu kwa kubuni
miradi mbalimbali yenye tija
na maendeleo kwa Vyama
Akiongeza
muhimu

Ushirika

vyao. kuwa ni
Wanachama wa
Ushirika waweze kupata
thamani ya kujivunia vyama
vyao kupitia

Vlyama zitakazowatofautisha

huduma za

wanachama na wasio

wanachama wa Ushirika.

“Tuhakikishe kuwa ndani ya
Vyama vya Ushirika wakulima

wanapata huduma bora kama
vile upatikanaji wa pembejeo
kwa bei nafuu na kwa wakati,
elimu ya Ushirika, bima ya
afya, masoko na bei nzuri za
mazao,” alisisitiza Mrajis

Mrajis  ameeleza kuwa
dhana ya Ushirika ndio njia
ya kuinua Uchumi wa watu
wengi kwa pamoja hivyo ni
muhimu kuzingatia utendaji
maadili

na taratibu za Ushirika ili

wenye kuzingatia

kulinda uendelevu wa Vyama
na kujenga uchumi imara wa

wananchi wanyonge.

Dkt. Ndiege amevitaka Vyama
vyote vya Ushirika ambavyo
vimepata hati
mujibu wa Shirika la Ukaguzi
wa Vyama wvya

chafu kwa

Ushirika

(COASCO) kufanya jitihada
mahususi za kuondokana
na dosari zilizosababisha

hati hizo chafu. Alibainisha
baadhi ya sababu za hati hizo
ni kukosa elimu ya uandishi
wa vitabu, utunzaji mbovu wa
kumbukumbu na mengine.

Baadhi ya wajumbe wa Mkutano Mkuu wa 20 Wanachama wa Iringa

Farmers Cooperative Union (IFCU)

Jarida la Ushirika, Toleo Namba 006
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NAIBU MRAJIS AHIMIZA UADILIFU
KATIKA VYAMA VYA USHIRIKA

\

R =

s
|4 .

Wajumbe wa Mkutano Mkuu wa 31 wa Chama Kikuu cha Ushirika cha Kagera - KCU (1990) LTD
uliofanyika tarehe 28/04/2021 mjini Bukoba.

aibu Mrajis wa Vyama
vaa Ushirika,  Collins
Nyakunga, amewataka
wanchama wa Vyama vya
Ushirika nchini kutekeleza
Kisheria  kwa
kuchagua Wajumbe wa Bodi
watakaowaongoza kwa

kipindi cha miaka mitatu (3),

takwa la

kuwachagua Viongozi kwa
kuzingatia sifa walizonazo,
waadilifu wenye maono na
uwezo wa kuongoza kwa
kutanguliza maslahi mapana

ya wanaushirika.

Naibu

akiongea
Mkuu wa 31 wa Chama Kikuu
cha Ushirika cha Kagera - KCU

Mrajis alikuwa

kwenye Mkutano

(1990) LTD uliofanyika tarehe
28/04/2021 mjini Bukoba na
kuhudhuriwa na Wajumbe
kutoka Vyama vya Msingi 135
wanachama wa KCU katika
wilaya za Bukoba, Muleba na

Misenyi.

Aidha, Naibu Mrajis amevitaka
Vyama vya Ushirika nchini
kuwa na Mpango Mkakati ili
kuwa na Dira ya kutekeleza
mipango  mbalimbali vya
chama na kufanya kuwepo
na mwendelezo wa kazi
hizo kupitia viongozi
watakaochaguliwa kwa
nyakati tofauti.

Jarida la Ushirika, Toleo Namba 006

“Wanaushirika
Kuweni makini katika
kusimamia chama
chenu kwa kuchagua
viongozi waadilifu,
wenye hofu ya Mungu
na wenye maono na
wanaopenda kuleta
maendeleo kwa
wanachama wote;
msichague viongozi
watakaowapa

” A
rushwa, amesisitiza
Bwana Nyakunga.
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Akifungua Mkutano huo,
aliyekuwa Mkuu wa Mkoa
wa Kagera, Brigedia Jenerali
Michael Gaguti, katika hotuba
iliyosomwa kwaniaba yake na
aliyekuwa Mkuu wa Wilaya ya
Misenyi, Kanali Denis Mwila
amewataka wajumbe wa
Mkutano Mkuu,
wanalo

kutambua
jukumu kubwa Ia
kubadili maisha ya wakulima
Vyama

kupitia vyao vya

Ushirika.

“Tuhakikishe kuwa wakulima
wetu wanahudumiwa
ipasavyo ili waweze kuwa na

imani na Chama chenu cha

kisasa,” alisema Mkuu wa

Mkoa wa Kagera.

Katika kkutano huo, Mkuu
wa Mkoa alisisitiza Kabla
ya kuanza msimu mpya wa
2021/22, Chama kinatakiwa
kuweka mipango madhubuti
itakayopunguza kero kwa
wakulima hususani kupata
fedha za kuwalipa ndani ya
muda mfupi baada ya kupima
kahawa zao kwenye AMCOS
na Chama Kikuu cha Ushirika
kusafirisha
Kahawa kwa haraka kutoka
kwenye Vyama vya msingi ili
kupunguza muda wa malipo

kinatakiwa

kwa wakulima.

mwanzo yanakuwa na bei ya
kuridhisha. Aidha, mnatakiwa
kuwasimamia wakulima
wenu waliopo kwenye AMCOS
ili wazalishe kahawa kwa
mujibu wa Sheria ya zao la
Kahawa ikiwa ni pamoja na
kuvuna kahawa iliyokomaa
na kuikausha kwa kiwango
kinachotakiwa,” amesisitiza
Mkuu wa Mkoa wa Kagera.

Mkuu wa Mkoa wa Kagera
aliipongeza Bodi ya KCU na
Watendaji kwa kufanikiwa
kurejesha mikopo takriban
Shilingi 18 bilioni za msimu
huu 2020/21. Pamoja na
pongezi amewaasa kwamba

KCU. Nitoewito piamuendelee

kushirikiana na Halmashauri “Mnatakiwa
zetu pamoja na kituo chetu  Kkukoboa
cha utafiti cha TACRI Maruku  haraka il
katika kuwapatia wakulima kwani

mbinu za kilimo bora cha

kahawa
kuwahi

zinaonesha kuwa masoko ya

jukumu la usimamizi wa

kuchakata/  mikopo ni endelevu, hivyo

ZéNU waendelee kusimamia fedha

masoko 13 mali nyingine za ushirika
kumbukumbu

kwa kutanguliza maslahi

mapana na Wanachama.

WAKULIMA WA MVOMERO WAANZA KUNUFAIKA

NA ONGEZEKO LA BEI YA KOKOA KUPITIA MFUMO
WA STAKABADHI ZA GHALA

Mfumo wa Stakabadhi za Ghala umeendelea
kuwa mkombozi wa mkulima kutokana na
ongezeko la bei linalotokana na ukusanyaji
na uuzaji wa pamoja unaozingatia ubora.
Mfumo huu umekuwa ukitumika
maza o ya Korosho, Kahawa, kakao, Ufuta,
Choroko, Dengu, Mbaazi na Soya. Mkoani
Morogoro, mfumo wa Stakabadhi za Ghala
haukuwahi kutumika katika zao lolote kabla,

katika

licha ya kwamba mkoa huu unzalisha mazao

yanayoweza kuhifadhika na kuuzwa kwa

kupitia mfumo huu.

Tume vya Maendeleo vya Ushirika kwa
kushirikiana na Bodi ya Stakabadhi za Ghala
(WRRB) na Soko la Bidhaa (TMX) walifanya
uhamasishaji wa matumizi ya mfumo katika
zao la Kakao Wilaya ya Mvomero kwa kutoa
elimu kwa wakulima kupitia Vyama vya
Ushirika. Wilaya hii inakadiriwa kuzalisha

kilo laki moja (100,000) za Kakao kwa mwaka

Jarida la Ushirika, Toleo Namba 006
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kutoka katika Kata za Kweuma, Diongoya,
Mhonda na sungaji katika Tarafa ya Turiani.

Wakulima wa Kata hizo waliamua kwa
pamoja kutekeleza na kuanza matumizi ya
mfumo ambapo kupitia mnada wa kwanza
uliofanyika mapema mwezi wa saba mwaka
2021 wakulima walinufaika na ongezeko la
bei baada ya kupokea jumla ya Tsh 21,173,040
ikiwa ni mauzo ya Kakao. Kiasi hiki cha fedha
kimepatikana baada ya kuuza kilo 5,040
kwa bei ya Tsh 4,201 kwa kilo tofauti na Tsh
3,500 waliyokuwa wakilipwa kabla ya kuanza
matumizi ya mfumo wa Stakabadhi za Ghala.

Manada huu uliendeshwa na Soko la Bidhaa
Tanzania (TMX) ukishuhudiwa na wakulima
waliojitokeza katika Kata ya Mhonda ambapo
ndiyo kituo cha makusanyo ya Kakao Kiwilaya.

Kabla ya matumuzi ya mfumo huu, wakulima
wamekuwa wakizalisha Kakao bila kuwa na
uhakika wa kupata mnunuzi hivyo kupelelekea
kutokuwa na nguvu ya upangaji bei ambapo
bei ya Kakao iliyokaushwa mara moja iliuzwa
kwa Tsh 2,300 hadi 2,500 wakati Kakao
iliyokaushwa vizuri ilikuwa Tsh 3,500 hadi
3700.

Mnada wa pili ulifanyika tarehe 14 Agosti
2021 ambapo zilipokelewa kilo elfu kumi
na mbili (12,000) kutoka kwa wakulima wa
Wilaya ya Mvomero na Wilaya ya Kilombero
ambao wamehamasika kutumia mfumo
huu. Ni matarajio yetu kuwa wakulima wengi
wataendelea kukusanya mazao yao katika
Vyama vyao vya Msingi ili yaweze kupelekwa
katika ghala kuu kwa ajili yaminada.

Viongozi wa AMCOS za Mhonda na Kweuma wakishuhudia upokeaji wa Kakao katika

Ghala la Mhonda

Jarida la Ushirika, Toleo Namba 006
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STAKABADHI ZA GHALA KUENDELEA
KUMPAISHA MKULIMA

Kuna msemo wa miaka mingi usemao kilimo ni uti wa mgongo. Kilimo ambacho

kinazalisha mazao mbalimbali ikiwemo mazao mbalimbali yanayozalishwa na

kuuzwa kwa kutumika mfumo wa Stakabadhi ya Ghala. Mfumo wenye malengo

ya kumpatia mkulima faida kutokana na mauzo yanayofanyika kupitia bei za

ushindani kupitia minada.

Katika kutekeleza Mfumo
Stakabadhi za
Ghala, Serikali kupitia Tume
ya Maendeleo ya Ushirika
Tanzania (TCDC), Bodi va
Usimamizi wa Stakabadhi
za Ghala (WRRB) na Soko
la Bidhaa Tanzania (TMX)
imekuwa ikihimiza matumizi

huu wa

ya Mfumo kwenye mauzo
ya mazao ya Choroko, Soya,
Ufuta, Mbaazi na Dengu
kwa lengo la kuhamasisha
uzalishaji wenye tija na
kupata bei zenye ushindani.

Katika mahojiano ya makala
hii ~ Mrajis
Mkoa wa Ruvuma Bumi

Msaidizi wa

Masuba anaeleza Mfumo wa
Stakabadhi za Ghala ulianza
mkoani hapo katika msimu
wa Korosho wa 2016/17 na
kuanza Mfumo huu kwa
mazao ya jamii ya mikunde
kuanzia 2018/19 kwa Wilaya
za Ruvuma kwa elimu ya
Mfumo wa Stakabadhi va
Ghala.

“Kimsingi Mfumo huu

tulianza kwanza kutoa

elimu kwa wakulima kuhusu
uuzaji na ununuzi wa mazao
kupitia Stakabadhi za Ghala
kupitia Vyama vya Ushirika

ili wakulima waelewe

watakavyonufaika na Mfumo
huo.

“Mfumo unawezesha
wakulima kuwa
pamoja kukutana na
wanunuzi na kuwa
na nguvu ya pamoja
katika kupanga bei
zenye tija akifafanua
kuwa zao la Ufuta
kabla ya mfumo bei
ilikuwa kati ya Shillingi
800-1000 na bei baada
ya mfumo iliongezeka
hadi kufikia Sh.1, 800
- 3,143, Soya kabla ya
mfumo iliuzwa kwa
Sh. 250-500 baada
va mfumo imeuzwa
Sh. 640 - 1,526,
Mbaazi kabla va
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mfumo iliuzwa kwa
Sh.150- 200 bei baada
va mfumo Sh. 400-
880, Korosho kabla
va mfumo Sh.1,200-
2,000 bei baada vya

7
mfumo 2,200- 3,700

anaeleza Mrajis

Akizungumzia mwenendo
wa bei za minada ya Ufuta,
Mwenyekiti wa Chama Kikuu
chaUshirika Tunduru (TAMCU)
Musa  Manjaule alieleza
kuwa bei za mauzo ya Ufuta
kupitia minada ambayo tayari
imefanyika siku za karibuni
za msimu wa mwaka 2020/21
zimekuwa zikiongezeka hivyo
kuwapa wakulima tija na bei

zenye ushindani.

Mwenyekiti huyo alibainisha
kuwa katikaMnadawakwanza
wa Ufuta Wilayani Tunduru
uliofanyika Nguvumali
Kata ya Lukumbule mzigo
wa Ufuta uliuzwa wa Kilo
634,915 uliuzwa kwa Shillingi
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2,204. Wakati mnada wa pili
wa Ufuta uliofanyika Mtiti
AMCOS Kijiji
Kata vya Marumba kiasi
cha Kilo 251,348 cha Ufuta
uliuzwa kwa Shillingi 2,220

cha Morandi

na mnada wa tatu ulifanyika

Ufuta Kilo 429,947 ulizwa
kwa wastani wa bei ya Sh.2,
280. Kutokana na ongezeko
hilo Ia bei kupitia minada hiyo
Mwenyekiti alisema Mfumo
huo unakubalika sana na
wakulima Wilayani Tunduru
na  kuwataka  wakulima
kuendelea kutumia nguvu ya
pamoja katika kupanga bei
unaompa urahisi

kupata mzigo mwingi wa

mnunuzi
uhakika kwa urahisi na
kumpunguzia
uendeshaji.

gharama za

Aidha, katika maeneo mengi
mfumo huu umekuwa
mkombozi kwa wakulima
kwani wake
huzingatia
mazao ya wakulima katika
maghala
Vyama vya Ushirika na baadae

kufikishwa

utekelezaji
makusanyo vya
kuanzia  katika
katika maghala
makuu ya Ushirika, jambo
ambalo hutoa fursayaukaguzi
wa mazao hayoili kuhakikisha
ubora wa mazao kabla vya
kuuzwa unazingatiwa. Baadhi

ya masuala va
yanayoangaliwa kwa umakini

muhimu

wakati wa kukusanya mazao
kuanzia ngazi ya Vyama vya
Msingi ni pamoja na Uzito
wa mzigo, usafi, unyevu na
vifungashio sahihi kwaajili ya
usalama na usafirishaji wa
mazao.
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Agnes  Mchoka mkulima
kutoka Lukumbule AMCOS
Wilayani Tunduru amesema
Stakabadhi
umewapa uhakika

Mfumo  wa
Ghalani
wa usalama wa wakulima
na familia zao kutokana na
mfumo huo kutumia malipo
kwa njia ya Benki. Mkulima
huyo alifafanua kuwa kabla
ya matumizi va
wakulima walikuwa wakipata

mfumo

adha ya wizi na ujambazi
pindi wanapouza mazao yao
na kupokea malipo mkononi

jambo ambalo alisisitiza
kuwa lilikuwa likihatarisha
usalama wao. Akiongeza

kuwa malipo kwa njia ya benki
pia yameondosha uwezekano
wa mkulima kupokea hela
pungufu au pengine hela
ambazo zinakuwa na dosari
nyingine.
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HALI YA UKUSANYAJI NA UUZA)I WA MAZAO YA
KOROSHO NA UFUTA MKOANI LINDI KWA MSIMU 2020/2021

Mkoa wa Lindi ni mojawapo kati mikoa inayolima mazao ya Korosho na
ufuta nchini ambapo mazao haya hukusanywa na kuuzwa kupitia Vyama
Vikuu vya Ushirika vya RUNALI (Ruangwa, Nachingwea na Liwali) na

cha mazao hayo kimekuwa ndio uti wa mgongo wa uchumi wa wananchi

wa Mkoa huo.

wa Upande wa RUNALI, msimu 2020/2021
I(chama kilikusanya na kuuza jumla ya Tani
44,382 za korosho zenye thamani ya Shilingi
za Kitanzania Billioni mia moja na nne milioni
kumi na mbili mia tano tisini na moja elfu mia
moja themanini na nne tu (Tsh 104,012,591,184)
na jumla ya Tani 34,742 za ufuta. Kwa Upande
wa Chama Kikuu cha Ushirika Lindi Mwambao,
msimu 2020/2021 cha kilikusanya jumla
ya Tani 21,021 za Korosho ambazo ziliuzwa
kwa jumla ya Shilingi za Kitanzania Bilioni
arobani na nane milioni mia sita sabini na
tisa mia tisa themanini na tano elfu mia sita
thelethini na tisa tu (Tsh.48,679,985,639)
na jumla ya Tani 27,541 zenye thamani ya
Shilingi za Kitanzania Bilioni Arobaini na tisa
milioni mia tatu thelathini na tisa mia tano
thelathini na nne elfu mia saba sitini na tatu
tu (Tsh. 49,339,534,763) Katika kuhakikisha
kuwa wakulima wanapata tija kwenye kwenye
kilimo cha mazao hayo, Vyama Vikuu vya
RUNALI na Lindi Mwambao kwa kushirikia na
Wataalam wa Halmashauri zote za mkoa wa
Lindi wanahamasisha wakulima kusafisha
mashamba yao na kutumia pembejeo kwa
usahihi kwa ushauri unaotolewa na Maafisa
Ugani. Kwa msimu 2020/2021 Vyama hivi
viliweka kuhakikisha
pembejeo za zao la Korosho zinapatikana kwa
wakati na kwa bei nafuu ambapo Makampuni
mbalimbali yakubali kuvikopesha Vyama hivi

mkakati wa kuwa

pembejeo kwa masharti nafuu kwa mfano
Salfa ya unga ilisambazwa kwenye vyama kwa
bei ya Shilingi 30,000 na kukopeshwa kwa
wakulima kwa bei ya Shilingi 32,000.

Mfumo unaotumika kukusanya mazao vya
Korosho na Ufuta ni mfumo wa Stakabadhi za
ghala ambapo kwa upande vya Vyama Vikuu
ya RUNALI na Lindi Mwambao wanawalipa
wakulima moja kwa moja baada ya fedha
kuingizwa kwenye akauntiyamauzo (Collection
account). Kwa mujibu wa maelezo ya baadhiya
wakulima na Viongozi wa Wilaya inaelezwa
kuwa mfumo huu wa kuwalipa wakulima moja
kwa moja kutoka wenye akaunti kuu ya mauzo
umekuwa ni wa haraka na nafuu kwa wakulima
na umeondoa changamoto nyingi zilizotokana
na wakulima kutokulipwa fedha zao kwa
wakati. Mfumo uliokuwa unatumika awali
ulileta changamoto mbalimbali zilizotokana
na fedha nyingi za wakulima kupotelea
kwenye vyama vya msingi kutokana na vyama
hivyo kuwa na watu ambao hawana uwezo
wa kusimamia na kulipa fedha za wakulima
matokeo yake kutumia fedha hizo kwa ajili ya
kulipa gharama nyingine za uendeshaji pasipo
kujua kuwa fedha hizo ni za wakulima waliouza
mazao yao.

Kwa msimuwa2020/2021Vyama hivivimepata
mafanikio mbalimbali ikiwa ni pamoja na;
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® Kuongezeka kwa uelewa wa wakulima mazao ya mkulima. Baadhi ya wakulima
kuhusu mfumo wa stakabadhi za ghala wamekuwa wakilipwa pesa pungufu
unaotumika kukusanya mazao yao. kutokana na baadhi ya viongozi na

e Wakulima kuwa na mwamko chanya wasafirishaji kuwaibia wakulima mazao

wa kufungua akaunti za benki ili malipo
ya mazao yao yaweze kulipwa kupitia
akaunti hizo

yao hasa wakati wa kusafirisha kutoka
ghala la chama cha msingi kwenda ghala
kuu kwa mfano Tathmini iliyofanywa
Sehemu ya Ukaguzi na Usimamizi wa
Vyama vya Ushirika Visivyo vya Kifedha
ilibaini kuwa jumlaya korosho zenye uzito
wa Kilo 78,500 zilizosafirishwa kutoka
vyama vya Likowele AMCOS, Tumiliki

® Kutumia mfumo wa kulipa moja kwa
moja kutoka akaunti ya makusanyo ya
malipo kumesaidia wakulima kupata
fedha zao kwa wakati mara tu baada ya

minada kufanyika AMCOS na Umoja AMCOS kwenda kwenye

® Kupata pembejeo kwa wakati jambo ghala kuu la UMOJA AMCOS zilikuwa na
linalopelekea kuongezeka tija kwa upungufu wa jumla ya Kilo 1,539.
mkulima

® Wakulima kuchelewa kurejesha mikopo

° ishaji ,
Kuongezeka kwa uzalishaji wa mazao ya pembejeo wanazokopeshwa

kutokana na hatuaya baadhiyawakulima

- kutumia kanuni za kilimo bora ® Uelewa mdogo wa baadhi ya wakulima
kuhusu mifumo vya kibenki jambo
linalosababisha  kuchelewa  kulipwa
fedha zao kutokana na kushindwa kutoa
taarifa sahihi za akauti zao za benki

® \/yama kuwa na akaunti maalum kwa ajili
ya kukusanyia fedha za mbembejeo

Licha ya mafanikio hayo, bado vyama Vikuu
vya RUNALI na Lindi Mwambao vinapitia
changamoto mbalimbali kama vile;

hivyo kusababisha fedha zao kurejeshwa
“rejection”

® Kukosekanakwauaminifunauadilifuhasa
wakati wa ukusanyaji na usafirishaji wa

® Vifungashio kwa ajili ya mazao ya korosho
na ufuta haviwafikii wakulima kwa wakati
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USHIRIKA KUJALI JAMII KWA VITENDO

Mwenyekiti wa Kamati ya Maandalizi ya Siku ya Ushirika Duniani (wa kwanza kushoto)
akifuatiwa na mwenyekiti wa Shirikisho la Vyama vya Ushirika Bi. Theresia Chitumbi pamoja na
wanakamati wa maandalizi ya Siku ya Ushirika Duniani 2021 wakikabidhi mahitaji katika Kituo

cha Afya cha Maili Tano, mkoani Tabora.

Ushirika kuwa
nyenzo muhimu katika kuijali
jamii na kuleta ushirikiano
mzuri baina ya watu katika
Jamii  kwa malengo va
kuhakikisha jamii inauwa na

mahusiano mema

umetajwa

kwaajili
ya kudumisha na ustawi wa
Jamii na hatimaye kuleta
matokeo chanya kiuchumi.

Hayo yamesemwa na
Mwenyekiti wa Shirikisho
la Vyama vya Ushirika Bi.
Theresia  Chitumbi  Julai
01, 2021 wakati akikabidhi

mabhitaji  mbalimbali vya
kibinadamu katika Kituo cha
Afya Maili Tano Halmashauri
ya Manispaa ya Tabora akiwa
ameambatana na kamati ya
maandalizi ya Maadhimisho
ya Siku ya Ushirika Duniani
mkoani Tabora.

Mwenyekiti  Bi. Theresia
ameeleza kuwa kujali Jamii
ni miongoni mwa Misingi ya
KimataifayaUshirikaambapo
kamati hiyo
fursa ya maadhimisho vya

Siku vya Ushirika ambayo

imetumia
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imezinduliwa rasmi Juni 29,
2021 na kilele kufikiwa Julai,
03, 2021 kutekeleza msingi
huo wa kujali Jamii. Kamati
hiyo imekabidhi mahitaji
ya kibinadamu mbalimbali
yakiwemo Sabuni, Sukari,
mafuta, miswaki, dawa za
miswaki, taulo za kike vyenye
thamani ya Shilling Millioni
Mbili.

“Vyama vya Ushirika ni vina
majukumu  mengi ikiwemo
Kujali Jamii kwani Ushirika

unaundwa na Jamii hivyo
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kuleta mahitaji haya katika
Kituo hiki cha Afya Maili
Tano ni sehemu ya kutimiza
wajibu na msingi wa Ushirika
tumeonanivyema kutekeleza
hili hasa tunapoelekea kilele
cha maadhimisho ya Siku ya
Ushirika Duniani,” alisema Bi.

Theresia

Kamati ikikabidhi mahitaji
hayo Mwenyekiti wa
Kamati ya maandalizi vya

Maadhimisho vya Siku va
Ushirika Duniani Dkt. Gervas
Machimu nae alieleza kuwa
sambamba na makabidhiano
hayo maadhimisho
yanaendelea katika Viwanja
vya Nanenane lpuli mkoani
Tabora. Akaongeza
Kituo hicho cha Afya ni
jirani na eneo la Uwanja
hivyo
wajibu huo kwa kuzingatia
jamii iliyopo jirani na eneo la
Maadhimisho hayo.

kuwa

kamati imetekeleza

Dkt. Machimu alitoa
mwaliko  kwa  wananchi
kutembelea mabanda
ya maonesho ambapo

wadau wengi wa Sekta ya
Ushirika

mbalimbali

kutoka maeneo
wameshiriki
pamoja na shughuli nyingine
zinazofanyika uwanjani hapo
ikiwa ni pamoja na semina,
makongamano, upimaji wa
afya, ushauri wa masuala ya
Kilimo, huduma za kisheria

na huduma nyingine nyingi.

Akipokea mahitaji hayo kwa

niaba ya Kituo hicho muuguzi
Zaituni  Ally
kamati hiyo ya Maadhimisho

ameishukuru

ya Siku ya Ushirika Duniani
na kupongeza hatua
iliyochukuliwa kwani
mabhitaji hayo yanakwenda
kusaidia kuongeza utoaji wa
huduma bora kwa wagonjwa

wanaofika katika kituo hicho.

Katika hatua nyingine
Kamati hiyo iliendelea na
makabidhiano ya mahitaji ya
kibinadamu katika Hospitali

ya Rufaa ya Mkoa Kitete

mkoani  Tabora  ambapo
Mwenyekiti wa Shirikisho
Theresia Chitumbi pamoja

na Kamati ya maandalizi
walikabidhi mahitaji

mbalimbali yakiwemo

sabuni, mafuta, Sukari,
miswaki, dawa za miswaki,
taulo za kike vyenye thamani
ya Shillingi Millioni moja na
nusu.

Akipokea  mahitaji  hayo
Mganga Mfawidhi wa Kituo

hicho Dkt. Mark Waziri
aliishukuru Kamati ya
Maandalizi kwa niaba va
wanaushirika na kutoa wito
kwa wadau wa Ushirika
kuendelea kushirikiana

na Jamii katika kuboresha
na kuendeleza  huduma
bora za Jamii zinazonguka
maeneo yenye Shughuli za
Ushirika kwani kufanya hivyo
kunakuza uhusiano mwema
na hatimaye kuongeza tija ya

uchumi wa Jamii na Taifa.

Mwenyekiti wa Shirikisho la Vyama vya Ushirika Bi. Theresia

Chitumbi akiwa ameambatana na Kamati ya maandalizi ya
Siku ya Maadhimisho ya Siku ya Ushirika, mkoani Tabora
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MCHANGO WA VYAMA VYA USHIRIKA WA NYUMBA KUFIKIA

AZMA YA NYUMBA KWA WOTE NA UKUAJI WA MijI

Ndugu Msomaji wa Jarida la
Ushirika, Katika toleo lililopita
tuliaangalia
vyama vya ushirika wa nyumba

mchango wa

kufikia azma vya nyumba
kwa wote na ukuaji wa miji.
Katika toleo hilo tuliangazia
zaidi maana ya vyama vya
ushirika wa nyumba, vyama
vya ushirika wa nyumba katika
nchi mbalimbali na hapa
nchini Tanzania na hatimaye
tukagusia kidogo umuhimu wa
vyama vya Ushirika wa nyumba
katika mnyororo wa thamani

wa nyumba.

Katika toleo hili, tunaendelea
kuangalia umuhimu wa vyama

vya ushirika wa nyumba katika
mnyororo wa thamani wa
nyumba.

Ndugu Msomaji wa Jarida la
Ushirika, kabla ya kuendelea
zaidi ninaomba tufahamu
kwamba vyama vya ushirika
wa nyumba hapa nchini
vimetambuliwa katika sera
mbalimbali ambazo ni pamoja
na Sera ya Maendeleo vya
Ushirika (2002) na Sera va
maendeleo ya makazi vya
mwaka 2000, japokuwa bado
havijapewa msukumo mkubwa
ili kuwezesha wananchi wengi
wa kipato cha chini kujiunga

ili kupata makazi bora kwa
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bei nafuu. Ndiyo

kwamba

maana
idadi vya
vyama hivi bado ni vichache

utaona

sana. Takwimu zinaonesha
kwamba hadi kufikia Mwezi
Oktoba, 2018 idadi ya vyama
vya ushirika wa nyumba nchini
vilikuwa ni 16 tu. Mkoa wa Dar
es Salaam ukiwa unaongoza
kwa kuwa na vyama sita (6)
ikifuatiwa na Mikoa ya Kagera
na Mwanza ambavyo vilikuwa
na vyama (2). Mikoa mingine
ilikuwa na chama kimoja
Arusha, Dodoma,

Tanga, Iringa na Mtwara.

ikiwemo;
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UMUHIMU WA VYAMA VYA USHIRIKA WA NYUMBA

KATIKA MNYORORO WA THAMANI WA NYUMBA

Ndugu Msomaji wa Jardia la wa nyumba na Huduma za  nyumba katika kila hatua ya
Ushirika, muhimu wa vyama  miundombinu ya kijamii na  mnyororo wa thamani wa

vya ushirika wa nyumba kiuchumi. nyumba umeelezwa katika

unajionyesha katika shughuli , L kielelezo kinachofuta hapa
Umuhimu wa ushirika wa o

zake kwenye mnyororo wa chini.

thamani wa nyumba vyaani
Housing Delivery Value Chain
katika hatua saba (7) ambazo
ni:- upatikanaji wa ardhi kwa
ajili ya makazi, umilikishaji,
miundombinu mikubwa va
kufungua miji,

N oy Y

ujenzi,Uuzaji na uhamishaji
milki, Matunzo na uhifadhi

Upatikanaji wa Ardhi
Chama cha Ushirika wa WNyumba kinabeba dhamana ya upatikanaji
wa ardhi kwa wanachama wake ambapo wanachama huweza kulipa
kidogo kidogo. Husaidia wanachama kupata viwanja katika kwa
urahisi katika maka=zi rasmi. Hivyo husaidia katika upangaji wa Miji.
Umilikishaji

Vyama uhakikisha kuwa wanachama wake wanamilikishwa ardhi.

Miundombinu mikubwa ya kufungua mitaa

Huwezesha miundombinu mikubwa kujengwa kutokana na wingi
wa wakazi.Wakati mwingine chama huchangia gharama za miundo
mbinu mikubwa kutoka na uwezo na wingi wa wanachama.

Gharama za ujenzi hubebwa kwa njia mbalimbali hususan mikopo
kutoka katika taasisi za fedha. Wanachama hupata unafuu wa gharama
za ujenzi kutokana na wingi wa nyumba zinazojengwa kwa wakati
mmoja na wakati mwingine katika eneo moja.

Uuzaji na Uhamishaji Milki

Wanachama wanaweza kupata mikopo au kwakudhaminiwa na
chama kununua nyumba ambazo zimekamilika.

Matunzo na Uhifadhi wa nyumba

Chama kinakuwa na mfuko wa utunzaji na matengenezo yvya nyumba
ambapo mwanachama atakuwa anachangia kwenye chama chakena
pale ambapo ukarabati utatakiwa.baada yva kupata kibali cha kufanya
ukarabati kutoka kwenye mamlaka husika mfuko huo utaweza
kutumika kwa utaratibu ambao utakuwa umewekwa. Hivyo kupitia
ushirika nyumba huweza kutunzwa vizuri wakati wote.

Huduma za miundombinu ya kijamii na kiuchumi

Huduma za miundombinu za kijamii na kiuchumi kama vile mfumo
wa maji. maji taka., uhifadhi wa taka ngumu.Kugharamiwa kwa
pamoja na hivyo hupunguza gharama kwa mwanachama kwa sababu
humilikiwa na chama.
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USHIRIKA WA NYUMBA NA MALENGO
YA MAENDELEO ENDELEVU

Kwa kutambua umuhimu wa
vyama vya ushirika wa nyumba
katika mnyororo wa thamani
wa nyumba, shirikisholavyama
vya ushirika duniani, limetoa
kipaumbele katika
kufikia malengo ya maendeleo

kikubwa

endelevu ya Umoja wa Mataifa
(SDGs) ifikapo 2030.

Shirikisho la Vyama vya
ushirika Duniani (ICA)
linamini kuwa ushirika wa

nyumba una jukumu kubwa
katika kupunguza umaskini,
kuwezesha jitihada za kufikia
katika

usawa na usalama

umiliki wa nyumba. Hivyo

tunaangalia azmaya “Nyumba
kwa Wote kwa ukuaji bora wa
miji” tunapaswa kutafakari
kwa kina tukirejea katika
lengo la 11 la Malengo vya
Maendeleo Endelevu. Lengo
hilo linakadiria kuwa kufikia
mwaka 2030, kutakuwa na
upatikanaji wa nyumba za
kutosha kwa wote, nyumba
salama na zenye gharama
nafuu na zenye huduma za
kimsingi na zenye kuboresha

makazi duni.

Kama ambavyo tumeona
kuwa vyama vya ushirika wa

nyumba ni nyenzo muhimu
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katika mnyororo mzima wa
upatikanaji wa nyumba. Hivyo,
vyama vya ushirika wa nyumba
vinapaswa kupewa msukumo
mkubwanakuwekewamipango
madhubuti
wadau mbalimbali.

inayohusisha

Mwandishi wa Makala hii ni
Bwana Bahati ). Rukiko, Afisa
Programu Mwandamizi kutoka
Taasisi ya Elimu Endelevu
ya Ushirika ya Chuo Kikuu
cha Ushirika Moshi, Ofisi ya
Dodoma. Simu: +255 764 021

915.
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i) TUME YA MAENDELEO YA USHIRIKA (@
TANZANIA (TCDC)

NAMBA ZA SIMU ZA TUME YA MAENDELEO
YA USHIRIKA TANZANIA (TCDC)

| Maulizo na ushauri:

0800110105

Piga 0735 032 348,
0735 032 349

_ aUu
A Piga simu bure(Toll-Free)

0800110105,
0800110109

@ www.ushirikagotz ¥ ushirika@ushirika.go.tz  (Gushirika_tcdc
\_ Yy @ushirika_tcdc f Tume ya maendeleo ya ushirika )
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