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Kutoka 
kwa Mrajis

Dkt. Benson Ndiege, Mrajis wa Vyama vya Ushirika 
na Mtendaji Mkuu wa Tume ya Maendeleo ya Ushirika 
Tanzania (TCDC)

Ni wakati mwingine ambapo Tume 
ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania 
(TCDC) inakuletea Jarida la Ushirika 
Toleo la 15 ambalo ni sehemu ya 
kukuhabarisha na kukupa fursa 

ya kuelewa jitihada nyingi zinazofanyika katika 
kuimarisha na kuendeleza Sekta ya Ushirika.

Tume imeendelea kusimamia na kuhakikisha kuwa 
Sekta ya Ushirika inakuwa na kuimarika ambapo 
ukuaji wa Sekta hadi kufikia mwezi Juni 2023, 
imesajili jumla ya Vyama vya Ushirika 7,300; kati ya 
hivyo, 77 ni Vyama vya Upili, 1 ni Shirikisho la Vyama 
vya Ushirika, 4,252 ni Vyama vya Ushirika wa Kilimo 
na Masoko (AMCOS), 2,034 ni Vyama vya Ushirika 
wa Akiba na Mikopo (SACCOS) na 936 ni Vyama 
vinavyojishughulisha na kazi mbalimbali zikiwemo, 
ufugaji na uvuvi. 

Aidha, idadi ya wanachama wa Vyama vya Ushirika 
imeongezeka kutoka wanachama 6,965,272 
Disemba, 2021 hadi 8,358,326 kufikia Machi, 
2023. Ongezeko hilo limetokana na uhamasishaji 
wa umuhimu wa wananchi kujiunga na ushirika ili 
kuwawezesha kupata nguvu ya pamoja ya soko na 
mitaji.

Katika ukuaji wa Sekta ya Ushirika natoe rai kwa 
Vyama vya Ushirika ambavyo vinaendelea na 
taratibu za uchaguzi wa Viongozi kuzingatia Sheria, 
Kanuni na taratibu za Ushirika ili Sekta hii iendelee 
kukua kwa kuzingatia misingi ya Utawala Bora na 
Weledi. Chaguzi hizi za Viongozi kwa mujibu wa 
Sheria ya Vyama vya Ushirika Na.6 ya mwaka 2013 
imeelekeza Bodi za Vyama vya Ushirika hupaswa 
kukaa madarakani kwa kipindi kisichozidi miaka 
mitatu (3) lakini Wajumbe/Mjumbe wanaweza 

kuchaguliwa tena kuhudumia kwa kipindi kisichozidi 
miaka mitatu (3).

Tume imetoa Waraka wa Mrajis Na.2 wa Mwaka 
2023 ambao pamoja na mambo mengine 
umeelekeza Wajumbe wa Bodi ya Uongozi wa 
Chama cha Ushirika watatakiwa wawe kati ya 
watano (5) hadi tisa (9) kwa kuzingatia shughuli za 
Chama husika na uwezo wake wa kiuchumi. Nitumie 
fursa hii kuwakumbusha kuwa ni vema idadi ya 
Wajumbe watakaochaguliwa iwe ile isiyogawanyika 
kwa mbili (2) yaani; 5,7 au 9 ili kuondoa mivutano 
pale Bodi ya Chama husika itakapotaka kufanya 
maamuzi.

Aidha, Tume katika kuhamasisha Wanawake 
kushiriki nafasi za Uongozi imeelekeza katika 
Waraka wa Mrajis wa Uchaguzi kuwa katika idadi 
ya Wajumbe wa Bodi na Kamati ya Usimamizi 
watakaochaguliwa, wanawake watakuwa na idadi 
isiyopungua theluthi moja (1/3) ya Wajumbe wa 
Bodi yote ya Chama husika. 

Nitoe wito kwa Vyama vyote vya Ushirika vyote 
vinavyoendelea na taratibu za Chaguzi za Viongozi 
wa kuzingatia Sheria na Maelekezo yote muhimu 
yanayotolewa ili kupata viongozi Bora, waadilifu na 
wachapa Kazi kwa maendeleo ya Sekta ya Ushirika.

Nawatakia Kila la Heri! 
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MAFANIKIO YA SEKTA YA USHIRIKA KATIKA MIAKA MITATU 
(2021/2022 - 2023/2024) YA SERIKALI YA AWAMU YA SITA

Tume ya Maendeleo ya Ushirika ni Idara ya Serikali inayojitegemea iliyo chini ya Wizara ya Kilimo iliyoanzishwa 
kwa Sheria ya Vyama vya Ushirika Na. 6 ya mwaka 2013 ili kutekeleza majukumu ya Udhibiti na Usimamizi wa 
Vyama vya Ushirika pamoja na Uhamasishaji wa Maendeleo ya sekta ya Ushirika nchini.

 Majukumu ya Tume ya Maendeleo ya Ushirika
Majukumu makuu ya Tume ya Maendeleo ya Ushirika ni pamoja na: Kuandikisha na kufuta vyama vya ushirika; 
Kukagua na Kusimamia vyama vya ushirika; Kutunza na kuboresha rejista ya vyama vya ushirika; Kutatua 
migogoro na malalamiko katika vyama vya ushirika; Kuhimiza na kuhamasisha maendeleo endelevu na 
ya kiuchumi ya vyama vya ushirika; Kutoa elimu na mafunzo kwa wanachama na watumishi wa vyama vya 
ushirika kuhusu uendeshaji wa ushirika; Kukusanya, kuhifadhi na kusambaza takwimu na taarifa za vyama 
vya ushirika; na Kufanya tafiti mbalimbali kwa maendeleo ya vyama vya ushirika.

MAFANIKIO YA SEKTA YA USHIRIKA 
Katika kipindi cha miaka mitatu ya Awamu ya Sita ya Serikali (2021/2022 - 2023/2024) inayoongozwa na Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, Sekta ya Ushirika imepata mafanikio 
katika maeneo yafuatayo:

1.	 Ukaguzi wa Vyama vya Ushirika
Tume imefanya kaguzi kwenye Vyama vya Ushirika ambapo imebainika kuwepo kwa kuimarika katika utendaji 
wa vyama vya ushirika kama inavyoonekana katika matokeo ya Kaguzi za mwaka wa fedha wa 2021/2022 na 
2022/2023.  

Hali ya Kaguzi katika Vyama vya Ushirika

S/N HALI YA UKAGUZI 2021/2022 2022/2023 Asilimia

1. Hati safi 339 479 41.30 (zimeongezeka)

2. Hati zenye shaka 2,393 2,475 3.43 (zimeongezeka)

3. Hati isiyoridhisha na maoni 1,198 127 89.40 (zimepungua)

4. Hati mbaya 2,075 830 60 (zimepungua)

Kuimarika kwa vyama kumechangiwa na jitihada za Tume kwa kuongeza vitendea kazi, ambapo hadi kufikia 
mwaka 2023/ 2024 Tume imenunua magari 15 katika Ofisi za Mikoa ukilinganisha na magari 7 yaliyokuwepo 
mikoani mwaka 2021/2022. Aidha, mafunzo kuhusu usimamizi na uendeshaji wa Vyama vya Ushirika 
yametolewa kwa Maafisa Ushirika katika mikoa 20, Watendaji wa Vyama vya Ushirika 7,517, Wanachama 
40,253 na Viongozi 5,553.

Baadhi ya magari 
yaliyonunuliwa na TCDC na 
kupelekwa katika Ofisi za 
Tume za mikoa kwa ajili ya 
Usimamizi na Uhamasishji wa 
Maendeleo ya Ushirika
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2.	 Usimamizi wa Rasilimaliwatu katika Vyama vya Ushirika 
Katika kuimarisha uendeshaji wa Vyama vya Ushirika, Tume ilifanya zoezi la ukaguzi wa sifa za watendaji 
wakuu wa Vyama Vikuu vyote vya Mazao na Miradi ya Pamoja 50 na kubaini kuwa asilimia 35 tu ya watendaji 
wakuu walikuwa na sifa stahiki.  Kupitia maelekezo ya Tume, Vyama Vikuu vinne (4) vya IGEMBENSABO, 
PMCU, ACU, na KICU vimeajiri watendaji wapya, na Vyama 11 vya KYECU, TAMCU, SORECU, CHUTCU, SORECU, 
TAMCU, MAMCU, TANECU, RIVACU, SIFACU na LATCU vimeomba vibali vya ajira kwa watendaji wake. 

3.	 Usimamizi wa Vyama vya Ushirika wa Kifedha (SACCOS)
Tume katika kusimamia Vyama vya Ushirika vya kifedha (SACCOS), mafanikio yafuatayo yamepatikana; 
ambapo hadi kufikia Desemba 2023, mali za SACCOS ziliongezeka na kufikia Shilingi Trilioni 1.3 kutoka 
Shilingi Trilioni 1.22 mwaka 2022. Jumla ya Akiba na Amana zimeongezeka na kufikia Shilingi Billioni 980 
kutoka Shilingi Billioni 897 mwaka 2022.  Jumla ya Mikopo inayodaiwa imeongezeka na kufika Shilingi 
Trilioni 1.1 kutoka Shilingi Trilioni 1.05 mwaka 2022. Mtaji   tete   umeongezeka na kufikia Shilingi Billioni 214.7 
na kutoka Shilingi Bilioni 203 mwaka 2022. 

Mafanikio ya SACCOS

Maelezo
Mwaka 2022 Mwaka 2023

Shilingi Shilingi

Mali za SACCOS Trilioni 1.22 Trilioni 1.3
Akiba na Amana Bilioni 897 Bilioni 980
Mikopo inayodaiwa Trilioni 1.05 Trilioni 1.1
Mtaji tete Bilioni 203 Bilioni 214.7

4.	 Vyama vya Ushirika kutumia mifumo rasmi ya masoko ya mazao ya wakulima
Wakulima wameendelea kukusanya na kuuza mazao yao kupitia mfumo rasmi wa masoko kupitia Vyama vya 
Ushirika. Katika mwaka 2023/2024 hadi kufikia Machi 2024, jumla ya Tani 779,958 zenye thamani ya Shilingi 
1,835,977,350,938 zilikusanywa na kuuzwa kupitia mfumo rasmi wa Ushirika ukilinganisha na Tani 597,298.58 
zilizouzwa kwa thamani ya Shilingi 1,552,635,769,446 mwaka 2021/2022. Thamani ya mauzo imeongezeka 
kwa asilimia 18.25. Mazao yaliyouzwa kupitia Ushirika ni tumbaku, korosho, pamba, kahawa, ufuta, kakao, 
mkonge, chai, mbaazi, soya, zabibu, miwa na maharage. 

Thamani ya mazao yaliyouzwa kupitia Ushirika

Na. 2021/2022 2023/2024

1.	 Uzito kwa Tani 597,298.58  779,958

2.	 Thamani (Shilingi) 1,552,635,769,446 1,835,977,350,938

Aidha, kupitia Mfumo wa Mauzo ya Moja kwa Moja (Direct Sales), Vyama Vikuu vya Ushirika vya KCU (1990) Ltd na 
KDCU Ltd vya Mkoani Kagera, vimeendelea kuuza Kahawa Hai (organic coffee) katika Soko la Haki (Fair Trade 
Market). Hadi kufikia Februari 2024, jumla ya Kilo 4,813,850 za Kahawa Hai ambayo ilikuwa haijasagwa (coffee 
beans) na kahawa hai iliyosagwa (instant coffee), ziliuzwa kupitia Soko la Haki katika nchi za Ujerumani, Japani, 
Ubeligiji, Canada, China na Amerika ya Kaskazini kwa thamani ya Shilingi 30,576,880,548.90, ikilinganishwa 
na mauzo ya Kilo 1,797,722 zenye thamani ya Shilingi 10,801,014,641.00 zilizouzwa mwaka 2022/2023.

Moja ya Minada ya mazao yanayouzwa kupitia Mfumo wa Ushirika na Stakabadhi za Ghala mkoani Mtwara
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Mauzo ya Kahawa hai iliyouzwa na vyama vya KDCU NA KCU
BIASHARA YA KAHAWA HAI KATIKA SOKO LA HAKI

AINA YA KAHAWA

KG

2022/2023 2023/2024

THAMANI(TSH) KG THAMANI(TSH)

ISIYOSAGWA 1,612,540 10,391,207,760.00 4,640,400 30,162,013,29 8.90

ILIYOSAGWA 185181.6 409,806,880.80 173,450 414,867,250.00

 JUMLA KUU 1,797,722 10,801,014,641.00 4,813,850 30,576,880,548.90

5.	 Upatikanaji na usambazaji wa pembejeo za kilimo kupitia Vyama vya Ushirika 
Katika msimu wa 2023/2024, jumla ya pembejeo zenye thamani ya Shilingi 307,673,032,600.00 zilinunuliwa 
kupitia Vyama vya Ushirika na kusambazwa kwa wakulima ikilinganishwa na pembejeo zenye thamani ya 
Shilingi 9,010,403,964.00 kwa mwaka 2021/2022. Aina za pembejeo zilizonunuliwa na kusambazwa kwa 
wakulima ni mbolea, viuatilifu (madawa), vifungashio, mbegu na miche kwa ajili ya mazao ya kahawa, pamba, 
korosho, mahindi, ufuta, alizeti, tumbaku na mpunga.  

Aidha, katika mwaka 2023/2024, Vyama 776 vilipata vibali vya kununua na kusambaza mbolea kutoka 
Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA), ikilinganishwa na Vyama 22 katika mwaka 2021/2022. Jumla 
ya Mifuko 117,926 ya Mbolea ya Ruzuku yenye Ujazo wa Kilo 50 ikiwa na Uzito wa Tani 6,444 na thamani ya 
Shilingi 8,346,750,968, imenunuliwa na Vyama vya Ushirika kati ya Tani 60,882 zilizonunuliwa na kusambazwa 
katika katika sekta ya kilimo kupitia Mfumo wa ruzuku. 

Usambazaji wa Pembejeo

USAMBAZAJI WA PEMBEJEO KUPITIA VYAMA VYA USHIRIKA

PEMBEJEO Thamani ya Mauzo (Shilingi)

2021/2022 2023/2024

MBOLEA 6,018,386,364.00 12,178,621,500.00

MBEGU na VIUATILIFU 860,645,250.00 285,882,871,035.00

VIFUNGASHIO 2,050,135,850.00 9,328,015,550.00

MICHE 81,236,500.00 283,524,515.00

JUMLA 9,010,403,964.00 307,673,032,600.00

6.	 Viwanda vinavyomilikiwa na Vyama vya Ushirika
Vyama vya Ushirika vinamiliki jumla ya viwanda 328; kati ya viwanda hivyo, viwanda vinne (4) vya kuchambua na 
kuchakata Pamba vya KACU Ltd (Shinyanga), MBCU Ltd (Geita), CCU Ltd (Chato) na SOLA (SIMCU Ltd Simiyu) 
vimefufuliwa ili kuongeza thamani na bei ya zao hilo katika soko. Aidha, viwanda viwili (2) vya kuchakata 
kahawa vimefanyiwa matengenezo, KDCU LTD (Kagera) na WAMACU LTD (Mara); na viwanda vipya vitatu (3) 
ambavyo ni vya kiwanda cha kukamua mafuta ya Mbegu cha Chama cha RUNALI, Kiwanda cha vifungashio 
cha SONAMCU na Kiwanda cha kubangua korosho cha TANECU LTD vimekamilika mwaka huu 2024.

Kiwanda cha kubangua Korosho kinachomilikiwa na Chama Kikuu cha Ushirika TANECU
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7.	 Ajira katika Vyama Vya Ushirika 

Kuimarika kwa Vyama vya Ushirika kumefanikisha 
kuongezeka kwa wananchi walioajiriwa katika 
vyama hivyo kufikia 153,982 mwaka 2023/2024 
ikilinganishwa na wananchi 100,100 waliopata ajira 
katika vyama mwaka 2020/21, ikiwa ni ongezeko la 
asilimia 53.8.

8.	 Kukuza matumizi ya TEHAMA katika Vyama vya 
Ushirika

»	 Matumizi ya MUVU
Tume ya Maendeleo ya Ushirika imetengeneza Mfumo 
wa kidigitali wa Usimamizi wa Vyama vya Ushirika 
(MUVU) ambao ulizinduliwa mwezi Julai 2023. Lengo 
la MUVU ni kuimarisha usimamizi, kuboresha ufanisi 
na kurahisisha upatikanaji wa takwimu sahihi kwa 
ajili ya mipango mbalimbali ya maendeleo katika 
kukuza sekta ya Ushirika kwa ujumla. 

Hadi Machi 2024, vyama vya ushirika 6,134 
vimesajiliwa kwenye MUVU kati ya vyama 7,468 
vilivyo kwenye Daftari la Usajili wa Vyama, na jumla 
ya Vyama 1,843 vimeanza kutumia MUVU katika 
shughuli za uendeshaji. Aidha, jumla ya Mali 9,106 
za Vyama Vikuu vya Ushirika zenye thamani ya 
Shilingi 2,023,167,983,761 zimefanyiwa utambuzi na 
kuingizwa kwenye MUVU.

Mfumo huu umeunganishwa na Mifumo mingine 
mitano (5) ambayo ni Mfumo Mkuu Unganishi wa 
Serikali (GovESB), Mfumo wa Mizani ya Kielekroniki 
ya Upimaji wa Mazao (Mkulima Hub), Mfumo Jumuishi 
wa Usimamizi wa Rasilimali (ERMS), Mfumo wa 
Ukusanyaji wa Malipo ya Serikali Kielektroniki (GePG) 
na Mfumo  wa Usajili wa Watu kwa njia ya Mtandao 

chini Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa (NIDA). 

Waziri wa Kilimo, Mhe. Hussein Bashe, akizindua 
Mfumo wa kidigitali wa Usimamizi wa Vyama vya 
Ushirika (MUVU)

» 	 Mizani za Kidigitali
Tume imesimamia mchakato wa upatikanaji wa 

Mizani ya Kidijitali kwenye vyama vya ushirika 
ambapo jumla ya Mizani za Kidijitali 1,178 zenye 
thamani ya Shilingi 3,534,000,000.00 zilinunuliwa na 
kusambazwa kwenye Vyama vya Ushirika vya Msingi 
(AMCOS) vinavyojishughulisha na mazao ya kahawa, 
korosho, ufuta, soya, mbaazi, kakao na tumbaku 
katika Mikoa ya Kagera, Lindi, Mbeya, Tabora, 

Mtwara, Ruvuma na Pwani.  

9.	  Kuhamasisha Uanzishwaji wa Benki ya Taifa ya 
Ushirika 
Tume ya Maendeleo ya Ushirika inaendelea kuratibu 
uanzishwaji wa Benki ya Taifa ya Ushirika kwa 
kuhamasisha wadau mbalimbali kununua Hisa ili 
kupata Mtaji wa Shilingi Bilioni 20 unaohitajika 
kuanzisha rasmi Benki hiyo. Kupitia uhamasishaji 
uliofanyika, uwekezaji katika Hisa umeongezeka 
kutoka Shilingi Bilioni 4.7 Mwaka wa Fedha 
2022/2023 hadi kufikia Shilingi Bilioni 15.7 mwezi 
Februari, 2024 sawa na ongezeko la asilimia 236. 
Vyama vya Ushirika vimewekeza jumla ya Shilingi 
Bilioni 7.3 sawa na asilimia 72 ya kiasi cha Shilingi 
Bilioni 10.2 kilichotengwa kwa ajili ya Vyama vya 
Ushirika kuwekeza na kumiliki Hisa kwa asilimia 51. 

Benki hiyo inatarajiwa kuzinduliwa rasmi ifikapo Mei, 
2024.

Benki ya Ushirika Kilimanjaro (KCBL)

10.	 Kuvipanga Vyama vya Ushirika visivyo vya 
Kifedha kwenye Madaraja
Katika kuviwezesha Vyama kujiendesha kibiashara, 
Tume imeanza mchakato wa kupanga vyama kwenye 
madaraja. Hadi sasa, Tume imeandaa kigezo cha 
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kupanga Vyama katika madaraja. Kigezo hicho 
kimeweka madaraja matatu (Daraja A, Daraja B na 
Daraja C) kwa kutumia kigezo cha ukubwa wa mali. 
Lengo ni kuweza kutambua ukubwa wa chama na 
kuweka utaratibu bora wa kuvisimamia. Aidha, 
imetengeneza kigezo cha ufanisi kitakachogawa 
vyama kwenye madaraja 4 (Utendaji Bora; utendaji 
mzuri sana; utendaji wa kuridhisha na utendaji 
dhaifu). Upangaji vyama kwenye Madaraja utafanyika 
kwenye MUVU baada ya kuingizwa taarifa za utendaji 
wa vyama. 

11.	 Kujenga Taswira Chanya ya Ushirika (Branding 
of Cooperatives Model)
»	� Tume imeandaa na kutekeleza Mkakati wa 

Mawasiliano (Communication Strategy) na 
Mwongozo wa Mawasiliano kwa Tume na vyama 
kwa kufanya yafuatayo:

»	� Tume inatumia kikamilifu Mitandao ya kijamii 
(facebook, Instagram), tovuti na Vyombo vya 
Habari kuhabarisha umma kuhusu yanayotokea 
kwenye ushirika kila siku; Vyama vimeanza 
kutangaza mafanikio yake kupitia mikutano 
mikuu ya vyama kwa kushirikiana na Vyombo 
vya Habari. Aidha, baadhi ya vyama (kama vile 
TANECU, KACU, KDCU, WAMACU, RUNALI, 
SONAMCU, MAMCU, TAMCU, LINDI MWAMBAO,) 
na baadhi ya SACCOS ikiwemo BANDARI, 
TANESCO, NGOME, URA na KKKT - ND) na Benki 
ya Ushirika Kilimanjaro vimeanza kutumia 
Vyombo vya Habari na social media kutangaza 
shughuli zake; na

Tume kwa kushirikiana na Vyama vya Ushirika 
inatangaza mafanikio ya Ushirika kwenye Majukwaa 
ya Ushirika ya kila mkoa na kilele chake hufanyika 
kitaifa kwenye Siku ya Ushirika Duniani (SUD) na 
Maadhimisho ya Siku ya Ushirika wa Kifedha Duniani 
(ICUD). 	

Mrajis na Mtendaji Mkuu wa TCDC, Dkt. Benson 
Ndiege akizungumza na Waandishi wa Habari Jijini 
Dodoma

WAZIRI BASHE AFANYA KIKAO NA 
VIONGOZI WA WIZARA YA KILIMO NA 

TAASISI ZAKE

Waziri wa Kilimo Mhe. Hussein Bashe, Oktoba 31, 
2023 amefanya Kikao Kazi na Wenyeviti wa Bodi za 
Taasisi za Wizara, Menejimenti ya Wizara pamoja na 
Watendaji Wakuu wa Taasisi za Wizara ya Kilimo.

Waziri Bashe amekutana na Viongozi hao Jijini 
Dodoma katika kikao kazi cha pamoja cha kupitia 
Dira ya pamoja ya Wizara ya Kilimo ili kuwezesha 
malengo ya Serikali ya Awamu ya Sita katika Sekta ya 
Kilimo kufikiwa.

Waziri wa Kilimo Mhe. Hussein Bashe (Mb) akiongea 
na Wenyeviti wa Bodi za Taasisi, Menejimenti na 
Watendaji Wakuu wa Taasisi za Wizara ya Kilimo 
katika kikao kazi kilichofanyika Oktoba 31, 2023 Jijini 
Dodoma.

RUNALI WAJENGA KIWANDA 
CHA KUKAMUA MAFUTA CHENYE 

THAMANI YA SHILINGI 143,816,000

Mrajis na Mtendaji Mkuu wa Tume ya Maendeleo 
ya Ushirika Tanzania, Dkt. Benson Ndiege, 
amekipongeza Chama Kikuu cha Ushirika cha Wilaya 
za Ruangwa, Nachingwea na Liwale RUNALI LTD 
kwa kujenga Kiwanda cha kukamua mafuta chenye 
Thamani ya Shilingi 143,816,000 ambacho kitaongeza 
thamani ya mazao ya wanachama wao pamoja na 
wakulima kwa ujumla kwa kutumia mapato ya ndani.

Amesema hayo tarehe 07 Desemba, 2023 wakati 
akifungua Kiwanda hicho ambapo ameeleza kupitia 
mradi huu wa kiwanda hicho Chama kitaenda 
kuongeza thamani ya mazao ya wakulima ambayo 
hapo awali yalikuwa yanauzwa yakiwa ghafi. 

“Sasa niwaombe watendaji na wasimamizi 
watakaoajiriwa katika kiwanda hiki kufanya kazi kwa 
ufanisi na weledi ili kiwanda hiki kiweze kuwa na tija 
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kwa wakulima wetu maana hii ni fedha ya wakulima 
wetu,” amesema Dkt. Ndiege.

Mrajis wa Vyama vya Vyama vya Ushirika na Mtendaji 
Mkuu wa Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania 
Dkt.Benson Ndiege (katikati) akizindua Kiwanda cha 
kukamua mafuta ya alizeti kilichojengwa na Chama 
kikuu cha RUNALI LTD Disemba 07,2023

Pia amewapongeza RUNALI namna ambavyo 
wameendelea kutekeleza majukumu yao kwa 
kusimamia malipo ya wakulima kwa wakati hasa 
katika vipindi vya mauzo ya mazao kwa kipindi cha 
miaka ya karibuni na Tume ya Maendeleo ya Ushirika 
imeshuhudia kupungua kwa migogoro hasa kipindi 
cha misimu ya mauzo ya mazao. 

Kiwanda cha kukamua mafuta ya alizeti 
kilichojengwa na Chama Kikuu cha Ushirika RUNALI 
LTD na kilichozinduliwa Desemba 07, 2023

“Hii inaonesha kuwa usimamizi pamoja na weledi 
kwenye Vyama vya Ushirika unaendelea kuimarika 
zaidi,” amesema Mrajis.

Naye Afisa Masoko wa RUNALI, Beatrice Liungulu, 
amesema mradi huu unatarajia kunufaisha wakulima 
zaidi ya 30,000 wanaohudumiwa na Chama cha 
RUNALI kwa kuongeza kipato kupitia zao la Alizeti 

hivyo kuendelea kuhamasisha kilimo cha Alizeti 
kwasababu linaweza kulimwa na mazao mengine 
kwenye shamba moja.

Pia Beatrice amesema kupitia Mradi huo Kiwanda 
kitazalisha mafuta halısı ya kupikia yanayotokana na 
mbegu mbalimbali ikiwemo Alizeti, Ufuta, Karanga 
na Mbegu za Maboga ambayo yatapatikana kwenye 
ujazo wa lita tano, lita tatu lita moja na nusu lita.

UWAZI MIKATABA YA USHIRIKA 
KUONGEZA TIJA

Mrajis wa Vyama vya Ushirika na Mtendaji Mkuu wa 
Tume ya Maendeleo ya Ushirika Dkt. Benson Ndiege, 
amevitaka Vyama vya Ushirika kufanya Mikataba kwa 
uwazi kwa kuhusisha wadau husika na Mikataba hiyo 
ili kuepusha uwezekano wa Migogoro.

Dkt. Ndiege ametoa kauli hiyo wakati wa Mkutano 
na Wanaushirika wa utiaji Saini wa Mkataba kati 
ya Ushirika wa Mradi wa Pamoja wa Murosang na 
Muwekezaji wa Mashamba Kampuni ya McJaro Ltd 
akiwa katika Ziara ya kikazi Wilaya ya Hai Mkoani 
Kilimanjaro Machi 12, 2024

Mrajis amesema Vyama vihusishe wadau na 
Wataalamu mbalimbali kwa kupata Ushauri na 
kuelewa Mikataba kabla ya kusaini ili kuepusha 
migogoro inayotokana na kutoelewa masharti ya 
baadhi ya Mikataba na kuongeza kuwa Mikataba hiyo 
isainiwe kwa kuwaalika Wanachama na Wadau wa 
Chama kwa Uwazi na ikiwezekana iwe kwa lugha ya 
Kiswahili.

“Nitoe wito kwa Vyama msijifungie wenyewe peke 
yenu Mkaingia Mikataba bila kuwa na uelewa sahihi, 
iteeni Wataalamu pale mnapohitaji msaada na 
hata siku ya kusaini iteni Wanachama na Wadau 
washuhudie kama tunavyofanya leo hii,” alisema

“Kama Mkataba upo kwa lugha ya Kiingereza basi 
hakikisheni kuwa Mkataba huo pia ikiwezekana uwe 
na lugha ya Kiswahili ili watu wauelewe na kama kuna 
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jambo la ufafanuzi ulizeni na Ofisi yangu itawapa 
ushirikiano pale mnapouhitaji,” amesisitiza

Sambamba na hilo nae Mbunge wa Jimbo la Hai Mhe. 
Saashisha Mafuwe katika Mkutano huo ametoa rai 
kwa Wanaushirika kuhamasisha Vijana kuingia katika 
Vyama vya Ushirika ili kuwa na uendelevu wa Vyama 
na kuongeza kasi, tija na ustawi wa Vyama vyenye 
ubunifu na muelekeo chanya Kiuchumi. 

SACCOS MKOMBOZI WA UCHUMI 
KWA WANAWAKE - DC NYAMAGANA

Mkuu wa Wilaya ya Nyamagana, Mheshimiwa Amina 
Makilagi akizungumza wakati wa Kongamano la 
Jukwaa la Wanawake wa SACCOS Kitaifa lililofanyika 
Jijini Mwanza, kulia Mwenyekiti wa Kongamano hilo, 
Somoe Nguhwe

Mkuu wa Wilaya ya Nyamagana, Mhe. Amina 
Makilagi amesema Ushirika wa Vyama vya Akiba na 
Mikopo (SACCOS) ukitumiwa na kuongozwa vizuri 
ni mkombozi wa uchumi kwa wanawake nchini. 
 
Mhe. Makilagi amesema kupitia SACCOS mwanamke 
anaweza kufanya mambo mengi ya maendeleo 
kama atatumia mfumo mzuri wa kukopa na 
kurejesha. Ameeleza hayo oktoba 22, 2023 
wakati wa Kongamano la Jukwaa la Wanawake 
wa SACCOS Kitaifa lililofanyika Jijini Mwanza. 
 
Vile vile ametoa rai kwa wanawake kwenye 
SACCOS kuchangamkia fursa za kibiashara 
zinazotangazwa Serikalini kuomba na kuzifanya 
ili kuendelea kukuza mitaji katika Vyama vyao. 
 
“Tenda za Serikali ni kwaajili ya watu wote, 
wanawake kwenye SACCOS changamkieni hizo 
fursa kwa kujiingiza katika biashara ili mitaji yenu 
iwe mikubwa muweze kukopa fedha nyingi kwa ajili 
ya kufanya mambo ya kimaendeleo,” amesema. 
 

Naye Mwenyekiti wa Kongamano hilo, Somoe Nguhwe, 
amesema wanaendelela kuhakikisha wanawake 
wanagombea nafasi za uongozi katika SACCOS zao. 
Nguhwe ameeleza kuwa SACCOS zinaongozwa na 
wanawake ndiyo ambazo zinaongoza kwa Hati Safi 
hii inaoesha wanawake wanafanya kazi nzuri na 
wanaweza zifikisha mbali SACCOS hizo. 

MRAJIS AFANYA MAZUNGUMZO 
NA MKURUGENZI MTENDAJI WA 

‘INTRACOM FERTILIZER LIMITED’

Mrajis wa Vyama vya Vyama vya Ushirika na Mtendaji 
Mkuu wa Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania 
Dkt.Benson Ndiege (katikati) akifanya mazungumzo 
na Mkurugenzi Mtendaji wa kiwanda cha INTRACOM 
FERTILIZER LIMITED Nduwimana Nazaire (kushoto) 
Novemba 20,2023 Jijini Dodoma.

Mrajis wa Vyama vya Ushirika na Mtendaji Mkuu 
Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania (TCDC), 
Dkt. Benson Ndiege, amekutana na kufanya 
mazungumzo na Mkurugenzi wa Mtendaji wa kiwanda 
cha ‘INTRACOM FERTILIZER LIMITED’, Nduwimana 
Nazaire, kuhusu namna bora Vyama vya Ushirika 
wa Mazao vinavyoweza kuwa wakala wa Mbolea ya 
RUZUKU inayotengenezwa Kiwandani hapo.

Mazungumzo hayo yamefanyika Novemba 20, 2023 
Jijini Dodoma na kukubaliana Vyama Vikuu Vya 
Ushirika wa Mazao kwenda kuonana na Uongozi wa 
kiwanda hicho kujadiliana namna bora ya kuingia 
makubaliano hayo.
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WAKASUVI ATAKUMBUKWA 
DAIMA KATIKA KUSHIUGHULIKIA 

MAENDELEO NCHINI
WAZIRI Mkuu Kassim Majaliwa amesema Serikali 
itamkumbuka aliyekuwa Mwenyekiti wa Chama cha 
Mapinduzi (CCM) mkoa wa Tabora na mjumbe wa 
Kamati Kuu ya CCM Taifa, Ndugu Hassan Wakasuvi 
kutokana na mchango wake mkubwa katika shughuli 
za maendeleo nchini.

Amesema hayo Februari 24, 2024 alipomwakilisha 
Mheshimiwa Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan katika 
maziko ya Ndugu Wakasuvi yaliyofanyika katika kijiji 
cha Mabama mkoani Tabora.

Amesema kuwa Ndugu Wakasuvi alikuwa kiongozi 
imara katika kusimamia shughuli za maendeleo 
ikiwemo sekta ushirika nchini na umahiri wake 
uliwezesha kuimarika kwa sekta hiyo na kuleta tija 
nchini. “Aliiwakilisha nchi vyema kwenye sekta ya 
ushirika sio Tanzania tu, bali Afrika Mashariki, Ndani 
ya Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika (SADC) 
pamoja na Afrika kwa ujumla.”

Akimwelezea Marehemu Wakasuvi, Waziri wa Kilimo, 
Mhe. Hussein Bashe, amesemaTaifa limepoteza 
Mwalimu na Kiongozi aliyetoa mchango mkubwa 
katika sekta ya ushirika hapa nchini, Afrika na Dunia 
kwa ujumla ambaye alikuwa mdau muhimu wa 
maendeleo katika nyanja za Ushirika.

MAADHIMISHO YA WIKI YA VYAMA 
VYA USHIRIKA WA AKIBA NA MKOPO 

- 2023 YAFANA

Mkuu wa Wilaya ya Kwimba Mhe. Ng’wilabuzu 
Ludigija akifungua Maadhimisho ya Wiki ya Vyama 
vya Ushirika vya Akiba na Mikopo yaliyofanyika 
kitaifa Jijini Mwanza Oktoba 23, 2023

Maadhimisho ya Wiki ya Vyama vya Ushirika wa Akiba 
na Mkopo (ICUD) yaliyofanyika Kitaifa Jijini Mwanza 
Oktoba 23, 2023 yalifunguliwa na Mkuu wa Wilaya 
Kwimba, Mhe. Ng’wilabuzu Ludigija, akimwakilisha 
Mkuu wa Mkoa wa Mwanza na kuwataka wanaushirika 
kuwa na mshikamano ili kuchangia katika maendeleo 
ya Taifa na kuunga mkono Kauli Mbiu ya mwaka huu, 
‘Wanachama Kusaidia Wanachama’.

Mheshimiwa Ludigija ameeleza kuwa Ushirika 
umeundwa mahsusi kuhakikisha kila mwanachama 
anashiriki kumsaidia mwanachama mwingine kwa 
njia ya kukusanya kwa pamoja rasilimali na kuzitoa 
kama huduma ili kulinda rasilimali hizi na kuhakikisha 
zinawanufaisha wengi.

Amevitaka Vyama vya Akiba na Mikopo (SACCOS) 
kuimarisha huduma zinazotolewa na kuweka udhibiti 
wa ndani, masharti na Sera huku wakifuata Sheria 
na taratibu zote ili kuufanya Ushirika uendelee kuwa 
huru na kujisimamia.

Mtendaji Mkuu wa SCCULT Hassan Mnyone 
akimueleza jambo Mgeni Rasmi ambaye ni Mkuu wa 
Wilaya ya Kwimba Mhe. Ng’wilabuzu Ludigija kwenye 
Maadhimisho ya Wiki ya Vyama vya Ushirika vya 
Akiba na Mikopo (ICUD) yaliyofanyika kitaifa Jijini 
Mwanza Oktoba 23,2023.

“Hakikisheni mnajisimamia vema na maadhimisho 
haya yawe ni sehemu ya kujifunza na kupeana ujuzi, 
mkirudi katika maeneo yenu mzidi kuboresha Vyama 
vyenu pia endeleeni kufanya mambo yanayoigusa 
jamii moja kwa moja,” amesema Ludigija

Mrajis na Mtendaji Mkuu Tume ya Maendeleo ya 
Ushirika Tanzania, Dkt. Benson Ndiege, amezitaka 
SACCOS kuendelea kuchangia kwa karibu kuimarika 
kwa mwamvuli wao (SCCULT) kwa kulipa Hisa, 
Michango ya mwaka pamoja na kuhakikisha 
wanawekeza kwenye Mfuko wa kukopesha 
SACCOS CFF uliopo SCCULT ili Mfuko huo uweze 
kuwanufaisha na kuzikopesha SACCOS wanachama 
zenye changamoto ya ukwasi.
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KONGAMANO LA SACCOS BARANI 
AFRIKA LAFANYIKA NCHINI 

BOTSWANA

Mrajis wa Vyama vya Vyama vya Ushirika na Mtendaji 
Mkuu wa Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania 
Dkt. Benson Ndiege, Mrajis Msaidizi wa Vyama vya 
Ushirika wa kifedha CPA Josephat Kisamalala na 
Viongozi wa Muungano wa SACCOS nchini (SCCULT) 
wakiwa kwenye picha ya pamoja na wenyeji wa 
Kongamano la SACCOS Africa lililofanyika nchini 
Botswana Oktoba 

Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania (TCDC) 
na Chama Kikuu cha Ushirika wa Akiba na Mikopo 
(SCCULT) wameshiriki katika kongamano ambalo 
limeshirikisha nchi zaidi ya 30 kutoka mataifa 
mbalimbali lenye washiriki zaidi ya 700.

Kongamano hilo lililofunguliwa na Rais wa Botswana, 
Mhe. Mokgweetsi Masisi, limejadili masuala 
mbalimbali yanayohusu kuimarisha usimamizi, 
uendeshaji na utoaji wa huduma za SACCOS kwa 
wanachama.

Katika Kongamano hilo, wataalamu mbalimbali 
kutoka USA, Canada, Kenya, Uganda, Ghana, 
Tanzania, Afrika ya Kusini pamoja na mataifa 
mengine yalipata nafasi ya kufanya mawasilisho.

Kwa upande wa Tanzania, CPA Josephat Kisamalala, 
Mrajis Msaidizi anayesimamia Vyama vya Ushirika 
wa Kifedha alipata fursa ya kuwasilisha Mfumo 
wa Kisheria wa Usimamizi wa SACCOS Tanzania 
(SACCOS Regulatory Framework in Tanzania).

Mrajis wa Vyama vya Ushirika nchini Dkt. Benson 
Ndiege amefanya wasilisho Oktoba 13, 2023 ambapo 
alielezea namna mabadiliko ya Kisheria nchini 
yalivyosaidia kuwepo kwa mabadiliko ya uendeshaji, 
ukuaji na maendeleo kwenye Sekta ndogo ya 

SACCOS.

Katika kongamano hilo, Mrajis aliambatana na Naibu 
Mrajis anayesimamia Udhibiti, Collins Nyakunga, CPA 
Josephat Kisamalala, Mrajis Msaidizi anayesimamia 
Vyama vya Ushirika wa Kifedha, Mtendaji Mkuu wa 
SCCULT Hassan Mnyone pamoja na viongozi na 
watendaji wa SACCOS wapatao 50.

WANACHAMA WA AMCOS 
WANUFAIKA NA MKOPO WA 

MATREKTA MANYARA
Wanachama sita wa Chama cha Msingi cha 
Ushirika, Mwamka AMCOS katika Wilaya ya Hanang, 
mkoani Manyara wamekabidhiwa matrekta manne 
(4) na Benki ya Maendeleo ya Kilimo Tanzania 
(TADB) ikiwa ni mkopo wa awali wa matrekta 
sita (6) yatakayokopeshwa kwa Wakulima hao. 
 
Mkopo huo wa matrekta una thamani ya jumla ya 
Shilingi Milioni 210 unaolenga kuwakopesha matrekta 
sita, ambapo matrekta manne yamekabidhiwa kwa 
Wanaushirika hao.

Wanachama wa Mwamka AMCOS wakiwa katika 
picha ya pamoja na Viongozi wa AMCOS mara baada 
ya kukabidhiwa Trekta walizokopeshwa na Benki 
ya Maendeleo ya Kilimo (TADB), makabidhiano 
yaliyofanyika Oktoba19, 2023 Wilaya ya Hanang 
Mkoani Manyara. 
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MRAJIS ATOA ONYO KWA VIONGOZI 
WA VYAMA WASIOFUATA SHERIA NA 

MIONGOZO YA USHIRIKA

Mrajis wa Vyama vya Vyama vya Ushirika na Mtendaji 
Mkuu wa Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania 
Dkt.Benson Ndiege akizungumza na Wanaushirika 
katika Kongamano la Vyama Vya Ushirika Wilaya ya 
Songwe Novemba 11, 2023.

Mrajis wa Vyama vya Ushirika na Mtendaji Mkuu 
Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania (TCDC), 
Dkt. Benson Ndiege, ametoa onyo kwa viongozi wa 
Vyama vya Ushirika ambao bado wanaishi katika 
uongozi wa kijanja na kuacha kufuata miongozo na 
kanuni za Ushirika.

Mrajis ametoa onyo hilo Novemba 11, 2023 wakati wa 
kongamano la Vyama vya Ushirika Wilaya ya Songwe 
akimwakilisha Waziri wa Kilimo, Mhe. Hussen Bashe, 
na kueleza kuwa Viongozi ambao watafanya kazi 
nzuri TCDC itawaunga mkono na ambaye atavuruga, 
Tume haitaweza kumvumilia. Hivyo, amewataka 
kuendelea kufanya kazi kwa weledi na kusimamia 
Mfumo wa Stakabadhi za Ghala.

Aidha, amewataka wakulima wa Songwe kuendelea 
kujiunga katika Vyama vya Ushirika kwenye maeneo 
yao ili waweze kuwa na sauti ya umoja ambayo italeta 
maendeleo katika Vyama.

Naye Mkuu wa Wilaya ya Songwe, Mhe. Solomon 
Itunda, amesema kwa kutumia Mfumo wa Stakabadhi 
za Ghala katika zao la Ufuta, kumesabababisha 
ongezeko la mapato katika Wilaya hiyo kutoka 
kukusanya Shillingi Millioni 300 kwa mazao yote na 
kufikia Shillingi Millioni 800 kwa zao la Ufuta.

Wanaushirika wa Vyama vya Ushirika wa Wilaya ya 
Songwe wakiwa kwenye Kongamano la Vyama Vya 
Ushirika lililofanyika Wilaya ya Songwe Novemba 11, 
2023.

Amesema mafanikio hayo si kwa Halmashauri tu 
hata kwa mtu mmoja mmoja wameweza kujipatia 
fedha nzuri kutokana na kuuza kwa kufuata Mfumo 
wa Stakabadhi za Ghala kwani wananchi wamepata 
mwitikio wa kuuza mazao yao kwa kufuata utaratibu.

Naye Kaimu Meneja Mkuu wa Chama Kikuu cha 
Ushirika Songwe (SORECO), Mon Mwampamba, 
amesema kupitia Mfumo wa Stakabadhi za Ghala 
kumekuwa na ongezeko la ubora wa Ufuta na 
kupelekea ongezeko la bei za Ufuta kutoka Shilingi 
1,700 ya awali hadi kufikia Shilingi 3,847 kwa kilo moja 
ya Ufuta hali hii imepelekea wananchi kuachana na 
uuzaji holela wa Ufuta.

KCU NA NGARA FARMERS KUFANYA 
BIASHARA YA KAHAWA NA 

MAKAMPUNI YA JAPAN
Meneja wa Chama Kikuu cha Ushirika Kagera (KCU) 
Edson Rugaibamukamu, na Meneja wa NGARA 
FARMERS, Zephania Munyonyela, wamefanya ziara 
ya kikazi nchini Japan katika kutafuta masoko 
ya Kahawa ya wakulima badala ya Vyama hivyo 
kutegemea Madalali na Wanunuzi wa kati.

Meneja wa Chama Kikuu cha Ushirika  Kagera  
(KCU) Edson Rugaibamukamu na Meneja wa Ngara 
Farmers Zephania Munyonyela wakiwa katika picha 
ya Pamoja na wenyeji wao walipofanya ziara ya 
kikazi nchini Japan
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Katika ziara hiyo wamefanikiwa kupata makampuni 
matatu makubwa watakayofanya nao biashara ya 
moja kwa moja. Aidha, Viongozi hao wa Ushirika 
wamefanikiwa kuonana na Balozi wa Tanzania 
Nchini Japani, Mhe. Baraka Luvanda na kumweleza 
mafanikio ya Ushirika nchini.

CORECU LTD YAWALIPA SHILINGI 
BILIONI 8.8 WAKULIMA WA 

KOROSHO ZA MNADA WA KWANZA
Meneja Mkuu wa Chama Kikuu cha Ushirika Mkoa wa 
Pwani (CORECU LTD), Hamisi Mantawela, amesema 
jumla ya Shilingi Bilioni 8.8 zimelipwa kwa wakulima 
wa Korosho wa mkoa huo.

Mantawela ameyasema hayo Novemba 15, 2023 
kwenye Mnada wa Pili wa zao la Korosho uliofanyika 
katika wilaya ya Mkuranga mkoani Pwani.

Aidha, amesema kuwa jumla ya Tani 3,187 zilipelekwa 
sokoni na kampuni 10 zilijitokeza kuomba zabuni ya 
kuzinunua Korosho hizo.

Mantawela amewasisitiza Wakulima kuzingatia ubora 
wa zao la Korosho kwa kuwa bei bora zinatokana na 
ubora wa Korosho. 

“Nichukue nafasi hii kuwaomba wakulima wetu 
kulinda ubora wa korosho zetu kwani tumeona hapa 
bei zimekuwa za kuridhisha hivyo tusiendelee kulewa 
sifa twendeni tukazianike korosho zetu ipasavyo huu 
ni mwanzo nzuri sana kwetu,” amesema Mantawela

Meneja Mkuu wa Chama cha Ushirika Mkoa wa Pwani, 
Hamis Mantawela, akizungumza na wanaushirika 
wakati wa mnada wa pili wa zao la Korosho 
uliofanyika Novemba 15, 2023 Wilayani Mkuranga - 
Pwani

DC MTWARA AVITAKA VYAMA VYA 
MSINGI KUHARAKISHA MALIPO KWA 

WAKULIMA WA KOROSHO
Mkuu wa Wilaya ya Mtwara, Mhe. Mwanahamisi 
Munkunda, amevitaka vyama vya msingi kuharakisha 
malipo kwa wakulima wa Korosho kwa wakati, 
ili wananchi wapate fedha kwa ajili ya kununulia 
mahitaji mbalimbali ikiwemo chakula.

Mhe. Munkunda ameyasema hayo Novemba 11, 2023 
kwenye Mnada wa nne uliosimamiwa na Chama 
Kikuu chu Ushirika MAMCU Ltd, uliofanyika Novemba 
10, 2023.

“Wanunuzi walionunua Korosho wanaendelea 
kufanya malipo kupitia vyama vyao vya ushirika, 
niwaombe viongozi wa vyama kuharakisha malipo 
hayo yawafikie wakulima kwa wakati ili waweze 
kuendelea na shughuli zao zingie” 

“Pia niwaombe tu wakulima kutumia vizuri malipo 
wanayoyapata ili yaweze kuwasaidia katika kufanya 
shughuli za maendeleo ikiwa ni pamoja na kupeleka 
watoto wao shule” amesisitiza Mkuu wa Wilaya.

Wakulima wa zao la Korosho katika Kijiji cha Mkahala 
Halmashauri ya mji wa Nanyamba mkoani Mtwara, 
wameuza kiasi cha zaidi ya Tani Elfu 6.5 za Korosho 
kwenye Mnada wa nne uliosimamiwa na Chama Kikuu 
chu Ushirika MAMCU Ltd.

Katika mnada huo, jumla ya Kampuni 30 zilijitokeza 
na kuwasiisha maombi ya kununua Korosho katika 
Maghala mbalimbali yaliyopo Masasi, Nanyumbu na 
Mtwara kwa bei ya juu ya Shilingi 2,000/= na bei ya 
chini shilingi 1,850/.

Mkuu wa Wilaya ya Mtwara Mhe. Mwanahamisi 
Munkunda akizungumza na Wanaushirika wa Vyama 
vya Ushirika wa Wilaya ya Mtwara kwenye mnada wa 
nne wa zao la korosho uliofanyika Novembaa 11, 2023 
Wilayani Mtwara.
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MNOLELA AMCOS - LINDI 
CHAKABIDHI MADAWATI SHULE YA 

SEKONDARI
Viongozi wa Chama cha Msingi Mnonela AMCOS 
wakikabidhi Madawati kwa Shule ya Sekondari 
Mnonela Novemba 08, 2023

Chama cha Ushirika cha Msingi MNOLELA AMCOS 
kilichopo mkoani Lindi Novemba 08, 2023, 
kimekabidhi madawati 20 na viti 20 kwa Shule ya 
Sekondari Mnolela ikiwa ni kutekeleza Msingi wa 
Saba wa Vyama vya Ushirika katika kuijali jamii.

DC MTATIRO AVITAKA VYAMA VYA 
USHIRIKA KUTIMIZA MAJUKUMU 

YAKE KWA UAMINIFU NA UADILIFU

Aliyejuwa Mkuu wa Wilaya ya Tunduru Wakili Mhe. 
Julius Mtatiro akizungumza na Wanaushirika katika 
Ufunguzi wa minada ya zao la korosho uliofanyika 
Kata ya Nakapanya Wilayani Tunduru mkoani 
Ruvuma, Novemba 08, 2023

Mkuu wa Wilaya ya Tunduru, Mhe. Wakili Julius 
Mtatiro, amevisisitiza Vyama vya Ushirika nchini 

kuendelea kutimiza majukumu yake kwa uaminifu na 
uadilifu.

Ameyasema hayo katika ufunguzi wa minada ya zao 
la Korosho uliofanyika kata ya Nakapanya Wilayani 
Tunduru, ambapo aliwasisitiza watendaji wa Vyama 
vya Ushirika vya Msingi kufuata Miongozo, Sheria na 
Kanuni za Ushirika wanapotimiza majukumu yao.

Wanaushirika wakiwa kwenye Ufunguzi wa minada 
ya zao la korosho uliofanyika Kata ya Nakapanya 
Wilayani Tunduru mkoani Ruvuma Novemba 08, 2023

Aidha, Mhe. Mtatiro amesisitiza kuzingatia Usafi 
na Ubora wa Korosho zinazoingizwa ghalani, kwani 
ubora wa Korosho unasaidia kuongeza bei sokoni na 
hivyo kuleta tija kwa Mkulima.
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WAFANYABIASHARA WAENDELEA 
KUNUNUA HISA BENKI YA USHIRIKA

Wakurugenzi wa Kampuni ya Umeme ya Tropical 
Cables ya Jijini Dar es salaam Aloyce Ngowi na 
Fedinard Mlawa wakiwa kwenye picha ya pamoja 
na Meneja Mkuu wa Benki ya Ushirika Kilimanjaro 
(KCBL) Godfrey Ng’ura na Mrajis Msaidizi wa Vyama 
vya Ushirika mkoa wa Dar es salaam Angela Nalimi 
kwenye zoezi la ununuzi wa hisa za KCBL.

Wakurugenzi wa Kampuni ya Umeme ya 
Tropical Cables ya Jijini Dar es salaam ambao ni 
wafanyabiashara na wajasiliamali wenye mafanikio 
makubwa Aloyce Ngowi na Fedinard wachangia kiasi 
Shilingi za kitanzania Bilioni 4 ambayo ni sawa na 
asilimia 20 ya hisa za Benki ya Ushirika KCBL Oktoba 
31, 2023 Jijini Dar es salaam. 

Bodi na Menejimenti ya Benki ya Ushirika pamoja na 
Wanaushirika wamewapongeza Wafanyabiashara 
hao kwa uwekezaji mkubwa na wameahidi matokeo 
chanya na tija kwa uwekezaji huu wa kihistoria. 

Viongozi waliohudhuria katika makabidhiano 
hayo ni pamoja na Mwenyekiti wa Kamisheni ya 
Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania (TCDC) 
na Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya CRDB, Abdul 
Majid Nsekela, Meneja Mkuu wa Benki ya Ushirika 
Kilimanjaro, Godfrey Ng’ura, pamoja na Mrajis 
Msaidizi wa Vyama vya Ushirika Mkoa wa Dar es 
Salaam, Anjela Nalimi.

 SACCOS ZATAKIWA KUJIUNGA 
NA SCCULT

Katibu Tawala wa mkoa wa Mwanza Elikana Balandya 
akizungumza wakati wa Kilele cha Maadhimisho ya 
Wiki ya Vyama vya Akiba na Mikopo (ICUD) Oktoba26, 
2023 Jijini Mwanza

Katibu Tawala Mkoa wa Mwanza, Elikana Balandya 
ametoa wito kwa Vyama vya Ushirika wa Akiba na 
Mikopo (SACCOS) kujiunga na Muungano wa Vyama 
vya Ushirika wa Akiba na Mikopo Tanzania (SCCULT) 
ili kuwa na uwakilishi wenye nguvu ambao upo imara 
na wenye kujiletea maendeleo.

Ametoa wito huo Oktoba 26, 2023 wakati wa kilele 
cha Maadhimisho ya wiki ya Vyama vya Ushirika vya 
Akiba na Mikopo (ICUD) yaliyofanyika Jijini Mwanza.

Amesema kuwa viongozi wa SACCOS waendelee 
kutangaza masuala mazuri ambayo Ushirika wa 
Akiba na Mikopo umefanya kwa wanachama wake 
na shuhuda za kuaminika ndiyo utakuwa sehemu ya 
uhamasishaji ambao utaleta picha na mwonekano 
mzuri wa Ushirika wa Akiba na Mikopo.

Pia ameeleza ili SACCOS zizidi kuwa imara na zenye 
muelekeo mzuri wanachama wanapaswa kukopa 
na kulipa kwa wakati ili kuvipa nguvu vyama vyao 
na kuwapa wanachama wengine nafasi ya kupata 
huduma ya mikopo.

Akizungumza katika Maadhimisho hayo, Mwenyekiti 
wa Kamisheni ya Tume ya Maendeleo ya Ushirika 
Tanzania, Abdulmajid Nsekela, amesema kuendelea 
kuboresha SACCOS kutachangia kwa sehemu kubwa 
maendeleo na uchumi wa nchi. Hivyo, amewataka 
viongozi na wanachama waendelee kuungana katika 
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kuimarisha usimamizi wa shughuli za Vyama vyao.

Kwa upande wake Mrajis na Mtendaji wa Tume 
ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania, Dkt. Benson 
Ndiege, amesema kupitia SACCOS watu wamepata 
ajira 13,677 za kudumu na za muda mwaka 2022 
ikilinganishwa na ajira 13,496 zilizokuwepo mwaka 
2021. 

Aidha, SACCOS zimeendelea kujali jamii kwa kutoa 
huduma mbalimbali za kijamii kwa kuzingatia msingi 
na 7 wa Vyama vya Ushirika wa kuijali jamii ambapo 
mwaka 2022 jumla ya watanzania 438,409 walipata 
Msaada kutoka kwenye SACCOS yenye thamani ya 
Shillingi Milioni 635.38.

 

VIONGOZI SACCOS WATOA MSAADA 
KITUO CHA MAKAZI YA WAZEE 

BUKUMBI
kuelekea kilele cha Maadhimisho ya wiki ya Vyama 
vya Ushirika vya Akiba na Mkopo (ICUD) Kitaifa 
Mkoani Mwanza baadhi ya viongozi wa Jukwaa la 
Wanawake na Viongozi wa SACCOS zilizoshiriki 
Maadhimisho hayo walitembelea kituo cha Makazi 
ya Wazee Bukumbi tarehe 25 Oktoba 2023 na kutoa 
msaada ikiwa ni moja ya malengo ya Jukwaa hilo 
katika kutekeleza msingi namba Saba wa Vyama vya 
Ushirika.

Viongozi wa Jukwaa la Wanawake na Viongozi 
wa SACCOS wakiwa katika picha ya pamoja na 
Wazee wanaoishi katika Kituo cha Makazi ya Wazee 
Bukumbi Jijini Mwanza Oktoba25,2023.

MNADA WA TATU WA KOROSHO 
TUNDURU, KILO 6,140,450 

ZIMEUZWA
Wakulima wa zao la Korosho wilayani Tunduru 
wameuza Korosho kilo 6,140,450 zilizoingia sokoni 
katika mnada wa tatu.

Mnada huo umefanyika Novemba 16, 2023 katika 
kijiji cha Angalia, Chama cha Msingi Mshikamano, 
ambapo wanunuzi 12 waliomba zabuni ya kununua 

kilo hizo 6,140,450. 

Aidha, mahitaji kwa wanunuzi wote yalikuwa kilo 
8,170,426 kwa bei ya Juu ya Shilingi 1,750 na bei 
ya chini 1,500 ambapo wanunuzi 5 pekee ndio 
walifanikiwa kushinda kununua korosho hizo kwa bei 
ya juu ya Shilingi 1,750 na chini 1,712 na kufanya bei 
wastani kuwa Shilingi 1,714.

Mrajis Msaidizi wa Vyama vya Ushirika Mkoa wa 
Ruvuma, Peja Muhoja, amewataka wasimamizi wa 
minada kutimiza majukumu yao kwa uaminifu na 
wakulima kuendelea kutunza ubora wa Korosho kwa 
kuzingatia hatua za kuandaa Korosho hadi hatua ya 
mwisho wanapozipeleka Ghalani kwani thamani ya 
Korosho inatokana na ubora wake.

Wakulima wa zao la korosho wa Chama cha Msingi – 
Mshikamano wakiwa katika mnada wa tatu wa zao 
hilo uliofanyika Novemba 16, 2023 katika kijiji cha 
Angalia wilayani Tunduru mkoani Ruvuma.

MNADA WA KWANZA WA ZAO LA 
KOROSHO MKOANI LINDI

Mnada wa kwanza wa zao la Korosho mkoani 
Lindi Oktoba 21, 2023 uliofanywa na Chama Kikuu 
cha Ushirika Lindi Mwambao, ambapo wakulima 
walikubali kuuza Korosho zao kwa bei ya juu Shilingi 
2,032/= na bei ya chini Shilingi 1,965/. Mahitaji 
yalikuwa Kilo 18,700,953.

Viongozi wa Vyama vya Ushirka wakiwa katika 
mnada wa kwanza wa zao la korosho uliofanyika 
katika Chama Kikuu cha Ushirika cha Lindi Mwambao 
Oktoba21, 2023
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Wakulima wa zao la korosho wakiwa katika mnada 
wa kwanza wa zao la korosho uliofanyika katika 
Chama Kikuu cha Ushirika cha Lindi Mwambao 
Oktoba 21,2023

HAKIKISHENI VIPAUMBELE VYA 
TUME VINATEKELEZWA – MRAJIS

Mrajis na Mtendaji Mkuu wa Tume ya Maendeleo 
ya Ushirika Tanzania (TCDC) Dkt. Benson Ndiege 
akizungumza na Watumishi wa TCDC kwenye kikao 
cha tatu cha Watumishi wote kilichofanyika mkoani 
Dodoma.

Mrajis na Mtendaji Mkuu wa Tume ya Maendeleo 
ya Ushirika Tanzania (TCDC), Dkt. Benson Ndiege, 
amewataka Watumishi wa TCDC na watendaji wa 
Vyama vya Ushirika kutekeleza vipaumbele vya saba 
(7) vya Tume kama vilivyotolewa na Kamisheni ya 
Tume ili kuleta mabadiliko makubwa katika Sekta ya 
Ushirika.

“Hakikisheni mnavijua na kuvitekeleza Vipaumbele 
saba (7) vya Tume na kuvifanyia kazi ipasavyo kama 

vilivyotolewa na Kamisheni ya Tume”, amesema Dkt. 
Ndiege.

Mrajis ameyasema hayo Disemba 22, 2023 Jijini 
Dodoma katika Kikao cha tatu (3) cha Watumishi 
wote wa Tume wa Makao Makuu na Wawakilishi wa 
mikoa yote 26 ya Tanzania Bara.

Godamen Merinyo Afisa Ushirika kutoka mkoa wa 
Manyara, akichangia wakati wa kikao cha Watumishi 
wa TCDC kilichofanyika Jijini Dodoma.

Dkt. Ndiege amevitaja Vipaumbele hivyo kuwa ni 
Uwekezaji katika Mifumo ya kisasa ya kidigitali; 
Kurahisisha Mchakato wa uanzishaji wa Benki ya 
Taifa ya Ushirika; kuhamasisha Mfumo wa Ushirika 
kujiendesha kibiashara; Kuboresha Sera; Sheria na 
Usimamizi wa Vyama vya Ushirika; Kuhamasisha 
Ushirika kwenye Sekta mbalimbali na makundi 
maalumu; Kuimarisha uwekezaji na Mali za Ushirika 
katika uzalishaji; na Kushirikiana na wadau 
mbalimbali katika kuendeleza Sekta Ushirika.

Aidha, amesisitiza kuwa katika kutekeleza 
vipaumbele hivyo, viongozi wasiruhusu Watu 
kuchezea na kuharibu Mifumo ya Ushirika.

“Msiruhusu watu wachezee mifumo ya Ushirika 
(ikiwemo Mfumo wa MUVU) msiruhusu watu 
waharibu, nami katika hilo nitawaongezea nguvu,” 
amesema Dkt. Ndiege.

Mrajis pia amewataka Watumishi kuwa waadilifu 
katika utendaji wa kazi na kutumia vizuri fedha 
zinazopelekwa kwa ajili ya Usimamizi wa Vyama ili 
kuleta mabadiliko chanya ya kisekta na Taifa kwa 
ujumla.

“Pamoja na mengine, tuna changamoto ya uaminifu, 
hili lazima tubadilike, hatuna nia ya kumuumiza mtu, 
tunahitaji uadilifu na jitahidini kuwa waadilifu katika 
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kusimamia Vyama,” amesema Mrajis.

TUMAINI SACCOS CHAFANYA 
MKUTANO MKUU WA 34

Chama cha Ushirika wa Akiba na Mikopo cha Tumaini 
SACCOS Ltd kimefanya Mkutano Mkuu wa 34 
Oktoba 21, 2023 Jijini Arusha ambapo Mgeni Rasmi 
alikuwa Naibu Mrajis wa Vyama vya Ushirika, Collins 
Nyakunga.

Naibu Mrajis amewataka Viongozi wa Vyama vya 
Ushirika kuwa waaminifu katika utekelezaji wa 
majukumu yao na amewataka wanachama wa 
SACCOS kuwa waaminifu katika urejeshaji wa 
mikopo yao kulingana na makubaliano waliyoingia.

Naibu Mrajis wa Vyama vya Ushirika (Udhibiti) Collins 
Nyakunga akiongea na Viongozi na Watendaji wa 
Tumaini SACCOS LTD kwenye Mkutano Mkuu wa 34 
wa SACCOS hiyo uliofanyika Oktoba21, 2023 Jijini 
Arusha.

Naibu Mrajis wa Vyama vya Ushirika (Udhibiti) 
Collins Nyakunga akiwa kwenye picha ya pamoja 
na Viongozi na Watendaji wa Tumaini SACCOS 
LTD kwenye Mkutano Mkuu wa 34 wa SACCOS hiyo 
uliofanyika Oktoba 21, 2023 Jijini Arusha.

VIONGOZI WA VYAMA VYA USHIRIKA 
WATAKIWA KUACHA KUTANGULIZA 

MASLAHI BINAFSI
Wanaushirika wanaogombea na kupata nafasi za 
uongozi katika Vyama vya Ushirika wametakiwa 
kuacha kutanguliza mbele maslahi binafsi mara 
wanapochaguliwa katika nafasi za Uongozi.

Kauli hiyo imetolewa Jijini Dar es Salaam hivi karibuni 
na Mrajis Msaidizi wa Vyama vya Ushirika Mkoa wa 
Morogoro Kenneth Shemdoe, alipokuwa akisimamia 
uchaguzi wa Bodi Mpya na Kamati ya Usimamizi 
katika chama cha Ushirika wa Akiba na Mikopo - 
Women Advancement TRUST (WAT SACCOS) cha 
Jijini Dar es Salaam ulofanyika tarehe 14 Oktoba, 
2023 katika ukumbi wa NGOME Holding, Sinza.

Mrajis Msaidizi wa Vyama vya Ushirika mkoa 
wa Morogoro, Kenneth Shemdoe, akizungumza 
alipokuwa akisimamia Uchaguzi wa Bodi wa Bodi 
Mpya na Kamati ya Usimamizi katika Chama cha 
Ushirika cha Akiba na Mikopo – WAT SACCOS 
uliofanyika Oktoba 14, 2023 Jijini Dar es salaam.

“Ni marufuku Mwanaushirika anayetaka na baadae 
kuupata uongozi wa kuchaguliwa katika chama 
cha Ushirika na sekta nzima ya Ushirika kutafuta 
madaraka na kuyapata huku akiwa na ajenda yake 
mfukoni. Ajenda ya kukitumia chama cha Ushirika 
kwa manufaa binafsi,” alionya Shemdoe ambaye 
alisimamia uchaguzi huo Kwa niaba ya Mrajis Msaidizi 
wa Vyama vya Ushirika Mkoa wa Dar es Salaam.

Katika uchaguzi wa Bodi ya Uongozi ya WAT SACCOS, 
wajumbe tisa walichaguliwa kuingia katika Bodi 
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huku Bazil Kimario na Helen Ngoto wakichaguliwa 
kuwa Mwenyekiti na Makamu Mwenyekiti wa Bodi 
mtawalia.

Wajumbe wengine wa Bodi waliochaguliwa ni 
Beatrice Assenga, Saada Kiponza, Mary Kakila, 
Cyprianus Kunkuta, Prosper Haule, Saida Mukhi na 
Lugenzi Kabale.

WANAUSHIRIKA KATIKA 
MAADHIMISHO YA SIKU YA MBOLEA 

DUNIANI

Mrajis Msaidizi wa Vyama vya Ushirika mkoa wa 
Tabora Venancy Msafiri akizungumza wakati 
alipotembelea banda la TCDC kwenye maadhimisho 
ya Wiki ya Mbolea Duniani yaliyofanyika kitaifa 
mkoani Tabora Okoba 11 – 13,2023 

Kufuatia ufunguzi wa Maadhimisho ya Siku ya Mbolea 
Duniani ambayo kitaifa yamefanyika Mkoani Tabora, 
Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania (TCDC), 
imebainisha mchango wa Wanaushirika katika 
maendeleo ya Kilimo ambao wanabeba idadi kubwa 
ya Wakulima wanaofaidika na mbolea. 

Akizungumza kwa niaba ya Mrajis na Mtendaji Mkuu 
wa TCDC, Mrajis Msaidizi wa Vyama vya Ushirika 
Mkoa wa Tabora, Venance Msafiri, ameeleza kuwa, 
TCDC ina majukumu makubwa mawili ambayo 
inayatekeleza kupitia vyama vya msingi ambavyo 
vinajumuisha idadi kubwa ya wakulima ambao 
hufaidika na mbolea moja kwa moja.

“Tume ina majukumu makubwa mawili, kwanza ni 
usimamizi na udhibiti wa vyama  vya Ushirika na pili ni 
kufanya uhamasishaji kwenye vyama vya Ushirika na 
sehemu zote za kiuchumi,” amesema Mrajis Msaidizi.

Sambamba na hilo, Msafiri amebainisha umuhimu wa 
Maadhimisho ya Siku ya Mbolea kwa wakulima ambao 
mpaka sasa idadi yake ni kubwa na wanafaidika 
kwa kiasi kikubwa na maadhimisho haya ambayo 
wakulima wanapata fursa ya kujifunza mambo kadha 
wa kadha kuhusu  mbolea.

“Nchi nzima kuna vyama vya Ushirika zaidi 7,300 
ambavyo vina jumla ya wanachama zaidi ya 8,000,000, 
ambapo AMCOS zipo 4,252 na zina wanachama 
zaidi ya 5,000 ambao kwenye maadhimisho haya 
wanashiriki, na idadi kubwa ya wanachama ni 
wakulima na wanatumia mbolea,” amesisitiza Msafiri.

Maadhimisho ya Siku ya Mbolea Duniani yamefanyika 
Mkoani Tabora kuanzia Oktoba 11, 2023 hadi Oktoba 
13, 2023, yenye Kauli mbiu isemayo “AGENDA 10/30: 
Matumizi Sahihi ya Mbolea ya Ruzuku kwa Kilimo 
Chenye Tija”

AMCOS TABORA ZAMPONGEZA NA 
KUMSHUKURU RAIS DKT. SAMIA

Zaidi ya wanachama 420 kutoka vyama vya Ushirika 
vya Msingi (AMCOS) Mkoani Tabora wamempongeza 
na kumshukuru Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa 
kuhakikisha wakulima wa Tumbaku wanapata 
Mbolea ya Ruzuku ya kutosha na kwa wakati pasipo 
na changamoto zozote kama ilivyokuwa hapo awali.

Hayo yamejiri Oktoba 6, 2023 wakati wa Ufungaji 
wa Mafunzo ya Wenyeviti na Watendaji wa AMCOS 
zilizopo Wilayani Urambo na Kaliua uliofanywa na 
Mkuu wa Mkoa wa Tabora, Mhe. Balozi Batilda Burian.

Aliyekuwa Mkuu wa mkoa wa Tabora Mhe. Balozi 
Batilda Buriani akifunga Mafunzo ya Wenyeviti na 
Watendaji wa AMCOS zilizopo Wilayani Urambo 
mkoani Tabora Oktoba 06, 2023.
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Wenyeviti na Watendaji wa AMCOS zilizopo Wilayani 
Urambo mkoani Tabora wakiwa kwenye Mafunzo ya 
Utendaji kazi yaliyofanyika Oktoba 06, 2023.

MAMCU YAWALIPA WAKULIMA 
WA KOROSHO SHILINGI BILIONI 81 

KATIKA MINADA MINNE MSIMU HUU
Chama Kikuu cha Ushirika wilaya ya Mtwara, Masasi 
na Nanyumbu (MAMCU Limited) kimewalipa wakulima 
wa Korosho kiasi Shilingi Bil. 81 katika minada minne 
iliyofanyika tangu kuanza kwa msimu wa mwaka 
2023/2024.

Akizungumza katika kata ya Kilimahewa, Wilayani 
Nanyumbu Novemba 17, 2023 ulikofanyika mnada 
wa tano wa zao hilo, Meneja Mkuu wa chama hicho, 
Biadia Matipa, amesema kuwa malipo hayo ni 
kutokana na mauzo ya Korosho tani 41, 042.

Meneja wa Chama Kikuu cha Ushirika Wilaya ya 
Mtwara, Masasi na Nanyumbu (MAMCU Ltd) Biadia 
Matipa akizungumza na Wanaushirika kwenye mnada 
wa tano wa Korosho uliofanyika Novemba 17,2023 
katika Kata ya Kilimahewa Wilayani Nanyumbu 
Mkoani Mtwara. 

Wanaushirika wakiwa kwenye mnada wa tano wa 
Korosho uliofanyika Novemba 17,2023 katika Kata ya 
Kilimahewa Wilayani Nanyumbu Mkoani Mtwara. 

Amefafanua kuwa katika mnada wa kwanza wameuza 
Korosho tani 9,835 zenye thamani ya Shilingi 
19,183,580,521 na mnada wa pili zimeuzwa korosho 
tani 12,222 zenye thamani ya Shilingi 24,236,042,781.

Aidha, katika mnada wa tatu wameuza Korosho tani 
10,414 zenye thamani ya Shilingi 21,252,742,463, 
huku mnada wa nne zikiuzwa Korosho tani 8,570 
zenye thamani ya Shilingi 16, 355,245,194.

Meneja ameongeza kuwa katika mnada wa tano 
jumla ya kampuni 32 zimejitokeza kununua Korosho 
tani 12,773 ambazo zimepelekwa sokoni na bei 
zilizojitokeza ni bei ya juu ya shilingi 1,855 na ya chini 
1,700.

NG’AMBO SACCOS YATOA 
MSAADA KWA KITUO CHA WAZEE 

WASIOJIWEZA CHA NJORO, MOSHI

Viongozi wa Ng’ambo SACCOS LTD wakiwa kwenye 
picha ya pamoja na Wazee wa Kituo cha Wazee Njiro 
walipokwenda kutoa msaada katika kituo hicho 
Disemba 13, 2024.

Katika kutekeleza Msingi wa Ushirika wa Kuijali Jamii, 
Desemba 13, 2023 Ng’ambo SACCOS LTD imetimiza 
msingi huo kwa watendaji na Wajumbe wa Bodi 
kuwatembelea na kuwapelekea wazee wa kituo cha 
Wazee wasiojiweza cha Njoro mahitaji mbalimbali ya 
kujikimu.

Mahitaji yaliyowasilishwa ni pamoja na vyakula, vifaa 
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vya usafi na madawa. 
Viongozi wa Ng’ambo SACCOS wameushukuru 
uongozi na watumishi wa kituo hicho kwa kuwapokea 
na kuwapa ushirikiano mzuri kwenye kutimiza azma 
yao.

“Zaidi sana sote tuliofika kituoni tumebarikiwa sana 
kuwaona wazee tukakaa nao na kuwaombea Mungu 
awape utulivu wa changamoto za kuugua na uzee; 
wazee wamefurahi sana kwa uwepo wetu kituoni na 
kwa misaada tuliyowapelekea na kutuombea Baraka 
tele za kutoka kwa Mungu wetu,” wamesema.

CHAMA CHA USHIRIKA KUPATIWA 
MKOPO NA TADB KUIMARISHA 

UFUGAJI WA SAMAKI
Chama cha Msingi cha Ushirika cha ‘Lake 
Multipurpose Primary Cooperative Society Limited’ 
cha Wilayani Magu katika Mkoa wa Mwanza kimeingia 
mkataba na Benki ya Maendeleo ya Kilimo Tanzania 
(TADB) kwaajili ya kupatiwa mkopo wa jumla ya 
Shilingi 117,502,683.71. 

Mkuu wa Idara ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi, Mohamed 
Kyande (katikati), na Afisa Ushirika Mkuu wa Ofisi 
za TCDC Wilaya ya Magu, Richard Majala (wapili 
kushoto).

Madhumuni ya mkopo huo ni ununuzi na ufungaji 
vizimba vya kufugia samaki, ununuzi wa vifaranga 
vya samaki, ununuzi wa chakula cha samaki na bima 
ya mradi (Vizimba na Vifaranga) ya mwaka mmoja. 
Mkopo huo utakuwa wa miaka mitano huku mwaka 
wa kwanza ukiwa kipindi cha msamaha (grace 
period). 

Mkataba huo uliotiwa saini Jumanne ya tarehe 12 
Disemba 2023, ikiwa ni sehemu ya utekelezwaji wa 
Programu ya kuendeleza Kilimo na Uvuvi (AFDP) ili 
kunufaika na fursa zitokanazo na utekelezwaji wa 
dhana ya Uchumi wa Bluu. Serikali imetenga fedha 
mahsusi, kupitia Wizara ya Mifugo na Uvuvi, kwa 
malengo ya kukopesha wadau mbalimbali, vikiwemo 
vyama vya ushirika, vinavyoojishughulisha na ukuzaji 
na uendelezwaji wa viumbe hai wa majini.

Utiwaji saini wa mkataba huo umefanyika katika ofisi 
za Halmashauri ya Wilaya ya Magu na kushuhudiwa na 
Mkuu wa Idara ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi, Mohamed 
Kyande, na Afisa Ushirika Mkuu wa Ofisi za TCDC 
Wilaya ya Magu, Richard Majala.

RAMADHAN MIRAJI MWENYEKITI 
MPYA TCDC SACCOS 

Mwenyekiti wa TCDC SACCOS Ramadhan Miraji mara 
baada ya kuchaguliwa kushika nafasi hiyo katika 
uchaguzi uliofanyika katika mkutano wa Saba (7) wa 
chama hicho Disemba 08, 2023.

Mkutano Mkuu wa Saba (7) wa Chama cha Ushirika 
wa Akiba na Mikopo TCDC (TCDC SACCOS LTD) 
umefanyika tarehe 08/12/2023 kwenye ukumbi 
wa Tume ya Maendeleo ya Ushirika Makao makuu 
Dodoma, ambapo jumla ya wanachama 62 
walihudhuria. 

Katika Mkutano Mkuu huo, Wanachama walifanya 
uchaguzi wa wajumbe wa Bodi wapya wa Chama 
na Kamati ya Usimamizi. Wajumbe wa Bodi 
waliochaguliwa ni Ramadhan Miraji (Mwenyekiti), 
Flora Daud (Makamu Mwenyekiti), Ndimolwo 
Laizer, Revocatus Nyagilo na Beatrice Mwanjala; 
na Wajumbe wa Kamati ya Usimamizi ni Ntambi 
Bunyazu, Grace Mwengende na Colletha Bilabaye.

Mkutano Mkuu huo ulijikita katika kujadili mafanikio 
na maendeleo ya Chama kwa mwaka uliopita na 
mwelekeo wa Chama kwa mwaka mpya wa 2024.

Aidha, kupitia mijadala ya wanachama na wajumbe 
waliohudhiria, wameazimia kila mwanachama 
kukamilisha mafungu yote ya hisa kama ilivyo kwa 
mujibu wa Masharti ya Chama.
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Makamu Mwenyekiti wa TCDC SACCOS Flora Daud 
mara baada ya kuchaguliwa kushika nafasi hiyo 
katika uchaguzi uliofanyika katika mkutano wa Saba 
(7) wa chama hicho Disemba 08, 2023.

Viongozi waliochaguliwa kufanya kazi kwa weledi 
ili kufanya Chama kupiga hatua zaidi kutoka hapo 
ilipo katika nyanja ya Uchumi na kujibu mahitaji ya 
waanzilishi wake.

Wanachama wameazimia kutanua wigo wa uwekezaji 
kwa kuongeza vyanzo mbalimbali vya mapato 
ikiwemo uanzishaji wa huduma zingine za kifedha 
ikiwemo uwakala wa mitandao ya simu na benki.

Aidha, Wanachama wote wametakiwa kufikisha 
Akiba kiasi kisichopungua Milioni 2 kama ilivyo kwa 
mujibu wa Masharti ya Chama.

JENGO LA OFISI YA CHAMA KIKUU 
CHA USHIRIKA LINDI MWAMBAO 

LILILOGHARIMU 
SHILINGI 416,904,460 LAZINDULIWA

Mrajis wa Vyama vya Vyama vya Ushirika na Mtendaji 
Mkuu wa Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania 
Dkt. Benson Ndiege (katikati) akizindua Jengo la 
Ofisi za Chama Kikuu cha Lindimwambao Disemba 
07, 2023.

Mrajis na Mtendaji Mkuu Tume ya Maendeleo ya 
Ushirika Tanzania, Dkt. Benson Ndiege, amezindua 
jengo la Ofisi ya Chama Kikuu cha Ushirika Lindi 
Mwambao lililogharimu shiling 416,904,460 ikiwa ni 
mapato ya ndani ya Chama hicho ikiwa ni gharama ya 
jengo na uzio wake. 

Jengo hilo limezinduliwa tarehe 07 Desemba, 2023 
ambapo Mrajis amesema Chama hicho kimeonesha 
mfano mzuri kwenye Vyama vya Ushirika kwa kuweza 
kujenga Ofisi ya kisasa kwa kutumia mapato yake ya 
ndani ambayo itaongeza ufanisi na uwajibikaji katika 
utekelezaji wa majukumu yao ya kila siku. 

“Naimani kupitia mradi huu wa Ofisi yenu ya kisasa na 
sasa ikawe chachu kwa Vyama vingine vya Ushirika 
kuweza kujenga Ofisi zao. Pia nawaasa kutunza vizuri 
jengo hii ili liweze kudumu kwa muda mrefu na jengo 
linahitaji mambo ya kidigitali tumieni sana mifumo 
katika kufanya kazi zenu,” amesema Dkt. Ndiege

Mrajis mesema pamoja na maendeleo yanayofanywa 
na Chama Kikuu, vipo Vyama vya Msingi vimeweza 
kuanzisha miradi ya maendeleo kwa kujenga 
miundombinu mbalimbali kama ghala, ofisi 
na nyumba za kulala wageni na Vyama vingine 
vimeweza kununua malori na wanasafirisha mazao 
yao wenyewe kuyapeleka kwenye ghala na hivi ndiyo 
tunavyotaka Ushirika uwe.
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Meneja Mkuu cha Chama cha Lindi Mwambao, Nurdin 
Swala, amesema ujenzi wa Ofisi yao ulifuata taratibu 
zote na kuridhiwa na Bodi na wanachama. Ujenzi 
huo ulianza rasmi mwezi Machi 2022 na kukamilika 
Agosti 2023.

Swala amesema jengo hilo litasaidia kuongeza tija 
kwa kuwahudumia wanachama na wadau wengine na 
kuongeza ufanisi wa kazi kwa watendaji na usimamizi 
wa Bodi kwasababu mazingira ya jengo ni rafiki kwa 
kufanyia kazi.

‘COOP MOBILE BANKING’ YA BENKI 
YA USHIRIKA KILIMANJARO 

YAZINDULIWA
Benki ya Ushirika Kilimanjaro (KCBL) imezindua 
bidhaa mpya ya Kidigitali ya ‘COOP MOBILE BANKING’ 
Disemba 6, 2023.

Bidha hii inamuwezesha mteja wa KCBL kupata 
huduma za kifedha kupitia simu yake ya Kiganjani 
kama vile kuangalia salio, taarifa za akaunti, 
kuhamisha fedha, kununua LUKU, kulipa bili na 
kufanya malipo ya Serikali (GePG).

Meneja Mkuu  wa Benki ya Ushirika Kilimanjaro 
(KCBL) Godfrey Ng’ura akiwa kwenye picha ya 
pamoja na Viongozi wengine wa ushirika katika 
uzinduzi wa bidhaa mpya ya kidigitali ya ‘Coop Mobile 
Banking’ uliofanyika Disemba 06, 2023

Aidha, bidhaa hii inapatikana kupitia USSD *150*84# 
na APP (Google Play store na Apple Store). 

Mgeni rasmi katika uzinduzi huo Boma Raballa, Afisa 
Msimamizi Mkuu wa Biashara, Benki ya CRDB.

SHAMBA LA HEKARI 1,600 LA 
CHAMA KIKUU CHA USHIRIKA 

MAMCU LTD LAZINDULIWA
Mrajis na Mtendaji Mkuu Tume ya Maendeleo ya 
Ushirika Tanzania, Dkt. Benson Ndiege, ametembelea 
na kuzindua shamba la Chama Kikuu cha Ushirika 
Masasi na Mtwara MAMCU LTD lenye hekari 1,600.

Akizindua shamba hilo tarehe 06 Desemba, 2023 
kijiji Ndechela cha Wilayani Nanyumbu amesema 
Bodi ya chama ni jukumu lao kuhakikisha shamba 
hilo linakuwa na hati pamoja na mipaka itakayosaidia 
kuepusha wavamizi katika eneo hilo.

Mrajis wa Vyama vya Vyama vya Ushirika na Mtendaji 
Mkuu wa Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania 
Dkt.Benson Ndiege (katikati) akizindua shamba 
la hekari 1,600 la Chama kikiuu cha MAMCU LTD 
Disemba 07,2023

Mrajis na Mtendaji Mkuu Tume ya Maendeleo ya 
Ushirika Tanzania, Dkt. Benson Ndiege, ametembelea 
na kuzindua shamba la Chama Kikuu cha Ushirika 
Masasi na Mtwara MAMCU LTD lenye hekari 1,600.

Akizindua shamba hilo tarehe 06 Disemba, 2023 kijiji 
Ndechela cha Wilayani Nanyumbu amesema Bodi 
ya chama ni jukumu lao kuhakikisha shamba hilo 
linakuwa na hati pamoja na mipaka itakayosaidia 
kuepusha wavamizi katika eneo hilo.

Vilevile ametoa rai kwa Bodi hiyo kusimamia mradi 
huo kwa weledi, kuhakikisha unakamilika kama 
ambavyo wamekubaliana katika vikao vyao na 
kusimamia ulipaji wa deni walilokopa kwa ajili ya 
shamba hilo linalipwa kwa wakati.

“Mkisimamia hili shamba kwa uaminifu na weledi 
naimani kabisa hili deni mnaweza kulilipa kwa kulima 
Mbaazi na Ufuta lipeni mpate fursa ya kukopa tena ili 
muendele kuwa na miradi ya Chama,” amesema Dkt. 
Ndiege.

Kwa upande wake Meneja Mkuu wa MAMCU, Biadia 
Matipa, amesema waliamua kununua shamba hilo ili 
waweze kulima kilimo cha mkakati na kufikia kulima 
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tani 700 kwa mbaazi ifikapo 2025.

Biadia amesema shamba hilo likianza litaleta 
mafanikio kama kutoa ajira mbalimbali pia litaongeza 
kipato cha Chama na kuepuka kuwa wategemezi wa 
ushuru na litafanya ongezeko la Mali za kudumu za 
Chama hicho.

NAIBU WAZIRI AZINDUA MATUMIZI 
YA MIZANI ZA KIDIGITALI 

ZILIZOUNGANISHWA NA MFUMO 
‘MUVU’

Naibu Waziri wa Kilimo Mhe. David Silinde akizindua 
Matumizi ya Mizani ya Kidigitali uliounganishwa na 
MUVU wilayani Tandahimba mkoani Mtwara Disemba 
05,2023

Naibu Waziri wa Wizara ya Kilimo, Mhe. David Silinde 
(Mb) amezindua matumizi ya Mizani za Kidigitali 
zilizounganishwa na Mfumo wa Usimamizi wa Vyama 
vya Ushirika (MUVU) utakaoimarisha utendaji na 
uendeshwaji wa Vyama vya Ushirika nchini.

Mhe. Silinde amesema sasa ni zama za Kidijitali hivyo 
Vyama vyote vya Ushirika wa Mazao nchini vitumie 
Mizani ya Kidijitali iliyounganishwa na Mfumo wa 
upimaji wa Mazao katika kutekeleza majukumu yao.

Mhe. Silinde ameeleza hayo tarehe 5 Disemba, 2023 
Wilaya ya Tandahimba Mkoani Mtwara alipokuwa 
akizindua mizani hizo na kugawa mbegu za Mbaazi 
kwa wakulima wa Wilaya ya Tandahimba.

Amesema baada ya uzinduzi ni kusimamia na 
kuhakikisha Viongozi na Watendaji wote wa Vyama 
vya Ushirika wanasimamia matumizi sahihi ya 
Vipimo pamoja na matumizi ya Mizani ya Kidijitali 
iliyohakikiwa na Wakala wa Vipimo nchini.

Kwa upande wake Mrajis na Mtendaji Mkuu wa Tume 
ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania (TCDC), Dkt. 
Benson Ndiege, amesema Mkoa wa Mtwara una 
Vyama vya Ushirika vya Msingi (AMCOS) 726 ambavyo 
vinavyojishughulisha na mazao ya Korosho, Ufuta 
na Mbaazi pamoja na vituo vyake vya kukusanyia 
vipatavyo 2,236 inahitajika vituo vyote hivyo 

kutumia Mfumo wa Upimaji wa Mazao ya Wakulima 
uliounganishwa na mizani za kidijitali.

Dkt. Ndiege ameeleza kuwa, wanatarajia kusambaza 
kompyuta mpakato (Laptop) 726 kwa AMCOS zote 
zitakazofikishiwa Mizani kwa lengo la kuwezesha 
na kurahisisha utendaji kazi hususan katika 
kuwahudumia wakulima.

Amesema matarajio ya Serikali kuhusu matumizi ya 
Mifumo hii iliyounganishwa na Mizani ya Kidijitali, 
kwa kiwango kikubwa ni kusaidia kupunguza 
malalamiko ya wakulima kupunjwa kilo za mazao 
yao na kuwezesha upatikanaji wa taarifa na takwimu 
sahihi kwa wakati.

Naye Mwenyekiti wa Bodi ya Ushirika wa Mradi wa 
Pamoja wa Korosho Ltd, Odas Mpunga, amesema 
mizani hizo zitasaidia kutatua changamoto kwa 
wakulima na amemuhakikishia Naibu Waziri kuwa 
watasimamia vyema na kwa uadilifu mkubwa mizani 
hizo kwa masilahi ya wakulima wanaowahudumia.

NAIBU WAZIRI SILINDE AWATAKA 
VIONGOZI WA USHIRIKA KUFANYA 
KAZI KWA UADILIFU NA UAMINIFU

Naibu Waziri wa Kilimo, Mhe. David Silinde, 
amewataka Viongozi wa Vyama vya Ushirika na 
Maafisa Ushirika kufanya kazi kwaweledi, uadilifu na 
uaminifu.

Amesema Viongozi wa Vyama na Maafisa Ushirika 
wakifanya kazi kwa uadilifu itasaidia kujenga imani 
kwa Wanaushirika na kuongeza idadi ya wanachama 
katika maeneo yao.

Naibu Waziri wa Kilimo Mhe. David Silinde 
akizungumza na Viongozi wa Vyama vya Ushirika 
wakati akipokea taarifa ya Ushirika kwa mkoa wa 
Lindi Disemba 04, 2023.

Mheshimiwa Silinde ameeleza hayo tarehe 4 
Desemba, 2023 wakati akipokea taarifa ya Ushirika 
katika Mkoa wa Lindi.
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Naibu Waziri wa Kilimo Mhe. David Silinde 
akizungumza na Viongozi wa Vyama vya Ushirika 
wakati akipokea taarifa ya Ushirika kwa mkoa wa 
Lindi Disemba 04, 2023.

Aidha, amesema ni wajibu wa Vyama na Maafisa 
Ushirika kutoa elimu kwa wakulima katika 
maeneo yao ili kuongeza idadi ya wanachama na 
kuwaunganisha wanachama na si kuwatenganisha.

Naye Mrajis na Mtendaji Mkuu Tume ya Maendeleo 
ya Ushirika, Dkt. Benson Ndiege, amesema wajibu 
wa Vyama ni kutengeneza mazingira rahisi ambayo 
yatarahisisha na kufanya wakulima kujiunga kwa 
hiari katika Vyama wanavyopeleka mazao yao.

“Wote mnajua kuwa mtu kujiunga na Ushirika ni hiari 
ila ni wajibu wenu kufanya mambo ambayo yatamvuta 
Mkulima na kuamua kujiunga na Ushirika kwasababu 
ndiyo sehemu salama kwa Mkulima,” amesema Dkt. 
Ndiege.

MAMCU YACHANGIA MILIONI 75 KWA 
WILAYA ZA MASASI, MTWARA NA 
NANYUMBU KUSAIDIA UJENZI WA 

MADARASA

Mwenyekiti wa Chama Kikuu cha Ushirika MAMCU 
LTD Siraji Mtenguka akizumza katika uzinduzi wa 
Bonanza la Walimu wa shule zilizopo Halmshauri 
ya Wilaya ya Mtwara na Halmashauri ya Wilaya ya 
Nanyamba Disemba 03,2023

Mwenyekiti wa Chama Kikuu cha Ushirika cha Wilaya 

za Masasi, Mtwara na Nanyumbu (MAMCU LTD), Siraji 
Mtenguka, amesema kuwa chama chake kimetoa 
jumla ya Shilingi 75 milioni kwa wilaya tatu kwa ajili ya 
ujenzi wa madarasa.

Mwenyekiti wa Chama Kikuu cha Ushirika MAMCU 
LTD Siraji Mtenguka  akikata utepe katika uzinduzi 
wa Bonanza la Walimu wa shule zilizopo Halmshauri 
ya Wilaya ya Mtwara na Halmashauri ya Wilaya ya 
Nanyamba Disemba 03,2023

Amesema hayo Desemba 3, 2023 katika uzinduzi 
wa Bonanza la walimu wa shule zilizopo katika 
Halmashauri ya wilaya ya Mtwara na Halmashauri ya 
mji Nanyamba.

Mtenguka amesema wameona kuwekeza nguvu 
katika sekta za afya, elimu, maji na miundombinu 
ambapo kwa ujumla wake wameshatoa jumla Shilingi 
203 Milioni kuhudumia wananchi katika sekta hizo za 
kijamii.

“Tumewekeza nguvu zetu katika sekta ya elimu 
ili kumkomboa Mtanzania ambaye ni mtoto wa 
mwanaushirika mwenzetu kwani kwa kufanya hivi 
itasaidia jamii yetu inayotuzunguka kupata elimu 
bora,” amesema Mtenguka.

TCDC KUSIMAMIA IPASAVYO 
MKATABA KATI YA VYAMA VYA 

USHIRIKA NA KIWANDA CHA 
MBOLEA CHA INTRACOM 

Mrajis wa Vyama vya Ushirika na Mtendaji Mkuu wa 
Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania (TCDC) Dkt. 
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Benson Ndiege alipotembelea kiwanda cha Intracom 
Fertilizer Ltd Novemba 30, 2023 Jijini Dodoma 

Mrajis na Mtendaji Mkuu wa Tume ya Maendeleo 
ya Ushirika Tanzania (TCDC), Dkt. Benson Ndiege, 
amemhakikishia Mkurugenzi wa kiwanda cha mbolea 
cha INTRACOM kuwa mikataba itakayoingiwa na 
Vyama Vya Ushirika na Kiwanda hicho itasimamiwa 
ipasavyo na TCDC.

“Nikutoe hofu na nikuhakikishe tutafanya kazi 
nzuri kwasababu hakutokuwa na Risk ya kupoteza 
chochote katika makubaliano yetu kwasababu 
tunaingia mkataba na Chama na si mtu mmoja 
mmoja,” amesema Dkt. Ndiege. 

Ametoa kauli hiyo tarehe 30 Novemba, 2023 wakati 
wa kikao na Viogozi wa Vyama Ushirika vya MBIFACU 
LTD, CHUTCU LTD, TANECU LTD, KACU LTD, SORECU 
LTD, CORECU LTD, KDCU LTD, WETCU LTD, WAMACU 
LTD, LINDI MWAMBAO, RUNALI, NGARA FARMES, 
IFCU LTD, UFIPA CU LTD, TAMCU LTD, TANCCOOPS 
LTD na TFC kiluchofanyika katika Kiwanda cha 
Mbolea cha INTRACOM FERTILIZER LIMITED.

Kwa upande wake Mkurugenzi Mtendaji wa Kiwanda 
cha Mbolea INTRACOM FERTILIZER LIMITED, 
Nduwimana Nazaire, amevialika Vyama Vya Ushirika  
kujadili namna ya kuanza kufanya kazi na Vyama hivyo 
kwa kuwa Wakala wa mbolea ya Fomi na kuisambaza 
kwa wakulima wanaowahudumia.

Nazaire amesema hakuna kitakachoshindikana 
katika makubaliano yatakayofikiwa kwa lengo la 
kufanya biashara ambayo ni endelevu na kueleza 
amefurahishwa na ugeni huo kiwandani hapo.

Naye Makamu Mwenyekiti wa TANCCOOPS LTD, 
Zainabu Mahenge, amesema anaushukuru uongozi 
wa TCDC kwa kuwatafutia fursa hiyo ambayo 
itawafanya waweze kuwahudumia vizuri wanachama 
wao katika suala la mbolea na kuomba INTRACOM 
kuwaamini ili waweze kufanya biashara.

WANUNUZI WA KAHAWA AINA YA 
‘ORGANIC’ WATEMBELEA CHAMA 

KIKUU CHA USHIRIKA KCU

Wanunuzi wa Kahawa ya Organic kutoka nchini 
Ujerumani wakiwa katika picha ya pamoja na 
Viongozi wa Chama Kikuu cha Ushirika (KCU) 
Novemba 28, 2024 mkoani Kagera.

Chama Kikuu cha Ushirika KCU kilichopo mkoani 
Kagera tarehe 28 Novemba 2023 kimetembelewa 
na Wanunuzi wa Kahawa aina ya ‘Organic’ toka nchini 
Ujerumani. 

Ziara hiyo ni mwendelezo wa ushirikiano kati ya 
mnunuzi na mzalishaji, kwenye Soko la Haki (Fair 
Trade) ili mnunuzi ajue changamoto za uzalishaji kwa 
lengo la kuboresha bei ya mkulima.

Katika ziara hiyo Wanunuzi wameweza kuongea 
na wanachama wa Bujugo AMCOS na kutembelea 
Ghala kubwa la Kemondo linalohifadhi Kahawa ya 
kusafirishwa kwenda nje ya nchi kwa wanunuzi.

Ushirikiano huo  umeweza kuleta mradi wa majiko 
sanifu kwa wakinamama wanachama wa Vyama vya 
Ushirika vya msingi 45 vilivyopo kwenye Mradi wa 
‘Organic Coffee’.

MAKAMISHNA WA TUME YA 
MAENDELEO YA USHIRIKA 

WATEMBELEA VITEGA UCHUMI VYA 
CHAMA KIKUU CHA USHIRIKA 

NYANZA

 Makamishna wa TCDC pamoja na Naibu Mrajis 
(Udhibiti) wakiwa kwenye ziara katika vitega 
uchumi vya Chama Kikuu cha Ushirika Nyanza (NCU) 
Novemba 28, 2024 Jijini Mwanza
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Makamishna wa Tume ya Maendeleo ya Ushirika 
Tanzania (TCDC), wamefanya ziara ya kutembelea 
vitega uchumi vya Chama Kikuu cha Ushirika Nyanza 
(NCU) ikiwemo Majengo na Hosteli zilizopo katikati 
ya Jiji la Mwanza na eneo la KAUMA kwenye jengo na 
ghala la kukodi pamoja na kituo cha mafuta.

Vilevile, Makamishna wametembelea kiwanda 
cha kuchambua Pamba kilichopo eneo la Manawa 
wilayani Misungwi.

“Hiki kiwanda cha kuchambua Pamba kiliundwa 
mwaka 1990 na kilichangia sana maendeleo ya zao la 
Pamba kwani mikoa 7 ya Kanda hii ya Ziwa na jirani 
ilikuwa inaleta Pamba na kuchambuliwa kabla ya 
kukifunga mwaka 2014; tumeomba fedha Serikalini 
Shilingi milioni 800 ili tuweze kukifufua,” amesema 
Elisha Midamo, Meneja Uzalishaji wa NCU.

Kamishna Richard Mayongela amekishauri chama 
hicho kukutana na uongozi wa Benki mbalimbali ili 
uweze kupata mkopo wenye riba nafuu kupitia mali 
ilizonazo zenye thamani kubwa. 

“Ziara yetu ya siku mbili tukiwa hapa Mwanza 
tutahimiza sana chama hiki kiwe na wingi wa 
wanachama wake ambao ndiyo mtaji wa kuwa 
na nguvu pia kitumie vizuri fursa za mali zake 
kujiongezea kipato,” amesema Mayongela.

Viongozi hao wamehitimisha ziara hiyo Novemba 28, 
2023 kwa kuzitembelea baadhi ya Saccos zilizopo 
Wilaya za Nyamagana, Ilemela na Magu.

KACU NA SHIRECU WASHIRIKI ‘SHINYANGA 
BUSINESS FORUM’ KUTANGAZA ‘USHIRIKA NI 

BIASHARA’

Mrajis Msaidizi wa Mkoa wa Shinyanga Hilda Boniface 
(katikati) akiwa kwenye picha ya pamoja na Viongozi 
wa Vyama vya Ushirika mkoa wa Shinyanga katika 
maonesho ya Kibiashara yaliyoandaliwa na TCCIA 
yaliyofanyika mkoani Shinyanga 

Vyama Vikuu vya Ushirika Mkoa wa Shinyanga 
(KACU LTD na SHIRECU LTD) vimeshiriki Katika 
Maonesho ya Biashara (‘Shinyanga Business Forum) 
yaliyoandaliwa na TCCIA kwa kushirikiana na Ofisi ya 
Mkoa wa Shinyanga katika kuutangaza Ushirika kuwa 
ni biashara.

Vyama hivyo vimeshiriki maonesho hayo kwa lengo 
la kuonesha fursa za kibiashara zilizoko kwenye 
Ushirika pamoja na uwekezaji unaofanywa na Vyama 
vya Ushirika katika kuwawezesha Wanaushirika na 
Wananchi kujikomboa kiuchumi.

Maadhimisho hayo yenye kauli mbiu “Koneksheni 
ndio mpango mzima” yamefanyika kwa muda wa 
siku tatu kuanzia Novemba 04 hadi 06, 2024 mkoani 
Shinyanga.

Aidha, UNION zote mbili zimekuwa miongoni mwa 
wadhamini wakuu wa ‘Shinyanga Business Forum’

CHAMA KIKUU CHA USHIRIKA 
KARAGWE CHAZINDUA MIRADI YA 

MAENDELEO

Mrajis wa Vyama vya Ushirika na Mtendaji Mkuu wa 
Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania (TCDC) 
Dkt. Benson Ndiege akizindua mradi wa Maendeleo 
katika Chama Kikuu cha Ushirika cha Karagwe 
(KDCU) Novemba 24, 2024 mkoani Kagera

Mrajis na Mtendaji Mkuu Tume ya Maendeleo ya 
Ushirika Tanzania (TCDC), Dkt. Benson Ndiege, 
amezindua miradi ya Shilingi 899,123,987 
iliyotekelezwa kwa fedha za ruzuku ya jamii 
zilizotokana na mauzo ya Kahawa Maalum kwa 
msimu wa mwaka 2022/2023 katika Chama Kikuu 
cha Ushirika cha Karagwe (KDCU).

Dkt. Ndiege amezindua na kugawa vitendea kazi 
ikiwa ni pamoja na Pikipiki 23 zilizogharimu Shilingi 
64,400,000, Vishikwambi 40 vyenye thamani ya 
shilingi 37,600,000, Ununuzi wa mashuka 500 kwa 
ajili ya wodi ya kina mama iliyoghalimu Shilingi 
11,720,650, Mtaji anzia wa SACCOS 150,000,000 na 
Mgao wa Vyama vya Msingi kwa ajili ya kuboresha 
miundo mbinu kwa kiasi cha shilingi 225,000,000.

Dkt. Ndiege amefanya uzinduzi huo tarehe 24 
Novemba, 2023 Mjini Karagwe, ikiwemo kuzindua 
Mradi wa ujenzi wa uzio na bweni kwa Shule ya 
Sekondari Nyaishozi inayomilikiwa na Chama Kikuu 
Ushirika cha Karagwe KDCU utakaogharimu Shilingi 
Millioni 700 na mradi wa Kisima cha Maji katika ofisi 
ya KDCU ulioghalimu Shilingi Millioni 13.

Dkt. Ndiege amesema, Vyama vyote vya Ushirika 
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vinapaswa kufanya mambo ya kuwanufaisha wanachama wake kama ambavyo KDCU imeweza kufanya kwani 
chama ni mali ya wanachama na wao ndiyo wanapaswa kunufaika zaidi.

Kwa upande wake Kaimu Meneja Mkuu wa Chama Kikuu cha Ushirika, Domitiani Robert amesema KDCU 
inamatarajio ya kuongeza AMCOS nyingine katika Mradi wa Kahawa Maalum ili kujenga uzalishaji endelevu na 
wenye tija kwa wakulima na pia ameeleza kuwa Chama kitaajiri Maafisa Ugani ili kukidhi matakwa ya mradi 
huo.

MRAJIS AIPONGEZA KACU KWA KULIPA MKOPO TADB KWA AJILI YA 
KUNUNUA PAMBA

Mrajis wa Vyama vya Ushirika na Mtendaji Mkuu wa Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania (TCDC) Dkt. 
Benson Ndiege (katikati) akiwa katika picha ya pamoja na Viongozi wa Vyama vya Ushirika mkoa wa 
Shinganga Novemba 23, 2023.

Mrajis na Mtendaji Mkuu Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania (TCDC), Dkt. Benson Ndiege, amekipongeza 
Chama Kikuu cha Ushirika cha Kahama (KACU) kwa kuweza kulipa deni la mwaka 2022 na 2023 walilokopa 
Benki ya Maendeleo ya Kilimo Tanzania (TADB) kwa ajili ya kununua pamba mbegu.

Amesema suala la kukopa na kulipa ni jambo jema na la kupendeza ambalo linapaswa kufanywa na kila chama 
kinachokopa ili kujenga imani kwa wakopeshaji na Wanachama. 

Mrajis ameeleza hayo tarehe 23 Novemba, 2023 alipotembelea Kiwanda cha kuchambua pamba cha KACU 
kilichopo mjini Kahama.

Aidha, Dkt. Ndiege amewataka viongozi wa KACU kuendelea kufanya mambo yatakayowanufaisha wanachama 
wao ili wanachama hao wanufaike zaidi na Ushirika wao.
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MKATABA WA HUDUMA KWA MTEJA....Inaendelea

HAKI NA WAJIBU KWA MTEJA
Haki kwa mteja

1. Kupata huduma bora bila upendeleo na kwa wakati

2. Kutoa maoni na kusikilizwa

3. Kutoa malalamiko pale ambapo hajatendewa haki na kuhusishwa

4. kusuluhisha migogoro

5. Kutunziwa nyaraka pamoja- na Kutunziwa siri

6. Kupata mrejesho wa hatua zilizochukuliwa kutokana na mlalamiko

7. Kupatiwa taarifa sahihi na kwa wakati

8. Kupokea Hati za malipo baada ya kufanya malipo

9. Kutoa ushirikiano ili kupata huduma stahiki

10. Kutoa takwimu, taarifa sahihi na kwa wakati pindi zinapohitajika

11. Kutokutoa au kupokea rushwa

                      WAJIBU KWA MTEJA
1. Kuzingatia taratibu na miongozo ya Taasisi.

2. Kuwaheshimu watumishi wa Taasisi

3. Kutoa ushirikiano ili kupata huduma stahiki

4.

Kutoa takwimu, taarifa sahihi na kwa wakati pindi zinapohitajika

MREJESHO WA UTOAJI HUDUMA

Maoni yako ni muhimu sana katika kuboresha huduma zetu, hivyo, tungependa kupata maoni au malalamiko yako 
kuhusiana na huduma zetu kwa njia zifuatazo: -

1. Barua kwa kuwasilisha ofisini au sanduku la Posta.

2.Sanduku la maoni.

3.Barua pepe,Tovuti, Simu na mitandao ya kijamii.

4.Kuonana na Uongozi au Mkuu wa Idara husika au Mrajis Msaidizi wa Mkoa husika.

Tutazingatia na kushughulikia malalamiko, maoni na ushauri haraka iwezekanavyo mara yatakapotufikia. Siku zote tunaamini 
mteja ni nguzo muhimu kwa maendeleo ya Taifa.

Aidha, Mkataba huu unaweza kuhuishwa endapo yatatokea mabadiliko ya Kisiasa, Kisera, Kisheria na Kiuchumi.

Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania inahitajika kutoa taarifa ya utekelezaji wa Mkataba wa Huduma kwa Mteja kwenye 
Menejimenti ili kuhakikisha kunakuwa na uwazi na uwajibikaji kwa ajili ya kuboresha huduma na mahusiano na wateja. 
Taarifa hiyo itatoa majibu kwa malalamiko na maoni yaliyotolewa na wateja. Taarifa zitatolewa kwa kipindi cha robo 
mwaka, nusu mwaka na mwaka au pale inapohitajika

UTAMBULISHO WA TAASISI NA NJIA ZA MAWASILIANO
Makao Makuu ya Tume ya Maendeleo ya Ushirika yanapatikana Mtaa wa Kuu; Muda wa kazi kuanzia saa 1:30 Asubuhi hadi 9:30 Alasiri na 
Mawasiliano yote yafanyike kwa njia ya Posta, Barua Pepe, Simu na Sanduku la Maoni liliiopo katika ofisi za Tume Makao 
Makuu. Anwani yetu ni: -

Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania (TCDC),

17 Barabara ya Nyerere 41101 Uhuru Dodoma,  
S.L.P 201, DODOMA

Simu: + 255 026-23-22456

Simu ya Bure: 0800110105/0800110109

Barua Pepe: ushirika@ushirika.go.tz

Tovuti: www.ushirika.go.tz



JA
R

ID
A

 L
ET

U
 F

A
H

A
R

I Y
ET

U

JARIDA LA USHIRIKA      ISSN 2714- 2175 TOLEO NA. 15                                   OKTOBA 2023- MACHI 2024

31

ANUANI ZA OFISI ZA WARAJIS WASAIDIZI WA MIKOA TANZANIA BARA

Mrajis Msaidizi wa Vyama vya
Ushirika, Mkoa wa Dodoma
S.L.P 914 DODOMA
BaruaPepe: mrajis.dodoma@ushirika.go.tz

Mrajis Msaidizi wa Vyama
vya Ushirika, Mkoa wa Tabora S L P 315 TABORA
BaruaPepe: mrajis.tabora@ushirika.go. tz

Mrajis Msaidizi wa Vyama vya
Ushirika, Mkoa wa Kigoma
S L P 125 KIGOMA
BaruaPepe:
mrajis.kigoma@ushirika.go.tz

Msajis Msaidizi wa Vyama
vya Ushirika, Mkoa wa Manyara S L P 310 BABATI
BaruaPepe: mrajis.manyara@ushirika.g o.tz

Mrajis Msaidizi wa Vyama vya
Ushirika, Mkoa wa Arusha
S. L.P. 3050 ARUSHA
BaruaPepe:
marajis.arusha@ushirika.go.tz

Mrajis Msaidizi wa Vyama
vya Ushirika, Mkoa wa Mtwara S L P 235 MTWARA
BaruaPepe: mrajis.mtwara@ushirika.g o.tz

Mrajis Msaidizi wa Vyama vya
Ushirika, Mkoa wa Mara

Mrajis Msaidizi wa Vyama
vya Ushirika, Mkoa wa Simiyu

S L P 299
MUSOMA
BaruaPepe:
mrajis.mara@ushirika.go.tz

S L P 136
BARIADI
BaruaPepe:
mrajis.simiyu@ushirika.go.tz

Mrajis Msaidizi wa Vyama vya
Ushirika, Mkoa wa Lindi S L P 668 LINDI
BaruaPepe:
mrajis.lindi@ushirika.go.tz

Mrajis Msaidizi wa Vyama
vya Ushirika, Mkoa wa Iringa S L P 858 IRINGA
BaruaPepe: mrajis.iringa@ushirika.tz

Mrajis Msaidizi wa Vyama vya
Ushirika, Mkoa wa Katavi
S L P 544 MPANDA
BaruaPepe:
mrajis.katavi@ushirika.tz

Mrajis Msaidizi wa Vyama
vya Ushirika, Mkoa wa Kagera S L P 299 BUKOBA
Barua Pepe: mrajis.kagera@ushirika.tz

Mrajis Msaidizi wa Vyama vya
Ushirika, Mkoa wa Rukwa
S L P 128 SUMBAWANGA
Barua Pepe:
mrajis.rukwa@ushirika.go.tz

Mrajis Msaidizi wa Vyama
vya Ushirika, Mkoa wa Dar es salam
S L P 5429 DAR ES SALAAM
Barua Pepe:
mrajis.daresSalaam@ushirika.go.tz

Mrajis Msaidizi wa Vyama vya

Ushirika, Mkoa wa Pwani

Mrajis Msaidizi wa Vyama

vya Ushirika, Mkoa wa Ruvuma

S L P 3080
KIBAHA
Barua Pepe:
mrajis.pwani@ushirika.go.tz

S L P 74
SONGEA
Barua Pepe:
mrajis.ruvuma@ushirika.go.tz

Mrajis Msaidizi wa Vyama vya
Ushirika
Mkoa wa Kilimanjaro S L P 5095
MOSHI
Barua Pepe:
mrajis.kilimanjaro@ushirika.go.tz

Mrajis Msaidizi wa Vyama
vya Ushirika Mkoa wa Singida S L P 5 SINGIDA
Barua Pepe:
mrajis.singida@ushirika.go.tz

Mrajis Msaidizi wa Vyama vya
Ushirika, Mkoa wa Geita
S L P 25 GEITA
Barua Pepe:
mrajis.geita@ushirika.go.tz

Mrajis Msaidizi wa Vyama
vya Ushirika, Mkoa wa Tanga S L P 3070 TANGA
Barua Pepe:
mrajis.tanga@ushirika.go.tz

Mrajis Msaidizi wa vyama vya
Ushirika Mkoa wa Mbeya
S L P 754 MBEYA
Barua Pepe:
mrajis.mbeya@ushirika.go.tz

Mrajis Msaidizi wa Vyama
vya Ushirika, Mkoa wa Songwe S L P 23
MBOZI
Barua Pepe:
mrajis.songwe@ushirika.go.tz

Mrajis Msaidizi wa Vyama vya
Ushirika, Mkoa wa Morogoro

Mrajis Msaidizi wa Vyama
vya Ushirika, Mkoa wa Shinyanga
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S L P 650 

MOROGORO

Barua Pepe:

mrajis.morogoro@ushirika.go.tz

S L P 320

SHINYANGA

Barua Pepe:
mrajis.shinyanga@ushirika.go.tz

Mrajis Msaidizi wa Vyama vya

Ushirika, Mkoa wa Mwanza

S L P 119 MWANZA

Barua Pepe: mrajis.mwanza@ushirika.go.tz

Mrajis Msaidizi wa Vyama
vya Ushirika, Mkoa wa Njombe S L P 1054 NJOMBE

Barua Pepe:
mrajis.njombe@ushirika.go.tz



USHIRIKA
Pamoja Tujenga uchumi

MAKAO MAKUU YA TUME
Mtaa wa Kuu, S.L.P 201 Dodoma

ushirika_tcdc @ushirika_tcdc Tume ya Maedeleo ya ushirika

+255 026 - 2322456 +255 026 – 2321973 ushirika@ushirika.go.tz www.ushirika.go.tz


