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Toleo Maalumu
Uzinduzi wa Benki ya Ushirika

USHIRIKA SASA UNAKWENDA VIZURI – RAIS 
DKT. SAMIA

Ushirika unakwenda vizuri kwa kuonge-
za tija ya Maendeleo katika ustawi wa 
Wananchi wengi nchini 

Rais Mhe.Dkt. Samia amesema hayo 
wakati wa Uzinduzi wa Benki ya Ush-
irika uliofanyika Aprili 28, 2025 Jijini 
Dodoma.

Rais amesema Ushirika sasa una 
mwelekeo mzuri kutokana na Vyama 
vya Ushirika kuwa na msukumo chanya 
wa kuendeleza shughuli za uchumi hadi 
kufikia hatua ya kuchangia Mtaji wa 
kuanzisha Benki ya Ushirika ambayo in-
amilikiwa na Wanaushirika kwa asilimia 

51 na Mtaji wa Shillingi Billioni 58.
Aidha, Benki hiyo inaanza ikiwa tayari 
na matawi manne katika mikoa ya 
Dodoma, Kilimanjaro, Mtwara na 
Tabora; pamoja na mawakala 58 am-
bao wanatokana na Vyama Vikuu vya 
Ushirika nchini.

Mheshimiwa Rais ametoa rai kwa 
Benki hiyo kuwa chachu ya kuwafikia 
Wakulima na Wananchi wengi vijijini 
kupitia mikopo itakayotolewa.

Pamoja na mambo mengine, ameit-
aka Tume ya Maendeleo ya Ushirika 
kuendelea kuimarisha usimamizi 
wa Vyama ili vijiendeshe kibiashara, 
kutumia Mifumo ya TEHAMA na 
mahesabu yasomwe kwa wakati.

Uzinduzi huo umehudhuriwa na 
Viongozi mbalimbali wa Serikali, 
Wanaushirika, Wadau wa Maende-
leo, Taasisi za Kifedha, Wabunge, 
Vyama vya Siasa pamoja na Wakazi 
wa Jiji la Dodoma.

R ais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Mhe. Dkt. Samia Suluhu 
Hassan, amesema hivi sasa Sekta ya

27 na 28 April, 2025

‘‘Ushirika unakwenda 
vizuri kwa kuongeza tija ya 
Maendeleo katika ustawi
 wa Wananchi wengi nchini’’

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, akizindua Benki ya Ushirika, Jijini Dodoma

                                NDOTO IMETIMIA UZINDUZI BENKI YA USHIRIKA
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                                NDOTO IMETIMIA UZINDUZI BENKI YA USHIRIKA

Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan amesema kwa 
muda mrefu Wanaushirika 
wamehitaji Benki itakayowa-
hudumia moja kwa moja na 
hatimaye ndoto hiyo imetimia.

Dkt. Samia amesema hayo 
wakati akizindua Benki ya 
Ushirika (COOP Bank) jijini 
Dodoma, Aprili 28, 2025.

Amesema uanzishwaji wa 
Benki hiyo ni utekelezaji wa 
Ilani ya Uchaguzi ya mwaka 
2020/25 pamoja na mawazo 
ya muda mrefu ya uhitaji wa 
upatikanaji wa mitaji nafuu 
ya kuwezesha kuongeza tija 
na uzalishaji wa shughuli za 
kiuchumi za Ushirika.

Amewataka wanaushirika ku-
tumia fursa za kuanzishwa kwa 
Benki hiyo kuongeza mitaji na 
kuchochea kasi ya uendeshaji 
wa Ushirika nchini kutokana 
na Wanaushirika kuwa wami-
liki wa asilimia 51 wa Benki 
ambayo inaanzishwa ikiwa na 
Mtaji wa Millioni 58, Mawaka-
la 58 ambayo ni Vyama vya 
Ushirika na SACCOS.

“Mna maelfu ya wateja ambao 
tayari wamejiunga na Benki hii, 
inatia moyo kuona mmejipan-
ga kuhakikisha kuwa huduma 
zenu zinafika kwa walengwa 
wote kwa urahisi na gharama 
nafuu,” Dkt. Samia

Amepongeza hatua hiyo yenye ubunifu 
wa kutumia Ofisi zote za Vyama vikuu vya 
Ushirika na SACCOS ili kufikia wananchi 
wa kipato cha chini na vijijini, wakulima na 
wafanyabiashara wadogo.

“Natoa rai kwa vyama vya Ushirika 
kushirikiana na Benki kupanua mtandao 
wake ili huduma zifike na kupatikana kwa 
urahisi,” amesema Mhe. Rais

Amesisitiza kuwa pamoja na kwamba ben-
ki hii itajikita katika kuhudumia Ushirika 
na sekta ya kilimo ni ameitaka Benki hiyo 
kuzingatia misingi ya uendeshaji ya kibis-
hara na kibenki ili iweze kujiendesha kwa 
uimara na uendelevu wa Benki hiyo.

Ametoa rai kwa mabenki mengine na 
wadau wa sekta ya fedha kushirikiana na 
benki hii kutokana na kwamba benki hiyo 

imeanzishwa kwa malengo ya 
kuongeza nguvu ya kuhudumia Wa-
nanchi wengi hasa vijijini. 

Pamoja na mambo mengine Rais 
ametaka Wakulima na Wanaushirika 
kuunganishwa na Mifuko ya Hifadhi 
ya Jamii ili kuwawezesha kuwa na 
akiba hasa za uzeeni nguvu zinapoi-
sha akisisitiza kuwa huo utakuwa ni 
ubunifu utakaowasaidia Wakulima 
pamoja na huduma za Bima ya Afya 
ili kuongeza ustawi wa Wananchi.

Amesema kwa upande wa Serikali 
hatua za makusudi nyingi zinaende-
lea kuimarisha Ushirika kama vile kui-
marisha mifumo ya masoko ya mazao 
ya Wakulima ikiwemo matumizi ya 
mifumo ya mauzo ya Stakabadhi ya 
Ghala, TMX pamoja na matumizi

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, 
akihutubia Wanaushirika wakati wa Uzinduzi wa Benki ya Ushirika, Jijini Dodoma
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ya TEHAMA ili kuongeza uwazi na kuondoa ubadhilifu. 
ili kuongeza uwazi na kuondoa ubadhilifu. 
Hivyo, amewataka Wakulima kutumia fursa

hizo kuongeza uzalishaji na tija ya Kilimo kukuza uchumi na 
Pato la Taifa.

Wanaushirika wakifuatilia hotuba ya Rais wa Jamhuri ya muungano wa Tanzania,  Mhe.Dkt. Samia 
Suluhu Hassan, katika uzinduzi wa Benki ya Ushirika, Jijini Dodoma.
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Baadhi ya viongozi wa Tume ya Maendeleo ya Ushirika wakifautilia hotuba ya Rais wa Jamhuri ya muungano wa 
Tanzania Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan katika uzinduzi wa Benki ya Ushirika, Jijini Dodoma.
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MAGEUZI YA SEKTA YA USHIRIKA KUCHOCHEA 
UCHUMI– WAZIRI MKUU

Waziri Mkuu, Mhe. Kassim 
Majaliwa, amesema Serikali 
imeendelea na hatua 

mbalimbali za mageuzi katika 
sekta ya Ushirika ili kuimarisha 
uchumi na kuleta maendeleo kwa 
wananchi wengi nchini.

Waziri Mkuu amesema hayo 
wakati akifungua kongamano 
la Ushirika Aprili 27, 2025 ikiwa 
ni katika kuelekea Uzinduzi wa 
Benki ya Ushirika uliofanyika Aprili 
28,2025, Jijini Dodoma
 
Waziri Mkuu amebainisha baadhi 
ya hatua zilizofanyika katika kui-
marisha Ushirika ili kuongeza kasi 

ya kukuza uchumi ni pamoja na 
kuboresha Mifumo ya Usimamizi ya 
Ushirika, kuimarisha masoko ya mazao 
kupitia Stakabadhi za Ghala, upatika-
naji wa pembejeo pamoja na ubore-
shaji wa huduma za fedha ikiwemo 
kuanzisha Benki ya Ushirika.

Aidha, ametoa wito kwa wadau wa 
maendeleo na taasisi za kifedha 
kushirikiana na Benki ya Ushirika ili 
kuwa sehemu ya mageuzi ya Ushirika 
yatakayokuwa chachu ya maendeleo 
ya Wanaushirika na wananchi wengi 
kupitia kilimo, uvuvi, ufugaji na sekta 
nyingine za kiuchumi

Mheshimiwa Majaliwa amewataka 
wakulima na wananchi kwa ujumla 
wahakikishe wanajiunga na Vya-
ma Vya Ushirika vilivyosajiliwa, ili 
waweze kunufaika na fursa mbalim-
bali zinazotolewa na Serikali na 
wadau wa maendeleo.

“Wadau wote wa maendeleo, ende-
leeni kushirikiana na Serikali katika 
kutoa rasilimali, utaalamu na ubunifu 
unaohitajika ili kuendeleza sekta hii 
muhimu, Wizara ihakikishe maandiko 
ya taarifa zilizozinduliwa zinaanda-
liwa pia kwa lugha ya Kiswahili ili 
kuwawezesha wananchi wengi zaidi 
kunufaika nazo.”

Kadhalika, Waziri Mkuu amesema 
Sekta ya Ushirika nchini inaendelea 
kuimarika kwa kasi, ikiwa ni mhimili 
muhimu wa maendeleo ya kiuchu-
mi na kijamii, hasa katika maeneo 
mbalimbali.

“Hadi sasa, Tanzania inajivunia kuwa 
na zaidi ya vyama 7,000 vya Ushiri-
ka vilivyosajiliwa, vyenye jumla ya 
wanachama zaidi ya milioni nane. 
Vyama hivi vinajumuisha sekta 
mbalimbali za uchumi kama vile 
kilimo, uvuvi, madini, biashara na 
huduma za kifedha.”

Waziri wa Kilimo Mhe. Hussein Bashe 
(Mb), amesema Benki ya Ushirika 
inamilikiwa na Wanaushirika kwa 
asilimia 51 jambo ambalo litachan-
gia kuongeza tija katika Ushirika kwa 
kuwasaidia Wanaushirika kupata 
mikopo ya kuendesha shughuli zao

Waziri Mkuu, Mhe. Kassim Majaliwa, akihutubia Wanaushirika wakati 
wa Kongamano la Ushirika kuelekea uzinduzi wa Benki ya Ushirika, 

Jijini Dodoma.
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kiuchumi kwa kuelewa mahitaji 
maalum ya Wakulima na Wanaushiri-
ka wengine.

Mwenyekiti wa Tume ya Maende-
leo ya Ushirika Abdulmajid Nsekela 
amebainisha kuwa uanzishaji wa 
Benki ya Ushirika ni utekelezaji wa 
Vipaumbele vya Tume, ambayo ita-
saidia kuhudumia sekta mbalimbali na 
kuleta ujumuishi wa Kifedha na kufikia 
wananchi wengi.

Shughuli zingine zilizofanyika katika 
kongamano hilo ni pamoja na uzin-
duzi wa taarifa ya kilimo ya mwaka 
2022/23- 2023/24, utiaji saini wa hati 
za makubaliano ya mashirikiano ya 
taasisi mbalimbali na Benki ya Ushiri-
ka, utoaji wa tuzo kwa michango na 
Uwekezaji wa kuhamasisha uanzishaji 
wa Benki ya Ushirika.

Toleo Maalumu
Uzinduzi wa Benki ya Ushirika

27 na 28 April, 2025

Waziri Mkuu, Mhe. Kassim Majaliwa, akizindua wa Taarifa ya Kilimo ya Mwaka 2022/23 wakati wa Kon-
gamano la Ushirika kuelekea siku ya Uzinduzi ya Benki ya Ushirika, Jijini Dodoma.

Waziri Mkuu, Mhe. Kassim Majaliwa, akimkabidhi Tuzo ya Usimam-
izi Bora wa Sekta ya Ushirika Mrajis na Mtendaji Mkuu wa Tume ya 
Maendeleo ya Ushirika Dkt. Benson Ndiege wakati wa Kongamano 

la Ushirika kuelekea Uzinduzi wa Benki ya Ushirika
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MATUKIO MBALIMBALI WAKATI WA 
UZINDUZI WA BENKI YA USHIRIKA

Waziri Mkuu, Mhe. Kassim Majaliwa akipata maelezo kutoka kwa Meneja Mkuu wa Chama Kikuu cha Ushirika 
WETCU, Samweli Jokea, katika maonesho ya Uzinduzi wa benki ya Ushirika, jijini Dodoma. 

Makamu Mkuu wa Chuo Kikuu cha Ushirika Moshi (MoCU), Prof. Alfred Sife, akichangia mjadala
wa historia na mchango wa Ushirika katika maendeleo ya nchi.
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Waziri wa Kilimo, Mhe. Hussein Bashe akimkabidhi Mwenyekiti wa Kamisheni ya Tume ya Maendeleo ya 
Ushirika, Abdulmajid Nsekela, mfano wa Hundi ya Shilllingi Billioni 5, mchango wa mtaji wa Benki ya Ushirika.
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Mhe. Rais. Dkt. Samia Suluhu Hassan, akikabidhiwa Tuzo na Waziri wa Kilimo, Mhe. Hussein 
Bashe kwa mchango wake katika kuanzishwa kwa Benki ya Ushirika.
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UANZISHWAJI WA BENKI YA USHIRIKA NI UTEKELEZAJI WA 
ILANI YA CCM – WASIRA

Makamu Mwenyekiti wa 
Chama Cha Mapinduzi – CCM 
bara, Stephen Wasira, amesema 
uanzishwaji wa benki ya ushiri-
ka na maendeleo ya ushirika ni 
azimio la chama hicho ambayo ni 
sera ya msingi iliyorithiwa kutoka 
vyama vya ukombozi vya TANU na 
Afro Shiraz.

Amesema hayo, 28 Aprili, 2025, 
wakati wa uzinduzi wa benki ya 
Ushirika uliofanyika jijini Dodoma 
akitoa salamu za pongezi kutokana 
na uanzishwaji wa benki hiyo kwa 
wanaushirika.

“Chama cha mapinuzi kinaendele-
za sera hii, kwa imani ya kwamba 
shabaha ya maendeleo ni kum-
komboa mwanadamu kwa kazi 
anayoifanya lakini Ushirika 
unamwezesha kwa kushirikiana na 
wenzake kufanya mambo ambayo 
kwa mtu mmoja mmoja hawezi 
kufanya, kama kuagiza mbolea” 
alisema Wasira.

Aliongeza kuwa,Chama Cha Map-
induzi kinaamini kumkomboa 
mwanadamu kiuchumi kupitia 
Ushirika, hakuna namna nyingine 
ya watu hawa ya kupiga hatua 
kiuchumi bila kushirikiana. 

Aidha, kazi inayofanywa na Serikali 
ya kuboresha maendeleo ya 
Ushirika nchini ili kuboresha mai-
sha ya watanzania kupitia ushirika 
ni kutimiza Ilani ya chama hicho.

“Kwahiyo tunakuja hapa, kuona 
kazi inayofanywa na serikali kuwa ni 
azimio la Chama Cha Mapinduzi la 
kuwafanya watanzania wote wawe 
na maisha bora ya kiuchumi kutoka 
siku hadi siku”, 

“Kazi kubwa ya chama chetu na 
agenda yake ambayo haina kikomo 
ni kuboresha maisha maisha ya watu 
wake ili maisha ya leo yawe bora 
kuliko jana na kesho yawe bora 
kuliko leo”, alisema Wasira

Benki ya ushirika Tanzania ilizinduli-
wa na Rais wa Jamhuri ya muungano 
wa Tanzania Mhe. Dkt. Samia Suluhu 
Hassani, ambapo kuanzishwa kwa 
benki hiyo ni hatua muhimu za 
kuimarisha ushirika nchini Tanzania.

KWA HABARI, 
TAARIFA NA MATAN-

GAZO MBALIMBALI 
KUHUSU USHIRIKA

TEMBELEA KURASA 
ZETU ZA KIJAMII

Instagram: ushirika_tcdc
Facebook: Tume ya maendeleo 

ya Ushirika
Youtube:  Ushirika TV

Tovuti: www.ushirika.go.tz

Waziri wa Habari , Utamaduni, Sanaa na Michezo, Mhe. Prof. Palamagamba Kabudi, akiongoza
mjadala wa Wataalamu kujadili historia na mchango wa Ushirika nchini
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Makamu Mwenyekiti wa  CCM, Bara, Stephen Wasira
akizungumza na wanaushirika katika Uzinduzi wa Benki ya Ushirika, Jijini 

Dodoma
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USHIRIKA UNA MCHANGO MKUBWA KATIKA UKOMBOZI WA 
TAIFA - Prof. Kabudi 

Vyama vya Ushirika hapa nchini ni 
miongoni mwa Wadau muhimu 
walioshiriki katika mapambano ya 
uhuru hapa nchini kutokana na 
nguvu ya ushawishi iliyokuwepo 
kiuchumi na kisiasa. 

Historia ya Vyama Vya Ushirika 
inaonesha ilianza mwaka 1925 
ambapo chama cha Ushirika, 
Kilimanjaro 
Native Cooperative Society (KNCU)
kilichopo Mkoani Kilimanjaro kil-
ianzishwa na Wakulima wa Kahawa 
kwaajili ya Maslahi yao ikiwemo  
huduma za Pembejeo, masoko na 
mikopo.

Waziri wa Utamaduni Sanaa na Mi-
chezo, Prof. Palamagamba Kabudi 
katika Kongamano la uzinduzi wa 

alisema Viongozi wa Ushirika ni 
miongoni mwa watu waliotoa 
mchango mkubwa wa kudai Uhuru 
wa Tanganyika.

“Baadhi ya Viongozi wa Vyama hivi 
vya Ushirika walikuwa ni Viongozi 
wa Chama cha TANU, ambao wal-
itumia muunganiko wa wakulima 
katika vyama vya ushirika kujenga 
nguvu ya umoja kwenye kudai uhu-
ru,” alisema Prof. Kabudi.

Vyama vya Ushirika viliendelea 
kushamiri na hadi maeneo mengine 
ya kanda ya ziwa vikiongozwa na 
Chama Kikuu cha Ushirika (Victoria 
Federation of Cooperative Union), 
Chama cha Ushirika katika Mkoa wa 
Kagera Bukoba Bahaya Union hadi 
Ruvuma Chama cha Ngoni Matengo 

Cooperative Union.

Viongozi wa Ushirika walioshiri-
ki michakato ya kudai Uhuru wa 
Tanganyika wakiongozwa na Hayati 
Mwl. Julius Kambarage Nyerere 
ambaye aliunga mkono jitihada za 
Ushirika kutokana na kuhamasisha 
msingi wa  falsafa ya Ujamaa na 
kujitegemea iliyolenga kujikwamua 
kiuchumi. 

Aidha, viongozi  hao walioshiriki 
katika harakati hizo za ukombozi 
ni pamoja na  Sir George Kahama, 
Paul Bomani, Ndugu Jeremiah 
Kasambala na Ndugu John Mhvaile 
walitumia Ushirika kama njia ya 
Kisiasa na Uchumi

Prof. Kabudi anabainisha kuwa

Waziri wa Habari , Utamaduni, Sanaa na Michezo, Mhe. Prof. Palamagamba Kabudi, akiongoza
mjadala wa Wataalamu kujadili historia na mchango wa Ushirika nchini
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Ushirika uliendelea kushamiri baada 
ya Tanganyika kupata Uhuru mwaka 
1961; na baadaye mwaka 1976 kupata 
changamoto za kiuendeshaji na kusa-
babisha kuzorota kwa Vyama vya Ush-
irika nchini kulikotokana na ubadhilifu 
uliopelekea Vyama kufutwa.

“Katika makosa yote yaliyowahi kuto-
kea tumejifunza umuhimu wa Ushirika 
na kwamba Vyama vya Ushirika havi-
na mbadala katika kujenga uchumi, 
Uchumi wa Ushirika unahitaji Mtaji 
mkubwa hasa wa mikopo ya muda wa 
kati na muda mrefu,” alisema prof. 
Kabudi

Akibainisha kuwa majibu ya mahitaji 
hayo ni kuanzishwa kwa Benki ya 
Ushirika yenye kumilikiwa na Wana-
ushirika kwa asilimia kubwa, Serikali, 
Sekta binafsi na wanahisa wengine 
wakiwemo wanahisa wa kimkakati 
hasa Benki za Ushirika kutoka katika 
mataifa yaliyofanikiwa. 

Dhamira ya Serikali ya Awamu ya 
Sita inayoongozwa na Rais wa Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania Mhe. 
Dkt. Samia Suluhu Hassan inaenda 
sambamba na dhamira za awali za 
kuinua hali za Maisha ya Wananchi 
kwa kuimarisha vipato vyao kupitia 
Ushirika. 

Dhamira hii inabainishwa wazi na 
Mhe. Rais katika Mkutano na Wana-
ushirika pamoja na Maafisa Ugani 
Agosti, 2024 Jijini Dodoma akieleza 
nia ya kurejesha Hadhi ya Ushirika 
nchini.

“Tunataka kurejesha Hadhi 
ya Ushirika nchini, Ushirika 
uendeshwe kisasa, uwekezaji 
ufanywe kitaalamu ukiwa na 
lengo la kumnufaisha moja 
kwa moja Mwanaushirika,” 
amesema Mhe. Dkt. Samia.

Waziri wa Utamaduni Sanaa na Michezo, Prof. Palamagamba Kabudi, 
akichangia mada katika Kongamano la Ushirika kuelekea Uzinduzi wa 
Benki ya Ushirika Jijini  Dodoma.
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“Baadhi ya Viongozi wa Vyama hivi vya 
Ushirika walikuwa ni Viongozi wa Cha-
ma cha TANU, ambao walitumia muun-
ganiko wa wakulima katika vyama vya 
ushirika kujenga nguvu ya umoja kwenye 
kudai uhuru,” alisema Prof. Kabudi.

Wanaushirika wakifuatilia hotuba ya Waziri Mkuu katika kongamano 
la Ushirika, Jijini Dodoma.
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VYAMA VYA USHIRIKA VINA MCHANGO KWA UCHUMI WA 
TANZANIA – DKT. BASHIRU

Mbunge na Katibu Mkuu mstaafu wa 
CCM, Mhe. Dkt. Bashiru Ally,  amesema 
Ushirika una changia kwa kiasi kikubwa 
maendelo ya uchumi wa Tanzania ku-
tokana na kuimarishwa kwa sekta hiyo 
chini ya Tume ya Maendeleo ya Ushiri-
ka Tanzania.

Ameeleza hayo, 27 Aprili, 2025, wakati 
wa siku ya kwanza ya uzinduzi wa Benki 
ya Ushirika uliofanyika jijini Dodoma 
akitoa salamu na pongezi kutokana na 
uanzishwaji wa benki hiyo kwa wana-
ushirika. 

Aliongeza kuwa, ili ushirika uweze 
kufika mbali inapaswa kuepuka makosa 
yaliyofanywa zamani ya kufuta Vyama 
vya Ushirika kwani uligharimu Sekta ya 
Ushirika kwa kiasi kikubwa. 

Aidha, alishauri ni vyema kabla ya 
kuvunja au kufuta ni lazima utafiti 
na uchunguzi wakina ufanywe kabla 
kufikia maamuzi ya kufuta Ushirika 
kwani kufuta ni rahisi na kuanzisha 
upya ni gharama zaidi. 

Pia,  alisema kazi inayofanywa na 
Serikali ya kuboresha Ushirika nchini 
inalenga kuimarisha uchumi maisha  
ya  Wanaushirika.

 “Kwahiyo niwaombe sana viongozi 
wa Ushirika muwe waadilifu mfanye 
kazi  kwa kufuata sheria, kanuni na 
taratibu, lasivyo historia itajirudia 
na itakuwa ni aibu kwa Taifa Serikali 
imeweka Billioni 5 hapo mkiua hiyo 
Benki mtakuwa mmeikosea sana 
Serikali yetu”alisema Dkt. Bashiru
 

amesema watu wote wanajua kuwa 
Sekta ya Kilimo ni uti wa mgongo 
wa uchumi wa Taifa na Kilimo ndiyo 
kitovu cha Vyama Vya Ushirika na 
kwa awamu hii ya Uongozi umefan-
ya mageuzi makubwa kwa lengo la 
kuongeza mchango wa Ushirika kati-
ka uchumi ili uweze kusaidia wanan-
chi kwani Ushirika ni sekta inayom-
gusa mwananchi moja kwa moja.

“Ni matumaini yangu kwamba 
Vyama vya Ushirika vitafanya kazi 
ya kumhudumia Mkulima na vitaku-
wa chini ya usimamizi wa wakulima 
wenyewe na ndiyo maana Benki ya 
Ushirika mmiliki wake Mkuu ni wa-
naushirika wenyewe hii inaleta ngu-
vu ya kutunza kilichopo kwasababu 
inakuwa ni mali yenu” Dkt. Bashiru

Vilevile zipo taasisi nyingi ambazo 
zinafanya kazi na Tume ya Maende-
leo ya Ushirika kwa karibu, vyom-
bo hivi vikiamua kufanya kazi kwa 
kushirikiana na maelewano kwa kuz-
ingatia maslahi ya Taifa na maslahi 
ya wakulima Ushirika utazidi kuson-
ga mbele kwasababu kutakuwa na 
kundi kubwa linalomlinda na kumte-
tea mkulima.

Dkt. Bashiru amesema, kuna haja ya 
kuwa na mitaji na vyanzo vya fedha 
kwaajili ya maendeleo ya Sekta ya 
Ushirika na pia sekta za fedha ku-
wekeza kwenye Ushirika ili kurahisi-
aha upatikanaji wa  mitaji na kukuza 
Ushirika. 
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Mbunge na Katibu Mkuu Mstaafu wa CCM, Mhe. Dkt. Bashiru Ally, akizungum-
za katika kongamano kuelekea Uazinduzi wa Benki ya Ushirika, Jijini Dodoma. 



Toleo Maalumu
Uzinduzi wa Benki ya Ushirika

27 na 28 April, 2025

“Na ndiyo maana tunaona Serikali 
imewekeza shilingi Billioni 5 katika 
mchakato wa kuanzisha Benki ya 
Ushirika Tanzania hii inazidi kuimar-
isha Sekta ya Ushirika na kuwezesha 
wakulima kupata huduma bora za 
kifedha, niwakumbushe tu tunzeni 
benki hii kwani ni mali yenu wana-
ushirika,” amesema Dkt. Bashiru

Benki ya Ushirika Tanzania  ilizindu-
liwa 28, Aprili na  Rais wa Jamhuri 
ya muungano wa Tanzania Mhe. 
Dkt. Samia Suluhu Hassan, Benki 
hii inakwenda kuwa mkombozi kwa 
wanaushirika nchini.

VIONGOZI WA USHIRIKA WAPONGEZWA KWA USIMAMIZI 
BORA WA USHIRIKA

Ametoa pongezi hizo Aprili 27, 2025 katika kon-
gamano la uzinduzi wa benki ya uliofanyika jijini 
Dodoma ikiwa ni sehemu ya kuimarisha Maendeleo 
ya Ushirika nchini.
Amesema, mauzo ya mazao kupitia mifumo ya 
Stakabadhi za ghala na TMX kwa misimu miwili 
umeongezeka ambapo 2023/2024 vyama vya ush-
irika viliuza mazao kilo milioni 1.6 zenye thamani ya 
Shilingi Trilioni 1.9 hadi kufikia tani 2.2 yenye tha-
mani ya Shilingi. Trilioni 4.2 kwa msimu wa mwaka 
20224/2025.

“Mauzo ya mazao kupitia ushirika umeongezeka 
sana, nawashukuru sana viongozi wa Ushirika kwa 
kusimamia vizuri Ushirika” alisema Bashe.

Aidha, amesistiza kuwa Benki ya Ushirika ni kwa ajili 
ya wanaushirika ambapo wanaomiliki hisa asilimia 
51, Serikali asilimia 10 na wadau wengine asilimia 
39 hivyo waitumie vyema kwa maendeleo yao.

Waziri wa Kilimo, Mhe. Hussein Bashe, amepongeza 
viongozi wa vyama vya Ushirika kwa kufanya mapinduzi 
katika Ushirika kutokana na kuongezeka mauzo ya mazao 
ya wakulima kupitia Ushirika kwa misimu miwili kati ya 
mwaka 2023/2024 na 20224/2025.
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Wanaushirika wakifuatilia hotuba ya Waziri Mkuu katika kongamano la 
Ushirika, Jijini Dodoma.

Waziri wa Kilimo, Mhe. Hussein Bashe, akizungumza katika 
kongamano la Ushrika, Jijini Dodoma.



Toleo Maalumu
Uzinduzi wa Benki ya Ushirika

27 na 28 April, 2025

BENKI YA USHIRIKA KUWAFIKIA WANANCHI WENGI - NG`URAH

Mkurugenzi Mkuu wa Benki ya 
Ushirika Tanzania Godfrey Ng’urah 
amesema Benki ya Ushirika ni Benki 
itakayoleta muelekeo chanya wa 
maendeleo kupitia wigo na miundo 
mbinu ya utoaji huduma ikiwemo 
mtandao wa mawakala wa vyama 
vikuu vya Ushirika vipatavyo 58 kote 
nchini.

Akiongea katika uzinduzi wa Benki 
ya Ushirika Aprili 28, 2025 Mkuru-
genzi Ng’urah amebainisha kuwa 
katika kuhakikisha kuwa Benki hiyo 
inawafikia na kutoa huduma kwa 
Wananchi wengi tayari imeanza na 
matawi manne ya Moshi, Tabora, 
Mtwara na Dodoma na ikitarajia 
kuongeza matawi mengi zaidi ili 
kupanua huduma za Kifedha kwa 
Wanaushirika na wananchi wengi.

“ Benki itajipanua kimkakati kwa 
kutumia muundo wa vyama vya 

vya ushirika kama mawakala wake ili 
wanaushirika waweze kupata huduma  zake 
ikiwa ni pamoja na akaunti za kilimo Tija 
kwa wakulima isiyo na gharama yoyote ya 
uendeshaji ili wakulima awe na akiba 
isiyokatwa kwenye benki,” amesema

Aidha, amesema kutokana na ubunifu na 
azma ya kwenda na huduma za kisasa hata 
kwa wateja wanaokuwa mbali na matawi 
ya Benki wanaweza kupata huduma kupi-
tia bidhaa mahusisi kama vile Huduma za 
kibenki mkononi -Coop Pesa, huduma za 
Intaneti - COOP NET, bidhaa kwa watoto, 
bidhaa kwa wajasiriamali (Jasiri Akaunti) na 
Bima kwa wakulima pamoja na Ghalapesa.

Mkurugenzi Ng’urah amebainisha kuwa 
matarajio ya benki hiyo ni kuleta ma-
tokeo chanya ya huduma za Benki kwa 
Vyama vya Ushirika na makundi maalum 
ya kijamii ziwafikie wanaushirika na 
sekta binafsi, walio nje ya mfumo rasmi 
wa kifedha kote nchini.

“ Muelekeo wa Benki yetu ni kuleta Uju-
muishi wa Kifedha (Financial inclusion) 

kwa makundi ya wakulima na wajasir-
iamali walio nje ya mfumo wa fedha, 
fursa za kibiashara ndani na  nje ya 
sekta, na Masoko endelevu kwa sekta 
ya Ushirika nchini na kuwafikia watan-
zania wasipungua milioni 10 ifikapo, 
mwaka 2030,” amesema.

Mkurugenzi Mkuu wa Benki ya Ushirika Tanzania, Godfrey Ng’urah ,
akizungumza na wanaushirika katika uzinduzi wa Benki hiyo Jijini 
Dodoma 
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