
 JARIDA LA
 USHIRIKA

ISSN 2714 - 2175                                          Toleo Na. 16                                              Septemba - Desemba, 2024

                                   Ushirika - Pamoja Tujenge Uchumi



Septemba - Desemba, 2024

YALIYOMO

1. KUTOKA KWA MRAJIS...........................................................................................................................1

2.  RAIS DKT. SAMIA AUNGA MKONO MAGEUZI KATIKA VYAMA VYA USHIRIKA.....................................2-3

3. NUKUU ZA VIONGOZI KUHUSU USHIRIKA.............................................................................................4

4. SACCOS TUMIENI MIFUMO YA KIDIGITALI - NAIBU WAZIRI SILINDE......................................................5-6

5. TANECU YAANZA SAFARI YA KUWA NA USHIRIKA IMARA KWA KUJENGA KIWANDA..........................7-8

6. RC HOMERA AWATAKA WANANCHI KUTUMIA HUDUMA RASMI ZA KIFEDHA....................................8-9

7. JE WAJUA?...........................................................................................................................................10

8. TCDC NA CBE ZADHAMIRIA KUTOA MAFUNZO YA KUENDESHA USHIRIKA KIBIASHARA.......................11

9. UJUE MWONGOZO WA UWEKEZAJI KATIKA VYAMA VYA USHIRIKA.......................................................12

10. USHIRIKA WA GHOMACOS UNAVYONEEMESHA MAISHA WILAYANI          SERENGETI.................................13-14
11.USHIRIKI WA TANZANIA KATIKA MKUTANO MKUU WA SHIRIKISHO LA VYAMA VYA  USHIRIKA 

DUNIANI (ICA) 2024................................................................................................................................15

12. IMARISHENI MIFUMO KUZUIA UPOTEVU WA FEDHA KATIKA VYAMA VYA USHIRIKA - NAIBU
  KATIBU MKUU, KILIMO.....................................................................................................................16-17
13. MRAJIS ATEUA WAJUMBE WA BODI YA MPITO YA SHIRIKISHO LA VYAMA VYA USHIRIKA 
TANZANIA (TFC)......................................................................................................................................18

14. TCDC KUENDELEA KUWAJENGEA UWEZO WATUMISHI.......................................................................19
15. VYAMA MBALIMBALI VYA USHIRIKA VYAKABIDHI BIDHAA  MBALIMBALI KWA JAMII.........................20
16. VIBONZO VYA USHIRIKA.....................................................................................................................21
17. MATANGAZO MBALIMBALI.................................................................................................................22

  Ushirika - Pamoja Tujenge Uchumi



Jarida la
USHIRIKA    Toleo Na: 016

   KUTOKA KWA MRAJIS

Dkt. Benson O,Ndiege
Mrajis na Mtendaji Mkuu wa TCDC

Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania (TCDC) inaku-
letea Jarida la Ushirika Na. 16 kuhusu habari, matukio, 
matangazo pamoja na masuala mbalimbali ya Ushirika 
katika kipindi cha Septemba - Desemba 2024.

Katika kipindi hiki Tume ilipata fursa ya Kipekee pamo-
ja na Watendaji wengine wa Wizara ya Kilimo kukutana 
na Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. 
Samia Suluhu Hassan na kufanya Kikao Ikulu Chamwino 
Agosti 10, 2024.
Kikao hicho kilitoa dira na muelekeo chanya kwa Sekta ya 
Ushirika kuendelea kuhudumia Wanaushirika ili waweze 
kuzalisha zaidi na kukuza Uchumi na pato la Taifa.

Sekta ya Ushirika imepata msukumo wa kipekee katika 
Awamu ya Sita miongoni mwa mengi yanayoendelea kui-
marisha Ushirika ni pamoja na Serikali kuchangia Mtaji 
wa Benki ya Ushirika kwa kiasi cha Billioni 5 zilizokuwa 
zikihitajika ili kuanzisha Benki hiyo. Tunatoa shukrani za 
kipekee kwa Mhe. Rais pamoja na Watendaji  wa Serikali 
kufanikisha uanzishwaji wa benki hii. 

Nitoe rai kwa Wanaushirika kutumia huduma zitaka-
zokuwa zikitolewa na Benki yetu ya Ushirika (CBT) am-
bayo mwaka huu imefanikiwa kufanya Mkutano wake 
Mkuu wa kwanza. Benki hii inatarajia kuingia katika Soko 
la hisa na kujiendesha kibiashara kwa manufaa ya Wana-
ushirika na Taifa kwa ujumla. 

Aidha ,  Serikali  katika kuimalisha usimamizi ime-
anzisha mfumo wa kidijiatli wa Usimamizi wa Vya-
ma vya Ushirika (MUVU) unaosimamiwa na Tume ya 
Maendeleo ya Ushirika ambao unaolenga kuimari-
sha usimamizi, kuongeza uwazi na weledi wa uende-
shaji wa Vyama vya Ushirika kuanzia ngazi ya Wilaya 
hadi Taifa.

Tume katika jitihada za kuongeza Uwazi wa taarifa 
na kupunguza mianya ya ubadhirifu wa mazao ya 
Wakulima katika Vyama vya Ushirika imeunganisha 
Mfumo wa MUVU na Mizani za kidijitali. Mkulima 
anapokusanya mazao yake katika Chama cha Ushiri-
ka (AMCOS) hupima mazao kupitia Mizani hizo am-
bapo taarifa za mazao yake huingia kwenye Mfumo 
na kuonekana katika ngazi za Ushirika Wilaya, Mkoa 
na Taifa. Jambo ambalo limeongeza Uwazi na utun-
zaji Bora wa kumbukumbu na malipo stahiki kwa 
Wakulima.  

Aidha, TCDC ipo katika hatua ya maboresho ya Ka-
nuni za Vyama vya Ushirika za Mwaka 2015, kwa len-
go la kuimarisha udhibiti na uhamasishaji wa Vyama 
vya Ushirika nchini.

Kwa kutambua mchango wa wanaushirika na wadau 
katika kukuza na kuboresha Sekta ya Ushirika nchini, 
TCDC inawaalika kuwasilisha maoni kwenye maeneo 
ambayo yanahitaji kufanyiwa maboresho/marekebi-
sho kwenye Kanuni za Vyama vya Ushirika za Mwaka 
2015. 

Ninawashukuru Wanaushirika na Watanzania wote 
kwa kuendelea kushirikiana na Tume ya Maende-
leo ya Ushirika Tanzania (TCDC) kufanikisha dhami-
ra yake ya kukuza na kuendeleza Ushirika ili  uweze 
kuendeshwa Kibiashara kwa lengo la kuongeza tija 
na ufanisi wa Vyama vya Ushirika nchini. Ushirikiano 
wa Tume na Wadau wa Ushirika umesaidia kupatika-
na kwa Mafanikio makubwa katika Sekta ya Ushirika.  
             
             “Ushirika- Pamoja Tujenge Uchumi”

1



Septemba - Desemba, 2024

RAIS DKT. SAMIA AUNGA MKONO MAGEUZI KATIKA VYAMA VYA 
USHIRIKA

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, akiongea katika Mkutano na Wa-Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, akiongea katika Mkutano na Wa-
naushirika pamoja na Maafisa Ugani, Ikulu Chamwino, Agosti 2024. naushirika pamoja na Maafisa Ugani, Ikulu Chamwino, Agosti 2024. 

RAIS wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. 
Dkt. Samia Suluhu Hassan ameunga mkono mageuzi 
yanayofanyika katika Vyama vya Ushirika nchini ili 
kulinda maslahi ya Wanaushirika na kurudisha hadhi 
ya Ushirika.

Akizungumza na Wanaushirika na Maafisa Ugani kati-
ka mkutano uliofanyika katika Ikulu ya Chamwino, Jijini 
Dodoma Agosti 10, 2024, Rais Samia amesema Vyama 
vya Ushirika ndiyo chombo madhubuti kinacholeta 
Maendeleo kwa watu wengi na kuondoa matabaka. 

“Wanaushirika mmeanza kufanya mabadiliko muhimu 
yanayohitajika, ninawapongeza na endeleeni kusima-
mia vema maslahi mapana ya Wanaushirika,” amese-
ma Mhe. Rais.

Aidha, Mhe.Rais amewapongeza Wanaushirika kwa 
kuamua kuchangishana na kuanzisha Benki ya Taifa 
ya Ushirika nchini, ambayo itakuwa ngao yao katika 
upatikanaji wa fedha za mitaji kwa Vyama na Wa-
naushirika.

“Serikali inawapongeza kwa uamuzi huu muhimu 
wa kuanzisha Benki yenu Wanaushirika; na tut-
awaongezea Shilingi Bilioni tano (5) katika mtaji wa 
kuanzisha Benki hii muhimu kwa Wanaushirika na 
Wananchi kwaujumla,” amesema Mhe. Rais.

Mhe. Rais Dkt. Samia Suluhu, amewapongeza 
Maafisa Ugani na watumishi wa Wizara ya Kilimo 
kwa kufanikisha nchi kujitosheleza kwa chakula na 
kuwa na ziada.
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“Wanaushirika mmeanza kufanya mabadiliko 
muhimu yanayohitajika, ninawapongeza 
na endeleeni kusimamia vema maslahi mapana 
ya Wanaushirika,”  - 

“Serikali inaendelea kuhamasisha 
Wakulima,   Wafugaji na Wavuvi 
wajiunge katika Vyama vya Ushirika 
wa Akiba na Mikopo (SACCOS) vitaka-
vyokuwa chanzo cha Mikopo kwaajili 
ya kuendeleza shughuli zao na   kuim-
arisha Uwekezaji    katika Kilimo, Ufu-
gaji na Uvuvi lakini pia Viwanda vya 
kusindika mazao ya Kilimo, Mifugo na 
Uvuvi” 

Makamu wa Rais, Mhe. Dkt. Phillip Mpango

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania,

 Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan

NUKUU ZA VIONGOZI KUHUSU USHIRIKA

4



Jarida la
USHIRIKA    Toleo Na: 016

5

SACCOS TUMIENI MIFUMO YA KIDIGITALI - NAIBU WAZIRI SILINDE

Naibu Waziri wa Kilimo, Mhe. David Silinde, akiongea na Wanaushirika wakati wa Ufunguzi wa Maadhi-
misho ya Siku ya Kimataifa ya Ushirika wa Akiba na Mikopo Duniani, Jijini Mwanza.

NAIBU Waziri wa Kilimo, Mhe. David Silinde am-
etoa wito kwa Vyama vya Ushirika wa Akiba na 
Mikopo (SACCOS) kuendelea kutumia mifumo ya 
Kidigitali mbalimbali iliyopo sokoni inayoendana 
na uwezo wa Kifedha wa SACCOS ikiwemo mfumo 
ulioandaliwa na unaondeshwa na Muungano wa 
SACCOS nchini (SCCULT).

Mhe Silinde ameeleza kuwa, Mfumo huu umean-
daliwa kwa mazingira ambayo ni rafiki na unao-
endana na mahitaji ya SACCOS Nchini na SCCULT 
itatimiza jukumu lake na itawasimamia vema 
kwenye suala hili.

Ameeleza hayo tarehe 21/10/2024 wakati wa ufun-
guzi wa Maadhimisho ya Siku ya Kimataifa Ushirika 
wa Akiba na Mikopo Duniani, yanayofanyika jijini 
Mwanza yenye kauli mbiu “Ulimwengu Mmoja 
Kupitia Ushirika wa Kifedha”

Mheshimiwa Silinde ameeleza Matumizi ya TEHAMA ni 
lazima kama Vyama vinataka kuendelea kuwahudumia 
wanachama vema na kuhimili ushindani uliopo kwenye 
soko la fedha na muendele kutumia mfumo wa MUVU 
katika uendeshaji na usimamizi wa shughuli za vyama

“Umefika wakati sasa kuacha kabisa kujiendesha kwa 
mazoea na kutumia makaratasi, nafahamu kumekuwe-
po na mazoea ya kupuuza kwa makusudi maelekezo 
na ushauri unaotolewa ili kukuza sekta na kuboresha 
utendaji wa SACCOS zenu” amesema Mhe. Silinde.

Kwa upande wake Mwenyekiti wa Bodi ya SCULLT, 
Khajat Aziza Mshana, amesema Maadhimisho haya 
yanafanyika kwa mara ya 76 Ulimwenguni tangu kuan-
zishwa kwake na mara ya 15 kwa Tanzania na SACCOS 
zimekuwa na nguvu na ushawishi wa kuunganisha 
jamii kwa kutoa Huduma ambazo zinagusa na kubadili-
sha maisha ya wanachama na jamii kwa ujumla.
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MATUKIO MBALIMBALI KATIKA MAADHIMISHO YA SIKU YA KIMATAIFA YA USHIRIKA WA AKIBA NA MIKOPO 
(SACCOS)
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TANECU YAANZA SAFARI YA KUWA NA USHIRIKA IMARA KWA
                                    KUJENGA KIWANDA

CHAMA Kikuu cha Ushirika cha Tandahimba na 
Newala (TANECU Ltd). kimeanza safari ya kuwa 
na Ushirika imara kwa kujenga kiwanda cha 
kubangua korosho Newala, mkoani Mtwara kili-
chogharimu kiasi cha shilingi bilioni 3.4. 

Kiwanda hicho kimezinduliwa rasmi na Mhe. Hus-
sein Bashe (Mb), Waziri wa Kilimo, tarehe 1 Ok-
toba 2024 ambapo maelfu ya wakulima wame-
shuhudia kwa hamasa za uhakika wa soko la 
mavuno ya korosho zao.

Waziri Bashe amekipongeza Chama Kikuu cha 
Ushirika cha TANECU Ltd. kwa kuwa mfano mzuri 
wa kuonesha ushirika unaozidi kuwa imara kwa 
kuhakikisha uwekezaji huo wa kiwanda ni wa 
wakulima wenyewe.

“Nielekeze pia kijengwe kiwanda kingine kama 
hiki kuleTandahimba ili kiwe tayari wakati wa 
msimu wa mwaka ujao,” amesema Waziri Bashe.

Waziri wa Kilimo, Mhe. Hussein Bashe (Mb), pamoja na Wanaushirika wakizindua 
kiwanda cha kubangua Korosho Newala, Mkoani Mtwara 

Kiwanda cha TANECU kina uwezo wa kubangua tani 3,500 
kwa mwaka. Mkakati ni kuwa na viwanda 20 vya Kubangua 
Korosho chini ya TANECU katika Mkoa wa Mtwara ambapo 
10 vitajengwa Newala (tayari 1 kimezinduliwa); na 10 vita-
jengwa Tandahimba.

Waziri wa Kilimo, Mhe. Hussein Bashe (Mb) pamoja na Wanaushirika 
wakizindua Kiwanda cha Kubangua Korosho Newala, Mkoani Mtwara 
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RC HOMERA AWATAKA WANANCHI KUTUMIA HUDUMA RASMI ZA                             
KIFEDHA

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Mhe. Juma Homera 
akizindua Taarifa ya Utendaji wa Vyama vya Ush-
irika wa Akiba na Mikopo ya mwaka 2023.

Hayo yamesemwa Jijini Mbeya Septemba 5, 2024 
wakati wa Uzinduzi wa Taarifa ya Utendaji wa Vyama 
vya Ushirika wa Akiba na Mikopo (SACCOS) kwa mwa-
ka 2023 iliyoandaliwa na Tume ya Maendeleo ya Ush-
irika.

Amesema, huduma jumuishi za kifedha kwa Watan-
zania ni sehemu ya malengo ya Serikali ambapo Benki 
Kuu ya Tanzania kwa kushirikiana na wadau, wameku-
wa wakisimamia. 
“Naomba nitoe wito kwa SACCOS kuendelea kufun-
gua milango zaidi kwa wananchi, na kwenda maeneo 
mbalimbali ambayo huduma za kifedha bado hazi-
jafika vizuri ili kufikia lengo la Serikali la kuhakikisha 
kuwa Watanzania wote wanafikiwa na mifumo rasmi 
ya huduma za kifedha,” amesema.

Mrajis na Mtendaji Mkuu wa Tume ya Maendeleo 
ya Ushirika, Dkt. Benson Ndiege, akiwasilisha Taarifa 
hiyo amebainisha kuwa miongoni mwa malengo ya 
Taarifa hiyo ni kuweka uwazi na taarifa juu ya utenda-
ji wa SACCOS nchini kwa mwaka husika na kujua 
maeneo yenye changamoto ili kuboresha zaidi.

MKUU wa Mkoa wa Mbeya, Mhe. Juma Homera, 
ametoa wito kwa Wananchi kutumia Huduma ras-
mi za Kifedha zilizosajiliwa na zenye kutambuliwa 
ili kuepuka usumbufu unaotokana na huduma za 
Mikopo yenye kuumiza Wananchi kiuchumi.
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Ameongeza kuwa kwa mwaka 2023 SACCOS zilizo-
omba Leseni ni 1,215, zilizopata Leseni ni 884 na 
zilizokosa Leseni ni 331. Akibainisha kuwa idadi hiyo 
inadhihirisha kuwa uelewa wa uendeshaji wa SACCOS 
umeongezeka na kuwataka wale ambao bado hawa-
jakidhi vigezo wakamilishe taratibu husika.
“Niwaelekeze Viongozi wa SACCOS kuendelea kute-
keleza vyema matakwa ya Sheria, Kanuni na Miongozo 
inayotolewa na Ofisi kwa kufanya Mikutano Mikuu ya 
Mwaka na kuwasilisha Bajeti za SACCOS hizo mapema

MATUKIO MBALIMBALI KATIKA UZINDUZI 
WA TAARIFA YA UTENDAJI SACCOS 2023
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RC HOMERA AWATAKA WANANCHI KUTUMIA HUDUMA RASMI ZA                             
KIFEDHA

 na muendele kufungua matawi na milango ya hudu-
ma kwa mujibu wa Sheria na mfahamu kosa la jinai 
kuendesha shughuli za matawi na milango ya hudu-
ma pasipo kuidhinishwa na Mrajis wa Vyama vya 
Ushirika" amesema Dkt. Ndiege.
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JE WAJUA?

1.0 Ukaguzi wa Ndani (Internal Au-
dit) 
Ukaguzi huu hufanywa au kutekelezwa na 
Mkaguzi/ Wakaguzi wa Ndani ambao ni Waa-
jiriwa wa Taasisi husika. Ukaguzi wa ndani ni 
shughuli huru, yenye lengo maalum la kutoa 
uhakiki na ushauri unaolenga kuongeza tija 
na kuboresha utendaji wa Taasisi kwa ku-
chambua na kuboresha usimamizi wa vihata-
rishi kuimarisha udhibiti wa ndani na utawala 
Bora. 

Lengo ni kutathmini hali ya uendeshaji wa Ta-
asisi na kuona inaendeshwa na kusimamiwa 
kwa mujibu wa Sheria inayosimamia Taasisi 
husika na kwa manufaa ya Wanahisa, wateja/ 
wadau na Serikali kwa ujumla. Wakaguzi wa 
ndani ni sehemu ya Menejimenti ya Taasisi.

2.0 Ukaguzi wa Nje (External Audit)

Ni Ukaguzi huru unaofanywa na Wakaguzi am-
bao huteuliwa na Wanahisa, Wateja/ Wadau 
wa Taasisi au Serikali, na kuingia Mkataba wa 
kuikagua Taasisi husika. Wakaguzi hawa hu-
kagua Hesabu za Taasisi na kutoa maoni yao 
yanayoonyesha kama Hesabu za Taasisi zilizok-
aguliwa zinawakilisha hali halisi ya Taarifa ya 
Fedha. Maoni ya Mkaguzi wa nje yanaweza 
kuwa ni; Hati safi (Unmodified Opinion Re-
port), Hati yenye Mashaka (Modified Opinion 

3.0   Aina za Ukaguzi katika vyama 
vya Ushirika 

3.1 Ukaguzi wa Mara kwa mara (Continuous 
Inspection);
3.2 Ukaguzi wa Dharura (Surprise Inspec-
tion);
3.3 Ukaguzi Maalum (Special Inspection);
3.4 Ukaguzi wa mwisho; na
3.5 Ukaguzi wa nje

Septemba - Desemba, 2024



TCDC NA CBE ZADHAMIRIA KUTOA MAFUNZO YA KUENDESHA USHIRIKA KIBIASHARA

MRAJIS na Mtendaji Mkuu wa Tume ya Maendeleo 
ya Ushirika Tanzania (TCDC), Dkt. Benson Ndiege, 
amesema Tume imedhamiria kushirikiana na Wadau 
kukuza na kuendeleza Ushirika ili uweze kuendeshwa 
Kibiashara kwa lengo la kuongeza tija na ufanisi wa 
Vyama vya Ushirika.

Mrajis amesema hayo wakati wa utiaji saini wa Ran-
dama ya Makubaliano (MoU) kati ya Tume na Chuo 
cha Biashara (CBE) Novemba 20, 2024 Jijini Dodoma.
Akiongea katika kikao hicho Mrajis amebainisha kuwa 
kwa sasa moja ya Vipaumbele vya Tume ni pamoja na 
kuhakikisha kuwa Ushirika unajiendesha kibiashara ili 
kutoa faida na kuongeza manufaa kiuchumi kwa Wa-
naushirika na wadau wengine. 
 
Kwa upande wake Mkuu wa Chuo cha Biashara, Prof. 
Edda Lwoga, amesema CBE iko tayari kushirikiana 
na Tume katika kufanya Tafiti mbalimbali za kutatua 
changamoto za Ushirika, kutoa mafunzo yatakayo-
saidia kuendesha vyama kibiashara pamoja na kutoa 
Ushauri wa Kitaalamu. 

Pamoja na mambo mengine, TCDC na CBE pia zi-
tashirikiana katika kuwapa fursa wanafunzi wa CBE 
kujifunza kwa vitendo ili kupata uzoefu wa kimaso-
mo pamoja na kuchangia ujuzi katika kuongeza tija 
ya uendeshaji wa Vyama vya Ushirika.

Kikao hicho kimehudhuriwa na Viongozi mbalimbali 
wa Tume pamoja na Chuo cha Biashara.

Mrajis na Mtendaji Mkuu wa Tume ya Maendeleo ya 
Ushirika Dkt. Benson Ndiege pamoja na Mkuu wa Chuo 
cha Biashara (CBE) Prof. Edda Lwoga wakionesha Randa-
ma za Makubaliano kati ya Taasisi hizo, Jijini Dodoma
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UJUE MWONGOZO WA UWEKEZAJI KATIKA 
VYAMA VYA USHIRIKA

Katika kung`arisha uwekezaji katika vyama 
vya ushirika tume imeandaa mwongozo  wa 
uwekezaji ktaika vyama vya Ushirika utakao 
saidia kuelekeza vyama taratibu na za kuzingatia 
kabla na baada ya uwekezaji

Vilevile, mwongozo huu unatoa mwelekeo kwa 
viongozi wa Vyama vya Ushirika hususani Kama-
ti ya uwekezaji ya Chama cha Ushirika pamoja 
na wanachama katika shughuli zote za uwekezaji 
kwa lengo la kuongeza tija katika uwekezaji naU-
muhimu wa kuwa na Mwongozo wa Uwekezaji 

• Kujenga imani kwa wanachama juu ya mwenen-
do wa uwekezaji wa chama chao kwa kupata ta-
arifa ya mwenendo wa shughuli za uwekezaji na 
hatua za ufuatiliaji; 
• Kuisaidia Ofisi ya Mrajis kuimarisha Usimam-
izi wa shughuli za uwekezaji zinazofanywa na 
Vyama vya Ushirika; na 
• Kuwasaidia wadau wa Ushirika kufahamu tara-
tibu na mashirikiano ya kiuwekezaji baina yao na 
Vyama vya Ushirika.

Maeneo ya Uwekezaji Kwenye Vyama vya Ush-
irika
Uwekezaji katika Vyama vya Ushirika umega-
wanywa katika maeneo manne (4)
kutegemeana na aina ya uwekezaji husika. Mae-
neo ya uwekezaji, kwa mujibu wa
kifungu cha 74 (1) cha sheria ya vyama vya Ush-
irika Na 6 ya mwaka 2013, ni: -
(i) amana inayotoa riba kwenye taasisi ya kifedha 
ya ushirika, au taasisi
yoyote ya kifedha kama itakavyoidhinishwa na 
Tume

(ii) hisa za chama kingine chochote kilichosajili-
wa;
(iii) hati fungani za serikali na dhamana nyingine; 
na
(iv) uwekezaji mwingine kama Mrajis, kwa amri 
iliyoidhinishwa na Tume
na kuchapishwa katika Gazeti la Serikali, ku-
tamka uwekezaji ulioidhinishwa kwa madhu-
muni ya kifungu hiki ikiwemo Viwanda, Majen-
go, Mashamba, mifugo na uvuvi, usafirishaji na 
maeneo mengineyo, kadri yatakavyoelekezwa na 
Mrajis.

Vyama ambavyo vimetafuta wawekezaji kwenye 
mashamba yao badala ya kuwekeza vyenyewe, 
gharama ya uwekezaji (kodi) isipungue shilingi 
laki mbili kwa mwaka. 

Uwekezaji kwenye Vyama vya Ushirika vya Kifed-
ha kwa mujibu wa ya. 50(2) ya kanuni za hudu-
ma ndogo za kifedha [The microfinance (Saving 
and Credit Cooperative Societies) regulations)] 
za mwaka 2019, Vyama vya Ushirika vya akiba 
na Mikopo vinaweza kuwekeza kwenye maeneo 
yafuatayo:

(i) Amana za mabenki na taasisi za fedha zin-
azotoa riba (Interest bearing deposits of  Banks or 
financial institutions); 
(ii) Dhamana za Serikali (Government securities); 
(iii) Vyama vingine vya kifedha; 
(iv) Rasilimali zisizozalisha (non-earning assets); 
na 
(v) Kwenye maeneo mengine ya uwekezaji kama 
itakavyoidhinishwa na Benki Kuu na Mrajis wa 
Vyama vya Ushirika;
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3 Vigezo vya Uwekezaji
Ili kuepusha hasara inayoweza kujitokeza kutokana 
na shughuli za uwekezaji katika Vyama vya Ushiri-
ka, vigezo vifuatavyo vinatakiwa kuzingatiwa: 
(i) Usalama wa fedha (safety);
(ii) Faida inayotokana na uwekezaji (yield); 
(iii) kutawanya rasilimali na vihatarishi (Diversi-
fication); 

(iv) Mahitaji ya fedha (liquidity); 
(v) Mahitaji ya jamii (social responsibility); 
na 
(vi) Uwekezaji unaoongeza thamani ya mali, 
bidhaa/mazao yanayozalishwa na wanachama 
na hali ya madeni ya chama (Liability Profile). 
Itaendelea Toleo lijalo

USHIRIKA WA GHOMACOS UNAVYONEEMESHA MAISHA  WILAYANI 
SERENGETI                                                

MBOGAMBOGA na Matunda ni miongoni mwa 
bidhaa za Mazao ya Bustani yanayozalishwa, kuku-
sanywa na kuuzwa kupitia Vyama vya Ushirika. Tume 
ya Maendeleo ya Ushirika katika kutekeleza jukumu 
la kusimamia na kuhamasisha Vyama vya Ushirika ta-
yari imeratibu uhamasishaji wa Vyama vya Ushirika 
wa Mazao ya Bustani Arusha, Kilimanjaro, Manyara, 
Iringa, Songwe, Mbeya na Njombe

zoezi hili ni endelevu kulingana na upatikanaji wa 
Rasilimali na Mipango ya Maendeleo.

Mkoani Mara, Wilaya ya Serengeti- Mugumu, Cha-
ma cha Ushirika wa Wakulima Wadogo wa Mboga, 
Matunda, Nafaka na Ufugaji (GHOMACOS) ni Ush-
irika uliopo pembezoni mwa Hifadhi ya Serengeti 
Wanachama wa GHOMACOS ni wanaushirika  
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kutoka katika maeneo ya Bunda, Serengeti na Grumeti 
Chenye kituo cha kukusanyia Bidhaa za Mbogamboga 
na Matunda eneo liitwalo Nata. 

Mwenyekiti wa Chama cha Ushirika GHOMACOS Ma-
sumbuko Mambassa anaeleza GHOMACOS ni Ushirika 
wenye jumla ya Wanachama 76 wanaozalisha bidhaa 
mbalimbali za mbogamboga na matunda zikiwemo 
Nyanyachungu, Kabeji, biringanya, nyanya, zukini, vi-
tunguu, Matikiti Maji, viungo pamoja na uzalishaji wa 
Mayai na nyama ya Ng’ombe.
Mwenyekiti anasema, Chama hicho cha Ushirika kil-
iona fursa iliyopo katika kukuza na kuendeleza Utalii wa 
Ndani kwa kukusanya bidhaa zao za Mbogamboga na 
Matunda kwa pamoja na kuyauza katika Hoteli ya Kitalii 
iliyopo Serengeti iitwayo Grumeti, jambo ambalo lime-
wafanya Wanaushirika wa Chama hicho kuwa na Soko la 
Uhakika wakati wote kutokana na mahitaji ya Chakula 
ya Kampuni hiyo inayoondesha shughuli zake katika Hi-
fadhi ya Taifa ya Serengeti.

“Ukubwa wa Mahitaji ya Soko hilo yasingeweza ku-
toshelezwa na Mkulima mmoja mmoja kutokana na hali 
ya uzalishaji ya Wakulima hao Wadogo ila kupitia Ush-
irika, Wakulima hukusanya kwa pamoja katika kituo cha 
ukusanyaji wa Mazao yao ili kukidhi mahitaji ya soko,” 
anasema Mwenyekiti.
 
Mwakilishi wa Kampuni ya Grumeti Beatrice Philemon 
anasema Kampuni hiyo sambamba na Vitengo vyake 
vyote ikiwemo Sabora, Sabayaya, Mara River hupeleka 
Mahitaji yake ya Chakula GHOMACOS kwa Barua pepe 
kila wiki ambapo kupitia uratibu wa Karani wa Chama 
Wanachama hukutana na kugawana Mahitaji ya Oda 
zile kulingana na viwango vya uzalishaji na aina ya Kili-
mo anachofanya.

Aidha, Malipo husika ya Mkulima anabainisha hufany-
iwa kazi na kulipwa moja kwa moja katika Akaunti ya 
Benki ya Mkulima ndani ya kipindi cha makubaliano kati 
ya Chama na Kampuni. Hivyo, kuwezesha Chama kupan-
ga kupanga na kuratibu masuala ya Chama kwa wakati.

Baadhi ya bustani ya Wanachama wa Chama 
cha Ushirika GHOMACOS.

Aidha, Malipo husika ya Mkulima anabainisha 
hufanyiwa kazi na kulipwa moja kwa moja katika 
Akaunti ya Benki ya Mkulima ndani ya kipindi cha 
makubaliano kati ya Chama na Kampuni. Hivyo, 
kuwezesha Chama kupanga kupanga na kuratibu 
masuala ya Chama kwa wakati. 

Mkulima Magreth Mathayo Mwanachama 
GHOMACOS anasema soko hilo limewasaidia 
kutokana na urahisi wa ukusanyaji na uuzaji wa 
Bidhaa za Mbogamboga ambazo awali alikuwa 
akiuza peke yake mitaani jambo ambalo amesema 
lilikuwa lina changamoto kwani wakati mwingine 
bidhaa hazinunuliwi zote bali hubaki na kuharibi-
ka, jambo lililokuwa likileta hasara kwa Mkulima.  

“Kwakweli soko la Grumeti limenisaidia sana 
kwani hata bei tunazouzia hapa  ni tofauti kabisa  
na bei za mtaani, bei zipo juu zinatupa faida zaidi 
na uhakika wa kuuza bidhaa zetu na pia kutuweze-
sha kupata kipato cha kufanya mambo ya msingi,” 
anasema Magreth
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USHIRIKI WA TANZANIA KATIKA MKUTANO MKUU WA SHIRIKISHO LA VYAMA VYA 
                                   USHIRIKA DUNIANI (ICA) 2024

MKUTANO Mkuu wa Shirikisho la Vyama vya Ushiri-
ka  Duniani umezinduliwa New - Delhi India, amba-
po Watanzania kutoka Vyama mbalimbali vya Ush-
irika na Viongozi wa Serikali wanashiriki Mkutano 
huo. 

Ujumbe wa Tanzania katika Mkutano huo unaongo-
zwa na Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Kilimo (Ushiri-
ka na Umwagiliaji), Dkt. Suleiman Serera, na Mrajis 
wa Vyama vya Ushirika Tanzania Bara, Dkt. Benson 
Ndiege..

Wadau wengine wanaoshiriki Mkutano huo ni 
pamoja na COASCO, MoCU, SCCULT, Bodi za Mazao, 
Vyama vya Mazao, Vyama vya Kifedha na Vyama 
vingine vya Ushirika.
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IMARISHENI MIFUMO KUZUIA UPOTEVU WA FEDHA KATIKA VYAMA VYA USHIRIKA 
                                         NAIBU KATIBU MKUU, KILIMO 

NAIBU Katibu Mkuu Wizara ya Kilimo – Ushirika na 
Umwagiliaji, Dkt. Stephen Nindi, ameiagiza Tume ya 
Maendeleo ya Ushirika Tanzania (TCDC) kuendelea 
kuimarisha na kuunda mifumo mbalimbali ya Kidigi-
tali ili kudhibiti upotevu katika Vyama vya Ushirika na 
kuwahakikishia wanaushirika usalama wa fedha zao 
hasa wanapofanya mauzo ya mazao yao.

Ametoa agizo hilo Desemba 19, 2024 alipoitembe-
lea TCDC kwa lengo la kujitambulisha, kujifunza na 
kusikiliza changamoto mbalimbali zinazoikabili pia 
kuskiliza maoni ya namna ya kutatua changamoto 
hizo.

Amesema kumekuwa na njia mbalimbali za ubadhilifu 
wa fedha za wanaushirika hasa kwa kutoa takwimu zi-
sizo sahihi na  ujanja mwingi ambao unapelekea ush-
irika kuonekana sio sehemu sahihi ya uwekezaji na 
kukwamisha maendeleo ya Ushirika, hivyo mifumo 
itasadia kukomesha ubadhilifu na kuongeza mapato 
ya serikali.
“Kuna baadhi ya mikoa wamekuwa wakitoa takwimu 
zisizo sahihi za wanachama, hasa wakati wa ugawaji 
wa pembejeo za kilimo na ujanja mwingi na ukwepe-
shaji wa fedha za serikali,.

 hivyo natoa agizo iundwe mifumo ya kuwahaki-
kishia wanachama wa vyama vya ushirika usalama 
wa fedha zao,” amesema Dkt. Nindi

Aidha, aliisisitiza Tume kuandaa na kushiriki 
kwenye makongamano mbalimbali ya kitaifa na 
kimataifa kwa lengo la kujifunza mambo mbalim-
bali kuhusu ushirika ili kuboresha uendeshaji wa 
vyama hivyo kwa maslahi mapama ya Taifa.

Vilevile Dkt. Nindi, ameipongeza TCDC kwa hatua 
mbalimbali zilizochukuliwa kuhakikisha Ushirika 
unaaminika tena na wananchi ikiwemo kuanzi-
sha Mfumo wa Usimamizi wa Vyama Vya Ushirika 
(MUVU) na upimaji wa mazao ka kutumia Mizani 
ya Kidijitali na kuahidi kutoa ushirikiano wa kuto-
sha kuhakikisha wanafikia malengo ya Serikali.

Naye, Mrajis na Mtendaji Mkuu wa Tume ya 
Maendeleo ya Ushirika, Dkt. Benson Ndiege, am-
eishukuru Serikali katika kuboresha na kuimarisha 
Ushiirika Nchini na amesema TCDC itaendelea 
kutekeleza maagizo yaliotolewa serikali kwa lengo 
la kuimarisha Ushirika.

Mrajis na Mtendaji Mkuu wa Tume ya Maendeleo ya Ushirika, Dkt. Benson Ndiege, akitoa Taarifa ya 
Utekelezaji kwa Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Kilimo, Dkt. Stephen Nindi (kulia), alipotembelea TCDC 
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MRAJIS ATEUA WAJUMBE WA BODI YA MPITO YA SHIRIKISHO LA VYAMA VYA USHIRIKA              
TANZANIA (TFC)

MRAJIS na Mtendaji Mkuu wa Tume ya Maendeleo ya 
Ushirika Tanzania (TCDC), Dkt. Benson Ndiege, ame-
teua Wajumbe wa Bodi ya Mpito ya Shirikisho la Vya-
ma Vya Ushirika Tanzania Bara (TFC)  kwa mamlaka 
aliyonayo chini ya Sheria ya Vyama vya Ushirika Na.6 
ya mwaka 2013.

Wajumbe walioteuliwa ni: Tito Haule (Mhadhiri, Taa-
sisi ya Uhasibu Tanzania - TIA), atakuwa Mwenyekiti; 
Prof. Isaack Kazungu (Mhadhiri, Chuo Kikuu cha Ush-
irika Moshi - MoCU); Wakili Shani Mayosa (Mkurugen-
zi, Huduma za Sheria - TIC); Tuse Joune (Mkurugenzi 
Mtendaji, Tanzania Bankers Association); Justica Ma-
sinde (Makamu Mwenyekiti, Bandarini SACCOS Ltd); 
Meja Michael Moyo (Mjumbe, Bodi ya Ngome SAC-
COS Ltd); Karimu Chipola (Mwenyekiti, Chama Kikuu 
cha Ushirika Tandahimba na Newala -TANECU Ltd); 
Shedrack Issangya (Mwenyekiti, Chama Kikuu cha 
Ushirika Mkoa wa Arusha); na  Eliwaza Mkilya (Mjum-
be, Bodi ya Mwenge Housing Cooperative Society Ltd).

Dkt. Ndiege amesema uteuzi huo umezingatia 
elimu, weledi, uzoefu, jinsia, na kaliba za wahusika; 
ikiwemo watu wa kutaka matokeo chanya ambao 
wanaweza kuifikisha TFC kwenye Maendeleo yan-
ayohitajika.

Mrajis ameitaka Bodi hiyo ya Mpito baada ya mak-
abidhiano na Bodi iliyomaliza muda wake kufanya 
tathmini ya Watendaji waliopo TFC kama wanaleta 
tija kwa Shirikisho, na utendaji wao unakidhi mahi-
taji na malengo ya Shirikisho ya wakati uliopo.

Aidha, Dkt. Ndiege amesema Ofisi ya Mrajis ipo ta-
yari kushirikiana na Bodi ya TFC kutafuta Mtendaji 
Mkuu wa Shirikisho kama ilivyofanya katika Vyama 
Vikuu vya NCU LTD, SIMCU LTD na  KNCU LTD.

Pia ameelekeza Bodi mpya kufanyia kazi Hoja za Mk-
aguzi wa Nje (COASCO) na Kuweka Mkakati thabi-
ti wa kusimamia Shirikisho kwa Kuandaa Mpango 
Mkakati utakaoendana na wakati wa sasa, utakao-
tumika kama malengo mahsusi ya Shirikisho.

Tito Haule, Mwenyekiti wa Bodi ya Mpito ya TFC
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                     TCDC KUENDELEA KUWAJENGEA UWEZO WATUMISHI

Mrajis na Mtendaji Mkuu wa TCDC, Dkt. Benson 
Ndiege akizungumza na Watumishi 

MRAJIS na Mtendaji Mkuu wa Tume ya Maendeleo 
ya Ushirika Tanzania (TCDC), Dkt. Benson Ndiege, 
amesema Tume itaendelea kuwajengea uwezo Wa-
tumishi katika utendaji na utekelezaji wa Majukumu 
yao ili kuongeza Ufanisi wa kazi kwa lengo la kuimari-
sha Sekta ya Ushirika. 

Amesema hayo wakati akitoa Taarifa yake kwa Wa-
tumishi wa Tume wakati wa Kikao cha Watumishi 
Wote wa Tume Makao Makuu na Mikoani kilichofan-
yika Desemba 18, 2024 Jijini Dodoma.
Amebainisha kuwa Tume hufanya Vikao vya watumi-
shi wote kila mwaka kwa lengo la kujadili kwa pamoja 
fursa na namna bora ya kutatua changamoto zinazoji-
tokeza katika utendaji.

Amesema Tume tayari imekuwa na utaratibu wa ku-
peleka Watumishi wake katika Mafunzo ya muda mre-
fu na mfupi katika Ngazi mbalimbali za masomo  na  
kutenga fedha pamoja na  Mpango wa mafunzo kwa 
Watumishi.

“Nitoe rai kwa Watumishi kutumia fursa za kujien-
deleza hasa kitaaluma ili kujiongezea maarifa mapya 
kwaajili ya kujenga Ushirika imara,” amesisitiza Mrajis.

Aidha, amesisitiza matumizi ya Mifumo ya TEHA-
MA ya kiutendaji kama vile Mfumo wa Upimaji wa 
Utendaji (e- Utendaji) ambao husaidia katika kufan-
ya tathmini
ya utendaji wa majukumu ya Watumishi na Taasisi 
kwa ujumla, jambo linalosaidia kujua hali ya utenda-
ji wa Taasisi  ili kujua namna bora ya kuongoza na 
kusimamia huduma Bora za Ushirika.

Naye Mkurugenzi wa Utawala na Rasilimali Watu  
Wizara ya Kilimo, Agnes Hugo, ameipongeza Tume 
kwa jitihada za kuendeleza na kujali Maslahi ya Wa-
tumishi kwa kuzingatia masuala yenye kuongeza 
Motisha na morali ya Kazi kwa Watumishi wa Tume.  
Watumishi wa Tume wameishukuru Tume kwa ku-
endelea kuboresha Mazingira ya Kazi na maslahi 
ikiwemo Mafunzo ya kuwajengea Uwezo, Michezo, 
maboresho ya Muundo pamoja na masuala ya Ki-
jamii. 

Kikao hicho kimejumuisha Watumishi wote katika 
Mikoa na Wilaya mbalimbali kwa njia ya Mtandao.
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VYAMA VYA USHIRIKA VYATEKELEZA MSINGI WA SABA WA 
USHIRIKA WA KUJALI JAMII

20

Septemba - Desemba, 2024



VIBONZO VYA USHIRIKA

Jarida la
USHIRIKA    Toleo Na: 016

21

Septemba - Desemba, 2024



22

Septemba - Desemba, 2024

MATANGAZO MBALIMBALI



USHIRIKA NI FURSA

                                                           Limetolewa na 
                           Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania (TCDC)
                                      Mtaa wa Kuu, S. L. P. 201, DODOMA.
                            Simu: +255 26 23 22456, Telefax: +255 26 23 21973
                          Barua Pepe: ushirika@ushirika.go.tz  Tovuti: www.ushirika.go.tz
                                                
                                                ushirika_tcdc                                          Tume ya Maendeleo ya Ushirika

Septemba - Desemba, 2024


