
����������������������������� �
����
	�������	�������

������������������������
���������
�������������������������������������

WAKULIMA WA KAHAWA KAGERA KUNUFAIKA,
SERIKALI YAONDOA TOZO 42 – WAZIRI MKUU



Januari - Machi, 2022Toleo Na: 009  

2 3

 
 

YALIYOMO
KUTOKA KWA MRAJIS 03
WAKULIMA WA KAHAWA KAGERA KUNUFAIKA, TOZO 42 ZAONDOLEWA 04
BENKI YA TAIFA YA USHIRIKA KUANZISHWA 05
SITAKI KUSIKIA MIGOGORO KATIKA VYAMA VYA USHIRIKA 06
UTEKELEZAJI WA MPANGO WA MAFUNZO KWA VYAMA VYA USHIRIKA 
KUIMARISHWA 07
TCDC NA TANTRADE ZASAINI MAKUBALIANO 09
KAMATI YA KUDUMU YA BUNGE YATEMBELEA SHAMBA LA USHIRIKA WA ZABIBU 
CHABUMA – AMCOS 10
USAJILI, UTOAJI LESENI NA USIMAMIZI 11
SACCOS YAIUNGA MKONO SERIKALI UJENZI WA MADARASA MKOANI MBEYA 12
MIONGOZO KWENYE VYAMA VYA USHIRIKA 13
KIKAO KAZI NA MAFUNZO KWA WATEKELEZAJI WA SHERIA YA USHIRIKA 15
TCDC YATOA MSAADA KWA WATOTO WENYE MAHITAJI MAALUMU WA KIJII CHA 
MATUMANI DODOMA 16
MIKAKATI KUONDOA HATI MBAYA NA ZISIZORIDHISHA KWENYE VYAMA VYA 
USHIRIKA VYA KOROSHO NA TUMBAKU 17
SACCOS ZATAKIWA KUANDAA NA KUWASILISHA TAARIFA ZA UTENDAJI 19
WANAWAKE WALIOPO KATIKA SACCOS KANDA YA KASKAZINI WATOA VIFAA 
KINGA, HOSPITALI YA MAWENZI 20
BENKI YA USHIRIKA KILIMANJARO YAADHIMISHA MWAKA MMOJA KWA 
MAFANIKIO 21
VIONGOZI BODI YA TFC WALA KIAPO CHA MAADILI 22
UJUMBE WA TANZANIA WAFANYA ZIARA KATIKA VYAMA VYA USHIRIKA UGANDA 22
TANZANIA KUSHIRIKIANA NA BURUNDI KATIKA SEKTA YA USHIRIKA 23
TUME YA USHIRIKA NA WIZARA YA MIFUGO NA UVUVI ZA ANDAA MPANGO KAZI 
WA KUIMARISHA USHIRIKA KATIKA SEKTA YA MIFUGO 24
TCDC SACCOS YAANZISHA UWAKALA WA HUDUMA ZA KIFEDHA 25
WAJUMBE WA BODI NJORECU  WAPATIWA MAFUNZO YA UONGOZI NA UTAWALA 
BORA 26
MAFANIKIO YA USHIRIKA SHINYANGA – AMCOS YANUNUA TREKTA 27

KUTOKA KWA MRAJIS

Ndugu Wasomaji,
Niwakaribishe tena katika Jarida la Ushirika, Toleo la Tisa, ambalo ni mfululizo wa majarida 
yanayoandaliwa na Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania katika jitihada za kuelimisha na 
kuhamasisha masuala na hatua mbalimbali zinazofanyika katika Sekta ya Ushirika.

Benki ya Ushirika Itawawezesha Wanaushirika Kumiliki Uchumi wao

Kuanzishwa kwa Benki ya Taifa ya Ushirika kutawawezesha Wanaushirika na Wanaanchi kwa 
ujumla kumiliki Uchumi wao na kupata huduma kwa urahisi, hii itawasaidia kupata mitaji 
itakayotolewa kwa riba ndogo ukilinganisha na Taasisi nyingine za kifedha. Serikali kupitia Tume 
ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania, imechukua hatua mbalimbali kwa lengo la kuhakisha kuwa 
Benki ya Ushirika Kilimanjaro (KCBL) inaendelea kuwepo na kuwezesha kuanzishwa kwa Benki ya 
Taifa ya Ushirika.

Dkt. Benson Ndiege, Mrajis wa Vyama vya Ushirika na Mtendaji Mkuu wa Tume ya Maendeleo ya Ushirika 
Tanzania (TCDC).

Hatua zilizochukuliwa na Tume ni pamoja na kuhamasisha SACCOS zote zilizokuwa zimewekeza 
kwenye Benki ya KCBL kukubali kufanya mabadiliko na kuruhusu akiba zilizokuwa zimewekezwa 
ziwe sehemu ya hisa za Benki kwa lengo la kuongeza mtaji wa Benki.  Pia, kuhamasisha 
wanaushirika kuwekeza kwenye Benki pamoja na kutoa maelekezo kwa TFC kuhamisha Fedha 
zilizokuwa zimekusanywa zenye thamani ya zaidi ya Shilingi milioni mia nne kuingizwa KCBL kwa 
lengo la kuiongozea uwezo wa kifedha na kupata Mtaji unaotakiwa.

Aidha, Serikali kupitia Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania (TCDC) na Benki Kuu ya Tanzania 
(BOT) imeendelea kufanya Usimamizi na kutoa maelekezo kwa KCBL ikiwemo kufanya tathmini 
ya Bajeti ya KCBL, kutoa ushauri na kuidhinisha bajeti hiyo ili kuendana na mahitaji ya soko la 
fedha.
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BENKI YA TAIFA YA USHIRIKA 
KUANZISHWA

Waziri wa Kilimo, Mheshimiwa Hussein Bashe, 
amevitaka Vyama vya Ushirika kuanzisha Benki ya 
Taifa ya Ushirika Tanzania (National Cooperative 
Bank - NCB) itakayomilikiwa na Wanaushirika 
wenyewe. 
 

Waziri wa Kilimo, Mheshimiwa Hussein Bashe, 
akizungumza na Wanaushirika

Mheshimiwa Bashe alikuwa akizungumza na 
Viongozi wa Vyama vya Ushirika, Machi 17, 2022 
Jijini Dodoma ambapo amesema Benki hiyo 
itaanza na kianzio cha Shilingi Bilioni 15 na hadi 
sasa kuna Shilingi Bilioni 3.3, ambapo Shilingi 
443,997,550 zimekabidhiwa kwa Benki ya Ushirika 
ya Kilimanjaro (KCBL) kutoka Shirikisho la Vyama 
vya Ushirika Tanzania (TFC) zilizochangwa na 
baadhi ya Vyama vya Ushirika nchini.
 

WAKULIMA WA KAHAWA KAGERA KUNUFAIKA, TOZO 42 
ZAONDOLEWA

Waziri Mkuu, Mheshimiwa Kassim Majaliwa, 
ametangaza uamuzi wa Serikali wa kuondoa tozo 
42 kati ya 47 ambazo Wakulima wa Kahawa wa 
Mkoa wa Kagera walikuwa wanatozwa na kubaki 
tozo 5 ambazo zitakuwa na jumla ya Shilingi 267 
kwa kila kilo ya Kahawa, kutoka Shilingi 830 za 
awali. Waziri Mkuu ametoa maamuzi hayo kufuatia 
Tume maalum aliyoiunda ili kupitia utaratibu na 
Mfumo wa uendeshaji wa Vyama vya Ushirika wa 
zao la Kahawa Mkoani Kagera.

 
Waziri Mkuu, Mheshimiwa Kassim Majaliwa, 
akizungumza kwenye Kikao Maalum cha Wadau wa zao 
la Kahawa mkoani Kagera.

Mheshimiwa Majaliwa amewaagiza viongozi wa 
vyama vya Ushirika, wasimamie vyama vyao kwa 
uaminifu na weledi ili kuwaletea tija Wakulima 
wanaouza mazao yao kupitia Vyama vyao vya 
Ushirika.

Waziri Mkuu ametoa maelekezo hayo Machi 29, 
2022 kwenye Kikao Maalum cha Wadau wa zao 

la Kahawa mkoani Kagera kilichofanyika Wilayani 
Karagwe Mkoani Kagera.
“Tozo hizi zimekuwa nyingi mno na si tija kwa 
Mkulima ambaye sisi tunapaswa kumsimamia 
na kulisimamia zao hili kuepusha kutoroshwa na 
kuuzwa nchi za jirani,” alisema Mhe. Majaliwa.

Tozo zitakazobaki ni Uendelezaji wa zao la Kahawa 
(Shilingi 100), AMCOS (Shilingi 70), Union (Shilingi 
30), Halmashauri pamoja na vifungashio.

Vilevile, Mheshimiwa Waziri Mkuu amesema 
kuanzia sasa mauzo ya Kahawa katika Mkoa wa 
Kagera yatafanyika kwa njia ya mnada ambapo 
minada hiyo itafanyika kwenye ngazi ya Vyama 
vya Ushirika vya Msingi (AMCOS).

 

Wanaushirika na Wadau wa Sekta ya Kahawa  wakiwa 
kwenye Kikao Maalum cha Wadau wa zao la Kahawa 
mkoani Kagera kilichoongozwa na Waziri Mkuu.
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Benson Ndiege, akizungumza na  Warajisi Wasaidizi wa 
Vyama vya Ushirika wa Mikoa.
“Msisubiri migogoro iwe mikubwa katika Vyama, 
kwa kuwa inaharibu taswira ya Sekta ya Ushirika, 
hakikisheni mnashughulikia migogoro hiyo 
inapojitokeza na kutoa suluhisho; migogoro 
mingi inayofikishwa ngazi ya Taifa inaonyesha 
udhaifu wa uongozi katika eneo husika,” amesema 
Dkt. Ndiege. 

Mrajis ameyasema hayo katika Kikao cha siku 
mbili na Warajisi Wasaidizi wa Vyama vya Ushirika 
wa Mikoa, kilichofanyika Jijini Dodoma kuanzia 
tarehe 24 – 25 Machi, 2022 ambapo amewataka 
kushughulikia migogoro inayojitokeza kwa 
kuzingatia Sheria ya Vyama vya Ushirika Na. 6 
ya Mwaka 2013 na amesisitiza umuhimu wa 
kushirikiana na Wanasheria waliopo katika Ofisi za 
Mikoa katika kutatua migogoro inayojitokeza.

 

Baadhi ya Washiriki wa Kikao hicho cha Warajisi 
Wasaidizi wa Vyama vya Ushirika wa Mikoa na 
Menejimenti ya TCDC

Aidha, Mrajis wa Vyama vya Ushirika amewataka 
Warajis Wasaidizi wa Vyama vya Ushirika wa 
Mikoa kuwa na Ushirikiano na Taasisi na Mamlaka 
nyingine zilizoko katika maeneo yao na kutoa 
ufafanuzi kuhusu Maendeleo na uendeshaji wa 
Ushirika ili kuwa na uelewa wa pamoja katika 
utekelezaji.

“Shirikianeni na kutoa taarifa za Utekelezaji 
na Mafanikio ya Sekta ya Ushirika kwa Taasisi 
na Mamlaka zilizoko katika maeneo yenu ili 
kufanikisha malengo ya Taifa katika kuimarisha 
Sekta ya Ushirika na kuinua Uchumi wa Wananchi 
kwa ujumla,” amesema Dkt. Ndiege.

UTEKELEZAJI WA MPANGO WA 
MAFUNZO KWA VYAMA VYA 
USHIRIKA KUIMARISHWA

Taasisi zinazohusika na maendeleo na usimamizi 
wa Sekta ya Ushirika nchini zimekubaliana 
kuimarisha Utekelezaji wa Mpango wa Mafunzo 
kwa Vyama Vya Ushirika wenye lengo la 
kuwajengea uwezo wanachama, viongozi na 
watendaji wa Vyama vya Ushirika. 

Taasisi zilizokutana leo Machi 23, 2022 Jijini 
Dodoma kwa lengo la kufanya tathmini ya 
Utekelezaji wa Mpango huo ni Tume ya Maendeleo 
ya Ushirika Tanzania (TCDC), Chuo Kikuu cha 
Ushirika Moshi (MoCU), Shirika la Ukaguzi na 
Usimamizi wa Vyama vya Ushirika (COASCO), 
Shirikisho la Vyama vya Ushirika nchini (TFC) na 
Muungano wa Vyama vya Ushirika wa Akiba na 
Mikopo Tanzania (SCCULT).

Akizungumza katika kikao hicho, Mrajis wa 
Vyama vya Ushirika na Mtendaji Mkuu wa Tume 
ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania, DKt. Benson 
Ndiege, amesema Kamati za Elimu na Mafunzo 
kwa Vyama vya Ushirika katika ngazi zote 
zinatakiwa kusimamia kikamilifu aina ya mafunzo 
yanayotolewa, wanaotoa mafunzo na wanufaika 
wa mafunzo hayo ili kupima ubora wake kwa 
Wanaushirika.
 

Waziri wa Kilimo, Mheshimiwa Hussein Bashe, akikabidhi 
Hundi ya Shilingi 443,997,550 kwa Benki ya Ushirika 
ya Kilimanjaro (KCBL) kutoka Shirikisho la Vyama vya 
Ushirika Tanzania (TFC) zilizochangwa na baadhi ya 
Vyama vya Ushirika nchini.

Waziri wa Kilimo amesema kuwa Benki ya 
Ushirika ya Taifa itakuwa na Makao yake Makuu 
Jijini Dodoma na itakuwa na Matawi nchi nzima 
ambapo itavihudumia Vyama Vyote vya Ushirika 
vitakavyochangia mtaji wa kuanzisha Benki hiyo.

Aidha, Waziri Bashe amevitaka Vyama Vikuu 
vinavyosimamia Mazao Makuu ya kibiashara 
ya Pamba, Korosho, Kahawa na Tumbaku 
kusimamia ukusanyaji wa makato ya Wakulima 
yatakayowezesha kukuza Mtaji wa Benki hiyo kwa 
haraka; na amesema kila Mkulima atakayechangia 
atapewa Cheti cha umiliki wa Hisa za Benki hiyo.

 

Baadhi ya Wanaushirika waliohudhuria Mkutano 
ulioongozwa na Waziri wa Kilimo, Mheshimiwa Hussein 
Bashe, kuhusu kuanzishwa kwa Benki ya Ushirika ya 
Taifa.

Kuanzishwa kwa Benki ya Taifa ya Ushirika 
kutaviwezesha Vyama vya Ushirika kufanya 
biashara, kupata Mikopo yenye Riba nafuu 
na kuviwezesha kujiendesha kibiashara na 
kuwalinda Wanaushirika wakiwemo Wakulima, 
kutokunyonywa na Taasisi za Fedha zinazotoa 
Mikopo yenye Riba kubwa.

SITAKI KUSIKIA MIGOGORO 
KATIKA VYAMA VYA USHIRIKA – 
MRAJIS

Mrajis  wa Vyama vya Ushirika na Mtendaji Mkuu 
wa Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania 
(TCDC), Dkt. Benson Ndiege, amewataka Warajisi 
Wasaidizi wa Vyama vya Ushirika wa Mikoa 
kuhakikisha kuwa katika maeneo yao kunakuwa 
na udhibiti wa migogoro katika Vyama vya 
Ushirika.
 

Mrajis wa Vyama vya Ushirika na Mtendaji Mkuu wa 
Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania (TCDC), Dkt. 
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TCDC NA TANTRADE ZASAINI 
MKATABA WA MAKUBALIANO

Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania (TCDC) 
na Mamlaka ya Maendeleo ya Biashara Tanzania 
(TanTrade) wamesaini Mkataba wa Makubaliano 
kwa lengo la kuunganisha nguvu ya pamoja ili 
kutatua changamoto ya biashara hususan masoko 
inayowakumba wananchi ikiwemo wanaushirika 
ambao kwa kiasi kikubwa ni wakulima.

 

Mrajis wa Vyama vya Ushirika na Mtendaji Mkuu wa 
Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania, DKt. Benson 
Ndiege (kushoto), na Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka 
ya Maendeleo ya Biashara Tanzania, Latifa M. Khamis 
wakisaini Mkataba wa Makubaliano. Wanasheria wa 
pande zote mbili wakishuhudia.

Makubaliano hayo yametiwa saini Machi 23, 2022 
Jijini Dodoma na Mrajis wa Vyama vya Ushirika na 
Mtendaji Mkuu wa Tume ya Maendeleo ya Ushirika 
Tanzania, DKt. Benson Ndiege, na Mkurugenzi 
Mkuu wa Mamlaka ya Maendeleo ya Biashara 
Tanzania, Latifa M. Khamis.

Dkt. Ndiege amesema kutekelezwa kwa 
makubaliano haya kutaviwezesha Vyama vya 
Ushirika na Wanaushirika kuwa na uwezo wa 
kuzalisha kwa tija kulingana na mahitaji ya Soko, 
kutangaza bidhaa na mazao wanayozalisha na 
kufikia Masoko ya uhakika na endelevu.

Mrajis wa Vyama vya Ushirika na Mtendaji Mkuu wa 
Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania, DKt. Benson 
Ndiege (kushoto), na Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya 
Maendeleo ya Biashara Tanzania, Bi. Latifa M. Khamis 
wakibadishana Mkataba wa Makubaliano.

Akizungumza katika hafla hiyo, Mkurugenzi Mkuu 
wa Mamlaka ya Maendeleo ya Biashara Tanzania, 
amesema ushirikiano kati ya TanTrade na TCDC 
utawanufaisha wakulima na Wanaushirika kupata 
masoko ya ndani na nje ya nchi kwa bidhaa 
wanazozalisha. 

Makubuliano baina ya TCDC na TanTrade 
yanahusisha maeneo yafuatayo: Kutoa elimu 
na mafunzo ya kibiashara na masoko kwa 
viongozi, watendaji na wanachama wa ushirika; 
kuhamasisha makundi mbalimbali ya wananchi 
kuunda Vyama vya Ushirika; Kuhamasisha 
Vyama vya Ushirika kushiriki katika maonyesho 
mbalimbali ya kibiashara ndani na nje ya nchi; 
Kuratibu ziara na makongamano mbalimbali 
ya kibiashara kwa kushirikiana na vyama vya 
ushirika; Kuhamasisha na kuhimiza uwekezaji 
katika kuongeza thamani mazao na bidhaa za 
Tanzania; na Kubadilishana taarifa mbalimbali 
kuhusu uzalishaji, usafirishaji, masoko na takwimu 
za mauzo.

Mrajis wa Vyama vya Ushirika na Mtendaji Mkuu wa 
Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania, DKt. Benson 
Ndiege, akizungumza kwenye kikao hicho.

Makamu Mkuu wa Chuo Kikuu cha Ushirika Moshi, 
Profesa Alfred Sife, amesema kuwa Chuo hicho 
kimeweka msisitizo kwa Taasisi ya Elimu Endelevu 
na Ofisi za Mikoa kufanya tathmini ya ubora wa 
mafunzo yanayotolewa kwa Wanaushirika ili 
mafunzo hayo yaendane na mahitaji ya jamii 
husika. 
 

Makamu Mkuu wa Chuo Kikuu cha Ushirika Moshi, 
Profesa Alfred Sife, akizungumza kwenye kikao hicho

Mkurugenzi Mkuu wa Shirika la Ukaguzi na 
Usimamizi wa Vyama vya Ushirika (COASCO), 
Xavery Mkingule, amewataka watendaji kutoka 
katika Taasisi zinazohusika na maendeleo 
na usimamizi wa Sekta ya Ushirika nchini 
kushirikiana ili kuhakikisha kuwa Elimu ya Ushirika 

inayotolewa katika maeneo yao iwe inayokubalika 
na kuwanufaisha wanaushirika.
 

Mkurugenzi Mkuu wa Shirika la Ukaguzi na Usimamizi 
wa Vyama vya Ushirika (COASCO), Xavery Mkingule, 
akizungumza kwenye kikao hicho.

Awali, akiwasilisha Utekelezaji wa Mpango huo 
wa mafunzo, Dkt. Gervas Machimu kutoka Chuo 
Kikuu cha Ushirika Moshi kwa niaba ya Makamu 
Mkuu wa Chuo ambaye ni Katibu wa Kamati ya 
Elimu na Mafunzo kwa Vyama vya Ushirika kitaifa 
amesema katika kipindi cha kuanzia Machi 2021 
mpaka Februari 2022, Chuo kupitia ofisi za mikoa 
kimetoa mafunzo kwa wanachama, viongozi na 
watendaji 8,415 (wanaume 5,812 na wanawake 
2,603) wa Vyama vya Ushirika nchini.
 

Dkt. Gervas Machimu kutoka Chuo Kikuu cha Ushirika 
Moshi akizungumza kwaniaba ya Makamu Mkuu wa 
Chuo ambaye ni Katibu wa Kamati ya Elimu na Mafunzo 
kwa Vyama vya Ushirika kitaifa.
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KONA YA USHIRIKA WA KIFEDHA

USAJILI, UTOAJI WA LESENI NA 
USIMAMIZI

1:0 UTANGULIZI

Vyama vya Ushirika wa Akiba na Mikopo (SACCOS), 
Miradi ya pamoja ya SACCOS, Muungano wa 
Vyama vya Ushirika wa Akiba na Mikopo (SCCULT) 
pamoja na Benki ya Ushirika zinasajiliwa kwa 
mujibu wa Sheria ya Vyama vya Ushirika Na.6 
ya Mwaka 2013 pamoja na Kanuni zake za 
Mwaka 2015. Aidha, Vyama hivyo mara baada ya 
kusajiliwa hutakiwa kuomba Leseni za uendeshaji 
wa biashara ya huduma za Fedha na husimamiwa 
kwa kuzingatia matakwa ya Sheria mbalimbali 
ikiwemo Sheria ya Vyama vya ushirika, Sheria ya 
Huduma Ndogo za Fedha, Sheria ya Mabenki na 
Taasisi za Fedha pamoja na Kanuni zake.

2:0 USAJILI NA UTOAJI WA LESENI KWA 
VYAMA VYA KIFEDHA

Hadi kufikia tarehe 31.03.2022, Tume ya Maendeleo 
ya Ushirika ilikuwa na Jumla ya Vyama vya Ushirika 
vya Akiba na Mikopo (SACCOS) vilivyokuwa 
vimesajiliwa ni 3,831, kati ya hivyo vilivykuwa 
pvimepewa Leseni ni 645 (SACCOS zenye Leseni 
daraja A ni 508 na zilizokuwa zimepewa Leseni 
daraja B ni 137).

3:0 USIMAMIZI WA SACCOS

SACCOS zimekuwa zikisimamiwa kwa kutumia 
njia mbalimbali ikiwemo Usimamia wa shughuli 
za chama nje ya ofisi zake (Off-site Supervision) 
na usimamizi chamani (On-site Supervision).  
Usimamizi nje ya chama hufanyika kwa njia ya 
kupokea taarifa za kila mwezi au robo Mwaka 
kutegemeana na aina ya Leseni iliyotolewa na Ofisi 
na tathimini hufanyika kwa kuzingatia viwango 
vya Kisheria (Prudential Standards) na viwango 
visivyo vya Kisheria (Non-Prudential Standards). 
Mara baada ya kufanyika kwa tathimini hiyo, 
iwapo ofisi itabaini kuwepo kwa mapungufu 

kwenye taarifa zilizowasilishwa na Vyama husika, 
Ofisi huandaa utaratibu wa kwenda chamani 
kufanya ukaguzi (On-site Supervision) kwa lengo 
la kutathimini na kushughulikia mapungufu 
husika.

Hadi kufikia tarehe 31.03.2022 takwimu za kifedha 
kwa Vyama vya ushirika wa Kifedha (SACCOS) 
zilikuwa kama ifuatavyo;-

Mchanganuo 
wa SACCOS 
na umiliki 
wake

Mtaji Jumla 
ya Mali 

Jumla ya 
Akiba na 

Amana 

Jumla ya 
Mikopo 

iliyotolewa

22 Largest 
SACCOS 41.99% 54.07% 58.59% 57.48

Other 623 
SACCOS 58.01% 45.93% 41.41% 42.48%

Chanzo: Takwimu za TCDC 2022

Hali ya SACCOS imeendelea kuimarika kwa mujibu 
wa taathimini iliyofanywa na ofisi ya Mrajis kwa 
SACCOS zilizopewa Leseni hadi kufikia Machi 2022. 
Kwa mujibu wa tathimini hiyo, sehemu kubwa ya 
hali ya kifedha ya SACCOS inamilikiwa na SACCOS 
22 pekee. SACCOS hizo 22 zinamiliki asilimia 41.99 
ya mitaji yote iliyopo kwenye SACCOS, asilimia 
54.07 ya Jumla ya mali zote, Asilimia 58.59 ya 
Jumla ya Akiba na Amana pamoja na 57.48 ya 
Mikopo yote iliyotolewa na SACCOS zenye Leseni 
nchini.

Aidha kwa lengo la kuendelea kuimarisha 
usimamizi wa shughuli za Vyama vya ushirika wa 
Kifedha, Kila SACCOS iliyopewa Leseni inapaswa 
kuhakikisha inatekeleza mambo yafuatayo;

i.	 Kuwasilisha taarifa za utendaji (Periodic 
Report) kila mwezi au robo Mwaka ifikapo 
au kabla ya siku saba mara baada ya 
kuisha kwa kipindi husika ili kuepuka 
adhabu zilizoweza kutozwa kwa SACCOS 
zitakazokiuka na kushindwa kuwasilisha 
taarifa husika.

KAMATI YA KUDUMU YA 
BUNGE YATEMBELEA SHAMBA 
LA USHIRIKA WA ZABIBU, 
CHABUMA AMCOS

Waziri wa Kilimo, Mhe. Hussein Bashe, tarehe 14 
Machi, 2022 aliungana na Kamati ya Kudumu ya 
Bunge ya Kilimo Mifugo na Maji inayoongozwa 
na Mhe. Christine Ishengoma, ilioyotembelea 
Shamba la Zabibu la Ushirika wa Wakulima wa 
Chabuma AMCOS lililopo Wilayani Chamwino, 
Dodoma. 

Waziri wa Kilimo, Mhe. Hussein Bashe, akiwa na Kamati 
ya Kudumu ya Bunge ya Kilimo Mifugo na Maji akiongea 
na Wakulima wa Shamba la Zabibu la Ushirika wa 
Wakulima wa Chabuma AMCOS.

Mhe Waziri Bashe amesema Serikali imedhamiria 
kuweka shamba hilo kuwa shamba la mfano 
la zao la Zabibu. Shamba hilo lenye Hekali 600 
linamilikiwa na Chama cha Ushirika CHABUMA 
ambapo kupitia shamba hilo Serikali inalenga 
kupandisha thamani ya zao hili badala ya kuuza 
tunda pekee kuweka mashine zitakazochakata 
Zabibu na kutengeneza mchuzi ambao utauzwa 
kwa bei nzuri zaidi kuliko kuuza tunda pekee. 

Waziri wa Kilimo, Mhe. Hussein Bashe, akiwa na 
Wajumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Kilimo 
Mifugo na Maji. 

Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge 
Kilimo, Mifugo na Maji Mhe. Christine Ishengoma 
ameshauri Tume ya Maendeleo ya Ushirika kuweka 
Viongozi makini wa Vyama hivi vya Ushirika ili 
waweze kusimamia Ushirika wao kufikia malengo 
waliyojiwekea.
 

Waziri wa Kilimo, Mhe. Hussein Bashe, akiwa na 
Wajumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Kilimo 
Mifugo na Maji .
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“Kati ya Vyama vinavyofanya vizuri LULU SACCOS 
ni mojawapo, naomba muendelee hivi hivi kwa 
haya mnayoyafanya ilimradi mnafuata Sheria, 
Miongozo Kanuni na Taratibu za Ushirika; 
tembeeni kwenye malengo yenu ili mfike 
mnapotaka kufika,” amesema Dkt. Ndiege.

“Mhe. Rais Samia Suluhu Hassan anapokuwa 
anasikia vitu kama hivi anaona kabisa Sekta ya 
Ushirika inamshika mkono katika juhudi zake za 
kuboresha elimu nchini,” alisema Mrajis.
Awali, Mrajis wa Vyama ya Ushirika alitembelea 
Mafunzo ya Vyama vya Tumbaku kwa Mameneja 
Wahasibu na Maafisa Ugani yanayoendelea 
mkoani humo.

Dkt. Ndiege ameipongeza Kamati ya Elimu ya 
mkoa huo inayoongozwa na Mwenyekiti wake, 
Mrajis Msaidizi wa Mkoa wa Mbeya, Richard 
Zengo, pamoja na waliojitokeza katika mafunzo 
hayo.

 

Mrajis wa Vyama vya Ushirika na Mtendaji Mkuu wa 
Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania (TCDC), Dkt. 
Benson Ndiege, (katikati waliokaa) akiwa katika picha ya 
pamoja na wanaushirika mkoani mbeya.

KONA YA USAJILI

MIONGOZO KWENYE VYAMA 
VYA USHIRIKA

UTANGULIZI 

Mrajis wa Vyama vya ushirika kwa mujibu wa 
Sheriaya Vyama vya Ushirika Na.6 ya mwaka 
2013 amepewa dhamana ya kuandaa miongozo 
mbalimbali ya Vyama vya Ushirika ili kurahisisha 
utekelezaji wa Sheria ya Vyama vya ushirika 
pamoja na Kanuni zake. Miongozo inalenga kutoa 
utaratibu wa namna ya utekelezaji wa majukumu 
ya Vyama vya Ushirika kwa kuzingatia Sheria ya 
Vyama vya ushirika Na.6 ya Mwaka 2013, Kanuni 
za Vyama vya Ushirika za Mwaka 2015, Sera 
ya Maendeleo ya Ushirika, Sheria ya Huduma 
Ndogo za Fedha, Misingi na Tunu za Ushirika, 
pamoja na Sheria nyingine za Nchi. Ufafanuzi huo 
unavirahisishia Vyama kutekeleza majukumu yao 
kwa ufanisi na kuondoa changamoto zilizopo hasa 
katika taratibu za ajira, fedha, uwekezaji, ukaguzi, 
ufilisi, manunuzi, utoaji wa elimu na mafunzo 
pamoja na taratibu za mawasiliano kwenye 
Vyama vya ushirika. Miongoni mwa miongozo 
iliyo andaliwa na kukamilika ni pamoja na:

I.	 Mwongozo wa Uandaaji wa kanuni 
za Uhasibu na Fedha kwa Vyama vya 
Ushirika

Mwongozo huu unatoa utaratibu kwenye Vyama 
vya Ushirika kuhusu namna bora ya kuandaa 
kanuni za uhasibu na fedha ambazo zitasaidia 
Vyama vya ushirika katika usimamizi wa masuala 
ya kifedha kwa ujumla.

Kanuni za uhasibu na fedha zinaainisha utaratibu 
wa namna shughuli za Chama zitakavyoendeshwa 
katika masuala yanayohusiana na matumizi ya 
rasilimali fedha pamoja na taratibu za kihasibu . 
Uwepo wa mwongozo huu utatoa picha halisi ya 
namna kanuni za uhasibu na fedha zinavyopaswa 
kuandaliwa na mambo ya msingi yanayopaswa 
kuzingatiwa katika uandaaji wa mwongozo huo. 

ii.	 Kuhakikisha Bodi na menejimenti 
inawajibika kufanya Mikutano, Vikao, 
kuandaa nyaraka na kutekeleza matakwa 
ya Sheria, Kanuni na miongozo inayotolewa 
na ofisi ya Mrajis

iii.	 Kuandaa na kufunga hesabu kwa wakati na 
kuhakikisha Taarifa hizo zinakaguliwa kwa 
mujibu wa Sheria.

HITIMISHO;

Kila SACCOS inapaswa kuhakikisha inazingatia 
matakwa ya Sheria, Kanuni, Masharti, Miongozo 
na Sera za Vyama hivyo kwa lengo la kuongeza 
ufanisi, tija pamoja na ushirikishaji wa wanachama 
wao katika uendeshaji na utoaji wa huduma 
kwenye Vyama husika. Kila Kiongozi, mtendaji na 
mwanachama wa chama cha ushirika wa akiba 
na mikopo anapaswa kutekeleza wajibu wake 
chamani na kutathimini nafasi yake ili kufikia 
malengo ya uanzishwaji wa chama husika.

Aidha, kila Kiongozi na mtendaji wa SACCOS 
anapaswa kuweka mikakati thabiti na ubunifu 
utakaoendelea kuimarisha hali ya utendaji na 
utoaji wa huduma kwa wanachama wake. Jukumu 
la Serikali ni kuhakikisha maslahi ya wanachama 
yanalindwa na kuendelea kuwa salama ili 
kuwaongezea uwezo wa kushiriki kwenye 
shughuli za kuichumi na kijamii katika maeneo 
yao. Hivyo, Tume ya Maendeleo ya ushirika 
Tanzania kwa kushirikiana na mamalaka nyingine 
inaendelea kuandaa na kuweka mazingira wezeshi 
ya kuhakikisha SACCOS zinaendelea kuimarika 
na kufanya kazi zake vizuri na kwa kuzingatia 
matakwa ya Sheria nchini.

SACCOS YAIUNGA MKONO 
SERIKALI KATIKA UJENZI WA 
MADARASA MKOANI MBEYA

Chama cha Ushirika wa Akiba na Mikopo cha LULU 
SACCOS kimetoa mchanga na saruji kwa ajili ya 
ujenzi wa madarasa, na madawati kwa shule za 
Jiji la Mbeya na pia kimetoa vyakula pamoja na 
mablanketi kwa magereza ya Jijini hapo.

Mrajis wa Vyama vya Ushirika na Mtendaji Mkuu wa 
Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania (TCDC), Dkt. 
Benson Ndiege, akipokea madawati kwa shule za Jiji la 
Mbeya kutoka kwa viongozi wa LULU SACCOS.

Msaada huo umetolewa wakati wa Maadhimisho 
ya Nane ya LULU SACCOS yaliyoanza tarehe 10 
-12 Machi, 2022 Jijini Mbeya. Akikabidhi misaada 
hiyo yenye thamani ya Shilingi Milioni 15, Mrajis 
wa Vyama vya Ushirika na Mtendaji Mkuu wa 
Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania (TCDC), 
Dkt. Benson Ndiege, kwa niaba ya LULU SACCOS 
kwa Kaimu Mkurugenzi wa Jiji la Mbeya, Laurian 
Patrick; amesema Msaada huo umetolewa kwa 
lengo la kutekeleza Msingi wa Saba wa Ushirika.
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VII.	 Mwongozo wa Utatuzi wa Migogoro
Mwongozo huu umeandaliwa kwa lengo la 
kuweka utaratibu utakaosaidia katika kutatua 
migogoro ya Vyama vya Ushirika kwa ufanisi kwa 
kuzingatia matakwa ya Sheria, Kanuni na Taratibu 
za uendeshaji na usimamizi wa Vyama vya Ushirika 
na Sheria nyingine za nchi.
Aidha, mwongozo umeanisha taratibu na 
ngazi za utatuzi wa Migogoro kutoka ngazi ya 
Chama chenyewe mpaka ngazi ya Rufaa. Aidha, 
utawezesha Vyama vyenyewe. 

VIII.	 Mwongozo wa Udhibiti wa vihatarishi 
kwenye Vyama vya Ushirika wa kifedha

Mwongozo huu unalenga kuwezesha Vyama vya 
ushirika kuanda Sera zitakazoweza kuainisha 
vihatarishi ndani ya Chama cha Ushirika na 
kuweka njia mbalimbali za kuzuia au kuhepukana 
na vihatarishi hivyo ili Vyama vya ushirika visipate 
hasara ambazo zingeweza kuepukika.

IX.	 Mwongozo wa Uhamasishaji na 
Uanzishwaji wa Vyama vya ushirika

Kutokana na changamoto kubwa ya uhamasishaji 
na unzishaji wa Vyama vya Ushirika bila kufuata 
taratibu zilizoainishwa kwenye Sheria na Kanuni 
za Vyama vya Ushirika imesababisha Vyama 
vinavyoanzishwa kutokuwa imara na endelevu. 
Hivyo ili kuhakikisha Vyama vinavyoanzishwa 
vinazingatia Sheria, Ofisi ya Mrajis imeandaa 
mwongozo huu ili kuwapatia wahamasishaji 
uelewa wa pamoja kuhusu namna nzuri ya 
uhamasishaji na uanzishaji wa Vyama vya ushirika.
          

MANUFAA YA KUANDAA MIONGOZO 
YA VYAMA VYA USHIRIKA KATIKA 
KUVISIMAMIA VYAMA VYA USHIRIKA NCHINI

Miongozo hii itarahisisha utekelezaji wa majukumu 
ya Vyama vya ushirika kwa ufanisi mkubwa 
kwa kuwa itasaidia katika kutafsiri majukumu 
mbalimbali yanayotekelezwa na kusimamiwa 
na vyama vya ushirika nchini. Mbali na kutafsiri 
utekelezaji wa majukumu itawezesha wasimamizi 
kuimarisha usimamizi kwa kusisitiza utekelezwaji 
wa Miongozo na kuhakikisha inafuatwa vyema na 
Vyama vyote vya ushirika. 

Aidha, ni jukumu la kila Chama kuhakikisha 
kinapata nakala ya Miongozo kulingana na 
mahitaji kwa lengo la kuandaa Sera mbalimbali 
zitakazorahisisha utekelezaji wa majukumu kwa 
ufanisi na kwa kuzingatia Sheria.

WITO KWA VYAMA VYA USHIRIKA KATIKA 
UZINGATIWAJI WA MIONGOZO

Mrajis wa Vyama vya ushirika anatoa wito 
kwa vyama vya ushirika kuzingatia miongozo 
iliyotolewa katika kuandaa Sera mbalimbali 
zinazowezesha utekelezaji wa majukumu kwenye 
vyama vya Ushirika na kuhakikisha Sera hizo 
zinafuatwa na kuzingatiwa na Wanachama wote.
Vyama vya Ushirika vinapaswa kuahakikisha kuwa 
taratibu zote zinafuatwa katika uendeshaji wa 
Vyama vya ushirika. Taratibu hizo ni pamoja na 
ajira za watendaji kwenye Vyama vya ushirika, 

KIKAO KAZI NA MAFUNZO KWA 
WATEKELEZAJI WA SHERIA YA 
USHIRIKA

Kikao kazi na Mafunzo kwa watekelezaji wa Sheria 
ya Ushirika kutoka Ofisi za Wakuu wa Mikoa yote 
nchini kilifunguliwa na Mrajis wa Vyama vya 
Ushirika na Mtendaji Mkuu wa Tume ya Maendeleo 
ya Ushirika Tanzania (TCDC), Dkt. Benson Ndiege, 
Jijini Dodoma na kilifanyika kuanzia tarehe 9 - 11 
Machi, 2022.

Mrajis wa Vyama vya Ushirika na Mtendaji Mkuu wa 
Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania (TCDC), Dkt. 
Benson Ndiege (Katikati waliokaa) Akiwa katika picha ya 
pamoja na baadhi ya viongozi wa TCDC na wanasheria 
kutoka ofisi za mikoa.

II.	 Mwongozo wa Ufilisi
Mwongozo huu umelenga katika kufafanua 
taratibu za msingi za zoezi zima la Ufilisi wa Vyama 
vya Ushirika pindi vinapo futwa ili kuhakikisha 
kwamba wadau wote, hususan Maafisa Ushirika/
Warajisi Wasaidizi wanaelewa zoezi hili muhimu 
ili waweze kusaidia katika kuhakikisha kuwa 
linafanyika vizuri na kwa wakati.

Wafilisi wote wanaoteuliwa na Mrajis kufanya kazi 
ya ufilisi wa vyama vya Ushirika ni vema kuzingatia 
Mwongozo huu ili kuwarahisishia kutekeleza 
jukumu lao kwa ufanisi. 

III.	 Mwongozo wa Ukaguzi wa Vyama vya 
Ushirika wa Kifedha.

Mwongozo huu utakuwa ni nyenzo ya kumsaidia 
Afisa Ushirika Mkaguzi kufanya kazi ya ukaguzi 
kwa ufanisi, kuelekeza mambo muhimu ya 
kuzingatia na namna ya kutoa taarifa ya ukaguzi. 
Mkaguzi atapaswa kufanya uchambuzi wa 
shughuli za chama cha ushirika atakachokagua na 
kutoa taarifa.

Bodi ya chama itapaswa kuelimishwa juu ya hali 
halisi na mwenendo wa shughuli za uchumi za 
chama ikiwa ni pamoja na mbinu za kuboresha 
ufanisi wa shughuli za chama husika. Mwongozo 
huu unatoa mwelekeo wa ukaguzi wa vyama 
vyote vya ushirika vya Msingi, Miradi ya pamoja ya 
kiushirika, vyama vikuu vya ushirika na Shirikisho 
la Vyama vya Ushirika.

Pia mwongozo huu umeandaliwa kwa lengo 
la kutoa utaratibu na maelekezo ya namna ya 
kufanya ukaguzi katika Vyama vya Ushirika nchini, 
na kufafanua masuala mbalimbali yanayopasa 
kuzingatiwa kabla na baada ya kufanya ukaguzi 
katika Chama cha Ushirika.

Kwa muktadha huu, Ofisi ya Mrajis wa Vyama 
vya Ushirika nchini imetoa mwongozo huu, kwa 
Maafisa Ushirika wote nchini, pamoja na wadau 
wengine wa ushirika ambao kwa namna moja 
au nyingine watahusika na mwongozo huu, 
kufuata na kutekeleza utaratibu na maelekezo 
yote yaliyopo, kwa lengo la kuondoa changamoto 
zilizopo kwenye zoezi zima la ukaguzi katika 
Vyama vya Ushirika.

IV.	 Mwongozo wa Ukaguzi wa Vyama vya 
Ushirika visivyo vya kifedha

Mwongozo huu unalenga kuwawezesha Maafisa 
Ushirikaka kufahamu taratibu mbalimbali za 
kuzingatia wakati wa ukaguzi kwenye Vyama 
vya ushirika wa kifedha. Utasaidia kubaini dosari 
mbalimbali ambazo kwa mujibu wa Sheria na 
taratibu za uendeshaji wa Vyama vya ushirika.

V.	 Mwongozo wa Ununuzi
Mwongozo wa Ununuzi kwa ajili ya Vyama vya 
Ushirika umelenga kuongeza utawala bora na 
matumizi thabiti ya fedha za Vyama na kuondoa/
kupunguza matumizi mabaya ya fedha. Utekelezaji 
wa vifungu vya mwongozo huu utakuwa na 
faida na manufaa kwa vyama vya ushirika kwani 
utaongeza umahiri na ufahamu wa shughuli za 
manunuzi. Hivyo basi, mwongozo huu utatumika 
kuimarisha ufanisi na uwezo wa Vyama katika 
kusimamia, kudhibiti na kutekeleza mchakato wa 
ununuzi. 

Malengo makuu ya mwongozo huu ni kuhakikisha 
wajumbe wa bodi, watendaji na wasimamizi 
wa vyama vya ushirika wanakuwa na uelewa 
katika kufanya ununuzi na kuzingatia taratibu za 
ununuzi.

VI.	 Mwongozo wa uanzishwaji na 
uendeshaji wa mifuko ya maendeleo

Mwongozo huu umeandaliwa kwa lengo la 
kuweka uelewa wa pamoja kwenye vyama vyote 
vya ushirika ambavyo tayari vimeshaanzisha 
mifuko na vile ambavyo vinatarajia kuanzisha 
mifuko kwa ajili ya kutekeleza shughuli. 
Aidha vilevile utatoa maelekezo mahsusi kwa ajili 
ya Bodi za Vyama vya Ushirika kuhusu namna 
ya uanzishwaji na uendeshwaji wa mifuko ya 
maendeleo ndani ya chama, baada ya kuonekana 
kuwa baadhi ya vyama vimekuwa vikianzisha 
mifuko hii bila kuwa na utaratibu maalumu wa 
namna ya kuiendesha.
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KONA YA USIMAMIZI WA VYAMA 
VISIVYOKUWA VYA KIFEDHA

MKAKATI YA KUONDOA HATI 
MBAYA NA ZISIZORIDHISHA 
KWENYE VYAMA VYA USHIRIKA 
VYA KOROSHO NA TUMBAKU

Sehemu ya Ukaguzi na Usimamizi wa Vyama 
vya Ushirika visivyo vya Kifedha imepanga 
kufanya usimamizi wa karibu Vyama vya Ushirika 
vinavyojihusisha na Mazao ya Korosho na 
Tumbaku. Katika hatua hiyo, Sehemu ya Ukaguzi 
na Usimamizi (IS) kupitia ofisi za Warajis Wasaidizi 
wa Mikoa pamoja na Maafisa Ushirika wa Wilaya 
imepanga kutoa mafunzo ya nadharia na vitendo 
juu ya uandishi na utunzaji wa vitabu vya hesabu 
katika vyama vinavyojihusisha na Mazao husika.

Kikao kazi hicho kiliandaliwa na Tume ya 
Maendeleo ya Ushirika Tanzania (TCDC) 
kilichofanyika katika Ukumbi wa Jakaya Kikwete 
Conventional Centre na kiliwahusisha Wanasheria 
Kutoka Ofisi za Wakuu wa Mikoa yote Nchini.

Mafunzo hayo yanahusu namna bora ya 
kutekelezaji Sheria ya Vyama vya Ushirika 
Na.6 ya Mwaka 2013 na Miongozo mbalimbali 
inayosimamia Sekta ya Ushirika ili kuwawezesha 
Wataalam hao wa Sheria kutoa Ushauri kwa 
Viongozi mbalimbali katika maeneo yao, ikiwa ni 
pamoja na Viongozi na Wanachama wa Vyama vya 
Ushirika. 

 

Shani Mayosa, aliyekuwa Mkuu wa kitengo cha 
Sheria TCDC akishiki katika mkutano wa mafunzo ya 
wanasheria kutoka Ofisi za Wakuu wa Mikoa Nchini.

Akizungumza katika ufunguzi wa Mafunzo hayo, 
Dkt. Ndiege amesema nafasi ya Wanasheria wa 
Mikoa katika usimamizi na utekelezaji wa Sheria, 
Kanuni na Miongozo ya Ushirika ni muhimu ili 
kuviwezesha vyama vya Ushirika viweze kupata 
ushauri wa karibu wa kisheria jinsi ya kutatua 
changamoto zinazojitokeza katika Uendeshaji wa 
Vyama; badala ya kusubiri Wanasheria wa TCDC 
kutoka Dodoma. 

 Baadhi ya wanasheria wakishiki katika kikao.

Mrajis amewaasa Wanasheria hao wa Mikoa 
kuvisaidia Vyama vya Ushirika katika kutatua 
migogoro mbalimbali inayojitokeza katika 
usimamizi na uendeshaji wa Vyama hivyo, na 
amewataka kutumia ipasavyo Sheria ya Vyama vya 
Ushirika Na.6 ya Mwaka 2013, Kanuni na Miongozo 
ya Ushirika kwenye Ushauri watakaoutoa.

SIKU YA WANAWAKE DUNIANI – 2022

TCDC YATOA MSAADA KWA 
WATOTO WENYE MAHITAJI 
MAALUM WA KIJIJI CHA 
MATUMAINI, DODOMA

Katika kuadhimisha Siku ya Wanawake Duniani, 
Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania (TCDC) 
imetoa msaada wa chakula, mafuta, pempers na 
sukari kwa watoto wanaoishi na maambukizi ya 
Virusi vya Ukimwi katika Kituo cha Matumaini Jijini 
Dodoma huku ukitolewa wito kwa Watanzania 
kuwasaidia watoto wenye mahitaji maalumu.
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Maandalizi ya vitabu vya mwongozo wa 
namna ya kuendesha zoezi hilo unaandaliwa 
na utakapokamilika matarajio ni kuwezesha 
wa utekelezwaji wa zoezi la kutoa mafunzo ya 
nadharia na vitendo kuhusu uandishi na utunzaji 
wa vitabu pamoja na namna ya kujibu hoja 
mbalimbali zinazotolewa na COASCO utaanza 
kufanyika kwa msimu huu wa 2022/2023.

SACCOS ZATAKIWA KUANDAA 
NA KUWASILISHA TAARIFA ZA 
UTENDAJI

Mrajis wa Vyama vya Ushirika na Mtendaji Mkuu 
wa Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania 
(TCDC), Dkt. Benson Ndiege, amevitaka Vyama 
vya Ushirika wa Akiba na Mikopo (SACCOS), 
kuandaa na kuwasilisha taarifa za utendaji na 
uendeshaji kwa Wasimamizi ili waweze kufanya 
tathmini na kutoa maoni na ushauri kwa vyama 
husika. SACCOS zenye Leseni Daraja B zinatakiwa 
kuwasilisha taarifa kila Mwezi na SACCOS zenye 
Leseni Daraja A zinatakiwa kuwasilisha kila baada 
ya miezi mitatu.
 

Mrajis wa Vyama vya Ushirika na Mtendaji Mkuu wa 
Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania (TCDC), Dkt. 
Benson Ndiege,(waliokaa wapili kushoto)  akiwa na 
baadhi ya Washiriki wa Kikao Kazi cha Mameneja wa 
SACCOS na Wadau Kuhusu Usimamizi na Uendeshaji wa 
Shughuli za SACCOS zilizopewa Leseni.

Mrajis wa vyama vya Ushirika alikuwa akifungua 

Kikao Kazi cha Mameneja wa SACCOS na Wadau 
Kuhusu Usimamizi na Uendeshaji wa Shughuli za 
SACCOS zilizopewa Leseni, ambacho kilifanyika 
Jijini Dodoma kwa siku mbili kuanzia tarehe 8 
Machi, 2022.
.
“Mnatakiwa kuhakikisha mnatumia muundo 
ulioandaliwa na TCDC badala ya kuwasilisha 
taarifa husika kwa kutumia muundo wenu 
usiozoendana na muundo uliotolewa na ofisi na 
kusababisha changamoto wakati wa kufanya 
tathmini,” amesema Dkt. Ndiege.

Kila Mtendaji anayehusika kujaza na kuwasilisha 
taarifa hizo ametakiwa kutekeleza jukumu hilo 
kwa ufanisi na watakaoshindwa kuandaa na 
kutuma taarifa hizo kwa wakati, watatozwa faini 
ambazo watazilipa kutoka kwenye mshahara 
wake na si kutoka kwenye fedha za chama husika.

Dkt. Ndiege amezitaka SACCOS kupitisha na 
kuidhinisha bajeti yake kupitia Ofisi za Warajis 
Wasaidizi au Makao Makuu kutegemeana 
na ukubwa wa biashara husika, kufanya 
mikutano kwa mujibu wa Sheria, kushughulikia 
malalamiko ya wanachama kwa wakati pamoja 
na kuhakikisha zinatekeleza masharti ya Leseni za 
Vyama husika.

 

Washiriki wa Kikao Kazi cha Mameneja wa SACCOS na 
Wadau Kuhusu Usimamizi na Uendeshaji wa Shughuli za 
SACCOS zilizopewa Leseni.

Kutokana na ripoti ya ujumla ya hali ya ukaguzi wa Vyama vya Ushirika uliofanywa na Shirika la Ukaguzi 
na Usimamizi wa Vyama vya Ushirika (COASCO) kwa mwaka wa fedha 2020/2021 jumla ya Vyama vya 
Ushirika 6,013 vilikaguliwa ambapo matokeo ya Ukaguzi yalikuwa kama ifuatavyo;

IDADI YA VYAMA VILIVYOKAGULIWA NA HATI ZILIZOTOLEWA KWA ASILIMIA MWAKA WA FEDHA 2020/2021

AINA YA VYAMA
AINA ZA HATI ZILIZOTOLEWA

HATI INAYORIDHISHA HATI SHAKA HATI ISIYORIDHISHA HATI MBAYA JUMLA
MWAKA 2019/2020 2020/2021 2019/2020 2020/2021 2019/2020 2020/2021 2019/2020 2020/2021 2019/2020

IDADI % IDADI % IDADI % IDADI % IDADI % IDADI % IDADI % IDADI % IDADI IDADI
SHIRIKISHO 0 0.00% 0 0.00% 1 0.02% 1 0.02% 0 0.00% 0 0.00% 0 0.00% 0 0.00% 1 1
UNION 0 0.00% 4 0.07% 19 0.32% 25 0.42% 12 0.20% 7 0.12% 11 0.18% 9 0.15% 42 45
AMCOS 34 0.56% 66 1.10% 1690 28.07% 1532 25.48% 605 10.05% 997 16.58% 1045 17.36% 1119 18.61% 3374 3714
SACCOS 223 3.77% 253 4.21% 1212 20.13% 928 15.43% 298 4.95% 228 3.79% 532 8.84% 470 17.82% 2269 1879
VINGINEVYO 28 0.47% 34 0.75% 192 3.19% 188 3.13% 33 0.55% 21 0.35% 82 1.36% 131 2.18% 335 374
JUMLA 289 4.80% 357 5.94% 3114 51.72% 2674 44.47% 948 15.78% 1253 20.84% 1670 27.74% 1729 28.75% 6021 6013

 

Kutokana na jedwali hilo, inaonekana kuwa matokeo ya ukaguzi kwa vyama vilivyokaguliwa kwa mwaka 
2020/2021 yanaonesha kuwa jumla ya vyama 357 ambavyo ni sawa na asilimia 5.94% vimepata Hati 
inayoridhisha, Vyama 2,674 sawa na asilimia 44.47 % vimepata Hati yenye shaka, vyama 1,253 ambavyo 
ni sawa na asilimia 20.84% vimepata Hati isiyoridhisha na vyama 1,729 sawa na asilimia 27.74 vimepata 
Hati mbaya. 

Kwa kuzingatia matokeo hayo, inaonesha kuwa 
Vyama vingi vimepata Hati zisizoridhisha na Hati 
mbaya jambo ambalo linatoa taswira mbaya kwa 
vyama na Tume ya Maendeleo ya Ushirika kama 
wasimamizi wa vyama vya Ushirika nchini.
 
Kwa upande wa Vyama vya Ushirika visivyo vya 
Kifedha, hoja zilizojirudia katika vyama vingi ni 
kama ifuatavyo;

i.	 Udhaifu katika utunzaji wa taarifa za fedha 
katika vitabu;

ii.	 Udhibiti hafifu wa mikopo inayotolewa kwenye 
Vyama; 

iii.	 Vyama kutokuandika miamala ya fedha kwenye 
vitabu kwa ukamilifu;

iv.	 Vyama kutokuwa na vitabu vya hesabu;
v.	 Kuwepo kwa udhaifu kwenye usimamizi wa 

mazao ya mkulima kutoka kwenya ghala la 
chama cha msingi kwenda ghala kuu; na

vi.	 Kutokutambulika kwa mali, madeni na hisa za 
Wanachama kwenye vitabu vya hesabu.

Kuna changamoto mbalimbali ambazo wakaguzi 
wamekuwa wakikutana nazo wakati wa ukaguzi wa 

Vyama vya Ushirika hususani Vyama vya Msingi vya 
Ushirika wa mazao. Changamoto kubwa zimekuwa 
ni watendaji wengi wa Vyama hivyo kutokuwa na 
vitabu vya hesabu kuanzia vitabu vya awali mpaka 
kitabu kikuu (leja kuu). 

Pamoja na ukosefu wa vitabu hivyo, Wakaguzi 
wamebaini pia kwamba watendaji wa Vyama hivyo 
hawana ufahamu/Uelewa kuhusu vitabu hivyo 
pamoja na namna ya kuviandika vitabu vyenyewe.

Ili kupunguza au kuondoa kabisa hati mbaya na 
zisizoridhisha kwenye vyama vya Ushirika visivyo 
vya kifedha hususani vinavyojihusisha na mazao ya 
Korosho na Tumbaku kutokana na wingi wa vyama 
hivyo. Sehemu ya Ukaguzi na Usimamizi wa Vyama 
vya ushirika visivyo vya kifedha kwa kushirikiana 
na COASCO wameandaa mfumo utakaosaidia 
kuweka uelewa wa kufanana kwa AMCOS zote 
zinazojihusisha na mazao ya Tumbaku na Korosho. 
Hii ni pamoja na  utatekelezwa na kusimamiwa kwa 
karibu kupitia ofisi za Warajisi  Wasaidizi wa Mikoa 
na Maafisa Ushirika utaondoa kwa kiasi kikubwa 
changamoto ya uwepo wa Hati mbaya na Hati 
zisizoridhisha kwenye Vyama vya ushirika. 
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Akipokea fedha hizo zilizotolewa na Vyama vya Ushirika, 
Brigedia Jenerali Gaguti amesema fedha hizo zitatumika 
kuhamasisha ufundishaji na ujifunzaji kwa walimu na 
wanafunzi mkoani Mtwara.

 

“Fedha hizi zitumike kuchangia katika kuboresha Elimu 
na zisitumike kulipa posho kwa maofisa waliopo ofisini, 
ziwafikie walengwa; walimu na wanafunzi katika ngazi 
zote,” amesema Mkuu wa Mkoa wa Mtwara.

BENKI YA USHIRIKA 
KILIMANJARO YAADHIMISHA 
MWAKA MMOJA KWA 
MAFANIKIO

Benki ya Ushirika Kilimanjaro (KCBL), Februari 
03, 2022 imeadhimisha mwaka mmoja tangu 
kuanzishwa kwake, ambapo Benki hiyo 
imefanikiwa pamoja na mambo mengine kutoa 
mikopo kwa Wakulima, Vijana, pamoja na 
Wafanyabiashara ndogondogo.

Maadhimisho hayo yamefanyika katika Manispaa 
ya Moshi, Mkoani Kilimanjaro ambapo Mgeni 
Rasmi alikuwa Waziri wa Kilimo, Mhe. Hussein 
Bashe, aliyewakilishwa na Katibu Mkuu wa wizara 
hiyo, Andrew Masawe.

Katibu Mkuu wa Wizara ya kilimo, Andrew Masawe, 
akizungumza katika Maadhimisho hayo.

Waziri wa Kilimo, Mhe. Hussein Bashe, katika 
hotuba iliyosomwa kwaniaba yake na Katibu Mkuu 
wa Wizara hiyo, Andrew Masawe, ameitaka Benki 
ya KCBL kuendelea kutoa huduma za mikopo kwa 
Wakulima, Vijana, pamoja na Wafanyabiashara 
ndogondogo; na mikopo hiyo itolewe kwa riba 
nafuu.

Aidha, Benki ya CRDB imetakiwa kuendelea 
kuisimamia Benki hii ya Ushirika KCBL ili 
kuyatekeleza yote waliyoyapanga na kukubaliana.

 
Wadau mbalimbali walioshiriki katika Maadhimisho ya 
Mwaka Mmoja wa KCBL.

SACCOS zimetakiwa kuhakikisha zinafanyia kazi 
Hoja za Ukaguzi wa Nje kwa lengo la kuondoa Hati 
Chafu. Amesema SACCOS zitakazoendelea kupata 
Hati Chafu, Watendaji wake (Meneja) watapaswa 
kuchukuliwa hatua ikiwemo kuondolewa kwenye 
nafasi yake kwa mujibu wa Kanuni ya 85(1)(g) ya 
Kanuni za Huduma Ndogo za Fedha za Mwaka 
2019 kutokana na kutokidhi sifa na vigezo vya 
kuendelea kuwa Meneja wa SACCOS.

Aidha, Mrajis amezitaka SACCOS kutumia 
Mifumo ya TEHAMA kwa ajili ya kurahisisha 
utendaji kazi na kuongeza ufanisi kwenye vyama. 
Amesema anafahamu kuna baadhi ya mifumo 
ina changamoto ya ufanisi kwenye utendaji lakini 
isiwe sababu ya kushindwa kutumia mifumo ya 
TEHAMA kwenye SACCOS.

“Iwapo patakuwa na tatizo lolote linalohusiana 
na watoa huduma wa Tehama ambao Ofisi yangu 
imewapatia vibali, mnapaswa kuniandikia barua 
ikielezea tatizo husika ili ofisi iweze kushughulikia 
na kuchukua hatua pale itakaposhindikana 
kutatuliwa kwa tatizo husika,” amesema Dkt. 
Ndiege.
Mrajis amewataka Watoa huduma za TEHAMA 
katika Vyama vya Ushirika kuhakikisha wanaweka 
fomu zote 11 zilizoandaliwa na TCDC kwenye 
mfumo wao ndani ya mwezi mmoja kuanzia sasa 
ili kupunguza changamoto kwa SACCOS zenye 
mifumo kuandaa taarifa husika bila kutumia 
mifumo. Mifumo hiyo itaunganishwa (intergrated) 
na Mfumo wa Usimamizi wa TCDC unaoandaliwa.

SACCOS zimetakiwa kuendelea kubuni bidhaa na 
huduma ambazo zinaweza kuwavutia wananchi 
wengi kujiunga kwenye SACCOS na kuendana 
na mahitaji ya soko la fedha nchini. SACCOS 
nyingi zimekuwa zikiendelea kutoa huduma kwa 
mazoea na hivyo kushindwa kutafuta vyanzo 
mbadala vya fedha na kusababisha kuendelea 
kutoza riba kubwa na kwenda kinyume na lengo 
la kuanzishwa kwake.

WANAWAKE WALIOPO KATIKA 
SACCOS KANDA YA KASKAZINI 
WATOA VIFAA KINGA, 
HOSPITALI YA MAWENZI

Wanawake waliopo katika SACCOS Kanda ya 
Kaskazini (Manyara, Arusha, Tanga na Kilimanjaro) 
Machi 04, 2022 wametoa Vifaa Kinga katika 
hospitali ya Mawenzi iliyopo mjini Moshi. 
Shughuli hiyo imefanyika kuelekea Maadhimisho 
ya Siku ya Wanawake Duniani, 2022.

Vifaa vilivyokabidhiwa vitatumika katika wodi ya 
kinamama na watoto kwenye hospitali hiyo. 
Wanawake waliopo katika SACCOS Kanda ya Kaskazini 
wametoa vifaa hivyo ili kutekeleza Msingi wa saba wa 
Kuijali Jamii.

VYAMA VIKUU VYA USHIRIKA 
VYA MAMCU NA TANECU 
VYATOA MILIONI 100 
KUCHANGIA ELIMU, MTWARA

Mkuu wa Mkoa wa Mtwara, Brigedia Jenerali 
Marco Gaguti, amepokea Shilingi Milioni 100 
kutoka Vyama Vikuu vya Ushirika vya MAMCU 
na TANECU kwa ajili ya kuboresha Elimu mkoani 
Mtwara.
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Aidha, Union ya Ankole ipo kwenye mchakato 
wa kuanzisha SACCO ambayo itakuwa inafanya 
kazi ya kukopesha wanachama kama Taasisi 
inayojitegemea. 

Chama kikuu cha Ankole walikuja kujifunza 
uendeshaji wa Ushirika Tanzania (KCU) mwaka 
2010 na Sasa wamepiga hatua kubwa katika 
kushughulikia zao la Kahawa na uchakataji wake.

TANZANIA KUSHIRIKIANA NA 
BURUNDI KATIKA SEKTA YA 
USHIRIKA

Zabadilishana Uzoefu Kuhusu Usimamizi wa 
Vyama vya Ushirika

Ujumbe wa Tume ya Maendeleo ya Ushirika 
Tanzania (TCDC) umefanya ziara ya kikazi 
Nchini Burundi, na kufanya Kikao na wenyeji 
wao ambapo Mamlaka ya Uthibiti wa Vyama 
vya Ushirika Burundi (ANACOOP) waliwasilisha 
namna wanavyosimia Vyama vya Ushirika na 
TCDC iliwasilisha Majukumu yake, na baadaye 
kubadilishana uzoefu.
 

Mrajis wa Vyama vya Ushirika na Mtendaji Mkuu wa 
Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania (TCDC), 
Dkt. Benson Ndiege (wapili kushoto) na ujumbe wake; 
wakiwa na Viongozi wa Ushirika Nchini Burundi.

Ujumbe wa Tanzania uliongozwa na Mrajis wa 
Vyama vya Ushirika na Mtendaji Mkuu wa Tume 
ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania (TCDC), Dkt. 
Benson Ndiege; na katika kikao hicho, Balozi wa 
Tanzania Nchini Burundi alihudhuria.
 

Mrajis wa Vyama vya Ushirika na Mtendaji Mkuu wa 
Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania (TCDC), Dkt. 
Benson Ndiege akizungumza katika kikao cha pamoja 
na Viongozi wa Ushirika Nchini Burundi.

Aidha, ujumbe wa Tanzania ulitembelea Vyama 
vya Ushirika Nchini Burundi ili kujionea Mafanikio 
katika Sekta ya Ushirika.

Awali kabla ya ziara hiyo, Mrajis wa Vyama 
vya Ushirika na Mtendaji Mkuu wa Tume ya 
Maendeleo ya Ushirika Tanzania, Dkt. Benson 
Ndiege, tarehe 05/01/2022, alifanya Kikao kwa njia 
ya Mtandao na Balozi wa Tanzania nchini Burundi, 
Mheshimiwa Dkt. Jilly Maleko, kuhusu ushirikiano 
wa kiushirika kati ya Tanzania na Burundi. Hatua 
hiyo ni utekelezaji wa Maagizo ya Mheshimiwa 
Rais Samia Suluhu Hassan aliyoyatoa alipofanya 
ziara nchini Burundi, Julai 16-17, 2021.

Akizungumza kwenye Kikao hicho, Dkt. Ndiege 
alisema katika ziara hiyo, Mheshimiwa Rais Samia 
Suluhu Hassan alielekeza Tanzania na Burundi 
kubadilishana uzoefu katika Sekta ya Kilimo na 
Mifugo hususan kwenye uendeshaji wa Vyama 
vya Ushirika na kuongeza thamani ya mazao ya 
Kilimo.

Waziri Bashe ameiagiza Tume ya Maendeleo 
ya Ushirika kuendelea kuisimamia benki hii ya 
Ushirika ili iweze kufuata Misingi, Kanuni na Sheria 
za Ushirika katika uendeshaji wake. 
Akizungumza katika Maadhimisho hayo, Mrajis 
wa Vyama vya Ushirika na Mtendaji Mkuu wa 
Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania (TCDC), 
Dkt. Benson Ndiege, amesema TCDC itaendelea 
kusimamia Benki ya KCBL na kuendelea 
kuhamasisha Vyama vya Ushirika kununua Hisa 
katika Benki hiyo. 

“Imetuchukua miaka miwili kwa Tume ya 
Maendeleo ya Ushirika kuhamasisha Vyama 
kulielewa wazo hili la kuwa na Benki ya Ushirika, 
haikuwa rahisi,” alisema Mrajis.

VIONGOZI WA BODI YA TFC 
WALA KIAPO CHA MAADILI

Viongozi wapya wa Bodi ya TFC Januari 27, 
2022 wamekula Kiapo cha Maadili kwa Viongozi 
mbele ya Mwanasheria wa Tume ya Maendeleo 
ya Ushirika Tanzania katika ofisi za Tume Makao 
Makuu Jijini Dodoma.

 
 

Viongozi wa Bodi mpya ya TFC wakila Kiapo cha Maadili 
ya Viongozi.

UJUMBE WA TANZANIA 
WAFANYA ZIARA KATIKA 
VYAMA VYA USHIRIKA NCHINI 
UGANDA

Ujumbe wa Tanzania umefanya ziara katika 
Vyama vya Ushirika nchini Uganda ambapo 
wametembelea pamoja na Vyama vingine Chama 
Kikuu cha Ushirika cha Ankole.
 
Chama cha Ankole kimeweza kumiliki kiwanda 
cha kuchakata Kahawa, pia kama Union huwa 
kinakopesha AMCOS hela kidogo za uendeshaji na 
badaye chama kinawanawakata wakiuza kahawa. 

Ujumbe wa Tanzania wakiwa katika picha ya pamoja na 
viongozi wa Vyama vya Ushirika nchini Uganda.
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Wajumbe wakijadili kwa pamoja maandalizi ya Mpango 
Kazi wa maendeleo ya Ushirika katika Sekta ya Mifugo

Katika kikao hicho maazimio yafuatayo yalifikiwa
I.	 Mpango Kazi utajikita katika kutoa elimu 

juu ya dhana ya ushirika kwa wafugaji kote 
nchini kwa lengo la kuanzisha au kujiunga 
na Vyama vya Ushirika katika maeneo yao.

I.	 Uandaaji wa Mwongozo wa usimamizi 
thabiti wa Vyama vya ushirika katika sekta 
ya mifugo kufikia juni 2022.

II.	 Uandaaji wa Mwongozo wa ufanyaji 
biashara wa mazao yatokanayo na ufugaji 
kama vile maziwa, nyama na mazao 
mengine kutegemeana na uzalishaji kupitia 
Vyama vya Ushirika kufikia juni 2022. 

III.	 Kuhuisha Vyama vya Ushirika vya ufugaji 
sinzia katika mikoa yote ya Tanzania bara 
ili viweze kutoa huduma kusudiwa kwa 
wafugaji na wanachama wa vyama hivyo.

IV.	 Kuvifikia vikundi vya ufugaji vinavyofanya 
shughuli za kiuchumi na vyenye mwelekeo 
wa kiushirika na kuvibadilisha kuwa Vyama 
vya Ushirika.

V.	 Kuwepo kwa hati ya Makubaliano kati ya 
Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania, 
Wizara ya Mifuko na Uvuvi (Sekta ya Mifugo), 
Bodi ya Maziwa Tanzania na Bodi ya Nyama 
Tanzania ili kuweza kurahisisha usimamizi 
wa sekta na bidhaa zake kufikia Juni 2022. 

TCDC SACCOS YAANZISHA 
UWAKALA WA HUDUMA ZA 
KIFEDHA

CHAMA cha Ushirika wa Akiba na Mikopo (TCDC 
SACCOS Limited), kimejipanga kuanzisha miradi 
mbalimbali ikiwamo uwakala wa huduma za 
kifedha kwa mitandao ya simu na benki ili 
kuongeza mapato ya chama na kujenga mtaji wa 
ndani. Mwenyekiti wa Chama hicho, Aron Ibrahim 
ameyasema hayo kwenye Mkutano Mkuu wa 
chama hicho uliofanyika jijini Dodoma.
Amesema wanachama kupitia Mkutano 
wameshauri Bodi ya Uongozi kuomba kibali 
kwa Mrajis wa Vyama vya Ushirika ili aruhusu 
kuendesha biashara ya uwakala wa mitandao ya 
simu pamoja na uwakala wa benki.

 

Wanachama wa Chama cha Ushirika wa Akiba na 
Mikopo (TCDC SACCOS Limited), wakiwa katika Mkutano 
Mkuu wa mwaka.

Vile vile, Mwenyekiti huyo amesema chama 
kitaendelea kuhamasisha Watumishi kujiunga 
na SACCOS hususan wa Mikoani na Wilayani, 
na kuendelea kufuatilia na kutoa hamasa kwa 
wanachama kumalizia kununua kiwango cha Hisa 
kinachohitajika na kuendelea kuweka Akiba kila 
mwezi.

“Ni matumaini yangu kupitia kikao hiki tutaweza 
kujadili vyema maeneo ya ushirikiano katika 
shughuli za vyama vyetu vya Ushirika na vyama 
vilivyopo nchini Burundi,” alisema.

Dkt. Ndiege alisema Tume ipo tayari kuhamasisha 
Vyama vya Ushirika kwenda kubadilishana uzoefu 
wa Ushirika nchini Burundi na wao kuja kujifunza 
namna Ushirika unavyofanya kazi nchini Tanzania. 
Amebainisha kuwa Tume imekuwa ikifanya kazi ya 
kuviunganisha vyama hivyo na fursa mbalimbali 
zikiwepo za masoko na uwekezaji ndani na nje ya 
nchi.

Mrajis wa Vyama vya Ushirika amesema kuna 
vyama vya ushirika 9,185 nchini ambapo kati ya 
hivyo 4,039 ni Vyama vya ushirika wa mazao.

Kwa upande wake, Balozi Maleko, alisema 
kumekuwapo na changamoto pale ubalozi 
unapohamasisha Watanzania kulitumia soko la 
mchele nchini Burundi kutokana na wanunuzi 
kuwa kwenye ushirika. Hivyo, changamoto 
hii inaweza kutatuliwa iwapo kutakuwa na 
Ushirikiano wa kiushirika kati ya nchi hizo mbili.

“Mtanzania akiingiza mchele Burundi anakutana 
na uongozi wa Chama cha Ushirika, na anaweza 
asiuze kwa faida kutokana na kukosa ‘connection’ 
nzuri, kwa kuwa wenzetu wana Ushirika kwenye 
mazao ya nafaka,” alisema Mheshimiwa Balozi 
Maleko.

TUME YA USHIRIKA NA 
WIZARA YA MIFUGO NA UVUVI 
ZAANDAA MPANGO KAZI WA 
KUIMARISHA USHIRIKA KATIKA 
SEKTA YA MIFUGO

Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania (TCDC), 
Chama cha Wafugaji Tanzania (CCWT), Msajili 
wa Bodi ya Maziwa, Bodi ya Nyama pamoja na 
wadau wa maendeleo ya Ushirika ambao ni Heifer 
Program International walikutana Jijini Dodoma 
kwa lengo kuandaa Mpango Kazi wa Maendeleo 
ya Ushirika katika Sekta ya Mifugo.

Maandalizi ya Mpango huu yametokana na 
mkakati uliopo wa uhamasishaji na uanzishaji wa 
Vyama vya ushirika vya ufugaji 300 katika mikoa 
ya ufugaji Tanzania bara. 
Uhamasishaji wa uanzishaji wa Vyama vya Ushirika 
vya ufugaji katika sekta ya mifugo umejikita katika 
kutekeleza Dira ya Maendeleo ya Taifa (2025), Ilani 
ya Chama cha Mapinduzi ya mwaka 2020 – 2025, 
Mpango Mkakati wa Tume 2021/2022 - 2025/2026 
TMLP na ASDP II.
Taarifa zinaonyesha kuwepo Vyama vya Ushirika 
vya Mifugo 206 katika mikoa yote ya Tanzania Bara 
ambavyo vinatoa huduma kwa wanachama wake 
na jamii inayoizunguka kama inavyooneshwa 
katika jedwali hapo chini: -

NA MKOA IDADI
1 Arusha 9
2 Dar Es Salaam 10
3 Dodoma 3
4 Geita 10
5 Kagera 23
6 Katavi 1
7 Kigoma 1
8 Kilimanjaro 11
9 Manyara 5
10 Mara 21
11 Mbeya 50
12 Morogoro 5
13 Mwanza 1
14 Njombe 18
15 Pwani 4
16 Shinyanga 1
17 Tanga 21
18 Songwe 12
JUMLA YA VYAMA VYA USHIRIKA 206
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MAFANIKIO YA USHIRIKA 
SHINYANGA: AMCOS YANUNUA 
TREKTA

AMCOS ya Gimagi iliyopo wilayani Kishapu katika 
mkoa wa Shinyanga imenunua trekta lenye 
thamani ya Shilingi Milioni 41 kutoka kampuni ya 
Agricom Africa. 

Zoezi la kukabidhi trekta aina ya Swalaj 855 
kwa AMCOS ya Gimagi lilifanywa na kampuni 
ya Agricom Africa na kushuhudiwa na Mkuu wa 
wilaya ya Kishapu, viongozi wa AMCOS 
mbalimbali na watumishi wa Halmashauri ya 
Kishapu tarehe 21.03.2022.
 

Trekta aina ya Swalaj 855 lililokabidhiwa kwa AMCOS ya 
Gimagi.

Gimagi AMCOS kupitia ushuru wake uliopatikana 
kutokana na kukusanya na kuuza Choroko na 
Pamba msimu uliopita imefanikiwa kulipia trekta 
hilo tasilimu Shilingi 13.5 milioni na Benki ya 
Maendeleo ya Kilimo Tanzania (TADB) imewapatia 
mkopo wa Shilingi 27.5 Milioni utakaolipwa kwa 
miaka 3 wenye riba ya asilimia 12.

Awali, akitoa taarifa ya ukaguzi, Mkaguzi kutoka 
Shirika la Ukaguzi na Usimamizi wa Vyama vya 
Ushirika (COASCO), CPA Dora Meta, amesema 
kuwa Hesabu za chama zilizokaguliwa kwa 
mwaka wa fedha ulioishia Desemba 31, mwaka 
2019 zimezingatia viwango vya Ukaguzi.

Mkaguzi kutoka Shirika la Ukaguzi na Usimamizi 
wa Vyama vya Ushirika (COASCO), CPA Dora Meta, 
akiwasilisha Hesabu za TCDC SACCOS zilizokaguliwa 
kwa mwaka wa fedha ulioishia Desemba 31, 2019.

“Katika ukaguzi wa chama kwa mwaka 2019 
chama hakikupata hoja yoyote kwa kuwa hoja 
zilizojitokeza kwa miaka miwili ya nyuma mwaka 
2017 na mwaka 2018 ambapo ilikuwa hoja ya 
kutumia ‘cash basis’ badala ya ‘accrual basis’, kamati 
ya usimamizi kutotekeleza majukumu yake; hoja 
hizi zilifanyiwa kazi kipindi cha ukaguzi wa mwaka 
2019. Tunaipongeza Bodi ya TCDC SACCOS kwa 
Usimamizi mzuri,”amesema CPA Dora Meta.

WAJUMBE WA BODI NJORECU 
WAPATIWA MAFUNZO YA 
UONGOZI NA UTAWALA BORA

Wajumbe wa Bodi Mpya ya Chama Kikuu 
cha Ushirika Mkoa wa Njombe (NJORECU), 
wamepatiwa Mafunzo ya kwa Siku mbili kuanzia 
Machi 29, 2022 kuhusu uendeshaji wa Vyama vya 
Ushirika.

 

Wajumbe wa Bodi Mpya ya Chama Kikuu cha Ushirika 
Mkoa wa Njombe (NJORECU), wakipatiwa Mafunzo.

Mafunzo hayo yaliyofanyika Mjini Njombe 
yalihusisha Uongozi na Utawala Bora katika Vyama 
vya Ushirika; ambapo Viongozi wa NJORECU 
wameweza kujaza fomu maalum ya “Tamko la 
Maslahi, Mali na Dhima kwa Kiongozi wa Chama” 
chini ya Kanuni ya 87 ya Kanuni za Vyama vya 
Ushirika za mwaka 2015 na Sheria ya Vyama vya 
Ushirika Na. 6 ya mwaka 2013.

Mafunzo haya yametolewa na Ofisi ya Mrajis 
kupitia Mrajis Msaidizi Mkoa wa Njombe kwa 
ushirikiano na Mwanasheria kutoka Sekretariate 
ya Mkoa wa Njombe.
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