



WIZARA YA KILIMO
TUME YA MAENDELEO YA USHIRIKA
TANZANIA (TCDC)



BANGOKITITA LA HUDUMA ZITOLEWAZO NA TCDC



“Ushirika - Pamoja Tujenge Uchumi”

NA	HUDUMA	MAHITAJI	ADA/ TOZO YA MALIPO	NJIA YA KULIPIA	MUDA
1.	 Usimamizi na Ukaguzi wa Chama cha kifedha	i. Taarifa za Fedha ii. Taarifa ya mali za Chama iii. Taarifa ya Rasilimali fedha iv. Taarifa za Wanachama v. Taarifa ya Mikopo vi. Taarifa ya Rasilimali Watu	Ada inategemea kiasi cha Mali za kudumu za Chama kwa Mwaka uliopita iliyokaguliwa	Malipo yanafanyika kupitia Control Number kabla ya kuidhinisha Makisio	Ndani ya siku 14 baada ya ukaguzi kukamilika
2.	 Usimamizi na Ukaguzi wa Chama cha Kilimo	i. Taarifa za Fedha ii. Taarifa ya Mali za Chama iii. Taarifa ya Rasilimali fedha iv. Taarifa ya Rasilimali Watu v. Taarifa za Wanachama vi. Taarifa za Makusanyo ya Mazao vii. Taarifa za Mauzo ya Mazao	Ada inategemea na Kilo za mazao yatakayozalishwa na kuuzwa kupitia Ushirika huo, kutoka kwenye tozo yake ya ushuru wa zao kila msimu mara baada ya shughuli za mauzo ya Mazao yaliyokusanywa.	Malipo yanafanyika kupitia Control Number baada ya mauzo ya mazao kufanyika	Ndani ya siku 14 baada ya ukaguzi kukamilika
3.	 Usimamizi na Ukaguzi wa Chama kisicho cha Kilimo au Fedha	i. Taarifa za Fedha ii. Taarifa ya Mali za Chama iii. Taarifa ya Rasilimali Fedha iv. Taarifa za Wanachama v. Taarifa ya Rasilimali Watu	Ada inategemea Mapato Ghafi ya Chama kwa Mwaka uliopita yaliyokaguliwa	Malipo yanafanyika kupitia Control Number kabla ya kuidhinisha Makisio	Ndani ya siku 14 baada ya ukaguzi kukamilika
4.	 Kupitia Makisio (Scrutinization) na kuidhinishwa na Mrajis	i. Mteja kuingiza Makisio kwenye Mfumo wa MUVU ii. Nakala ya kitabu kimoja iii. Barua ya maombi ya kuidhinishwa iv. Mteja kufika TCDC endapo italizimu v. (Mrjais Makao Makuu kwa Vyama Vikuu/Mrajis wa Mkoa kwa Vyama vya Msingi) kuidhinisha Makisio	BURE Lakini Malipo yafutayo yata-paswa kulipwa kabla ya idhini kutolewa; i. Mchango wa Elimu 5% ya Tongo la Elimu la Chama ii. Ada ya Usimamizi na Ukaguzi Ada ya usimamizi na udhibiti wa Mradi wa Chama		Ndani ya siku 7 baada ya kupokelewa

Malipo yote yafanyike kupitia Control Number itakayotolewa na Mfumo wa MUVU

NA	HUDUMA	MAHITAJI	ADA/ TOZO YA MALIPO	NJIA YA KULIPIA	MUDA
5.	 Kupitia na kufanya uchambuzi wa maombi ya ukomo wa madeni	i. Mteja/Chama kuingiza kwenye Mfumo wa MUVU; ii. Kutuma nakala ya kitabu 1 iii. Barua ya maombi ya kuidhinishiwa ukomo	BURE		Ndani ya siku 7 baada ya kupokelewa
6.	 Vibali vya ujenzi	Maombi kutoka kwa chama husika na nyaraka muhimu za uthibitisho	BURE		Siku 3 baada ya kuwasilishwa na kupokelewa
7.	 Kutoa Leseni Daraja A	i. Chama kinatakiwa kuomba kupitia Mfumo wa MUVU na ombi litaambatana na; ii. Masharti ya Chama iii. Cheti cha usajili iv. Leseni ya biashara ya Fedha v. Majina ya Wajumbe wa Bodi, Kamati ya Usimamizi na watendaji wa chama vi. Wasifu na Vyeti vya taaluma vya Wajumbe wa Bodi na Maafisa Waandamizi vii. Sera ya mikopo viii. Kitambulisho cha Taifa, kitambulisho cha mpiga kura, Hati ya kusemua au kitambulisho kingine chochote kinachokubalika na Benki Kuu au Tume ya Maendeleo ya Ushirika	Ada ya Leseni Daraja A shilingi 100,000	Malipo yanafanyika kupitia Control Number kabla ya leseni kutolewa	Ndani ya Siku 60

Malipo yote yafanyike kupitia Control Number itakayotolewa na Mfumo wa MUVU

NA	HUDUMA	MAHITAJI	ADA/ TOZO YA MALIPO	NJIA YA KULIPIA	MUDA
		ix. Picha mbili (Passport size) za wajumbe wa Bodi na watendaji wa chama x. Ushahidi wa vifaa vya utunzaji-na usalama wa fedha taslimu vya kutosha kwenye jengo la ofisi utunzajina usalama wa fedha xi. Ushahidi kwamba SACCOS imeajiri au imeingia mkataba na mkaguzi wa ndani xii. Ushahidi kwamba SACCOS ina mfumo wa usimamizi wa taarifa xiii. Taarifa ya ukaguzi wa nje			
8.	 Kutoa Leseni Daraja B	i. Chama kinatakiwa kuomba kupitia Mfumo wa MUVU na ombi litaambatana na; ii. Mpango wa Biashara wa miaka mitatu (3) iii. Leseni ya Biashara iv. Sera ya uwekezaji, rasilimali watu, Akiba, ukwasi, fedha, makusanyo na taratibu za udhibiti wa ndani v. Ushahidi kwamba kuna Bima	Shilingi 300,000 kwa ajili ya Ada ya Leseni Daraja B	Malipo yanafanyika kupitia Control Number kabla ya leseni kutolewa	Ndani ya Siku 60

Malipo yote yafanyike kupitia Control Number itakayotolewa na Mfumo wa MUVU

NA	HUDUMA	MAHITAJI	ADA/ TOZO YA MALIPO	NJIA YA KULIPIA	MUDA
9.	 Usajili wa Chama cha Ushirika	(a) Chama kinatakiwa kuomba kupitia Mfumo wa MUVU na ombi litaambatana na;	50,000 kwa ajili ya maombi ya usajili wa awali na usajili wa Matazamio	Malipo yanafanyika kupitia Control Number kabla ya usajili kutolewa	Ndani ya Siku 30
		(b) Muhtasari wa Mkutano wa awali ambao utakuwa na agenda ya kuanzisha chama;	Chama cha Msingi Sh. 100,000	Malipo yanafanyika kupitia Control Number kabla ya usajili kutolewa	
		(c) Muhtasari wa Mkutano wa Uanzilishi	Vyama vya upili Sh. 500,000	Malipo yanafanyika kupitia Control Number kabla ya usajili kutolewa	
		(d) Nakala nne za masharti pendekezwa ya chama zilizo-sainiwa na waombaji wasiopungua 20 kwa chama cha msingi na Chama Kikuu	Shirikisho Sh. 1,000,000	Malipo yanafanyika kupitia Control Number kabla ya usajili kutolewa	
		(e) Taarifa ya upembuzi yakinifu au andiko la mradi inayoonyesha uwezo wa kiuchumi wa chama;			
(f) Uthibitisho wa kulipa Hisa na Kiingilio					
	(g) Mtaji usipongua Tsh milioni 10 kwa SACOOS				
	(h) Taarifa nyingine zozote kuhusu chama kama Mrajis atakavyohitaji.				
10.	 Usajili wa Rehani	i. Chama kinatakiwa kuomba kupitia Mfumo wa MUVU na ombi litaambatana na;	0.125% ya mkopo au Sh. milioni 4, kiasi chochote kitakachokuwa kidogo	Malipo yanafanyika kupitia Control Number kabla ya idhini kutolewa	Ndani ya Siku 14

Malipo yote yafanyike kupitia Control Number itakayotolewa na Mfumo wa MUVU

NA	HUDUMA	MAHITAJI	ADA/ TOZO YA MALIPO	NJIA YA KULIPIA	MUDA
		i. Chama kinatakiwa kuomba kupitia Mfumo wa MUVU na ombi litaambatana na; ii. Muhtasari wa wanachama wenye azimio la kukopa, kiasi na mali ya kuweka rehani iii. Hati ya ukomo wa madeni iv. Uthibitisho wa hali ya dhamana kama iliwekwa rehani sehemu nyingine v. Taarifa ya uthamini wa mali inayowekwa kama dhamana vi. Uthibitisho kutoka kwa mkopeshaji..NMB,CRDB na n.k vii. Hati/nyaraka inayoonesha umiliki halali			
11.	 Usajili wa nyaraka za Chama	i. Barua ya maombi ya kuomba kusajili nyaraka ii. Nakala za nyaraka husika	BURE		Ndani ya Siku 14
12.	 Utatuzi wa migogoro ya Vyama vya Ushirika	i. Kuwasilisha maombi ya kusikilizwa kwa mgogoro kwa kujaza fomu no.13 ii. Mlalamikaji atapaswa kuwasilisha nakala ya marejeo kwa ajili ya mlalamikiwa iii. Kuwasilisha vielelezo vyote muhimu kuhusiana na mgogoro husika	BURE		Ndani ya Siku 45

NA	HUDUMA	MAHITAJI	ADA/ TOZO YA MALIPO	NJIA YA KULIPIA	MUDA
13.	 Ushauri wa kitaalam katika masuala ya Usimamizi wa rasilimali watu kutolewa kwa Vyama vya Ushirika.	i. Uwepo wa Chama na watumishi; ii. Barua ya maombi ya ushauri; iii. Idhini ya Mraji.	BURE		Ndani ya Siku 7
14.	 Kuratibu Ajira katika Vyama vya Ushirika.	i. IKAMA na Bajeti iliyoidhinishwa; ii. Kibali cha Ajira kilichoidhinishwa na Mraji wa Vyama vya Ushirika; na iii. Orodha ya waombaji wenye sifa na vigezo stahiki.	BURE		Ndani ya Siku 7
15.	 Kufanya uhakiki wa rasilimali watu katika Vyama vya Ushirika	i. Barua ya maombi; ii. Watumishi; iii. Miongozo, Kanuni, na taratibu zilizowekwa au kuidhinishwa na mamlaka mbalimbali.	BURE		Ndani ya Siku 7
16.	 Upekuzi wa Mikataba ya Biashara	i. Chama kinatakiwa kuingiza Mkataba kwenye Mfumo wa MUVU na kuupeleka kwa Mraji wa Mkoa ii. Mraji wa Mkoa atauwasilisha kwa Mwanasheria wa Tume kwa upekuzi	Ada ni asimimia 1% ya thamani ya Mkataba au Shilingi milioni 5, “kiasi chochote kitakachokuwa kidogo	Malipo yanafanyika kupitia Control Number kabla ya upekuzi kufanyika	Ndani ya Siku 14
17.	 Upekuzi wa Mikataba ya Uzalishaji	i. Chama kinatakiwa kuingiza Mkataba kwenye Mfumo wa MUVU na kuupeleka kwa Mraji wa Mkoa ii. Mraji wa Mkoa atafanya upekuzi	Ada ni shilingi 100,000 kwa kila Mkataba utakaoingiwa	Malipo yanafanyika kupitia Control Number kabla ya	Ndani ya Siku 14

Malipo yote yafanyike kupitia Control Number itakayotolewa na Mfumo wa MUVU

NA	HUDUMA	MAHITAJI	ADA/ TOZO YA MALIPO	NJIA YA KULIPIA	MUDA
18.	 Utoaji wa vibali vya watoa Huduma	Mtoa Huduma ataleta ombi lake kupitia Mfumo wa MUVU na kuambatanisha nyaraka zifuatazo: i. Nyaraka ya usajili wa taasisi yake ii. Usaili iii. Upekuzi	Ada ni Shilingi 650,000/= kila Mwaka	Malipo yanafanyika kupitia Control Number kabla ya kutoa kibali kilichoombwa	Ndani ya siku 5 Baada ya Usajili
19.	 Kufanya Uchunguzi wa Taarifa za Vyama vya Ushirika	Mwombaji ataleta ombi lake kwa Mrajis wa Mkoa/ Makao Makuu kupitia Mfumo wa MUVU	Ada ni Shilingi 100,000/= kufanya uchunguzi wa taarifa za Chama cha Ushirika	Malipo yanafanyika kupitia Control Number kabla yakutoa taarifa iliyoombwa	Ndani ya siku 7
20.	 Utoaji wa Elimu na Mafunzo kwa Vyama vya Ushirika	Chama kitawasilisha barua ya maombi kwa Mrajis wa Mkoa/ makao Makuu	Chama cha Ushirika kinatakiwa kuchangia asilimia 5 (5%) ya Tengo lake la elimu na mafunzo kabla ya kuidhinishiwa makisio ya mapato na matumizi ya mwaka	Malipo yanafanyika kupitia Control Number kabla ya kuidhinisha Makisio	Ndani ya siku 7
21.	 Usimamizi na Udhhibiti wa Uwekezaji na Miradi inahitaji kusimamiwa uendeshaji wake	Chama cha Ushirika kitakachofanya uwekezaji au kuendesha miradi ya maendeleo	Ada ya Usimamizi ni asilimia mbili (2%) ya faida itakayokuwa ikipatikana kila mwaka	Malipo yanafanyika kupitia Control Number kabla ya kuidhinisha Makisio	Ndani ya siku 14

Malipo yote yafanyike kupitia Control Number itakayotolewa na Mfumo wa MUVU



“USHIRIKA - PAMOJA TUJENGE UCHUMI”

Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania (TCDC)

Mtaa wa Kuu, S. L. P. 201, DODOMA.

Simu: +255 26 23 22456, Telefax: +255 26 23 21973

Barua Pepe: ushirika@ushirika.go.tz Tovuti: www.ushirika.go.tz

📧 ushirika_tcdc 📍 Tume ya Maendeleo ya Ushirika