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Ndugu wasomaji,, 

Niwakaribishe tena katika Jarida la Ushirika Toleo la saba, ambalo ni mfululizo wa majarida 
yanayoandaliwa na Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania katika jitihada za kuelimisha na 
kuhamasisha masuala na hatua mbalimbali zinazofanyika katika Sekta ya Ushirika.  
   

Kama mnavyofahamu Serikali ya Awamu ya Sita  imedhamiria kuendeleza na kuimarisha Ushirika 
ili kuhakikisha kuwa Vyama hivi vinaendelea kuongeza tija na mchango mkubwa kiuchumi. Katika 
kutekeleza azma hii tayari Tume ya Maendeleo ya Ushirika ipo katika hatua za kiutendaji za 
kuimarisha zaidi matumizi ya Mifumo ya Kieletroniki katika ukusanyaji wa taarifa ambazo zitasaidia 
Ushirika kujiendesha kisasa. Aidha, Mifumo hiyo itasaidia katika uendeshaji na usimamizi bora wa 
Vyama vya Ushirika, utunzaji wa takwimu pamoja na kumbukumbu za Ushirika.  

Kupitia ziara mbalimbali za Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Kassim 
Majaliwa katika mashamba na Vyama vya Ushirika hasa vinavyojishughulisha na zao la Zabibu 
mkoani Dodoma, tunaendelea kuona dhamira ya Serikali ya Awamu ya Sita katika kuhakikisha 
kuwa Vyama vyaUshirika vinaimarika kiutendaji na vinakuwa chachu ya uzalishaji wa malighafi za 
viwandani.  

Dkt. Benson Ndiege, Mrajis wa Vyama vya Ushirika na Mtendaji Mkuu wa 
Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania (TCDC)
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KUTOKA KWA MRAJIS WA VYAMA VYA USHIRIKA NA MTENDAJI 
MKUU WA TUME YA MAENDELEO YA USHIRIKA TANZANIA 



Sambamba na hilo Tume tayari imechukua hatua ya kuhakikisha kuwa inawajengea uwezo Maafisa 
Ushirika katika usimamizi na ukaguzi wa Vyama vya Ushirika. Tume imeandaa na inatekeleza 
programu maalum ya mafunzo kwa Maafisa Ushirika nchini ambapo kupitia mafunzo hayo watapata 
fursa ya kujifunza na kuelewa masuala ya msingi ya kiusimamizi wa Vyama vya Ushirika. Miongoni 
mwa mambo muhimu katika mafunzo hayo ni pamoja na masuala ya uandishi sahihi wa vitabu, 
ukaguzi wa vyama, udhibiti wa ndani, taratibu za usajili na ufilisi, utatuzi wa migogoro na Sheria ya 
Ushirika. Hivyo basi, hizi ni baadhi ya hatua zinazoendelea kuchukuliwa na Tume katika 
kuhakikisha Vyama vinakuwa imara na endelevu.  

Waziri Mkuu Mhe. Kassim Majaliwa (Mb) amesema Serikali ya Awamu ya Sita ina dhamira ya dhati 
kuhakikisha kuwa Vyama vya Ushirika vinaimarika na wakulima wanapata tija na manufaa katika 
shughuli za uchumi zinazoendeshwa kwenye Vyama vya ushirika. 

Hayo yamesemwa na Waziri Mkuu katika kilele cha Maadhimisho ya Siku ya Ushirika Duniani Julai 
03, 2021 kwenye viwanja vya Nanenane mkoani Tabora. 

Mhe. Kassim Majaliwa ameeleza kuwa Ushirika ni Sekta muhimu yenye mchango mkubwa kwa 
Taifa ambayo inahusisha shughuli za uchumi ikiwemo Kilimo, Uvuvi, Ufugaji na Nyanja nyingine za 
uchumi ambazo zote hutoa ajira na kuchochea ukuaji wa uchumi wa Taifa. Hivyo, amewataka 
Viongozi na watendaji wa Sekta ya Ushirika kuhakikisha kuwa Vyama vya Ushirika vinaendeshwa 
kwa kufuata Sheria, Kanuni na Taratibu, na kusimamia Vyama kwa misingi ya uadilifu ili 
kuondokana na changamoto ambazo zimekuwepo zinazoharibu taswira ya Ushirika.  

Mhe.Waziri Mkuu Kassim Majaliwa (Mb) akihutubia wanaushirika wakati wa kilele cha 
Maadhimisho ya Siku ya Ushirika Duniani, mkoani Tabora
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SERIKALI IMEDHAMIRIA KUIMARISHA USHIRIKA - WAZIRI MKUU

Karibuni sana!



“Lazima tuzilinde mali za Ushirika jukumu tulilonalo viongozi wa Ushirika ni kusimamia mali za 
Ushirika na kuheshimu dhamana tulizopewa na wanaushirika,” alisema Waziri Mkuu
Akizungumzia Mfumo wa Stakabadhi za Ghala Waziri Mkuu amesema mfumo huo ni mkombozi 
kwa wakulima kwani mkulima anapata fursa ya kupata bei yenye ushindani kupitia minada ya 
ununuzi ambayo mara nyingi ni ngumu kuipata kwa walanguzi. Hivyo, ameitaka Tume ya 
Maendeleo ya Ushirika kuendeleza juhudi za kuelimisha kuhusu mfumo huu na kuhakikisha hata 
maeneo yenye changamoto na mfumo elimu itolewe ili wakulima waelewe manufaa ya mfumo.  

Mrajis wa Vyama vya Ushirika na Mtendaji Mkuu wa Tume ya Maendeleo ya Ushirika Dkt. Benson 
Ndiege amesema Tume inaendelea kuunga mkono juhudi za Serikali za Awamu ya Sita za  kufufua 
viwanda ili kuongeza thamani za mazao yanayozalishwa na wakulima. Ameongeza kuwa kwa 
kipindi cha mwaka jana tayari viwanda vitatu vinavyomilikiwa na Vyama vya Ushirika vimeanza 
kufanya kazi akivitaja viwanda vinavyomilikiwa na KACU, Chato na Mbogwe, jambo ambalo 
linasaidia kuongeza bei ya mazao na ushindani wa soko. 

Aidha, Dkt. Ndiege ametoa wito kwa vyama vya Ushirika kuitumia Benki ya Ushirika ya KCBL 
ambayo tayari imeanza kazi kuanzia Novemba 2020. Mrajis ameongeza kuwa Benki hiyo ni 
mahususi kwaajili ya wanaushirika na tayari imeanza kupata faida. 

Kwa upande wake, Mwenyekiti wa Shirikisho la Vyama vya Ushirika (TFC) Bi. Theresia Chitumbi 
alieleza Kauli Mbiu ya Maadhimisho ya Siku ya Ushirika duniani 2021 isemayo “Ushirika tujijenge 
upya kwa ubora na tija” inalenga kuonesha ustahimilivu wa Vyama vya Ushirika katika kusaidia na 
kutoa michango ya utu kwa jamii katika kipindi cha majanga mbalimbali kama mabadiliko ya 
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Mhe.Waziri Mkuu Kassim Majaliwa (Mb), akitembelea mabanda ya Wanaushirika wakati wa 
kilele cha Maadhimisho ya siku ya Ushirika Duniani mkoani Tabora, Tanzania.



tabia nchi, uharibifu wa mazingira na hali ya hewa. Kauli Mbiu hiyo inalenga kuchochea vyama vya 
ushirika kutumia nguvu yake ya umoja, maadili yake na tunu katika kutafuta suluhu ya changamoto. 

Mwenyekiti huyo ameishukuru Serikali kwa kuendelea kuamini Ushirika kama taasisi zenye uwezo 
wa kuchochea maendeleo ya uchumi pamoja na jitihada kubwa za urejeshaji wa mali za Ushirika 
zilizokuwa zimeuzwa na kuchukuliwa bila utaratibu zikiwemo nyumba za makazi, maghala, viwanda 
na viwanja. Akiongeza kuwa wanaushirika wana imani kuwa Serikali itaendelea na zoezi hilo la 
kutafuta na kuzirudisha mali za ushirika. 

Mwenyekiti wa Shirikisho hilo akielezea baadhi ya Changamoto inazozikabili Vyama vya Ushirika 
wa akiba na Mikopo (SACCOS) amesema Vyama hivi hupokea hisa, akiba, na amana za 
wanachama kupitia makato ya mishahara ya watumishi husika. 
 
Hata hivyo, fedha hizo hukatwa tozo la gharama (processing fees) kwa asilimia mbili na vyama 
hupokea fedha pungufu za wanachama kwa kiasi cha asilimia hizo lakini hulazimika kujazia 
mwanachama fedha kamili kwenye taarifa zake hivyo kusababisha vyama kuingia hasara.   
 

Waziri Mkuu, Mhe. Kassim Majaliwa (Mb),amesema Serikali ya Awamu ya Sita imedhamiria 
kuliongeza zao la Zabibu kuwa miongoni mwa mazao ya kimkakati ili kuongeza thamani zao hilo na 
tija kwa wakulima. Amewataka wakulima wa Zabibu kuanzisha au kujiunga katika vyama vya 
Ushirika ili waweze kupata huduma za ughani, upatikanaji wa pembejeo kiurahisi na kupata soko 
lenye tija kwa mazao yao.   
Waziri Mkuu amesema hayo Julai 5, 2021 jijini Dodoma wakati wa ziara ya kutembelea na kukagua 
shughuli katika Kituo cha Utafiti wa Kilimo Tanzania (TARI) Makutopora, Shamba na Kiwanda 
kidogo cha Mvinyo kilichopo Msalato, Skimu ya umwagiliaji na kiwanda cha CETAWICO Hombolo, 
Dodoma. 
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WAKULIMA WA ZABIBU WAHAMASISHWA KUJIUNGA NA USHIRIKA

Waziri Mkuu Mhe. Kassim Majaliwa (Mb) akikagua Zabibu zinazozalishwa na wakulima wa 
Vyama vya Ushirika Hombolo, mkoani Dodoma



Mhe. Majaliwa amesema kuwa dhamira ya serikali ni kuwainua wakulima kupitia zao hilo. Pia Waziri 
Mkuu amewaeleza wakulima wa Zabibu kuwa Serikali imedhamiria kuboresha kilimo cha zao hilo 
kwa sababu kilimo ni mkombozi kwa Watanzania. 

“Serikaliya Awamu ya Sita imedhamiria kuliongeza zao la Zabibu kuwa miongoni mwa mazao ya 
kimkakati ili kungeza thamani zao hilo na kuongeza tija kwa wakulima, tunataka kumsaidia mkulima 
kuanzia maandalizi ya shamba, upatikanaji wa pembejeo hadi hatua ya mauzo.” Alisema Waziri 
Mkuu   
Amesema kuwa kampeni hiyo itaanzia mkoa wa Dodoma kwa kuwa Zabibu ni fursa ya kiuchumi 
nchini na ardhi yote ya Wilaya za Mkoa wa Dodoma inakubali kilimo hicho. 
 

Katika hatua nyingine, akizungumza kwenye mkutano wa wadau wa Zabibu, Waziri Mkuu alisema 
ni muhimu Vyama vya Ushirika hasa vilivyopo mkoani Dodoma kuzingatia taratibu sahihi za kilimo 
hicho kwa kusaidiana na Maafisa Ugani wa maeneo yao, kuanzisha vitalu vya miche bora katika 
maeneo ya mashamba ya Ushirika pamoja na masuala ya utawala bora katika uendeshaji wa 
vyama hivyo. 
 
Mkutano huo ulihudhuriwa na wadau mbalimbali wakiwemo wamiliki wa viwanda, wakulima, 
wanaushirika, watendaji wa Serikali, wabunge, taasisi za kifedha, mashirika ya Utafiti wa Kilimo 
pamoja na wahamasishaji wa zao hilo kutoka maeneo mbalimbali. 
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Waziri Mkuu Mhe. Kassim Majaliwa (Mb) akikagua shamba la Zabibu Hombolo, Mkoani 
Dodoma



“Kilimo cha Zabibu ni kizuri sana mfano yapo maeneo ambayo ni mazuri mno, kama serikali 
ingejikita katika kuwawezesha wakulima mambo yatakuwa mazuri hata kama una mtaji mdogo 
unaweza kuanzisha kilimo cha zabibu na utasafisha shamba, utang’oa visiki, utachimba mtaro na 
utaweka mbolea, baada ya miezi mitatu mvua inapoanza ndiyo unashughulika kwa kupanda miche 
mpaka mvua itakaposimama na kuacha miche inajiendesha yenyewe,” amesema Justine Kuyega, 
Mkulima wa Zabibu. 

Mkulima wa Zabibu, Salatieli Simule, alisema kilimo cha Zabibu kina manufaa sana mfano heka 
moja na nusu kipindi cha nyuma kilikuwa kinampatia kipato kidogo kama milioni 6 hadi 7 lakini hivi 
sasa hekali moja inaweza kutoa tani 14 ambayo ni zaidi ya shilingi milioni 19 hadi 20.  
Naye Winifrida Degela, Mkulima wa Zabibu Hombolo, aliwahaamasisha wakinamama kujiunga 
kwenye kilimo cha Zabibu    kwakuwa kina faida sana kutokana na kuvunwa mara mbili kwa mwaka.
 
Mkulima wa Zabibu, Irene Mlola, aliishukuru Serikali kwakuwa viwanda vingi vya kusindika mvinyo 
vimeanzishwa na vingine vitaanzishwa ili kukidhi mahitaji ya kuagiza mchuzi nje ya nchi na wenye 
viwanda kuhakikisha wanachukua zabibu hapahapa nchini 
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Justine Kuyega, Mkulima wa Zabibu akiwa shambani kwake

Irene Mlola, 

Mkulima wa 

Zabibu 

akikagua 

shamba 

lake
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WAZIRI MKENDA AWATAKA MAAFISA USHIRIKA KUSIMAMIA VYAMA 
KWA UFANISI

Waziri Mkuu Mhe. Kassim Majaliwa (Mb) akioneshwa aina mbalimbali za mvinyo kutokana 
na  zao la Zabibu, wakati wa mkutano wa Wadau wa Zabibu mkoani Dodoma

Waziri wa Kilimo, Prof. Adolf Mkenda, amewataka Maafisa Ushirika nchini kuhakikisha mafunzo ya 
kuwajengea uwezo yaliyoandaliwa na Tume ya Maendeleo Ushirika Tanzania (TCDC) 
yanawasaidia kusimamia vyama na kuwahamasisha wakulima wa mazao mbalimbali ikiwemo zao 
la Korosho kujiunga kwenye Ushirika katika maeneo yao. 

Waziri wa 
Kilimo Mhe. 
Prof. Adolf 

Mkenda 
akifungua 

mafunzo kwa 
Maafisa 
Ushirika 

yaliyofanyika 
Mkoani 
Mtwara
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Wito huo umetolewa na Waziri wa Kilimo, tarehe 20/09/2021, wakati wa ufunguzi wa mafunzo kwa 
Maafisa Ushirika yaliyofanyika mkoani Mtwara yenye lengo la kuwajengea uwezo wa kusimamia na 
kuvikagua vyama, ili kuufanya Ushirika uweze kuimarika na kuwa wa kisasa zaidi. Mafunzo hayo 
yanafanyika kwa awamu, kwa Maafisa Ushirika wote nchini na yamegawanywa katika Kanda tano 
ikiwemo Mtwara, Mwanza, Mbeya, Manyara pamoja na Morogoro. 

Prof. Mkenda amesema matumaini yake makubwa ni kuona kuwa mafunzo hayo yatakuwa na tija 
katika kusimamia vyama na hivyo Maafisa hao watakuwa na uwezo wa kuendeleza vizuri Ushirika 
nchini. Amewataka Maafisa Ushirika watambue kuwa Ushirika siyo wa kukusanya mazao pekee na 
kumkabidhi mtu mwingine kuuza matokeo yake fedha nyingi za mazao haziendi kwa mkulima na 
badala yake zinabaki kwa mtu wa kati. Hivyo, amewataka Maafisa Ushirika wavisaidie Vyama vya 
Ushirika viweze kutafuta Soko la mwisho kwa mazao ya wakulima. 

“Haitusaidii sisi kuwa tunalima Korosho, Vyama vyetu vya Ushirika vinakusanya Korosho, halafu 
anakuja sasa Mtu anachukua Korosho anapelekea India na Vietnam halafu yule wa India na 
Vietnam anachukua ile Korosho anaitengeneza vizuri anaenda kuuza Marekani anaenda kuuza 
Ulaya haitusaidii,” alisema Profesa Mkenda. 
 

Washiriki wa Mafunzo kwa Maafisa Ushirika yaliyofanyika Mkoani Mtwara

“Tusaidie Vyama vyetu kubangua Korosho na kutafuta Soko la mwisho ili tunapolima Korosho na 
kuzungumzia mnada anakuja Mtu anachukua Korosho anapeleka nje mkulima hajui bei ya nje 
halafu huyu wa nje anatengeneza na kuuza nje kwa faida kubwa na mkulima anabaki maskini,” 
amesema Waziri wa Kilimo.  
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Akizungumza katika ufunguzi wa mafunzo hayo, Mrajisi wa Vyama vya Ushirika nchini na Mtendaji 
wa Tume ya Ushirika Tanzania (TCDC), Dkt. Benson Ndiege, alisema kuwa Serikali ya Awamu ya 
Sita imedhamiria kujenga ushirika mpya, wa kisasa lakini pia wenye kuaminiwa na wananchi. 
 

Naibu Waziri wa Kilimo, Mhe. Hussein Bashe, akizungumza katika ufunguzi wa Mafunzo 
kwa Maafisa Ushirika  yaliyofanyika Mkoani Mtwara

Mmoja wa Wakufunzi Dkt. Jones Kaleshu akitoa Mada katika Mafunzo ya Maafisa Ushirika 
yaliyofanyika Mtwara
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Dkt. Ndiege amesema kuwa Maafisa Ushirika ndiyo wanaoshughulika moja kwa moja na vyama 
vya ushirika; hivyo ni muhimu Maafisa hao wakawezeshwa kuwa na uelewa mzuri wa kusimamia 
Vyama hivyo.   

Mkuu wa Mkoa wa Iringa, Mhe. Queen Sendiga katika ufunguzi wa mafunzo hayo amewataka 
Maafisa Ushirika baada ya mafunzo hayo watoke wakiwa na uelewa mzuri wa namna ya kusimamia 
Vyama pamoja na kuondoa baadhi ya changamoto zinazoikabili Sekta ya Ushirika nchini.

KIKAO CHA WADAU KUJADILI MAPENDEKEZO YA MAREKEBISHO YA 
SHERIA YA VYAMA VYA USHIRIKA NA.6 YA MWAKA 2013 

Kikao cha Wadau Kujadili Mapendekezo ya Marekebisho ya Sheria ya Vyama vya Ushirika Na.6 ya 
Mwaka 2013 kilifanyika tarehe 17/09/2021 kwenye Ukumbi wa Mikutano wa Benki Kuu, Jijini Dar Es 
Salaam na kufunguliwa na Waziri wa Kilimo, Mhe. Prof. Adolf Mkenda akiambatana na Naibu Waziri 
wa Kilimo, Mhe. Hussein Bashe, Kikao hicho kilihusisha Wadau Wazoefu wa Ushirika: 
Bw. Paul Kimiti, Pius B. Ngeze, Stephen Safe, Emmanuel Malunde, Joseph Mihangwa, Hasan 
Wakasuvi, Mhe Balozi. Dkt. Ladislaus Komba, Dkt. Florens Turuka, Dkt. Audax Rutabanzibwa, Dkt. 
Jones Kaleshu na Dkt. Anaclet Kashuliza.  

Baadhi ya Wadau wa Ushirika walioshiriki ufunguzi wa mafunzo kwa Maafisa Ushirika 
yaliyofanyika Mkoani Mtwara
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Waziri wa Kilimo Mhe. Prof. Adolf Mkenda, akifungua Kikao cha Wadau Kujadili 
Mapendekezo ya Marekebisho ya Sheria ya Vyama vya Ushirika Na.6 ya Mwaka 2013

Naibu Waziri wa Kilimo, Mhe. Hussein Bashe, akizungumza katika Kikao cha Wadau 
Kujadili Mapendekezo ya Marekebisho ya Sheria ya Vyama vya Ushirika Na.6 ya 

Mwaka 2013
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USHIRIKA WATAKIWA KUJIENDESHA KISASA NA KUGUSA MAKUNDI YOTE

Baadhi ya Washiriki wa Kikao cha Wadau Kujadili Mapendekezo ya Marekebisho ya Sheria 
ya Vyama vya Ushirika Na.6 ya Mwaka 2013

Mrajis wa Vyama vya Ushirika na Mtendaji Mkuu wa Tume ya Maendeleo ya Ushirika (TCDC), 
Dkt.Benson Ndiege, amevitaka Vyama vya Ushirika nchini, kujiendesha kisasa ikiwa ni pamoja na 
kuwa na ushirika wenye kugusa makundi yote, vijana, wazee, kina mama na wafanyakazi wa 
makundi yote. 

Dkt. Ndiege amesema Tume imedhamiria kuimarisha zaidi matumizi ya Mifumo ya Kieletroniki 
katika ukusanyaji wa taarifa mbalimbali ambazo zitasaidia Ushirika kujiendesha kisasa.
Mrajis ameyasema hayo Septemba 10, 2021, jijini Dodoma wakati wa Kikao kazi cha wadau wa 
ushirika kutoka mikoa mbalimbali nchini wakati wa mapitio ya Mpango Mkakati wa Tume, ambapo 
amesema kwa sasa ni lazima kuwe na Ushirika wa kisasa na kuachana na uendeshaji wa Ushirika 
kwa mazoea. 

“Lazima tubadilike tuwe na ushirika ambao unawagusa vijana, wazee kina mama na wafanyakazi 
na makundi yote; wavuvi, Waandishi wa Habari, lazima tusibaki na ushirika wa kizamani hata 
mifumo yetu lazima iende kisasa. Wewe kama unaendelea kutembelea na makaratasi wenzako 
wapo kwenye simu wanapata information lazima na sisi tuendane na hali halisi ya nchi yetu jinsi 
ilivyo,”amesema Dkt. Ndiege 

Aidha, Dkt. Ndiege amesema ili Ushirika uweze kwenda vizuri ni lazima kuwe na imani kwa kile 
ambacho kinafanyika ambapo watu wasipokuwa na imani ni sawa na kazi bure.
“Kwa sasa tunachotamani kwa ukubwa ni imani katika vyama vya ushirika watu wasipokuwa na 
imani hata tupige kelele au tuweke mifumo gani hawatatumia fursa hizo.Unaweza ukaenda kijijini 
ukapiga shule yako wanakusikiliza wanakwambia miaka kumi chama chetu kilikuwa kinaleta 
pembejeo lakini sasa hivi hakuna. 
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“Hatuwezi kwenda bila kuleta imani hili ni jukumu letu sote lazima tuanze kwa kujenga imani kwa 
kuwa waaminifu,” amesema Dkt.Ndiege 

Amesema malengo yao ni kuhakikisha kunakuwa na vyama imara vya ushirika ikiwemo kuviona 
vyama hivyo vinakuwa na mifuko ya pembejeo ili viweze kujitegemea. 

“Ni bora kuwa na vyama vichache na sisi tunajikita na kuwa na vyama imara vya ushirika kwa 
sababu hiyo tunayo malengo ambayo yatasaidia vyama, mojawapo kwenye vyama vya mazao 
tungependa kuona vyama hivyo vinakuwa na mifuko ya pembejeo na sisi tutajenga mazingira ili 
jambo hili liende vizuri,” amesema Dkt. Ndiege 

“Tumejikita zaidi kuingia katika mifumo ya kieletroniki katika vyama vya ushirika na tayari zoezi hili 
limeanza na tutatunza taarifa vizuri na tunawaalika wadau kulifanikisha hili. Tunataka mifumo 
ioneshe wameingia wanachama wangapi na wamepata pembejeo kiasi gani,” amesema. 

Kwa upande wake, Mwenyekiti wa Shirikisho la Vyama vya Ushirika Tanzania (TFC), Theresia 
Chitumbi amesema Mkutano huo upo kwa ajili ya kuGandaa ushirika mpya ambao utaenda kisasa.

“Tupo hapa kuandaa mikakati ya Tume ya Ushirika kwani ni wadau wa ushirika tupo kwa ajili ya 
kuleta ushirika mpya na hilo ndilo lengo la Rais wetu na tumeona nchi nyingi ambazo ushirika 
umesimama ndio wana maendeleo makubwa,”amesema 

Mrajis wa Vyama vya Ushirika na Mtendaji Mkuu wa Tume ya Maendeleo ya Ushirika Dkt. 
Benson Ndiege akifungua kikao cha Wadau wa Tume kujadili Mpango Mkakati wa Tume, 

Jijini Dodoma



Amesema Ushirika wa zamani ulikuwa wa mazao tu lakini sasa hivi wamejipanga  kuwavuta vijana 
na kuubadilisha ushirika na uwe wa kidigitali. 

“Mimi kwa mtazamo wangu tunatakiwa kubadilika tuwe na ushirika wa kidigitali kuliko kwenye 
makatarasi ukiwa kidigitali kila kitu kinaonekana tumeanza kuwaingiza vijana,”amesema.
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Naibu Mrajis wa Vyama vya Ushirika Bw. Collins Nyakunga akifafanua jambo kwa wadau 
wa Tume ya Maendeleo wakati wa kujadili mkakati wa Tume, Jijini Dodoma

Wadau wakifuatilia mijadala kuhusu Mpango Mkakati wa Tume ya Maendeleo ya Ushirika



Angela Maganga, 
Mrajis Msaidizi 

Mkoa wa Singida

Emmanuel Sanka, 
Mrajis Msaidizi  

Sheria na Usajili

Grace Msambaji, 
Mrajis Msaidizi 

Mkoa wa Arusha

Mrajis wa Vyama vya Ushirika na Mtendaji Mkuu wa Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania 
(TCDC), Dkt. Benson Ndiege, amefanya mabadiliko kwa kuwahamisha vituo vya kazi Warajis 
Wasaidizi watatu na kumteua Afisa Ushirika mmoja kuwa Kaimu Mrajis Msaidizi wa Vyama vya 
Ushirika. 

Warajis Wasaidizi waliohamishwa vituo vya kazi ni Emmanuel Sanka, aliyekuwa Mrajis Msaidizi 
Mkoa wa Arusha, ambaye amehamishiwa makao makuu ya Tume kuwa Mrajis Msaidizi 
anayesimamia masuala ya Sheria na Usajili; Angela Maganga aliyekuwa Mrajis Msaidizi mkoa wa 
Mbeya, amehamishiwa Mkoa wa Singida kuendelea na Wadhifa wake; na Grace Msambaji, 
aliyekuwa Mrajis Msaidizi Mkoa wa Singida, amehamishiwa Mkoa wa Arusha kuendelea na 
Wadhifa wake.  

Aidha, Mrajis na Mtendaji Mkuu wa Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania amemteua Richard 
Zengo, kuwa Kaimu Mrajis Msaidizi wa Vyama vya Ushirika Mkoa wa Mbeya. Kabla ya kuteuliwa 
kwake kuwa Mrajis Msaidizi, Zengo alikuwa Afisa Ushirika mkoani Lindi.  

WARAJIS WASAIDIZI WATATU WABADILISHIWA VITUO VYA KAZI, 
MMOJA ATEULIWA
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Richard Zengo,
Kaimu Mrajis Msaidizi 

Mkoa wa Mbeya
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Wito umetolewa kwa Vyama vya Ushirika kuangalia namna bora ya kuendeleza viwanda 
vinavyochakata bidhaa zinazozalishwa na Vyama vya Ushirika kwa kuongeza thamani ya mazao 
mbalimbali yanayotoka na vyama hivyo ili kuweza kuendana na kasi ya soko la ushindani la ndani 
na nje ya nchi. 
 
Hayo yamesemwa na Waziri wa Kilimo Mhe. Prof. Adolf Mkenda wakati akifungua Kongamano la 
Pili la Kimataifa la Ushirika katika Chuo Kikuu cha Ushirika Moshi (MoCU) mkoani Kilimanjaro. 
Kongamano liliandaliwa kwa ushirikiano wa Chuo Kikuu cha Ushirika Moshi (MoCU) na Tume ya 
Maendeleo ya Ushirika (TCDC), na lilianza  Septemba 01, 2021 hadi Septemba 03, 2021 na. Kaulli 
mbiu ya Kongamano ilijikita katika masuala ya Ushirika na Maendeleo ya Viwanda kwa kuzingatia 
maslahi ya wanachama. 

Waziri alieeleza kuwa ni dhamira ya Serikali ya Awamu ya Sita kuona Vyama vya Ushirika 
vinaongeza tija kwa kuongeza viwango vya uzalishaji ili iwe ni msukumo wa kuanzisha na kuende-
leza Uchumi wa Viwanda kwa kuongeza thamani ya mazao na bidhaa zinazotokana na Vyama, 
ingawa bado Sekta ya Ushirika inakabiliwa na changamoto zinazopaswa kufanyiwa kazi. 

“Lengo la Serikali ni kuimarisha na kuendeleza Ushirika ingawa ushirika unakabiliwa na 
changamoto za Kisera, masuala ya Sheria, hitaji la wataalamu katika utendaji wa Vyama vya 
Ushirika,” alisema Prof. Mkenda 

Mrajis wa Vyama vya Ushirika na Mtendaji Mkuu wa Tume ya Maendeleo ya Ushirika Dkt. Benson 
Ndiege katika Kongamano hilo alisema Tume kwa mujibu wa Sheria Na.6 ya mwaka 2013 
itaendelea kutekeleza wajibu wa kuvisimamia na kuhamasisha Vyama vya Ushirika. 
 
“Ni wakati sasa Vyama vya Ushirika vifikirie kuwa na viwanda vya kuchakata mazao mbalimbali na 
kuyaongezea thamani ili kuzalisha bidhaa zinazotokana na maziwa, asali, alizeti na mengine 
mengi,” alieleza Mrajis 
 
Mrajis ameongeza kuwa hivi sasa Sekta ya Ushirika ina viwanda mbalimbali 452 ambavyo 
vinafanya shughuli mbalimbali za uchakataji. Akibainisha juhudi zinazoendelea katika kuendeleza 
na kuimarisha viwanda vya Ushirika ni pamoja na uanzishaji wa Kiwanda cha vifungashio katika 
Chama cha Ushirika SONAMCU mkoani Ruvuma, kiwanda cha ubanguaji Korosho TANECU 
mkoani Mtwara, Kiwanda ambacho kimeanza kazi ya kuchambua Pamba mkoani Shinyanga 
kinachomilikiwa na Chama Kikuu cha Ushirika cha Kahawa (KACU) pamoja na vingine.

Akichangia mada wakati wa Kongamano hilo Mtaalamu wa Uchumi Prof. Honest Ngowi ameshauri 
Vyama vya Ushirika vingi kwa sasa vinazalisha bidhaa na mazao yakiwa ghafi jambo ambalo bado 
linafanya tija na uchumi wa Vyama kuwa duni. 
 
Aliongeza kuwa uuzaji na usafirishaji wa mazao yaliyoongezwa thamani nje ya nchi unachangia 
kuongeza pato la Taifa, fursa za ajira, na uchumi wa mtu mmoja mmoja ambao hatimaye 
utachangia kupunguza umaskini. Akibainisha kuwa hadi kufikia 2020 Viwanda vinachangia ajira 
kwa kiasi cha asilimia 40. Jambo ambalo likiimarishwa litainua uchumi hasa wa Sekta binafsi na 
hatimaye Taifa kwa ujumla.   

WITO WATOLEWA USHIRIKA KUONGEZA KASI YA VIWANDA
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Akichangia mada wakati wa Kongamano hilo Mtaalamu wa Uchumi Prof. Honest Ngowi ameshauri 
Vyama vya Ushirika vingi kwa sasa vinazalisha bidhaa na mazao yakiwa ghafi jambo ambalo bado 
linafanya tija na uchumi wa Vyama kuwa duni. 
 
Aliongeza kuwa uuzaji na usafirishaji wa mazao yaliyoongezwa thamani nje ya nchi unachangia 
kuongeza pato la Taifa, fursa za ajira, na uchumi wa mtu mmoja mmoja ambao hatimaye 
utachangia kupunguza umaskini. Akibainisha kuwa hadi kufikia 2020 Viwanda vinachangia ajira 
kwa kiasi cha asilimia 40. Jambo ambalo likiimarishwa litainua uchumi hasa wa Sekta binafsi na 
hatimaye Taifa kwa ujumla. 
 
Aidha, Mtaalamu huyo wa uchumi ameeleza kuwa wigo mpana wa Vyama vya Ushirika kushiriki 
katika uchumi na maendeleo ya viwanda kutokana na dhana ya ushirika kuwa yenye uwezo wa 
kushirikisha Nyanja mbalimbali za uchumi ikiwemo vyama vya ushirika wa kilimo, uvuvi na maeneo 
mengine. 
    
Pamoja na mambo mengine uzinduzi wa Kongamano hilo ulienda sambamba kwa utiaji saini wa 
mikataba ya Ushirikiano baina ya Chuo Kikuu cha Ushirika Moshi na Tume ya Maendeleo ya 
Ushirika, MoCU na Bodi ya Kahawa, MoCU na Shirikisho la Vyama vya Akiba na Mikopo 
(SCCULT). 

Mada zilizojadiliwa katika Kongamano hilo ni pamoja na masuala yanayohusu namna bora ya 
kuongeza uweledi katika utendaji wa vyama, Hifadhi ya Jamii kwa wanaushirika, mabadiliko na 
maboresho ya Sheria za Ushirika, Ushirikishwaji wa Vijana katika Vyama vya Ushirika zote 
zikilenga kujadili changamoto ili kupata mapendekezo ya suluhu za kuboresha Sekta ya Ushirika.

Waziri wa Kilimo Mhe. Prof. Adolf Mkenda akiongea na Wanaushirika wakati wa 
Kongamano la Pili la Kimataifa la Ushirika lililofanyika Chuo Kikuu cha Ushirika Moshi, 

Kilimanjaro
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Mrajis wa Vyama vya Ushirika Dkt. Benson Ndiege (kulia), Makamu Mkuu wa Chuo cha Ushirika 
Moshi (MoCU) Prof. Alfred Sife (kushoto) kwa pamoja wakionesha Mkataba wa ushirikiano baina ya 

Taasisi hizo, katikati akishuhudia ni Mwanasheria wa Tume Bw. Shani Mayosa

Wadau mbalimbali wakifuatilia majadiliano wakati wa Kongamano la Pili la Kimataifa la 
Ushirika, Moshi Kilimanjaro
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KAMATI MAALUM YA BUNGE YAFANYA ZIARA KATIKA MIKOA YA RUVUMA, 
LINDI NA MTWARA ILI KUJIFUNZA NAMNA MFUMO WA STAKABADHI ZA 

GHALA UNAVYOTEKELEZWA
Kutokana na faida zilizobainishwa katika matumizi ya Mfumo wa Stakabadhi za Ghala nchini, 
Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania liliteua Kamati maalum yenye wabunge wanne (4) 
ambao ni Mhe. Rashid Shangazi (Mbunge wa Mlalo), Mwenyekiti, Mhe. Kunti Majala (Mbunge Viti 
Maalum, Dodoma), Mhe. Denis Londo (Mbunge wa Mikumi) na Mhe. Jackson Kiswaga (Mbunge 
wa Kalenga) wakiwa wajumbe.  

Kamati hiyo iliongozwa na Mhe. Naibu Waziri wa Viwanda na Biashara Mh. Exaud Kigahe akiwa 
mwenyeji na mwenye dhamana juu ya Mfumo wa Stakabadhi za Ghala kupitia Wizara ya Viwanda 
na  Biashara. Aidha, Kamati iliambatana na wakuu wa Taasisi ambao ni Mrajis wa Vyama vya 
Ushirika na Mtendaji Mkuu wa Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania (TCDC), Kaimu 
Mkurugenzi wa Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala (WRRB), Mkurugenzi Mtendaji wa 
Wakala wa Vipimo (WMA) na Mkurugenzi wa Biashara,Wizara ya Viwanda na Biashara.

Mhe. Rashid Shangazi (Mbunge wa Mlalo), Mwenyekiti wa Kamati Maalum ya Bunge 
akizungumza katika kikao na Wakulima/ Wanaushirika (hawapo pichani)
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Lengo la Kamati hiyo maalum ni kujifunza namna ya mfumo huu unavyofanya kazi kwa kuangalia 
faida na changamoto. Kamati ilifanya ziara ya mafunzo tarehe 22 – 27 Septemba, 2021 na kupita 
katika Halmashauri ya Wilaya ya Mbinga, Namtumbo, Tunduru, Masasi, Nachingwea, Ruangwa na 
Lindi katika mikoa ya Ruvuma, Lindi na Mtwara ikiwa ni maeneo ambayo mfumo wa Stakabadhi za 
Ghala unatekelezwa. 

Naibu Waziri wa Viwanda na Biashara Mhe. Exaud Kigahe akizungumza katika kikao na 
Wakulima/ Wanaushirika (hawapo pichani) wakati wa ziara ya Kamati Maalum ya Bunge

Baadhi ya Washiriki katika ziara ya Kamati Maalum ya Bunge
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Mmoja wa wakulima akizungumza katika kikao wakati wa ziara ya Kamati Maalum ya 
Bunge

SHIRIKA LA USADF LIMETOA SHILINGI MILLIONI 231.6 KWA USHIRIKA 
WA WAKULIMA WA MAPARACHICHI, RUNGWE

Shirika la USADF COUNTRY PROGRAM kutoka nchini Marekani limetoa kiasi cha shilingi 
231,612,800/= kwa Ushirika wa Wakulima wa Maparachichi Rungwe (UWAMARU) kwa ajili ya 
kuboresha zao hilo kwa kipindi cha miaka miwili. 

Akizungumza mara baada ya kuwekeana mikataba na ushirika huo, Meneja wa Program USADF 
hapa nchini, Gillian Nkini, amesema fedha hizo zitatumika katika kuboresha kilimo cha 
Maparachichi. 

Amesema kuwa fedha hizo zitatengwa kwa ajili ya kusaidia pembejeo kwa wakulima, 
kuwawezesha wakulima kimafunzo, kutembelea ushirika mwingine katika mikoa ya Njombe na 
Kilimanjaro. 
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Shirika la USADF COUNTRY PROGRAM na Ushirika wa Wakulima wa Maparachichi 
Rungwe (UWAMARU)wakikabidhiana Mkataba wa Makubaliano. 

Nkini amesema mradi huo pia utawezesha kununua vifaa mbambali ikiwemo kompyuta, pikipiki, 
magari pamoja na mafunzo ya kusimamia matumizi ya fedha. 
 
Akizungumza wakati wa ufunguzi wa hafla hiyo Mkuu wa wilaya ya Rungwe, Dkt. Vincent Anney 
ameutaka Ushirika huo kuwa na umoja na kutumia pesa hizo kwa malengo na kuwashirikisha 
wakulima. 

Anney amesema kuwa Maafisa Ushirika wanapaswa kutokuwa chanzo cha migogoro ndani ya 
Ushirika na badala yake kuhakikisha wanatoa mafunzo na maelekezo yatakayowezesha 
kusimamia utekelezaji amesema lazima jicho lake liwe kwa ushirika wa wakulima hao huku 
akiwataka kutumia mradi huo pia katika kuendeleza mazao mengine. 

Mwenyekiti wa UWAMARU, Bw.Kayusi Msigwa  akizungumzia fedha hizo amesema licha ya 
kuleta tija na kubadilisha sura ya uendeshaji kwa wakulima amesema Ushirika hautovumilia kuona 
bado wakulima wanalima kwa mazoea na kuvuna parachichi zisizokomaa.
Msigwa ameiomba Halmashauri ya Rungwe kuendelea kusimamia wakulima juu ya wizi 
unaofanywa na walanguzi wa parachichi hatua ambayo anasema inaweza kuleta taharuki kwa 
pande zote mbili. 

Kwa upande waMrajis Msaidizi   wa Vyama vya Ushirika Mkoa wa Mbeya, Angela Maganga, 
amewataka viongozi wa Ushirika huo kusimamia Sheria na taratibu kwa matumizi ya pesa 
watakazopatiwa ili Ushirika mwingine ujifunze kutoka kwao. 
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Shirika lisilo la kiserikali HELVETAS International na BRiTEN kwa pamoja wamekabidhi mizani 4 
kwa Vyama vya Ushirika na Simu Janja (Tablets) kwa Vyama vya Ushirika 19 na Maafisa Ushirika 
sita (6) wa Mkoa wa Rukwa. Vifaa hivi vitasaidia Vyama vya Ushirika kutunza kumbukumbu 
kidijitali na kuweza kupata taarifa kwa Urahisi. 
 

Mrajis Msaidizi wa Vyama vya Ushirika mkoa wa Rukwa, Bw. Benjamin Mwangwala amesema 
vifaa hivi vilikabidhiwa na Bi.Macrina Saimon, Afisa Tathmini na Ufuatiliaji wa Taasisi ya BRiTEN 
tarehe 20/9/2021 katika Ukumbi wa Mkuu wa Mkoa Rukwa . 

Mheshimiwa Joseph Mkirikiti, Mkuu wa Mkoa wa Rukwa katika mkutano wake wa kwanza na 
viongozi wa Vyama vya Ushirika pamoja na mambo mbalimbali, alielekeza kwa Mrajis Msaidizi 
Mkoa Rukwa kuangalia namna ya kuwa na kanzi data ya Ushirika ya Mkoa wa Rukwa. Hivyo, kwa 
ushirikiano uliopo kati ya Ofisi ya Tume ya Maendeleo ya Ushirika Mkoa wa Rukwa, Shirika lisilo 
la kiserikali HELVETAS International na BRiTEN kwa pamoja waliweka mkakati wa utekelezaji wa 
muda mfupi. 
 
Aidha, tarehe 8 Septemba, 2021 wakati wa ziara ya ugeni wa DANIDA, suala la mashirikiano 
yanayoendelea ngazi ya Mkoa yalipewa kipaumbele. Pamoja na ushuhuda wa mafanikio yaliyopo 
ikiwa ni pamoja na MPUI AMCOS Ltd kuwa na website yao na uwezo wa kuajili mtendaji na pia 
ushawishi wa kupata tender ya kuiuzia WFP mahindi, upungufu wa Mizani ngazi ya AMCOS na 
kutokuwa na kanzi data ya Ushirika Mkoa wa Rukwa vilipewa umuhimu stahiki. 
 
"Ugeni huo ulizichukua changamoto hizo na nyingine na Ofisi ya Mrajis Msaidizi pamoja na 
Meneja wa Shirika la HELVETAS International Rukwa na Mwakilishi wa BRiTEN walianza 
ufuatiliaji kwa ukaribu. Hatimae matunda sasa yanaanza kuonekana. Shime wanaushirika wa 
Mkoa wa Rukwa," amesema Mwangwala.  

VYAMA VYA USHIRIKA NA MAAFISA USHIRIKA MKOANI RUKWA WAPATA 
VITENDEA KAZI

26



27

Mnada wa kwanza wa mauzo ya Mbaazi Wilayani Tunduru katika Mkoa wa Ruvuma uliofanyika 
tarehe 12 Agosti, 2021 kupitia Mfumo wa Stakabadhi za Ghala ambapo mnada huo ulifanyika Kijiji 
cha Mtonya katika chama cha Msingi Mtetesi Wilayani Tunduru na jumla ya fedha zilizokusanywa 
kupitia mnada huo ni Shilingi 466,623,690.00. 
 
Mrajis Msaidizi wa Vyama vya Ushirika Mkoa wa Ruvuma, Bumi Masuba, amesema jumla ya kilo 
zilizokuwa sokoni leo ni 360,351 na bei ya wastani kwa mkulima imekuwa Shilingi 1,294.16 kabla 
ya tozo. Aidha, wanunuzi walinunua kwa mchanganuo ufuatao: Mohammed Enterprise kilo 
150,000 kwa bei ya Shilingi 1,300 sawa na Shilingi 195,000,000.00; RBST International kilo 
210,251 kwa bei ya Shilingi 1,290 sawa na Shilingi 271,623,690.00 na hivyo kufanya jumla ya 
fedha zilizoingia Tunduru kuwa Shilingi. 466,623,690.00. 
 

Jumla ya tozo kwa mkulima ni Shilingi 52 mbali na usafiri kutegemeana na umbali kwa kilomita. 
Hivyo, katika kila kilo moja (1) Mkulima anapata zaidi ya Shilingi 1,200 moja kwa moja kwenye 
akaunti yake. 

Mnada huu unaondoa propaganda kwamba Mkoa wa Ruvuma umeamua Mbaazi zinunuliwe 
kupitia Mfumo wa Stakabadhi za Ghala ili kumuumiza mkulima kwa kuwa wakulima waliohadaiwa 
na kukubali kuuza Mbaazi zao kwa mfumo wa Walanguzi, wameambulia kuuza kwa bei kati ya 
Shilingi 300 hadi 600 kwa kilo 1 ya Mbaazi.  

MNADA WA KWANZA WA MBAAZI TUNDURU WAINGIZA SHILINGI 
466,623,690.00

Wakulima  Wa Mbaazi wakishiriki Ufunguzi wa Sanduku la Mnada uliofanyika Wilayani 
Tunduru



Wakulima wakiwa katika Mnada wa kwanza wa Mbaazi Wilayani Tunduru

Huu ni ushahidi mwingine ya kwamba, mazao yanapouzwa kwa Stakabadhi za Ghala, mkulima 
anasogezewa soko la moja kwa moja la Wanunuzi wakubwa ambao hutegemewa pia na 
Walanguzi wanaonunua kwa wakulima. 

Viongozi wa Mkoa wa Ruvuma akiwemo Mkuu wa Mkoa na Wakuu wa Wilaya za Mkoa huo 
wanastahili pongezi kwa kuendelea kumtetea mkulima wa Ruvuma kwa usimamizi wao 
madhubuti. 
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Ndugu Msomaji wa Jarida la Ushirika, karibuni tena katika makala za Ushirika wa nyumba. Katika 
toleo lililopita tuliangalia mchango wa Vyama vya Ushirika wa Nyumba kufikia azma ya nyumba kwa 
wote na ukuaji wa Miji. Katika toleo hilo tulijieelekeza katika kuangalia umuhimu wa Vyama vya 
Ushirika wa Nyumba katika mnyororo wa Thamani, Ushirika wa Nyumba na malengo ya maendeleo 
endelevu. 
 
katika toleo hili tunakwenda kuangalia Njia za Miibuko ya Vyama vya Ushirika wa Nyumba. Kwa 
ujumla tunaangalia namna ambavyo Vyama vya Ushirika wa Nyumba vinaweza kutokea au kuwepo 
na hatimaye kusajiliwa na kuweza kuendesha shughuli zake. Vyama vya ushirika wa nyumba 
vinaweza kuanzishwakutokana na njia tano ambazo zinaitwa njia za miibuko ya Vyama vya 
Ushirika wa Nyumba. Hivyo, vyama vya ushirika wa nyumba vilivyopo hapa nchini vilianzishwa 
kutokana na baadhi ya njia zilizooneshwa kwenye mchoro hapa chini.  

MAKALA ZA USHIRIKA WA NYUMBA

NJIA ZA MIIBUKO YA VYAMA VYA USHIRIKA WA NYUMBA

Mchoro: Miibuko ya Vyama vya Ushirika wa Nyumba

 

Uatamizi 

Kuanza Moja kwa 
Moja kama 
Ushirikawa 

Nyumba 

Ushirika 
Fungamanishi 

 

Mabadiliko 
ya Mfumo 

wa 
Uendeshaji 

Miibuko ya 
Vyama vya 
Ushirika wa 

Nyumba 

Uwezeshaji



Njia za uatamizi 

Ndugu Msomaji wa Jarida la Ushirika, Njia ya uatamizi inahusisha Vyama vya Ushirika wa 
Nyumba ambavyo uwepo wake hutokana na miradi iliyokuwa chini ya ufadhili wa taasisi ambazo 
siyo za kiushirika. Taasisi hizo zinaweza kuwa mashirika yasiyo ya kiserikali (NGO), miradi ya 
Serikali au Mashirika ya Umoja wa Mataifa. 

Suala la msingi katika njia ya uatamizi ni kwamba wakati miradi ya nyumba inaanza; lengo la 
wahusika inakuwa siyo kuanzisha Chama cha Ushirika wa Nyumba ambacho kinaweka mikakati ili 
kuwezesha wanachama wake kupata nyumba. 
  
Mara nyingi taasisi hizo zinakuwa na mipango au miradi ya kuwezesha wananchi wa kipato cha 
chini kupata makazi. Wakati ambapo jitihada za kuwezesha wananachi zinapokuwa zinaendelea, 
ndipo wazo la kuunda Ushirika wa Nyumba hujitokeza kupitia kwa wafadhili wa miradi hiyo.  Hivyo, 
wahusika kulazimika kuanzisha Chama cha Ushirika wa Nyumba pengine kama njia mojawapo ya 
kuhakikisha kuwa afua (intervention) za mradi zinakuwa endelevu. 
 
Dhana ya uatamizi inajitokeza wakati ambapo Chama cha Ushirika wa Nyumba kinaanzishwa na 
kinaendelea kulelewa na mradi husika. Wakati mwingine watumishi wa mradi ndio wanaweza kuwa 
watumishi wa Chama cha Ushirika wa Nyumba na hata wanaweza kulipwa mishahara na mradi. 
Chama cha Ushirika wa Nyumba kinaweza kuwa kinapata msaada wa kujengewa jengo la ofisi na 
mradi, kupewa vifaa vyote vya ofisi kama vile Shajala, Komputa, Samani za ofisi, Sefu n.k. Hali hiyo 
inaweza kuendelea hadi wakati ambapo mradi unamaliza muda wake, ndipo Chama cha Ushirika 
wa Nyumba kinaweza kuachiwa ili kiweze kuendesha shughuli zake chenyewe. 

Changamoto za njia ya Uatamizi 

Ndugu Msomaji wa Jarida la Ushirika, ikumbukwe kwamba kila njia ya mwibuko wa Ushirika wa 
Nyumba ina manufaa na changamoto zake kutegemea jinsi watu walivyoanza. Katika toleo hili 
tunakwenda kuangali hasa changamoto zinazojitokeza kupitia njia ya uatamizi.  

Changamoto kubwa ya njia ya uatamizi ni wanaushirika kupata ugumu katika kufuata taratibu za 
usimamizi wa Vyama vya Ushirika kama vile kuitisha mikutano kwa mujibu wa masharti yao, 
uandaaji wa makisio ya mapato na matumizi na kufanya ukaguzi wa nje wa hesabu za chama. Hii 
inatokana Chama kuanzishwa chini ya usimamizi wa mradi kupitia Shirika au taasisi ambayo
iliyofadhili fedha zote za mradi na uendeshaji wa Chama cha Ushirika wa Nyumba kwa kuwa 
Chama kinakuwa ni sehemu ya mradi.  Hivyo, wakati mwingine inakuwa ni vigumu kufuata taratibu 
za kiushirika. 

Ili kukabiliana na changamoto hii taasisi zenye miradi inayoatamia Chama cha Ushirika wa 
Nyumba inapaswa kuhakikisha kuwa Wanachama wanajengewa uwezo katika maeneo mengi, 
hususani katika masuala ya uendeshaji wa Vyama vya Ushirika, vingenevyo inaweza kutokea 
Chama cha Ushirika wa Nyumba chenye vazi la Ushirika kwa maana ya kuandikishwa kwa Sheria 
ya Vyama vay Ushirika, lakini uendeshwaji wake haufuati misingi ya ushirika. 
  
Suala jingine ni kuhakikisha kuwa Mamlaka za usimamizi wa Vyama vya Ushirika zinakuwa karibu 
na vyama hivi kwa kuwaelekeza na kuwapa ushauri ili wakati mradi unamaliza muda wake, 
wasimamizi wa Ushirika waweze kuendelea kukilea chama cha Ushirika kwa karibu zaidi.  
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Ndugu Msomaji wa Jarida la Ushirika,katika toleo lijalo tunaendelea kuangali mifano mbalimbali 
ya Vyama vya Ushirika wa Nyumba vilivyoko hapa nchini ambavyo vimetokana na njia ya uatamizi.

Mwandishi:-  
Mwandishi wa Makala hii ni Afisa Program, Chuo Kikuu cha Ushirika Moshi, (MoCU), Ofisi ya 
Dodoma.  
Simu: +255 764 021 915

31



32

USHIRIKI WA TCDC KATIKA MAONESHO YA BIASHARA YA 45 YA 
SABASABA PICHANI- DAR ES SALAAM

Muonekano wa Banda la Tume ya Maendeleo ya Ushirika wakati wa Maonesho ya Biashara 
ya 45 ya Sabasaba Mkoani Dar es salaam

Maafisa Ushirika kutoka Tume ya Maendeleo ya Ushirika wakisikiliza kwa makini maelezo 
yanayotolewa na mdau aliyetembelea banda la Tume katika maonesho ya Sabasaba



Kamishna Jenerali wa Mamlaka ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za Kulevya (DCEA) 
akisaini kitabu cha wageni katika Banda la Tume, wakati wa Sabasabat

Mrajis Msaidizi wa Mkoa wa Dar es salaam Bw. Abdilahi Mtabazi Pamoja na Afisa Ushirika 
Bw. Ndimolwo Laizer wakimsikiliza kwa makini mdau aliyetembelea banda la Tume wakati 

wa maonesho ya Sabasaba
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USHIRIKI WA TCDC KATIKA MAONESHO YA 16 YA BIASHARA YA 
AFRIKA MASHARIKI- MKOANI MWANZA

Afisa Ushirika Bw. Aron Mrema akifafanua jambo kuhusu Ushirika wakati wa Maonesho ya 
16 ya Biashara ya Afrika Mashariki yaliyofanyika Mkoani Mwanza

Maafisa Ushirika wakishirikiana na Wadau wa Ushirika wakitoa huduma na elimu ya 
Ushirika wakati wa Maonesho ya 16 ya Biashara ya Afrika Mashariki yaliyofanyika Mkoani 

Mwanza



35

Afisa Ushirika Bi. Elizabeth Muzo akielezea masuala ya Ushirika wakati wa Maonesho ya 16 
ya Biashara ya Afrika Mashariki yaliyofanyika Mkoani Mwanza

Wadau mbalimbali wakijifunza kuhusu shughuli mbalimbali zinazofanyika katika Vyama 
vya Ushirika wakati wa Maonesho ya 16 ya Biashara ya Afrika Mashariki yaliyofanyika 

Mkoani Mwanza walipotembelea Banda la Tume ya Maendeleo ya Ushirika.





Limetolewa na
Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania (TCDC)

Mtaa wa Kuu, S.L.P. 201, DODOMA.
Simu: +255 26 23 22456, Telefax: +255 26 23 21973

B.Pepe: ushirika@ushirika.go.tz Tovuti: www.ushirika.go.tz
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