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KUTOKA KWA MRAJIS

Ndugu Wasomaji,
Niwakaribishe tena katika Jarida la Ushirika, 
Toleo la Kumi, ambalo ni mfululizo wa majarida 
yanayoandaliwa na Tume ya Maendeleo ya 
Ushirika Tanzania katika jitihada za kuelimisha na 
kuhamasisha umma kuhusu masuala na hatua 
mbalimbali zinazofanyika katika kuimarisha Sekta ya 
Ushirika..

MANUFAA YA MAADHIMISHO YA SIKU YA 
USHIRIKA DUNIANI

Maadhimisho ya Siku ya Ushirika Duniani kwa 
Mwaka huu yamefanyika kitaifa mkoani Tabora 
kuanzia tarehe 28 Juni - 02 Julai, 2022 na kukutanisha 
Viongozi wa Ushirika wakiwemo wa Vyama vya 
Ushirika, Wadau wa Ushirika na Viongozi wa Serikali 
wanaosimamia Sekta ya Ushirika. Kaulimbiu ya 
mwaka huu ni ‘Ushirika Hujenga Ulimwengu Bora’. 
Maadhimisho haya hufanyika vilevile katika ngazi ya 
mkoa (Jukwaa la Ushirika) na kilele chake hufanyika 
kitaifa kila Jumamosi ya kwanza ya mwezi Julai.

Dkt. Benson Ndiege, Mrajis wa Vyama vya Ushirika na 
Mtendaji Mkuu wa Tume ya Maendeleo ya Ushirika 
Tanzania (TCDC).

Maadhimisho ya Siku ya Ushirika Duniani husaidia 
kutangaza mafanikio kwa umma yatokanayo na kazi 
za wanaushirika, kuhabarisha umma juu ya falsafa 
na manufaa ya Ushirika na hutoa fursa ya kujadili 
changamoto mbalimbali za kiuchumi na kijamii 
zilizopo na kuzitafutia ufumbuzi.

Maadhimisho ya Siku ya Ushirika Duniani husaidia 
kuwaunganisha wanaushirika na wabia wa 

maendeleo toka ndani na nje ya nchi na husaidia 
kuviunganisha Vyama vya Ushirika ikiwa ni pamoja 
na kuimarisha mahusiano katika kusaidiana kwa 
masuala mbalimbali ya kiuchumi na kijamii.

Aidha, Maadhimisho ya Siku ya Ushirika Duniani 
husaidia washiriki mbalimbali kupata fursa za 
kielimu sambasamba na kubadilishana uzoefu 
kupitia makongamano mbalimbali wakati wa 
maadhimisho na hutoa fursa kwa Vyama vya 
Ushirika na Wadau wa Maendeleo ya Ushirika 
kubadilishana uzoefu, mbinu za usimamizi, ubunifu 
na mtandao wa masoko.

Kupitia maadhimisho haya Vyama Vya Ushirika, 
wadau wa Sekta ya Ushirika na taasisi za Serikali 
huonyesha bidhaa na huduma zinazotolewa 
na taasisi hizo kwa wananchi na wakulima 
wanaotembelea ili kuwawezesha kujifunza 
kwa vitendo kwa kujionea kazi mbalimbali za 
wanaushirika na wadau wake.

Maadhimisho ya Siku ya Ushirika Duniani hutoa 
fursa kwa washiriki kutekeleza msingi wa ushirika 
wa kuijali jamii kwa washiriki wote kushiriki katika 
utoaji wa misaada na mahitaji kwa wahitaji kama 
vile Yatima, wagonjwa hospitalini; ushiriki katika 
upimaji afya na uchangiaji damu pamoja na 
masuala ya michezo.

Vilevile, Maadhimisho ya Siku ya Ushirika Duniani 
hutoa fursa kwa wajasiriamali na wafanyabiashara 
kutoa huduma kwa washiriki na kupelekea kukuza 
uchumi wa mtu mmoja mmoja, uchumi wa mkoa 
husika na taifa kwa ujumla; na hutoa fursa kwa 
wadau wa maendeleo ya Ushirika kujifunza kuhusu 
fursa za uwekezaji na ufanyaji biashara kupitia 
mazao na bidhaa yanayozalishwa kwenye Vyama 
vya Ushirika.

Ni kutokana na manufaa ya Maadhimisho ya Siku 
ya Ushirika Duniani, tunawaasa Wanaushirika na 
Wabia wa Maendeleo toka ndani na nje ya nchi 
kushiriki kikamilifu kuonyesha bidhaa na huduma 
zinazotolewa katika Vyama vya Ushirika na Wadau 
wake. 

Waziri wa Kilimo, Mhe. Hussein Bashe, amesema 
ataulinda na kuutetea Mfumo wa Ushirika popote 
atakapokuwa kwa kuwa ndiyo mkombozi kwa 
watu wanyonge.

Mhe. Bashe amesema hayo wakati wa kilele cha 
Maadhimisho ya Siku ya Ushirika Duniani (SUD) 
kwa mwaka 2022 yaliyofanyika mjini Tabora kwa 
siku tano kuanzia tarehe 28 Juni, 2022 hadi leo 
tarehe 02 Julai, 2022.

“Nitaulinda na kuutetea Ushirika popote pale 
kwa kuwa ndiyo mkombozi wa Mtu mnyonge, 
awe mkulima au Mjasliamali yeyote; Ushirika 
kama Mfumo hauna matatizo, tatizo ni baadhi ya 
Viongozi wa Vyama vya Ushirika,” alisema Mhe. 
Waziri.

Waziri wa Kilimo, Mhe. Hussein Bashe akizungumza na 
Wanaushirika katika Maadhimisho ya SUD - 2022

Mhe. Waziri Bashe amewataka Wanaushirika 
kuchagua Viongozi miongoni mwa Wanaushirika 
wenyewe, wakiwemo wakulima wanaouza mazao 
yao kwenye Vyama vya Ushirika. Wanaochaguliwa 
lazima wawe wabunifu na waaminifu.

“Kama Mimi ni mkulima nipewe haki ya 
kuchaguliwa, kuchagua Viongozi ninaowataka 
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Waziri wa Kilimo, Mhe. Hussein Bashe, amesema 
ataulinda na kuutetea Mfumo wa Ushirika popote 
atakapokuwa kwa kuwa ndiyo mkombozi kwa 
watu wanyonge.

Mhe. Bashe amesema hayo wakati wa kilele cha 
Maadhimisho ya Siku ya Ushirika Duniani (SUD) 
kwa mwaka 2022 yaliyofanyika mjini Tabora kwa 
siku tano kuanzia tarehe 28 Juni, 2022 hadi leo 
tarehe 02 Julai, 2022.

“Nitaulinda na kuutetea Ushirika popote pale 
kwa kuwa ndiyo mkombozi wa Mtu mnyonge, 
awe mkulima au Mjasliamali yeyote; Ushirika 
kama Mfumo hauna matatizo, tatizo ni baadhi ya 
Viongozi wa Vyama vya Ushirika,” alisema Mhe. 
Waziri.

Waziri wa Kilimo, Mhe. Hussein Bashe akizungumza na 
Wanaushirika katika Maadhimisho ya SUD - 2022

Mhe. Waziri Bashe amewataka Wanaushirika 
kuchagua Viongozi miongoni mwa Wanaushirika 
wenyewe, wakiwemo wakulima wanaouza mazao 
yao kwenye Vyama vya Ushirika. Wanaochaguliwa 
lazima wawe wabunifu na waaminifu.

“Kama Mimi ni mkulima nipewe haki ya 
kuchaguliwa, kuchagua Viongozi ninaowataka 

na kupata taarifa kwenye Chama changu cha 
Ushirika,” amesema Waziri Bashe.

Vilevile, Mhe. Bashe amesema Serikali imedhamiria 
kutengeneza taasisi ya fedha ambayo itatunza 
fedha za Wanaushirika wakiwemo wakulima na 
wajasliamali wengine; Taasisi hiyo ni Benki ya Taifa 
ya Ushirika.

“Benki ya Ushirika itatumika kama jukwaa la 
Majadaliano kati ya Wanaushirika na taasisi za 
fedha na kuwawezesha wanaushirika kupata faida 
kwenye akiba wanazoziweka kwenye Benki hiyo,” 
amesema Waziri.

Aidha, Waziri Bashe amesema Serikali 
imedhamiria kufufua ginery za kuchambua Pamba 
zinazomilikiwa na Vyama vya Ushirika ili kuongeza 
thamani ya zao la Pamba na mazao yake.

“Lazima tuanze Safari ya Kuongeza thamani 
ya mazao yetu, tuchague Viongozi ambao ni 
Wanaushirika wenzetu na wenye uchungu na Mali 
za Ushirika,” ameeleza Mhe. Bashe.

Waziri wa Kilimo, Mhe. Hussein Bashe akitembelea 
mabanda ya Wanaushirika katika Maadhimisho ya SUD 
- 2022
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Waziri wa Kilimo, Mhe. Hussein Bashe akitembelea 
mabanda ya Wanaushirika katika Maadhimisho ya 
SUD - 2022

Mrajis wa Vyama vya Ushirika, Dkt. Benson Ndiege 
(kulia) akikabidhiwa na Waziri wa Kilimo, Mhe. Hussein 
Bashe ufunguo wa Pikipiki kama ishara ya kukabidhi 
pikipiki nane (8) zilizotolewa na Benki ya CRDB 
zitakazotumiwa na Warajis Wasidizi wa Mikoa kwa ajili 
ya usa�ri.

KAMATI YA BUNGE YAIPONGEZA 
SERIKALI KUANDAA MFUMO 
WA USIMAMIZI WA VYAMA VYA 
USHIRIKA

Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Kilimo, Mifugo 
na Maji imeipongeza Serikali kupitia Tume ya 
Maendeleo ya Ushirika kwa kuaandaa Mfumo wa 
Usimamizi wa Vyama vya Ushirika. Waheshimiwa 
wabunge wa Kamati hiyo wamesema matumizi 
ya Mfumo huo yatasaidia kuboresha huduma 
zinazotolewa kwa Wanaushirika kupitia Vyama 
vya Ushirika Nchini.

Mhe.Dkt. Christine Ishengoma, Mwenyekiti wa Kamati 
ya Kudumu ya Bunge ya Kilimo, Mifugo na Maji 
akizungumza kwenye kikao hicho

Tume ya Maendeleo ya Ushirika iliwasilisha 
Mfumo wa Usimamizi wa Vyama vya Ushirika 
unaoandaliwa kwa Kamati Mei 10, 2022, Jijini 
Dodoma ili kupata maoni yao kabla ya kuanza 
matumizi ya Mfumo huo.
Waziri wa Kilimo, Mheshimiwa Hussein Bashe, 
amesema kuwa Maoni na Ushauri uliotolewa na 
Wabunge utafanyiwa kazi kabla ya Mfumo kuanza 
kazi.
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TUNAENDA KUWA NA USHIRIKA 
WA KUZALISHA UTAJIRI - NAIBU 
WAZIRI WA KILIMO

Naibu Waziri wa Kilimo Mhe. Antony Mavunde, 
amesema kutokana na Ta�ti zinazofanyika 
kwenye Sekta ya Ushirika, sasa Ushirika unaenda 
kuwa wa kuzalisha utajiri na sio migogoro na 
matatizo.

Naibu Waziri Mavunde ameyasema hayo tarehe 
12/05/2022 kwenye ufunguzi wa Kongamano 
la Pili laTa�ti za Ushirika lililoandaliwa na Tume 
ya maendeleo ya Ushirika Tanzania (TCDC) kwa 
kushirikiana na Chuo Kikuu Cha Ushirika Moshi 
(MoCU).

Mhe. Naibu Waziri amewataka Wanaushirika 
kwenda kubadili picha na mtazamo wa 
Ushirika na si kubaki kukazana na yale yale 
mambo mabaya kila siku ambayo yameendelea 
kuurudisha nyuma Ushirika.

“Ushirika huu una uwezo wa kuwa na mchango 
mkubwa kwenye ustawi wa taifa letu la Tanzania, 
tunaweza kupiga hatua kwa kujiunga kwenye 
Ushirika,” amesema Mheshimiwa Mavunde.

“Ukiangalia fursa mbalimbali zilizopo nchini, 
kama upatikanaji mafuta ya kula; Kuna uhitaji 
wa Tani Laki Sita na elfu hamsini kwa mwaka na 
uwezo wa ndani wa kuzalisha ni Tani laki mbili na 
tisini elfu tu, inailazimu Serikali kuagiza mafuta ya 
nje yenye thamani ya billion 474. Kwahiyo kupitia 
Kongamano hili twendeni na tuje na suluisho la 
kuisaidia Serikali,” amesema Mhe. Mavunde

Waziri wa Kilimo, Mheshimiwa Hussein Bashe, akizungumza katika kikao hicho
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Baadhi ya Washiriki wa Kikao hicho cha Warajisi Wasaidizi wa Vyama vya Ushirika wa Mikoa na Menejimenti ya TCDC
Aidha, Mhe. Mavunde amewapongeza 
Wanaushirika kwa kua�ki na kuanzisha Mfuko 
kwa ajili ya Ta�ti, na kuridhia kuanzishwa kwa 
Benki ya Taifa ya Ushirika.

Awali, Mrajis wa Vyama vya Ushirika na Mtendaji 
Mkuu wa Tume ya Maendeleo ya Ushirika 
nchini (TCDC), Dkt. Benson Ndiege amesema, 
kongamano hilo ni muhimu katika kuibua 
changamoto za Ushirika na kuzitafutia ufumbuzi. 
“Tunachotakiwa hapa ni kuibua changamoto 
na kuziwekea utekelezaji kwa akili ya mwaka 
unaokuja.” amesema Dkt. Ndiege.

Akitoa maelezo ya kongamano hilo, Mwenyekiti 
wa Kamati ya maandalizi ya kongamano hilo, 
Dkt. Edmund Zakayo, amesema wameamua 

kufanya makongamano ya ta�ti za Ushirika 
kutokana na ta�ti nyingi kutokuwa na tija kwa 
kuwa zinaandaliwa na kuandikwa kwa lugha 
ya kiingereza, ambayo siyo ra�ki kwa baadhi ya 
Wanaushirika.

Amesema, hali hiyo imefanya ta�ti hizo kubaki 
kwenye makaratasi kutokana na lugha inayotumika 
katika kuziandaa na kutokusambazwa kwa 
walengwa. “Kutokana na hali hiyo ikaonekana 
umuhimu wa kuandaa kongamano la kwanza la 
ta�ti za Ushirika na hatimaye kuazimia kuwa na 
kongamano kila mwaka ili tuweze kupata fursa ya 
kujadiliana matokeo ya ta�ti na namna ya kutatua 
changamoto zilizopo katika Sekta ya Ushirika.” 
amesema Dkt. Zakayo.

Wanaushirika wakiwa katika Kongamano la Pili laTa�ti za Ushirika 
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TANZANIA NA BURUNDI 
ZABADILISHANA UZOEFU 
KUHUSU USIMAMIZI WA VYAMA 
VYA USHIRIKA

Ujumbe wa Tume ya Maendeleo ya Ushirika 
Tanzania (TCDC) umefanya Ziara ya kikazi 
Nchini Burundi, Aprili 11, 2022 na kufanya Kikao 
na wenyeji wao ambapo Mamlaka ya Uthibiti 
wa Vyama vya Ushirika Burundi (ANACOOP) 
waliwasilisha namna wanavyosimia Vyama vya 
Ushirika na TCDC iliwasilisha Majukumu yake, na 
baadaye kubadilishana uzoefu. Balozi wa Tanzania 
nchini Burundi, Mhe. Balozi Dkt. Jilly Maleko, 
alihudhuria kikao hicho.
 

Ujumbe wa Tanzania katika ziara hiyo uliongozwa na 
Mrajis wa Vyama vya Ushirika na Mtendaji Mkuu wa 
Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania (TCDC), Dkt. 
Benson Ndiege (wapili kushoto mbele)

Aidha, Ujumbe wa Tanzania ulitembelea 
Vyama vya Ushirika Nchini Burundi ili kujionea 
Mafanikio katika Sekta ya Ushirika na kujifunza 
namna nchi hizo zitakavyoweza kushirikiana na 
kuwanufanuisha Wanaushirika wa pande zote 
mbili.
 

VIONGOZI WA VYAMA VYA 
USHIRIKA SHINYANGA 
WAPATIWA MAFUNZO YA 
UONGOZI

Serikali ya Mkoa wa Shinyanga imewataka 
viongozi wa Vyama vya Ushirika kuwa waaminifu 
katika kulipa wakulima bei stahiki na kujitahidi 
kudhibiti ubora wa mazao, usa� wa mazao na 
vipimo sahihi wakati wa kuuza mazao ili yaweze 
kupata bei nzuri.

Hayo yamesemwa Aprili 28, 2022 na Katibu Tawala 
Mkoa wa Shinyanga, Zuwena Omary, wakati 
akifungua mafunzo ya siku mbili kwa Viongozi wa 
Vyama vya Ushirika (Madini, Pamba na Tumbaku) 
Mkoa wa Shinyanga yenye lengo la kuwajengea 
uwezo kuhusu masuala ya usimamizi wa Ushirika, 
kujiendesha kibiashara na Maadili ili waweze 
kufanya shughuli zao vizuri.

 
Katibu Tawala Mkoa wa Shinyanga, Zuwena Omary 
akifungua mafunzo ya siku mbili kwa Viongozi wa 
Vyama vya Ushirika mkoani Shinyanga
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Omary ameshauri pia mazao yaliyopo kwenye 
Ushirika ambayo ni Pamba, Korosho, Mkonge 
na Tumbaku yapangwe katika madaraja sahihi 
ili kumrahisishia mnunuzi kutoa bei nzuri zaidi 
kuliko kuchanganya.

“Hivi sasa tunaelekea msimu wa masoko kwa 
mazao ya Pamba na Tumbaku. Niwaombe tujaribu 
kusimamia masoko yetu vizuri ili kuhakikisha 
changamoto za msimu uliopita hazijirudii.Tuweke 
mifumo mizuri ya uuzaji na ulipwaji wa pesa zetu 
hasa upande wa vyama vya pamba,tuachane 
na malipo ya pesa taslimu yatatucheleweshea 
maendeleo na kutusababishia migogoro ya 
upotevu na wizi wa pesa za pamba,” amesema 
Omary.

Aidha, amewahimiza Wanaushirika kuunga 
mkono juhudi za Serikali kwa kufanya kazi kwa 
bidii na kulima kilimo chenye tija na kilimo cha 
kisasa na kuachana na kilimo cha mazoea, kwani 
serikali inaendelea kutoa fursa mbalimbali za 
kumkomboa mkulima ikiwemo kutoa dawa na 
mbegu bure,kuboresha huduma za ugani kwa 
kugawa vitendea kazi kwa Maa�sa Ugani nchi 
nzima na benki kupunguza riba kwenye kilimo.

Katika hatua nyingine amevitaka Vyama vya 
Ushirika kuhakikisha vinachagua viongozi wenye 
uwezo wa kufanya kazi kwa misingi ya Utawala 
Bora badala ya kufanya kazi kwa mazoea huku 
akisisitiza kuwa viongozi hao wanatakiwa kuwa 

wenye maono,wabunifu na kuweza kuzitunza na 
kuzilinda mali za wana ushirika na siyo kuhujumu 
mali hizo.
 
Naye Mrajis Msaidizi wa Vyama vya Ushirika 
Mkoa wa Shinyanga, Hilda Boniphace, amesema 
mafunzo hayo kwa Wajumbe wa bodi yanatarajiwa 
kuleta tija kwa kuonesha mabadiliko chanya kwa 
viongozi wa vyama vya ushirika katika maeneo 
wanayoyasimamia.

“Mafunzo haya yana lengo la kukumbushana 
wajibu na mipaka ya vyama vya ushirika, 
kubadilishana mawazo, kuwakutanisha na wadau 
wa sekta ya kilimo ili kuonesha fursa zilizopo 
kwani tunataka kuhakikisha vyama vya ushirika 
vinakuwa endelevu,” alisema Boniphace.

“Tunataka Ushirika uwe imara na ujiendeshe 
kibiashara. Tunashukuru viongozi wa vyama vya 
ushirika wamehudhuria mafunzo haya kwa wingi 
tofauti na matarajio yetu hii inaonesha ni kiasi gani 
wanataka mabadiliko katika kuboresha utendaji 
kazi wao,” amesema Boniphace.

Mkoa wa Shinyanga una jumla ya vyama 
vya Ushirika vya Msingi 457 vyenye jumla ya 
wanaushirika 46,395. Pia kuna vyama vya Upili 
vitatu vinavyojumuisha Union mbili za SHIRECU 
LTD na KACU LTD. Pia, Mkoa una jumla ya SACCOS 
7 ambazo zimepata leseni kati ya SACCOS 20 
zilizopo katika Mkoa mzima.

Viongozi wa Vyama vya Ushirika Mkoani Shinyanga wakila kiapo cha kutekeleza majukumu yao kwa mujibu wa sheria
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MKOA WA SIMIYU KUFUFUA 
VIWANDA VYA USHIRIKA VYA 
PAMBA

Aliyekuwa Mkuu wa Mkoa wa Simiyu, Mhe. David 
Kafulila, amesema Serikali ya Awamu ya sita chini 
ya Uongozi wa Mheshimiwa Rais, Samia Suluhu 
Hassan, imetenga kiasi cha Shilingi Billion sita (6) 
kwa ajili ya kufufua Viwanda vya Pamba Mkoani 
Simiyu.

 
Aliyekuwa Mkuu wa Mkoa wa Simiyu, Mhe. David 
Kafulila akizungumza katika Mkutano Mkuu wa Chama 
Kikuu cha Ushirika Mkoani Simiyu

Mkuu wa Mkoa wa Simiyu amesema 
kuwa kufufuliwa kwa viwanda vya Pamba 
vinavyomilikiwa na Ushirika kutachochea kufanya 
vizuri kwa zao la Pamba katika Ushirika kwa 
msimu huu baada ya kuzitatua changamoto zote 
zilizokuwa zinakwamisha zao hili.

Mheshimiwa Kafulia ameyasema hayo katika 
Mkutano Mkuu wa Chama Kikuu cha Ushirika 
Mkoani Simiyu (SIMCU) uliofanyika jana tarehe 
05/04/ 2022, Mjini Bariadi.

“Sisi tunaongoza kwa Pamba hapa Tanzania, 
Vyama vyetu vya Ushirika vikijisimamia kuanzia 
ngazi ya msingi na vijiji vitaimarika kutokana na 
usimamizi wa mauzo ya Pamba kupitia Mfumo wa 
Ushirika,” amesema Kafulila.

Akizungumza katika Mkutano huo, Mrajis wa 
Vyama vya Ushirika na Mtendaji Mkuu wa Tume 
ya Maendeleo ya Ushirika (TCDC), Dkt. Benson 
Ndiege, ametaka uongozi mpya utakaochaguliwa 
kwenda kusimamia maslahi ya wakulima wa 
zao la Pamba kuepuka tuhuma mbalimbali 
zinazoelekezwa kwa baadhi ya Viongozi wa Vyama 
vya Ushirika kutokuwa waadilifu.

Aidha, Mrajis ameshauri kuwa watendaji katika 
ngazi ya Karani na Wahasibu kuajiriwa wanaotoka 
ndani ya Mkoa husika kuepuka Chama kuibiwa na 
kukimbiwa mara kwa mara.

Mkutano Mkuu wa SIMCU uliambatana na 
uchaguzi wa Viongozi wa Bodi mpya ya Chama 
Kikuu cha Ushirika SIMCU, baada ya Bodi iliyokuwa 
madarakani kumaliza muda wake.

Viongozi wapya wa Bodi ya SIMCU waliochaguliwa 
ni Mwenyekiti, Lazaro Walwa, Makamu Mwenyekiti, 
Kulwa Bupuna na Wajumbe ni Makoye Bwile, 
Philimon Sambe, Susan Masanja, Simon Magoma 
na Shiboka Petro. Mwakilishi ni Jenipha Emanuel.

WATOA HUDUMA WATAKIWA 
KUTOKUSHAWISHIWA NA 
RUSHWA

Watoa Huduma katika Vyama vya Ushirika 
wametakiwa kutoa huduma kwa uwazi na ufasaha 
mkubwa pasipo kushawishiwa na vitendo vya 
rushwa; na kwa kuzingatia Sera, Sheria na Kanuni 
za Vyama vya Ushirika.

Wito huo umetolewa na Mrajis wa Vyama vya 
ushirika na Mtendaji Mkuu wa Tume ya Maendeleo 
ya Ushirika Tanzania (TCDC), Dkt. Benson Ndiege 
alipofungua Kikao Kazi cha TCDC na Watoa 
Huduma katika Vyama vya Ushirika kilichofanyika 
Jijini Dodoma, Aprili 06, 2022.

“Kwa kuwa Serikali imeweka Imani kubwa kwenu 
ili kuvihudumia Vyama vya Ushirika ambavyo ni 
vyombo vya wananchi wake ambao wengi wao 



Toleo Na: 010  

10

ni Wakulima. Toeni huduma zenu kwa uwazi na 
ufasaha mkubwa pasipo kushawishiwa na vitendo 
vya rushwa” amesema Dkt. Ndiege. 
 

Mrajis wa Vyama vya ushirika na Mtendaji Mkuu wa 
TCDC, Dkt. Benson Ndiege akifungua Kikao Kazi cha 
TCDC na Watoa Huduma

Mrajis amewataka Watoa Huduma kuwa na 
uelewa wa kutosha kuhusu dhana ya Ushirika na 
uendeshaji wake na kufuata Misingi ya Ushirika 
inavyoelekeza.

“Hakikisheni kuwa huduma zenu zinatolewa kwa 
wakati stahiki kulingana na mikataba yenu na 
Vyama. Mfano, wakati mmekubaliana kukusanya 
madeni au kufunga mtandao wa TEHAMA, 
hakikisheni huduma hizo zinatolewa kwa wakati 
na sio kuachia kazi njiani,” amesema Dkt. Ndiege.

Aidha, Mrajis amewataka Watoa Huduma katika 
kutekeleza majukumu yao kwa Vyama vya 
Ushirika kuhakikisha kuwa wanashirikiana na 
Warajis Wasaidizi na Maa�sa Ushirika waliopo 
katika maeneo husika ili kuimarisha udhibiti wa 
huduma wanazozitoa kwa Vyama vya Ushirika, na 
pia kuweza kutambulika.

“Vyama vyetu vya Ushirika vipo katika maeneo 
mbalimbali yaani mijini na vijijini, na wote hawa 
ni Watanzania ambao wanatamani vyombo vyao 
vipige hatua ya kimaendeleo. Hivyo hamna budi 
kuhakikisha kuwa hamfungamani pekee na aina 
fulani ya vyama vya ushirika mfano SACCOS 
zilizopo mijini pekee mkasahau zile za vijijini. 
Toeni huduma zenu pasipo upendeleo,” amesema 
Mrajis.

WANAUSHIRIKA WAASWA 
KUENDESHA USHIRIKA 
KIUSHINDANI NA KIBIASHARA

Mkutano Mkuu wa Mradi wa Pamoja wa Vyama 
Vikuu vya Ushirika vya Pamba (Tanzania Cotton 
Co – Operatives Joint Enterprise Limited – 
TANCCOOPS LTD) umefanyika Mei 05, 2022 
Mkoani Shinyanga huku wajumbe wa mkutano 
huo wakiaswa kujisimamia na kuendesha Ushirika 
kiushindani na kibiashara.

Mkutano Mkuu wa TANCCOOPS LTD umefanyika 
katika ukumbi wa mikutano wa SHIRECU na 
kuhudhuriwa na wajumbe wa TANCCOOPS LTD 
inayoundwa na Vyama Vikuu vya Ushirika 14 
kutoka kwenye Mikoa inayolima zao la Pamba.
 

Mwenyekiti wa Shirikisho la Vyama vya Ushirika nchini 
(TFC), Charles Jishuli akizungumza kwenye mkutano huo

Mbali na kujadili masuala mbalimbali ya 
kuimarisha Ushirika, Mkutano huo pia umeenda 
sanjari na Uchaguzi wa wajumbe wa bodi na 
mwakilishi nje ya bodi ya TANCCOOPS LTD ili 
kuziba nafasi zilizokuwa wazi ambapo Baraka 
Joseph Masoko – kutoka Mirambo Union na Lazaro 
Kidiga Walwa wamechaguliwa kuwa wajumbe wa 
Bodi, na Daniel Mwita Masanja akichaguliwa kuwa 
Mjumbe nje ya Bodi baada ya kupigiwa kura na 
wajumbe 17 wa mkutano.
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Msimamizi wa uchaguzi huo, kutoka Tume ya 
Maendeleo ya Ushirika kwa niaba ya Mrajis wa 
Vyama vya Ushirika, Grace Mwangende amesema 
mchakato wa uchaguzi umefanyika vizuri 
huku akisisitiza kuwa endapo mjumbe wa Bodi 
atakayekengeuka mbele ya safari atakaa nje na 
nafasi yake kujazwa na mjumbe mwingine.

“Naomba Wanachama muwe na uchungu na 
chama ili kujenga ushirika na TANCCOOPS LTD 
kuwa imara zaidi. Tasnia ya pamba inavyokwenda 
mnatakiwa mjikaze zaidi, na muifanye kibiashara,” 
amesema Mwangende.

Mwangende amesisitiza kuwa Ushirika ni biashara 
hivyo kuwataka viongozi wa vyama vya ushirika 
kuwa wabunifu wanapoongoza wenzao.
 

Grace Mwangende, Mwakilishi wa Mrajis wa Vyama vya 
Ushirika kutoka TCDC akizungumza katika mkutano huo

“Ninawaomba msiuchukulie ushirika kama 
pori, msijifanye wajuaji sana kwenye vitu 
msivyovifahamu mkaharibu mambo. Tunataka 
Ushirika biashara. Naomba pia mhamasishe 
wanawake waingie kwenye ushirika kwani waliopo 
ni wachache sana,” amesema Mwangende.

Naye Mrajis Msaidizi wa Vyama vya Ushirika Mkoa 
wa Shinyanga, Hilda Boniphace, aliyekuwa Mgeni 
Rasmi katika Mkutano huo amesema Ushirika 
ni ushindani hivi sasa, hivyo ni lazima Ushirika 
ujiendeshe kibiashara ili kuepuka kuchafuka.

Mrajis Msaidizi wa Vyama vya Ushirika Mkoa wa 
Shinyanga, Hilda Boniphace, akizungumza na 
Wanaushirika

“Shindaneni kiushirika badala ya kutafuta pa 
kutupiana lawana ama kulalamika tu. Vyama vya 
Ushirika sasa viache kufanyabkazi kwa mazoea 
kwasababu ushirika ni kama private sekta na kwa 
kuwa tunafanya biashara ya mazao ya kilimo na 
kuongeza thamani, basi lazma Ushirika ujipange 
kukabiliana na ushindani wa biashara. Na kutumia 
fursa zilizopo kufanya maajabu na kuurudisha 
Ushirika kwenye reli,” amesema Boniphace.

VYAMA VYA USHIRIKA VYA 
WANAWAKE KUANZISHWA 
MKOANI GEITA

Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania 
imeratibu na kushiriki Mkutano wa Jukwaa la 
Wanawake Mkoa wa Geita tarehe 05.05.2022 
kwa lengo la kuhamasisha Wanawake ambao 
ni wajasiriamali, wafanyabiashara, wafugaji, 
wavuvi, wasusi, washonaji, Mafundi, wakulima 
na wazalishaji kwenye shughuli nyingine za 
kiuchumi kujiunga pamoja na kuanzisha Vyama 
vya Ushirika utakaokuwa ‘multipurpose’ kwa 
kutumia ‘MADIRISHA Business Model.
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Mrajis wa Vyama vya Ushirika, Dkt. Benson Ndiege 
akizungumza na washiriki wa Mkutano wa Jukwaa la 
Wanawake Mkoa wa Geita

Lengo la Serikali kupitia Tume ya Maendeleo 
ya Ushirika ni kuimarisha Sekta ya Ushirika na 
kuboresha maisha ya wananchi wake kwa ujumla 
kwa kupitia makundi mbalimbali kama wanawake, 
vijana na watu wenye ulemavu au wenye mahitaji 
maalum. Hii ni katika utekelezaji wa Mikataba na 
Maazimio mbalimbali ya Kikanda na Kimataifa na 
Ilani Uchaguzi ya Chama cha Mapinduzi ya mwaka 
2020-2025.

Aina ya Ushirika utakaoanzishwa na Wanawake 
wa Mkoa wa Geita utatumia uzoefu wa mafanikio 
yaliyopatikana kwenye Ushirika wa Madirisha 
Women Cooperative Society uliopo Mkoani Dar Es 
Salaam ili kuwa�kia na kuwaunganisha wanawake 
wote wa Mkoa wa Geita kwa kila Wilaya ambao ni 
wazalishaji ili kuweza kumiliki na kushiriki katika 
uchumi jumuishi.

Ushiriki wa Wanawake kwenye uchumi wa viwanda 
umekuwa mdogo sana kutokana na sababu 
mbalimbali za Kiuchumi kama vile ukosefu wa 
mitaji, uzalishaji mdogo, biashara isiyoendelevu, 
ukosefu wa Masoko ya mazao na bidhaa 
zinazozalishwa na sababu zingine za kijamii kama 
vile elimu duni, masuala ya kifamilia na utamaduni.

Ushirika wa Wanawake kupitia muundo wa 
MADIRISHA utasaidia kuwaunganisha Wanawake, 
ku�kia mahitaji mapya ya sekta binafsi, kuongeza 
tija na uongezaji thamani ya mazao na bidhaa za 
Wanawake wajasiriamali, kuongeza ajira kwa vijana 
na wanawake, kuwa na soko la uhakika la bidhaa na 
mazao yanayozalishwa katika maeneo husika.

Mkutano huo wa Uhamasishaji wa uanzishaji wa 
Vyama vya Ushirika vya Wanawake Mkoa wa Geita 
umehudhuriwa na Mkuu wa Mkoa wa Geita, Wakuu 
wa Wilaya za Mkoa wa Geita, Wakurugenzi wa 
Halmashauri za Wilaya za Mkoa wa Geita, Makatibu 
Tawala, Wakuu wa idara, Mrajis wa Vyama vya 
Ushirika, na Mwakilishi toka MADIRISHA WOMEN 
COOPERATIVE SOCIETY ya Mkoani Dar Es Salaam, 
Maa�sa Maendeleo ya Jamii, Maa�sa Ushirika, na 
Wanawake wajasiriamali wapatao 165 kwa lengo 
la kuhimiza uanzishaji wa Ushirika huo.

WAJUMBE WA BODI MKOANI 
TABORA WAPATIWA MAFUNZO 
YA USIMAMIZI WA VYAMA 

Wajumbe wa Bodi za Vyama vya Ushirika 
Mkoani Tabora wameanza kupatiwa Mafunzo ya 
Usimamizi wa Vyama hivyo. Mafunzo yalianza 
kutolewa Wilayani Urambo kuanzia tarehe 09 hadi 
10/05/2022; na Mafunzo yaliendelea kutolewa 
Wilayani Kaliua kuanzia tarehe 11 hadi 12/05/2022, 
Sikonge kuanzia tarehe 13 hadi 14/02022, Uyui 
16 hadi 17/05/2022 na mwisho Tabora Manispaa 
kuanzia tarehe 18 hadi 19/05/2022.
 

Wajumbe wa Bodi za Vyama vya Ushirika Mkoani Tabora 
(Urambo) wakiwa katika mafunzo

Mafunzo hayo yalihusu Dhana ya Ushirika; 
Uongozi, Utawala Bora na Maadili ya Ushirika; 
Uendeshaji na Usimamizi wa Vyama vya Ushirika; 
Uwasilishaji wa Hesabu na Ukaguzi; Elimu ya Kodi; 
na Elimu ya masuala ya Rushwa.
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WAANDISHI WASHINDA TUZO 
ZA UANDISHI WA HABARI ZA 
USHIRIKA

Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Mhe. Kassim Mjaliwa, akiwa Mgeni 
Rasmi katika utoaji Tuzo za Umahiri wa Uandishi 
wa Habari Tanzania (EJAT), 2021 alikabidhi Tuzo 
mshindi wa jumla pamoja na mshindi wa Tuzo ya 
Maisha ya Mafanikio Katika Uandishi wa Habari.

Tuzo hizo zimetolewa Mei 28, 2022 katika ukumbi 
wa Hoteli ya Serena jijini Dar es Salaam ambapo 
mshindi wa Tuzo ya Maisha ya Mafanikio Katika 
Uandishi wa Habari ni Ndimara Tegambwage.

Washindi wa Tuzo za Uandishi wa Habari za 
Ushirika ni Baraka Messa, Mwandishi wa gazeti 
la Habari Leo aliyeandika kuhusu Wanawake 
wa Mbozi Mkoani Songwe Walivyopaza Sauti ili 
Kuongezwa kwa Bajeti ya Maendeleo ya Sekta ya 
Kilimo na Ushirika; na Martha Nalimi, aliyeandika 
na kutangaza kwenye Redio kuhusu Umuhimu wa 
Kujiunga na Vyama vya Ushirika Nchini.

 

Mwenyekiti wa Tuzo hizo, Kajubi Mkajanga 
mesema kuwa idadi ya wateule wa EJAT 2021 
kwa upande wa wanawake ni 28 ambayo ni sawa 
na asilimia 47, ikiwa ni ongezeko la asilimia tatu 
ukilinganisha tuzo zilizopita ambapo wanawake 
walikuwa ni 26 sawa na asilimia 44 walioingia 
kwenye hatua hii kwa mwaka jana. Na wateule 
wanaume ni 32 sawa na asilimia 53.

Aidha, Pamoja na Tuzo za umahiri wa uandishi 
wa habari Tanzania (EJAT), Washindi wa Tuzo za 
Uandishi wa Habari za Ushirika; Baraka Messa, 
Mwandishi wa gazeti la Habari Leo, Martha Nalimi, 
aliyeandika na kutangaza kwenye Redio, pamoja 
na Lugenzi Kabale wa TBC  walikabidhiwa pia 
zawadi katika Maadhimisho ya SUD kwa mwaka 
2022 yaliyofanyika kitaifa mkoani Tabora.
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MAAFISA USHIRIKA 
WAKABIDHIWA PIKIPIKI 
KUTOKA TCDC

Maa�sa Ushirika katika Mikoa mbalimbali nchini 
wamekabidhiwa pikipiki kwa ajili ya kurahisisha 
utendaji wa majukumu katika kuhudumia 
Wanaushirika kwenye Mikoa hiyo. Pikipiki 
hizo zimenunuliwa na Serikali kupitia Tume ya 
Maendeleo ya Ushirika iliyo chini ya Wizara ya 
Kilimo ikiwa ni mahususi kwa ajili ya usimamizi 
shughuli za Vyama vya Ushirika. 

Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga, Mhe. Sophia Mjema, 
akikabidhi pikipiki) kwa Maa�sa Ushirika wa Mkoa huo

Aliyekuwa Mkuu wa Mkoa wa Morogoro (sasa RC Geita), 
Mhe. Martine Shigela, akikabidhi pikipiki) kwa Maa�sa 
Ushirika wa Mkoa huo

Aliyekuwa Katibu Tawala wa Mkoa wa Kagera, Prof. 
Faustin Kamuzore, akikabidhi Pikipiki kwa Maa�sa 
Ushirika wa Wilaya za Misenyi, Muleba na Bukoba DC. 



Aprili - Juni, 2022

15

NAIBU WAZIRI WA KILIMO 
AWATAKA WASIMAMIZI 
WA VYAMA VYA USHIRIKA 
KUIMARISHA MIFUMO YA 
USIMAMIZI

Naibu Waziri wa Kilimo, Mhe. Anthony Mavunde, 
amewataka Wasimamizi wa Vyama vya Ushirika 
nchini kuimarisha Mifumo ya Usimamizi wa Vyama 
ili kusimamia mali na fedha za Wanaushirika kwa 
lengo la kuwawezesha Wanachama kunufaika na 
Huduma zinazotolewa katika Vyama hivyo.

Naibu Waziri ametoa wito huo wakati akifungua 
Maadhimisho ya Siku ya Ushirika Duniani (SUD) 
yaliyoanza  tarehe 28 Juni, 2022 Mjini Tabora 
ambapo Wanaushirika nchini kote walikutana kwa 
lengo la kutathmini mafanikio na changamoto 
zinazojitokeza katika Sekta ya Ushirika nchini.
 

Naibu Waziri wa Kilimo, Mhe. Anthony Mavunde, (wa 
tatu kulia) akifuatilia ufunguzi wa Maadhimisho ya Siku 
ya Ushirika Duniani (SUD - 2022), mjini Tabora.

Naibu Waziri Mavunde ameitaka Tume ya 
Maendeleo ya Ushirika kuendelea kuimarisha 
Mfumo wa Kanzidata na Usimamizi wa Vyama 
vya Ushirika na Wanaushirika nchini, kusimamia 
na kuratibu kwa ukaribu uanzishwaji wa Benki ya 
Taifa ya Ushirika.

Aidha. Mhe. Mavunde amelielekeza Shirika la 
Ukaguzi na Usimamizi wa Vyama vya Ushirika 
(COASCO), kuendelea kuimarisha Mifumo ya 
Udhibiti na Usimamizi wa mali zikiwemo fedha ya 
Vyama vya Ushirika.

Mhe. Mavunde amekitaka Chuo Kikuu cha Ushirika 
Moshi (MoCU), kuendelea kutoa elimu ya Ushirika 
kwakuwa wananchi wengi na Wadau hawajajua 
Ushirika na umuhimu wa kujiunga na Vyama vya 
Ushirika.

Shirikisho la Vyama vya Ushirika Tanzania (TFC) 
limetakiwa kuhakikisha kuwa linatoa huduma kwa 
Vyama vya Ushirika ikiwemo mafunzo, masoko, 
uta�ti na ushauri wa namna bora ya uendeshaji 
wa Vyama vya Ushirika.

WANAWAKE WATAKIWA 
KUJIUNGA KATIKA VYAMA VYA 
USHIRIKA

Mkuu wa Mkoa wa Tabora, Mhe. Balozi Dkt. Batilda 
Burian, amewataka Wanawake nchini kujiunga 
katika Vyama vya Ushirika ili kuwawezesha kupata 
Mitaji na kuanzisha biashara mbalimbali ikiwemo 
Viwanda vitakavyomilikiwa na Wanaushirika 
wenyewe.

Mkuu wa Mkoa wa Tabora, Mhe. Balozi Dkt. Batilda 
Burian, akizungumza katika siku ya pili ya Maadhimisho 
ya Siku ya Ushirika Duniani (SUD), mjini Tabora
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Mkuu wa mkoa wa Tabora ametoa wito huo, tarehe 
29 Juni 2022 katika siku ya pili ya Maadhimisho 
ya Siku ya Ushirika Duniani (SUD) yaliyofanyika 
Kitaifa Mjini Tabora. Balozi Dkt. Burian amesema 
wanawake watakapojiunga katika Vyama vya 
Ushirika itawawezesha kupata Nguvu ya pamoja 
ya kiuchumi na hivyo kuchangia kwenye kuinua 
pato la familia na la Taifa kwa ujumla.

“Wanawake tujiungeni katika Vyama vya Ushirika 
bila kujali vyeo au Madaraka tuliyonayo; mimi 
ni mwanachama wa Chama cha Ushirika cha 
Arusha Women’s Business SACCOS (AWIB) na kuna 
wanajeshi wa vyeo mbalimbali na viongozi wa 
ngazi tofauti wamejiunga katika ushirika hivyo 
kina mama wenzangu tuitumie fursa iliyoko katika 
Ushirika kujiletea maendeleo,” amesema Dkt. 
Burian.
 

Mkuu wa Mkoa wa Tabora, Mhe. Balozi Dkt. Batilda 
Burian, akitembelea mabanda ya Wanaushirika kwenye 
Maadhimisho ya Siku ya Ushirika Duniani (SUD), mjini 
Tabora

Naye Mrajis wa Vyama vya Ushirika na Mtendaji 
Mkuu wa Tume ya Maendeleo ya Ushirika 
Tanzania (TCDC), Dkt Benson Ndiege, amesema 
Serikali kupitia Tume ya Maendeleo ya Ushirika 
imedhamiria kuwawezesha Watanzania walio 
wengi kujiunga na Vyama vya Ushirika vya 
aina mbalimbali ili kuwawezesha kujikwamua 
kiuchumi na kutumia fursa zinazopatikana katika 
Sekta mbalimbali.

KONGAMANO LA MFUMO 
WA STAKABADHI ZA GHALA 
LAFANYIKA TABORA

Naibu Waziri wa Uwekezaji, Viwanda na Biashara, 
Mhe. Exaud Kigahe tarehe 30 Juni, 2022 alifungua 
Kongamano la Mfumo wa Stakabadhi za Ghala, 
lililofanyika Mjini Tabora kwenye Maadhimisho ya 
Siku ya Ushirika Duniani (SUD) mwaka 2022.

Mhe. Naibu Waziri amewapongeza Wanaushirika 
kwa kuendelea kutumia Mfumo wa Stakabadhi za 
Ghala katika kuuza kwa pamoja kupitia minada na 
utafutaji masoko ili kupata bei nzuri za mazao yao. 

Mhe. Kigahe ameyataja Mafanikio yaliyopatikana 
baada ya kuanzishwa kwa Mfumo wa Stakabadhi 
za Ghala ni pamoja na ongezeko la bei za mazao, 
mapato ya mkulima na Mapato ya Serikali kwa 
wastani wa asilimia 200; na ongezeko la uzalishaji 
wa mazao kwa wastani wa asilimia 12 kwa mwaka. 

Naibu Waziri wa Uwekezaji, Viwanda na Biashara, Mhe. 
Exaud Kigahe, akifungua Kongamano la Mfumo wa 
Stakabadhi za Ghala, lililofanyika Mjini Tabora
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Mafanikio mengine ni Mfumo ni kuwa kichocheo 
cha Ubora wa mazao yanayo�kishwa sokoni; 
upatikanaji wa takwimu sahihi za mazao; 
kukuza huduma za fedha vijijini na kufanikisha 
Uanzishwaji wa Soko la Bidhaa Tanzania.

Mfano wa manufaa ya bei ni zao la Choroko kupitia 
Mfumo wa Stakabadhi za Ghala kuongezeka 
kwa asilimia 25, zao la Kakao kuongezeka kwa 
asilimia 250 na bei ya zao la Korosho kuongezeka 
kwa asilimia 168 ikilinganishwa na bei wakati wa 
Mfumo holela wa mauzo ya mazao hayo.

Akizungumza katika Kongamano hilo Mrajis wa 
Vyama vya Ushirika na Mtendaji Mkuu wa Tume 
ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania (TCDC), 
Dkt. Benson Ndiege, amewataka Wanaushirika 
kuimarisha matumizi ya Mfumo wa Stakabadhi 
za Ghala ili kuwawezesha Wanaushirika Kuongeza 
thamani ya mazao ya wakulima na kukuza kipato 
chao. 

 

Mkurugenzi Mkuu wa Bodi ya Stakabadhi za Ghala, 
Asangye Bangu, amesema Bodi hiyo iliyoanzishwa 
mwaka 2007/2008 katika zao la Korosho 
imeendelea kupanuka katika mazao mbalimbali 
ikiwemo Ufuta, Kakao, Kahawa, nafaka na mazao 
jamii ya Kunde.

Bangu amesema hadi ku�kia mwaka 2021/2022, 
Bodi imesimamia ukusanyaji wa mazao kupitia 
Mfumo zaidi ya Kilogramu billioni 2.3, na kuleta 
utulivu wa mtiririko wa Bidhaa kutoka shambani 
hadi sokoni ikilinganishwa na mazao yanayouzwa 
kupitia mifumo isiyo Rasmi.

MCHAKATO WA UANZISHWAJI 
BENKI YA USHIRIKA UFANYIKE 
MAPEMA - DKT. ISHENGOMA

Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge 
Kilimo, Ufugaji na Maji, Mhe. Dkt. Christine 
Ishengoma amesema; ili kuongeza tija kwenye 
Ushirika ni vyema mchakato wa uanzishwaji 
wa Benki ya Ushirika ukafanyika mapema 
iwezekanavyo kwa kuwa wazo la kuanzisha Benki 
ya Ushirika ni la Wanaushirika wenyewe, hivyo hii 
inafanya mchakato wake kuwa rahisi.

Dkt. Ishengoma ameyasema hayo alipokuwa 
akifunga Kongamano la Maadhimisho ya Siku ya 
Ushirika Duniani lililofanyika tarehe 1 Julai 2022 
Mjini Tabora. 

“Kwakuwa Serikali imeonyesha nia njema ya 
kuhakikisha adhma hii ya uanzishaji wa Benki ya 
Kitaifa ya Ushirika inakamilika; napenda kutoa 
wito wangu kwenu Wanaushirika, kununua Hisa 
katika Benki hii ya Ushirika,” amesema.
 

Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge Kilimo, 
Ufugaji na Maji, Mhe. Dkt. Christine Ishengoma, akifunga 
Kongamano la Maadhimisho ya Siku ya Ushirika Duniani 
- 2022
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“Katika kongamano la Siku ya Ushirika Duniani 
mmejadili mambo mbalimbali ikiwemo Mifumo 
ya Kodi, Stakabadhi Ghalani, matumizi ya TEHAMA 
na Mifumo ya Masoko, na Huduma za Fedha 
pamoja na changamoto nyingi zinazowabili 
Wanaushirika; lengo kuu la mijadala hii ni kuona 
jinsi ambavyo Ushirika unaweza kusaidia kujenga 
limwengu Bora,” amesema Dkt. Ishengoma.

Akizungumza katika Kongamano hilo, Mrajis wa 
Vyama vya Ushirika na Mtendaji Mkuu wa Tume 
ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania (TCDC), Dkt. 
Benson Ndiege, amesema kwa sasa Serikali 
imejikita katika kuendesha Vyama vya Ushirikai 
katika Mifumo ya kidijitali ili kuendana na kasi 
itakayoviwezesha vyama kupiga hatua kwa 
haraka.

Aidha, Dkt. Ndiege amewakumbusha 
Wanaushirika kuendelea kununua Hisa katika 
Benki ya Ushirika Kilimanjaro ili kufanikisha lengo 
la kuanzishwa kwa Benki ya Taifa ya Ushirika.

Amevitaka Vyama vya Ushirika kuendelea kujenga 
Maghala katika Vyama vyao ili kuwezesha na 
kurahisisha uuzwaji wa mazao, na kujenga 
viwanda vya kuchakata mazao na kuongeza kasi 
ya ukuwaji wa  Sekta ya Kilimo.

Akizungumza katika Kongamano hilo, Kuelekea 
Siku ya SENSA mwezi Agosti 2022, Kamishna wa 
SENSA na Spika Mstaafu, Mhe. Anna Makinda, 
amewahimiza Wanaushirika kushiriki kikamilifu 
katika zoezi Sensa ili kusaidia Serikali kujua Idadi 
ya watu wake ili kuwezesha kupanga Bajeti ya 
Taifa kwa usahihi.

TUME YA USHIRIKA NA BENKI YA 
NMB ZAINGIA MAKUBALIANO 
UJENZI WA MAGHALA KWENYE 
VYAMA VYA USHIRIKA

Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania (TCDC) 
imeingia Randama ya Makubaliano na Benki ya 
NMB kushirikiana katika kuwezesha ujenzi wa 
maghala kwenye Vyama vya Ushirika nchini. 

 

Mrajis wa Vyama vya Ushirika na Mtendaji Mkuu wa 
Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania, Dkt. Benson 
Ndiege, na Kaimu A�sa Mtendaji Mkuu wa Benki ya NMB, 
Juma Kimori wakionesha Mkataba wa Makubaliano

Makubaliano haya yametiwa saini Jijini Dodoma 
tarehe15/06/2022 kati ya Mrajis wa Vyama vya 
Ushirika na Mtendaji Mkuu wa Tume ya Maendeleo 
ya Ushirika Tanzania, Dkt. Benson Ndiege, na 
Kaimu A�sa Mtendaji Mkuu wa Benki ya NMB, 
Juma Kimori ambapo wamesema ushirikiano huo 
una lengo la kuhakikisha maghala yanajengwa 
kwenye Vyama vya Ushirika nchi nzima. Benki ya 
NMB imetenga Bilioni 20 kwa ajili ya kuwezesha 
ujenzi wa maghala kwenye Vyama vya Ushirika.
 
“Matarajio tuliyonayo ni kutatua changamoto 
ya kukosekana kwa maghala yenye ubora 
katika Vyama vya Ushirika vya Msingi na Vyama 



Aprili - Juni, 2022

19

Vikuu kwa mazao ya Kimkakati na maghala 
haya yatatumika pia kwenye mazao mengine 
yanayolimwa na wakulima katika maneo yao,” 
amesema Dkt. Ndiege. 

Picha ya pamoja mara baada ya kutia saini Randama ya 
Makubaliano kati ya TCDC na NMB

Aidha, Mrajis ametoa wito kwa Vyama vya 
Ushirika: kushirikiana na benki ya NMB na TCDC 
katika kutoa taarifa za uzalishaji ili kubaini ukubwa 
wa ghala unaohitajika; kushirikiana kwa Benki ya 
NMB na TCDC katika utekelezaji wa shughuli za 
Randama ya Makubaliano ili kufanikisha ujenzi wa 
Ghala; na Kutunza maghala yatakayojengwa au 
kuboreshwa kupitia makubaliano yaliyo�kiwa.

TCDC NA FSDT ZAINGIA 
MAKUBALIANO KUIMARISHA 
VYAMA VYA USHIRIKA

Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania (TCDC) 
na Mfuko wa Kuendeleza Sekta ya Fedha Tanzania 
(FSDT) zimetia Saini Randama ya Makubaliano 
kufanya kazi pamoja katika maeneo ya Uta�ti 
na shughuli zingine zinazolenga kuwainua 
Wanaushirika.

Makubaliano hayo yametiwa saini tarehe 21 
Juni 2022 Jijini Dodoma na Mrajis wa Vyama vya 
Ushirika na Mtendaji Mkuu wa Tume ya Maendeleo 
ya Ushirika Tanzania (TCDC), Dkt. Benson Ndiege 
na Mtendaji Mkuu wa FSDT, Pamela Shao.
 

Mtendaji Mkuu wa FSDT, Pamela Shao na Mrajis 
wa Vyama vya Ushirika, Dkt. Benson Ndiege, 
wakibadilishana Mkataba wa Makubaliano kati ya TCDC 
na FSDT

Akizungumza katika ha�a hiyo, Mrajis wa Vyama 
vya Ushirika, Dkt. Benson Ndiege amesema 
maeneo yatakayotekelezwa kupitia mkataba huo 
wa makubaliano ni kuimarisha utekelezaji wa Sera 
na miongzo mbalimbali katika shughuli za Vyama 
vya Ushirika; kuimarisha mifumo ya uendeshaji 
wa Vyama vya Ushirika kwa kuhakikisha vinapata 
watendaji wenye sifa wanaoweza kufanya kazi 
kwa ajira za muda wa kati na muda mrefu; na 
kuimarisha matumizi ya TEHAMA kwa Vyama vya 
Ushirika.

Masuala mengine yatakayoshughulikiwa kupitia 
Ushirikiano huo ni pamoja na Elimu na Mafunzo 
kwa Wanachama na Watendaji wa Vyama vya 
Ushirika; na kutekeleza vipaumbele vilivyoko 
katika Mpango Mkuu wa Maendeleo wa Sekta 
ya Fedha kwa miaka kumi na Agenda ya 10/30 ya 
mwaka 2022.
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VIONGOZI WA USHIRIKA 
WATAKIWA KUWA WAAMINIFU 
NA MADHUBUTI

Viongozi wa Vyama vya Ushirika wametakiwa kuwa 
Waaminifu na Madhubuti wanapovisimamia na 
kuviendesha Vyama hivyo kwaniaba wanachama.

Wito huo umetolewa na James Mchembe, Katibu 
Tawala wa Wilaya ya Arumeru, kwa niaba ya Mkuu 
wa Mkoa wa Arusha, John Mongela, kwenye 
Jukwaa la Maendeleo ya Ushirika Mkoa wa Arusha, 
18 Juni, 2022.

 

“Tukiweza kuwa na Viongozi madhubuti itasaidia 
zaidi hata Serikali yetu isiwe inasumbuka katika 
usimamizi wa Vyama hivi; chama kikiwa vizuri 
basi kila mmoja wetu atakuwa vizuri,” alisema 
Mchembe.

Akisoma Risala kwa niaba ya wanachama 
wenzake katika Jukwaa la Maendeleo ya Ushirika 
Mkoa wa Arusha, Meneja wa Kanono SACCOS 
na Mwenyekiti wa Jukwaa, Wilbard Ngambeki, 
amesema Wanaushirika wanaomba kurudishiwa 
Maghala yaliyochukuliwa na Serikali za vijiji 
kipindi vyama vya Ushirika vilipofutwa kwakuwa 
serikali za vijiji haviyatumii Maghala hayo zaidi ya 
kukodisha.

Katika tukio jingine, Mwakilishi wa Mkuu wa 
Mkoa wa Arusha, Mchembe amekabidhi Pikipiki 
tatu kwa Maa�sa Ushirika wa Mkoa huo, ambazo 
zimenunuliwa na Serikali kupitia Tume ya 
Maendeleo ya Ushirika Tanzania (TCDC) mahususi 
kwa ajili ya kuwasaidia Maa�sa Ushirika katika 
usimamizi wa Vyama vya Ushirika.

Picha ya Pamoja mara baada ya kutia saini Randama ya Makubaliano kati ya TCDC na FSDT

Mtendaji Mkuu wa FSDT, Pamela Shao, amesema 
katika kutekeleza makubaliano hayo Mikoa 15 
itahusika kwenye miradi itakayopangwa na 
itaanzia katika Mkoa wa Morogoro Wilayani 
Kilombero kwa Wakulima wa Miwa.

TCDC katika utekelezaji wa majukumu yake ya 
Udhibiti na Uhamasishaji wa Vyama vya Ushirika 
nchini, imekuwa ikishirikiana na Wadau mbalimbali 
wa Maendeleo kwa lengo la kuwasaidia Wananchi 
hasa Wakulima wadogo kuweza kushiriki katika 
shughuli zao za uzalishaji,Uongezaji thamani wa 
mazao, Masoko na Uwekezaji.
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VYAMA VYA USHIRIKA 
DAR-ES-SALAAM VYAOMBA 
KUPUNGUZIWA KODI YA 
MAPATO

Vyama vya Ushirika Mkoani Dar es salaam 
vimeiomba Serikali kupitia Mamlaka ya Mapato 
Nchini (TRA) kuvipunguzia Vyama hivyo Kodi ya 
Mapato kutoka asilimia 30 hadi ku�kia asilimia 10. 
Ombi hilo limetolewa tarehe 9 Juni, 2022 katika 
Jukwaa la Ushirika Mkoa wa Dar es salaam.

Viongozi wa Ushirika Mkoani Dar es Salaam wakiwa na 
Mgeni Rasmi, Mrajis Msaidizi wa Vyama vya Ushirika wa 
Kifedha, Josephat Kisamalala (wa tatu kushoto)

Mgeni Rasmi katika Kongamano hilo alikuwa 
Mrajis wa Vyama Ushirika na Mtendaji Mkuu wa 
Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania (TCDC) 
ambae aliwakilishwa na Mrajis Msaidizi wa Vyama 
vya Ushirika wa Kifedha, Josephat Kisamalala, 
alisema amepokea maoni hayo na kwakuwa yako 
chini ya Mamlaka ya Mapato (TRA) watayafuatilia.
Aidha, amesisitiza suala la Waajiri kuweka fedha 
kwa wakati za makato ya fedha za wafanyakazi 
ambao wapo kwenye Vyama vya Ushirika.

Mrajis Msaidiz wa Vyama vya Ushirika Mkoa wa 
Dar es salaam, Abdilahi Mutabazi amewataka 
wanachama wa Vyama vya Ushirika kufanya 
mapinduzi ya kiuchumi. “Tuna chama chetu Cha 
DASIKO LTD wameshaagizia machine kwa ajili ya 
kutengenezea bati niwasihi Vyama vya Ushirika, 
kama kununua samani za mao�sini twende 
tununue DASIKO LTD,” alisema Mutabazi.

Wanaushirika Mkoani Dar es Salaam wakiwa na 
Mgeni Rasmi, Mrajis Msaidizi wa Vyama vya Ushirika 
wa Kifedha, Josephat Kisamalala (wa tatu kushoto 
waliokaa)

Wachaguliwa Kuongoza Jukwaa la Ushirika 
Dar es Salaam

Jukwaa la Ushirika mkoa wa Dar es salaam Jana 
tarehe 10 Juni, 2022 limechagua Viongozi wapya 
baada ya Viongozi waliokuwepo kumaliza muda 
wao wa miaka miwili wa kuwepo madarakani.

Katika Uchaguzi huo, Musa Chowo alichaguliwa 
kuwa mwenyekiti mpya wa Jukwaa la Ushirika 
Mkoa wa Dar es salaam pamoja na Emaculata 
Joctan aliyechaguliwa kuwa Makamu Mwenyekiti 
wa jukwaa hilo.
 

Viongozi wapya wa jukwaa la ushirika mkoa wa 
Dar es salaam wakitambulishwa na Mrajis msaidizi wa 
vyama vya ushirika mkoa wa Dar es salaam Abdilahi 
Mutabazi (wa kwanza kushoto)
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SERIKALI YAKIKABIDHI 
KIWANDA CHA MANONGA 
GINNERY KWA CHAMA KIKUU 
CHA USHIRIKA IGEMBENSABO

Serikali imelazimika kumnyang’anya Mwekezaji 
kiwanda cha kuchambua Pamba cha Manonga 
Ginnery kilichopo Wilayani Igunga Mkoani 
Tabora kutokana na Mwekezaji huyo Rajan Metal 
Machinery kushindwa kukiendeleza baada ya 
kuonekana amekitelekeza huku akizifungua 
baadhi ya mashine na kuzihamisha ndani ya 
majengo ya kiwanda hicho.

Hatua hii ya ya makabidhiano imefanyika siku ya 
Jumatatu, Juni 13, 2022 kufuatia Serikali kufanya 
mazungumzo ya mara kadhaa na mwekezaji 
huyo ambaye alionekana kutokuwa na nia ya 
kukiendeleza kiwanda hicho ambacho kina 
umiliki wa asilimia 80 huku asilimia 20 ikimilikiwa 
na Chama Kikuu cha Ushirika Igembensabo.

Mkuu wa Mkoa wa Tabora, Balozi Dkt. Batilda 
Burian, akiwa ameambatana na Mrajis wa Vyama 
vya Ushirika na Mtendaji Mkuu wa Tume ya 
Maendeleo ya Ushirika (TCDC), Dkt. Benson 
Ndiege, ali�ka katika kiwanda cha Manonga 
na kutaka kujua ni vipi mashine zimefunguliwa 

na kuhamishwa; na baada ya kukosa majibu ya 
kuridhisha aliamua kukabidhi kiwanda hicho kwa 
Chama Kikuu cha Ushirika Igembensabo.

Baadhi ya wafanyakazi waliokitumikia kiwanda 
cha Manonga nao bado wako na kilio cha madai 
ya haki zao huku kiwanda kikiwa kimesalia na 
mitambo isiyofanyakazi na ni vyuma chakavu. 
Kutokufanyakazi kwa kiwanda hiki ni dhahiri 
kilikuwa chanzo cha kuzorota kwa sekta ya Kilimo 
cha pamba Mkoani Tabora.

Mkuu wa Mkoa wa Tabora, Balozi Dkt. Batilda Burian, 
akikabidhi funguo za kiwanda kwa viongozi wa Chama 
Kikuu cha Ushirika Igembensabo.

TCDC KATIKA MEI MOSI - 2022

Wafanyakazi wa Tume ya Maendeleo ya Ushirika 
Tanzania (TCDC) Mei 01, 2022 wameshiriki 
Maadhimisho ya Sikukuu ya MEI MOSI Kitaifa 
Jijini Dodoma, ambapo Mgeni Rasmi alikuwa 
Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan, Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.



Aprili - Juni, 2022

23

JIFUNZE KUTOKA CHAMA CHA 
USHIRIKA WA AKIBA NA MIKOPO 
USALAMA WA RAIA
(URA SACCOS)

1.  Historia Fupi ya Chama

URA SACCOS LTD ni Chama cha kuweka Akiba na 
Mikopo kilichoanzishwa kwa ajili ya kuwahudumia 
watumishi wa Jeshi la Polisi Tanzania pamoja na 
Familia zao. Chama hiki kilisajiliwa mnamo tarehe 
06 Septemba, 2006 chini ya Sheria ya ushirika 
Na.20 ya mwaka 2003 na kupata namba ya usajili 
DSR 904. Chama pia kimepata leseni Na. MSP3-
TCDC/2021/00103 chini ya sheria inayosimamia 
sekta ya huduma ndogo ya fedha ya mwaka 2018.

Fungamanisho la chama linaundwa na watumishi 
wa jeshi la Polisi Tanzania (Askari Polisi, watumishi 
raia katika Idara ya Polisi) pamoja na familia zao 
ambao ni wenza na watoto, kikiwa na dira ya kuwa 
taasisi ya kifedha iliyo imara kifedha, endelevu 
na yenye mtandao mpana kitaifa inayohudumia 
fungamanisho lake kwa dhamira ya kutoa 
huduma bora yenye gharama na masharti nafuu 
yanayokidhi mahitaji ya wanachama.

Chama hiki kilizinduliwa na aliyekuwa Mh. Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Jakaya 
M. Kikwete mnano tarehe 09 Septemba, 2006 
katika ukumbi wa Diamond Jubilee Dar es salaam. 

2.0 Hali ya Uanachama na Muundo wa Uongozi

Chama kina wanachama 41,766 kwa sasa 
ukilinganisha na wanachama 4,300 kwa mwaka 
2006 wakati Chama kinaanzishwa. Ongezeko hili 
ni zaidi ya 971%. 

 

Mkutano Mkuu

Bodi ya Chama

Meneja Mkuu

Meneja Mkuu Msaidizi

Kamati ya Usimamizi

Kamati ya Mikopo
Mkaguzi wa Ndani

Idara ya 
Uhusiano

Idara ya 
Mikopo

Idaya ya Masoko
na Elimu

Idaya ya 
Uhasibu

Matawi

Idaya ya 
Tehama

MUUNDO WA UONGOZI ULIOPO
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2.1 Mkutano Mkuu
Mkutano mkuu unaweza ukawa; (Mkutano mkuu 
wa mwaka, Mkutano mkuu wa kawaida ama              
Mkutano mkuu maalum). Hiki ndicho chombo 
kikuu cha maamuzi, kuongoza na kusimamia 
shughuli zote katika chama, kinaundwa na 
wanachama wote kwa uwakilishi wa mjumbe 
mmoja kutoka katika kila Kikosi cha Polisi, Mkoa, 
Makao Makuu ya Polisi na Wilaya zote za Tanzania 
Bara na Zanzibar.

2.2  Bodi ya Chama
Hiki ndicho chombo kinachobeba dhamana 
kisheria kusimamia shughuli zote za kila siku na 
kutunza fedha na mali zote za Chama, kinaundwa 
na wajumbe tisa wanaochaguliwa na Mkutano 
mkuu.

2.3  Kamati ya Usimamizi
Kamati hii inaundwa na wajumbe watatu 
wanaochaguliwa na Mkutano mkuu, jukumu lao 
ni     kuhakikisha kuwa taratibu zote za uendeshaji 
wa Chama zinafuatwa kwa kuzingatia sheria, 
kanuni, taratibu, masharti ya chama, sera za 
chama na miongozo mbalimbali inayosimamia 
Vyama vya ushirika vinafuatwa.
 

2.4 Kamati ya Mikopo
Kamati hii ina wajumbe watatu ambao ni sehemu 
ya wajumbe wa Bodi waliochaguliwa miongoni 
mwao, ikiwa na jukumu la kusimamia utaratibu 
wa utoaji, ufuatiliaji na ufutaji wa mikopo kwa 
kuzingatia Sera ya Mikopo ya Chama.

2.5 Meneja Mkuu
Meneja Mkuu ana wajibu wa kusimamia 
utekelezwaji wa shughuli zote za kila siku za 
chama kwa kuzingatia matakwa ya Kanuni ya 27 
ya Huduma Ndogo za Fedha pamoja na Masharti 
ya chama sehemu ya kumi.

2.6 Idara Mbalimbali
Idara ya Uhasibu: Inahusika na shughuli zote za 
uaandaji wa taarifa zote za kifedha za Chama
Idara ya Mikopo: Inahusika na shughuli zote za 
uandaaji na utoaji wa mikopo kwa wanachama
Idara ya masoko na elimu: Inahusika na shughuli 
zote za utoaji wa elimu kwa wanachama na 
utangazaji wa Chama
Idara ya Tehama: Inahusika na shughuli za 
kielektroniki za Chama
Idara ya Uhusiano: Inahusika na shughuli zote za 
huduma kwa mteja

2.7 Matawi
Chama kina matawi ambayo yataanza kufanya 
kazi chini ya  usimamizi wa URA SACCOS Makao 
Makuu, ili kuweza kurahisisha huduma katika 
maeneo na kanda husika kwa ukaribu zaidi, 
matawi haya ni: Dar es salaam, Mbeya, Dodoma, 
Kigoma, Mwanza, Zanzibar na Tanga.
 3. Miongozo na Sera Zilizopo
Chama kimetengeneza miongozo mbalimbali ili 
kurahisisha na kusaidia muundo na mfumo katika 
ufanyaji kazi wake ikiwemo:

(a) Masharti ya chama.
(b) Mpango mkakati.
(c) Mpango biashara.
(d) Sera ya uhamasishaji wa kuweka akiba, hisa 

na amana.
(e) Sera ya ununuzi.
(f ) Sera ya menejimenti ya ukwasi na dhima.
(g) Sera ya Rasilimali watu.
(h) Sera ya udhibiti wa ndani.
(i) Sera ya udhibiti wa vihatarishi na majanga.
(j) Sera ya uhasibu na fedha.
(k) Sera ya ulinzi wa mlaji.
(l) Sera ya utoaji,ukusanyaji na ufutaji mikopo.
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4. Dhana ya Utawala na Uongozi Bora
Kwa kusimamia na kutekeleza dhana nzima ya 
utawala bora, chama kimekuwa kikisimamia katika 
kuhakikisha ujumuishaji na  ushirikishwaji wa 
wanachama wote katika maamuzi na utekelezaji 
wa maamuzi yanayohusu mustakabali na 
maendeleo yao na chama chao. Haya yanafanyika 
kwa kuzingatia misingi ifuatayo: 

Demokrasia: kwa kuzingatia hili chama tokea 
kuanzishwa kwake kimekuwa kikipata viongozi 
wake kwa njia ya uchaguzi huru ambao 
husimamiwa na Tume ya maendeleo ya Ushirika 
kwa kupitia warajis na Maa�sa ushirika wake na 
hakujawahi kutokea mgogoro wa aina yoyote wa 
kiuongozi tokea chama kuanzishwa mwaka 2006. 
Pia katika mikutano mbalimbali ya chama:
(a) kumekuwa na kuvumiliana kwa staha kwa 

mitizamo na maoni tofauti;
(b) Kufuata na kuheshimu mawazo ya walio 

wengi;
(c) Kutumia nguvu ya hoja na siyo hoja ya 

nguvu;
(d) Kupingana bila kupigana; na
(e) Kujikosoa na kukosoana bila kuoneana   

Uwazi: chama kimekuwa kikitoa taarifa 
mbalimbali kama vile za kifedha na mwenendo 
mzima wa chama kwa wanachama wake bila 
ki�cho kikitumia njia mbalimbali ikiwemo 
kuzichapisha taarifa hizo na kuzigawa kwa 
wanachama na wakati mwingine kuziweka 
hadharani katika matamasha na maonesho 
mbalimbali ya kiushirika.

Utawala wa Sheria: Chama kimekua kikifuata 
sheria, kanuni na taratibu zote zinazosimamia 
ushirika na kimetengeneza masharti na sera mbali 
mbali zinazokiongoza.

Ushirikishwaji wa wanachama: chama 
kimekuwa kikiitisha mikutano na utoaji wa 
elimu kila mara na kupokea mawazo na ushauri 
mbalimbali kutoka kwa wanachama wake

5. Viashiria Vinavyoonyesha Jinsi URA 
SACCOS Ilivyofuata Misingi ya Ushirika

Kanuni ya 1: Uanachama ulio wazi
Wanachama wamekuwa wakiongezeka kwa 
hiari yao toka wanachama 4,300 mwaka 2006 
hadi wanachama 41,766 mwaka 2021. Huduma 
za chama zimekuwa zikitumiwa na wanachama 
kwa mfano hisa zimenunuliwa hadi ku�kia 
thamani ya Shilingi 8,206,081,104/= mwaka 2020 
ukilinganisha na hisa zenye thamani ya Shilingi 
17,026,693/= mwaka 2006, akiba za wanachama 
zime�ka Shilingi 62,879,650,292/= ukilinganisha 
na Shilingi 76,748,917/= mwaka 2006, mikopo 
ime�ka Shilingi    282,693,053,038 ukilinganisha na 
mikopo yenye thamani ya Shilingi 3,938,636,500 
mwaka 2007.

Kanuni ya 2: Uongozi wa kidemokrasia
Kutokuwa na mgogoro wowote wa kiuongozi 
tokea kuanzishwa kwa chama.

Kanuni ya 3: Kushiriki kwa wanachama kiuchumi
Wanachama wote wamekamilisha kulipia hisa 
zao pia wanachangia akiba kulingana na taratibu 
zilizopo na kutumia huduma ya mikopo bila 
malalamiko.

Kanuni ya 4. Chama cha ushirika ni chombo 
huru
Chama kimekuwa kikifanya maamuzi yake bila 
kuingiliwa kwa maslahi ya wanachama wake.
 
Kanuni ya 5: Mafunzo, elimu na habari
Chama hufanya mafunzo na kutoa elimu kwa 
wanachama kwa kuzingatia mpango kazi wake 
wa kila mwaka. Pia chama huchapisha vipeperushi 
vya kuhabarisha na kutoa matangazo mbalimbali 
na kuyasambaza kwa wanachama wake. 

Kanuni ya 6: Ushirikiano baina ya Vyama vya 
Ushirika
Chama kimekua kikishiriki katika maadhimisho ya 
Siku ya Ushirika Duniani (SUD) na makongamano 
ya kiushirika kwa kuungana na vyama vingine, 
pia kutembelea na hata kutembelewa na 
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vyama vingine kwa minajili ya kujifunza mambo 
mbalimbali. 

Kanuni ya 7: Ushirika kujali jamii
Chama kimekuwa kikitoa misaada mbalimbali 
katika jamii inayokizunguka, kwa mfano, Chama 
kimeishatoa msaada ya vifaa tiba katika hospitali 
na zahanati za Polisi nchini vyenye thamani ya 
zaidi ya Shilingi 250,000,000/=
 6. Mafanikio kwa Ujumla 
Chama kimekuwa kikishuhudia mafanikio 
makubwa tokea kuanzishwa kwake hadi hivi sasa 
kama vile ongezeko la wanachama, akiba, hisa 
na utumiaji wa mikopo. Pia rasilimali na dhima za 
Chama kwa kipindi cha miaka mitatu mfululizo 
vimekuwa vikiongezeka.

Wanachama
Chama kilianzishwa na wanachama wapatao 
4,300 mwaka 2006 na hadi ku�kia sasa kimekuwa 
na ongezeko la wanachama ku�kia 41,766 mwaka 
2020. 

Hisa
Hisa zenye thamani ya Shilingi 17,026,693/= kwa 
mwaka 2006 zimeongezeka hadi ku�kia Shilingi 
8,206,081,104/= kwa sasa.

Akiba
Hisa zenye thamani ya Shilingi 76,748,917/= kwa 
mwaka 2006 zimeongezeka hadi ku�kia Shilingi 
62,879,650,292/= kwa sasa.   

Utoaji Mikopo
Mikopo yenye thamani ya Shilingi 3,938,636,500/= 
kwa mwaka 2007 imeongezeka hadi ku�kia 
Shilingi 282,693,053,038/= kwa sasa.
7. Mahusiano na Asasi Nyingine
Chama kimeendelea kuwa na uhusiano mzuri 
baina yake na vyama vingine mbalimbali kwa 
kupokea mawazo na ushauri mbalimbali kuhusu 
uendeshaji wa ushirika, na kutembelea vyama 
vingine ili kujifunza kwa vitendo, vile vile, chama 
kimekuwa kikitoa ushauri na mawazo mbalimbali 
kwa vyama vingine sambamba na kutembelewa 
na vyama vingine kwa minajili ya kujifunza. Pia, 
mbali na Chama kuwa mwanachama wa SCCULT 
kimekuwa na ushirikiano mzuri na menejimenti 
yake kwa kufuata maelekezo na miongozo yote 
inayotolewa na mabenki, taasisi mbalimbali za 
serikali ikiwemo Tume ya Maendeleo ya Ushirika 
ambayo ni msimamizi na mwangalizi wa jinsi 
sheria ya ushirika na kanuni zinavyotekelezwa.
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Jedwali Na 1: Wadau wa chama na manufaa yake
Jina la taasisi Aina ya taasisi Maeneo/nyanja za ushirikiano Matokeo ya ushirikiano
Shirikisho la 
Vyama vya 
Ushirika wa 
Akiba na Mikopo 
Tanzania 
(SCCULT)

Shirikisho la vyama 
vya ushirika vya 
akiba na mikopo la 
kitaifa/chama kilele

(a) Mafunzo na ushauri kwa 
viongozi na watendaji

(b) Kuandaa na kushiriki 
katika siku ya vyama vya 
ushirika wa akiba na mikopo 
inayofanyika kila mwaka

Ongezeko la uelewa na 
ufanisi kwa viongozi na 
watendaji

Tume ya 
Maendeleo ya 
Ushirika Tanzania
(TCDC)

Taasisi ya serikali 
ya kusimamia 
maendeleo ya 
ushirika

a) Kutoa maelekezo kuhusu 
sera na sheria ya ushirika

b) Kushirikishana mbinu za 
kuendesha vyama vya 
ushirika kwa ufanisi

c) Kubadilishana taarifa na 
takwimu kuhusu vyama vya 
ushirika

d) Kuandaa na kufanya 
majukwaa ya ushirika

e) Kutangaza mafanikio na visa 
mafunzo vya ushirika

a) Chama kufahamika 
ngazi ya mkoa na taifa

b) Ongezeko la wageni 
kujifunza ufanisi wa 
Chama

Shirika la Ukaguzi 
na Usimamizi 
wa vyama vya 
Ushirika, Dodoma 
(COASCO)

Shirika la Serikali 
la Ukaguzi na 
Usimamizi wa 
vyama vya Ushirika

Kufanya ukaguzi wa hesabu za 
chama

Chama kukaguliwa 
hesabu na kupata fursa ya 
kujirekebisha hasa kwenye 
dosari zinazobainishwa na 
mkaguzi

8. Hitimisho
Mabadiliko ya teknonolojia na kukua kwa chama – kiuwanachama, mtaji na huduma za kibiashara kwa 
wateja, ni mambo ya msingi kuzingatia katika kuboresha mbinu za kiuongozi. Uchambuzi wa mara kwa 
mara wa kitaasisi umeendelea kuisadia URA SACCOS kuchukua hatua zitazosaidia uongozi kuendana na 
mazingira na kukabiliana na changamoto zinazojitokeza kwa mfano namna ya kuhakikisha wanachama 
wanapata bidhaa na huduma zinazokidhi mahitaji yao.
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UJUMBE WA USHIRIKA KIPITIA VIBONZO ( KATUNI)

ushirika_tcdc Tume ya Maendeleo ya Ushirika www.ushirika.go.tz
ushirika@ushirika.go.tz
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Limetolewa na
Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania (TCDC)

Mtaa wa Kuu, S. L. P. 201, DODOMA.
Simu: +255 26 23 22456, Telefax: +255 26 23 21973

B.Pepe: ushirika@ushirika.go.tz  Tovuti: www.ushirika.go.tz
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