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KUTOKA KWA MRAJIS 

 
 

 
Dkt. Benson Ndiege, Mrajis wa Vyama vya Ushirika na Mtendaji Mkuu wa Tume ya 

Maendeleo ya Ushirika Tanzania (TCDC) 

 
Ndugu wasomaji, 
 
Niwakaribishe tena katika Jarida la Ushirika, Toleo la Kumi na Tatu, ambalo ni mfululizo 
wa Majarida yanayoandaliwa na Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania (TCDC) 
katika jitihada za kuelimisha na kuhamasisha Umma kuhusu masuala na hatua 
mbalimbali zinazofanyika katika kuimarisha Sekta ya Ushirika. 

 

TCDC NA MAFANIKIO YA KIBIASHARA AFRIKA MASHARIKI 
 

Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania (TCDC) ni Taasisi ya Serikali inayojitegemea 
iliyopo chini ya Wizara ya Kilimo ambayo ilianzishwa kwa mujibu wa sheria ya Vyama vya 
Ushirika Na. 6 ya Mwaka 2013 ikiwa na jukumu la kusimamia na kuhamasisha Maendeleo 
ya Sekta ya Ushirika nchini kama ilivyoainishwa katika kifungu cha 8 (1) cha sheria hiyo. 

 
Tume ya Maendeleo ya Ushirika ikiwa ni Taasisi inayojitegemea imejikita katika Usajili 
wa Vyama vya Ushirika kwa makundi mbalimbali yanayojishughulisha na kazi mbalimbali 
zikiwemo Kilimo, Biashara, Madini, Uvuvi na kuhakikisha kuwa watu wote 
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wanaojishughulisha katika shughuli hizo wanajiunga na Vyama Vya Ushirika ili kuweza 
kupata fursa mbalimbali zinazopatikana kwa urahisi wakiwa katika Vyama vya Ushirika 
ikiwemo Mitaji, na pembejeo za kilimo zitakazowawezesha katika kufanikisha shughuli 
hizo. 

 
Kwa upande wa kibiashara, Tume ya Maendeleo ya Ushirika imeendelea kufanya vizuri 
katika ngazi mbalimbali za vijiji, kata, wilaya, mkoa, kitaifa na kimataifa.Katika ngazi ya 
kimataifa, Tume inashirikiana na nchi za Afrika Mshariki ili kuweza kukuza zaidi soko la 
kibiashara. 

 
Hivi karibuni tumeshuhudia ushiriki wa Tume katika Mkutano wa Fursa za Kibiashara na 
Masoko nchini Sudan ya Kusini. Mkutano ambao uliandaliwa na Mamlaka ya Maendeleo 
ya Biashara Tanzania (TanTrade) kwa kushirikiana na Ubalozi wa Tanzania nchini 
Sudani ya Kusini, kwa lengo la kujadili na kuunganisha fursa za biashara na masoko ya 
mazao baina ya nchi hizi mbili. 

 
Tume kama mdau mkubwa wa Ushirika inashirikiana pia na wadau wengine wa Ushirika 
katika kuhakikisha kuwa shughuli za kiuchumi zinafanikiwa kwa kiwango kikubwa,hii 
inadhihirishwa na ushiriki wa wadau wengine katika mkutano huo wa kibiashara Sudan 
Kusini zikiwemo Taasisi za Serikali na zisizo za kiserikali ambazo ni pamoja na Bodi ya 
Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala (WRRB), Hospitali ya Taifa ya Muhimbili, Shirika la 
Bima la Taifa (NIC), Shirika la Posta Tanzania (TPC), Shirika la Maendeleo ya Petroli 
Tanzania (TPDC), Shirika la Viwango Tanzania (TBS), Mamlaka ya Bandari Tanzania 
(TPA), Tume ya Ushindani Tanzania, Chuo Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM), Shirika la 
Ndege Tanzania (ATC), Mamlaka ya Usimamizi wa Petroli Tanzania (PURA), VETA 
Baraza la Kiswahili Tanzania (BAKITA). Kwa upande wa Sekta Binafsi, makampuni 
yaliyoshiriki mkutano huo ni Kampuni ya Tobage, Junaco na Kusa Investment pamoja na 
SUMA JKT.         
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RAIS SAMIA AZINDUA MPANGO WA 'BLOCK FARMING' KATIKA 
PROGRAMU YA 'BBT' 

 
Rais wa Jamhuri ya Muungano ya Tanzania, Mhe.Dkt. Samia Suluhu Hassan, mara 
baada ya kukata utepe katika uzinduzi wa ‘Block Farming’, katika eneo la Chinangali 
-Chamwino, Jijini Dodoma, tarehe 20 Machi, 2023 
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Vijana wanaojishughulisha na Mradi wa wa Kilimo cha Kisasa (Block Farming) wakiwa 
kwenye Uzinduzi wa Mradi wa ‘Block Farming’ Chinangali – Chamwino Jijini Dodoma 
tarehe 20 Machi, 2023 

 
Rais wa Jamuhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, 
Jumatatu, Machi 20, 2023 amezindua Kilimo cha mashamba makubwa ya pamoja (Block 
Farming) katika programu ya Building Better Tomorrow (BBT). 

 
Uzinduzi huo umefanyika katika eneo la Chinangali, Chamwino, mkoani Dodoma ukiwa 
na lengo la kuwawezesha vijana kujikwamua kiuchumi. 

 
Serikali kupitia Wizara ya Kilimo chini ya Mheshimiwa Waziri wa Kilimo, Mhe. Hussein 
Bashe, imeandaa programu ya BBT mahususi kupambana na changamoto ya ajira nchini 
na kuwawezesha vijana kujikwamua kiuchumi. 

 
Mhe. Dkt. Samia amewataka vijana kutumia fursa iliyoandaliwa na Serikali kupitia mradi 
wa kilimo cha kisasa na biashara ili kujikomboa na tatizo la ajira nchini na kuhakikisha 
kuwainua vijana kiuchumi
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Rais wa Jamhuri ya muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, 
akiwapungia mkono wafanyakazi katika Maadhimisho ya MeiMosi yaliofanyika kitaifa 
mkoani Morogoro tarehe 01 Mei, 2023 

 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan amevitaka 
Vyama vya Wafanyakazi kuendelea kuwa na ushirikiano wa pamoja ili kuwa na nguvu ya 
majadiliano yenye kujenga na kuboresha maslahi ya Wafanyakazi. 

 
Akiongea wakati wa Maadhimisho ya Kitaifa ya Siku ya Wafanyakazi Duniani Mei Mosi 
2023 Mkoani Morogoro. Rais amevitaka vyama vya Wafanyakazi 13 vilivyo katika 
Shirikisho la Vyama vya Wafanyakazi kuwa na ushirikiano utakaowezesha kuwa na 
nguvu ya majadiliano yatakayojadili hoja zitakazoleta maslahi bora ya Wafanyakazi. 

RAIS DKT. SAMIA ATAKA MSHIKAMANO KWA MASLAHI YA 
WAFANYAKAZI 
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Watumishi wa TCDC wakiwa kwenye Maandamano katika siku ya Wafanyakazi Duniani 
(Meimosi) iliyofanyika Mjini Morogoro tarehe 01 Mei, 2023 

 

Rais Mhe. Dkt. Samia amesema Serikali itaendelea kuwekeza na kuvutia wawekezaji 
nchini ili kujenga uchumi utakaowezesha maslahi bora ya wafanyakazi kupatikana kwa 
kushirikiana na Vyama vya Wafanyakazi. 

 
Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan, amesema maombi mbalimbali yaliyowasilishwa na 
Shirikisho la Vyama vya Wafanyakazi Tanzania (TUCTA), ikiwemo nyongeza za 
mishahara na kupandisha madaraja kwa watumishi yametekelezwa kwa asilimia 95. 
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VYAMA VYA USHIRIKA VYATAKIWA KUSHIRIKI KUSAMBAZA 
MBOLEA KWA WAKULIMA 

 
Waziri wa Kilimo, Mhe. Hussein Bashe (Mwenye Kofia Katikati) akizungumza wakati 

alipotembelea  Ghala la kuhifadhi Mbolea za Kampuni hiyo akiwa kwenye ziara ya 

kukagua shughuli za Kilimo tarehe 15 Januari, 2023. 

 
 

Waziri wa Kilimo, Mhe. Hussein Bashe ameagiza Vyama Vikuu vya Ushirika Mkoani 

Ruvuma kuanza kusimamia na kuratibu upatikanaji na usambazaji wa mbolea kwa 

wanachama na wakulima kwa ujumla. 

Waziri Bashe ametoa agizo hilo tarehe 15 Januari, 2023 wakati wa ziara ya kikazi Mkoani 

Ruvuma alipokuwa akipokea taarifa ya Maendeleo ya Sekta ya Kilimo katika siku ya 

kwanza ya ziara ya siku mbili mkoani humo. 

Mhe. Bashe amesema, Vyama Vikuu vya Ushirika Mkoani humo vimekuwa vinaratibu 

upatikanaji wa mbolea na pembejeo za Korosho, Tumbaku na Kahawa kwa wakulima; 

sasa wajipange waanze pia kusambaza mbolea za mazao mengine kama vile Mahindi, 

Soya na Mbaazi. 

“Kuanzia mwakani nataka kuona vyama hivi vinaratibu upatikanaji wa mbolea za mazao 
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mengine ili wakulima waweze kupata mbolea kwa wakati na kwa urahisi kisha kuongeza 

tija katika uzalishaji,” Waziri Bashe amesisitiza. 

Aidha, Waziri Bashe ameziagiza Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania (TCDC) na 

Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA) kufanya kazi kwa kushirikiana na 

kuhakikisha mbolea inawafikia wakulima kupitia Vyama vya Ushirika. “Mkifanikiwa 

kupitishia Mbolea katika Vyama Vikuu sitegemei kusikia kelele kutoka kwa wakulima 

kuhusu mbolea na wakati Tume ya Maendeleo ya Ushirika mmesambaa kila mkoa,” 

Waziri Bashe alisisitiza. 
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Naye Mwenyekiti wa Chama cha Mapinduzi Mkoa wa Ruvuma, Mhe. Odo Mwisho 

amepongeza jitihada za Wizara za kuagiza Mbolea kuwafikia wakulima kupitia Vyama 

Vikuu vya ushirika na kusema kuwa itasaidia kupunguza usumbufu kwa mkulima mmoja 

mmoja kufuata mbolea katika vituo vilivyopo Mijini. 

Amesema wakulima wanatoka maeneo ya mbali kufuata Mbolea kwa wakala wa 

usambazaji hali inayosababisha kutumia muda mwingi katika foleni ya ununuzi wa 

mbolea hiyo. Hivyo, anaamini ikipitia katika vyama vikuu kila mkulima atapata mbolea 

yake kwa muda sahihi na karibu na maeneo ya uzalishaji. 

Pia, Mhe. Mwisho ameiomba Serikali katika mgao wa ujenzi wa maghala ishirini mapya 

mkoani Ruvuma ambao unategemea kuanza kujengwa hivi karibuni uweze kuzingatia 

uhitaji      wa maeneo na si kurundika maghala maeneo ambayo hayana uhitaji. 

“Yapo maeneo ambayo maghala yaliyopo yanajitosheleza, nakuomba Mheshimiwa 

Waziri katika ujenzi wa maghala hayo yajengwe sehemu ambazo kweli zinauhitaji ili 

kuepusha utitiri na mlundikano wa Maghala sehemu moja," amesema Mhe.Mwisho. 
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Naibu Mrajis wa Vyama vya Ushirika (Usimamizi na Udhibiti), Collins Nyakunga akiongea 

wakati wa Kikao cha Wajumbe wa Bodi za Vyama vya Ushirika kilichofanyika Jijini 

Dodoma tarehe 17 January, 2023. 

Wajumbe wa Bodi za Vyama vya Ushirika wametakiwa kusimamia ipasavyo Vyama 

Vyao ili mali za Wanaushirika ziweze kutumika kuwaletea maendeleo na kuvifanya 

Vyama hivyo kuwa endelevu na kuaminika kwa wadau wake. 

Wito huo umetolewa na Naibu Mrajis wa Vyama vya Ushirika (Usimamizi na Udhibiti), 

Collins Nyakunga, Januari 17, 2023 JIjini Dodoma katika kikao kazi cha pamoja kati ya 

Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania (TCDC), Shirikisho la Vyama vya Ushirika 

(TFC), Shirika la Ukaguzi na Usimamizi wa Vyama (COASCO), Benki ya Ushirika 

Kilimanjaro (KCBL) na Vyama Vikuu vya Ushirika nchini. 

Naibu Mrajis Nyakunga amewataka viongozi wa Vyama vya Ushirika nchini kuhakikisha 

kuwa vyama vyao pamoja na vyama vilivyoko chini yao vinaondokana na hali mbaya ya 

Ukaguzi na kuhakikisha vitabu vya mahesabu vinaandaliwa ipasavyo na kukaguliwa na 

wakaguzi wa nje. 

BODI ZA VYAMA VYA USHIRIKA ZATAKIWA 
KUSIMAMIA IPASAVYO VYAMA VYAO 
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"Tunatarajia mkitoka hapa mkirudi kwenye Vyama vya Ushirika mpate nafasi mapema 

kujadiliana na kutekeleza tutakachokubaliana hapa ili kuondokana na changamoto 

zinazopelekea kupata hati chafu kabla hatua zaidi kuchukuliwa," amesema Nyakunga. 

Aidha, Nyakunga amesema kuwa ili kuondokana na changamoto zinazopelekea kupata 

Hati Chafu inabidi viongozi wa Vyama Vikuu vya Ushirika kutambua majukumu yao, 

kutambua kazi zao na kufanya kazi kwa kuzingatia miongozo ya Vyama vya Ushirika. 

Vilevile katika kikao kazi hicho, wajumbe wamejadili kuhusu Taarifa ya jumla ya hali ya 

ukaguzi wa COASCO na mpango wa utatuzi wa dosari zilizobainika katika ukaguzi huo. 

Sambamaba na hilo wajumbe wamejadili kuhusu kuimarisha mtaji wa Benki ya Ushirika 

Kilimanjaro ili kuiwezesha kuwa Benki ya Taifa ya Ushirika, ambapo Naibu Mrajis 

amevitaka Vyama Vikuu vya Ushirika kuweka kipaumbele katika kununua Hisa za Benki 

hiyo. 

"Tuangalie namna gani tutakavyoweza kuvitumia Vyama vya Ushirika hususan Vyama 

ViKuu vya Ushirika kuhakikisha ndani ya muda mfupi tunapata fedha za kutosha ili kuwa 

na mtaji toshelevu wa Bil.15 ambazo zitatuwezesha kupata usajili wa Benki ya kitaifa 

ambayo Makao yake Makuu yatakuwa Jijini Dodoma," amesema Nyakunga. 
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Waziri wa Kilimo Mhe. Mhe. Hussein Bashe akizungumza na wanachama wa ISOWELU 

AMCOS katika kijiji cha Mtwango mkoani Njombe tarehe 17 Januari, 2023. 

Serikali kupitia Wizara ya Kilimo imeahidi kujenga Ghala la kuhifadhi Viazi kwa Chama 

cha Msingi cha Ushirika “ISOWELU AMCOS” kilichopo mkoani Njombe.Waziri wa Kilimo 

Mheshimiwa Hussein Bashe ametoa ahadi hiyo tarehe Januari 17, 2023 wakati wa kikao 

baina yake na wakulima na wanachama wa ISOWELU AMCOS ambapo Chama hicho 

hakina ghala la kuhifadhi mazao na kusababisha wakulima kuuzia mashambani. 

Waziri Bashe amesema AMCOS hiyo inapaswa kuwa ya mfano na sehemu ya AMCOS 

nyingine kujifunza kutokana na utendaji wake kuwa mzuri na kuonesha matokeo chanya. 

“Unajua Benki kukipatia Chama cha Ushirika mkopo wa   Shilingi   Billioni moja 

inamaanisha chama hicho kiko vizuri sana katika utendaji wake na katika urejeshaji 

mikopo, ni vyama vichache vinaweza kuaminika kama ISOWELU AMCOS; Sasa 

inapaswa vyama vyote viiige mambo mazuri kama ya Ushirika huu wa ISOWELU,” 

amesema Mhe. Bashe. 

Waziri Bashe ameupongeza Ushirika wa ISOWELU AMCOS na kueleza wanachama 

 SERIKALI YAAHIDI KUJENGA GHALA “ISOWELU 
AMCOS” 
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wake wanalima viazi na kuvuna gunia 210 kwa ekari moja na kueleza huu ndiyo Ushirika 

unaohitajika nchini. Aidha, Mhe. Bashe ameagiza Vyama Vikuu vyote vya Ushirika 

kusajiliwa na Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA) na kuwa wakala wa 

Mbolea ili kurahisisha huduma za upatikanaji wa Mbolea kwa wanachama wake. 

Mrajis wa Vyama vya Ushirika na Mtendaji Mkuu Tume ya Maendeleo ya Ushirika 

Tanzania, Dkt. Benson Ndiege, ametoa rai kwa ISOWELU AMCOS kuendelea kufanya 

kazi ya kuwahudumia wakulima kwa kuzingatia kanuni, taratibu na sheria zinazosimamia 

Vyama vya Ushirika kwa uadilifu mkubwa. 

“Mnafanya vizuri mmepata sifa nyingi na mtaendelea kupata sifa hizo sasa msilewe sifa 

mkaanza kufanya mambo ya ajabu mkaanza kuharibu sifa hizi ziwajenge na zisibomoe,” 

amesema Dkt. Ndiege. 

Mrajis ameitaka ISOWELU AMCOS kujipambanua na kujihusisha na uzalishaji wa mazao 

mengine na hivyo kuendelea kuboresha maisha yao baada ya mauzo badala ya kujikita 

kwenye kilimo cha viazi pekee. 

Aidha, Mrajis amewashauri viongozi wa Ushirika wa ISOWELU AMCOS kuendelea na 

mchakato wa kuwapatia wanachama wao Bima ya Afya ili wanachama wake waweze 

kupata huduma za matibabu wanapougua. 

Kwa upande wake Meneja wa ISOWELU AMCOS, Chesco Ng’eve, amesema Ushirika 

umewalea na kuwasimamia vyema ndiyo maana wamekuwa ni AMCOS bora kutokana 

na kusikiliza na kufuata maelekezo ya viongozi. 
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Waziri wa Kilimo Mhe.Hussein Bashe akitoa maelekezo kuhusu mfumo wa Usajili wa 

Mkulima “Mkulima Hub” akiwa na wataalam wa mfumo huo ofisini kwake Jijini Dodoma 

tarehe 01 February, 2023. 

Waziri wa Kilimo, Mhe. Hussein Bashe, amewataka Viongozi wa AMCOS za Pamba 

kusajili mazao mengine yanayolimwa na wakulima katika Mikoa inayolima zao la                                 Pamba. 

Mheshimiwa Bashe amesema wanaosajili wakulima wa Pamba ni lazima wasajili na 

wakulima wa mazao mengine yanayolimwa katika maeneo hayo ili iwape fursa wakulima 

kutambulika na kupata pembejeo. 

 
Waziri Bashe ametoa kauli hiyo Februari 01, 2023 wakati akipitishwa katika Mfumo Mpya 

wa         Mauzo         ya         Pamba         wa         Kidigitali,         Jijini         Dodoma. 

 
Mhe. Bashe amesema kipindi hiki ambacho wanasubiri muda wa mavuno na minada, 

Bodi ya Pamba kwa kushirikiana na TCDC na Bodi ya Stakabadhi za Ghala kuanza 

kupeleka vifaa na kuwapa elimu wakulima na viongozi wa AMCOS namna ya kutumia 

Mfumo huo. 

 AMCOS ZA PAMBA ZATAKIWA KUSAJILI 
NA MAZAO MENGINE 
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“Anzeni kutoa mafunzo ili lisije kuwa ni jambo la kushtukiza kwa wakulima ili wawe na 

uelewa nini kinaenda kufanyika na Mimi na Naibu wangu tutafanya ziara katika maeneo 

hayo   kufuatilia   mwenendo   wa   haya   ninayoyaagiza,”   amesema   Mhe.   Bashe. 

 
Aidha, Mhe. Waziri ameelekeza ‘bidding’ kwa wafanyabiashara zitafanywa 'online' kila 

siku baada ya makusanyo ya Pamba kwa masaa nane hadi tisa mchana bei ya juu 

itakayopatikana kwenye kila kituo cha mauzo ndio wakulima wanakuwa wameuza na 

kupatiwa fedha zao. 

 
“Mkulima akipima mzigo wake apewe risiti ya kukabidhi mzigo ghalani tu na baada ya 

mnada kukamilika basi mkulima awe ameuza Pamba yake kwa gharama iliyopatikana. 

Hivyo, mnada uwe kuanzia saa 2 mpaka saa 9 mchana halafu ndiyo taratibu za mauzo 

ziendelee na mkulima apokee ujumbe wa mauzo yake kupitia simu yake,” amesema Mhe. 

Bashe. 

 
Akizungumza katika kikao hicho Mrajis wa Vyama vya Ushirika na Mtendaji Mkuu wa 

Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania, Dkt. Benson Ndiege, amesema Mfumo huu 

utamrahisishia mkulima kuuza Pamba yake kwa urahisi na uharaka na mnunuzi atakuwa 

amepunguza gharama za kusafiri kwenda vituo vya ununuzi na ataweza kufanya 'bidding' 

popote alipo. 

 
Dkt. Ndiege amesema ili kuifanya kazi hiyo kwa ufanisi, amezitaka Bodi ya Stakabadhi 

za Ghala, Tume ya Maendeleo ya Ushirika na Bodi ya Pamba kufanya kazi kwa 

ushirikiano ili kuendelea kuboresha Mfumo wa mauzo ya mazao kwa lengo la kumsaidia 

mkulima aweze kunufaika na mazao anayozalisha. 

 
“Nichukue nafasi hii kuwapongeza wataalamu mliyofanya kazi hii na kuwashukuru kwa 

kazi nzuri mliyoifanya ya kuandaa Mfumo huu ambao una lengo la kumsaidia mkulima; 

tuendelee kushirikiana ili wakulima waweze kupata huduma iliyo bora zaidi,” amesema 

Dkt. Ndiege. 
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Waziri wa Kilimo Mhe.Hussein Bashe akiwa katika picha ya pamoja na wadau wa Zao la 

Tumbaku katika Semina ya Sheria na Sera mbalimbali za Sekta ya Tumbaku iliyofanyika 

jijini Dodoma tarehe 03 Februari, 2023 

Waziri wa Kilimo Mhe. Hussein Bashe, amewataka wadau wa zao la Tumbaku nchini 

kuwahamasisha wakulima wa zao hilo kulima mazao mengine kwenye maeneo yao 

badala ya kutegemea Tumbaku peke yake. 

Waziri Bashe amesema hayo Februari 3, 2023 Jijini Dodoma kwenye semina ya Sheria 

na Sera mbalimbali za Sekta ya Tumbaku iliyoshirikisha kampuni za ununuzi wa zao hilo, 

wakulima na wadau wengine. Waziri Bashe amesema, kwa wakulima wa tumbaku kulima 

mazao mchanganyiko itawawezesha kunufaika zaidi kwani watakuwa wanapata mapato 

kutoka katika mazao tofauti tofauti. 

“Wakulima hawa wa tumbaku ni lazima kuendelea kuelimishwa kuhusu umuhimu wa 

kulima mazao mchanganyiko kwa kuwa hatua hii itasaidia kwa kiasi kikubwa 

kuwawezesha kunufaika zaidi na kilimo kwa kuwa watakuwa na wigo mpana wa mazao 

ya kuuza,” Waziri Bashe alisisitiza. 

Ameongeza kuwa, iwapo ikitokea mkulima kapata tatizo lolote kwenye zao la Tumbaku 

anakuwa kwenye mazingira mazuri zaidi ya kupata kipato kwenye mazao mengine 

 WAKULIMA WA TUMBAKU WALIME NA 
MAZAO MENGINE - WAZIRI BASHE 
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kwasababu anakuwa hategemei zao moja. Amesema kuwa, Serikali itaendelea kupigania 

haki za wakulima nchini wakiwemo wakulima wa Tumbaku ambapo amefafanua kuwa 

Wizara inazidi kujipanga katika kuhakikisha kuwa kilimo cha Tumbaku kinakuwa na tija 

kwa uchumi wa nchi na wakulima kwa ujumla. 

Amesema kuwa katika kuhakikisha azma hiyo inatimia wizara imekuwa ikilinda maslahi 

yao hasa kwa kuwataka wafanyabiashara wanaotaka kuingiza Tumbaku kutoka nje ya 

nchi kuja kuwekeza kwenye zao hilo hapa nchini ili kuliongezea tija na kuliwezesha 

kuchangia kwenye pato la Taifa. 
 

Waziri wa Kilimo Mhe.Hussein Bashe akizungumza na wadau wa Zao la Tumbaku katika 

Semina ya Sheria na Sera mbalimbali za Sekta ya Tumbaku iliyofanyika jijini Dodoma 

tarehe 03 Februari, 2023 

“Mimi kipaumbele changu kimekuwa ni kuwasaidia wakulima na tena kuwawezesha 

wakulima kunufaika na kilimo na nitahakikisha kuwa wakulima wanazidi kunufaika. 

Kumekuwa na mtazamo kuwa kilimo ni bidhaa ya jamii yani asiyelima amekuwa ni kama 

analima tutaubadili mtazamo huu,” Waziri Bashe alisisitiza. 
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“Katika kuhakikisha mkulima anazidi kunufaika Wizara itafanya kila liwezekanalo 

kuhakikisha anapata faida na ifahamike kuwa tutaongeza uzalishaji ili kudhibiti mfumuko 

wa bei lakini siyo kwa kufunga mipaka,” amesema Mhe. Bashe. 
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MFUMO WA MUVU UTARAHISISHA UTOAJI HUDUMA KWENYE 
VYAMA VYA USHIRIKA 

 
Mwakilishi wa Katibu Tawala Mkoa wa Mtwara Frank Kanyusi, amesema kuwa mafunzo 
ya matumizi ya Mfumo wa kielekroniki wa Usimamizi wa Vyama vya Ushirika (MUVU) 
utarahisisha utoaji huduma katika Vyama vya Ushirika kwa wananchi. 

 

Mwakilishi wa Katibu Tawala wa Mkoa wa Mtwara ambaye ni Mwanasheria Sekretarieti 
ya Mkuu wa Mkoa akimkabidhi Kompyuta Mpakato Mrajis Msaidizi wa Mkoa wa Mtwara 
Ibrahim Kakozi wakati wa Mafunzo ya MUVU yaliyofanyika Mkoani Mtwara tarehe 11 
Januari, 2023. 

 
Akizungumza wakati wa ufunguzi wa mafunzo ya siku tatu kuhusu matumizi ya Mfumo 
huo yaliyoanza tarehe 11/01/2023,Kanyusi amesema kuwa TEHAMA ni njia rahisi 
inayowawezesha watendaji wa Tume ya Maendeleo ya Ushirika na Wanaushirika kwa 
ujumla kupata taarifa mbalimbali katika utendaji wa kazi pamoja na kupata taarifa za 
wakulima walioko kwenye vyama vya Ushirika. 
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Washiriki wa mafunzo haya ni Warajis Wasaidizi wa Vyama vya Ushirika wa mikoa, 
Maafisa Ushirika, Mameneja na Wenyeviti wa vyama Vikuu vya Ushirika kutoka mikoa ya 
Ruvuma, Lindi na Mtwara. 
"Mfumo huu utakwenda kutoa fursa kwa Tume, Vyama vya Ushirika pamoja na wadau 
wake kuwasiliana pamoja na kutekeleza majukumu yake kupitia mfumo huu; hivyo 
niwaombe washiriki wa mafunzo haya kuzingatia yale yanayoelekezwa ili kuweza kwenda 
kutekeleza kazi kwa ufanisi zaidi. 

 
Naye Mwakilishi wa Mrajis wa Vyama vya Ushirika na Mtendaji Mkuu wa Tume ya 
Maendeleo ya Ushirika Tanzania, Valency Karunde ambaye ni Mhasibu Mkuu waTCDC 
amesema kuwa mfumo huu utapunguza ubadhilifu katika Vyama vya Ushirika. 

 
"Bila taarifa inamaana hata udhibiti wa shughuli za Vyama vya Ushirika unakuwa ni 
mgumu, hivyo kupitia Mfumo huu ni rahisi kupata upatikanaji wa taarifa kupitia kwenye 
vyama vya Ushirika," amesema Karunde. 

 
Aidha Karunde amesema kuwa Mfumo huu utapunguza gharama za uendeshaji wa 
shughuli za Ushirika; ambapo wakulima wa vijijini hawatahitajika kusafiri kwenda katika 
ofisi za Wilaya au Mkoa kupata taarifa juu ya ununuzi na uuzaji wa mazao, badala yake 
watazipata kupitia mfumo huu. 

 

Mwenyekiti wa TANECU LTD Karimu Kipole, ambaye ni mmoja wa washiriki wa mafunzo 
hayo ameishukuru Serikali kupitia Tume ya Maendeleo ya Ushirika kwa kutoa mafunzo 
kuhusu Mfumo ambayo yatawasaidia kufanya kazi kwa urahisi na kwa ufasaha zaidi na 
kuweka uwazi katika utendaji kazi. 

 
"Kupitia mafunzo haya tunaamini kuwa kila kitu tutakachokwenda kukifanya kitakuwa 
bayana, pia mfumo huu utasaidia sana kuondoa watendaji wabadhilifu," amesema kipole. 
Ameongeza kuwa viongozi wa Vyama vya Ushirika watahakikisha mafunzo haya 
yanawafikia Watendaji wa Vyama vya Ushirika katika ngazi zote. 

 
Mafunzo haya ya Mfumo wa Usimamizi wa Vyama vya Ushirika tayari yamefanyika kwa 
mikoa ishirini na sita ya Tanzania Bara ambapo washiriki wa mafunzo haya ni Warajis 
Wasaidizi wa Vyama vya Ushirika wa mikoa, Maafisa Ushirika, Mameneja na Wenyeviti 
wa vyama Vikuu vya Ushirika. 
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MFUMO WA KUSAJILI WAKULIMA WA PAMBA KIDIGITALI WAANZISHWA 
 

Waziri wa Kilimo Mheshimiwa Hussein Bashe akizungumza na wataalam wa “Mkulima 

Hub” akiwa ofisini kwake Jijini Dodoma tarehe 07 Februari, 2023 

Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania (TCDC) kwa kushirikisha na Bodi ya 

Stakabadhi za Ghala (WRRB), Bodi ya Pamba Tanzania (TCB), na Soko la Bidhaa 

Tanzania (TMX) wameanzisha Mfumo wa kusajili wakulima ujulikanao kama "Mkulima 

Hub". 

Mfumo huo unatumika kwa kuanza kusajili wakulima wa Pamba kwa njia ya kidigitali 

ambapo utamsaidia Mkulima katika shughuli zote za kilimo ikiwa ni pamoja na upatikanaji 

wa pembejeo za kilimo, mavuno, na wakati wa uuzaji wa mazao yake. 
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Waziri wa Kilimo, Mhe. Hussein Bashe amekutana na Taasisi husika Februari 7, 2023 

Jijini Dodoma na kuridhia kuanza kutumika kwa Mfumo huo ili kumsaidia Mkulima. 
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TCDC IMEDHAMIRIA KUBORESHA MFUMO WA USHIRIKA – 
NSEKELA 

Mwenyekiti wa Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania (TCDC), Abdumajid Nsekela, 

amesema TCDC imedhamiria kuboresha mfumo wa Ushirika na kuwa wa kibiashara na 

kisasa zaidi. Amesema lengo ni kuongeza ushiriki wa wananchi katika sekta mbalimbali 

na kuongeza mchango wa Ushirika katika kupambana na umasikini pamoja na kukuza 

uchumi wa nchi. 
 

 

Mwenyekiti waTume ya Maendeleo ya Ushirika (katikati) akiwa na Makamu Mwenyekiti 

wa Kamisheni ya TCDC Irene Madeje (kushoto) pamoja na Mrajis na Mtendaji Mkuu wa 

TCDC Dkt.Benson Ndiege (kulia kwake) na Wadau na watendaji wa Ushirika katika kikao 

cha wadau wa Ushirika kilichofanyika tarehe 02 Februari,2023, Jijini Dar es salaam. 

Nsekela amesema hayo tarehe Februari 02, 2023 wakati wa Mkutano na Waandishi wa 

Habari Jijini Dar es Salam. Pia Mwenyekiti amesema Kamisheni inaweka nguvu katika 

uanzishwaji wa Mfumo wa kidijitali ili kuongeza ufanisi wa Vyama vya Ushirika na 

kuimarisha taasisi zinazohusika na Usimamizi wa Vyama vya Ushirika. 
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"Tutaendelea kutoa elimu juu ya dhana ya Ushirika ili kuongeza ushiriki wa sekta 

mbalimbali, na kuharakisha mchakato wa uanzishwaji wa Benki ya Taifa ya Ushirika," 

amesema Nsekela. Aidha, Mwenyekiti wa Tume Nsekela amesema TCDC kwa 

kushirikiana na Shirikisho la Vyama vya Ushirika (TFC) wameandaa Mkutano maalumu 

wa Wadau wa Sekta ya Ushirika unaotarajiwa kufanyika Februari 27, 2023. 

Kwa Upande wake Mrajis wa Vyama vya Ushirika Mtendaji Mkuu wa TCDC, Dkt Benson 

Ndiege, amesema Sekta ya Ushirika imeboreshwa na kuongeza wigo wa Ushirika katika 

sekta mbalimbali na pia kuongezeka kwa mitaji katika vyama na kuimarika kwa 

ukusanyaji wa mapato ya Serikali hususani katika sekta ya Kilimo ambapo tozo za mazao 

12 zinakusanywa kupitia Ushirika. 

Dkt. ndiege amesema kuwa katika mwaka 2021/2022 Serikali ilipokea jumla ya Shilingi 

15,144,077,319.16 zikiwa ni fedha za ushuru unaotokana na zao la Korosho uliolipwa na 

Vyama vya TANECU, MAMCU, RUNALI, LINDI MWAMBAO, TAMCU NA CORECU na 

shilingi 1,041,957,051.00 zimepokelewa na Mamlaka za Serikali kama ushuru kutoka 

katika Vyama vya Ushirika KDCU NA KCU akupitia zao la Kahawa. 

 

VYAMA VYA USHIRIKA VYA AKIBA NA MIKOPO VYATAKIWA 
KUFANYA UWEKEZAJI NA KUTUMIA TEHAMA 
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Naibu Mrajis wa Vyama Vya Ushirika (Udhibiti na Usimamizi) Collins Nyakunga 
akimkabidhi cheti cha Ushiriki wa Mafunzo kwa Mkurugenzi wa WAKANDI GROUP Stain 
Andreasen wakati wa Jukwaa la Viongozi wa SACCOS lililofanyika Jijini Dodoma tarehe 
21 Februari, 2023 

Naibu Mrajis wa Vyama vya Ushirika - Udhibiti, Collins Nyakunga, amewataka Viongozi 

wa Vyama vya Ushirika wa Akiba na Mikopo (SACCOS) kufanya Uwekezaji na matumizi 

bora ya TEHAMA, na kuzingatia matakwa ya Sheria, Kanuni na miongozo inayotolewa 

na Serikali. 

 
Akiongea kwenye Jukwaa la Viongozi wa SACCOS lililofunguliwa tarehe Februari 21, 

2023 Mjini Korogwe Mkoani Tanga, amewataka Viongozi hao kufanya ubunifu 

unaoendana na mahitaji ya soko la fedha pamoja na kuzingatia mabadiliko yaliyopo 

kwenye      Sekta      ya      Fedha      pamoja      na      mahitaji      ya      wanachama. 

 
"Simamieni vyema rasilimali za vyama vyetu ikiwemo kuhakikisha tunapunguza migogoro 

na malalamiko ya wanachama," amesema Naibu Mrajis. 

 
WATENDAJI WA USHIRIKA WATAKIWA KUFUATA TARATIBU NA SHERIA ZA 

USHIRIKA 
 



27 
 

Kaimu Naibu Mrajis (Uratibu na Uhamasishaji) wa Vyama vya Ushirika, Consolata Kiluma 

akizungumza na Watendaji wa Ushirika katika jukwaa la Ushirika Mkoani Pwani tarehe 

22 Februari, 2023 

Kaimu Naibu Mrajis (Uratibu na Uhamasishaji) wa Vyama vya Ushirika, Consolata Kiluma 

amevitaka Vyama vya Ushirika vya mkoa wa Pwani kufuata taratibu na Sheria za Ushirika 

ili kuufanya Ushirika kuwa wenye nguvu zaidi. 

 
Naibu Mrajis ameyasema hayo Februari 22,2023 mkoani Pwani katika Jukwaa la Ushirika 

lenye lengo la kufanya tathmini ya shughuli za Vyama vya Ushirika kila mwaka. 

 
Aidha, Naibu Mrajis amevitaka Vyama vya Ushirika kuutangaza Ushirika ili watu waelewe 

mafanikio        na        shughuli        mbalimbali        zinazofanywa        na        Ushirika. 

 
"Nitoe wito kwenu watendaji wa Ushirika kuutangaza ushirika kupitia vyombo mbalimbali 

vya Habari zikiwemo Televisheni, Redio, Magazeti, na Mitandao ya Kijamii ili utambulike 

na       wanaushirika,       wananchi       na       Taifa       kwa       ujumla,"       amesema. 

 
Naye Mrajis Msaidizi wa Vyama vya Ushirika mkoa wa Pwani, Abdillah Mutabazi, 

amesema kuwa atahakikisha wanausimamia Ushirika kwa kufuata kanuni na taratibu 

zilizowekwa na Ushirika ili kuwajengea wanaushirika na wasio wanaushirika kuwa na 

Imani na Ushirika. 

 
Kwa upande wa Mkaguzi wa Vyama vya Ushirika mkoa wa Pwani na Dar es salaam 

Brighton Mwang'onda amesema kuwa ili kuondokana na Hati Chafu, watendaji 

wanatakiwa kuhakikisha kuwa wanakuwa na taarifa sahihi za kifedha. 
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Mwenyekiti wa Kamisheni (TCDC), Abdulmajid Nsekela akizungumza wakati wa ufunguzi 

wa mkutano wa wadau wa Ushirika uliofanyika tarehe 27 Februari, 2023 Jijini Dar es 

Salaam 

Kamisheni ya Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania (TCDC) imeanza kutekeleza 

mpango wa kubadili namna ya kuendesha Vyama vya Ushirika na kuviwezesha kutumia 

Teknolojia za kisasa katika kufanya shughuli zao. 

 
Mwenyekiti wa Kamisheni ya Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania (TCDC), 

Abdulmajid Nsekela, ametoa taarifa hiyo tarehe Februari 27, 2023 wakati wa ufunguzi wa 

Mkutano wa Wadau wa Ushirika Jijini Dar es Salaam, unaolenga kujadili maendeleo ya 

Ushirika    na    kuweka    mkakati    wa    kuimarisha    Sekta    hiyo    hapa    Nchini. 

 
Nsekela amesema, Uwekezaji katika mifumo ya kisasa ya kidijitali utaongeza ufanisi wa 

kiutendaji katika Vyama vya Ushirika, pamoja na Mamlaka za Usimamizi wa Sekta hiyo. 

Ameongeza kuwa, pamoja na mambo mengine, mapendekezo yatakayotolewa katika 

mkutano huo yatasaidia kuboresha Mfumo wa Ushirika na kuufanya wa kisasa zaidi na 

kuwawezesha wananchi kushiriki ipasavyo kwa ustawi wao na wa Taifa kwa ujumla. 

 
“Ni matumaini yangu kuwa Maazimio yatakayofikiwa kupitia mkutano huu yatapaswa 

kutekelezwa ipasavyo na kila mdau na kwamba taarifa ya utekelezaji itakuwa inatolewa 

na kujadiliwa mara kwa mara,”amesema Nsekela. 

  MPANGO WA KUBORESHA VYAMA VYA USHIRIKA 
WAJADILIWA 
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Kwa upande wake Mrajis wa Vyama vya Ushirika na Mtendaji Mkuu Tume ya Maendeleo 

ya Ushirika Tanzania, Dkt. Benson Ndiege, amesema lengo kubwa la mkutano huo wa 

Wadau wa Ushirika ni kujadili maendeleo ya Ushirika na kuweka Mkakati wa kuimarisha 

Sekta hiyo hapa nchini. 

 
“Mkutano huu ni muhimu kwa ajili ya kujadili masuala mbalimbali ya maendeleo ya 

Ushirika hapa nchini, lakini pia tumekutana wadau wote ili kuja na mapendekezo ya 

pamoja ya kuendeleza Sekta hii kwa Maendeleo ya Taifa,” ameongeza Mrajis. 

 
Aidha, Dkt. Ndiege amesema, kila aliyepewa dhamana atekeleze majukumu yake ili 

kuujenga Ushirika ulio imara ambao utawasaidia wananchi katika kuboresha uchumi wao. 

 
“Tushirikiane kuujenga Ushirika nafurahi sasa hivi kuona Vyama Vikuu vya Ushirika 

vinasaidia katika kutoa misaada katika huduma za kijamii, endeleeni kurudisha 

mnachokipata kwa jamii,” amesema Dkt. Ndiege. 
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Kaimu Naibu Mrajis (Uratibu na Uhamasishaji) Consolata Kiluma akimkabidhi tuzo ya 
Utendaji bora Mwenyekiti wa UDIDA SACCOS Jasson Rutatinisibwa katika Jukwaa la 
Ushirika lililofanyika Mkoani Shinyanga tarehe 06 Machi, 2023 

Kaimu Naibu Mrajis (Uratibu na Uhamasishaji) wa Tume ya Maendeleo ya Ushirika 

Tanzania (TCDC), Consolata Kiluma, amewataka Viongozi na Watendaji wa Vyama vya 

Ushirika mkoani Shinyanga kuondokana na Hati Chafu ili kuwa na Ushirika wenye tija. 

 
Wito huo umetolewa Machi 06, 2023 katika Jukwaa la Maendeleo ya Ushirika mkoani 

Shinyanga lenye lengo la kujadili changamoto, mafanikio na maazimio ya Ushirika kwa 

ujumla. 

 
"Nitoe wito kwa watendaji wa Ushirika kuondokana na Hati Chafu, tujadiliane na 

tusaidiane kama Wanaushirika, namna gani tutafanya kuweza kuepukana na 

changamoto zinazoweza kujitokeza kuhusiana na Hati Chafu," amesema Kiluma. 

 
Aidha, Kaimu Naibu Mrajis amewataka wanaushirika kuendelea kuchangia Benki ya 

Ushirika ya Kilimanjaro (KCBL) ili kuweza kukamilisha uanzishwaji wa Benki ya Taifa ya 

Ushirika    ambayo    ni    mkombozi    mkubwa    kwa    Wanaushirika    kwa    ujumla. 

VIONGOZI WA VYAMA VYA USHIRIKA WATAKIWA 
KUONDOKANA NA HATI CHAFU 
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Naye Mwenyekiti wa Chama cha Mapinduzi mkoa wa Shinyanga Mabala Mlolwa 

amewataka Viongozi wa Vyama Vya Ushirika kuwa mfano kwa Vyama wanavyoviongoza. 

 
"Unapopewa dhamana ya Uongozi unatakiwa kuwa mfano kwa wakulima, kiongozi 

unatakiwa kuwa na Shamba la mfano ili kuweza kusimamia wakulima. Huwezi kujadili 

changamoto za Wakulima wakati huna shamba, usipofanya hivyo itakuwa ni vigumu 

kujua        changamoto        wanazozipitia        Wakulima,"        amesema        Mlolwa. 

 
Mbunge wa Jimbo la Ushetu, Mhe. Emmanuel Cherehani, ambaye pia ni mwanaushirika 

amesema kuwa ili kuweza kuwa na Hati Safi yawapasa viongozi kusimamia watendaji wa 

Vyama vya Ushirika kuandika vitabu, kufunga Hesabu ili kusaidia kuwa na namna bora 

ya matumizi bora ya Fedha. 

 
"Ushirika kwa Sasa unafanya vizuri, Viongozi wasaidieni Vijana kuandika vitabu na 

kufunga mahesabu ili kuondokana na Hati Chafu," amesema Mhe. Cherehani. 

 
Katika katika jukwaa hilo pia, Ofisi ya Mrajis mkoa wa Shinyanga imetoa Tuzo mbalimbali 

kwa Vyama vya Ushirika vilivyofanya vizuri katika utendaji kazi kwa kuwa wabunifu, 

uwezo na utoaji wa huduma bora kwa wakulima.Vyama vilivyopata tuzo hizo ni UDIDA 

SACCOS, IPANDIKILO SACCOS, Chama Kikuu cha Ushirika - KACU, NGOKOLO 

AMCOS,       Shinyanga       Municipal       SACCOS       na       Biashara       SACCOS. 

 
Akiongea mara baada ya utowaji wa tuzo hizo, Mrajis Msaidizi wa Vyama vya Ushirika 

Mkoa wa Shinyanga, Hilda Boniphace, amevitaka Vyama kuendelea kufanya vizuri kwa 

kufuata taratibu na Sheria za Vyama vya Ushirika. 



32 
 

 

Naibu Mrajis wa Vyama vya Ushirika, (Usimamizi na Udhibiti), Collins Nyakunga (aliyekaa 
watatu kutoka kulia) akiwa katika picha ya pamoja na Mameneja wa SACCOS mbalimbali 
Nchini katika kikao cha nne cha Vingozi hao kilichofanyika Jijini Dodoma tarehe 14 Machi 
2023 

Naibu Mrajis wa Vyama vya Ushirika - Usimamizi na Udhibiti, Collins Nyakunga, 

amevitaka Vyama vya Ushirika vya Akiba na Mikopo (SACCOS) kutumia Vyombo vya 

Habari na Mitandao ya Kijamii kujitangaza. 

 
Nyakunga amesema, vyama hivyo vinafanya mambo mengi mazuri ambayo yanapaswa 

kufahamika kwa jamii na kueleza ni vyema vyombo vya habari na mitandao ya kijamii 

kuhusika katika kuvitangaza. 

 
Nyakunga ametoa kauli hiyo Machi 14,2023 wakati wa ufunguzi wa Kikao cha Nne cha 

Mameneja wa Vyama vya Ushirika wa Akiba na Mikopo kinachofanyika kwa siku nne Jijini 

Dodoma. 

 
Kauli mbiu ya Mkutano huo ni “Meneja Wajibika, Timiza wajibu wako Ongeza thamani 

kwa Huduma Bora”. Kauli mbiu iliyolenga kuongeza ari ya watoa huduma kwa wateja. 

Naibu Mrajis Nyakunga amesema Ushirika ni sehemu sahihi ambayo mtu yeyote 

VYAMA VYA USHIRIKA VYA AKIBA NA MIKOPO VYATAKIWA 
KUJITANGAZA 
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anapokuwepo anakuwa na uhakika kuwa wapo mahala salama patakapowafanya 

kunyanyuka        kiuchumi        kwa        mtu        mmoja        mmoja        au        kikundi. 

 
Vilevile Nyakunga amehimiza uanzishwaji Benki ya Taifa ya Ushirika na amesema Benki 

ya Ushirika ikianzishwa itafikisha mbali Ushirika hivyo ni wajibu wa wana SACCOS 

kuendelea kununua Hisa ambazo zitafanikisha benki hiyo kupata mtaji wa kuendesha na 

kuifanya kuwa ni benki ya Ushirika. 

 
Amesema Nyakunga zipo SACCOS zenye mitaji mikubwa ambayo tunafikiri waanze 

kukopesha Vyama Vikuu ‘UNION’ ambazo fedha zao ni za msimu, tutakaa vikao na 

kujadiliana hili na kufikia makubaliano, ili hata ‘UNION’ ambazo wanapata fedha kwa 

msimu wanunue hisa katika benki hiyo. 

 
“UNION zikikopeshwa na SACCOS tunatarajia baada ya misimu miwili wawe 

wamemaliza        deni        ili        kuwezesha        UNION        zingine        kukopeshwa. 

 
"Tutakuwa makini sana katika kusimamia ulipaji wa deni hilo hivyo wakopeshwaji 

wanapaswa kutambua ukikopa lazima ulipe na ulipe kwa wakati mliokubaliana,” 

Nyakunga alisisitiza. 

 
Kwa upande wake Katibu Mtendaji SCULLT (1992) Ltd, Hassan Mnyone ameeleza kuwa, 

kila Meneja anapaswa kuwa mbunifu katika kazi zake ili aweze kuendesha SACCOS yake 

na kuifanya izidi kukua na kuwa imara kila siku na kueleza siku ya jana ya Meneja 

haipaswi kufanana na ya leo. 

 
Aidha, amesema ili kupata matokeo chanya katika vyama ni wajibu wa Meneja kufanya 

kazi   kwa   kujituma   na    kusimamia    SACCOS    kwa    kufuata    sheria,    taratibu na

 kanuni ziendele kuwa hai. 

 
Vile vile amewaasa Mameneja hao kufanya kazi kwa maslahi ya wanachama na si 

kujiangalia wenyewe kwani Nguzo ya chama ni wanachama hivyo wajitahidi kupokea 

marekebisho na maoni yanayotoka kwa wanachama kwa lengo la kujenga Vyama. 
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SIMCU FUFUENI VIWANDA VYENU - RC SIMIYU 
 

Mkuu wa mkoa wa Simiyu, Mheshimiwa Dkt.Yahaya Nawanda akizungumza wakati wa 
Mkutano Mkuu wa Sita wa Chama Kikuu cha Ushirika (SIMCU) Mkoani Simiyu tarehe 17 
Machi, 2023 

Mkuu wa Mkoa wa Simiyu, Mheshimiwa Dkt.Yahaya Nawanda, ametoa Rai kwa Chama 

Kikuu cha Ushirika Mkoa wa Simiyu SIMCU (2018) Ltd kufufua Viwanda vyao na kuanza 

kufanya kazi ili kuimarisha Mnyororo wa thamani wa zao la Pamba. 

Dkt Nawanda amesema SIMCU (2018) Ltd wanatakiwa kukifanya kilimo cha Pamba 

kuwa chenye tija na thamani kwa   wakulima   na   jamii kwa ujumla   kwani Mhe Dkt 

Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ameweza kuongeza 

bei ya pamba kutoka Shilingi 1,200 msimu 2021/22 hadi Shilingi 2,050 msimu huu 

2022/23. 

Dkt. Nawanda ametoa rai hiyo alipokua akihutubia wakati wa Mkutano Mkuu wa Sita wa 

Chama Kikuu cha Ushirika Mkoa wa Simiyu SIMCU (2018) Ltd akiwa ni Mgeni Rasmi 

katika mkutano huo uliofanyika Machi 17, 2023 Mkoani Simiyu. 
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Aidha, Dkt. Nawanda amesema Mkoa wa Simiyu ni mkoa pekee unaolima Pamba Hai 

“Organic Cotton” na kuwataka wananchi kufahamu uzuri wa pamba hiyo na hilo ni jukumu 

la viongozi wa Ushirika Mkoani Simiyu kuitangaza Pamba hiyo ya kipekee. 

Vilevile, Dkt. Nawanda amewataka Viongozi wa SIMCU (2018) Ltd kuhakikisha 

wanashiriki na kusimamia kikamilifu zoezi la usambazaji wa viwatilifu na vinyunyizi vya 

zao la pamba kwa wakulima ambalo linategemea kuanza. 

.“Serikali kupitia Wizara ya Kilimo inaratibu na kusimamia shughuli ya usambazaji na 

ugawaji wa dawa hizo kupitia Vyama vya Msingi ambavyo ni wanachama wa SIMCU 

(2018) Ltd, hatutegemei kusikia malalamiko kwa wakulima wetu na mtambue kabisa 

yoyote atakayeenda kinyume na maelekezo ya Serikali atachukuliwa hatua kali kwa 

mujibu wa sheria,” Dkt Nawanda aliongeza. 

Mgeni Rasmi Dkt. Nawanda amesema Serikali imekusudia msimu 2023/2024 kuanza 

kutumia mfumo wa kidigitali katika upimaji na uuzaji wa zao la Pamba. Hivyo, Viongozi 

wa Ushirikia wanapaswa kuanza kutoa elimu kwa wakulima kuhusu mifumo inavyotumika 

kuuza mazao ya wakulima ili kuwajengea wakulima uelewa kabla ya kuanza utekelezaji. 

Kwa upande wake Naibu Mrajis wa Vyama vya Ushirika - Uratibu na Uhamasishaji, 

Consolata Kiluma amesema kuwa ili kuwe na Vyama vya Ushirika imara na 

vinavyojitegemea kiuchumi na kutoa huduma stahiki kwa wanachama inapaswa Vyama 

vya Ushirika kujenga mitaji kwa kuwekeza katika Benki ya Ushirika ya Kitaifa inayotarajia 

kuanza hivi karibuni. 

Aidha, Consolata alisisitiza kuwa huu ni wakati wa SIMCU na AMCOS kuondokana na 

hati zenye mashaka za ukaguzi kwa kufanya mambo yote kwa kufuata utaratibu na 

maelekezo na ushauri unaotolewa na COASCO ili Vyama hivyo visiingie tena katika kundi 

la hati zenye mashaka. 

Vilevile Naibu Mrajis alitumia nafasi hiyo kuwakumbusha Viongozi wote wa Ushirika kuwa 

wapo kwa mujibu wa Sheria hivyo wanapaswa kusimamia na kutekeleza majukumu yao 

kwa mujibu wa Sheria ya Vyama vya Ushirika Na. 6 ya mwaka 2013 na Kanuni zake na 

Masharti ya Vyama hivyo na Sheria nyingine za nchi.
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Mrajis wa Vyama vya Ushirika Dkt Benson Ndiege akiwa katika picha ya pamoja na 
Viongozi wa Taasisi za Kiserikali na Sekta Binafsi kwenye Mkutano wa Fursa za 
Kibiashara na Masoko Nchini Sudani Kusini tarehe 22 Machi, 2023 

TANZANIA YAWAHAKIKISHIA WAFANYABIASHARA 
WA SUDAN YA KUSINI UPATIKANAJI WA MAZAO YA 

KILIMO KUPITIA VYAMA VYA USHIRIKA 
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Mrajis na Mtendaji Mkuu wa Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania (TCDC), Dkt. 

Benson Ndiege, 2023 ameshiriki Mkutano wa Fursa za Kibiashara na Masoko nchini 

Sudan ya Kusini ambapo amewahakikishia Wafanyabiashara wa nchi hiyo upatikanaji 

kwa wingi wa mazao bora ya kilimo kutoka Tanzania kupitia Vyama vya Ushirika na 

Mfumo wa Stakabadhi za Ghala. 

 
Mkutano huo umeandaliwa na Mamlaka ya Maendeleo ya Biashara Tanzania (TanTrade) 

kwa kushirikiana na Ubalozi wa Tanzania nchini Sudani ya Kusini, kwa lengo la kujadili 

na kuunganisha fursa za biashara na masoko ya mazao baina ya nchi hizi mbili, 

umefanyika     kwa     siku     mbili     kuanzia    tarehe     22     -    23     Machi,    2023. 

 
Katika mkutano huo, Mrajis amepata fursa ya kuwasilisha na kueleza fursa mbalimbali 

zinazopatikana kwenye Sekta ya Kilimo kupitia Vyama vya Ushirika. Baadhi ya maeneo 

yaliyoelezwa ni pamoja na uwepo wa fursa za masoko ya mazao na bidhaa 

zinazozalishwa na kuuzwa kupitia Vyama vya Ushirika, upatikanaji wa pembejeo za 

kilimo kupitia Vyama vya Ushirika, pamoja na uwekezaji katika Vyama vya Ushirika. 

 
Aidha, Mwakilishi wa Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala, Erick Temu, 

wameeleza namna Mfumo wa Stakabadhi za Ghala unavyofanya kazi na kutoa fursa kwa 

wafanyabiashara   kupata   mazao   yenye   ubora   kupitia   Vyama   vya   Ushirika. 

 
Mkutano huo unafanyika Mjini Juba na unahudhuriwa na Wakuu wa Taasisi za Serikali 

pamoja na Sekta Binafsi kutoka Tanzania. 

 
Taasisi za Serikali zinazoshiriki ni pamoja na Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania 

(TCDC), Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala (WRRB), Hospitali yaTaifa ya 

Muhimbili, Shirika la Bima la Taifa (NIC), Shirika la Posta Tanzania (TPC), Shirika la 

Maendeleo ya Petroli Tanzania (TPDC), Shirika la Viwango Tanzania (TBS), Mamlaka ya 

Bandari Tanzania (TPA). 

Taasisi zingine zilizoshiriki Mkutano huo ni pamoja na Tume ya Ushindani Tanzania, 

Chuo Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM), Shirika la Ndege Tanzania (ATC), Mamlaka ya 

Usimamizi wa Petroli Tanzania (PURA), Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi 

(VETA) na Baraza la Kiswahili Tanzania (BAKITA). Kwa upande wa Sekta Binafsi, 

makampuni yanaoshiriki mkutano huo ni Kampuni ya Tobage, Junaco na Kusa 

Investment na SUMA JKT. 
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MPANGO WA BAJETI NA VIPAUMBELE KWA MWAKA 2023/2024 VYA 
TCDC VYAJADILIWA 

 

Kaimu Mwenyekiti Baraza la Wafanyakazi la Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania, 
Gabriel Mwita, akizungumza katika kikao cha kupitia na kujadili Mpango wa Bajeti ya 
Tume kwa Mwaka 2023/2024 Baraza lililofanyika tarehe 24 Machi, 2023 Jijini Dodoma 

Baraza la Wafanyakazi la Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania (TCDC) limepitia na 

kujadili Mpango wa Bajeti ya Tume kwa Mwaka 2023/2024.Bajeti hiyo inategemea 

kutumika katika ya Matumizi ya kawaida ya Tume kwa ajili ya Mishahara, Matumizi 

Mengineyo na Miradi ya Maendeleo. 

 
Mpango huo wa Bajeti wa Tume umepitishwa Machi 24, 2023 wakati wa kikao cha Baraza 

la Wafanyakazi wa Tume ya Maendeleo ya Ushirika TCDC lililofanyika Jijini Dodoma. 

 
Kaimu Mwenyekiti Baraza la Wafanyakazi la Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania, 

Gabriel Mwita, amewataka wajumbe wa Baraza hilo kurudisha mr`ejesho wa yale 
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yaliyojadiliwa katika kikao hicho kwa kuwa wao ndiyo wajumbe wanaowawakilisha 

watumishi wengine wa TCDC. 

 
Aidha, Mwita aliwashukuru Wajumbe kwa kufika katika kikao na kuweza kujadili na 

kupitisha Mpango na Makadirio ya bajeti hiyo ambayo ndiyo muhimili katika Utekelezaji 

wa Majukumu ya TCDC. 
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MAFANIKIO YA VYAMA VYA USHIRIKA KATIKA MKOA WA LINDI 

Mkoa wa Lindi una jumla ya Vyama ya Ushirika vya Msingi 195, (SACCOS 17, AMCOS 

165, na vyama vingine 13) na vyama Vikuu vya Ushirika viwili ambavyo ni Chama Kikuu 

cha LINDI MWAMBAO kinachohudumia Halmashauri ya Kilwa, Mtama na Lindi 

Manispaa, na Chama kikuu cha Ushirika cha RUNALI kinachohudumia Halmashauri za 

Ruangwa, Nachingwea pamoja na Liwale. 

Mkoa wa Lindi una jumla ya Halmashauri 6; Halmashauri ya Lindi Manispaa, Halmashauri 
ya Lindi, Kilwa, Nachingwea, Ruangwa na Liwale na Halmashauri za Wilaya 5). Idadi ya 
wanachama katika mkoa ni 46,291, kati ya hao wanaume ni 23,035 na wanawake ni 
23,256. 

 
Mazao ya Kimkakati yanayolimwa katika Mkoa huu ni Korosho na Ufuta ambayo yote 

huuzwa kwenye Ushirika kwa kutumia mfumo wa Stakabadhi za Ghala. 

Katika kipindi cha mwaka 2022/2023 Mkoa wa Lindi kupitia sekta ya Ushirika imeweza 

kupata mafanikio yafuatayo: Asilimia 88.3 ya vyama vyote vya mkoa 

wa Lindi vinajishughulisha na shughuli mbalimbali za kiuchumi zikiwa sambamba na 

malengo ya uanzishwaji wake. Vyama vya Ushirika vya msingi vya mazao vimeendelea 

kukusanya na kuuza mazao ya wakulima na wanachama wao katika mazao ya Ufuta na 

Korosho kupitia mfumo wa Stakabadhi ya mazao Ghalani. 
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Kituo cha Malipo kinachomilikiwa na Chama Kikuu cha Ushirika RUNALI kilichopo katika 

Halmashauri ya Liwale mkoani Lindi 

Mkoa umeweza kusimamia Mfumo wa Stakabadhi za Ghala kwa kuwaunganisha wadau 

wote wanaohusika na kusimamia kikamilifu malipo ya mazao ya wakulima walio 

wanachama na wasio wanachama na kusababisha utulivu wa kiuchumi kwa wanachama 

na wakulima waliokusanya mazao yao kwenye Vyama vya Msingi. 
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Kituo cha Malipo kinachomilikiwa na Chama Kikuu cha Ushirika RUNALI kilichopo katika 

Halmashauri ya Nachingwea mkoani Lindi. 

Ukusanyaji wa Tozo 

Mkoa wa Lindi umesimamia na kurahisisha ukusanyaji wa tozo zote za serikali na wadau 

mbalimbali, katika msimu wa korosho 2022/2023.Jumla ya kilo 57,063,660 ziliuzwa na 

Vyama vya Ushirika kupitia Mfumo wa stakabadhi za ghala na katika kiasi hicho tozo 

zilizokusanywa ni pamoja na ushuru wa Halmashauri zote sita kiasi cha Tshs 

3,249,204,800.40.Tozo ya Mrajis wa vyama vya Ushirika kiasi cha Tshs 228,254,640/=. 

Aidha mfuko wa Elimu wa Halmashauri ulikusanya kiasi cha Tshs 1,483,655,160, Mfuko 

wa Elimu Mkoa Tshs 114,127,320, Tozo ya TARI 1,426,591,500, Tozo ya Bodi ya 

Korosho Tshs 1,426,591,500, Ugani na Payment Center Tshs 114,127,320, Ushuru wa 

Unioni Tshs 1,997,228,100 pamoja na Ushuru wa vyama vya msingi Tshs 3,709,137,900. 

Yote haya yamewezekana kutokana na usimamizi thabiti uliowekwa kwenye vyama vya 

Ushirika kupitia Tume ya Maendeleo ya Ushirika nchini. 
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Ujenzi wa Maghala 

Aidha Vyama vya Ushirika mkoani Lindi vimewezesha Ujenzi wa maghala ya kuhifadhia 

mazao ya wakulima ni moja ya mafanikio makubwa yaliyopatikana katika kipindi cha 

mwaka 2022/2023, maghaha 6 na nyumba za kulala wageni 2 zimejengwa katika 

Halmashauri ya Wilaya ya Kilwa, Halmashauri ya Ruagwa maghala 12, Halmashauri ya 

Mtama maghala 3, Lindi manispaa maghala 2, na Halmashauri zilizobaki vyama vya 

msingi vinamiliki maghala yao waliyoyajenga kabla ya Mwaka 2022/2023, Hii imepelekea 

uhifadhi bora wa mazao ya wakulima na kufanya ongezeko la bei ya mazao yako 

yanapofika mnadani. 
 

Ghala dogo la kuhifadhia Pembejeo na Vifungashio 

Upatikanaji wa Mikopo na Pembejeo 

Mkoa wa Lindi umeweza kuviunganisha Vyama na Taasisi za fedha ili kuweza kupata 

mikopo ya pembejeo kwa ajili ya wakulima wanachama wao, mikopo ya ujenzi wa 

maghala na mikopo ya ununuzi wa vyombo vya usafiri kwa baadhi ya vyama vya msingi. 

Vilevile Vyama Vikuu vimeendelea kutekeleza miradi mikubwa mfano mzuri ni Chama 

Kikuu cha RUNALI wamekamilisha ujenzi wa ghala kubwa lenye uwezo wa kuchukua 

Tani 10,000 za mazao, vituo vya malipo ya fedha za wakulima katika Halmashauri zote 

tatu za Ruangwa Nachingwea na Liwale pamoja na ghala dogo la kuhifadhia pembejeo 

na vifungashio, kwa upande wa Lindi mwambao wapo kwenye utekelezaji wa ujenzi wa 
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ofisi ya chama ambayo ipo hatua za mwisho pamoja na ujenzi wa ghala ambao upo katika 

hatua za mwanzo. 

Usimamizi wa Vyama vya Ushirika 

Tume ya Maendeleo ya ushirika kupitia ofisi ya Mrajis Msaidizi mkoa wa Lindi imeendelea 

kuvisimamia vyama na kuvipatia miongozo mbalimbali ya kurahisisha utendaji kazi katika 

kuleta ufanisi na kupunguza malalamiko na migogoro kwenye vyama na wanachama wao 

na wadau wengine. 
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Naibu Mrajis wa Vyama Vya Ushirika, (Udhibiti na Usimamizi) Collins Nyakunga 

akizungumza wakati wa Ufunguzi wa Mafunzo kuhusu Maambukizi ya VVU/UKIMWI na 

Magonjwa yasiyoambukiza kwa Watumishi wa Tume ya Maendeleo ya Ushirika 

yaliyotolewa Jijini Dodoma tarehe 05 April, 2023. 

Naibu Mrajis wa Vyama vya Ushirika, Collins Nyakunga, ametoa wito kwa Watumishi wa 

Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania (TCDC) kuzingatia Kanuni za Afya kwa lengo 

la kujikinga na maambukizi ya VVU/UKIMWI pamoja na magonjwa yasiyoambukiza ili 

kutunza          nguvu          kazi          pamoja          na          ustawi          wa          jamii. 

 
Wito huo umetolewa Aprili 05, 2023 wakati wa ufunguzi wa mafunzo kuhusu Maambukizi 

ya VVU/UKIMWI na Magonjwa yasiyoambukiza kwa Watumishi wa Tume ya Maendeleo 

ya Ushirika yaliyotolewa Jijini Dodoma. 

 
Akifungua mafunzo hayo Naibu Mrajis amesema mafunzo hayo ni sehemu ya kuunga 

WATUMISHI WA TCDC WAPIGWA MSASA MAAMBUKIZI YA 
VVU/UKIMWI NA MAGONJWA SUGU YASIYOAMBUKIZA 

KILIMO KUPITIA VYAMA VYA USHIRIKA 
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mkono jitihada za Serikali kupitia utekelezaji wa Mkakati wa Kitaifa wa kudhibiti 

VVU/UKIMWI kwa lengo la kuimarisha na kuendeleza ufanisi katika Utumishi wa Umma. 

 
Sambamba na Mafunzo hayo watumishi wa Tume wamepata fursa ya kupata elimu ya 

utunzaji na kanuni bora za afya, ushirikiano mahala pa kazi, pamoja na zoezi la upimaji 

wa afya lililofanyika kwa lengo la kusaidia watumishi kujua vyema afya zao na kuchukua 

hatua sahihi. 

 
Mafunzo hayo yameratibiwa na Tume ya Maendeleo ya Ushirika na kuwezeshwa na Ofisi 

ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora kupitia Mkurugenzi Msaidizi- 

Anuai za Jamii, Mwanaamani Juma Mtoo, aliyeambatana na Dkt. Ibrahim Haule kutoka 

TACAIDS. 
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MKOA WA SIMIYU WADHAMIRIA KUANZISHA VIWANDA NA 
KUIMARISHA VYAMA VYA USHIRIKA 

 

Mkuu wa Mkoa wa SIMIYU, Mhe.Dkt.Yahya Nawanda akimkabidhi cheti kwa Kiongozi 
wa Chama cha Ushirika kilichofanya vizuri kwa Mwaka 2023  

 
 

Mkuu wa Mkoa wa Simiyu, Mhe. Dkt. Yahya Nawanda, amesema Mkoa wa Simiyu 

umedhamiria kuanzisha viwanda kwa ajili ya kuongeza ajira na kukuza uchumi wa mkoa 

na nchi kwa ujumla. 
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Dkt. Nawanda ameyasema hayo alipokuwa akizindua Jukwaa la tatu la Ushirika Mkoa 

wa Simiyu tarehe 27 Aprili, 2023 Mjini Bariadi.Dkt. Nawanda amesema viwanda 

vitakavyoanzishwa vitatumia mali ghafi zitazokuwa zinazapatikana kupitia Vyama vya 

Ushirika na Wakulima wa Mkoa huo na mikoa ya jirani. 

Jukwaa la Ushirika mkoani Simiyu lililozinduliwa na kuhudhuriwa na Makamu Mwenyekiti 

Kamisheni ya Tume ya Maendeleo ya Ushirika, Irene Madeje na Naibu Mrajis - 

Uhamasishaji Consolata Kiluma, Mrajis Msaidizi Mkoa wa Simiyu, Godfrey Mpepo na 

Wadau wa Ushirika pamoja na Viongozi wa Vyama vya Ushirika Mkoa wa Simiyu 

linalenga kuweka Mkakati wa Pamoja wa kuimarisha Vyama vya Ushirika mkoani humo. 

Mkuu wa Mkoa wa Simiyu amesema mkakati ulioko kwa sasa ni kujenga Viwanda Bariadi 

DC na Bariadi TC ambavyo viwanda hivyo vitaweza kuzalisha ajira 800 - 900, na katika 

Wilaya ya Busega kutajengwa kiwanda kikubwa cha Sukari ambacho kitazalisha ajira elfu 

20. Dkt. Nawanda amesema Mkoa wa Simiyu unalenga kuongeza uzalishaji wa zao la 

Pamba kufikia tani laki tatu (300,000) ambapo asilimia 60 ya Pamba Hai Nchini 

inazalishwa katika mkoa wa Simiyu. 

Akizungumza katika uzinduzi wa Jukwaa la Ushirika, Makamu Mwenyekiti wa Kamisheni 

ya Tume ya Maendeleo ya Ushirika, Irene Madeje amewasisitiza Wanaushirika kutumia 

ipasavyo Mfumo wa Usimamizi wa Vyama vya Ushirika (MUVU) ili uweze kuwasaidia 

katika kusimamia mali za Ushirika. 

Aidha, Makamu Mwenyekiti wa Kamisheni ya Ushirika amevitaka Vyama vya Ushirika 

kuhama kutoka katika matumizi ya pesa taslimu na kuhamia kwenye kutumia Pesa 

Mtandao (moneyless) ili kupunguza au kuondoa kabisa ubadhilifu katika masuala ya 

kifedha. 
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Naibu Mrajis wa Vyama vya Ushirika (Usimamizi na Udhibiti) Collins Nyakunga 
akizungumza wakati wa zoezi la Ugawaji wa Mali na Madeni za AMCOS za miwa Bonde 
la Mto Kilombero tarehe 24 Juni, 2023 

Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania (TCDC) na Bodi ya Sukari Tanzania (TSB) 

zimesimamia zoezi la Ugawaji wa Mali na Madeni na usainishwaji Hati za makubaliano 

kwa AMCOS za Miwa bonde la Kilombero baada ya kupangwa kijiografia. 

Zoezi hilo limefanyika tarehe 25/04/2023 Ruaha Kidatu katika Halmashauri ya Kilombero 

na kukamilika baada kikao kazi kilichofanyika na kubaini kuwepo kwa malalamiko 

yaliyokuwa yakitolewa na wadau wa Tasnia ya sukari bonde na Vijiji na kata kwa upande 

wa Kilombero na Kilosa ili kuona hali halisi ya mpangilio wa mashamba na wakulima wa 

miwa. 

Akiongea wakati wa ufunguzi wa zoezi hilo Naibu Mrajis wa Vyama Vya Ushirika 

(Usimamizi na Udhibiti) Collins Nyakunga, amesema kuwa, changamoto zilizokuwepo 

kwa wakulima kwa sasa hazitakuwepo tena kwani maeneo yote yameshapangwa 

kijiografia na hivyo kuwarahisishia wakulima kuweza kufanya maamuzi kwa pamoja. 

ZOEZI LA UGAWAJI MALI NA MADENI KWA 
AMCOS ZA MIWA BONDE LA 
KILOMBERO LAKAMILIKA 
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"Ndugu zangu jambo lililofanyika ni la msingi sana litaturahisishia sana wakati wa kuvuna, 

kusafirisha na kuwahudumia wakulima kwa wakati na kutatua changamoto kama za moto 

katika mashamba ya miwa," amesema Nyakunga. 

Naibu Mrajis ameongeza kuwa kwa mujibu wa Sheria ya Vyama vya Ushirika Na 6 ya 

mwaka 2013 kifungu namba 98, inaamriwa kuwa Vyama vyote vya Ushirika ambavyo 

havijiwezi na havifanyi vizuri tunavihamasisha na kuunda Vyama vya Ushirika vilivyo 

imara na kuwa na uwezo wa kuzalisha kwa wingi. 

Naye Mrajis Msaidizi wa Vyama vya Ushirika wa Mkoa wa Morogoro, Keneth Shemdoe 

amesema kuwa baada ya zoezi hilo kukamilika Vyama vinaenda kujiendesha kibiashara 

ambapo kila Chama kitakwenda kusimamia misingi ya kijiografia iliyotumika katika 

Ugawaji wa Mali za vyama hivyo. 

"Mali, fedha na samani zote za Vyama vilivyogawanywa leo zimegawanywa kiusawa kwa 

asilimia 100 kwa kila Chama kwa kuzingatia kiwango cha hisa zilizokuwepo kwa kila 

Chama cha Ushirika," amesema Shemdoe. 

Zoezi hilo pia litasaidia kuongeza uwazi, kusogeza karibu huduma za uvunaji, kutambua 

maeneo yaliyo mabondeni na kuwapa kipaumbele katika uvunaji, kupunguza kuvuniwa 

kwa upendeleo, kukopesheka kirahisi kwenye taasisi za kibenk,kuwezesha zoezi la usajili 

kwa wakulima, kupunguza ajali za moto, kurahisisha miundo mbinu ya barabara za 

mashambani. 

Zoezi hilo limefanikiwa kupanga Vyama kijiografia kutoka AMCOS 20 hadi 17 ambapo 

kwa upande wa Wilaya ya Kilombero (K1) ni AMCOS 8 na kwa upande wa Wilaya ya 

Kilosa (K2) ni AMCOS 9. 
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Naibu Waziri Wizara ya Mambo ya Ndani ya Nchi Mhe. Jumanne Sagini akimkabidhi Tuzo 

ya Wafanyakazi Bora Afisa Sheria wa TCDC Albert Mwombeki katika Sherehe za Meimosi 

Jijini Dodoma tarehe 01 Mei, 2023 

Naibu Waziri Wizara ya Mambo ya Ndani ya Nchi Mhe. Jumanne Sagini ametoa tuzo kwa 

wafanyakazi Bora wa Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania (TCDC) katika Sikukuu 

ya Wafanyakazi Duniani ambayo kwa Mkoa wa Dodoma zimefanyika tarehe 01/05/2023 

katika viwanja vya Jamhuri Jijini Dodoma. 

Akitoa Tuzo hizo zilizowahusisha pia watumishi wengine wa Serikali na Sekta Binafsi 

Mhe.Sagini amewataka watumishi na waajiri wafanye kazi kwa bidii ili kuepuka migogoro 

katika utekelezaji wa majukumu yao. 

"Ndugu wafanyakazi,niwaombe muendelee kufanya kazi kwa bidii,weledi na maarifa 

mkishirikiana na waajiri na Serikali katika kuhakikisha kila sehemu ya kazi Kuna utulivu 

na utii wa sheria ili kuondoa migogoro isiyo na tija katika utekelezaji wa majukumu yetu 

kwa ufanisi," amesema Mhe.Sagini. 

WATUMISHI WA TCDC WANG’ARA KWENYE TUZO ZA 
WAFANYAKAZI BORA MEI MOSI 
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Akiongea kwa niaba ya Wafanyakazi wenzake waliopewa Tuzo hizo Valentino Ngoda 

ambaye ni Afisa TEHAMA amesema kuwa ubunifu, uchapakazi nidhamu na kujitolea 

ndiko kulikopelekea kuwa mmoja wa Wafanyakazi Bora wa TCDC. 

Miongoni wa watumishi wa Tume ya Maendeleo ya Ushirika waliopata tuzo hizo ni 

Valentino Ngoda (Afisa TEHAMA), Jeremiah Boniphace (Afisa Ushirika) Delius Bushegu 

(Katibu Muhtasi) na Albert Mwombeki (Afisa Sheria). 
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WAKULIMA 681 WA MAZAO YA BUSTANI WAHAMASISHWA 
KUANZISHA VYAMA VYA USHIRIKA MKOANI KILIMANJARO 

 

Wakulima mbalimbali wambogamboga na Matunda kutoka katika Halmashauri ya Moshi 
Vijijini wakiwa katika zoezi la Uhamasishwaji wa Uanzishwaji wa Vyama vya Ushirika wa 
mazao ya Bustani tarehe 05 Mei, 2023 

 
Timu ya uhamasishaji kutoka Tume ya Maendeleo ya Ushirika (TCDC) imekamilisha 
uhamasishaji wa uanzishaji wa Vyama vya Ushirika wa mazao ya bustani (horticulture) 
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ambapo zoezi hilo lilifanyika kuanzia tarehe 24 Aprili hadi Mei 05, 2023 katika 
Halmashauri ya Wilaya za Moshi Vijijini, Moshi Manispaa na Hai. 

Ameeleza Afisa Ushirika kutoka Tume ya Maendeleo ya Ushirika Ndimolwo Laizer kuwa 

uhamasishaji huo umekamilika tarehe 05/05/ 2023 ambapo matarajio ya awali ni kuvifikia 

vikundi 18 vya wakulima wa mazao ya Bustani vyenye jumla ya wakulima 298 Baada ya 

zoezi kukamilika kwa halmashauri hizo jumla ya vikundi 48 vyenye Jumla ya wakulima 

681 vimefikiwa na kupatiwa elimu ya uanzishaji wa Vyama vya Ushirika vya Mazao ya 

Bustani mkoani humo. 

Amesema hayo wakati wa uhitimishaji wa zoezi la utoaji elimu wa dhana ya Ushirika kwa 

lengo la uanzishwaji wa Vyama vya Ushirika tarehe 05 Mei,2023 katika Vijiji vya Mkalama 

kata ya Masama Rundugai na Kata ya Weruweru. 

 
 

Amesema Ndimolwo Laizer Serikali imedhamiria kuwa kufikia 2030 wakulima wote Nchini 

wakiwemo wa MAZAO ya BUSTANI watakuwa wanazalisha kibiashara ikiwa ni sehemu 

ya utekelezaji wa agenda 10/30 pamoja na faida mbalimbali zinazopatika kupitia Ushirika. 

Kwa upande mwingine Afisa Ushirika Mwajuma Myombo amesema kuwa Ushirika kwa 

Mazao ya Bustani utasaidia kurahisisha huduma zinazohitajika kwa wakulima ikiwemo 

huduma za ugani sambamba na kuongeza mapato kwa wakulima na Halmashauri husika. 

Aidha, amesema kuwa kwa vikundi vilivyokubali kuanzisha Ushirika na ambavyo 

vimeanzisha Kamati anzilishi watashirikiana nao kuhakikisha mpaka tarehe zilizopangwa 

za kukutana tena nyaraka zote muhimu kwa ajili ya usajili wa Chama yatakuwa 

yameandaliwa. 

Vyama vya Ushirika vya mazao ya Bustani 14 vinatarajiwa kuanzisha Mkoani Kilimanjaro 

na wakati wa utekelezaji wa zoezi la uhamasishaji jumla ya Vyama vya Ushirika sinzia 3 

vya mazao ya mchanganyiko ikiwemo mazao ya Bustani vimefikiwa na kuhamasishwa 

kutekeleza majukumu yao kwa mujibu wa Masharti ya Chama, Sheria ya Vyama vya 

Ushirika na Miongozo mingine waliyojiwekea ili viweze kujibu hitaji la kuanzisha kwa 

Vyama hivyo. 

Aidha, zoezi litakalofuata ni la uandaaji na upitiaji wa nyaraka za usajili zitakazoandaliwa 

na Kamati anzilishi na kujadiliwa kupitia Mikutano Mikuu ya Kwanza ili Vyama hivyo 

tarajiwa viweze kusajiliwa. 
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Mkuu wa Mkoa wa Lindi na Kamishina wa Tume ya Maendeleo ya Ushirika, Mhe.Zainab 

Telack (Kushoto) akikabidhi gari kwa Mrajis Msaidizi wa Mkoa wa Lindi Cecilia Philimini 

kwenye Jukwaa la Ushirika tarehe 18 Mei, 2023. 

Mkuu wa Mkoa wa Lindi na Kamishina wa Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania, 

Mhe. Zainab Telack amekabidhi gari kwa Mrajis Msaidizi wa Mkoa wa Lindi Cecilia 

Philimini. Gari Hilo limetolewa na Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania (TCDC) 

limekabidhiwa tarehe 18/05/2023 wakati wa Jukwaa la Ushirika la Mkoa wa Lindi 

lililofanyika Mjini Lindi likiwa na kauli mbinu "Ushirika ni Biashara". Kwenye jukwaa hilo 

Mkuu wa Mkoa,ametoa rai kwa wana Lindi wanaojishugulisha na masuala ya Kilimo, 

Uvuvi na Ufugaji kujiunga na Vyama vya Ushirika ili waweze kuuza kwa pamoja kwenye 

soko. 

“Hata Kama mnafanya shughuli za mtu mmoja mmoja kwenye mauzo ni muhimu muuze 

pamoja kwani Ushirika unapandisha hadhi ya mazao na bidhaa na Ushirika ni mwamvuli 

wa wakulima na ndiyo mtetezi wa wanyonge,” amesema Mhe. Telack. Mkuu wa Mkoa 

amesema uaminifu na uadilifu ndiyo nguzo ya Ushirika imara hivyo viongozi wakiingia 

kwenye ushirika waende wakafanye kazi kwa uadilifu na waache mawazo ya kuwa 

kwenye Ushirika ndiyo kwa kupatia fedha bila utaratibu. 

MRAJIS MSAIDIZI MKOA WA LINDI AKABIDHIWA GARI 
KATIKA  JUKWAA LA USHIRIKA 
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Kwa upande wake Naibu Mrajis - Uhamasishaji, Consolata Kiluma, amevitaka Vyama vya 

Ushirika Mkoani Lindi kushirikiana na Maafisa Ushirika na Ofisi ya Mrajis Mkoa kujibu 

hoja za wakulima kwa wakati. Pia Naibu Mrajis amesema, Vyama vya Ushirika Mkoa wa 

Lindi vimefanikiwa kusajili vyama ila idadi ya wakulima na wanachama wamewasajili 

wachache hivyo wamalizie kusajili wakulima wao wote wanaowahudumia. 

Aidha, Naibu Mrajis ametoa wito kwa wanaushirika wote kuhudhuria kwa wingi Siku ya 

Ushirika Duniani inayotegemewa kufanyika mkoani Tabora kuanzia tarehe 26/06/2023 

hadi 01/07/2023.“Siku ya Ushirika kitaifa ni ya wanaushirika wote na ili ifanikiwe 

wanachama inabidi mtoe michango na mhudhurie kwa wingi tuendele kuhamasishana 

tunavyorudi kwani kila Mkoa utakuwa na mabanda yake na tunategemea Ushiriki na 

michango yenu ili tufanimishe siku hiyo,”amesema Consolata. 
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MAAFISA USHIRIKA KANDA YA MASHARIKI WAPEWA MAFUNZO 
KUIMARISHA USHIRIKA 

 

Naibu Mrajis wa Vyama vya Ushirika Collins Nyakunga akimkabidhi cheti cha Mafunzo 

ya Usimamizi na Ukaguzi wa Vyama vya Ushirika Afisa Ushirika wa Mkoa wa Pwani 

Vicent Mmary katika Mafunzo yaliyofanyika tarehe 17 – 28 Mei 2023, Mkoani Morogoro 
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Maafisa Ushirika wametakiwa kutumia maarifa waliyopata kutokana na programu 

maalum ya Mafunzo ya Usimamizi na Ukaguzi wa Vyama vya Ushirika iliyoendeshwa na 

Tume ya Maendeleo ya Ushirika kwa Maafisa Ushirika kutoka mikoa ya Dar es salaam, 

Pwani na Morogoro. 

Maelekezo hayo yametolewa na Naibu Mrajis, Collins Nyakunga, wakati akifunga 

Mafunzo ya Maafisa Ushirika Mei 28, 2023 Mkoani Morogoro. Mafunzo ambayo 

yalizinduliwa Mei 17, 2023 na jumla ya Maafisa 72 wamehudhuria na kupata mafunzo ya 

Usimamizi wa Vyama vya Ushirika. 

Naibu Mrajis amesema lengo la Tume kutoa mafunzo hayo ni kuhakikisha kuwa Maafisa 

Ushirika wanajengewa uwezo wa kutekeleza majukumu yao vyema ya kusimamia Vyama 

vya Ushirika ili viweze kujiendesha kwa tija na kupunguza changamoto na ambazo 

zimekuwepo katika Sekta ya Ushirika. 

Sambamba na mafunzo hayo Maafisa Ushirika waliapishwa kutunza Siri mbele ya 

Hakimu Mkazi Juma Ally Mbonde kwa lengo la kuhakikisha wanasimamia Vyama kwa 

weledi na kwa kuzingatia maadili ya utunzaji siri ili kuepusha uvujaji wa siri unaoweza 

kuleta madhara. 

Amesema Maafisa Ushirika licha ya Kaguzi wanazofanya mara kwa mara wajikite katika 

kubaini changamoto na dosari zinazoweza kujitokeza kwenye vyama ikiwemo utatuzi wa 

migogoro ya vyama pamoja na kufuatilia hoja zinazoibuliwa na Wakaguzi wa nje na 

kuzifanyia kazi. 

Aidha, amewataka Warajis Wasaidizi wa Mikoa pamoja na Maafisa Ushirika kujadiliana 

masuala ya kiutendaji yanayohusu sekta ya Ushirika kuanzia ngazi za wilaya na mikoa ili 

pale changamoto zinapobainika ziweze kupata utatuzi wa haraka na pale inapohitajika 

hatua zaidi taarifa zitolewe na maamuzi yafanyike. 

Tume imefanya mafunzo haya ikiwa ni awamu ya tatu, awali mpango huu wa mafunzo 

ulianza mwaka 2020 katika mikoa ya Kanda ya Kusini na Kanda ya ziwa ambapo maafisa 
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Mrajis wa Vyama vya Ushirika Dkt. Benson Ndiege akizungumza wakati wa Ufunguzi wa 
Mafunzo ya Watoa Huduma wa Vyama vya Ushirika Jijini Dodoma tarehe 01 June, 2023. 

 
Mrajis na Mtendaji Mkuu Tume ya Maendeleo ya Ushirika, Dkt Benson Ndiege, ameagiza 
kufutiwa leseni Watoa Huduma ambao si waaminifu wanaofanya kazi na Vyama vya 
Ushirika. 

 
Dkt. Ndiege amesema Watoa Huduma ambao si waaminifu wanatakiwa kufutiwa mara 
moja leseni zao pale wanapokuwa wanaenda kinyume na kanuni na taratibu za Ushirika 
na    si    kusubiri    mpaka    wamalize    muda    wao    ndiyo    wachukuliwe    hatua. 

 
Mrajis amesema hayo tarehe 01/06/2023 Jijini Dodoma wakati akifungua mafunzo kwa 
Watoa Huduma wapya 27 wakusanyaji madeni 12, TEHAMA 6, Bima 2, Huduma za 
Sheria 3 na Ushauri wa Biashara 4. 

 
Aidha, Dkt Ndiege amesema wapo watoa huduma wenye nia ovu na Ushirika kwasababu 
wanaingia katika kazi hiyo kwa lengo la kujinufaisha wao na wanasahau kama wao ndiyo 
daraja   la   kumaliza   chagamoto   katika   Ushirika   na   si   chanzo   cha   migogoro. 

 

“Ushirika si chaka la watu wasio na maadili acheni kujiingiza kwenye Ushirika kwa lengo 
la kutajirika, fanyeni kazi kwa kufuata taratibu na miongozo ya Ushirika kwa maslahi ya 
wanaushirika      hapo      Ushirika      utafika      mbali,”      amesema      Dkt      Ndiege. 

WATOA HUDUMA KWENYE VYAMA VYA USHIRIKA WASIO WAAMINIFU 
KUFUTIWA LESENI 
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Pia Mrajis amesema ni wajibu wa kila Mtoa Huduma kutuma taarifa ya utendaji kazi wake 
wa kila robo kwa TCDC, lakini wamekuwa hawatoi taarifa hizo na kusababisha 
kukosekana kwa takwimu za kazi zinazofanywa, hivyo kukosa sifa za kuendelea kufanya 
kazi na Vyama vya Ushirika. 

 

Wakati huo huo Mtoa Huduma, Dkt Alphonce Massage, kwa niaba ya Watoa Huduma 
waliohudhuria Mafunzo hayo amesema watakuwa waadilifu na watafanya kazi kwa bidi 
kwa kufuata miongozo na Sheria ya Vyama vya Ushirika Na. 6 ya mwaka 2013. 

 
Pia ameishukuru TCDC kwa kuona umuhimu wa kuwaita na kuwapatia mafunzo ambayo 
yatawajenga katika kazi zao za kila siku na kuahidi kuendelea kufanya kazi kwa 
ushirikiano na Warajis Wasaidizi wa Mikoa. 
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SONGWE YAVUNJA REKODI UUZAJI ZAO LA UFUTA KUPITIA STAKABADHI ZA 
GHALA 

 

Mkurugenzi Mtendajii wa Halmashauri ya Songwe CPA. Cecilia Kavishe na Viongozi 
wengine walioshiriki katika Mnada wa nne (4) wa Zao la Ufuta wakijadiliana kuhusu bei 
ya ufuta katika mnada huo uliofanyika katika Kata ya Magamba wilayani Songwe tarehe 
25 Mei, 2023 

 
Wakulima wa AMCOS 26 katika Halmashauri ya Wilaya ya Songwe Mkoani Songwe 
wameuza zao la ufuta kwa bei ya juu ya shilling 3,678 kwa kilo katika mnada wa nne (4) 
wa Ufuta. 
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uliofanyika tarehe 24/05/2023 katika kijiji cha Magamba Kata ya Totoe Wilayani Songwe 
Mkoani Songwe. 

 
Akizungumza katika Mnada huo Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya 
Songwe,CPA Cecilia Kavishe,amesema kuwa beiya Mnada wa leo imekuwa ni kubwa na 
imevunja rekodi ikilinganishwa na minada iliyopita ambapo Ufuta uliuzwa kwa shilingi 
3,330 kwa kilo moja. 

 
“Bei hii haijawahi kutokea katika minada yote tuliyowahi kuifanya katika Halmashauri yetu 
na hata katika mikoa mingine hapa nchini, Wakulima wetu wamefurahi na kuzidi kuwa na 
Imani na “Mfumo wa Stakabadhi za ghala” amesema CPA.Kavishe. 

 
Aidha ametoa wito kwa wakulima ambao bado hawajajiunga na Vyama vya Ushirika 
kujiunga na Vyama hivyo ili kuweza kupata mikopo na pembejeo kwa urahisi. 

 
Akifungua mnada huo Makamu Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya ya Songwe ambae 
pia ni Diwani Kata ya Totoe Mhe.Godian Wangala amewataka wakulima kuendelea 
kutumia Mfumo wa Stakabadhi za Ghala ilikuweza kuuza mazao kwa bei inayoridhisha 
na kupata fedha zao kwa wakati. 

 
Mrajis msaidizi wa Vyama vya Ushirika wa mkoa wa Songwe, Benjamin Mwangwala 
amewataka wakulima ambao bado hawajajiunga na Vyama vya Ushirika kujiunga na 
Vyama hivyo ili kuweza kunufaika na faida wanazozipata kupitia Ushirika. 

 
“Sisi kama watendaji tumeelekezwa tuwasaidie wakulima kuuza mazao yao kwa bei ya 
uhakika ndio maana leo ufuta umeuzwa kwa bei ya juu ya shilingi 3,678 ambayo 
haikuwahi kutokea kwa mikoa mingine”, amesema Mwangwala. 

 
Aidha, Mwagwala amewataka wanunuzi ambao hawatumii Mfumo wa Stakabadhi za 
Ghala kupitia Vyama vya Ushirika kutumia Mfumo huo ili kupata kiwango kikubwa cha 
mzigo wa mazao na kutokupoteza fedha nyingi kwa madalali. 

 
Naye mmoja wa Wakulima aliyeuza Ufuta kwenye mnada huo, Esther Mwakagali 
ameishukuru Tume ya Maendeleo ya Ushirika na Serikali kwa ujumla kuwaletea Mfumo 
unaowasaidia kuuza mazao yao kiurahisi na kwa bei ya juu inayoridhisha. 

 
“Kabla ya kujiunga na Vyama vya Ushirika na kuanza kuuza Ufuta kwa kupitia Stakabadhi 
za Ghala tulikuwa tukiuza Ufuta kwa bei anayoitaka mnunuzi lakini kwasasa tunauza kwa 
bei nzuri sana, mfano soko la leo limetuinua mno tunasema asante sana waliotuletea 
AMCOS Kata ya Magamba maana tunajua tutapiga hatua tunasonga mbele”. 

 
Mnada huu ni wa nne (4) kufanyika katika Halmashauri ya Wilaya ya Songwe na mnada 
uliokuwa na bei kubwa ya zao la Ufuta ya shilingi 3678 ikilinganishwa na mnada uliopita 
ambapo bei ilikuwa ni shilingi 3,330 kwa kilo moja.



63 
 

 

CHAMA CHA USHIRIKA NI CHA WANAUSHIRIKA 
 

Katibu Tawala wa Mkoa wa Arusha Mussa Misaile akikabidhi cheti cha Usajili cha Chama 

kipya cha Ushirika wa Mbogamboga, matunda na mazao mchanganyiko Mang’ola 

AMCOS kwa Mwenyekiti wa Chama Athuman Salum baada ya mafunzo ya Ushirika, Jijini 

Arusha tarehe 5 June, 2023 
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Wanachama wa Chama cha Ushirika wametajwa kuwa ndio wamiliki wa kwanza wa 

Chama cha Ushirika. Hivyo, wana wajibu wa kulinda na kusimamia Chama cha Ushirika 

kuendeshwa kwa tija kwa maslahi ya Wanachama wote wa Chama cha Ushirika. 

Hayo yamebainishwa na Katibu Tawala wa Mkoa wa Arusha Mussa Musaile akifunga 

mafunzo yaliyoratibiwa na Tume ya Maendeleo ya Ushirika (TCDC) ya kuwajengea 

uwezo wajumbe wa Bodi wa Vyama vipya vya Ushirika kutoka Halmashauri za Wilaya za 

Karatu, Meru na Arusha wanaolima mazao ya Mbogamboga, matunda na mazao 

mchanganyiko yaliyoanza Juni 5, 2023 na kuhitimishwa Juni 6, 2023 Mkoani Arusha. 

Katibu Tawala amewaasa Viongozi kwenda kusimamia na kutekeleza majukumu yao na 

kuhakikisha kwamba wanasimamia wanachama wao kutimiza wajibu wao ikiwemo ulipaji 

wa hisa utakao changia katika kujenga na kuimarisha mtaji wa Chama, kulipa viingilio, 

kushiriki wa Mikutano mikuu, Chaguzi za Vyama pamoja na majukumu mengine 

yaliyowekwa kwa mujibu wa Sheria na Masharti ya Chama. 

“Vyama vya Ushirika vinamilikiwa na wanachama wenyewe, hivyo ili kuhakikisha vyama 

hivi vinakuwa imara na endelevu ni lazima kila mwanachama ahakikishe anamaliza hisa 

kwa mujibu wa Sheria na Masharti ya Chama ili kuweza kujenga mtaji wa ndani wa chama 

na kuwa imara kiuchumi,” alisema 

Aidha, Katibu Tawala amewasihi Viongozi hao kutumia maarifa waliyopata kutekeleza 

kwa vitendo na kuhakikisha wanachama wanaendeleza kilimo cha mbogamboga, 

matunda na mazao mchanganyiko kwa maendeleo yao wenyewe na kwa jamii 

inayowazunguka. Akaongeza kuwa kupitia Vyama vya Ushirika Wajumbe wa Bodi 

watumie fursa za zilizopo katika Kilimoikiwemo masoko, makongamano, ziara za 

kibiasharana pembejeo za kilimo kwa ustawi wa Vyama vya Ushirika. 

Awali akiongea kwa niaba ya washiriki wa mafunzo John Mangi ameishukuru Serikali kwa 

kuendelea kutenga fedha za kutekeleza miradi mbalimbali ya masuala ya Kilimo pamoja 

na kuusimamia Ushirika Mshiriki huyo amesema Wanaushirika wana matarajio makubwa 

ya upatikanaji wa masoko kupitia Ushirika hususani kwa mazao yanayozalishwa na 

wakulima wa mazao ya Mbogamboga, matunda na mazao mchanganyiko. Hivyo, 

wajumbe hao wataenda kuzingatia masuala mbalimbali yaliyofundishwa kwa lengo la 

kuwa na Ushirika imara. 

Aidha, ameiomba Serikali kuendelea kutoa mafunzo kwa wanaushirika ili kuimarisha na 

kusimamia Ushirika pamoja na uwezekano wa kuongeza mbolea ya Ruzuku kwa 
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Wakulima hususani kwa maeneo yaliyo mbali na miji sambamba na mbolea hiyo 

kuzingatia aina ya zao na eneo la kilimo. 

Aidha, mshiriki huyo ameiomba Serikali kujenga miundombinu ya maghala ya kisasa, 

mashine za kuchakata na kusindika mazao, miundombinu ya kuvuna na kuhifadhi maji 

kwa ajili ya umwagiliaji na Barabara kwenye maeneo ya mashamba. 

Jumla ya Vyama vya Ushirika wa mazao ya Mbogamboga, matunda na mazao 

mchanganyiko 14 vimeanzishwa mkoani Arusha ambapo Wajumbe wa Bodi wapatao 86 

wamepata mafunzo. Timu za wataalamu kutoka taasisi mbalimbali ikiwemo Wizara ya 

Kilimo, Shirika la Ukaguzi wa Vyama vya Ushirika (COASCO), Chuo Kikuu cha Ushirika 

Moshi (MoCU), TAHA, wametoa mada mbalimbali ikiwemo dhana ya Ushirika, Sheria ya 

Vyama vya Ushirika, Wajibu wa Wajumbe wa Bodi, Maadili ya Uongozi, Uendeshaji wa 

Mikutano Mikuu ya Vyama, Uandaaji wa makisio ya mapato na matumizi ya Chama 

pamoja na upatikanaji wa pembejeo. 
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WAZIRI SIMBACHAWENE AZINDUA MIKATABA YA HUDUMA KWA 
MTEJA YA TAASISI ZA UMMA, UKIWEMO WA TCDC 
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Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora, Mhe. 

George Simbachawene akiongea wakati wa Uzinduzi wa Mikataba ya Huduma kwa Mteja 

kwa Taasisi za Umma uliofanyika Jijini Dodoma tarehe 23 Juni, 2023 

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora, Mhe. George 

Simbachawene Juni 23, 2023 amezindua Mikataba ya Huduma kwa Mteja ya Taasisi za Umma, 

ukiwemo wa Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania (TCDC). 
 

 

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora, Mhe. 

George Simbachawene akimkabidhi Mkataba wa Huduma kwa Mteja Mkurugenzi wa 

Utawala na Rasilimali Watu wa TCDC Gabriel Mwita wakati wa Uzinduzi wa Mikataba ya 

Huduma kwa Mteja kwa Taasisi za Umma uliofanyika Jijini Dodoma tarehe 23 Juni, 2023 

 
 

Akizungumza katika uzinduzi huo uliofanyika Jijini Dodoma, Mhe.Simbachawene amezitaka 

Taasisi zote za Umma kuwa na Mikakati ya Huduma kwa Mteja iliyo hai na kujenga uelewa kwa 

wateja kuhusu Mikataba ya Huduma kwa Mteja; na Utekelezaji wa Majukumu yake. 
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Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora, Mhe. 

George Simbachawene akizinduaMikataba ya Huduma kwa Mteja kwa Taasisi za Umma 

uliofanyika Jijini Dodoma tarehe 23 Juni, 2023 

 
 

Mkataba wa Huduma kwa Mteja unalenga kuwawezesha Watumishi wa Umma kuongeza 

uwajibikaji na nidhamu ya kazi; kuwa na utamaduni wa utendaji kazi unaojali matokeo na tija kwa 

wakati; kutenda kazi kwa usikivu na uadilifu; na kuimarisha mahusiano ya kikazi baina ya 

Watumishi wa Umma na wateja na wananchi kwa ujumla. 
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Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi Mhe. David Silinde akikata Utepe wa Uzinduzi wa 

Maadhimisho ya Siku ya Ushirika Duniani katika viwanja vya Nanenane – Ipuli Mkoani 

Tabora tarehe 27 Juni, 2023 

 
 

Serikali imesema imedhamiria kuimarisha na kuendeleza azma yake ya kuimarisha, 

kusimamia na kuendeleza Sekta ya Ushirika nchini kwa lengo la kuondoa umaskini na 

kujenga uchumi imara wa Wananchi. 

Naibu Waziri wa Wizara ya Mifugo na Uvuvi Mhe. David Silinde kwa niaba ya Waziri wa 

Mifugo na Uvuvi Mhe. Hamis Ulega ameyasema hayo wakati wa Ufunguzi wa 

Maadhimisho ya Siku ya Ushirika Juni 27, 2023 katika Viwanja vya Nanenane Ipuli 

Mkoani Tabora. 

Naibu Waziri amesema Serikali ina azma ya kuimarisha Ushirika kutokana na jitihada 

mbalimbali zinazoendelea ikiwemo kuimarisha na   kukamilisha   kanzidata   na kusajili 

Wakulima nchini ili taarifa hizo ziweze kusaidia katika usimamizi wa Ushirika, usambazaji 

wa pembejeo na Viwatilifu kwa lengo la kuongeza uzalishaji na hatimaye kukuza masoko 

kupitia Ushirika. 

“Sote tunatambua mchango wa sekta ndogo ya ushirika katika nchi yetu hasa katika 

kuleta maendeleo na kukuza uchumi wa nchi. Nipende kusema kwamba Serikali ya 

Awamu ya Sita inayoongozwa na Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya 

SERIKALI KUIMARISHA SEKTA YA USHIRIKA 
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Muungano wa Tanzania inatambua kwamba, ushirika unasaidia watanzania hasa wenye 

kipato cha chini katika kukabiliana na umasikini” alisema 
 

Aidha, amekitaka Chuo cha Ushirika Moshi (MoCU) kuendelea kutoa mafunzo ya 

Ushirika kwa Wanaushirika, Wadau na Umma ili Wananchi wengi waweze kuelewa 

Ushirika, kutambua fursa za kiuchumi zilizopo katika Sekta ya Ushirika na kuzitumia 

kuondoa umaskini. 

Aidha, amesema kutokana na takwimu zilizotolewa na Shirikisho la Vyama vya Ushirika 

(TFC) kuonesha idadi ya wanachama wa Vyama vya Ushirika imeongezeka kutoka 

wanachama 6,965,272 Desemba, 2021 hadi 8,358,326 kufikia Machi, 2023. Ongezeko 

hilo limetokana na uhamasishaji kuhusu umuhimu wa kujiunga na ushirika. Hivyo, suala 

kubwa ambalo Serikali inalisisitiza ni kuhakikisha wakulima, wafugaji na wavuvi wengi 

wanajiunga kwenye vyama vya ushirika. 

Makamu Mwenyekiti wa Tume ya Maendeleo ya Ushirika Irene Madeje kwa niaba ya 

Mwenyekiti wa Kamisheni Abdulmajid Nsekela amesema miongoni mwa vipaumbele vya 

kuimarisha Ushirika vya Tume ni pamoja na kuimarisha matumizi ya Mifumo ya TEHAMA 

katika usimamizi na uendeshaji wa Vyama hasa kupitia Mfumo wa Usimamizi wa Vyama 

vya Ushirika unaosimamiwa na Tume. 

Mrajis wa Vyama vya Ushirika na Mtendaji Mkuu wa Tume ya Maendeleo ya Ushirika Dkt. 

Benson Ndiege amesema Tume imeendelea kusimamia Sekta hiyo kwa kuchukua hatua 

mbalimbali ikiwemo kuimarisha kaguzi katika Vyama, kuvunja Bodi za Ushirika pale 

inapohitajika, kutoa mafunzo na kuhamasisha uanzishaji wa Vyama, pamoja na 

kuhamasisha Amcos kuanzisha SACCOS. 

Ufunguzi huo umehudhuriwa na Viongozi mbalimbali wakiwemo Kamati ya Usalama ya 

Mkoa wa Tabora, Mwakilishi wa Mrajis wa Vyama vya Ushirika Zanzibar Zainab Hassan, 

Kamisheni ya Tume ya Maendeleo ya Ushirika, Wanaushirika pamoja na Wadau wa 

Ushirika. Kauli mbiu ya Maadhimisho ya Siku ya Ushirika 2023 ni “Ushirika kwa 

Maendeleo endelevu. 
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Naibu Waziri wa Uwekezaji, Viwanda na Biashara Mhe. Exaud Kigahe akisaini Kitabu cha wageni waliotembelea 
banda la Ushirika Siku ya Stakabadhi za Ghala kwenye Maadhimisho ya Siku ya Ushirika Duniani yaliyofanyika 

katika Viwanya vya Nanenane – Ipuli Mjini Tabora tarehe 28 Juni, 2023.

STAKABADHI ZA GHALA KUPAISHA USHINDANI WA SOKO KWA 
MAZAO YA WAKULIMA 
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Naibu Waziri wa Uwekezaji, Viwanda na Biashara Mhe. Exaud Kigahe akiwa katika 
banda la Ushirika Siku ya Stakabaddhi za Ghala kwenye Maadhimisho ya Siku ya 
Ushirika Duniani yaliyofanyika katika Viwanya vya Nanenane – Ipuli Mjini Tabora tarehe 
28 Juni, 2023. 
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Naibu Waziri wa Uwekezaji, Viwanda na Biashara, Mhe. Exaud Kigahe, ametoa wito kwa 
kila Mdau anayehusika katika matumizi na usimamizi wa Mfumo wa Stakabadhi za Ghala 
kutimiza wajibu wake katika nafasi yake ili kupata masoko ya mazao ya wakulima yenye 
ushindani. 

 

Mhe. Kigahe ameyasema hayo Juni 28, 2023 wakati wa Siku ya Stakabadhi ya Ghala 
kwenye wiki ya Maadhimisho ya Siku ya Ushirika Duniani iliyoanza Juni 26, 2023 na kilele 
cha Maadhimisho hayo kitakuwa Julai 01, 2023 katika Viwanja vya Nanenane Mjini 
Tabora. 

 
Amesema matumizi ya Stakabadhi za Ghala yana umuhimu katika kukuza sekta ya 
biashara na masoko ya bidhaa nchini. Hivyo, wadau wanaohusika na Mfumo huu 
wakiwemo wakulima, watendaji katika Vyama vya Ushirika, wasimamizi wa maghala 
kuzingatia Sheria, Kanuni na Taratibu za Stakabadhi za Ghala ili kukuza ushindani wa 
soko kwa kuwapa wakulima bei nzuri yenye tija. 

 
“Kama mnavyofahamu, Mfumo wa Stakabadhi za Ghala unajumuisha wadau mbalimbali 
wakiwemo Serikali, Mamlaka za Serikali za Mitaa, Waendesha Ghala, Mameneja 
Dhamana, Wakulima na Wazalishaji wa bidhaa nyingine, Taasisi za Fedha, Kampuni za 
Bima, Wakaguzi wa Ghala, Vyama vya Ushirika na Soko la Bidhaa Tanzania (TMX). 
Ufanisi katika kufikia malengo ya Mfumo wa unategemea utekelezaji wa wajibu wa kila 
mdau,” alisema Mhe Kigahe. 

 

. 
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Mkuu wa wilaya ya kaliua mkoani Tabora, Dkt. Rashid Chuachua, akimkabidhi tuzo ya 
SACCOS bora kwa Afisa Huduma kwa wateja (TANESCO) Rose Mugoo wakati wa 
maadhimisho ya siku ya ushirika duniani yaliyofanyika katika viwanja vya Na ya nenane- 
Ipuli mjini Tabora  tarehe 30 Juni, 2023 

 
Mkuu wa Wilaya ya Kaliua mkoani Tabora, Dkt. Rashid Chuachua,amewaasa 
wanaushirika kutumia Maadhimisho ya Siku ya Ushirika Duniani kujitafakari na kuangalia 
Sheria, Sera, Kanuni na Taratibu ili kutumia Ushirika kwenye kukuza uchumi wa nchi. 

 
Dkt.Chuachua ametoa kauli hiyo Juni 30, 2023 mjini Tabora kwenye Kongamano la 
Wanaushirika lililokuwa na lengo la kujadili maeneo yanayohitaji kufanyiwa maboresho 
na kuishauri Serikali. 

 
Amesema ni muhimu maadhimisho hayo yakatumika kuangalia maeneo hayo ili 
kujiimarisha na kujiletea maendeleo endelevu ya ushirika nchini. 

 
“Nikupongeze Mrajis kwa kazi unayofanya ya kusimamia Ushirika nchini, dhamira ya 
Serikali ni kuona Ushirika unakuwa na maendeleo endelevu katika shughuli za uchumi 
na jamii yanafikiwa, hii ni sekta mtambuka yenye kusimamia uchumi wa nchi na kuongeza 
pato la taifa na kukuza uchumi wa mwanachama mmoja mmoja,” amesema. 

USHIRIKA WETU UWE IMARA, WENYE KUKUZA UCHUMI - 
DKT. CHUACHUA 
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Aidha, amesema maadhimisho hayo yanatoa dira na mwelekeo wa kuisaidia Wizara 
kutatua changamoto zilizopo leo ili kesho zisiwepo tena na kwamba maadhimisho hayo 
lazima yatoe matokeo yanayopimika ili kuona manufaa yake. 

 

Kadhalika, amesema kuna tatizo la weledi wa taaluma ya hesabu kwa watumishi wa 
vyama vya ushirika na kupongeza Chuo Kikuu cha Ushirika Moshi kwa kazi kubwa 
waliyofanya ya kuwa na mafunzo mbalimbali yanayotolewa bila kuzingatia viwango vya 
elimu ili kuwa na ufanisi kwenye hesabu za ushirika. 

 
Awali, amesema wanaushirika wamejengewa uwezo kupitia makongamano mbalimbali 
ikiwamo masuala ya kodi, elimu ya kuzuia na kupambana na rushwa, masoko ya bidhaa 
na huduma na ukaguzi katika vyama vya ushirika kufikia maendeleo endelevu. 

 
“Mmeshiriki kongamano la biashara na uwekezaji kwa vyama vya ushirika kutumia 
Mfumo wa Stakabadhi za Ghala na Nafasi ya Ushirika kuanzisha viwanda vidogo vidogo 
pamoja na fursa ya uwekezaji katika hisa za benki, vipande na soko la mitaji kukuza fursa 
za uwekezaji, pia kongamano la Sekta ya Huduma za Fedha na TEHAMA ikiwa na uzoefu 
katika huduma za kifedha za benki na SACCOS pamoja na Ushirika kujiendesha kidigitali 
ikiwa ni pamoja na matumizi ya TEHAMA katika uendeshaji wa vyama vya ushirika ili 
kuleta maendeleo endelevu,” amesema. 

 
Naye, Mrajis wa Vyama Vya Ushirika na Mtendaji Mkuu wa Tume ya Maendeleo ya 
Ushirika Dkt. Benson Ndiege amesema Tume hiyo inaendelea kutekeleza ipasavyo Ilani 
ya Uchaguzi ya CCM katika eneo la Ushirika kutokana na kuwekewa msisitizo kwa 
kutajwa mara 85. 

 
“Kongamano hili limetokana na majukwaa ya Ushirika kwenye mikoa, kuna suala la 
vyama vingi vya Ushirika wa mazao kwa mfano Tumbaku tuna vyama vya kilimo lakini 
baada ya mauzo wananchi hawapati namna ya kutunza fedha zao na mwisho wa siku 
fedha zinaisha na inapofika mwisho wa msimu wanarudi kwenye utumwa wa kukopa; 
hapa wameongea kuhusu Benki ya Ushirika na kuweka mikakati, kuhusu Stakabadhi za 
Ghala, sera na sheria ya Ushirika na Ushirika kufanya kazi kibiashara,” amesema. 
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Mkurugenzi wa Sekta ya Fedha Kutoka Benki Kuu ya Tanzania, Saadat Musa akikagua 
mabanda ya ushirika katika siku ya Ushirika Duniani yaliofanyika katika viwanja vya 
Nanenane- Mkoani Tabora tarehe 29 Juni, 2023 

 

Mkurugenzi wa Sekta ya Fedha kutoka Benki Kuu ya Tanzania, Saadat Musa ametoa 
wito kwa Vyama vya Ushirika kutoa elimu ya Fedha kwa Wanachama na Umma kwa 
ujumla kwa lengo la kuimarisha na kuendeleza Sekta ya Fedha mjini na Vijijini. 

 
Ameyasema hayo akimwakilisha Gavana wa Benki Kuu ya Tanzania, Emmanuel Tutuba, 
Juni 29, 2023 wakati akiongea na Wanaushirika katika siiku ya Huduma za Fedha na 
TEHAMA katika Maadhimisho ya Siku ya Ushirika Duniani yanayoendelea katika Viwanja 
vya Nanenane Ipuli Mjini Tabora. 

 
Amesema Vyama vya Ushirika vina wajibu wa kuelimisha Wanachama wake ili wawe na 
uelewa sahihi wa elimu ya fedha, uwekezaji na huduma jumuishi za kifedha (financial 
inclusion). Hivyo, kuwawezesha kuimarisha mapato yao na mitaji ya Vyama vyao. 

 
Aidha, ametoa Rai kwa Wanaushirika kutekeleza na kukamilisha taratibu za kuanzisha 
Benki ya Ushirika na kuongeza kuwa Serikali kupitia Benki kuu iko tayari kutoa ushirikiano 
wa kuanzisha Benki hiyo kwa kutoa miongozo na taratibu za kuanzisha Benki hiyo. 

VYAMA VYA USHIRIKA WA AKIBA NA MIKOPO VYAASWA 
KUTOA ELIMU 
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Kwa upande wake Mrajis na Mtendaji Mkuu wa Tume ya Maendeleo ya Ushirika, Dkt 
Benson Ndiege, amevitaka Vyama vya Ushirika ambavyo bado havijaomba Leseni ya 
Uendeshaji kufanya hivyo ili kuendana na Sheria ya Huduma Ndogo za Fedha ya mwaka 
2018 na kuepukana na adhabu. 

 
 
 
 

MICHEZO YA MAADHIMISHO YA SIKU YA USHIRIKA YAFANA 
 

Timu ya Netiball ya TCDC ikiwa kwenye bonanza la michezo kuelekea siku ya Ushirika 
Duniani lililofanyika katika viwanja vya Chuo cha Utumishi wa Umma Mjini Tabora tarehe 
29 Juni, 2023 

 
Bonanza lafanyika kuelekea Maadhimisho ya Siku ya Ushirika Duniani Julai mosi mwaka 
2023 ambapo michezo mbalimbali imechezwa katika Viwanja vya Chuo cha Utumishi wa 
Umma Mjini Tabora. 

 
Michezo ambayo imepigwa Juni 29, 2023 ni soka, netiboli kuvuta kamba na kukimbiza 
Kuku ikiwakutanisha wafanyakazi na watumishi wa Ushirika na Shirikisho la vyama vya 
Ushirika. 
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Mwenyekiti wa Kamati ya ndogo ya Michezo, Burudani na Matangazo ya maandalizi ya 
maadhimisho ya siku ya ushirika Duniani, Ibrahim Kadudu amesema michezo hiyo 
ilifanyika katika uwanja wa Chuo cha Uhazili. 

 

Amesema timu zilizoshiriki michezo hiyo ikijumuisha wachezaji kutoka Tume ya 
Maendeleo ya Ushirika, Shirika la Ukaguzi na Usimamizi wa Vyama vya Ushirika 
(COASCO) na Chuo Kikuu cha Ushirika Moshi (MoCU). 

 
"Ushirika asili yake ni mashirikiano na michezo yote asili yake ni mashirikiano hakuna 
mchezo ambao unaweza kuchezwa na mtu mmoja inachezwa na zaidi ya moja," 
amesema Mwenyekiti huyo. 

 
Amesema faida zinazopatikana ni pamoja na mahusiano na uchumi kwa watu mbalimbali. 
"Niwasisitize wanaushirika michezo ni eneo la muhimu kuimarisha afya na watumishi 
tuendelee kufanya mazoezi hata baada ya bonanza hili,"amesema Kadudu 

 
Pamoja na mambo mengine washindi walioibuka kukimbia kwenye gunia ni Issa Ahamed 
na Agustino Abdul Karim kutoka TCDC, kukimbia kuku Issa ameendelea kubaki mshindi 
akifuatiwa na Raphael. Nae Adolf Ndunguru akifuatiwa na Noel Steven washindi kipindi 
cha pili wakitokea TCDC. 

 
Aidha, mchezo wa mpira wa Pete Chuo cha Utumishi wa Umma (TPSC) ilishinda kwa 
magoli 30 dhidi ya TCDC iliyopata magoli 10. Mgeni Rasmi Mrajis Msaidizi wa Geita 
Doreen Mwanri ametoa zawadi ya mipira Kwa timu za Netiboli kuunga mkono juhudi za 
wanamichezo. 
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Mrajis msaidizi Mkoa wa Shinyanga Hilda Boniphace akiongea wakati akizindua Mkutano 
Mkuu wa kwanza wa Uchaguzi wa Ushirika wa pamoja wa wachimbaji madini ya Dhahabu 
(KAMIKOJE) uliofanyika wilayani Kahama Mkoani Shinyanga tarehe 13 June, 2023 

 

Wachimbaji wa Madini ya Dhahabu Wilayani Kahama Mkoa wa Shinyanga wametakiwa 
kuwa mstari wa mbele kwa kushirikiana na Serikali katika kutatua changamoto ambazo 
zitakuwa zikiwakuta katika utendaji wao wa kazi za uchimbaji. 

 
Ushirika haukatazwi hata mkiamua kumiliki mgodi kwani inatakiwa kufuata utaratibu 
ambazo utatakiwa kufanya ikiwa na lengo kunakuwa na mabadiliko makubwa katika 
kujiingizia kipato. 

 
Hayo yalibainishwa  na Mrajis Msaidizi wa Vyama vya Ushirika Mkoa wa Shinyanga, Hilda 
Boniface,tarehe 13 Juni,2023 wakati akizindua Mkutano Mkuu wa Kwanza wa uchaguzi 
wa Ushirika wa pamoja wa Wachmbaji madini ya dahahabu (KAMIKOJE) ulifanyika 
Wilayani Kahama. 

 
Boniface alisema kuwa umoja huo ambao unajumuisha vyama vya IGOMICO, 
KAMICOSO, BMS, KAMICOS na MKAMICO anawapongeza kwa kufikia hatua ya kuunda 
ushirika kwani hatua kubwa ambayo wamefika na kuongeza sio rahisi kwa wengi kufika. 

USHIRIKA WA PAMOJA WA WACHMBAJI MADINI YA DHAHABU 
WAANZISHWA 
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Alisema kuwa umoja huo unalenga katika kutatua changamoto ambazo zitakuwa 
zikiwakabili wachimbaji hao huku akiongeza kuwa cheti ambacho atawapa ni 
kuutambulisha mradi huo wa pamoja wa wachimbaji wa dhahabu waliopo. 

 

Aidha, Boniface aliwataka Maafisa Ushirika kuendelea kutoa elimu ya Ushirika kwa 
wachimbaji wa madini ya dhahabu kila siku ili kuhakikisha kuwa wanaufahamu Ushirika 
kwa hali ya juu ili kuona wanakuwa na mabadiliko katika sekta hiyo ya madini. 

 
Alisema kuwa uchaguzi wa viongozi wa Ushirika huo utazingatia misingi ya kisheria kwani 
taasisi hiyo iliyoanzishwa ni kubwa inaweza kuitwa popote pale hivyo viongozi 
watakaochaguliwa lazima wawe watu anaojielewa na kipaji cha uongozi. 

 
Aliwataka wote watakaochaguliwa watapewa semina elekezi za uongozi ili kupata uwezo 
wa kuweza kuwaongoza wanachama na kuongeza atahamasisha wachimbaji wengine 
katika maeneo mbalimbali ya uchimbaji Mkoa wa Shinyanga kuhakikisha kuwa wanaunda 
ushirika kama huu uliopo. 

 
Katika uchaguzi huo ambao ulijumuisha wagombea 10 wakiwemo wajumbe wa Bodi, 
Asha Msangi alichaguliwa kuwa Mwenyekiti wa Ushirika huo huku Makamu Mwenyekiti 
akiwa Cosmas Paul ambao kwa mujibu wa sheria watatakiwaa kuongoza kwa kipindi cha 
Miaka mitatu. 
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Maafisa Ushirika na Watendaji wa vyama wa mkoa wa Kagera wakiwa kwenye Mafunzo 
ya Usimamizi wa Mfumo wa vyama vya Ushirika (MUVU) yaliofanyika Mkoani Kagera 
tarehe 19 Juni, 2023 

 
 

Maafisa Ushirika wametakiwa kusimamia matumizi ya Mfumo wa TEHAMA wa Usimamizi 
wa vyama vya Ushirika 'MUVU' kwa lengo la kuhakikisha mnyororo wa uzalishaji na 
ukusanyaji wa mazao unafanyika kwa usahihi na Mkulima anapata malipo sahihi na kwa 
wakati. 

 
Ameyasema hayo Mrajis Msaidizi wa Vyama vya Ushirika anayesimamia Masoko na 
Uwekezaji, Revocatus Nyagiro, wakati wa kikao cha mafunzo ya Usimamizi wa Mfumo 
wa Usimamizi wa Vyama vya Ushirika kwa Maafisa Ushirika na Watendaji wa Vyama 
yaliyoratibiwa na Tume ya Maendeleo ya Ushirika kwa lengo la kukuza uelewa wa 
matumizi ya Mfumo huo kilichofanyika Bukoba Mkoani Kagera Juni 19, 2023. 

 
Amefafanua kuwa ni wajibu wa Maafisa Ushirika kuhakikisha kuwa wanawapa watendaji 
wa Vyama vya Ushirika ushirikiano wa kutosha wa kutumia na kuelewa Mfumo huo wa 
Usimamizi katika hatua za ukusanyaji wa mazao kutoka kwa wakulima, uandaaji wa 
taarifa sahihi za mazao kwenye ghala, uuzaji na mkulima kupata mrejesho katika kila 
hatua kwa njia ya ujumbe mfupi wa Simu. 

MAAFISA USHIRIKA KAGERA WATAKIWA KUSIMAMIA UTEKELEZAJI 
WA 'MUVU' 
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RC DODOMA ATAKA USHIRIKA ULETE MAPINDUZI KIUCHUMI 

 

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma Mhe. Rosemary Senyemule akiongea katika jukwaa la 
Maendeleo ya Ushirika jijini Dodoma tarehe 19 Mei, 2023 

 
 

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma Mhe. Rosemary Senyamule amevitaka vyama vya Ushirika 
kutumia fursa za kiuchumi kunufaisha Wanachama na kuongeza tija ili kuongeza vipato 
vya wanachama na maendeleo ya Vyama na pato la Taifa kuongezeka. 
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Akizindua Jukwaa la Ushirika Mkoa wa Dodoma, Mei 19, 2023 katika Viwanja vya 
'Nyerere Squire' amesema Vyama vya Ushirika vitumie fursa zilizopo katika kilimo, 
mifugo, uvuvi, mabwawa ya umwagiliaji, mikopo kutoka kwenye taasisi za kifedha pamoja 
na ushirikiano uliopo kutoka Serikalini. 
Amesema Serikali inahimiza Ushirika kwakuwa ni moja ya nyenzo ya kusaidia wananchi 
kuunganisha nguvu kwa pamoja, kupata huduma za pamoja na kutatua changamoto zao 
kiuchumi na kuondoa umasikini. 

 
Hivyo, Vyama vya Ushirika kama sekta binafsi vijiendeshe kibiashara na kufanya 
uwekezaji utakaoleta faida kwa Vyama na kukuza uchumi. 
Aidha, amesema Mkoa wa Dodoma una fursa mbalimbali za kiuchumi ikiwemo utalii, 
kilimo cha mazao ya kimkakati ya zabibu, alizeti, Korosho, Mtama pamoja na mazao 
mengine ambazo zikitumika kimkakati vitasaidia vyama vya Ushirika kuimarika na kuleta 
mapinduzi ya kiuchumi. 

 
Sambamba na azma hiyo, Mkuu wa Mkoa ameagiza Waajiri kuwasilisha makato ya 
Vyama vya Ushirika wa Akiba na Mikopo (SACCOS) ya watumishi wao kwenye vyama 
husika vya Ushirika kwa wakati kwa mujibu wa Sheria Na.10 ya Huduma Ndogo za Fedha 
(2018). 

 

Kwa upande wake Mrajis wa Vyama vya Ushirika na Mtendaji Mkuu wa Tume ya 
Maendeleo ya Ushirika Dkt. Benson Ndiege, amewakumbusha Wanaushirika kuzingatia 
majukumu ya Wanachama katika vyama vya Ushirika ili vyama viweze kuendelea kuwa 
imara na kuleta tija kwa kushiriki kikamilifu katika Chaguzi za Vyama, Mikutano Mikuu 
pamoja na majukumu mengine yaliyowekwa kisheria. 

 
Aidha, Mrajis ametoa rai kwa Viongozi na Watendaji wa Vyama kuzingatia utunzaji bora 
wa taarifa za Vyama hususani kuvisajili vyama katika Mfumo wa Kidijitali wa Usimamizi 
wa Vyama vya Ushirika (MUVU), akisisitiza Vyama kujisajili katika Mfumo huo ifikapo Mei 
31, 2023 ili kurahisisha utaratibu wa utunzaji na taarifa sahihi za Vyama vya Ushirika. 

 
Jukwaa hilo limeambatana na Maonesho ya bidhaa na huduma za Vyama vya Ushirika, 
utoaji wa Vyeti kwa vyama vya Ushirika vilivyoshiriki kikamilifu katika Jukwaa la Ushirika 
Mkoa wa Dodoma 2023 pamoja na maandamano ya Jukwaa yaliyofanyika Jijini Dodoma. 
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Mwenyeketi wa Kamisheni ya Tume la maendeleo ya Ushirika, Akiwa katika picha ya 
pamoja na Viongozi na Wadau wa Ushirika katika jukwaa la maendeleo ya Ushirika jijini 
DAR-ES-SALAAM tarehe 11 Mei, 2023 

 
 

Mwenyekiti wa Kamisheni ya Tume ya Maendeleo ya ushirika, Abdulmajid Nsekela 
amewataka Shirikisho la Vyama vya Ushirika Nchini (TFC), Chama Kikuu cha Ushirika 
wa Akiba na Mikopo (SCCULT), Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania (TCDC) 
kuandaa Kikao kati yake na Wizara ya Fedha na Mipango, Mamlaka ya Mapato Tanzania 
(TRA) kwa lengo la kujadili na kutafuta suluhu ya changamoto zinazowakabili 
Wanaushirika. 

 
Amesema kikao hicho kitasaidia kuboresha mahusiano mema kati ya taasisi hizi na 
Wanaushirika ili kuwapa ahueni Wanashirika katika uendeshaji wa Vyama vya Ushirika, 
ikiwemo Vyama vya Ushirika wa Akiba na Mikopo SACCOS. 

 
Bw. Nsekela amesema hayo katika Jukwaa la Ushirika Mkoa wa Dar es salaam 
lililofanyika Jijini Dar es Salaam tarehe 11/5/2023 likiwa na Kauli Mbiu inayosema 
“Ushirika kwa Maendeleo Endelevu” 

 

Vilevile, Mwenyekiti wa Kamisheni ya Ushirika amesema kumekuwa na shida ya mitaji 
katika vyama katika kujiendesha kibiashara na kuwa na Ushirika endelevu, ameviomba 
Vyama vya Ushirika wa Akiba na Mikopo kuona namna vinavyoweza kushirikiana na 

WANAUSHIRIKA WATAKIWA KUFANYA KIKAO NA WIZARA YA 
FEDHA NA TRA ILI KUJADILI CHANGAMOTO ZINAZOWAKABILI 
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Ushirika wa aina nyingine kwa kuwasaidia mitaji itakayowawezesha kupata pembejeo na 
mitaji kwaajili ya uendeshaji wa shughuli za Ushirika. 
Aidha, Mwenyekiti wa Kamisheni ya Ushirika amevitaka Vyama kufuata taratibu na Sheria 
ili kuunga mkono jitihada zinazofanywa na Tume ya Maendeleo ya Ushirika katika 
uhamasishaji wa uanzishwaji wa Vyama. 

 
"Wapo viongozi wachache ambao wanaendesha Vyama vyao bila kufuata taratibu sheria, 
kanuni na miongozo inayotolewa na Tume ya Maendeleo ya Ushirika, hawa 
hatutawavumilia," amesema Nsekela. 

 
Akizungumza katika Jukwaa hilo Mrajis na Mtendaji Mkuu Tume ya Maendeleo ya 
Ushirika, Dkt. Benson Ndiege amesema SACCOS zote ambazo hazijaomba leseni 
zinapaswa kusitisha biashara zao mpaka pale zitakapoomba leseni husika kwa mujibu 
wa matakwa ya Sheria. 

 
Dkt. Ndiege amesema mambo yote ya Leseni (ikiwemo leseni za muda), maombi ya 
kufungua matawi, milango ya huduma, uwasilishaji wa Taarifa za utendaji wa SACCOS 
za kila mwezi na robo mwaka pamoja na aina nyingine ya shughuli za SACCOS, 
yanapaswa kuwasilishwa kwa njia ya Mfumo wa Kielektroniki wa Usimamizi wa Vyama 
vya Ushirika (MUVU) ili yaweze kushughulikiwa kwa haraka. 

 

"Inawezekana mnaendesha SACCOS zenu bila leseni, hili ni kosa la Jinai kuendesha 
biashara ya Huduma Ndogo za Fedha pasipo kuwa na Leseni ya kufanya biashara ya 
Huduma Ndogo za Fedha nchini,” amesema Dkt. Ndiege. 

 
Naye Mwenyekiti wa Jukwaa la Ushirika Mkoa wa Dar es Salaam, Mussa Chowo 
ameomba Serikali kupunguza Kodi ya Mapato inayolipwa na Vyama vya Ushirika kutoka 
asilimia 30 hadi asilimia 10. 
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Mkuu wa mkoa wa Geita, Mhe.Martin Shigela akizungumza katika jukwaa la maendeleo 
ya Ushirika Mkoani Geita tarehe 5 Mei, 2023 

 

Mkuu wa Mkoa wa Geita, Mhe. Martine Shigela amewataka Viongozi na Wanaushirika 
kuwa Waadilifu katika vyama vyao. 

 
 

Mhe. Shigela ameyasema hayo alipokuwa akifungua Jukwaa la Ushirika Mkoa wa Geita 
tarehe 5/5/2023 Wilaya ya Geita. 

 
Amesisitiza Uadilifu kwa Wanaushirika ili kusaidia Vyama na Wakulima kuepuka Hasara 
na kufa kwa Vyama kama yaliyotokea miaka ya nyuma, pia kuboresha huduma 
mbalimbali kwenye vyama hivyo ili kuvutia ambao hawapo katika Vyama vya Ushirika 
kuweza kujiunga kwa wingi. 
“Serikali ya Mama Samia haitakubali kurudi huko tena la muhimu ni kufuata misingi ya 
Ushirika inavyosema,“ alisema Shigela. 

 

Umuhimu wa vyama vya Ushirika ni kuirahisishia Serikali kuweza kuwahudumia 
Wakulima wengi kwa urahisi hata katika ugawaji wa pembejeo. 

 
Aidha katika suala la Usajili wa Vyama katika mfumo lizingatiwe na kama kuna 
changamoto zisemwe sasa kama kuboreshwa waboreshe sasa ili utapoanza kufanya 
kazi ambaye hatajisajili atahesabika kama Mkaidi. 

WANAUSHIRIKA WATAKIWA KUWA WAADILIFU KATIKA VYAMA 
VYA USHIRIKA 
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MICHEZO YA MEI MOSI 2023 YAZINDULIWA 

 

Watumishi wa TCDC, wakiwa katika maandamano ya uzinduzi wa Michezo ya Kombe la 
MeiMosi, mjini Morogoro tarehe 01 Mei,2023 

 
Mkuu wa Mkoa wa Morogoro Mhe. Fatma Mwasa amezindua rasmi michezo ya Kombe 
la Mei Mosi 2023 katika Viwanja vya Jamhuri Mkoani Morogoro iliyoshirikisha Watumishi 
wa Umma kutoka taasisi mbalimbali za Serikali. 

 
Akifungua Maadhimisho hayo Mkuu wa Mkoa amesema Michezo ni muhimu kwa Taasisi 
na Watumishi kuzingatia masuala ya michezo ili kuhakikisha kazi zinafanyika kwa ufanisi 
na kasi ya utekelezaji wa majukumu inaongezeka. 

 
Aidha, katika ufunguzi huo Timu ya Watumishi wa Tume ya Maendeleo ya Ushirika 
‘TCDC Ushirika Sport’ imecheza mpira wa miguu dhidi ya Timu ya Watumishi wa Wizara 
ya Mambo ya Ndani na kufanikiwa kutikisa Nyavu kwa matokeo ya Bao 1 kwa 2 katika 
muendelezo wa Mechi za mtoano za Mashindano hayo yaliyofanyika Viwanja vya 
Mazimbu. 

 
Katika hatua nyingine za mashindano hayo ‘TCDC Ushirika Sport’ imecheza Mpira wa 
wavu wa Wanaume na Timu ya Wizara ya Maliasili na Utalii na kupata Seti 0 kwa Seti 2. 
Mashindano hayo mwaka huu yanapambwa kwa kauli Mbiu“Miaka Miwili ya Mhe. Rais 
Dkt. Samia Suluhu Hassan Imeimarisha Michezo na kuongeza Ufanisi Kazini, Kazi 
Iendelee”. 



88 
 

 

KUTUMIA TEHAMA KWENYE SEKTA YA KILIMO KUNAPUNGUZA GHARAMA ZA 

UENDESHAJI - ENG. NDOMBA 
 

Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Serikali Mtandaoni (e-GA), Eng.Benedict Ndomba 

akizungumza katika uzinduzi wa kikao cha kujadili jinsi ya kuunganisha Mifumo ya 

TEHAMA katika Sekta ya Kilimo kilichofanyika jijini Dodoma tarehe 23 Machi, 2023 

Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA), Eng. Benedict Ndomba 
amesema kutumia Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA) kwenye Sekta ya 
kilimo kunapunguza gharama za uendeshaji na kuhakikisha mipango ya muda mfupi na 
muda mrefu inaenda kama ilivyopangwa. 
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Washiriki wa kikao cha Maafisa na Wataalam wa TEHAMA wakimsikiliza Mkurugenzi 
Mkuu wa Mamlaka ya Serikali Mtandaoni (e-GA), Eng.Benedict Ndomba katika kikao kazi 
cha kujadili jinsi ya kuunganisha Mifumo ya TEHAMA katika Sekta ya Kilimo 
kilichofanyika Jijini Dodoma tarehe 23 Machi, 2023 

 
Hayo yamebainishwa na Eng. Ndomba wakati akifungua kikao Kazi cha kujadili jinsi ya 
kuunganisha Mifumo ya TEHAMA katika Sekta ya Kilimo nchini kupitia Wizara ya Kilimo 
cha kilichoandaliwa na Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania (TCDC) kwa 
kushirikiana na Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA) kilichofanyika tarehe 23/03/2023 
Jijini Dodoma. 

 
Naye mwakilishi kutoka Wizara ya Kilimo, Sixtus Tope ambaye ni Mkuu wa Kitengo cha 
TEHAMA, ameishukuru TCDC kwa kuandaa kikao Kazi kilichowakutanisha wataalamu 
wa mifumo ya TEHAMA iliyopo chini ya Wizara ya KiIimo. 
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Mkoa wa Dodoma Mhe. Rosemary Senyamule akizungumza wakati wa Maadhimisho ya 
Siku ya Wanawake Duniani yaliyofanyika Wilayani Kondoa Mkoani Dodoma tarehe 8, 
Machi, 2023 



91 
 

 

Watumishi Wanawake wa TCDC wakiwa katika maandamano ya Maadhimisho ya Siku 
ya Wanawake Duniani yaliyofanyika kimkoa Wilayani Kondoa Jijini Dodoma tarehe 8 
machi, 2023 

 
Wanawake kutoka Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania (TCDC) wameshiriki katika 
Maadhimisho ya Siku ya Wanawake Duniani ambayo kwa mkoa wa Dodoma 
yamefanyika katika wilaya ya Kondoa. 

 
Maadhimisho hayo yaliyofanyika tarehe 08/03/2023 Mgeni Rasmi alikuwa ni Mkuu wa 
mkoa wa Dodoma, Mhe. Rosemary Senyamule. 

 
Kauli Mbiu ya Maadhimisho hayo ni "Ubunifu wa Mabadiliko ya Kiteknolojia; Chachu 
katika kuleta Usawa wa kijinsia” 

 

WANAWAKE TUME YA MAENDELEO YA USHIRIKA 
WASHIRIKI MAADHIMISHO YA SIKU YA WANAWAKE DUNIANI 
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Mkuu wa Mkoa wa Mtwara Mhe.Kanali Ahmed Abbas akipokea Hundi ya milioni shilingi 
153 kutoka Chama Kikuu cha MAMCU LTD kwa ajili ya kuchangia huduma za jamii tarehe 
2 Februari, 2023 

VYAMA VIKUU MTWARA VYAKABIDHI MILIONI 253 KUSAIDIA 
HUDUMA ZA KIJAMII 
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Mkuu wa Mkoa wa Mtwara Mhe. Kanali Ahmed Abbas akipokea Hundi shilingi milioni 50 
kutoka kwa Chama Kikuu cha TANECU LTD kwaajili yakuchangia za huduma za jamii 
mjini Mtwara tarehe 2 Februari, 2023 

 
Vyama Vikuu vya Ushirika mkoani Mtwara vimekabidhi Shilingi millioni 253 Kwa Mkuu wa 
Mkoa huo, Kanali Ahmed Abbas kwa ajili ya kuchangia huduma za jamii. 

 
Fedha hizo zimekabidhiwa Mjini Mtwara tarehe 02 Februari,2023 na Chama Kikuu cha 
Ushirika  cha Masasi na Mtwara (MAMCU LTD) Shilingi Milioni 203 kwaajili ya Elimu, Afya 
na Maji; na Chama Kikuu cha Ushirika cha Tandahimba na Newala (TANECU LTD) Shilingi 
milioni  50 kwaajili ya Elimu. 

 
Vyama hivyo vimekabidhi fedha hizo ikiwa ni kurudisha shukrani kwa wananchi na 
Serikali baada ya msimu wa mazao wa mwaka 2022/2023 kumalizika kwa Mafanikio. 
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MAMCU YAUNGA MKONO 'BLOCK FARMING' 

 

Trekta mbili zinazomilikiwa na Chama Kikuu cha Ushirika cha Masasi na Mtwara 
(MAMCU LTD) kwaajili ya Kilimo cha mashamba makubwa (Block Farming) 

 

Chama Kikuu cha Ushirika cha Masasi na Mtwara (MAMCU) kimeanza kuunga mkono 
juhudi za Serikali kwa kuanzisha Kilimo cha mashamba makubwa ya pamoja (block 
farming) ambapo hadi sasa kinamiliki mashamba hekari 750 na Trekta mbili kwaajili ya 
Kilimo hicho. 
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Mwenyekiti wa MAMCU, Siraji Mtenguka, amesema Februari 02, 2023 kuwa mashamba 
hayo yanaandaliwa kutumika kwaajili ya kulima mazao ya Korosho pamoja na Ufuta na 
yatamilikiwa na Wanaushirika. 
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VYAMA VIKUU VYA USHIRIKA MKOANI LINDI VYAPONGEZWA KWA 
KUWALIPA WAKULIMA KWA WAKATI 

 

Ofisi za Chama Kikuu cha Ushirika cha Ruangwa, Nachingwea na Liwale (RUNALI 
COOPERATIVE UNION) 

 
Kaimu Naibu Mrajis (Uhamasishaji na Uratibu), Consolata Kiluma, amevipongeza Vyama 
Vikuu vya Ushirika Mkoani Lindi, vya Lindi Mwambao na RUNALI kwa kuwalipa wakulima 
fedha zao za mauzo kwa wakati katika msimu wa mwaka 2022/2023. 

 
"Niwapongeze kwa kuwalipa wakulima, Wanaushirika na wasiokuwa wanaushirka kwa 
kuwalipa fedha zao kwa wakati baada ya msimu wa mauzo kuisha, hii inajenga imani kwa 
wakulima kuendelea kupata moyo wakuweza kulima zaidi na kupata faida kubwa zaidi," 
amesema Kiluma. 

 
Aidha, amewataka wakulima ambao hawako kwenye Vyama vya Ushirika kujiunga na 
Vyama hivyo ili kunufaika na fursa zilizopo kwenye Ushirika ikiwa ni pamoja kuuza mazao 
kwa mfumo wa Stakabadhi Ghalani. 
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Vilevile, Naibu Mrajis amevitaka Vyama hivyo kuendelea kufanya uwekezaji mbalimbali 

ikiwa ni pamoja na kuongeza uzalishaji, kujenga maghala, kununua magari na kujenga 

ofisi, kuwa na hati miliki za mali wanazozimiliki ili mali za vyama zisipotee. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



98 
 

USHIRIKA NA MFUMO WA USIMAMIZI WA VYAMA VYA USHIRIKA 

Katika Jamii kuna shughuli mbalimbali ambazo binadamu huwa anazifanya kila siku kwajili 

kukidhi mahitaji yake ya kila siku kama vile mavazi malazi na chakula.Shughuli hizo ni 

pamoja na kilimo,Ufugaji,Uvuvi,Uchimbaji Madini,na shughuli zingine ambazo 

zinamuwezesha kumuingizia kipato cha kila siku.Tume ya Maendeleo kupitia Wizara ya 

Kilimo kwa kutambua umuhimu wa shughuli zinazofanywa na wanajamiii wake wakaamua 

kuanzisha Ushirika ili kuwaweka watu pamoja ili waweze kujikwamua na kupata faida 

zitokanazo na Ushirika. 

Tunaweza kujiuliza maana halisi ya Ushirika ni ipi? Ushirika ni muungano wa watu ambao 

wanafanya kazi pamoja kwa hiari ilikufanikisha mahitaji yao ya kiuchumi, kijamii na 

kiutamaduni kupitia shughuli inayomilikiwa kwa pamoja na kudhibitiwa kidemokrasia. 

Ushirika unazingatia maadili ya kujisaidia wenyewe, jukumu binafsi, demokrasia, usawa 

na mshikamano. Wanachama wa ushirika wanaamini katika uaminifu, uwazi, uwajibikaji 

kwa jamii na kuwajali wengine. 

Sasa tuangalie na kufahamu ni upi umuhimu wa vya Ushirika? Umuhimu mkubwa wa 

vyama hivi vya ushirika ni kuhakikisha kuwa vinamkwamua mwanaushirika na kuinua hali 

yake yakimaisha, pia kutoa huduma kwa wanachama wake yakiwemo mahitaji ya 

pembejeo za kilimo,kupata mikopo kwa njia rahisi,kukusanya na kusindika na kiutafuta 

masoko ya bidhaa za wanachama wake. 

Katika kuhakikisha Ushirika unakuwa imara na kuweza kuaminiwa na kila 

mwanaushirika,basi viongozi kwa kushirikiana na wanaushirika huandaa majukwaa ya 

Ushirika ambayo lengo kuu huwa ni kufanya tathmini ya shughuli zinazofanywa na Vyama 

vya Ushirika na kupanga mikakati kwaajili ya mwaka mzima unaofuata pamoja na 

maboresho zaidi, hivyo basi kila mkoa ambao una vyama vya Ushirika huandaa Jukwaa 

la Maendeleo ya Ushirika ikiwa pia ni maandalizi ya Siku ya Ushirika Duniani. 

Kama ilivyo maana ya Ushirika Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania (TCDC) kwa 

kushirikiana na Shirika la Ukaguzi na Usimamizi wa Vyama vya Ushirika (COASCO), 

Shirikisho la Vyama vya Ushirika (TFC) na Chuo cha Ushirika Moshi (MoCU) iliratibu 

maandalizi ya Maadhimisho ya Siku ya Ushirika Duniani (SUD) - 2023 yaliyofanyika kitaifa 

kuanzia tarehe 26/06/2023 hadi tarehe 01/07/2023 Mkoani Tabora katika Viwanja vya 

Nanenane – Ipuli Mkoani Tabora. 

 
Lengo la maadhimisho hayo ikiwa ni kuwakutanisha Wadau wa Ushirika wakiwemo 

Viongozi wa Ushirika, Vyama vya Ushirika, Wadau wa Ushirika na Viongozi wa Serikali 
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wanaosimamia Sekta ya Ushirika kutangaza kazi za wanaushirika, kuhabarisha Umma juu 

ya falsafa na manufaa ya Ushirika na kutoa fursa ya kujadili changamoto za kiuchumi na 

kijamii zilizopo na kuzitafutia ufumbuzi. 

 
Kwa mwaka huu 2023;Maadhimisho hayo yaliambatana na shughuli mbalimbali ikiwemo 

makongamano, utoaji wa zawadi, Uchangiaji Damu, Upimaji wa Afya, Shindano la insha, 

makongamano ya elimu ya Ushirika,utoaji wa tuzo za utambuzi wa mchango kwa 

Vyama,watendaji,wadau,waandishi wa Habari na tuzo kwa wanafunzi waliofanya vizuri 

katika Uandishi wa Insha za Ushirika pamoja Burudani na Michezo. 

 
Maadhimisho yalitoa nafasi ya kuonesha bidhaa za Wanaushirika, Kazi za Wanaushirika 

na kuuenzi Ushirika ili kufanikisha Ajenda ya Kimataifa - 2030 na Malengo Endelevu 

(Sustainable Development Goals – SDGs) kupitia Ushirika. Hata hivyo katika maadhimisho 

ya mwaka huu tukio kubwa lilikuwa ni uzinduzi wa Mfumo wa Usimamizi wa Vyama vya 

Ushirika ujulikanao kama MUVU. 

 
Waziri wa kilimo Mhe. Hussein Bashe katika kilele cha Maadhimisho hayo alizindua rasmi 

Mfumo huo na kutoa maelekezo kwa Tume ya Maendeleo ya Ushirika kuwa Mfumo wa 

MUVU uunganishwe na Mifumo mingine ili kuimarisha na kuboresha sekta ya Ushirika. 

 
“Mfumo huu uonane na mifumo mingine kama ule wa kusajili wakulima wa nchi nzima, 

tuwe na Mfumo mmoja na utaonyesha miamala za Mkulima za kila siku,” alisema Mhe. 

Bashe. 

 
Katika Maadhimisho ya mwaka huu, Wanaushirika walipata fursa ya kutekeleza Msingi 

Namba 7 wa Ushirika wa kuijali jamii kwa washiriki wote kushiriki katika utoaji wa misaada 

na mahitaji kwa wahitaji, kama vile Yatima, Wagonjwa hospitalini; ushiriki katika upimaji 

afya na uchangiaji damu pamoja na kushiriki katika michezo mbalimbali. 

 
Vilevile, Maadhimisho ya Siku ya Ushirika Duniani yalitoa fursa kwa wajasiriamali na 

wafanyabiashara kutoa huduma kwa washiriki na kupelekea kukuza uchumi wa mtu 

mmoja mmoja, uchumi wa Mkoa husika na Taifa kwa ujumla, pamoja na kutoa fursa kwa 

wadau wa Maendeleo ya Ushirika kujifunza kuhusu fursa za uwekezaji na biashara kupitia 

bidhaa na mazao yanayozalishwa kwenye Vyama vya Ushirika. 

 
Maadhimisho ya Siku ya Ushirika Duniani yamesaidia kuwaunganisha wanaushirika na 

Wabia wa Maendeleo toka ndani na nje ya nchi na kuviunganisha Vyama vya Ushirika ili 

kuimarisha mahusiano katika kusaidiana masuala ya kiuchumi na kijamii. 
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Aidha, Maadhimisho ya Siku ya Ushirika Duniani yamesaidia washiriki mbalimbali kupata 

fursa za kielimu sambasamba na kubadilishana uzoefu kupitia makongamano mbalimbali 

wakati wa maadhimisho na hutoa fursa kwa Vyama vya Ushirika na Wadau wa Maendeleo 

ya Ushirika kubadilishana uzoefu, mbinu za usimamizi, ubunifu na mtandao wa masoko. 
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HABARI PICHA 
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HABARI PICHA 
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





1. Je, nawezaje kupata “Mwongozo wa jinsi ya kutumia Mfumo wa Usimamizi wa Vyama Vya Ushirika- MUVU ”.? 
 

2. Je, nawezaje kupata “Mwongozo wa Matumizi ya Mfumo wa Kielektroniki wa Usimamizi wa Vyama vya Ushirika 

Tanzania Bara”.? 
 

 

3. Je, nifanyeje ninapotuma Makisio ya Mapato na Matumizi ya Chama, ninapo pata tatizo (error message) 

inayosema “Estimated development amount exceeds budget” wakati wa kujaza bajeti ya Maendeleo.? 
 

 

 
4. Je, nifanyeje ninapopata tatizo wakati wa kusajili Wanachama kwa kutumia “Excel”.? 

 
 

 
 
 
 
 

5. Wakati wa kujaza Taarifa ya Mkopo wa Pembejeo (Agricultural Input Loan) napata ujumbe huu “Loan amount 

exceeds estimated amount! OR May-be you don't have any Agricultural Input Estimate”. Tatizo ni nini? 
 

 

 
 


JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

WIZARA YA KILIMO 

MASWALI YANAYOULIZWA MARA KWA MARA YA MFUMO WA MUVU 

Jibu: Mwongozo wa jinsi ya kutumia Mfumo wa MUVU unapatikana kwenye Tovuti ya Tume ya Maendeleo ya Ushirika 

kupitia anwani ya www.ushirika.go.tz, kwenye menu ya Machapisho kipengere kidogo cha Miongozo 

Jibu: Kwa kupitia tovuti ya Tume ya Maendeleo ya Ushirika www.ushirika.go.tz, kipengele cha Machapisho kisha 

kipengele kidogo cha Miongozo. 

Jibu: Hakikisha unapojaza bajeti yako ya Maendeleo (Development Budget), Jumla ya Mapato kwenye “development 

budget” haizidi kiwango cha bakaa yako ya Mapato na Matumizi (Surplus Amount) ambayo inapatika kwenye Taarifa 

yako ya Mapato na Matumizi kitufe cha “View Estimate Summary”. 

Na kama Chama kina Mkopo kwa ajili ya Shughuli za Maendeleo (Loan for Development Budget) kabla ya kujaza Bajeti 

ya Maendeleo, hakikisha unajaza kasma hiyo iliyopo kwenye Taarifa ya Makisio ya Mapato na Matumizi, kipengele 

kilichoandikwa “Loan for Development Budget/Mkopo kwa ajili ya shughuli za Maendeleo” 

Jibu: Hakikisha kwanza umepakua “Template” kwenye Mfumo wa MUVU sehemu ya taarifa za wanachama kwa 

wanachama na “Template” ya taarifa za wasio wanachama sehemu ya Taarifa za wasio Wanachama ukiwa kwenye 

akaunti ya Chama cha Ushirika 

Jibu: Kabla ya kujaza Taarifa za mkopo husika, hakikisha umejaza taarifa ya Makadirio ya Mkopo wa Pembejeo 

(Agricultural Inputs Loan Estimate) kwa kuchanganua pembejeo zote zinazohitajika na Wanachama, kwa kupitia 

kwenye kitufe cha “Add Agricultural Input Estimate” kwenye Taarifa yako ya Makisio ya Mapato na Matumizi. 

http://www.ushirika.go.tz/
http://www.ushirika.go.tz/
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6. Wakati wa kutuma na kujaza Taarifa ya Makisio ya Mapato na Matumizi ya Chama, Napata ujumbe huu “You 

don’t have a Previously Financial Report” kwa upande wa SACCOS, nifanyeje? 
 

 
 
 
 
 
 

 

7. Napata shida wakati wa kuomba, Bajeti ya Nyongeza (Supplimentary Budget) au Ukomo wa Madeni baada ya 

Makisio ya Mapato na Matumizi ya Chama,baada ya Mapato na Matumizi chama kuwa yalishaidhinishwa 
 

 

 
 
 
 
 

 
8. Wakati wa kuingiza Taarifa za kiutendaji za Utendaji wa Fedha (Financial Performance) za kila mwezi/Robo 

zinagoma, nifanyeje? 
 

 

 
 
 
 

 

9. Nikiingiza email yangu na password napata ujumbe huu “Invalid username or password” nifanyeje? 
 
 

 
 
 
 
 

10. Naomba kujua utarartibu wa kukusanya mazao na mauzo ya wakulima kwa upande wa Chama cha Ushirika 

na Chama Kikuu.? 
 
 
 
 

Jibu: Ukiwa kwenye Mfumo wa MUVU, kwenye menu ya Masoko na Uwekezaji, nenda sehemu ya “Makusanyo/Stock 

Balance” weka taarifa ya Mauzo ya mazao kwa msimu husika, kisha baada ya kukusanya tengeneza latalogi, baada ya 

katalogi changua aina ya kuuza (Mnada, Direct au kilimo cha Mkataba) endelea nah atua za mauzo kwa kubonyeza 

Jibu: Chama cha Ushirika wa Akiba na Mikopo (SACCOS) ambacho sio kipya, kabla ya kutuma taarifa za Makisio ya Mapato 

na Matumizi kihakikishe kimewasilisha kupitia kwenye Mfumo wa MUVU Taarifa za Utendaji wa Fedha (Financial 

Performance) ya Mwaka wa nyuma (Previously Year) 

Jibu: Hakikisha Taarifa ya Mapato na Matumizi ya Chama kwa mwaka husika inaonyesha “status” ya “Approved”, kisha 

utabonyeza kitufe kilichoandikwa “Request Supplimentary Budget” kwa ajili ya kuomba Bajeti ya Nyongeza na kitufe 

kilichoandikwa “Add Loan” kwa ajili ya kuomba Ukomo wa Madeni. 

Jibu: Hakikisha kwanza unajaza Fomu ya Mapato na Matumizi (Comprehensive Income) kisha jaza Fomu ya Mizania ya 

Fedha (Financial Position), alafu endelelea na fomu zinazofuata 

Jibu: Hakikisha Taarifa za akaunti yako “username na nywila zipo sahihi na vimesajiliwa kwenye Mfumo wa MUVU. Kama 

bado wasiliana na Afisa Ushirika wa Halmashauri yako au Mrajis Msadizi wa Mkoa kwa msaada. 
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11. Naomba kujua jinsi ya kuandaa na kuwasilisha Taarifa za Mikataba na Randama za Makubaliano kwa upande 

wa Chama cha Ushirika? 
 
 
 

 
 
 
 
 
 
 
 
 

- Kwa maelezo zaidi kuhusu Mfumo wa Usimamizi wa Vyama vya Ushirika, pakua Mwongozo wa 

Mtumiaji wa Mfumo wa Vyama vya Ushirika (User Manual) pamoja na Mwongozo wa 

Matumizi ya Mfumo wa Kieletroniki wa Usimamizi wa Vyama vya Ushirika kupitia kwenye 

tovuti ya Tume, https://www.ushirika.go.tz 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

Jibu: Ukiwa kwenye Mfumo wa MUVU, kwenye menu ya Mikata na Randama za Makubaliano, ukibonyeza itakupa 

sehemu inayoonesha maeneo ya kujaza wakati taarifa za mikataba inayoingiwa na Chama cha Ushirika, kwa kwenda 

sehemu iliyoandikwa 

https://www.ushirika.go.tz/
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