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Mwongozo huu ni miongoni mwa miongozo iliyoandaliwa na Serikali katika kuhakikisha wakulima 
wanazalisha kwa tija na kuzifikia fursa za masoko. Dhana ya SHEP inatoa elimu ya masoko na uzalishaji 
wa mazao kulingana na mahitaji ya soko lengwa. Pia,dhana hii inatoa mafunzo kwa wakulima ili waweze 
kufanya kilimo endelevu hasa kwa kuzingatia uelewa na taaluma ya masoko na uzalishaji wa kitaalam. 
Katika hali hii dhana ya SHEP itasaidia wakulima kujiamini na kujitegemea ikiwa ni hatua muhimu ya 
kufikia fursa za masoko.
Vilevile,mwongozo huu umejikita katika nguzo kuu mbili za SHEP ambazo ni: “kilimo kama biashara” 
na “kuwezesha na kuinua hamasa ya Mkulima” ambazo zote hizi zitamsaidia mkulima kubadilika 
kutoka “kulima na kuuza” na kwenda “kulima kwa ajili ya kuuza”. Kutokana na changamoto za masoko ya 
mazao ya kilimo ikiwemo mazao ya bustani, dhana ya SHEP itakuwa suluhisho la changamoto hizo endapo 
nguzo kuu za SHEP zitatumiwa ipasavyo sambamba na hatua kuu nne ambazo zinamfanya mkulima kuwa 
na taarifa zitakazomuwezesha kupanga na kufanya maamuzi ya nini cha kulima kwa ajili ya soko.
Wizara kwa kushirikiana na OR-TAMISEMI chini ya mradi wa TANSHEP, imeandaa mwongozo huu wa 
utekelezaji wa dhana ya SHEP Tanzania ambao umejikita katika kuwajengea uwezo maafisa ugani na 
kutoa elimu kwa wakulima kuhusu kuanza na utafiti wa soko. Mwongozo huu utakuwa nguzo ya kupanga 
na kuimarisha mazingira ya uzalishaji kulingana na uhitaji wa soko husika. Lengo likiwa kuongeza kipato 
cha mkulima kwa kuongeza uzalishaji na tija. 
Wizara inapenda kutoa shukrani za dhati kwa Shirika la Maendeleo la Kimataifa la Japan ( JICA), Wataalam 
kutoka Wizara ya Kilimo na OR-TAMISEMI kwa kuandaa  mwongozo huu. Vilevile, tunawashukuru 
wakulima na wadau wengine kwa ushirikiano wao mzuri hadi kukamilika kwa mwongozo huu.
Nitoe wito kwa Wataalam wa kilimo, Wadau wa Maendeleo na Taasisi Zisizo za Kiserikali kutumia maarifa 
yaliyomo katika mwongozo huu ili kuwawezesha wakulima kutatua changamoto za masoko katika mazao 
wanayozalisha.

DIBAJI

Gerald G. Mweli, ndc
KATIBU MKUU
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1.0 UTANGULIZI

1.1 Historia ya Dhana ya SHEP 

1.2 Lengo la Mwongozo

1.2.1 Malengo mahsusi ya mwongozo

1.3 Walengwa wa Mwongozo na namna ya kutumia Mwongozo

SHEP ni kifupisho cha maneno “Smallholder Horticulture Empowerment and Promotion” ambayo ni dhana 
yenye lengo la kuwezesha wakulima wadogo wa mazao ya bustani kutekeleza kilimo endelevu cha kibiashara 
kwa kulenga mahitaji ya soko. Hata hivyo, dhana hii inalenga kutoa elimu ya masoko na uzalishaji kwa kuanza 
na utafiti wa soko kwa kuzingatia aina ya zao na mahitaji ya soko lengwa. Pia, dhana hii inatoa mafunzo 
kwa wakulima ili waweze kutekeleza kilimo endelevu hasa kwa kuzingatia uelewa na taaluma ya masoko na 
uzalishaji wa kitaalam. Katika hali hii, dhana ya SHEP inalenga kuwasaidia wakulima kujiamini na kujitegemea 
kama hatua muhimu ya kufikia malengo. 
Dhana hii ilijaribiwa na kutekelezwa nchini Kenya kuanzia mwaka 2006 kwa ushirikiano kati ya Serikali ya 
Jamhuri ya Kenya na Shirika la Maendeleo la Kimataifa la Japan ( JICA) na kusambazwa kwenye nchi zaidi ya 30 
duniani. Nchini Tanzania, dhana hii ilianza kutekelezwa kupitia mradi wa TANSHEP mwaka 2019 katika mikoa 
ya Tanga, Arusha na Kilimanjaro. Dhana hii imezifikia zaidi ya kaya 4,000 ambazo zilitekeleza kwa mafanikio 
makubwa sana. Takwimu zinaonesha kwamba, katika kipindi cha miaka mitano (5) ya utekelezaji wa Mradi, 
kipato cha mkulima kimeongezeka kwa wastani wa asilimia 45. Kutokana na mafanikio hayo, Serikali imeona 
ni vyema dhana hii itumike katika mikoa yote ya Tanzania katika mazao ya bustani na hata mazao mengine.

Lengo kuu la mwongozo huu ni kusaidia wakulima, Wataalam katika Sekta ya Kilimo, Wadau wa Maendeleo 
pamoja na Taasisi Zisizo za Kiserikali kuelewa jinsi ya kutekeleza dhana ya SHEP katika kilimo biashara cha 
mazao ya bustani. 

Mwongozo huu unaweza kutumiwa na maafisa ugani na maafisa mipango wanaofanya kazi za maendeleo 
ya Sekta ya Kilimo katika ngazi mbalimbali kuanzia Serikali Kuu, Sekretarieti za Mikoa, Mamlaka za Serikali 
za Mitaa na Asasi Zisizo za Kiserikali. Maeneo yaliyoainishwa katika mwongozo huu kulingana na aina ya 
mtumiaji na umuhimu wake yameainishwa katika Jedwali Na. 01.

 » Kuwawezesha watumiaji kuelewa dhana ya SHEP na hatua zake za utekelezaji;
 » Kuwawezesha watumiaji kuwa na uelewa wa vitendo na kuwa na vitendea kazi vya kufundishia na 

kuwezesha wakulima kutekeleza dhana ya SHEP; na 
 » Kuwawezesha Wataalam katika Sekta ya Kilimo, kuelewa jinsi ya kufanya ufuatiliaji na tathmini ya 

utekelezaji wa dhana ya SHEP.
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  Jedwali Na. 01: Maeneo muhimu kulingana na aina ya mtumiaji
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2.1 Dhana ya SHEP

2.2 Nguzo na hatua za SHEP

Dhana ya SHEP ni moja kati ya njia za ugani zinazotumika katika kufikisha taarifa na maarifa ya kilimo kwa 
wakulima. Moja kati ya sifa kuu ni pamoja na kukifanya kilimo kiwe cha kibiashara kwa kuwezesha upatikanaji 
wa taarifa za masoko katika mnyororo wa thamani, na hili linasaidia sana kuondoa ukosefu wa taarifa muhimu 
za masoko kwa kuanzisha utaratibu wa shughuli mbalimbali zinazolenga kuwapa wakulima hamasa. 
Dhana hii ni shirikishi ambapo, wakulima wanashirikishwa kuzalisha kulingana na mahitaji ya soko. Hivyo, 
wakulima ni lazima kubadilishwa mtazamo wa fikra kutoka “kuzalisha na kuuza” na kwenda “kuzalisha 
kwa ajili ya kuuza”. Dhana hii inahusisha hatua mbalimbali za kuwawezesha wakulima kupata taarifa za 
soko ili aweze kupanga na kufanya maamuzi sahihi ya nini cha kulima kwa ajili ya soko husika kwa bei 
zilizokubalika na kwa muda muafaka. 

Kuna nguzo kuu mbili za SHEP nazo ni “kilimo kama biashara” na “kuwezesha na kuinua hamasa ya 
wakulima” ambazo zote hizi zinawasaidia wakulima kubadilika kutoka “kulima na kuuza” na kwenda 
“kulima kwa ajili ya kuuza”. Kutokana na changamoto za masoko ya mazao ya kilimo, dhana ya SHEP 
ni suluhisho la changamoto hizo na hata kwa mazao mengine yasiyo ya bustani endapo nguzo kuu mbili 
zitatumiwa ipasavyo na kwa kufuata hatua kuu nne za dhana yanSHEP. 
Dhana ya SHEP inatoa mfululizo wa mafunzo ya kuwajengea uwezo wakulima kwa namna ambavyo itawapatia 
motisha na kuwasaidia kubadili fikra na mitazamo. Mafunzo hayo hutolewa kwa kufuata utaratibu shirikishi 
na maalum unaofuata hatua nne (4) za dhana ya SHEP.

SHEP inachukulia suala la kushirikisha wakulima malengo na mtazamo kama hatua muhimu kwao kwani ni 
eneo litakalowasaidia kupiga hatua kiuchumi kwa kufanya kilimo kama biashara katika mtiririko mzima wa 
masomo. Wakulima ni lazima washawishiwe na wakubali malengo na mtazamo ambao SHEP inajaribu kufikia. 

Hatua hii inahusu kuongeza kiwango cha uelewa wa wakulima katika maeneo yenye fursa za kilimo cha mazao 
ya bustani na mazao mengine ambapo, wakulima watapata nafasi ya kufanya maamuzi stahiki ya kubadili 
kilimo chao kiwe cha tija na cha kibiashara. Hatua hii pia, itasaidia kuonesha hali ya kilimo cha kibiashara na 
hali halisi ya fursa za masoko

Ongezeko la ufahamu na ujuzi uliopatikana katika hatua ya pili litawafanya wakulima kubadili mfumo wa 
kilimo kutoka “kulima na kuuza” kwenda “kulima kwa ajili ya kuuza”. Hata hivyo, hatua hii inaenda sambamba 
na wakulima kuchagua mazao ya kulima, maandalizi ya kalenda za uzalishaji na mipango kazi yenye lengo la 
kimkakati ili kuhakikisha wanazalisha mazao kwa ajili ya kufikia mahitaji ya soko. 

2.0 DHANA YA SHEP NA HATUA ZAKE MUHIMU

2.2.1 Hatua ya kwanza: Kushirikisha Wakulima Malengo

2.2.2 Hatua ya Pili: Kuongeza Uelewa wa Wakulima

2.2.3 Hatua ya Tatu: Wakulima Kufanya Maamuzi
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Katika hatua hii, Wataalam wa kilimo watatoa mafunzo ya kitaalamu kwa wakulima ikiwa ni pamoja na mafunzo 
mashambani kulingana na zao husika. Hata hivyo, tathmini na ufuatiliaji ni lazima ifanyike ili kuhakikisha 
kuwa wakulima wanatumia maarifa watakayoyapata. 

2.2.4 Hatua ya Nne: Wakulima kupata Ujuzi na Maarifa
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3.1 Ngazi ya Serikali Kuu

3.1.1 Majukumu ya Kikosi Kazi cha Utekelezaji

3.2 Ngazi ya Sekretarieti za Mikoa

3.3 Ngazi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa

Dhana ya SHEP katika ngazi ya Serikali Kuu itatekelezwa kupitia Kikosi Kazi cha utekelezaji. Kikosi Kazi hicho 
kitajumuisha Wataalam kutoka Wizara ya Kilimo (Idara za Maendeleo ya Mazao, Sera, Mipango na Utafiti, 
Mafunzo ya Kilimo na Utafiti, Masoko ya Mazao na Usalama wa Chakula, Tume ya Maendeleo ya Ushirika, 
HORTI–Tengeru), Ofisi ya Rais TAMISEMI (Idara ya Tawala za Mikoa) na Sekta Binafsi.

Ngazi ya Sekretarieti za Mikoa itajumuisha Wataalam wanaosimamia shughuli za kilimo katika kila mkoa. 
Majukumu ya Wataalam hawa ni pamoja na;

Sekretarieti za Mikoa zitatoa usaidizi wa kitaalam na kiusimamizi kwa MSM katika utekelezaji wa dhana ya 
SHEP ambao utakuwa ukiratibiwa na OR–TAMISEMI na watakuwa wanafanya kazi kwa karibu zaidi na Kikosi 
kazi cha Utekelezaji ya Dhana ya SHEP (TF).

Ngazi ya MSM itakuwa na jukumu la moja kwa moja la utekelezaji wa dhana ya SHEP. Katika ngazi hii, 
kutakuwa na timu ya Wataalam ya utekelezaji wa dhana, ambayo itajumuisha Mkuu wa Idara ya Kilimo, 
Mifugo na Uvuvi; Mkuu wa Sehemu ya Kilimo, Wataalam wa Ugani hususan katika mazao ya bustani, Wataalam 
wa Ushirika na Wataalam wa Umwagiliaji. Timu hii itakuwa chini ya Mkurugenzi Mtendaji wa MSM na kazi 
kubwa ya Wataalam hawa ni kuhakikisha malengo ya dhana ya SHEP yanatimia.

Kusimamia, kufuatilia na kutathmini utekelezaji wa shughuli za dhana ya SHEP katika ngazi zote;
Kutoa mafunzo kwa Timu za Uwezeshaji za mikoa na Wilaya kila inapohitajika; na
Kuhamasisha na kujenga uelewa juu ya dhana ya SHEP katika maendeleo ya Sekta ya Kilimo kwa 
viongozi wa ngazi mbalimbali za Wizara ya Kilimo, na OR-TAMISEMI.

Kusimamia timu ya utekelezaji wa dhana ya SHEP ya Wataalam wa MSM (DFTs) katika kuandaa 
mipango na Bajeti zitakazotekeleza  dhana ya SHEP;
Kufanya ufuatiliaji wa utekelezaji wa dhana ya SHEP;
Kusaidia DFTs katika utayarishaji wa ripoti mbalimbali za utekelezaji wa dhana ya SHEP ikiwemo 
ripoti za mwezi, robo mwaka na mwaka; na
Kusaidia DFTs katika kutoa mafunzo ya kilimo bora cha mazao ya bustani kwa vikundi vya wakulima 
wanaotekeleza dhana ya SHEP pale inapohitajika.

Utekelezaji wa dhana ya SHEP nchini utajumuisha Serikali Kuu, Sekretarieti za Mikoa, Mamlaka za 
Serikali za Mitaa (MSM), na Sekta Binafsi. 

3.0 MUUNDO WA UTEKELEZAJI DHANA YA SHEP
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Aidha, majukumu mengine watakayokuwa nayo ni pamoja na:-

Majukumu ya wakulima katika kutekeleza dhana ya SHEP ni kama yafuatayo: -

Majukumu na uwajibikaji ya Sekta Binafsi ni kama ifuatavyo:-

i. Kuhakikisha dhana ya SHEP inajumuishwa katika Mipango na Bajeti ya MSM;
ii. Kutoa mafunzo ya kilimo bora cha mazao ya bustani kwa Wataalam wa kilimo wa Kata na Vijiji;
iii. Kutoa mafunzo ya utunzaji wa kumbukumbu kwa vikundi vya wakulima;
iv. Kuandaa na kuratibu hafla ya wadau katika ngazi ya Halmashauri
v. Kufanya tathmini na ufuatiliaji mashambani; na
vi. Kutayarisha ripoti za utekelezaji wa dhana ya SHEP zikiwemo za wiki, mwezi, robo na mwaka.

Kuwawezesha wakulima kuelewa dhana ya SHEP;
Kuwawezesha wakulima kufanya Utafiti wa Masoko;
Kuwaunganisha wakulima na wadau wote katika mnyororo wa thamani;
Kuwawezesha wakulima kufanya tathmini shirikishi;
Kuwawezesha wakulima kufanya maamuzi ya kibiashara na ki-ujasiriamali kwa kuwa na mipango kazi;
Kuimarisha uwezo na ujuzi wa wakulima kufanya uzalishaji wenye tija kwa kuzingatia mahitaji ya soko;
Kuandaa taarifa za utekelezaji za wiki, mwezi, robo na mwaka na kuziwasilisha ngazi ya Halmashauri;
Kuratibu ziara za mafunzo baina ya vikundi vya wakulima vilivyofanya vizuri katika kata na vijiji; na
Kufanya ufuatiliaji na tathimini wa mfumo na dhana ya SHEP kwa wakulima.

Kufanya maamuzi ya kuzalisha mazao ya bustani kibiashara;
Kuwa na utayari wa kutoa ardhi na nguvu kazi kwa ajili ya uzalishaji wa majaribio;
Kushiriki katika utafiti wa awali kwa kutoa taarifa sahihi;
Kushiriki katika kufanya utafiti wa soko;
Kushiriki katika hafla ya wadau iwapo atachaguliwa na wakulima wenzake;
Kuchagua mazao kulingana na mahitaji ya soko na ushauri wa watalaam;
Kuandaa kalenda za uzalishaji wa mazao;
Kuzalisha mazao kwa kufuata kalenda za mazao zilizoandaliwa;
Kutoa taarifa sahihi wakati wa kufanya tathmini ya utendaji wa kikundi na uchambuzi wa faida;
Kueleza mafanikio na changamoto za utekelezaji wa dhana ya SHEP; na
Kuwa tayari kushirikiana na kubadilishana uzoefu na wakulima wengine.

Kubuni mpango wa mafunzo ya kutambulisha hatua nne za SHEP kwa walengwa wao;
Kuratibu na kushauriana na Serikali Kuu na/ au MSM kuhusu jinsi ya kuanzisha dhana ya SHEP kwa 
walengwa wao;
Kuendesha mafunzo juu ya dhana ya SHEP kulingana na miradi au mipango yao wenyewe; na
Kufuatilia na kutathmini maendeleo na mafanikio ya walengwa wao na kutoa taarifa za utekelezaji kwa 
Serikali.

3.3.1 Majukumu ya Maafisa Ugani wa Kata na Vijiji

3.4 Majukumu ya Wakulima

3.5 Majukumu ya Sekta Binafsi
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4.0  UTEKELEZAJI WA DHANA YA SHEP

Utekelezaji wa dhana hii umejikita katika misingi mikuu miwili ambayo ni; kilimo kama biashara na mkulima 
kufanya maamuzi wenyewe. Katika utekelezaji wa misingi hiyo, dhana hii imejikita katika hatua nne za 
utekelezaji ambazo zimefafanuliwa kwa kina katika Kiambatisho Na. 1. Ni vema kutambua kuwa, watekelezaji 
wote wa dhana ya SHEP wanapaswa kuzingatia kufanya utafiti wa soko, kuandaa kalenda ya mazao kulingana 
na taarifa za soko, kuzalisha mazao kulingana na mahitaji ya soko na kuweka kumbukumbu ili kuongeza tija 
ya uzalishaji na kipato cha wakulima.  

Utekelezaji na usimamizi wa dhana ya SHEP katika ngazi ya mikoa hupitia hatua mbalimbali za msingi 
ambapo, utekelezaji huo huanza na MSM zenye vipaumbele vya uzalishaji wa mazao ya bustani na hatimae 
huenea hadi MSM nyingine. Uanzishwaji wa dhana hii katika ngazi ya mikoa hufuata hatua tatu (3) za msingi 
kama ifuatavyo;

Kuwaelimisha viongozi na Wataalam katika Sekretarieti za Mikoa na MSM juu ya dhana ya SHEP na 
namna inavyofanya kazi;
Kupata idhini ya kutekeleza dhana ya SHEP katika eneo husika; na
Kuhamasiha MSM kuandaa na kuweka mipango kazi na bajeti za utekelezaji wa dhana ya SHEP katika 
maeneo yao.

Warsha ya Utambulisho kwa Wataalam wa Sekretarieti za Mikoa na MSM 

Lengo la Warsha ya Utambulisho

4.1 Utekelezaji katika Ngazi ya Serikali Kuu na Sekretarieti za Mikoa 

4.1.1 Uanzishaji na usimamizi wa Dhana ya SHEP Ngazi ya Mikoa 

Serikali Kuu pamoja na Sekretarieti za Mikoa wanawajibika kufanya yafuatayo:- 

Hatua ya Kwanza:

Kusimamia utekelezaji wa dhana ya SHEP katika Mikoa kwa kushirikiana na 
Wizara ya Kilimo na OR-TAMISEMI kwa kuzingatia uwepo wa bajeti au kupitia 
wadau wa maendeleo katika utekelezaji wa miradi;

Kuwezesha ushauri wa kitaalam kwa MSM kutekeleza dhana ya SHEP kama moja 
ya Mipango ya Maendeleo ya Kilimo ya MSM (DADPs).
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Mpangilio wa uendeshaji wa Warsha ya Utambulisho

Washiriki1

2

Washiriki wa msingi wa Warsha ya Utambulisho ngazi ya 
mkoa ni pamoja na Mratibu wa SHEP kitaifa, Mwezeshaji 
wa SHEP kitaifa, Katibu Tawala Mkoa, Wataalamu wa Sekta 
ya Kilimo (Uchumi na Uzalishaji Mkoa), Wakurugenzi 
Watendaji wa MSM na Maafisa ugani wawezeshaji wa MSM 

(DFTs).

Dhana ya SHEP;
Kazi na Majukumu ya Wadau ya Timu ya Uwezeshaji 
ya Wilaya (DFTs) na Kikosi Kazi;
Kazi na Majukumu ya Maafisa Ugani; na
Kazi na Majukumu ya Vikundi vya Wakulima

Mambo ya 
Kuzingatia 
Mwezeshaji 
anatakiwa 
kufundisha mada 
zifuatazo
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Uandaaji na utoaji mafunzo kwa DFTs

Uchaguzi wa Vikundi vya wakulima

1. WIZARA YA KILIMO

Mafunzo haya hutolewa kwa DFTs kwa ajili ya kuwajengea uwezo wa kutoa mafunzo kwa Maafisa Ugani wa 
Kata na Vijiji na Vikundi vya Wakulima. 

Dhana ya SHEP inalenga kuwawezesha wakulima kulima kwa ajili ya kuuza. Ni muhimu kuchagua vikundi 
vinavyoendana na malengo na mtazamo wa SHEP ili kuwa chachu ya mabadiliko kwa vikundi na wakulima 
wengine. Vikundi hivi vinachaguliwa kwa kuzingatia vigezo vilivyowekwa na Kikosi Kazi.

Lengo ni kuchochea matumizi ya dhana ya SHEP kuwa sehemu ya utekelezaji wa mbinu za ugani katika Sekta 
ya Kilimo kwa kuwafanya watendaji katika Serikali kufuatilia kwa ukaribu na kuwezesha MSM kutekeleza 
Mipango ya Maendeleo ya Sekta ya Kilimo kila mwaka. Shughuli zinazoweza kutekelezwa na wadau mbalimbali 
katika mnyororo wa thamani ili kuhakikisha ufuatiliaji na tathmini wa mipango ya kilimo kupitia dhana ya 
SHEP ni kama zilivyoainishwa hapo chini:

Idara hii ina jukumu la kukuza dhana ya SHEP kupitia Mipango ya Maendeleo ya Sekta ya Kilimo ya 
MSM. Yafuatayo yanaweza kuleta tija kubwa yakifanyika:-

Idara hii ina jukumu la kutoa ushauri wa kitaalam kwa MSM na Wakulima ili kutekeleza dhana hii. 
Yafuatayo yanaweza kufanyika katika Idara hii kuifanya dhana itekelezwe kwa mafanikio:-

Kutoa miongozo ya kibajeti kupitia OR-TAMISEMI, kuhusu vipaumbele na mikakati ya Wizara 
kwa mwaka husika ili kujumuishwa katika mipango ya Sekta ya Kilimo ya MSM;
Kutenga bajeti ya uratibu wa utekelezaji wa dhana ya SHEP; na
Kupanga ziara za kutembelea maeneo ambayo dhana ya SHEP inatekelezwa kwa viongozi wa 
Wizara.

Hatua ya Pili:

Hatua ya tatu

Lengo:

Mambo ya kuzingatia katika utoaji wa mafunzo:

Kuwawezesha DFTs kujua malengo, dhana na shughuli za SHEP kwa kina; na
Kuwawezesha DFTs kuelewa wajibu na majukumu yao na ya Maafisa Ugani.

Nguzo na hatua za dhana ya SHEP; na
Wajibu na majukumu ya DFTs na maafisa ugani katika kusimamia dhana ya SHEP.

4.1.2 Kujenga uwezo wa kutumia Dhana ya SHEP

(A) Idara ya Sera, Mipango na Utafiti

(B) Idara ya Maendeleo ya Mazao
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Kufanya utambuzi wa mbinu na namna mbalimbali zinazoweza kutumika na tasnia nyingine za 
Sekta ya Kilimo ili kutekeleza dhana ya SHEP;
Kukusanya na kuhuisha orodha ya vikundi vya wakulima na vile vya wadau katika mnyororo wa 
thamani wa mazao ya kilimo na kuziwasilisha kwa wadau mbalimbali wakiwemo wakulima na 
MSM kupitia Mobile-Kilimo, vijarida na vyombo vya habari;
Kuingiza ajenda ya SHEP katika matukio yote muhimu ya Sekta ya Kilimo kitaifa; na
Kuhakikisha mfumo wa kuwatambua watekelezaji wa dhana ya SHEP kwa kuwapatia vyeti vya 
utambulisho unafanya kazi kwa Maafisa Ugani ngazi za Wilaya, Kata na Vijiji, wakulima na wadau.

Kukusanya taarifa na ujuzi wa uzalishaji na masoko na kuusambaza kwa wadau mbalimbali 
wakiwemo Wakulima na MSM kupitia Mobile-Kilimo au njia nyingine rasmi; na
Kutumia dhana ya SHEP katika mafunzo ya kilimo biashara yanayotolewa kwa wakulima.

Kufanya tafiti ambazo zinamsaidia mkulima kuyafikia mahitaji ya soko kama utambuzi wa aina 
za mbegu zinazohitajika,
Kuhakikisha Taasisi za Mafunzo ya Kilimo (ikiwemo HORTI-Tengeru) inatoa mafunzo kwa 
wanafunzi na maafisa ugani kwa kuzingatia mitaala mipya inayolenga dhana ya SHEP, na
Kutoa mafunzo ya kitaalam kwa wakulima kwa kutembelea mashamba na maeneo yote ya 
uzalishaji kama itakavyoombwa na MSM.

Kutoa maelekezo kuhusu mipango ya bajeti katika Sekta ya Kilimo ikiwemo utekelezaji wa SHEP 
kama shughuli ya kawaida ya ugani katika Mipango ya Maendeleo ya Wilaya ya Sekta ya Kilimo,
Kuratibu mafunzo na matukio ya kupashana habari juu ya utekelezaji wa dhana ya SHEP katika 
ngazi za kitaifa na mikoa,
Kufuatilia maendeleo ya utekelezaji wa dhana ya SHEP katika Mipango ya Maendeleo ya Sekta ya 
Kilimo katika MSM kwa kutumia mapato ya ndani, na
Kukusanya matokeo chanya yatokanayo na mafanikio ya utekelezaji wa dhana ya SHEP na 
kuwashirikisha wadau.

(C) Idara ya Masoko ya Mazao na Usalama wa Chakula

(D) Idara ya Mafunzo ya Kilimo na Utafiti

Idara hii kupitia Sehemu ya Masoko ya Mazao ya Kilimo inahusika na kuhamasisha matumizi ya dhana 
ya SHEP kwa wakulima nchini kupitia shughuli mbalimbali ikiwemo mafunzo ya Kilimo Biashara 
inayotoa kwa wakulima. Vilevile, kwa kutekeleza yafuatayo itasaidia kuendeleza dhana ya SHEP:-

Idara ya Mafunzo ya Kilimo na Utafiti inahusika na kusambaza dhana ya SHEP katika maeneo yote 
ya nchi kupitia shughuli za mafunzo na utafiti. Shughuli zifuatazo zitafanyika na kuleta ufanisi katika 
utekelezaji wa dhana ya SHEP:

Idara ya Tawala za Mikoa, Sehemu ya Uchumi na Uzalishaji inahusika na kutoa maelekezo na miongozo 
kwa Tawala za Mikoa na MSM katika kutekeleza dhana ya SHEP kwenye Mipango ya Maendeleo ya Sekta ya 
Kilimo ya Wilaya. Kimahsusi, yafuatayo hufanywa na Idara hii kuhakikisha dhana inafanikiwa kiutekelezaji:

2. OR-TAMISEMI
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Kutoa takwimu za maendelo ya ushirika hususan katika AMCOs kama walengwa wakuu katika 
utekelezaji wa dhana,
Kutoa miongozo na maelekezo juu ya taratibu za usajili kwa vikundi vya Wakulima kwa ajili ya 
kuboresha utendaji wao hasa wa kiuongozi, na
Kutoa ushauri wa kitaalam kwa Sekretarieti za Mikoa na MSM juu ya mafunzo ya uongozi na namna 
ya kuiga na kuifuata dhana ya SHEP.

Kuitambulisha dhana ya SHEP (hasa namna ya kutafiti masoko) kwa wanachama walio kwenye 
vikundi na mmoja mmoja,
Kutoa taarifa sahihi juu ya mwenendo wa bei na wadau wote katika mnyororo wa thamani kwa 
Serikali kwa ajili ya maendeleo ya dhana ya SHEP, na
Kukutanisha wadau wote katika mnyororo wa thamani wa Sekta ya Kilimo.

Tume ya Maendeleo ya Ushirika ina jukumu la kuvijengea uwezo Vikundi vya Wakulima ambavyo 
vinatekeleza dhana ya SHEP katika uzalishaji wao. Kimahsusi, yafuatayo hufanywa na Tume hii katika 
utekelezaji wa dhana ya SHEP,

Utekelezaji wa dhana ya SHEP katika ngazi ya MSM au mipango yoyote inayotumia dhana ya SHEP inapitia 
hatua kuu nne. Mchoro Na. 01 unaonesha muhtasari wa hatua hizo ambazo MSM zinatakiwa kuzipitia ili 
kutekeleza dhana ya SHEP. Msisitizo unawekwa kwenye utafiti wa soko, utayarishaji wa kalenda ya mazao 
kulingana na utafiti wa soko na utekelezaji wake.

Sekta Binafsi inasaidia wakulima kutokana na utaalam na uzoefu wao katika kilimo. Katika utekelezaji wa 
dhana ya SHEP, Sekta Binafsi ina jukumu la kufanya yafuatayo:

3. TUME YA MAENDELEO YA USHIRIKA

4. SEKTA BINAFSI

4.2  Utekelezaji wa Dhana ya SHEP (Hatua 4) kwa Ngazi ya MSM na mipango inayotumia mbinu ya SHEP

Warsha ya Utambulisho

Utafiti wa Awali
Wawakilishi wa Vikundi/Afisa 

Ugani kwa pamoja

Utafiti wa Soko

Kuunganishwa na Wadau

Uchaguzi wa mazao/Kalenda ya uzalishaji

Mafunzo (mf. shamba la mfano, 
mafunzo ya lishe na jinsia)

Tathmini ya mwisho

Hatua 1: Kuwa na malengo ya pamoja

Hatua 2: Kuongeza uelewa kwa wakulima
 (Wakulima kutambua soko)

Hatua 3: Wakulima kufanya maamuzi

Hatua 4: Wakulima kujiandaa kukabiliana
 na changamoto

Mchoro Na : 01 HATUA ZA UTEKELEZAJI WA DHANA YA SHEP
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Utaratibu wa kutekeleza shughuli za dhana ya SHEP unafuata hatua zilizoainishwa hapa chini.

Ni hatua ya kwanza kwa MSM kutekeleza dhana ya SHEP ili kuwa na malengo ya pamoja kati ya wakulima na 
malengo ya dhana ya SHEP.  

4.2.1 Warsha ya Utambulisho

Hatua ya SHEP Hatua 1: Kuwa na malengo ya pamoja 
Malengo Kuwa na uelewa wa pamoja wa dhana na malengo ya SHEP ambayo husaidia 

wakulima waweze kujitegemea katika mtazamo wa kilimo biashara. (Anzia sokoni 
malizia shambani kwa kipato zaidi) 

Mahitaji ya 
Warsha 

 Tazama Kiambatisho Na. 01 (Dhana ya SHEP) 

Utaratibu wa 
Uendeshaji 
Warsha 

 Mkutano ufanyike mahali ambapo wakulima wanaweza kufika kwa urahisi kama 
shuleni, ukumbi wa mikutano wa Kijiji au nyumbani kwa kiongozi 

 Wawezeshaji wakiwemo DFT waelezee dhana ya SHEP ili pande zote mbili 
waweze kuwa na maono yanayofanana 

 Maelezo zaidi yatolewe kwa kuhusisha muda wa shughuli za utekelezaji wa 
dhana ya SHEP, kazi na majukumu ya wakulima katika ukamilishaji wa mafunzo 
ya dhana ya SHEP, 

 Wawezeshaji wasisitize usawa wa jinsia katika kutoa maamuzi ya pamoja katika 
kipindi chote cha utekelezaji wa dhana ya SHEP. 

 Muwezeshaji asaidie wakulima kufanya majadiliano ya umuhimu wa usawa wa 
kijinsia na uwezeshaji wanawake. 

Dondoo za Dhana 
ya SHEP 

Wahusika: Wawezeshaji MSM, Viongozi na Wawakilishi wa vikundi vya wakulima. 
Dondoo: 
 Warsha ni muhimu katika kupanga maono na malengo ya pamoja ya dhana ya 

SHEP 
 Wakulima waelewe na kukubali kuwa maono yatafanikiwa pale watakapoweka 

juhudi zao binafsi kuelekea kilimo biashara 
 Wakulima waelewe dhana ya SHEP haitoi msaada wa kifedha wala miundombinu 

ila inatoa mbinu za kitaalam. 
 Gharama za uendeshaji ni pamoja na usafiri, posho za washiriki, chakula na 

shajala  
Mambo ya 
Kuzingatia 

 Warsha ya Utambulisho inafanyika mara moja mwanzoni mwa utekelezaji wa 
dhana ya SHEP 

 Ni vema warsha hii ikashirikisha vikundi vilivyochaguliwa kutekeleza dhana ya 
SHEP 

 Wakulima watakaoshiriki wawe angalau watatu ambapo kati yao kiongozi 
mmoja na wawakilishi wawili (Me=1: Ke=1). 

Matokeo  Wakulima kuelewa na kukubali utaratibu mzima wa kutekeleza dhana ya SHEP 
 Wakulima wataweza kueleza malengo watakayoyafikia baada ya kukamilisha 

hatua zote za kutekeleza dhana ya SHEP 
 Wakulima kuelewa na kuelezea kazi, majukumu na haki walizokuwa nazo kama 

watekelezaji wa dhana ya SHEP 
 Wakulima kubadili mtazamo kutoka “Kulima na Kuuza” na kuwa “Kulima kwa 

ajili ya Kuuza” 
 Kuwa na uwiano sawa wa ushiriki kati ya wanaume na wanawake 

 



13

4.2.2 Utafiti wa Awali
Utafiti wa awali huongeza uelewa zaidi kwenye vikundi vya wakulima, umuhimu na namna ya kutunza 
kumbukumbu za shughuli za shamba na kuwafanya kutambua hali  halisi ya gharama za uzalishaji, faida na 
hasara. 
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Hatua ya SHEP  Hatua 2:  Kuongeza uelewa kwa wakulima 
Malengo  Kuwezesha wakulima kutunza taarifa za uzalishaji, masoko na mapato ili aweze 

kutambua h ali halisi y a kulima k ibiashara ili kupata f aida k wa k utumia 
kumbukumbu za mapato ya kilimo. 

 Kukusanya taarifa za msingi juu ya maisha ya wakulima, ushiriki wa kijinsia na 
usimamizi wa vikundi kwa ajili ya tathmini rahisi ya mafanikio ya mradi.  

Mahitaji 
(Viambatisho) 

Kiambatisho 02-01: Utafiti wa awali 
Kiambatisho 02-02: Muundo wa kumbukumbu ya mapato (FIR) 
Kiambatisho 02-03: Kubadilisha vipimo vya mazao 

Utaratibu wa 
Uendeshaji  

 Wawezeshaji wa Ngazi ya MSM watatumia kabrasha la Utafiti wa awali 
(Kiambatisho 02-01: Utafiti wa awali) kuwafundisha Maafisa Ugani wa Kata 
na Vijiji. 

 Maafisa Ugani Kata na Vijiji watatumia kabrasha la kumbukumbu za Kipato cha 
mkulima  (Kiambatisho 02-02: FIR) kufundisha wakulima namna ya kuweka 
kumbukumbu za mapato yatokanayo na kilimo. 

Dondoo za 
Utekelezaji  

Wahusika: Wawezeshaji ngazi ya MSM, Maafisa Ugani Ngazi ya Kata na Vijiji, Viongozi 
na Wawakilishi wa vikundi vya wakulima. 
Dondoo:  
 Utafiti unapaswa kuwa kwa faida ya wakulima zaidi kuliko ya wawezeshaji 
 Utafiti unatakiwa kuwa shirikishi i li wakulima waliolengwa wawe watekelezaji 

wakuu 
 Maafisa Ugani wawasaidie wakulima kukokotoa kiasi cha mavuno, gharama za 

uzalishaji na faida ambavyo ni muhimu katika utunzaji wa Shamba. 
 Gharama za u endeshaji ni p amoja na u safiri, posho za w ashiriki, chakula na 

shajala 
Mambo ya 
Kuzingatia 

 Kumbukumbu z a mapato y a shamba (Farm Income Record: FIR) ni m uhimu 
kufanywa k abla y a shughuli za u zalishaji ili kupima m atokeo y a uzalishaji 
uliopita.  

 Ni muhimu maafisa ugani wakutane na wakulima ili kuwasaidia namna ya kujaza 
FIR wakulima wote na wakulima waweze kusaidiana kujaza fomu hizo.  

 Ikiwa ni lazima pima shamba kwa kutumia hatua za miguu ili kupata makadirio 
ya ukubwa wa shamba.  

 Kwa mazao ya bustani vipimo tofauti hutumika kulingana na mazao kwa mfano: 
magunia, ndoo na kreti. Hivyo, tafuta uzito halisi kwa kilogram kwa kila kipimo. 

Matokeo  Wakulima kutambua umuhimu wa utafiti wa awali ambao utawezesha kujua hali 
halisi waliyonayo kabla na baada ya kutekeleza dhana ya SHEP  

 Wakulima kushiriki kikamilifu ili waweze kuwa watekelezaji wakuu 
 Wakulima kuwa na uwezo wa kukokotoa kiasi cha mavuno, gharama na faida za 

uzalishaji. 
 



15

4.2.3 Utafiti wa Soko
Utafiti wa Soko ni hatua muhimu katika utekelezaji na ndio inayobeba dhana nzima ya SHEP yenye kauli mbiu 
ya “anzia sokoni malizia Shambani kwa Kipato zaidi”. Hatua hii inawawezesha wakulima kujua mahitaji ya 
soko ikiwa ni pamoja na kiasi, wakati, bei na ubora.
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Hatua ya SHEP Hatua 2:  Kuongezeka kwa uelewa wa wakulima  
(wakulima kutambua soko) 

Malengo  Kuwawezesha wakulima kupata uzoefu wa namna masoko yanavyofanya kazi 
na kinachohitajika kutoka kwa wazalishaji 

 Kutambua nyakati za msimu zenye bei za juu na zenye bei za chini, misimu 
yenye kuhitaji mazao mengi kwa wakati mmoja au kidogo kidogo na kuwa 
msingi wa kuandaa mpango kazi na kalenda ya uzalishaji)  

 Wakulima kujenga mahusiano ya kudumu na wafanyabiasha wakiwemo wauzaji 
wa jumla na rejareja, madalali na viongozi wa soko. 

Mahitaji 
(Viambatishi) 

Kiambatisho 03-01_Utafiti_wa_Soko 
Kiambatisho 03-02 Mpango wa utafiti wa soko 
Kiambatisho 03-03 Muundo wa utafiti wa soko 
Kiambatisho 03-04 Zoezi la kikundi la utafiti wa soko 

Utaratibu wa 
utekelezaji 

 Maafisa Ugani wa Halmashauri watatumia kabrasha la Utafiti wa Masoko 
Shirikishi (Kiambatisho 03-01) kwa ajili ya mafunzo kwa Maafisa Ugani wa Kata 
na Vijiji 

 Maafisa Ugani wa Kata na Vijiji watatumia kabrasha la Mpango wa Utafiti wa 
Soko (Kiambatisho 03-02) kuwezesha wakulima kuandaa mpango wa utafiti 
wa masoko 

 Wakulima watatumia kabrasha la TANSHEP fomati ya Utafiti wa Soko 
(Kiambatisho 03-03) kujaza taarifa zitakazokusanywa wakati wa utafiti wa soko. 

 Maafisa Ugani na wakulima pia wanaweza kufanya zoezi la utafiti wa soko kabla 
ya kwenda sokoni (Kiambatisho 03-04)  

Dondoo Wahusika: Wawezeshaji ngazi ya Halmashauri, Maafisa Ugani Ngazi ya Kata na Vijiji, 
Viongozi na Wawakilishi wa vikundi vya wakulima, Wafanyabiashara na viongozi wa 
masoko. 
Dondoo: 
 Wakulima watafanya mahojiano na wafanyabiashara wakiwa na fomu ya kujaza 

mkononi yale yote atakayojibiwa kutokana na maswali yao 
 wakulima watakusanya taarifa zote muhimu wakati wa utafiti zikiwemo nyakati 

za bei ya juu nay a chini, washindani, namna ya malipo, ubora unaotakiwa, kiasi/ 
wingi n.k 

 wakulima wahakikishe wanaanzisha mahusiano na wafanyabiashara na/ au 
madalali na viongozi wa soko kwa kubadilishana mawasiliano yatakayowafanya 
waendelee kupata taarifa za soko kwa muda mrefu 

Mambo ya 
kuzingatia 

 Utafiti wa Soko unatakiwa kufanywa na Wakulima wenyewe na siyo maafisa 
ugani 

 Utafiti wa Soko unalenga kukusanya taarifa mbalimbali na siyo bei peke yake 
 Wakati wa kufanya utafiti wa soko, Wakulima wanapaswa kutiwa moyo 

kuanzisha mahusiano ya kibiashara na wadau wanaokutana nao sokoni 
 Wakulima wanapaswa kuelewa kuwa utafiti wa soko si suala la mara moja bali 

liwe endelevu. 
Matokeo  Wakulima kujua namna ya kudodosa taarifa za soko na dodoso kujazwa taarifa 

zote muhimu kikamilifu 
 wakulima kuwa namahusiano endelevu na wafanyabiashara 
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4.2.4 Hafla ya Kuunganisha Wadau
Utafiti wa soko hufuatiwa na hafla ya kunganisha wadau ambayo ni moja ya shughuli za msingi katika dhana 
ya SHEP. Lengo la hafla hii ni kuimarisha ushirikiano wa kibiashara kati ya wakulima na wadau mbalimbali 
katika mnyororo wa thamani wa mazao husika. Hafla hii hufanywa kwa kuwakutanisha wakulima na wadau 
mbalimbali katika mnyororo wa thamani wa mazao husika wakiwemo wauza pembejeo, taasisi za fedha, 
wasafirishaji wa mazao, watoa huduma za ugani, taasisi za utafiti, wasindikaji na wengine wote wanaohusika. 
Kazi hii hufanyika sambamba kama shughuli ya kawaida ya ugani. Timu ya uwezeshaji ya wilaya au maafisa 
ugani hutambulisha wakulima kwa wadau mbalimbali au kinyume chake kwa ajili ya kuanzisha mahusianio ya 
kibiashara, mfano ni pamoja na kuanzisha mashamba darasa ya mafunzo kwa kutumia pembejeo, kilimo cha 
mkataba na wanunuzi, na namna ya kupata mikofo ya kifedha toka taasisi za kibenki / kifedha.
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Hatua ya SHEP Hatua 2: Kuongeza uelewa kwa wakulima  
Malengo  Kuwaonyesha wakulima fursa za biashara katika uzalishaji wa mazao ya bustani 

 Kupata fursa ya kushirikiana na wadau mbalimbali kwa ajili ya kutatua 
changamoto za uzalishaji na masoko 

 Inasaidia wakulima kujenga miunganiko ya kibiashara na wadau wote katika 
mnyororo wa thamani wa mazao ya bustani 

 Wakulima kufahamu bidhaa na huduma zitolewazo na wadau 
 Wakulima kujifunza mambo kadhaa kupitia majadiliano 

Mahitaji 
(Viambatishi) 

Kiambatisho Na. 04 Kuunganisha wadau 
Orodha ya Vikundi vya Wakulima 
Orodha ya Wadau  

Utaratibu wa 
utekelezaji 

 Wawezeshaji ngazi ya Halmashauri na wale wa Kata na Vijiji watakusanya taarifa 
za wadau wote (mfano; watoa huduma za fedha, wauzaji pembejeo, wanunuzi 
wa mazao, wamiliki wa mahoteli na migahawa, Taasisi za Utafiti n.k) na kuandaa 
orodha yenye taarifa za wadau. 

 Kama yalivyo majukumu ya ugani, Maafisa Ugani watawasaidia wakulima kuwa 
na mtandao na wadau muhimu kwa kutumia orodha ya wadau. 

 Kama bajeti itaruhusu, Wawezeshaji ngazi ya Wilaya wataandaa fomu. Kabla ya 
hafla, Wawezeshaji ngazi ya Wilaya watatumia kabrasha la Hafla ya Wadau 
(Kiambatisho Na. 04) kwa ajili ya mafunzo kwa Maafisa Ugani. 

 Wakati wa hafla, sambaza orodha ya vikundi vya wakulima kwa wadau, na 
orodha ya wadau kwa wakulima, ili waweze kufahamiana. 

 Baada ya kuendesha hafla ya kuunganisha wadau, timu ya uwezeshaji ya Wilaya 
na maafisa ugani hufanya ufuatiliaji kuthibitisha kama mashirikiano 
yanaendelea kadri ya majadiliano na makubaliano yaliyowekwa na wadau hao 

Dondoo Wahusika: Wawezeshaji ngazi ya Halmashauri, Maafisa Ugani Ngazi ya Kata na Vijiji, 
Viongozi na Wawakilishi wa vikundi vya wakulima, Wadau wote kwenye mnyororo 
wa thamani wa mazao husika. 
Dondoo: 
 Waandaaji wahakikishe wana idadi ndogo ya washiriki, wale tu ambao ni 

muhimu, kurahisisha mawasiliano 
 Maafisa ugani wawasaidie wakulima kuwa na mahojiano yenye tija 
 Gharama za uendeshaji ni pamoja na usafiri, posho za washiriki, chakula na 

shajala 
Mambo ya 
kuzingatia 

 Wakulima kujitambulisha na kujinadi kupitia shughuli za kilimo ili kuwavutia 
wadau wanaohusika na mazao wanayoyalima. Wakulima ni muhimu waende na 
mazao wanayozalisha ili kuonyesha kwa vitendo yale watakayojinadi nayo na 
kuwapa imani wadau watakaokuwa tayari kufanya nao kazi, 

 Wadau kujitambulisha na kujinadi kupitia shughuli wanazozifanya katika 
mnyororo wa thamani wa mazao husika ili wakulima waweze kuchagua mdau 
watakaefanya nae majadiliano na kuanzisha/ kukuza ushirikiano, 

 Wakulima waonane na wadau wale tu wanaowahitaji, si lazima kuonana na kila 
mdau, na 

 Wakulima wanatakiwa kurekodi mambo yote wanayojadili na wadau ikiwemo 
mawasiliano ili kuendeleza mahusiano. 

Matokeo  Wakulima kufahamu fursa za kibiashara zilizopo kutoka kwa wadau 
 Wakulima kuwa na miunganiko ya kibiashara na wadau mbalimbali. 
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Tukio la Kikao cha pamoja cha hafla ya kuunganisha wadau

4.2.5 Mpango kazi 

4.2.5.1 Uchaguzi wa mazao

Baada ya wakulima kutambua fursa za kibiashara katika hatua ya pili, wakulima watafuata hatua ya tatu ambayo 
watafanya maamuzi muhimu katika biashara ya mazao ya kilimo. Maamuzi hayo ni pamoja na kupanga mazao 
yatakayozalishwa, wakati, kiasi na ubora wa mazao yanayohitajika. Jukumu la wawezeshaji wa Dhana ya SHEP 
siyo kufanya maamuzi kwa niaba ya wakulima bali ni kuwasaidia wakulima kufanya maamuzi sahihi kwa 
kuwapa miongozo na utaalam katika kilimo.

Uchaguzi wa mazao ni hatua nyingine muhimu katika dhana ya SHEP. Hatua hii huhusisha uchaguzi wa 
mazao kwa ajili ya uzalishaji kwa kuzingatia mambo ya msingi yaliyofanyika awali yakiwemo utafiti wa awali, 
utafiti wa soko na hafla ya wadau.
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Hatua ya SHEP Hatua 3: Wakulima kufanya maamuzi 
Malengo Wakulima kufanya uchaguzi wa mazao kufuatia matokeo ya tathmini ya faida, utafiti 

wa masoko, na hafla ya kuunganisha wadau kwa umoja wao ili waweze kuainisha 
mazao yanayotakiwa sokoni kuelekea kwenye uzalishaji.  

Mahitaji   Kiambatisho Na. 05: Mpango wa uzalishaji 
Utaratibu w a 
utekelezaji 

 Maafisa ugani wataandaa mkutano n a kuwaalika wakulima wote (na 
ikiwezekana) na wenza wao 

 Maafisa ugani watawaomba wakulima w ajadili matokeo y a tafiti z a soko na 
wajaze taarifa za mazao yanayoonekana yatafanya vizuri kwenye mazao lengwa 
‘target crop selection sheet’ 

 Maafisa ugani hushirikiana na wakulima kufanya tahmini ya kujua faida baada 
ya kupata taarifa za utafiti wa masoko. 

 Wakulima waombwe kujadili faida na hasara za mazao walioyachagua kama 
mazao pendekezwa.  

 Kila mkulima atapiga kura kuchagua m azao anayopendekeza kwa kuandika 
machaguo yake kwa m fuatano na zao litakalopata alama nyingi ndilo 
litakalochaguliwa kuzalishwa. 

 Maafisa Ugani wasaidie wakulima kuwasiliana na wadau ikiwa kuna 
makubaliano yoyote kupitia mkutano wa wadau (Mf. Wasambazaji pembejeo, 
utoaji mafunzo, upatikanaji wa mikopo n.k)  

Dondoo Wahusika: Wawezeshaji ngazi ya Halmashauri, Maafisa Ugani Ngazi ya Kata na Vijiji, 
Viongozi na Wawakilishi wa vikundi vya wakulima. 
Dondoo: 
 Ni muhimu kushirikisha wenza katika kufanya maamuzi kwani kilimo biashara 

kinategemea maamuzi ya wote wawili 
 Upigaji wa kura katika ucaguzi wa mazao ni muhimu ukashabihiana na ushauri 

wa kitaalam 
Gharama za Uendeshaji ni p amoja na usafiri, posho za w ashiriki, chakula n a 
shajala. 

Mambo ya 
kuzingatia 

 Wakulima wajadili fursa za uzalishaji na watoe maamuzi kuhusu uchaguzi wa 
mazao kwa kuzingatia shughuli zilizotangulia hasa Utafiti wa Soko 

 Afisa Ugani atoe u shauri w a kitaalamu wenye manufaa hasa katika e neo la 
mahusianisho ya kiikolojia na m azao p endekezwa ili wakulima waweze 
kufanya maamuzi sahihi. 

 Wakulima wanapaswa kuleta fomu za utafiti wa soko na hafla ya w adau 
waliokubaliana nao 

Matokeo  Uchaguzi wa mazao kufanyika kwa kufuata taarifa za awali, masoko na ushauri 
wa kitaalam na kwa kushirikisha wenza. 
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4.2.5.2 Uandaaji wa kalenda ya Uzalishaji
Wakulima hupanga mpango wa uzalishaji pamoja na ule wa masoko wakizingatia mazao waliyoyachagua 
hapo awali. Mipango hii inajumuisha shughuli za pamoja za uzalishaji na masoko na zile za kikundi ambazo 
kwa ujumla hupelekea kuwa na kilimo biashara.

 

Hatua ya SHEP Hatua 3: Wakulima kufanya maamuzi 

Malengo Kalenda ya uzalishaji huwawezesha wakulima kupanga shughuli zao za wakati u jao 
kama kikundi katika uzalishaji na masoko ya mazao waliyoyachagua.  

Mahitaji 
(Viambatisho) 

 Kiambatisho Na. 05: Mpango wa uzalishaji 

Utaratibu wa 
utekelezaji 

 Wakulima huanza kwa kuchagua mabadiliko wanayotaka kuyafikia katika uzalishaji 
na masoko kama vile aina (varieties), ubora, kiasi, muda wa kuvuna, wanunuzi n.k 

 Baada ya k uchagua, wakulima hutengeneza kalenda y a uzalishaji wakiainisha 
shughuli za kutekeleza katika kipindi cha msimu mzima wa uzalishaji.  

Wahusika Wawezeshaji ngazi ya Halmashauri, Maafisa Ugani Ngazi ya Kata na Vijiji, Viongozi na 
Wawakilishi wa vikundi vya wakulima. 
Gharama za Uendeshaji ni pamoja na usafiri, posho za washiriki, chakula na shajala 

Mambo ya 
kuzingatia 

 Afisa Ugani ahakikishe mipango inakuwa na uhalisia na inayotekelezeka 
 Mpango kazi uhusishe pia shughuli zile zote zinazoweza kuongeza kipato katika 

vikundi vyao. 
Matokeo   Kalenda y a uzalishaji kutengenezwa ikionyesha mtiririko mzima wa m atukio ya 

uzalishaji na masoko. 
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Kalenda ya Mazao / Mpango wa uzalishaji Tathmini ya Faida

4.2.6 Mafunzo kwa Vikundi Vya Wakulima
Wakulima kupata ujuzi na maarifa ni hatua ya mwisho katika utekelezaji wa Dhana ya SHEP ambapo wakulima 
hupata ujuzi na maarifa kulingana na mahitaji ya mazao yanayohitajika sokoni. Katika hatua hii, mkulima 
huwa na utayari wa kupata ujuzi mpya wa kuzalisha mazao ili kutumia fursa za masoko.

Hatua ya SHEP Hatua 4:  Wakulima kujiandaa kukabiliana na changamoto 

Malengo Kutoa ujuzi na maarifa muhimu ya uzalishaji kwa vitendo kwa zao lililochaguliwa na 
mkulima katika kipindi cha msimu ya mahitaji ya juu kadri ya kalenda ya uzalishaji 
mazao. 

Utaratibu wa 
utekelezaji 

 Afisa Ugani lazima awe na ujuzi na maarifa muhimu ya kufundishia wakulima. 
 Ikihitajika wawezeshaji waandae mafunzo ya maafisa ugani kabla ya kufundisha 

wakulima. 
 Afisa Ugani aandae mafunzo ambayo yatajumuisha m azaezi kwa vitendo 

(Demostrations) kwa kila mada kwa kutumia zana bora za kufundishia. 
 Mada zinazofundishwa ziendane na mahitaji ya uzalishaji wa zao lililochaguliwa 

na kulingana na mahitaji ya mkulima 
 Mada z inazofundishwa z iwe katika makundi matatu (1) Mafunzo y a Jumla ya 

uzalishaji w a mazao y a bustani n a mbinu bora za u vunaji ( 2) m afunzo y a 
uzalishaji w a zao m aalum ( 3) m aarifa y a menejimenti kama u tunzaji wa 
kumbukumbu, mahesabu na gharama za uzalishaji mazao. 

Mambo ya 
kuzingatia 

 Mafunzo lazima yazingatie mahitaji ya mkulima. 
 Muda mwingi utumike katika sehemu ambazo mkulima anahitaji uelewa zaidi na 

utumike muda mfupi katika maeneo ambayo mkulima tayari ana ujuzi 
 Mafunzo yafanyike kwa kutumia mbinu na v ifaa r ahisi kueleweka kama Bango 

Mgeuzo (flip chat) na vipeperushi. 
 Iwapo familia inajihusisha n a uzalishaji w a mazao ya b ustani, mke au m ume 

aalikwe katika mafunzo. 
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Pia ni vizuri kuweka ziara ya kubadilishana uzoefu kati ya wakulima. Kwa vile changamoto nyingi za uzalishaji 
hutokea shambani, ni vyema kuuliza maswali moja kwa moja na kutafuta suluhu na wakulima wenzao. Ziara 
hiyo pia itawasaidia wakulima wanaozuru kuongeza hamasa kwa kuangalia mafanikio ya wakulima wenzao.

Mafunzo kwa maafisa ugani juu ya 
magonjwa na wadudu

Mafunzo kwa wakulima namna ya 
kutengeneza matuta

4.2.7 Kufanya tathmini ya mwisho 
Baada ya kufanya shughuli / hatua mbalimbali za utekelezaji wa dhana ya SHEP, timu ya uwezeshaji ya wilaya 
na maafisa ugani huwawezesha vikundi vya wakulima kufanya tathmini ya mwisho ili kujua matokeo ya 
mipango kazi yao pamoja na utekelezaji wa dhana ya SHEP, na tathmini hii kufanyika kwa njia mbili zifuatazo:

Wakulima hufanya tathmini halisi ya faida kwa kuzingatia gharama halisi za uzalishaji, wingi wa mavuno, 
na bei halisi za mauzo sokoni. Kwa kulinganisha matokeo sahihi ya tathmini ya faida iliyopatikana kwenye 
mpango kazi, wataweza kubainisha mambo yafuatayo;

Wakulima watarajiwa kuboresha pia taarifa na kumbukumba zao za mapato ya shamba na uchunguzi 
wa awali ili kufanya tathimini ya utekelezaji wa shughuli za shamba kwa msimu na mwaka mzima 
wakijumuisha mipango kazi na uzalishaji wa mazao mengine. Wakulima hupaswa kufanya ulinganifu wa; 
i). Mazao mbalimbali walizalisha kwa kuona mazao yenye uzalishaji bora na tija ya kutosha kwani kilimo 
ni biashara; ii). Kwa kuzingatia kumbukumbu za shamba na takwimu za tathimini za awali ili ili kutambua 
/ kubaini ongezeko la mapato / faida au kupunguza kwa mapato / hasara za shamba. Kumbukumbu za 
mapato ya shamba zinapaswa kuboreshwa kila mwaka. Hii inapaswwa kuwa miendendo ya wakulima ya 
kuwawezesha wakulima kufanya maamuzi sahihi ya kuchagua aina ya mazao ya kuzalisha na kukifanya 
kilimo kuwa biashara. 

Utofauti wa mpango kazi uliotekelezwa na ule uliopangwa
Matokeo ya mambo waliyojifunza na changamoto zilizojitokeza kwa ajili ya kupanga shughuli za 
kilimo zijazo.

i. Kufanya mapitio ya tathmini ya faida

ii. Kuboresha kumbukumbu za Mapato ya Shamba
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Inapotokea muda kuwa hautoshi, taarifa za Mapato ya shamba hutumika pia kufanya tathimini ya mwisho 
ambayo hufanyika kwa njia zifuatazo.

Yafuatayo ni mafunzo yaliyopatikana kutoka mradi wa TANSHEP, ikiwa ni pamoja na maarifa ya kuifanya 
SHEP na shughuli zake kuwa za vitendo na zenye ufanisi:

Hatua ya SHEP Hatua 4:  Wakulima kujiandaa kukabiliana na changamoto 

Malengo Hatua hii ni kwa ajili ya kuthibitisha mapato ya mkulima, iwapo mkulima amepata 
faida kadri ya utafiti wa soko na mpango kazi; au mkulima amepata ujuzi sahihi wa 
shughuli za shamba na uzalishaji kulingana na kalenda ya mazao. Hii huwa ni fursa 
ya kufanya maamuzi sahihi kwa ajili ya msimu unaofuata iwapo mkulima anaweza 
kubadili zao la kulima au kubadili msimu pia. 

Mahitaji 
(Viambatishi) 

Kiambatisho Na. 02-01: Utafiti wa awali 
Kiambatisho Na. 02-02: Muundo wa kumbukumbu ya mapato (FIR) 

Utaratibu wa 
utekelezaji 

 Maafisa ugani wawasaidie wakulima kujaza fomu ya utafiti wa mwisho, ambayo 
kimsingi inafanana na ile ya utafiti w a awali, isipokuwa hii inajazwa kutokana 
nautekelezaji, 

 Taarifa z isizo za uzalishaji na masoko p ia ziangaliwe ili kujua hatua iliyofikiwa 
baada ya utekelezaji, mfano, ushiriki wa jinsia, 

 Maafisa ugani wawasaidie wakulima kurejea m atokeo ya utafiti wa awali na 
kulinganisha na yale ya utafiti wa mwisho, 

 Wakulima watoe ushuhuda kama wamepiga hatua au la, na 
  Maafisa ugani watoe ushauri pale inapohitajika, mfano changamoto au mafanikio 

yaliyojitokeza. 
Mambo ya 
kuzingatia 

 Utafiti wa mwisho uendane na mipango kazi ya u tekelezaji wa shughuli zao 
wenyewe. 

Matokeo  Wakulima kutambua mafanikio na mapungufu yao, na 
 Wakulima kupanga mipango kazi yao ambayo wataanza kuitekeleza kwa kutumia 

mbinu zao wenyewe chini ya usimamizi mdogo wa wataalam. 

4.2.8  Mafunzo Yaliyopatikana kupitia Mradi wa TANSHEP 

Kanuni ya SHEP ni kwamba wakulima wazalishe mazao kulingana na mahitaji ya soko. Kanuni hii 
inaangazia moja kwa moja shughuli za msingi tatu (3) ambazo ni mafunzo ya utangulizi wa SHEP, utafiti 
wa soko na utekelezaji wa Mpango Kazi. 
Shughuli hizi zinaweza kutekelezwa kwa gharama ndogo, hasa kwa wakulima wenye uwezo mkubwa, 
ambao wanaweza i) kufanya utafiti wa soko mara kwa mara na ii) kurekebisha mifumo na mbinu za 
uzalishaji kwa kutumia rasilimali zao. Kwa hivyo, ikiwa Mamlaka ya Serikali za Mitaa au watendaji 
wengine wataweka kipaumbele kwa wakulima lengwa kwa matumizi ya dhana ya SHEP, wanaweza 
kujikita kuwafahamisha wakulima juu ya lengo la SHEP.(anzia sokoni malizia shambani kwa kipato zaidi) 
na kutoa mwongozo wa jinsi ya kufanya utafiti wa soko. Hii ina maana kwamba wanaweza kutumia mbinu 
ya SHEP kwa gharama ndogo kama sehemu ya huduma za ugani za kawaida, ambapo maafisa ugani 
huanzisha/hutambulisha misingi ya SHEP bila kuwa na mafunzo rasmi au warsha.

I. SHEP inaweza kutekelezwa kwa gharama ndogo au katika huduma za kawaida za ugani
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Mamlaka ya Serikali za Mitaa au watendaji wengine wanaweza kufikiria kuunganisha mbinu ya SHEP na 
huduma nyingine za serikali/Mradi wa Washirika wa Maendeleo ili kufanya utendaji kuwa na ubora na 
ufanisi zaidi.    
Mfano mzuri ni mchanganyiko wa SHEP na mikopo isiyo na dhamana wala riba inayotolewa na Halmashauri 
(mikopo ya wanawake, vijana na walemavu). Mkopo huo unasaidia wakulima kuandaa miundombinu na 
nyenzo muhimu, kama vile kitalu nyumba, pampu za maji na mbegu, ili kuboresha mifumo ya uzalishaji 
kulingana na mahitaji ya soko. Matumizi ya dhana ya SHEP, kwa upande mwingine, husaidia wakopaji wa 
mkopo kurejesha pesa kwa njia inayofaa, kwani inaweza kuongeza uwezo wao wa masoko/uuzaji. Kwa 
hivyo, kuna Halmashauri nyingi zilizotoa

Kuna masomo mahususi waliyojifunza kwa kila shughuli ya SHEP. Jedwali lifuatalo linatoa muhtasari wa 
masomo ambao unaweza kutumiwa na wasomaji.

Mfano mwingine ni mgawanyo wa majukumu kati ya watendaji. Halmashauri iliwawezesha wakulima 
kufanya utafiti wa soko, wakati Washirika wa Maendeleo/ Asasi Zisizo za Kiserikali zilisaidia uzalishaji 
kwa kuzingatia utafiti wa soko. Uzoefu wa TANSHEP unaonyesha kuwa uwezeshwaji wa pembejeo 
unaotolewa na Halmashauri kwa wakulima si wa uhakika kutokana na ufinyu wa bajeti. Hii ina maana 
kwamba Halmashauri zijikite katika kuwezesha utafiti wa soko na uunganishwaji wa wakulima na wadau 
wa kilimo ambao hauna msimu na hivyo unaweza kufanywa wakati wowote.

II. SHEP inaweza kuunganishwa na huduma zingine za Serikali/ Miradi ya Washirika wa Maendeleo 

III. Uzoefu uliopatikana katika utekelezaji wa dhana ya SHEP kupitia mradi wa TANSHEP 

mikopo kwa wanawake, vijana na walemavu kwa vikundi vya wakulima na kutumia mbinu ya 
SHEP
Mafunzo ya utangulizi ya SHEP kwa vikundi vinavyopokea mkopo.
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Utafiti wa Awali na Kumbukumbu ya Mapato ya Shamba 

Kunaweza kuwa na changamoto kwa wakulima kuhifadhi taarifa sahihi katika hatua ya awali ya utunzaji wa 
kumbukumbu. Kwahiyo, kuna haja ya kuangalia ikiwa taarifa zao ni sahihi au la, kwa mfano, juu ya gharama za 
uzalishaji, ukubwa wa eneo, kiasi cha uzalishaji na mauzo. Maafisa ugani au wataalamu wengine huwasaidia 
wakulima kuweka taarifa sahihi ili watambue mauzo yao, gharama na faida . 

Utafiti wa Soko 

 Wakulima wanahitaji tu usaidizi wa awali kama hatua ya mwanzo mfano, kuwatambulisha kwa 
wasimamizi wa soko au wanunuzi na kuwafundisha namna ya kufanya utafiti. Mara tu wanapofahamu, 
wanakuwa na furaha ya kuendeleza peke yao. Kwa hivyo, inashauriwa kwa Halmashauri ya Wilaya au 
watendaji wengine kusaidia mara ya kwanza tu ya Utafiti wa soko kama zoezi la majaribio kwenye soko 
la karibu, ambapo wakulima wanaweza kwenda wenyewe baadaye.   

 Utafiti wa soko unaweza kusaidia wakulima sio tu kutambua mwelekeo wa bei lakini pia kuunda biashara 
kwa kuwaunganisha na wanunuzi muhimu. Kwa hivyo, inaweza kuwa na ufanisi kwa wakulima 
kutembelea soko mbalimbali iwezekanavyo. 

 Utafiti wa soko unapaswa kufanywa hata baada ya kupanda. Mawasiliano ya mara kwa mara na wanunuzi 
huwasaidia wakulima kujua mabadiliko katika mahitaji ya soko, na Utafiti wa soko wa ziada husaidia 
kupata mnunuzi mwingine. 

 Kuna baadhi ya taarifa kwamba mnunuzi anaweza asiwe mwaminifu au kushindwa kutambua mwenendo 
bei za mazao sokoni. Kwa hiyo, wakulima wanahimizwa sana kuwa na wanunuzi zaidi ya mmoja kama 
mbadala wa kupata taarifa Zaidi za utafiti wa soko 

 Wakulima huwa wanafikiria kuwa masoko makubwa katika miji mikubwa yanaweza kutoa biashara nzuri 
kwao. Hata hivyo, hii si lazima. Mara nyingi zaidi, kuuza kwa masoko ya ndani ya karibu kunaweza 
kupunguza muda na gharama za usafiri, hivyo kuwanufaisha wakulima na wanunuzi. Kwa mfano, katika 
Halmashauri ya Wilaya ya Karatu, utafiti wa soko uliofanywa na wakulima ulibaini kuwa wanunuzi wa 
ndani walikwenda kwenye masoko makubwa ya (Kilombero au soko kuu la Arusha) kununua mboga kwa 
ajili ya kuuza kwenye masoko ya ndani. Wanunuzi walisema kuwa walifurahi kununua mboga kutoka kwa 
wazalishaji wa ndani moja kwa moja. Kwa matokeo haya, wakulima waliamua kuuza mazao yao kwa 
wanunuzi wa ndani, ambayo ilirudisha faida zaidi kuliko ile ya kuuza kwenye masoko makubwa. 

 Mkutano wa wadau wa Kilimo 

 Jukwaa la wadau ni sehemu ya kuanzia tu ya majadiliano na makubaliano ya ushirikiano wa kibiashara. 
Ufuatiliaji makini kutoka kwa upande wa wakulima ni muhimu zaidi ili kupata ushirikiano huku wakulima 
wakisubiri wadau waje. Hivyo, maafisa ugani wanatakiwa kuwezesha mawasiliano baina yao baada ya 
kongamano. 

 Mkutano wa wadau unaweza kufanywa katika huduma za kawaida za ugani: afisa ugani humtambulisha 
mdau (mfano. kampuni ya pembejeo) kwa wakulima au kinyume chake. Mkutano wa wadau sio lazima 
kuwa kongamano kubwa. 

 Jukwaa la wadau kati ya wakulima na wakulima au ugani wa Mkulima-kwa-Mkulima, ikiwa ni pamoja na 
ziara ya mafunzo baina ya vikundi vya wakulima ni nzuri sana katika kueneza mazoea mazuri na kushiriki 
taarifa za soko.   
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 Mpango Kazi 







 Ni muhimu kufanya uchambuzi wa faida kabla ya kulima. Na baada ya kuvuna na kuuza, mchanganuo 
huu wa faida upitiwe upya kwa kuzingatia takwimu halisi za uzalishaji na mauzo, ili wakulima waweze 
kutambua udhaifu na changamoto katika makadirio yao au uzalishaji halisi. 
Kutokana na ugunduzi wa utafiti wa soko, wakulima wengi wamedhamiria kuboresha uzalishaji wao kwa 
mfano, wakati wa kupanda, kubadilisha aina a u ukubwa. Mara nyingi, wao hufikiria k itu k inachozidi 
uwezo wao au kisichofaa katika mazingira yao. Kwa h iyo, katika kuandaa mpango kazi, maofisa ugani 
wanapaswa kuwapa wakulima ushauri wa kitaalamu kwa mtazamo wa kiutendaji, ili kuzuia hatari kubwa 
katika uzalishaji (mfano, uhaba wa maji kutokana na kukauka kwa chanzo cha maji, mafuriko kutokana 
na mvua zisizotarajiwa, wadudu waharibifu na magonjwa).
Ni jambo la muhimu sana kuwezesha wakulima kuelewa faida mbalimbali za SHEP, si tu kwa uzalishaji 
hatarishi wa faida kubwa ili kupata bei ya juu zaidi bali pia kwa mikakati mingine kama vile i) kukidhi 
mahitaji ya ubora wa mnunuzi, ii) kuepuka msimu wa bei ya chini zaidi na kulenga masilahi ya wastani ya 
faida, iii) kuwa na masoko/wanunuzi tofauti ili kufanya ulinganifu wa faida. Katika Halmashauri ya Wilaya 
ya Lushoto, kwa mfano, utafiti wa soko alieleza kuwa wanunuzi walihitaji saizi kubwa ya viazi kuliko vile  
ambavyo wakulima huzalisha kwa kawaida. Ugunduzi huu u lifanya wakulima kujenga matuta katika 
mashamba y ao n a kufuata nafasi ifaayo y a kupanda, ili kuzalisha viazi v ikubwa zaidi, na hatimaye 
walifanikiwa kuuza kwa bei nzuri zaidi. H ii ina maana kwamba kuna aina mbalimbali za m ipango kazi 
zinazoweza kutumika ili kuboresha mapato yao ya kilimo.

Dhana ya SHEP ilitokana na maendeleo ndani ya sekta ndogo ya mazao ya bustani, hata hivyo uhitaji wa 
matumizi ya dhana hii katika mazao mengine umeongezeka. Baadhi ya mifano katika matumizi ya dhana ya 
SHEP kwenye mazao mengine ni kama ifuatavyo:

Kikundi cha wakulima cha Paumi kilichopo katika Halmashauri ya Wilaya ya Muheza kilikuwa kinafanya 
uzalishaji wa mazao ya mbogamboga. Kutokana na changamoto ya uhaba wa maji waliamua kufanya utafiti wa 
soko la zao la mahindi kwa sababu walidhani ni rahisi kuzalisha mahindi kwa gharama nafuu na mbinu rahisi. 
Matokeo ya utafiti yalibaini kuwa kuna mahitaji makubwa ya mahindi mabichi ikilinganishwa na upatikanaji 
wake. Hivyo, walifanya maamuzi ya kuzalisha mahindi mabichi kulingana na matokeo ya utafiti wa soko 
yaliyopelekea kuongeza faida na kipato cha wakulima. Baada ya mauzo, walifurahia faida, si kutokana na 
mauzo makubwa, bali kutokana na gharama ndogo za uzalishaji.

Vikundi vya Kisha na Changamka vilivyopo Halmashauri ya Wilaya ya Siha vilikuwa vinalima Maharage mabichi 
na kuyauza katika masoko ya ndani ya Wilaya. Baada ya kupata elimu ya utafiti wa soko, walifanya utafiti 
kwenye masoko ya Arusha na kugundua kuwa bei ya maharage mabichi iko juu ikilinganishwa na masoko ya 
ndani ya Wilaya ya Siha. Aidha, utafiti ulionyesha kuwa mahitaji ya maharage mabichi mjini ni makubwa sana 
ikilinganishwa na yale makavu kwasababu hutumia muda mfupi kupika. Vikundi viliamua kufanya uzalishaji 
wa maharage kibiashara na kuyauza katika masoko ya Arusha.

4.2.9 Matumizi ya SHEP kwa Mazao Mengine

MAHINDI MABICHI

MAHARAGE MABICHI
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Vikundi vya Ichesa, Msia na Hamwelo katika Halmashauri ya Wilaya ya Mbozi walishangazwa na tathmini 
ya kahawa yao kuwa daraja la chini na kuwa bei ndogo. Katika kutafuta ufumbuzi wa changamoto hiyo, 
waliamua kufanya utafiti wa soko na ziara ya mafunzo katika mnyororo wa thamani. Walishauriwa na 
wanunuzi kutochanganya kahawa mbichi na zilizoiva wakati wa kuvuna kwani kufanya hivyo kunaharibu 
ubora wa kahawa.  Hatimae wakagundua tatizo halikuwa ubora wa miche wala kupogolea isipokuwa ni 
namna ya kuchambua wakati wa kuvuna.  Matokeo hayo yalisaidia kuboresha ubora na kupelekea mabadiliko 
ya daraja kutoka daraja la 9 hadi la 5 na hatimae kupata bei nzuri ukilinganisha na hapo awali.

Kikundi cha wakulima cha Mshikamano kilichopo katika Halmashauri ya Wilaya ya Karatu, kilifanya utafiti wa 
soko la alizeti pamoja na mazao ya nyanya na pilipili hoho. Walifanya utafiti wa soko na kubaini  uzalishaji 
mdogo na upatikanaji wa mafuta ya alizeti. Pia  waliamua kuchagua zao la alizeti kutokana na gharama nafuu 
za uzalishaji na matumizi mbalimbali ya zao hilo ikiwemo mafuta ya kula na vyakula vya mifugo. Utafiti 
huu uliwafanya kuchagua alizeti kuwa ndiyo yenye faida zaidi. Kupitia utafiti wa soko, walijenga mtandao 
na wasindikaji wa mafuta. Baada ya matokeo ya utafiti, wakulima walianza kulima alizeti kama zao jipya la 
biashara. 

KAHAWA

ALIZETI
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5.0 UFUATILIAJI NA TATHMINI
Dhana ya SHEP inatumia mbinu mbalimbali katika kufuatilia utekelezaji wa shughuli za kila siku kwa ajili 
ya kupima matokeo. Utoaji wa taarifa za utekelezaji wa kila mwezi hufanywa na maafisa ugani na timu ya 
uwezeshaji ya wilaya ili kupima hatua zilizofikiwa katika kuleta mabadiliko chanya au kujifunza pamoja na 
utoaji wa taarifa za kifedha. Ufuatiliaji wa mara kwa mara hufanywa kupima uelewa na uwezo wa wakulima 
dhidi ya mafunzo waliyopewa ukiambatana na ukusanyaji wa takwimu sahihi juu ya mbinu bora za kilimo cha 
mazao ya bustani na taarifa za masoko. 
Taarifa jumuishi za kila Halmashauri huandaliwa na timu ya Mkoa na kuwasilishwa kwenye kikosi kazi cha 
mikoa na kujadiliwa katika kikao kazi cha kila mwezi. Taarifa ya nusu mwaka na mwaka mzima huwasilishwa 
kwa Katibu Mkuu Wizara ya Kilimo na Makatibu Tawala wa Mikoa kwa ajili ya ufuatiliaji na kufahamu 
mienendo ya utekelezaji wa mpango wa SHEP, na hatimaye huwasilishwa kwa wadau wa maendeleo pamoja 
na wadau wa msingi katika mnyororo wa thamani wa mazao ya bustani.
Tathmini ya utelezaji hutakiwa kufanyika kwa kila awamu ya mradi wa SHEP na mapitio huwasilishwa 
katika vikao mbali mbali vya wadau ikiwemo vikao vya Kikosi kazi cha mikoa na Wizara husika na Kikao kazi 
cha Kamati ya Ushauri ya Kitaifa (National Consultative Commetttee (NCC) kwa lengo la kufanya mapitio 
na marekebisho ya mpango mzima na kupima mafanikio na matokeo chanya na mambo ya kujifunza ili 
kuboresha mfumo mzima wa utekelezaji pamoja na kuweka mikakati ya kutatua changamoto zilizojitokeza.

Ufuatiliaji na tathmini kwenye vikundi vya wakulima hufanywa kila mwezi ukiwa umelenga kuhakikisha 
kuwa wakulima wanapata ujuzi, maarifa na kuyatumia katika kukabiliana na changamoto za uzalishaji wa 
mazao ya bustani na upatikanaji wa masoko. Wataalamu hufuatilia kwa kina mafanikio na changamoto kwa 
kukusanya takwimu zitakazolinganishwa na taarifa za utafiti wa awali ili kujua hatua iliyofikiwa na wakulima.

Mfumo wa ufuatiliaji na tathmini wa Serikali kuu utafuata utaratibu uliopo wa kuanzia ngazi ya wilaya, mkoa 
hadi wizara kwa kufuatilia taarifa za kila mwezi, robo mwaka, na mwaka mzima zilizoandaliwa na mikoa. 
Taarifa hizo ni kwa ajili ya matumizi ya ndani na nje ya taasisi hizo kama inavyoonyeshwa kwenye jedwali 
Na 04.

5.1 Ufuatiliaji na tathmini wa serikali kuu

LENGO
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Jedwali Na 04: Muhtasari wa matumizi ya taarifa

5.2 Ufuatiliaji na tathmini kwa kutumia Bango kitita
Mfumo wa Ufuatiliaji na Tathmini wa SHEP utategemea bango kitita (Logical framework na Result based 
matrix) lenye viashiria hitajika kulingana na malengo na mipango kazi dhidi ya maendeleo yaliyofikiwa 
pamoja na kutoa fursa ya kurekebisha mapungufu yaliyojitokeza, mfano idadi ya vikundi, walengwa, idadi ya 
vikao, idadi ya taarifa nk. (Tazama jedwali la Upimaji wa matokeo)

TAARIFA NYANJA UWAJIBIKAJI KUFANYA 
MAAMUZI 

KUJIFUNZA 
WAFADHILI WIZARA 

Ufuatiliaji Utoaji 
taarifa 

Hutumika 
kwa ajili ya 
uwajibikaji 
wa wafadhili 

Uwajibikaji wa Katibu 
tawala Mkoa (RAS), 
Katibu Mkuu (PS) 

Kwa ajili ya Kutoa 
maamuzi RAS, PS 

Kiwago 
kidogo cha 
kujifunza 

Upimaji 
mwingine 

Haitumiki Wakurugenzi wa 
MSM (DED, & 
DAICO) na Baraza la 
Madiwani;  

Kwa ajili ya kutoa 
maamuzi ya 
Kibajeti na 
mipango kazi 

Mwenendo 
wa 
utekelezaji 

Tathmini Tathmini 
ya nje 

Hutumika 
kwa ajili ya 
wafadhili juu 
ya Matokeo 
ya Mradi  

Katibu tawala Mkoa 
(RAS), Katibu Mkuu 
(PS), 

Kufanya maamuzi 
juu ya mahusiano 
bora ya Wizara na 
wafadhili 

Kujifunza 
kwa Katibu 
Mkuu 
(PS/DPSO) 

Tathmini 
nyinginezo 

Haitumiki  Haitumiki  Hutoa taarifa za 
kubora mipango 
kazi ya mwaka 

Kujifunza na 
mabadiliko 
ya ngazi za 
utendaji 
mradi 
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MALENGO MKAKATI MATOKEO YA KATI VIASHIRIA VYA KILA TOKEO 
LM 01: Kujenga uwezo wa 
Halmashauri 
 
Uwezo wa Halmashauri 
umeimarika katika 
kutekeleza dhana ya SHEP 

TK 1.1 Utambulisho wa Dhana ya SHEP 
umefanyika kwa Wakurugenzi watendaji 
wa Wilaya na Wenyeviti wa Halmashauri 

1) Warsha moja (1) elekezi ya 
inayojumuisha Halmashauri 52-
LGAs katika mikoa 26 imefanyika. 

2) Uwepo wa taarifa ya Warsha na 
Makabrasha ya mafunzo. 

TK 1.2 Uwezo wa Halmashauri katika 
kutekeleza dhana ya SHEP umeimarika. 

1) Idadi / Orodha ya DFTs 
walifundishwa dhana ya SHEP kila 
Halmashauri. 

2) Uwepo wa taarifa ya mafunzo kwa 
DFTs na makabrasha ya 
kufundishia 

 
LM 02: Uwezo wa Wakulima 
kufikia masoko kirahisi 
 
Kuongezeka kwa uwezo wa 
wakulima kufikia masoko na 
upatikanaji wa taarifa za 
masoko 
 
 

TK 2.1 Utafiti wa awali umefanywa na 
wakulima kwa kushirikiana na maafisa 
ugani na DFTs 

1) Utafiti wa awali umefanywa katika 
Halmashauri zote 52 na mikoa yote 
26 Tanzania bara 

2) Uwepo wa taarifa za utafiti wa awali 
ngazi za Halmashauri. 

TK 2.2 Mfumo wa Kumbukumbu za 
Mapato ya Shamba (FIR) na Faida (PA) 
kuimarika 
[Uelewa wa wakulima wa namna ya 
kukusanya taarifa kwa kujaza vema 
Kumbukumbu za Mapato ya Shamba 
(FIR) na Faida (PA)] 

1) Uwepo wa nyaraka zenye 
Kumbukumbu za Mapato ya 
Shamba (FIR) na Faida (PA) 
zilizojazwa na wakulima na 
kuwasilishwa mkoani 

2) Uwepo wa taarifa za kila mwezi 

TK 2.3 Utafiti wa masoko umefanywa na 
wakulima kwa kushirikiana na DFTs na 
Maafisa ugani 

1) Uwepo wa taarifa za utafiti wa 
masoko zenye orodha ya wanuuzi 
wa kila zao na majina ya masoko 
(ndani na nje) 

 
LM 03: Ujuzi wa Wakulima 
 
Kuongezeka kwa fursa za 
wakulima kufikia huduma za 
pembejeo na msaada wa 
kitaalamu 

TK 3.1 Mafunzo ya kitaalamu kwa 
maafisa ugani na vikundi vya wakulima 
juu ya Mbinu bora za Kilimo, Udhibiti 
wa wadudu, magonjwa na matumizi 
sahihi ya pembejeo (Mbolea, Madawa 
nk) yamefanika 

1) Idadi ya wakulima na Maafisa ugani 
waliofundishwa Mbinu bora za 
Kilimo, ikiwemo udhibiti wa 
wadudu, magonjwa na matumizi 
sahihi ya pembejeo (Mbolea, 
Madawa nk) 

2) Uwepo wa taarifa ya utekelezaji wa 
tokeo hili 

TK 3.2 Utekelezaji wa Hafla ya 
kuunganisha wadau imefanywa na 
Mikoa, wawezeshaji wa Wilaya (DFTs) 
na wakulima 

1) Uwepo wa taarifa wa hafla ya 
kuunganisha wadau 

2) Uwepo wa orodha ya wadau wa 
Pembejeo, taasisi za fedha nk.na 
kupewa wakulima 

TK 3.3 Mipango kazi imeandaliwa na 
wakulima kwa kusaidiwa na DFTs kwa 
kutumia taarifa za utafiti wa awali na za 
masoko. 

1) Uwepo wa Mipango kazi na 
kalenda za mazao/kilimo 
zilizoandaliwa kwa ajili ya mafunzo 

2) Uwepo wa mfumo wa utoaji taarifa 
wa mipango kazi hiyo 

 
LM 04: Kuimarika kwa mfumo 
na mbinu za ufuatiliaji na 
tathimini wa dhana ya SHEP 

TK 4.1 Mfumo wa ufuatiliaji na tathmini 
umeandaliwa na kutumiwa na Kikosi 
kazi cha Mikoa, na Halmashauri. 

1) Mfumo wa Ufuatiliaji unatumiwa na 
DFTs na kutoa taarifa na takwimu 
sahihi.  

2) Taarifa za kila mwezi zinatolewa 
TK 4.2 Kikao cha kila mwezi cha kikosi 
kazi cha mkoa kinafanyika kwa ajili ya 
kupima mafanikio ya dhana ya SHEP na 
kufuatilia changamoto zake. 

1) Taarifa za ufuatiliaji za kila mwezi 
zinawasilishwa na DFTs na TF 

2) Uwepo wa Mihutasari ya Vikao na 
maazimio ya TF ya kila mwezi. 

Jedwali 05: Bango la Mfumo wa Upimaji Matokeo - Ngazi ya Halmashauri na Mikoa
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Ufuatiliaji na tathmini ya ndani na nje, Utafanyika kwa kuzingatia umakini wa ukusanyaji takwimu mbalimbali, 
uchambuzi na utoaji taarifa ngazi ya wizara na katika vikao kazi vya wadau wa maendeleo ya mazao ya 
Bustani. Lengo likiwa ni kupima mafanikio na kutathmini changamoto. Mbinu mbalimbali zitatumika ikiwa 
ni pamoja na Bango kitita ( Jedwali 06).



33

LENGO MKAKATI TOKEO LA KATI VIASHIRIA WATEKELEZAJI 
LM1: 
Kuongezeka kwa 
tija, uzalishaji na 
ubora wa mazao 
ya Bustani 

TK 1.1: Kupatikana 
kwa pembejeo bora. 

i) Kuimarika kwa usambazaji na 
matumizi sahihi ya Pembejeo 
bora (Mbegu, madawa, 
mbolea nk); 

ii) Upatikanaji wa zana za kilimo 
cha mazao ya bustani 
umeimarika. 

 
WK, PO-RALG, TFRA, 
TARI, TOSCI, ASA, TPRI 

TK 1.2 : Kuimarika 
kwa huduma za 
ugani wa mazao ya 
bustani. 

i) Idadi ya wakulima 
wanaotumia mbinu bora za 
kilimo cha mazao ya bustani 
imeongezeka; 

ii) Idadi ya maafisa ugani wenye 
elimu na ujuzi wa fani ya 
Kilimo cha mazao ya bustani 
imeongezeka, 

iii) Kuongezeka kwa tija, 
uzalishaji na ubora wa mazao 
ya bustani katika maeneo 
yanayotumia dhana ya SHEP 

iv) Mwongozo wa Kilimo cha 
mazao ya bustani unaotumia 
dhana ya SHEP unatumika. 

 
WK, OR-TAMISEMI 
 

TK 1.3: Mbinu za 
kupunguza 
uharibifu na 
upotevu wa mazao 
ya bustani 
zinatumiwa na 
wakulima. 

i) Kiwango cha upotevu (Pre-& 
Post-harvest losses) mazao ya 
bustani kimepungua; 

WK, TARI 

ii) Mbinu za Hifadhi na 
usafirishaji kwa kutumia 
magari maalumu zinatumika. 

WK, TARI, Ministry of 
Transport 

 
LM2: 
Kuongezeka kwa 
ushiriki wa 
taasisi ya utafiti, 
mafunzo na 
uthibiti wa 
mazao ya 
Bustani 

TK 2.1: Kuimarika 
kwa taasisi za utafiti 
shirikishi. 

i) Kuongezeka kwa idadi ya 
taasisi zinazoshirikiana na 
Halmashauri zinazotekeleza 
dhana ya SHEP; 

 
WK, TARI, ASA, 
MATIs, TOSCI, WV, 
TAPHA, TFRA 

TK 2.2: Kuongezeka 
kwa ushiriki wa 
makampuni ya 
mbegu na pembejeo 
zingine. 

i) Idadi ya Makampuni ya 
Mbegu na pembejeo 
nyingine yanayoshirika kutoa 
huduma kwa watekelezaji wa 
dhana ya SHEP 

ii) Kuongezeka kwa matumizi ya 
mbegu na pembejeo bora za 
mazao ya Bustani  

iii)  

 
WK, TOSCI, TAPHA, 
TARI, ASA, TFRA, 
OR-TAMISEMI 

 
LK3: Kuimarika 
kwa mfumo wa 
masoko ya 
mazao ya 
Bustani ndani na 
nje ya nchi 

TK 3.1: Wakulima 
wadogo 
kuunganishwa na 
masoko 

i) Idadi ya masoko rasmi ya 
mazao ya Bustani; 

ii) Idadi ya wakulima 
wanaoyafikia masoko rasmi 
ya mazao ya Bustani (jumla 
na Rejereja); 

 
WK, OR-TAMISEMI 

 

  Jedwali 06:  Bango la Mfumo wa Upimaji Matokeo - Ngazi ya Taifa
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5.3  Ufuatiliaji na tathmini ngazi ya tawala za mikoa
Mfumo wa ufuatiliaji na tathmini kwa ngazi ya Tawala za Mikoa hufuata utaratibu uliopo wa kuanzia ngazi 
ya MSM, Kata hadi Kijijii kwa kufuatilia taarifa za kila mwezi, robo mwaka, na mwaka mzima zilizoandaliwa 
na MSM.

Malengo

Kufuatilia na kutathmini uandaaji na utekelezaji wa Mipango ya Maendeleo ya Kilimo Wilaya (DADPs) 
kwa kutumia dhana ya SHEP katika MSM.
Kutathmini uwezeshaji wa MSM katika vikundi vya wakulima vinavyotekeleza  dhana ya SHEP ( kifedha, 
mafunzo na huduma za ugani).
Kuunganisha taarifa za ufuatiliaji za Mkoa na kuziwasilisha OR-TAMISEMI.
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5.3.1 Ufuatiliaji unaofanywa na Maafisa Ugani wa Kata na Vijiji

Utangulizi 
(Kwa kuzingatia 
Hatua za SHEP) 

Tathimini ya k ila wiki kwa v ikundi vya wakulima hufanywa na Afisa 
ugani wa Kata na/au Kijiji aliye karibu na kikundi husika. 

Malengo Kufuatilia i li k ujua m afanikio, changamoto, matumizi s ahihi ya p embejeo, 
uzingatiaji wa mpango kazi wa wakulima. 

Mambo ya Kuzingatia 
(Dhana ya SHEP) 

 Walengwa/Wahusika: Wakulima, Afisa Ugani ngazi ya Kata na Kijiji 
 Ratiba ya kazi:  Kila wiki, Kalenda ya mazao, Mpango kazi 
Gharama / Bajeti: Usafiri na Shajala 

Mahitaji ya vifaa kazi 
(Zana) 

 Orodha ya Wakulima 
 Shajala, Penseli/Kalamu, na Kikokotozi 
 Takwimu za malipo ya wakulima (Kumbukumbu za wakulima) kadri ya 

mipango kazi;  
 Kalenda ya U zalishaji, F omu za U chaguzi wa M azao ( Tazama 

Kiambatisho) 
 Fomu ya Ufuatiliaji na Tathimini ya Afisa Ugani 
 Pamoja na Fomu zingine zote kwenye Viambatisho 02-02  na  02-03 

Utekelezaji 1) Fanya ziara za u fuatiliaji k ila mwezi ili kukagua mafanikio na k utoa 
ushauri wa kitaalam kwa wakulima.  

2) Rejea uchunguzi w a awali sehemu y a 2 (Mbinu z a kilimo) ili kubaini 
namna wakulima walivyopokea ushauri na kuutumia, pima na tathmini 
mapungufu na k ubaini n amna y a kusaidia w akulima ili kupata u juzi 
mpya.  

3) Rejea kalenda ya m azao w aliyoiandaa wakulima k wa a jili y a kupima 
mafanikio na toa ushauri stahili wa kitaalam. 

4)  Kusanya takwimu za mgawanyo wa majukumu ya kijinsia na mafanikio 
yake. Mfano, t aarifa z a mafanikio kwa kuzingatia u sawa w a jinsia n a 
namna wanawake walivyojengewa uwezo kufikia malengo na lengo kuu 
la kikundi.  

5) Baada ya muda, mfano mwezi mmoja, fanya tathmini ya mafanikio kwa 
kulinganisha t aarifa z a uchunguzi w a awali na t akwimu z ilizopatikana 
ndani ya k ipindi h usika kwa kuwashirikisha w akulima kupitia vikundi 
vyao ili kupima mafaninikio na kubaini changamoto kuu za utekelezaji ili 
kuzirekebisha.  

6) Kusanya / Chukua t aarifa z a mabadiliko c hanya katika m aisha yao 
yaliyopatikana kutoka na matumizi ya dhana ya SHEP toka kwa wakulima. 
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Mambo ya Kuzingatia  Ushiriki sawa wa jinsia (wanawake na wanaume) kwa kuzingatia dhana ya 
SHEP 

 Ukusanyaji n a uchambuzi w a takwimu za u shiriki w a majukumu k wa 
kuzingatia jinsia 

 Kubadilika kwa maamuzi yenye usawa kwa kuzingatia jinsia. 
Mambo ya Kuepuka  Mazao kuharibika na kukosekana kwa tija kwa mkulima 

 Mbinu za uzalishaji zilizofundishwa kutozingatiwa 
 Kusambaratika kwa kikundi cha wakulima 

5.4 ufuatiliaji na tathmini ngazi ya Halmashauri 
Ufuatiliaji wa vikundi vya wakulima hufanyika kwa kutembelea vikundi vyote kwa ajili ya kupima uelewa/
kiwango cha ujuzi uliotokana na mafunzo waliyoyapata mashambani juu ya matumizi bora ya Kalenda ya 
Mazao, Utafiti shirikishi wa soko, ununuzi wa pembejeo za kilimo, na mafunzo ya mbinu bora ya kilimo 
katika kupambana na magonjwa na wadudu waharibifu katika mazao ya bustani. 

Jedwali Na 07: Muundo wa taarifa za kila mwezi ngazi ya Halmashauri

Wilaya……………. Tarehe: …………… Mtoa taarifa: ………………………….

Malengo

Kutathmini ubora wa mafunzo mashambani; na
Kutathmini utekelezaji wa mipango kazi ya vikundi vya wakulima.

JINA 
LA 
KIKUN
DI 

ZAO 
(Ain
a) 

KIMO 
CHA 
ZAO 
(Hatua 
ya 
mafanik
io) (%) 

Inaenda
na n a 
mpango 
kazi 
 AP? 

Wadudu na Magonjwa Utunzaji wa 
Kumbukumbu 

Shughuli 
za 
Masoko 
(Mawasilia
no n a
wanunuzi, 
Matokeo ya
Soko m f.
Bei) 

Pembejeo 
zilizopokel
ewa na 
kutumika 

Hoja 
zingine 
(mf. 
Mafunzo, 
Changam
oto etc) 

Aina y a 
wadudu 
na 
magonj
wa 

Hatua 
za 
udhibit
i 
 

Matokeo 
(Imedhibi
tiwa, 
Hakuna 
madhara?
) 

Je 
Wakulima 
wanatunza 
kumbuku
mbu? 

Kam
a si 
wote 
(Kwa 
nini) 

                   
USHAURI WA K ITAALAMU 
NA MAPENDEKEZO 
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5.4.1 Ufuatiliaji na Tathmini ya Kila Mwezi Unaofanywa na MSM

Utangulizi 
(Kwa kuzingatia Hatua za 

SHEP) 

Tathimini y a vikundi vya wakulima h ufanywa kwa kila k ikundi k inachotekeleza d hana y a 
SHEP. Tathimini hii hufanywa na DFTs na  Wajumbe wa Kikosi Kazi  

Malengo • Kujua Mafanikio, changamoto, matumizi sahihi ya pembejeo, uzingatiaji wa mpango kazi 
wa wakulima 

 Kupima utendaji wa Maafisa Ugani ngazi za Kata na Vijiji. 
Mambo ya Kuzingatia 

 
 Walengwa/Wahusika: DFTs; Wajumbe wa Kikosi kazi Mkoa, Wataalamu wa mazao ya 

bustani toka Taasisi na vyuo vya Kilimo mfano Chuo cha Kilimo cha Mazao ya Bustani 
(Hort-Tengeru), Wakulima, Afisa Ugani ngazi ya Kata na Vijiji 

Dondoo 
o Ratiba ya kazi za kila mwezi (Ukaguzi)  
o Kalenda ya mazao ya kama inaendana na uzalishaji 
o Mpango kazi kama unaendana na utekelezaji 

 Gharama / Bajeti: Usafiri,Mafuta, Posho na Shajala 
 

Mahitaji ya vifaa kazi 
(Zana) 

 Orodha ya Wakulima; 
 Shajala, Penseli/Kalamu na Kikokotozi 
 Taarifa za mauzo na Kumbukumbu za wakulima kadri ya mipango kazi;  
 Kalenda ya Uzalishaji, Mipango kazi ya Vikundi vya Wakulima; 
 Fomu ya Ufuatiliaji na tathimini ya DFTs 
 Pamoja na Fomu zingine zote kuanzia Viambatisho 02-02, 02-03 na 04. 

Utekelezaji 1) Fanya ziara za ufuatiliaji kila mwezi ili kukagua mafanikio na kutoa ushauri wa kitaalam 
kwa wakulima.  

2) Rejea uchunguzi wa awali sehemu ya 2 (Mbinu za kilimo) ili kubaini namna wakulima 
walivyopokea ushauri na kuutumia, pima na tathmini mapungufu na kubaini namna ya 
kusaidia wakulima ili kupata ujuzi mpya.  

3) Rejea kalenda ya m azao w alioiandaa w akulima kwa ajili ya k upima mafanikio na t oa 
ushauri stahili wa kitaalam. 

4)  Kusanya takwimu za mgawanyo wa majukumu ya kijinsia na mafanikio yake, mfano, 
taarifa za mafanikio kwa kuzingatia usawa wa jinsia na namna wanawake walivyojengewa 
uwezo kufikia malengo na lengo kuu la kikundi.  

5) Baada ya muda, m fano mwezi mmoja, fanya tathmini ya mafanikio kwa kulinganisha 
taarifa za uchunguzi wa awali na takwimu z ilizopatikana ndani ya k ipindi husika kwa 
kuwashirikisha w akulima kupitia vikundi vyao i li k upima mafaninikio na k ubaini 
changamoto kuu za utekelezaji ili kuzirekebisha.  

6) Kusanya / Chukua taarifa za mabadiliko chanya katika maisha yao yaliyopatikana kutoka 
na matumizi ya dhana ya SHEP toka kwa wakulima.  

Mambo ya Kuzingatia  Hakikisha kuna k uwa na u shiriki sawa w a jinsia ( wanawake n a wanaume) k atika 
kutekeleza dhana ya SHEP. 

 Kusanya na chambua takwimu za ushiriki wa majukumu kwa kuzingatia jinsia. 
 Hakikisha Maamuzi yeyote ndani ya mipango kazi katika kikundi yazingatie usawa wa 

jinsia. 
 Hakikisha kikundi kinafanya kazi kwa umoja ili kuepuka kusambaratika. 
 Hakikisha wakulima w anazalisha k wa t ija kwa kuzingatia m binu z a kitaalamu 

walizofundishwa. 
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Matokeo  Uwepo wa Taarifa shirikishi ya maendeleo ya mwezi inayotumwa kwenda Sekretariati 
ya Mkoa. 

 Wakulima walengwa wanatambua uwezo, ujuzi na udhaifu wao ili kupewa ushauri na 
maelekezo kwa ajili ya kuboresha uzalishaji na masoko. 

 Wakulima walengwa wanakuwa na uelewa wa kuimarika na kufuzu dhana ya SHEP. 
 Wakulima w anakuwa na i mani n a kukubali k ufanya u tafiti w a masoko, uchaguzi w a 

mazao, kutengeneza kalenda ya uzalishaji na kutumia maarifa waliyoyapata ya uzalishaji 
kila wakati. 

 Kuwepo k wa m aamuzi y enye u sawa k wa k uzingatia jinsia n dani y a vikundi vya 
wakulima. 

5.4.2 Taarifa ya Utekelezaji na Maendeleo za Robo Mwaka unaofanywa na MSM

5.4.4 Ufuatiliaji wa Utoaji na Matumizi wa fedha kwa ajili ya kutekeleza dhana ya SHEP ngazi ya MSM

5.4.3Taarifa ya Utekelezaji wa SHEP ya Mwaka Unaofanywa na MSM

MSM ziandae taarifa za maendeleo ya utekelezaji wa dhana ya SHEP kila robo mwaka na kuwasilisha katika 
kikao cha uratibu wa SHEP mkoa husika, na taarifa hizo ziwasilishwe ngazi za Wizara / Taifa kwa kufuata 
mfumo na miongozo ya utoaji taarifa.

MSM ziandae taarifa ya maendeleo ya utekelezaji wa dhana ya SHEP kila mwaka na kuwasilisha katika kikao 
cha uratibu wa SHEP mkoa husika, na taarifa hiyo iwasilishwe ngazi ya Wizara / Taifa kwa kufuata mfumo na 
miongozo ya utoaji taarifa.

Ni muhimu kutenga fedha kwa ajili ya kutumika ngazi ya MSM ili kuwezesha uendelevu wa dhana ya SHEP. 
Kimsingi dhana ya SHEP inahitaji bajeti ya ziada tofauti na ile ya kawaida ya kuendeleza mazao ya bustani ili 
kuwezesha matokeo chanya. Bajeti hii hutumika kuwawezesha DFTs, Maafisa Ugani ngazi ya Kata na Vijiji ili 
kuwafikia na kuwahudumia wakulima.
Maafisa Ugani wanaofanya kazi moja kwa moja na wakulima wakati wa kufanya utafiti wa awali, utafiti wa 
soko, hafla ya kuunganisha wadau (match-making), mafunzo kwa wakulima juu ya mbinu bora za kilimo, 
udhibiti wa wadudu na magonjwa huhitaji kuwezeshwa gharama za usafiri, shajala, na posho zao za kujikimu 
nk., hivyo MSM zinapaswa kutenga fedha na kuzisimamia kwa ajili ya utekelezaji wa majukumu ya Watalam 
kupitia dhana ya SHEP.
Kwa mantiki hiyo, ili kuwa na matokeo chanya ya dhana SHEP, Serikali kupitia MSM inatakiwa kutenga bajeti 
toshelezi kwa ajili ya uendelevu na kupanua shughuli za dhana ya SHEP ndani ya wilaya husika, na kutenga 
bajeti ndogo kwa ajili ya ufuatiliaji na tathmini kwa watendaji wa ngazi ya Wilaya. (Tazama Jedwali la Mfano 
wa Bajeti)
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Jedwali Na 08: Mfano wa Bajeti ya Maafisa Ugani

MSM zote zinazotekeleza dhana ya SHEP zinawajibika kutenga na kutoa fedha kutoka mapato ya ndani 
angalau 20% kwa ajili ya utekelezaji w dhana ya SHEP na taarifa hiyo ya kibajeti iwasilishwe OR-TAMISEMI 
kupitia Mikoa kwa ajili ya ufuatiliaji.

Na. SHUGHULI KUU IDADI YA SIKU KIASI CHA 
MALIPO 
(Tshs) 

IDADI YA 
WATU 

KIASI CHA 
FEDHA 
(Tshs) 

1. Posho ya Kutwa, Chakula 
(Kama ni lazima)-DFTs/EOs 

    

2. Gharama za Usafiri (Mafuta, 
Vipuri, nk) 

    

3. Gharama za Ukumbi     
4.  Gharama za vifaa     
5. Shajara     
6. Pembejeo (Mbegu, Madawa, 

Mbolea nk,) 
    

7. Chakula cha Wakulima     
8. Nauli za wakulima     
9. n. k     
 JUMLA     
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Wafuatao wameshiriki moja kwa moja kwenye kuandaa mwongozo huu:-

SN Jina Taasisi 
1 Tabu Likoko Wizara ya Kilimo 
2 Juma Shekidele HORTI-Tengeru 
3 Issa Hatibu Sekretarieti ya Mkoa Tanga 
4 Daniel Loiruck Sekretarieti ya Mkoa Arusha 
5 Bai Omary Wizara ya Kilimo 
6 Mhandisi Apolinary K. Medard Sekretarieti ya Mkoa Kilimanjaro 
7 Mukara Mugini Wizara ya Kilimo 
8 Hoffu Mwakaje OR-TAMISEMI 
9 Masumbuko M. Weswa Wizara ya Kilimo 
10 Anneth Mwangasa Wizara ya Kilimo 
11 Abdallah Mussa HORTI-Tengeru 
12 Ippei Itakura TANSHEP-JICA  
13 Chiaki Shiga TANSHEP-JICA 
14 Fuminori Arai TANSHEP-JICA 
15 Kyoko Akasaka TANSHEP-JICA 
16 Getrude Sombe Wizara ya Kilimo 
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1

Dhana ya TANSHEP

Mafunzo kwa Maafisa Ugani
September 2020

TANSHEP ni nini?

 Uwezeshaji na Uhamasishaji wa wakulima wadogo 
wa mboga mboga （SHEP）kwa kuanzia na utafiti wa 
soko na hatua za uboreshaji wa pembejeo na 
uzalishaji kulingana na mahitaji ya soko. (“Grow and 
sell” to “Grow to sell”)  

 (“Kulima na kuuza” kuwa “kulima kwa ajili ya kuuza”)

2

Kufanya  
Maamuzi 

Mwenyewe
Kilimo 
kama 

Biashara SHEP

Dhana mbili muhimu

3 4

Dhana 1: Kilimo kama BIASHARA
[Begin and End in the Market]
[Anzia na malizia sokoni]
Shughuli ya mkulima katika mradi wa SHEP huanza na 
utafiti wa soko (= ni nini kinachouzwa kikubwa kwenye 
soko na wakati gani?)
Na mwishowe ni kutoa bidhaa bora za kuuza sokoni

Utafiti wa
Soko

Uamuzi
wa

mazao

Uzalishaji

Kuuza
Sokoni

Kiambatisho Na. 01 (Dhana ya TANSHEP)

VIAMBATISHO
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5

Dhana1: Kilimo kama BIASHARA

[Family as Business Unit]
[Biashara kifamilia]
Mume na mke hufanya maamuzi pamoja kama 
"kampuni ya kilimo’’ kulingana na matokeo ya soko.

 Nini cha Kulima?
 Tulime lini?
 Namna gani tuzalishe?
 Lini tutauza?
 Ni kazi gani zifanyike na nani?
 Ni pembejeo gani za kununua?
 Nani atakayezungumza na wanunuzi?

=> Lengo ni kuongeza kipato

Hatua 4 za msingi wa SHEP
Hatua 1: Kuwa na malengo ya pamoja
Hatua 2: Wakulima kutambua soko
Hatua 3: Wakulima kufanya maamuzi
Hatua 4: Wakulima kujiandaa kukabiliana na 

changamoto

Dhana 2: Kufanya maamuzi mwenyewe

6

Warsha ya Utambulisho

Utafiti wa Awali/Baseline survey

Wawakilishi wa Vikundi./Afisa Uganii kwa
pamoja

Utafiti wa soko

Kuunganishwa na Wadau

Uchaguzi wa mazao/ Kalenda ya uzalishaji

Mafunzo (Mf. Shamba la mfano, Mafunzo ya
lishe na Jinsia)

Tathimini ya mwisho/End-line survey

Hatua 1: Kuwa na malengo
ya pamoja

Hatua 2: Wakulima kutambua
soko

Hatua 3: Wakulima kufanya
maamuzi

Hatua 4: Wakulima kujiandaa
kukabiliana na changamoto

Dhana 2: Kufanya maamuzi mwenyewe

7

Kauli mbiu ya TANSHEP
 TANSHEP ina Maono na Kauli mbiu

Anzia Sokoni 
Malizia Shambani 
Kwa Kipato Zaidi

8

Mradi waTANSHEP 
 Utasaidia vikundi vya wakulima kubadili 

mtazamo kutoka "kulima na kuuza" na kuwa 
“kulima kwa ajili ya kuuza" kupitia mafunzo

 Utasaidia vikundi vya wakulima “kujua soko”
 Utasaidia kuunganisha vikundi vya wakulima 

na wadau wengine
 Hausaidii kujenga miundombinu au kutoa 

fedha bali inasaidia kuwajengea wakulima 
uwezo wa kuelewa

9

Kazi na Majukumu ya Vikundi vya Wakulima, 
Timu ya Uwezeshaji wa Wilaya na Kikosi Kazi cha 
Mradi 

Kikundi 
cha 

Wakulima
1 

Kikundi 
2 

Kikundi 
3 

Kikundi 
4 

Kikundi 
5… 

Timu ya Uwezeshaji wa Wilaya (DFT)

Kikosi Kazi cha Mradi

Afisa Ugani 1 Afisa Ugani 2 Afisa Ugani 3 Afisa Ugani 4 Afisa Ugani 5

Mafunzo / 
Uwezeshaji

10

Ratiba ya
Shuguli za 
TANSHEP

20
19

 a
nd

 2
02

0

7

8

9

10

11

12

20
20

 a
nd

 2
02

1

1

2

3

4

5

6

Warsha ya Utambulisho Utafiti wa Awali

Tathmini/ 
Kumbukumbu za Mapato ya Kilimo

Tathmini/ 
Kumbukumbu za Mapato ya Kilimo

Utafiti wa Soko

Uchaguzi wa Mazao/ 
Kalenda ya uzalishaji

Mafunzo kwa Vitendo
(e.g. Shamba Darasa, Mafunzo ya 

Jinsia, Lishe na Masoko)

Kuunganishwa na Wadau

11

• Kushiriki katika mafunzo yaliyoandaliwa na Wawezeshaji 
wa Wilaya kwa kuchagua watu sahihi wa kushiriki 
kulingana na mada.

• Kutekeleza shughuli za shambani kama vile kuhifadhi 
kumbukumbu, utafiti wa soko, kufanya kazi na wadau, na 
kuboresha uzalishaji, kwa msaada wa maafisa ugani na 
Wawezeshaji wa Wilaya.

• Kutoa taarifa na takwimu mfano. ukubwa wa shamba, 
gharama za uzalishaji na mapato kwa TANSHEP pamoja 
na kusambaza maarifa yaliyopatikana kutoka TANSHEP 
kwa wakulima wengine.

• Kuelewa shughuli za TANSHEP hasa kwa namna 
inavyotoa msaada wa kitaalam: TANSHEP haitoi msaada 
wa fedha na miundombinu.

Kazi na Majukumu ya Vikundi vya Wakulima

12
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Kazi na Majukumu ya Maafisa Ugani

•Kazi na majukumu ya Maafisa Ugani kwa 
TANSHEP ni kusaidia wakulima kwenye 
kutekeleza mbinu za SHEP.

•Maelezo kuhusu kazi na majukumu 
yatajadiliwa muda  wote katika mafunzo haya 
ya maafisa ugani

13
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Mradi juu ya Kuboresha Kuboresha kwa
Kilimo Kilichoongezwa Thamani (Awamu ya 2 ya 

EVAP)

Mradi wa Kuimarisha Mipango ya Maendeleo ya Kilomo ya 
Wilaya na Uwezo wa Utekelezaji kwa kutumia mbinu ya SHEP 

(TANSHEP)
«Anzia Sokoni Malizia Shambani Kwa Kipato Zaidi»

Utafiti wa Awali
(Kurekodi Mapato ya Shamba)

Mwongozo kwa Maafisa Ugani

� Ni hatua ya kwanza ya ufuatiliaji na tathmini 
ambayo hutambua na kurekodi hali ya sasa 
kulingana na kusudi la mradi.

Utafiti wa Awali ni nini?

Malengo ya
TANSHEP

Takwimu zitakazokusanywa

1) Ongezeko la 
mapato ya shamba

Mauzo (Bei na Wingi) na Gharama za Uzalishaji (Bei
na Wingi)

2) Kubadilisha tabia za 
wakulima

Mbinu za Uzalishaji na Uuzaji

3) Uwezeshaji wa
kipato kwa Wakulima

Riziki/kipato, Jinsia, Lishe, Usimamizi wa Kikundi

* Utafiti wa awali unahusika na vitu 1) na 3) hapo juu.

2

� Kukusanya habari muhimu kuhusu uzalishaji na 
uuzaji katika shughuli za kilimo kwa wakulima 
wenyewe kwa kuingilia kati maamuzi ya uwekaji 
kukmbukumbu za Mapato ya Shamba (FIR) kwa 
urahisi.

� Kukusanya habari za kimsingi juu ya maisha ya 
wakulima, ushiriki wa kijinsia na usimamizi wa 
vikundi kwa tathmini rahisi ya mafanikio ya mradi 
kwa kuwezesha Wakulima kufanya utafiti.

Malengo

3

Dodoso kuu mbili
1. Kumbukumbu ya Mapato ya Shamba
2. Utafiti wa Uwezeshaji kwa Wakulima

* Tazama mifano

4

 
Format of Farm Income Recording [Jina/ Name:   Ippei MINAMI   ] [Namba ya simu:] [Female/ Male ]  [Group:   Penda Kilimo  ]  [Kijiji/ Village:  Suita   ] [Date:   08/07/2019 ] 

Zao/ Crop Zao 1: Viazi Zao 2: Kabeji Zao 3: Brocoli Zao 4: Zao 5: 
Ukubwa wa eneo ulilolima / Size of land used 0.5 Ekari [ ] or M2 [ ]  0.5 Ekari [  ] or M2 [ ] 30 m x 30 m= 900 Ekari []or M2 [ ] Ekari [ ] or M2 [ ] Ekari [ ] or M2 [ ] 

Msimu/ Season [Year: 2018/2019] April 2018 hadi Oktoba 2018 Oktoba 2018 hadi Machi 2019 Machi 2019 hadi Juni 2019 hadi hadi 
[Section A] Ghalama za uzalishaji na Mapato / 

Production Cost Calculation 
Gharama/ 

 Cost 
Gharama/  

Cost 
Gharama/  

Cost 
Gharama/  

Cost 
Gharama/  

Cost 
[A01]  Maandalizi ya shamba  (kulima, kuntengeneza 

matuta)/ Land Preparation Tsh. 25,000 Tsh. 25,000 sh. 20,000 Tsh. Tsh. 

[A02] Ununuzi wa mbegu/ Seed buying Tsh. 80,000 Tsh. 25,000 Tsh. 25,000 Tsh. Tsh. 

[A03] Mbolea ya kupandia na gharama za uwekaji/ 
Fertilizer and Fartilization Tsh. 75,000 Tsh. 55,000 Tsh. 45,000 Tsh. Tsh. 

[A04] Kupanda/kusia/kuotesha 
Sowing/ Planting/ Transplanting Tsh. 25,000 Tsh. 25,000 Tsh. 25,000 Tsh. Tsh. 

[A05] Kupalilia / Weeding Tsh. 20,000 x 3 times =60,000 Tsh. 40,000 Tsh. 40,000 Tsh. Tsh. 

[A06] Kumwagilia/ Watering Tsh. 10,000 Tsh. 10,000 Tsh. 10,000 Tsh. Tsh. 

[A07] Mbolea ya kukuzia na gharama za uwekaji/ 
Additional Fertilizer and Top-dressing Tsh. 20,000 Tsh. 15,000 Tsh. 15,000 Tsh.  Tsh. 

[A08] Madawa ya wadudu na magonjwa na unyunyuziaji 
Insectside/ Chemicals/ Spaying Costs Tsh. 20,000  Tsh. 15,000 Tsh. 15,000 Tsh. Tsh. 

[A09] Gharama za vifaa vya kuvunia/ 
Harvesting material cost Tsh. 10,000  Tsh. 10,000 Tsh. 10,000 Tsh. Tsh. 

[A10] Gharama za kuvuna/ Harvesting Tsh. 15,000 Tsh. 15,000 Tsh. 15,000 Tsh. Tsh. 

[A11] Ghrama za ufungashaji/ Packing Tsh. 15,000 Tsh. 15,000 Tsh. 20,000 Tsh. Tsh. 

[A12] Usafirishaji/ Transportation Tsh. 20,000 Tsh. 15,000 Tsh. 15,000 Tsh. Tsh. 

[A13] Mauzo / Selling Tsh. 15,000 Tsh. 20,000 Tsh.15,000 Tsh. Tsh. 

[A14] Mengineyo/ Others if any Tsh. - Tsh. - Tsh.-  Tsh. Tsh. 

[A 15] Kukodisha Shamba/ Rent for farmland      
 [A16 ] Jumla Gharam/ Total Cost (Tsh.) Tsh. 390,000  Tsh. 285,000 Tsh. 280,000  Tsh 270,000 Tsh. Tsh. 

[Section B] 
Sales and Income Calculation Kiasi /Amount Kiasi /Amount Kiasi /Amount ### / 

Amount 
### / 

Amount 

[B01] Kiasi cha mavuno / Volume produced [Taja kipimo]  16  [ Magunia] 15 [Magunia]  300  [ Kg ] [       ] [       ] 

[B02] Kiasi kilichouzwa/ Volume sold [Taja kipimo] 15  [Magunia ] 14 [Magunia ]  &  30 [Mpira] 200  [ Kg ] [       ] [       ] 

 Ufafanuzi wa kipimo/ size of unit in detail Gunia ndogo (sawa ni ndoo 5 
la lita 20) 

Gunia la kilo 100    

[B03] Wastani wa Bei/ Average Price (Tsh./ unit)  Tsh  50,000  / [ Magunia ] Tsh 45,000 / [Magunia] & 
Tsh 2,000 / [Mprira]  

Tsh        2,000     / [Kg] Tsh          / [       ] Tsh          / [       ] 

[B04] Mapato / Income (Tsh.) = [B02] x [B03] Tsh. 50,000 x 15 = 650,000  
750,000 

Tsh. 45,000 x 14 =630,000 
Tsh. 2,000 x 30 =  60,000 

Tsh  2,000 x 200 = 400,000   

[B05] Faida / Net Income (Tsh.) = [B04]-[A15] Zao 1:  
Tsh. 750,000-390,000= 360,000 

Zao 2:  
Tsh.690,000- 285,000= 405,000 

Zao 3:  
Tsh. 400,000- 270,000= 130,000 Zao 4: Tsh.  Zao 5: Tsh. 

 [B06] Faida Jumla / Total Farm Income Zao 1 + Zao 2+ Zao 3+ Zao 4+ Zao 5= Tsh. 360,000 + 405,000 +130,000 = Tsh 940,000 

[C01] Wapi unauza mazao yako? (mf. Shambani, sokoni, 
kituo cha kukusanya nk.) / Where did you sell?  

On-farm On-farm & District market Collection Center   

[C02] Uliuza kupitia nani? [Taja jina]  (1. Dalali 2. 
Kilimo cha Mkataba, 3. Mununuzi wa jumla 4. 
Rejareja 5. Moja kwa moja kwa mlaji) 

Middlemen (Mr. AAA) Middlemen (Mr. XXX) & 
consumers 

Arusha KIimo Company through the 
group truck 

  

[C03] By group or individually? Individual Individual Group   

 
If you want to calculate to obtain the data, 
please feel free to do so like this. 

 Please carefully calculate and reconfirm your 
calculation on whether it is correct or not.  

 
If you have more than one marketing 
channels, please write like this.   

 
Note: Volume produced >= Volume sold. 
If you consume some by yourself or cannot 
find buyers, Volume produced > Volume sold. 

 Please specify buyer’s names if known.  
 

Kiambatisho Na. 02-01: Utafiti wa awali

Mapitio: Mbinu ya SHEP
 Utafiti wa awali ni moja ya hatua za kukuza 

uelewa kwa wakulima.

5

Kuongeza motisha kwa mkulima!

6

WAEO / VAEO
"Tunafanya utafiti wa awali

ili kupima
mafanikio ya mbinu ya SHEP "

WAEO / VAEO
"Unaweza kuboresha usimamizi wa 

shamba lako kwa kuweka
kumbukumbu ya gharama, 

mauzo na mapato.
Wacha tuangalie matokeo yako ya 

msimu uliopita kupitia utafiti wa awali"

Mkulima
"Ninaweza kushirikiana na

WAEO / VAEO
ikiwa wanahitaji taarifa ... "

Mkulima
"Sasa naelewa umuhimu wa

utunzaji wa kumbukumbu kwa 
ajili ya biashara yangu ya shamba.
Ninaanza kutunza kumbukumbui 

kuanzia leo. "

Unapendelea ipi?

Kile wakulima wanaelewa kwa 
kujaza fomu ya kumbukumbu ya 
Mapato ya Shamba (FIR)

 Kila mkulima anakokotoa "faida" kwa mazao:
Mauzo (bei kwa kipimo x kiasi) - Gharama 
(pembejeo zote) = Faida

 Kila mkulima anakokotoa “kiasi cha mavuno kwa eneo":
Jumla ya uzalishaji (kipimo / kg x kiasi) / ukubwa wa 
shamba (ekari)
= Uzalishaji (kg kwa ekari)

 Kuelewa ni kiasi gani walichozalisha na kiasi gani 
walichopata => Msingi wa mipango ya msimu ujao

7

 Wacha wakulima wajaze dodoso peke yao.
 VAEO / WAEO kusaidia wakulima jinsi ya kujaza taarifa.

Jinsi ya kusaidia wakulima (1)

VAEO

Mkulima

WAEO

Mkulima

8
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Jinsi ya kusaidia wakulima (2)

 Waulize wakulima jinsi ya kupima ukubwa wa 
ardhi. Ikiwa ni lazima, fanya zoezi la kupima 
ardhi. (ekari ngapi?)

 Tambua kipimo (mf. magunia, mifuko, viroba, 
tenga, mafungu, kreti n.k) ili kupima uzito halisi 
na kiwango baadaye na kubadilisha kiwango 
cha uzalishaji kwa kilo.
* Tazama jedwali la vipimo kama mfano.

9

Jinsi ya kusaidia wakulima (3)

 Kusaidia wakulima kukokotoa mauzo na 
gharama

 Kwa nyanya, waliuza kreti ngapi kwa kiasi gani?
(km Tsh 30,000 / kreti x 30 kreti. Mauzo ni Tsh 900,000 kwa nyanya 
msimu uliopita.)

 Gharama ilikuwa ngapi?
(mfano mbegu: 90,000, mbolea: 60,000, dawa ya kuulia wadudu: 
50,000, mavuno (nguvu kazi): 50,000. Jumla ni 250,000)

 Halafu, faida ni 900,000-250,000 = 650,000.

10

Jinsi ya kusaidia wakulima (4)

 Waongoze wakulima

 Kutambua ikiwa wamepata faida au hasara 
katika uzalishaji wa mazao.

 Kutafuta sababu za kufaulu au kutofaulu.

 Kupanga msimu ujao (kuendelea kuzalisha 
mazao ya awali, kubadilisha njia ya uzalishaji, 
n.k.)

11
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Kiambatisho Na. 02-02: Muundo wa kumbukumbu ya mapato (FIR)
M

uu
nd

o 
w

a 
ku

nu
ku

u 
m

ap
at

o 
ya

 s
ha

m
ba

 [
Ji

na
: 

  
  

  
  

  
  

  
  

  
  

  
  

  
 ]

 [
Na

m
ba

 y
a 

si
m

u:
  

  
  

  
  

  
  

 ]
 [

M
e 

/ 
K

e 
] 

 [
K

ik
un

di
 c

ha
: 

  
  

  
  

  
  

  
  

  
  

] 
 

[K
iji

ji:
  

  
  

  
  

  
  

  
  

  
 ]

 [T
ar

eh
e:

  
  

  
  

  
  

  
]

Za
o/

 C
ro

p 
Z

ao
 1

: 
Z

ao
 2

: 
Z

ao
 3

: 
Z

ao
 4

: 
Z

ao
 5

: 

U
ku

bw
a 

w
a 

en
eo

 u
lil

ol
im

a 
/ S

iz
e 

of
 la

nd
 u

se
d 

Ek
ar

i [
  

] o
r M

2 
[ 

 ]
Ek

ar
i [

  
] o

r M
2 
[ 

 ]
Ek

ar
i [

  
] o

r M
2 
[ 

 ]
Ek

ar
i [

  
] o

r M
2 
[ 

 ]
Ek

ar
i [

  
] o

r M
2 
[ 

 ]

M
si

m
u/

 S
ea

so
n 

[Y
ea

r: 
20

18
/2

01
9]

 
ha

di
 

ha
di

ha
di

ha
di

ha
di

[S
eh

em
u 

A
] G

ha
ra

m
a 

za
 u

za
lis

ha
ji 

 /
 

Pr
od

uc
tio

n 
C

os
t C

al
cu

la
tio

n
G

ha
ra

m
a/

 
 C

os
t (

Ts
h)

 
G

ha
ra

m
a/

  
C

os
t (

Ts
h)

 
G

ha
ra

m
a/

  
C

os
t (

Ts
h)

 
G

ha
ra

m
a/

  
C

os
t (

Ts
h)

 
G

ha
ra

m
a/

  
C

os
t (

Ts
h)

 

[A
01

] 
M

aa
nd

al
iz

i y
a 

sh
am

ba
 (k

ul
im

a,
 k

un
te

ng
en

ez
a 

m
at

ut
a)

/ 
La

nd
 P

re
pa

ra
tio

n 

[A
02

]
U

nu
nu

zi
 w

a 
m

be
gu

/ S
ee

d 
bu

yi
ng

 

[A
03

]
M

bo
le

a 
ya

 k
up

an
di

a 
na

 g
ha

ra
m

a 
za

 u
w

ek
aj

i/
U

tu
nz

aj
i w

a 
ki

ta
lu

 m
pa

ka
 k

uh
am

ish
a/

 F
er

til
iz

er
 a

nd
 

Fe
rti

liz
at

io
n

[A
04

]
K

up
an

da
/k

us
ia

/k
uo

te
sh

a 
So

w
in

g/
 P

la
nt

in
g/

 T
ra

ns
pl

an
tin

g
[A

05
]

K
up

al
ili

a 
/ W

ee
di

ng
 

[A
06

]
K

um
w

ag
ili

a/
 W

at
er

in
g 

[A
07

]
M

bo
le

a 
ya

 k
uk

uz
ia

 n
a 

gh
ar

am
a 

za
 u

w
ek

aj
i/

A
dd

iti
on

al
 F

er
til

iz
er

 a
nd

 T
op

-d
re

ss
in

g
[A

08
]

M
ad

aw
a 

ya
 w

ad
ud

u 
na

 m
ag

on
jw

a 
(v

iu
w

at
ili

fu
) 

na
 

un
yu

ny
uz

ia
ji/

 In
se

ct
ic

id
e/

 C
he

m
ic

al
s/

Sp
ay

in
g 

Co
st

s
[A

09
]

G
ha

ra
m

a z
a v

ifa
a v

ya
 k

uv
un

ia
/ H

ar
ve

st
in

g 
m

at
er

ia
l c

os
t

[A
10

]
G

ha
ra

m
a 

za
 k

uv
un

a/
 H

ar
ve

st
in

g

[A
11

]
G

hr
am

a 
za

 u
fu

ng
as

ha
ji/

 P
ac

ki
ng

[A
12

]
U

sa
fir

is
ha

ji/
 T

ra
ns

po
rta

tio
n

[A
13

]
M

au
zo

 (u
sh

ur
u,

 n
k)

/ S
el

lin
g

[A
14

]
M

en
gi

ne
yo

/ 
O

th
er

s 
if 

an
y 

(s
to

ra
ge

, 
gr

ad
in

g,
 s

or
tin

g,
 

pr
oc

es
sin

g,
 e

tc
.) 

[A
 1

5]
K

uk
od

ish
a 

Sh
am

ba
/ R

en
t f

or
 fa

rm
la

nd
 

[A
16

 ] 
Ju

m
la

 y
a 

G
ha

ra
m

a/
 T

ot
al

 C
os

t (
Ts

h.
)

[S
eh

em
u 

B
] M

ah
es

ab
u 

ya
 M

au
zo

 n
a 

M
ap

at
o

/
Sa

le
s a

nd
 In

co
m

e 
C

al
cu

la
tio

n
K

ia
si

 /A
m

ou
nt

 
K

ia
si

 /A
m

ou
nt

 
K

ia
si

 /A
m

ou
nt

 
K

ia
si

 /A
m

ou
nt

 
K

ia
si

 /A
m

ou
nt

 

[B
01

]
K

ia
si

 c
ha

 m
av

un
o 

/ V
ol

um
e 

pr
od

uc
ed

 [T
aj

a 
ki

pi
m

o]
[ 

  
  

  
 ]

[ 
  

  
  

 ]
[ 

  
  

  
 ]

[ 
  

  
  

 ]
[ 

  
  

  
 ]

[B
02

]
K

ia
si

 k
ili

ch
ou

zw
a 

/ V
ol

um
e 

so
ld

 [T
aj

a 
ki

pi
m

o]
 

[ 
  

  
  

 ]
[ 

  
  

  
 ]

[ 
  

  
  

 ]
[ 

  
  

  
 ]

[ 
  

  
  

 ]

U
fa

fa
nu

zi
 w

a 
K

ip
im

o 
/ s

iz
e 

of
 u

ni
t i

n 
de

ta
il 

[B
03

]
W

as
ta

ni
 w

a 
B

ei
/ A

ve
ra

ge
 P

ric
e 

(T
sh

./ 
un

it)
 

Ts
h 

  
  

  
  

  
  

 /
 [ 

  
  

  
]

Ts
h 

  
  

  
  

  
  

 /
 [ 

  
  

  
]

Ts
h 

  
  

  
  

  
  

 /
 [ 

  
  

  
]

Ts
h 

  
  

  
  

  
  

 /
 [ 

  
  

  
]

Ts
h 

  
  

  
  

  
  

 /
 [ 

  
  

  
]

[B
04

]
M

ap
at

o 
/ I

nc
om

e 
(T

sh
.) 

= 
[B

02
] x

 [B
03

] 
Ts

h.
 

[B
05

]
Fa

id
a 

/ N
et

 In
co

m
e 

(T
sh

.) 
= 

[B
04

]-
[A

16
]

Z
ao

 1
: T

sh
. 

Z
ao

 2
: T

sh
. 

Z
ao

 3
: T

sh
. 

Z
ao

 4
: T

sh
. 

Z
ao

 5
: T

sh
. 

[B
06

] M
ap

at
o 

ya
 J

um
la

/ T
ot

al
 F

ar
m

 In
co

m
e

Z
ao

 1
 +

 Z
ao

 2
+ 

Z
ao

 3
+ 

Z
ao

 4
+ 

Z
ao

 5
= 

Ts
h.

 

[S
eh

em
u 

C
] T

aa
ri

fa
 z

a 
so

ko
/m

as
ok

o 
/ M

ar
ke

t I
nf

or
m

at
io

n 

[C
01

]
W

ap
i u

na
uz

a 
m

az
ao

 y
ak

o?
 (m

f. 
Sh

am
ba

ni
, s

ok
on

i, 
ki

tu
o 

ch
a 

ku
ku

sa
ny

a 
nk

.) 
/ W

he
re

 d
id

 y
ou

 se
ll?

 

[C
02

]
U

liu
za

 k
up

iti
a 

na
ni

? 
[T

aj
a 

jin
a]

 
(1

. 
D

al
al

i 
2.

 
K

ili
m

o 
ch

a 
M

ka
ta

ba
, 

3.
 M

un
un

uz
i 

w
a 

ju
m

la
 4

. 
R

ej
ar

ej
a 

5.
 M

oj
a 

kw
a 

m
oj

a 
kw

a 
m

la
ji)

 / 
To

 w
ho

m
 

di
d 

yo
u 

se
ll?

 

[C
03

]
U

na
uz

a 
ka

m
a 

ki
ku

nd
i a

u 
m

tu
 m

m
oj

a 
m

m
oj

a?
/ 

 
B

y 
gr

ou
p 

or
 in

di
vi

du
al

ly
? 



47

 






































































































































































































✓













✓























✓



























































































































































































































































































































































































































































































































































































































































































































































































































































































































































































































































































































































































































































































































































































































































































































































































































































































































































































































 





























































































































































 

 
Ik

iw
a 

un
at

ak
a 

ku
he

sa
bu

 k
up

at
a 

da
ta

, t
af

ad
ha

li 
jis

iki
e 

hu
ru

 k
uf

an
ya

 h
ivy

o 
ka

m
a 

hi
i. 

 
Ta

fa
dh

al
i h

es
ab

u 
kw

a 
ua

ng
al

ifu
 n

a 
uh

ak
iki

sh
e 

te
na

 h
es

ab
u 

ya
ko

 ik
iw

a 
ni

 s
ah

ih
i a

u 
la

. 

 
Ik

iw
a 

un
a 

nj
ia

 z
ai

di
 y

a 
m

oj
a 

ya
 u

uz
aj

i, 
ta

fa
dh

al
i a

nd
ika

 h
ivi

. 

 Ku
m

bu
ka

: 
Ki

as
i 

kil
ich

oz
al

ish
w

a>
 

= 
Ki

as
i 

kim
eu

zw
a.

Ik
iw

a 
un

at
um

ia
 z

in
gi

ne
 n

a 
w

ew
e 

m
w

en
ye

w
e 

au
 

ha
uw

ez
i 

ku
pa

ta
 

w
an

un
uz

i, 
Ki

as
i k

ilic
ho

za
lis

hw
a>

 K
ia

si 
kim

eu
zw

a.
 

 
Ta

fa
dh

al
i 

ta
ja

 
m

aj
in

a 
ya

 
m

nu
nu

zi 
iki

w
a 

ya
na

ju
lik

an
a.

 



48

Kiambatisho Na. 02-03: Kubadilisha vipimo vya mazao
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Kiambatisho 03-01: Utafiti wa Soko

Mradi juu ya Kuboresha Kuboresha kwa
Kilimo Kilichoongezwa Thamani (Awamu ya 2 ya 

EVAP)

Mradi wa Kuimarisha Mipango yamaendeleo ya kilimo ya 
Wilaya na Uwezo wa Utekelezaji kwa Kutumia mbinu ya SHEP 

(TANSHEP)
«Anzia Sokoni Malizia Shambani Kwa Kipato Zaidi»

Utafiti wa Soko

Mwongozo kwa Maafisa Ugani

1

Mapitio: SHEP ni nini?
 Uwezeshaji na Uhamasishaji wa 

wakulima wadogo wa 
Mbogamboga (SHEP) huanza na 
Utafiti wa Soko na hatua za 
uboreshaji wa pembejeo na 
uzalishaji kulingana na mahitaji 
ya soko.

Kufanya 
Maamuzi

mwenyewe 

Kilimo
kama

Biashara SHEP

Hatua 4 za kimsingi za SHEP
Hatua ya 1: Shirikisha malengo

Hatua ya 2: Wakulima kutambua soko

Hatua ya 3: Wakulima kufanya maamuzi

Hatua ya 4: Wakulima kujiandaa na ufumbuzi

Utafiti wa Soko

2

"Kulima ili Uuze"
"Kulima na Kuuza"

Madhumuni ya Warsha
 Kuelewa umuhimu wa Utafiti wa Soko
 Kuandaa mpango wa Utafiti wa Soko

 Ni Kutafuta mahitaji ya soko na kuyaweka katika 
mikakati ya kimasoko kwenye Mpango Kazi kabla 
ya msimu wa uzalishaji.

 Kwa sababu inafafanua mahitaji ya soko ambayo 
ni muhimu ili kuongeza mapato ya wakulima ikiwa 
ni pamoja na nini cha kuzalishwa, namna gani, 
wakati gani na wapi ...

Utafiti wa Soko ni nini?

Kwa nini tunafanya Utafiti wa Soko?

3 Utafiti wa Soko ni nini? (endelea…)
Kutafuta Mahitaji ya Soko

Kuweka mikakati ya soko kwenye mpango kazi:
• Ni mazao gani ya kuuza
• Wapi pa kuuza mazao
• Mazao yatauzwa lini
• Namna gani mazao yatauzwa
• Bei ya kuuza bidhaa ni kiasi gani
• Kwa ubora upi

Uzalishaji

Kuuza

4

“Mkulima Kwanza” Utafiti wa Soko
 Utafiti wa Soko sio kitu maalum kwa wataalam.
 Utafiti wa Soko kwa mbinu ya SHEP ni 

"Mkulima Kwanza" ambayo ni kukusanya 
taarifa;

1. Zinazofaa mazingira ya wakulima
2. Kutokana na mtazamo wa wakulima
3. Zitakazo kusanywa na wakulima 

wenyewe
ili kuangalia uwezekano na chaguzi ambazo 
zinawapendeza wakulima. Sio juu ya 
kuangalia bei za soko tu.

5 3 Kanuni za Utafiti wa Soko kwa njia za  SHEP 6

<na wakulima wenyewe>

Anajua taarifa
ya kuvutia.
Wacha tuje
kumwona

tena.

<kutoka kwa mtazamo wa
wakulima>

<taarifa inazofaa
mazingira ya wakulima>

Je!, ungepen-
da kuja kuona
mashamba 
yetu wakati
mwingine?

Wakulima huwasiliana moja 
kwa moja na

Wafanya biashara

Maafisa tu ndio
wakizungumza na wafanya-

biashara.Sisi wakulima, hatu-
wezi kuzungumza

nao moja kwa moja ..

Maafisa wanaongoza

✔

×

Unaweza pia
Kuandaa usafiri?

Je utanunua 
bidhaa yetu
Ikiwa ni kiasi

kidogo?

1 2

Kusanya taarifa ambazo
wakulima wanahitaji kuzijua

✔

Je! Hizi mboga
zinakwenda Ufaransa au

Uholanzi?

Kukusanya taarifa ambazo
wakulima hawahitaji kuzijua

×

3

Je! Ukubwa huu 
wa mboga unawe-
za kupata bei ya

ya juu?

Je! Aina hii
inaweza ku-
limwa bila

umwagiliaji?

Kutafuta taarifa
zinafaa uwezo wa mkulima,

teknolojia na rasilimali.

✔

Ugavi mkubwa wa
mboga zinazozalishwa na

Greenhouse zinaweza
kuwa nzuri?

×
Kutafuta taarifa ambayo iko juu 

ya uwezo wa wakulima, 
teknolojia na rasilimali.

Mifano ya taarifa zilizokusanywa 
kupitia “Mkulima Kwanza” utafiti wa 
soko

7

1. Tuligundua tunapaswa kuvuna karoti mapema kuliko kawaida.
Karoti ndogo ndogo huwa na ladha nzuri na inauzwa kwa bei ya
juu kuliko karoti kubwa.

2. Tumegundua kwamba tunapaswa kuvuna karoti Asubuhi mapema
wakati bado giza nje. Karoti hudumu Zaidi zinapovunwa kwa njia
hiyo. Wanunuzi wako tayari kununua karoti hizo kwa bei nzuri.

3. Tumegundua kuwa hasara ni kidogo tukiuza mazao sokoni mara
kwa mara msimu wote, kuliko kuuza kwa kiwango kikubwa wakati
mmoja.

4. Tunauhakika kwamba mbegu iliyothibitishwa na mbegu chotara
inaweza kutoa mboga bora zaidi, ambayo tunaweza kuiuza kwa bei
ya juu.

Mifano ya taarifa zilizokusanywa 
kupitia “Mkulima Kwanza” utafiti wa 
soko la  (endelea..)

8

5. Tunaelewa kuwa wakati mwafaka wa kupanda ni muhimu.
Tunapaswa kupanda mbegu kwa wakati unaofaa au tutumie mbegu
zinazokomaa haraka ili tuweze kuvuna katika miezi ya uhitaji
mkubwa.

6. Tuligundua kuwa katika soko la jumla, aina ya kabichi inayokaa
kwa muda ndefu hupendelewa. Kwa upande mwingine, aina ya
kabichi ambayo ni tamu, inayofaa kwa saladi hupendelewa kwenye
soko la rejareja hata ikiwa inakaa kwa muda mfupi.

7. Tulikutana na dalali wakati wa utafiti wa soko. Tulipata taarifa juu ya
ukubwa wa viazi unaopendwa. Baada ya hapo, yule dalali alianza
kuja kwenye mashamba yetu mara kwa mara kununua viazi vyetu
kwa bei ya juu.
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Masoko ya Kilimo
(1. Mifano ya Biashara)

Soko kubwa
Soko Dogo

9

Mfano wa Biashara A (uuzaji wa M -to-D)

Mfano wa Biashara D: (Uuzaji wa M-kwa-Mr na muuzaji wa M-kwa-M)

Wauzaji wa 
jumla

Muuzaji wa 
Rejareja

MtumiajiMtu wa kati /
Dalali

Mkulima

Kampuni ya Kilimo ya Mkataba MtumiajiMkulima

Wauzaji wa 
jumla MtumiajiMuuzaji

wa rejareja
Mkulima

Mfano wa Biashara B (Kilimo cha Mkataba)

Mfano wa Biashara C (Uuzaji wa M-kwa- Mj)

Muuzaji
wa rejareja

MtumiajiMkulima

MtumiajiMkulima

Masoko ya Kilimo
(2. Tabia)

Mfano D:
(Uuzaji wa F-to-R
Uuzaji wa F-to-C)

Mifano
ya 
Biashara

Mahitaji
kwa kila

zao

Bei kwa 
kipimo

Aina ya 
zao

linalohit
ajika

Wajibu wa 
Wakulima Tabia

Mfano A Kubwa Ndogo Chache Uzalishaji

Inategemea msimu.
Ikiwa KW hawajui bei ya soko / 
wafanyabiashara mbadala / madalali, ni
ngumu kujadili.

Mfano B Kubwa Wastani Chache
Uzalishaji / Vikundi
/ Utunzaji wa 
kumbukumbu

Bei ni thabiti licha ya bei ya juu / chini
kwenye soko. Mbinu za juu za uzalishaji na 
pembejeo za shamba pamoja na uwekezaji
wa wafanyikazi na ya awali inahitajika.

Mfano C Wastani Wastani Chache
au Kati

Uzalishaji / Vikundi
/ Ufungashaji / 
Usafirishaji

Inategemea msimu.
Ikiwa KW haijui masoko mbadala ya jumla, 
ni ngumu kujadili.

Kidogo Kubwa Nyingi

Uzalishaji / Kikundi / 
Ufungashaji / 
Usafirishaji / Utunzaji
wa kumbukumbu / 
huduma kwa wateja

Bei ni thabiti licha ya ukweli kwamba:
-Ongezeko la idadi ya mtayarishaji na 
kiwango cha bidhaa husababisha
kupungua kwa mauzo na bei.
-Kupotea kwa watumiaji husababisha
kupungua kwa mauzo.

Za juu na kuandaa
ukumbi

Mfano D

10

Masoko ya Kilimo
(3. Mikakati, na Maswala yatakayochunguzwa)

Mfano D:
(Uuzaji wa F-to-R
Uuzaji wa F-to-C)

Mifano ya 
Biashara Mikakati ya Masoko Mambo ya Kutafiti

Mfano A
•Kubadilisha muundo wa mazao
•Kupunguza gharama za uzalishaji
•Kupata taarifa za bei ya soko na 
wafanyabiashara mbadala/ madalali

•Kushuka kwa bei ya soko kwa msimu
•Wauzaji wa pembejeo
•Madalali/Mawakala mbadala

Mfano B
•Kuongeza mavuno / ardhi
•Kuongeza ubora wa bidhaa
•Kuboresha upakiaji na chapa
•Kupata huduma ya kuzuia vitu kisheria

•Kiasi kinachohitajika na ubora wa 
mazao

•Vigezo na Masharti vya kufanya
Mkataba

Mfano C
•Kubadilisha muundo wa mazao
•Kupunguza gharama za uzalishaji
•Kupata habari za bei ya soko na 
masoko mbadala ya jumla

•Kushuka kwa bei ya soko kwa msimu
•Wauzaji wa pembejeo
•Masoko mbadala ya jumla

•Kuendelea kukidhi mahitaji ya wateja
•Kutafuta wateja wapya

•Kiasi kinachohitajika na ubora wa 
bidhaaMfano D

Pointi☛Mikakati ya Masoko inategemea mifano ya biashara inayochukuliwa na KW.
☛Maswala yanayopaswa kufanyiwa Utafiti katika utafiti wa Soko unaokuja pia hutofautiana.

11 Uteuzi wa Mifano ya Biashara na Mazao
Zoezi la Kikundi (dakika 15)
■ Je! Kwa sasa unatumia mtindo upi wa biashara ? (Mfano A, B, C au D)
■ Je! Unataka kujaribu mtindo gani mpya? (Mfano A, B, C au D) (Kuwa 
na ukweli! Kwa mfano unaweza kutaja mfano ambao tayari umetekelezwa 
na vikundi vingine vya wakulima katika wilaya hiyo hiyo, ili uweze kujifunza 
ujuzi kutoka kwao.)
■Je! Ni mazao gani yanayolimwa mara kwa mara unataka kufanyia
utafiti?
(Labda mazao mawili kwa mifano ya biashara ya sasa na mipya, ama zao 
moja kwa kila mfano au mbili kwa mifano yote miwili)
■Je! Mazao gani mapya unataka kufanyia utafiti?
(Labda mazao mawili kwa mifano ya sasa na mpya ya biashara)
Kumbuka: unaweza kubadilisha kwa urahisi lengo la mazao mapya wakati
wa utafiti wa soko ikiwa wanunuzi watataja zao tofauti na matarajio yako.

Mazao ya Kawaida Mazao mapya

Mfano wa Biashara wa Sasa Mazao 1 au 2 Mazao 1 au 2

Mfano Mpya wa Biashara Mazao 1 au 2 Mazao 1 au 2

12

Uchaguzi wa Wadau wa Soko 
wataohojiwa
■Ni wadau gani wa soko 
ambao ungependa 
wahojiwe?

Wadau wa soko wanaofaa 
kuhojiwa hurejea kwenye mambo 
yafuatayo:
MUHIMU !!
-Weka masoko halisi
yanayokusudiwa ukizingatia 
mtindo wa biashara wa sasa 
wa wakulima na maswala yake 
ya masoko
-Masoko yanayofikika kwa 
ziara zako za kuyatembelea
mara kwa mara.

Utafiti wa Masoko jijini Arusha

Mifano ya Biashara

13
Mpango wa Utafiti wa Soko

Jina la Kikundi cha wakulima XXXXXXXX
Jina na namba ya simu ya
Wawakilishi wa kikundi cha 
wakulima kwa kuzingatia
usawa wa kijinsia

(1) Bw./Bi. ZZZZZZZ (Nafasi: YYYYY) (0769 XXX XXX)

(2) Bw./Bi. ZZZZZZZ (Nafasi: YYYYY) (0769 XXX XXX)

Siku ambazo wako tayari kwa
utafiti wa soko

1) X, Septemba 2) XX, Septemba

Maeneo gani/wapi
Mfano wa Biashara wa Sasa: Mfano C
Mazao yatakayofanyiwa utafi na wadau wa masoko watakaohojiwa:
◆Mazao ya Kawaida: Vitunguu na Nyanya
Wadau wa Soko watakaohojiwa: Wauzaji wa jumla katika Soko la Mbuyuni
◆Mazao mapya: Karoti
Wadau wa Soko watakaohojiwa: Wauzaji wa jumla katika Soko la Mbuyuni
Mfumo mpya wa biashara: Mfano D
Mazao yatakayofanyiwa utafiti na wadau wa masoko watakaohojiwa:
◆Mazao ya Kawaida: Lettuce
Wadau wa Soko watakaohojiwa: Wauzaji wa rejareja katika Soko Kuu la Moshi
◆Mazao mapya: Brokoli
Wadau wa Soko watakaohojiwa: Hoteli na Mikahawa Moshi

Zoezi la Kikundi (dakika 15)
Andaa mpango wako mwenyewe kwa ajiri ya Utafiti wa Soko.

Mfano

14

Muundo wa Utafiti wa Soko
Muundo wa Utafiti wa Soko
Jina la kikundi: xxx  Mahali: Soko la Kilombero:  Zao: Nyanya
Jina la Mnunuzi:                           Utaratibu wa Biashara: ☑Amesajiliwa, □ Hajasajiliwa
□ Dalali, □ Kampuni ya kilimo cha mkataba, ☑ Wauzaji wa jumla, □ Wauzaji wa Rejareja, □ Mtumiaji
Cheo chake : Namba ya simu:

Mahitaji ya
soko
(Ubora)

• Aina: OVP na Mseto 1
• Ukubwa: Ndogo (100-150g) na Kubwa (200-250g) 2
• Umbile: Duara, isiyo na Mpasuko 2
• Rangi: Njano kuelekea Nyekundu 2
• Uimara: Ni ngumu ambayo inaweza kukaa kwa muda (maisha marefu)

• Uzito: 80% Imejazwa na dutu kama jeli karibu na mbegu

• Freshi: Ndani ya siku 3 baada ya kuvuna

• Sehemu zao lilipozalishwa: Bwawani, Arusha, Singida na
Ngarenanyuki

• Kiwango cha chini cha Kununua (kg au sanduku): kilo 1,000

• Vigezo vingine vya Bei: Misimu (Ya Mvua na Kiangazi)

Masharti ya
Biashara

Mf. Masharti ya Malipo, Gharama za Usafiri, na / au Msaada
unapatikana kwa FG ikiwa ipo

Vipa kipaum
bele U

am
uzi w

a B
ei

(N
a. 

1,

2,

3)

Mfano

Kujazwa na kila
mkulima kulingana
na majibu kutoka

kwa wadau wa soko

15 Muundo wa Utafiti wa Soko 
(endelea.)

Jan Feb Ma Apr Mei Juni Julai Agost Sep Okt Nov Des
Mkulima kwa sasa
wastani wa bei ya
kuuzia (kwa mfano, 
TSH / gunia, kreti
au kilo)

15,000 
/ kreti

15,000 
/ kreti

12,000 
/ kreti

12,000 
/ kreti

14,000 
/ kreti

Jan Feb Ma Apr Mei Juni Julai Agost Sep Okt Nov Des
Wanunuzi
wastani wa
bei ya
kununua
(kwa mfano, 
TSH /gunia, 
kreti au kilo)

Kubwa

Chini
15,000 
/ kreti

Juu
35,000 
/ kreti

Chini
15,000 
/ kreti

Juu
35,000 
/ kreti

N
dogo

Wastani wa kiasi
kinachonunuliwa
(mfano. Gunia, 
kreti or kg)

Kreti
1-2 

Kreti
20

Kreti
1-2

Kreti
20

Wastani wa
ununuzi wa mara
kwa mara
(Mfano, kila siku, 
wiki au n.k.)

Kila
siku

Kila
siku

Kila
siku

Kila
siku

Mfano

Kujazwa na kila
mkulima kulingana

na majibu kutoka kwa 
wadau wa soko

Kujazwa na kila
mkulima kulingana

na uzoefu wake

16
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 Kusaidia Makundi ya wakulima 
katika kupanga Utafiti wa Soko

 Kukusanya Mipango ya Utafiti 
wa Soko kutoka kwa makundi 
yote ya wakulima yaliyo chini ya 
usimamizi wao.

 Kutambua ratiba ya Utafiti wa 
Soko kwa kila mdau wa soko 
kwa kuzingatia kujirudia 
miongoni wa makundi ya 
wakulima.

 Fanya miadi na kila meneja / 
mdau wa soko kupitia mamlaka 
(LGA) inayohusika.

Majukumu ya Maafisa Ugani (1/4)

Mipango ya Utafiti wa Soko itakusanywa 
kutoka kwa makundi ya wakulima

Miadi ya Utafiti wa Soko

17

Mfano
 Ukomo wa washiriki ni 2 hadi 5 kwa kituo 

kimoja cha utafiti wa soko. Huko, tenga 
VAEO / WAEO mmoja kwa kila kundi la 
wakulima kama muwezeshaji na washiriki 
3 wa DFT (+ 1-2 ) kama wasimamizi wa 
jumla.

 Tenga kazi miongoni mwa wawakilishi wa 
kila kikundi cha wakulima, mmoja kwa ajili 
ya kuhoji na mwingine kuandika.

Majukumu ya Maafisa Ugani (2/4)

 Visihi vikundi vya wakulima kuleta mazao yao kwenye 
mauzo. ☛MUHIMU !!

 Andaa vifaa ikiwa ni Pamoja na steshenari na miundo ya 
utafiti.

Inaonyesha Sampuli
katika Utafiti wa Soko

18

Majukumu ya Maafisa Ugani (3/4)
 Kuomba mameneja wa masoko  

kuyatambulisha makundi ya wakulima na 
kupata taarifa mpya za masoko zifuatazo:
 Taarifa za jumla za masoko na na mahitaji 

(usambazaji, mahitaji, bei, n.k.)
 Mifano ya mboga iliyo katika uhitaji mkubwa
 Mapendekezo ya uuzaji mzuri

 Kuomba meneja wa soko awatambulishe kwa wadau wakuu wa 
soko la mazao lengwa

 Ruhusu Makundi yawakulima wahojiane na wadau wa soko husika.
 Epuka msongamano wa makundi ya wakulima kwenye duka 

la soko na usimamishe mahojiano ili kuruhusu wahusika wa 
soko kuhudumia wateja mara kwa mara inapobidi.

Utafiti wa Soko

19

"Mkulima Kwanza"
Kumbuka: Muundo wa utafiti unaweza kuwa msingi wa majadiliano ya Vikundi
vya Wakulima. Lakini mabadiliko yanapaswa kuzingatiwa kulingana na
majadiliano yao mazuri.

Baada ya Utafiti wa Soko
Pitia matokeo na wakulima.

 Muda wa mauzo ulikuwa sahihi?
 Tofauti yoyote kulingana utabiri 

wako juu ya mahitaji ya soko?
 Nini unaweza kufanya kwa msimu 

ujao wa uzalishaji?

Wasihi wawakilishi wa makundi ya 
wakulima kuwashirikisha matokeo 
wanachama wao na familia. 
☛MUHIMU !!

Mjukumu ya 
Maafisa Ugani (4/4)

Muundo wa Utafiti wa Soko wa kujazwa na Makundi 
ya wakulima

20

Mfano

Mkusanyiko wa Takwimu katika 
Ngazi ya LGA

 Baada ya Utafiti wa Soko, Muundo wa Utafiti wa Soko 
utaunganishwa na kufupishwa kama matokeo kama hayo na 
DFT kama database ya Uuzaji ili kulinganisha bei ya Utafiti wa 
Soko na bei halisi ya uuzaji wa kila zao katika kila soko.

Picha ya Pato la Mwisho kutoka kwa Utafiti wa Soko

Crop Sweet pepper
Unit bag Data of MS 1 Data of Actual 1

Jan Feb Mar Apr Mar Jun Jul Aug Sep Oct Nov Dec
Plan/MS #N/A 120,000 120,000 120,000 120,000 #N/A #N/A #N/A #N/A #N/A #N/A #N/A
Actual #N/A #N/A #N/A #N/A 120,000 60,000 53,000 #N/A #N/A #N/A #N/A #N/A

0
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40,000

60,000

80,000

100,000

120,000

140,000

Jan Feb Mar Apr Mar Jun Jul Aug Sep Oct Nov Dec

Price of Sweet pepper/ bag

Plan/MS Actual

21

ASANTENI KWA UFUATILIAJI NA 
USIKILIZAJI WENU

22
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Kiambatisho 03-02: Mpango wa utafiti wa soko
 

Mpango wa Utafiti wa Soko la TANSHEP (Ver. 2) 

  

Jina la Kikundi cha wakulima  

Jina na namba ya simu ya 
Wawakilishi wa kikundi cha 
wakulima kwa kuzingatia usawa wa 
kijinsia 

(1) 

(2) 

Siku ambazo wako tayari kwa utafiti 
wa soko 

1)                            2)                 

Maeneo gani/wapi 
Mfumo wa sasa biashara: 
Mazao yatakayofanyiwa utafi na wadau wa masoko watakaohojiwa: 
◆Mazao ya Kawaida: 
Wadau wa Soko watakaohojiwa: 
 
◆Mazao mapya: 
Wadau wa Soko watakaohojiwa: 
 
Mfumo mpya wa biashara: 
Mazao yatakayofanyiwa utafi na wadau wa masoko watakaohojiwa : 
◆Mazao ya Kawaida: 
Wadau wa Soko watakaohojiwa: 
 
◆Mazao mapya: 
Wadau wa Soko watakaohojiwa: 
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Kiambatisho 03-03: Muundo wa utafiti wa soko

Muundo wa Utafiti wa Soko TANSHEP (Ver.3)
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Jina la kikundi: Mahali: Zao:
Jina la Mnunuzi:                           Utaratibu wa Biashara: □ Amesajiliwa, □ Hajasajiliwa
□ Dalali, □ Kampuni ya kilimo cha mkataba, □ Wauzaji wa jumla, □ Wauzaji wa Rejareja, □ Mtumiaji 
Cheo chake :                                    Namba ya simu: 

Mahitaji ya 
soko (Ubora) 

 Aina:
 Ukubwa:
 Umbile:
 Rangi:
 Uimara:
 Uzito:
 Freshi: Ndani ya siku                      baada ya kuvuna
 Sehemu zao lilipozalishwa:
 Kiwango cha chini cha Kununua (kg au sanduku):
 Vigezo vingine vya bei:

Masharti ya 
biashara 

(kwa mfano, 
Masharti ya Malipo, 
ulipaji wa Gharama 
za Usafiri, na / au 
Msaada wowote kwa 
kikundi cha 
wakulima kama upo)

*Ikiwa bei ya kila mwezi haikusanyiki, basi zile tu za wakati wa bei kubwa na bei ndogo zitafaa.    <Mwisho> 

Jan Feb Ma Apr Mei Juni Julai Agost Sep Okt Nov Des
Mkulima kwa 
sasa wastani wa 
bei ya kuuzia 
(kwa mfano, TSH 
/ gunia, kreti au 
kilo)

            

Jan Feb Ma Apr Mei Juni Julai Agost Sep Okt Nov Des 

Wanunuzi 
wastani wa 
bei ya 
kununua 
(kwa mfano, 
TSH /gunia, 
kreti au kilo)

Kubwa             

Ndogo             

Wastani wa kiasi 
kinachonunuliwa 
(mfano. Gunia, 
kreti or kg)

            

Wastani wa 
ununuzi wa mara 
kwa mara  
(Mfano, kila siku, 
wiki au n.k.)
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Kiambatisho 03-04: Zoezi la kikundi la utafiti wa soko

Mazoezi ya Kikundi: 

Chapa Kazi ni kikundi cha wakulima, ambacho kina wanachama 40 kati yao wanawake  ni 
24 na wanaume ni 16. Wamekuwa wakizalisha nyanya, pilipili hoho, na kabichi. Katika msimu 
uliopita, walilima ekari 2 za Rasima F1 (Nyanya), ekari 1 ya Blue Jet F1 (Pilipili hoho), na ekari 
1.5 za Grory F1 (Kabeji). Na walizalisha Kreti 500 za Nyanya, Roba 120 za Pilipili hoho, na 
pisi 900 za Kabeji na kuuza mazao haya kwa Madalali.  
Siku moja kikundi cha Chapa Kazi kilitambulishwa mbinu ya SHEP na afisa ugani wao, Bw. 
Juma Kiatu. Waliombwa wafanye Utafiti wa Soko . Mwenyekiti Bw. Tomson Demos alisema 
kuwa wangependa kufanya utafiti wa soko kwenye zao la nyanya kwa sababu wana uzoefu 
mzuri wa kilimo cha nyanya na hivyo ingefaa kuanza mbinu ya SHEP. Katibu wa kikundi Bi 
Marry Romaria alieleza kuwa pamoja na nyanya wanavutiwa na matikiti maji, kwani walisikia 
kutoka kwa wakulima wengine kuwa yana soko zuri siku hizi. Hapo awali walitamani kufanya 
utafiti wa soko jijini Dar es Salaam kwa sababu walitarajia kuwa soko la Dar es Salaam 
lingeweza kununua bidhaa zao kwa bei ya juu zaidi kuliko sasa. Lakini Afisa Ugani wao Bw. 
Juma alisema "Hebu tuanze utafiti wa soko kwenye masoko yetu ya karibu, ili uweze 
kufahamiana na wanunuzi wa jumla huko na hata uweze kuendeleza ufanyaji wa utafiti wa 
soko peke yako." Bw. Juma Kiatu aliangalia masoko tofauti tofauti yaliyo karibu na kugundua 
kuwa soko la Himo linauza nyanya na matikiti maji. Ndipo kikundi cha Chapa Kazi  kilipoamua 
kutembelea Soko la Himo kwa Utafiti wa Soko. Bw. Juma Kiatu aliwasiliana na Meneja wa 
Soko la Himo, ambaye aliwatambulisha baadhi ya wanunuzi kwa ajili ya mahojiano ya utafiti 
wa soko.  
(Sasa washiriki wa utafiti wa soko wanaweza kugawanywa katika makundi mawili, yaani wa 
nyanya na wa tikiti maji) 

Majadiliano ya Kikundi na Majukumu 1 

Mada 1: Kama mjadala wa jumla, tafadhali jadili majukumu na wajibu wa maafisa ugani 
katika kuwasaidia wakulima wanaoanza utafiti wa soko. Afisa ugani anapaswa kuwa na 
maarifa, taarifa na uwezo wa aina gani ili kuwasaidia wakulima kwenye utafiti wa soko? 
 
Mada 2: Sasa chukulia kuwa wewe ni Bw. Tomson Demos na Bi. Marry Romaria, mnaenda 
soko Himo. Tafadhali fanya mahojiano na wanunuzi na ujaze fomu za utafiti wa soko kwa 
nyanya na tikiti maji. Chukulia kuwa kikundi cha wakulima kinakusudia kubadilisha mfumo 
wao wa biashara kutoka kuuzia shambani hadi kuuzia sokoni. (Zoezi la kikundi & Majukumu) 
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Kiambatisho Na. 04:  Kuunganisha wadau

Mradi juu ya Kuboresha Kuboresha kwa
Kilimo Kilichoongezwa Thamani (Awamu ya 2 ya 

EVAP)

Mradi wa Kuimarisha Mipango ya Maendeleo ya Kilimo ya
Wilaya na Uwezo wa Utekelezaji kwa kutumia mbinu ya SHEP 

(TANSHEP)
«Anzia Sokoni Malizia Shambani Kwa Kipato Zaidi»

Hafla ya Kuunganishwa na Wadau
Mwongozo kwa Maafisa Ugani

Hafla ya Kuunganishwa na Wadau
ni nini?

2

Malengo ya Hafla ya Kuunganishwa
na Wadau

 Ni njia ya kuimarisha ushirikiano wa kibiashara kati 
ya wakulima na wadau mbali mbali.

 Kuwahamasisha wakulima "Kulima kama Biashara".
 Kwa wakulima ili;

 Kufahamu bidhaa na huduma zinazotolewa na wadau.
 Kujifunza elimu ya biashara (kwa mfano, majadiriano).
 Kupata fursa za biashara kwa kupanua na kuimarisha 

mtandao wa kibiashara na wadau.

Meru Moshi / Hai Karatu Lushoto/Bumbuli

Tarehe 10 Oktoba 2019 23 Oktoba 2019 30 Oktoba 2019 13 Novemba 2019

Washiriki Wakulima (wawakilishi 3 kutoka kila Kikundi), WAEO / VAEO, DFT,
Wadau (tazama hapa chini washiriki wakuu)

Hafla ya Kuunganishwa na Wadau
kwenye TANSHEP

3

Mnunuzi Serengeti Fresh, Bredas Traders, WASSHA, Home Veg, 
MacLeans BeneCIBO

Muuzaji 
wa
pembejeo

Rijk Zwaan, Kibo Seed, YARA, Balton, Seed Co., 
Suba Agro., East West Seed Co., OCP, ETG, ASA, 
Crop Bioscience Solution 

Benki NMB/NMB Foundation, EFTA TRDB
Utafiti Horti Tengeru, TAHA, AVRDC, TPRI, Tari Tengeru, TOSCI
Wapima
Udongo

Tari Selian, Solidaridad

NGO PASS, SEVIA, Farm Concern, Kilimo Kwanza

Mfano wa Programu
4

Wakati Shughuli
09:00-09:30 Usajili
09:30-09:45 Maneno yaUfunguzi

Kusudi la Halfa ya Wadau
09:45-10:30 Utambulisho wa

Vikundi vya Wakulima & Wadau
10:30-11:00 Chai
11:00-15:00 Majadiliano ya kibinafsi kati ya 

Vikundi vya Wakulima na Wadau
15:00-15:30 Mapendekezo

Meneno ya Kufunga

Pamoja na uwezeshaji wa WAEO / 
VAEO,

- Vikundi hutembelea mabanda/meza
za wadau wanaowahitaji.

- Vikundi & wadau wanazungumza
kuangalia uwezekano wa ushirikiano.

- Vikundi uhandika maelezo kutoka
kwa wadau (mawasiliano, huduma, 
masharti, ushirikiano waliokubaliana).

- FGs hujitambulisha wenyewe na
taarifa juu ya maelezo ya kujinadi
na mazao lengwa kwa wadau, na
wadau kufanya hvyo pia.

Mifano ya Utendaji mzuri
5

Kikundi chaUchira kutoka Moshi DC
ilimwalika Rijk Zwaan, muuzaji wa mbegu
waliyekutana na kujadiliana naye kwenye
Hafla ya kuunganishwa na wadau ya
TANSHEP, walikubaliana kutoa mafunzo ya
kusia na kupanda pilipili kali. Walipanda
Rijkzwaan RZ F1 ya Rijk Zwaan katika
shamba la mfano kiasi cha robo ekari.

Muuza Mbegu Wakulima

Tujiendeleze FG kutoka Bumbuli DC
ilishiriki katika mafunzo yaliyotolewa
na SEVIA baada ya Hafla ya
kuunganishwa na wadau ya
TANSHEP, juu ya uzalishaji wa
kabichi na pilipili hoho.

Mradi wa sekta
binafsi unaofadhiliwaWakulima

Majukumu ya maafisa Ugani
Jinsi ya kusaidia wakulima "katika" Hafla ya kuunganishwa
na wadau

 Kabla ya Hafla
 Kusaidia Vikundi kutambua wadau wa kualika.
 Kusaidia Vikundi kutengeneza wasifu unaovutia.

6

 Baada ya Hafla
 Hamasisha Vikundi kushirikisha matokeo kwa washiriki wengine.
 Fuatilia maendeleo ya ushirikiano waliokubalina katika Hafla

 Wakati wa Hafla
 Kupata fursa salama na kuwezesha majadiliano 

kati ya Wakulima na wadau waliopewa 
kipaumbele.

 Kuhamasisha Vikundi kuonyesha bidhaa 
kwenye vibanda /meza za wadau.

Majukumu ya maafisa Ugani
Jinsi ya kusaidia wakulima katika huduma za ugani za kawaida

 Uungwanishwaji na wadau unaweza kufanywa katika 
huduma za ugani za kawaida, sio lazima kwa njia ya 
kufanya mkutano/Hafla.

7

 Tambua ni aina gani ya matatizo ambayo
Kikundiinakabiliwa nayo katika uzalishaji na masoko.

 Tafuta wadau ambao wangeweza kushirikiana na Kikundi
kutatua au kupunguza matatizo yaliyotambuliwa. Ikiwa 
huwezi kufikiria washirika wowote wanaowezekana, 
wasiliana na Ofisi ya DAICO kwa usaidizi.

Majukumu ya maafisa Ugani
Jinsi ya kusaidia wakulima katika huduma za ugani za kawaida

8

 Kwa mfano, ikiwa wakulima wana shida ya masoko, tafuta 
wanunuzi wapya na utambulishe kwa wakulima.

 Ikiwa wakulima wanakabiliwa na tatizo la mbegu au pembejeo
zingine bandia, tafuta wauzaji wa pembejeo wa kuaminika na
watambulishe kwa wakulima.

Ninawezaje 
kuomba mkopo 
wa pembejeo ..?

Tunataka mpango 
wa demo kujaribu 

aina mpya ya 
vitunguu.

 Ikiwa wakulima wanakosa mitaji, tafuta taasisi
ya kifedha au wafadhili, tambua masharti ya
msaada wao, na uwatambulishe kwa wakulima.

 Ikiwa wakulima wanahitaji kujua teknolojia
mpya, tafuta kampuni za kibinafsi au 
wakulima wanaofanya vizuri, ambao
wanaweza kuwasaidia wakulima.
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Majukumu ya maafisa Ugani
Jinsi ya kusaidia wakulima katika huduma za ugani za kawaida

9

 Kuwezesha majadiliano na ushirikiano kati ya wakulima na 
wadau wao.

 Kumbuka yafuatayo
 Wakulima wanapotafuta wauzaji pembejeo na wanunuzi wa 

kuaminika, pia na wao hutafuta vikundi vya wakulima vya 
kuaminika. Wafanye wakulima wako kuelewa thamani ya
kuaminika na ukweli.

 Wakulima huwa katika hali ya udhaifu kwenye majadiliano 
na mazungumzo. Unaweza kuzungumza kwa niaba ya 
wakulima wako kwa wadau na wadau kufanya hvyo pia.

 Wadau mara nyingi hawachukui hatua kama walivyokubaliana. 
Kufuatilia kwa maafisa Ugani ni muhimu sana.

Hitimisho juu ya Kuunganishwa na
Wadau

 Maafisa ugani sio lazima wawe wataalamu katika mada 
zote zinazozunguka wakulima. Mtu mmoja hawezi 
kufanya kila kitu.

 Badala yake maafisa ugani wanapaswa kuwa na 
mtandao mzuri na wadau mbali mbali kama wauzaji wa 
pembejeo, wanunuzi, taasisi za kifedha, taasisi za 
mafunzo / utafiti, wafadhili, na hata na vikundi vya 
wakulima wengine.

 Kupitia uungwanishaji wa wadau, maafisa Ugani 
wanaweza kushughulikia maswala mbalimbali
yanayowakabili wakulima, wakitumia utaalam wa wadau 
wengine.

10
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Kiambatisho Na. 05: Mpango wa uzalishaji

Mradi wa Kuimarisha Mipango ya Maendeleo ya Kilimo ya
Wilaya na Uwezo wa Utekelezaji kwa kutumia mbinu ya SHEP 

(TANSHEP)
«Anzia Sokoni Malizia Shambani Kwa Kipato Zaidi»

Mpango Kazi kwa Kikundi cha 
Wakulima

Mwongozo kwa Maafisa Ugani

Mapitio: Mbinu ya SHEP
 Mpango kazi ni hatua muhimu juu ya kufanya maamuzi kwa wakulima.

2

Warsha ya Utambulisho

Utafiti wa Awali

Wawakilishi wa Vikundi./ Afisa Ugani Mafunzo kwa Pamoja

Utafiti wa Soko

Kuunganishwa na Wadau

Uchaguzi wa Mazao / Mpango kazi

Mafunzo Shambani (km shamba la mfano, 
mafunzo ya jinsia / lishe)

Tathmini ya mwisho

Hatua ya 1: Shirikisha malengo

Hatua ya 2: Wakulima kutambua
hali na soko

Hatua ya 3: Wakulima hufanya
maamuzi

Hatua ya 4: Wakulima kujiandaa
na ufumbuzi

Tuko hapa sasa!

Muhtasari wa Warsha 
ya Mpango wa Kazi

Lengo:
Kuchagua mazao lengwa kwa ajili ya mafunzo ya
kiufundi juu ya uzalishaji wa majaribio kwa
kikundi juu ya uzalishaji wa majaribio.
Njia:
Warsha ya siku moja kwa kila Kikundi
Washiriki:
Afisa Ugani (Mwezeshaji) na wanachama wote 
wa Kikundi
Vyakutumia:
Matokeo ya Utafiti wa awali, Utafiti wa Soko, 
Hafla ya kuungwanishwa na wadau
Matokeo:
(1) Karatasi ya Uteuzi wa Mazao lengwa
(2) Kalenda ya Uzalishaji

3 Ratiba pendekezwa kwa Warsha ya uaandaaji
Mpango kazi
Muda Programu Dhumuni Wajibu

03:00-03:15 Kufungua WAEO / VAEO

03:15-03:30 Utangulizi (Tuko wapi sasa katika
hatua ya SHEP?)

Kuelewa madhumuni ya Warsha kwamba wakulima
hufanya maamuzi juu ya mazao ya kuzalisha. WAEO / VAEO

03:30-04:00 Mapitio ya Utafiti wa Soko Kushirikisha matokeo ya utafiti wa soko kwa
wanachama wote Mwakilishi wa FG

04:00-04:30 Mapitio ya Hafla ya Wadau Kushirikisha matokeo ya hafla ya wadau kwa
wanachama wote Mwakilishi wa FG

04:30-05:00 Uchaguzi wa Mazao (Kipengee 1
hadi Kipengee 4)

Kuchagua mazao lengwa kulingana na matokeo ya
Utafiti wa soko / Mkutano wa wadau kwa kuzingatia
mfumo wa biashara

WAEO / VAEO

05:00-07:00 Uchaguzi wa Mazao (Uchambuzi wa
Faida na hasara)

Kuchambua faida na hasara kwa zao lililochaguliwa
kwa kukadiria gharama na mauzo Zoezi la kikundi

07:00-07:45 Chakula cha mchana

07:45-08:30 Kutengeneza Kalenda ya uzalishaji Kutengeneza kalenda ya uzalishaji kukidhi mahitaji ya
soko kwa kuzingatia mkakati wa biashara Zoezi la kikundi

08:30-09:00 Uwasilishaji wa kikundi FG

09:00-09:45 Uchaguzi wa Mazao (Kifungu cha 5
hadi Kifungu cha 11 na Kiwango)

Kuchagua mazao lengwa kwa ajili ya mafunzo ya
kiufundi kwa kikundi WAEO / VAEO

09:45-10:00 Kufunga WAEO / VAEO

4

Mazingatio zao A zao B zao C
1) Soko Lengwa / Mnunuzi
2) Mahitaji ya Soko / Wanunuzi

(Ubora, Kiasi, masharti mengine)
3) Mazao mapya au ya kawaida
4) Mfumo wa Biashara (A, B, C au D) na Mikakati

5) Kiasi lengwa (kwa Kikundi au Jumla ya Kilammoja)
6) Eneo la Uzalishaji (kwa Kikundi au Jumla ya Kila mmoja)
7) Bei tarajiwa
8) Kiasi lengwa cha mauzo = 5) x 7)
9) Jumla ya Gharama (kwa Kikundi au Jumla kwa kilammoja)
10)Faida ya Jumla = 8) - 9)
11) Utayari wa Uzalishaji
(ikiwa bado hawajawa tayari, taja sababu / mambo ya kufanywa)
Kiwango (kipaumbele cha mazao ikiwa ni muhimu)

Muundo wa famu ya Uchaguzi wa Mazao 5

Mazingatio zao A zao B zao C
1) Soko Lengwa / Mnunuzi
2) Mahitaji ya Soko / Wanunuzi

(Ubora, Wingi, hali zingine)
3) Mazao mapya au ya kawaida
4) Biz. Mfano (A, B, C au D) na Mikakati
5) Kiasi kinacholengwa (kwa Kikundi au Jumla ya Indi.)
6) Eneo la Uzalishaji (kwa Kikundi au Jumla ya Indi.)

7) Bei inayolengwa
8) Kiasi cha Uuzaji = 5) x 7)
9) Jumla ya Gharama (kwa Kikundi au Jumla ya Indi.)
10) Faida ya Jumla = 8) - 9)
11) Utayari wa Uzalishaji
(Ikiwa bado haijawa tayari, taja sababu / mambo ya kufanywa)
Cheo (vipa kipaumbele mazao ikiwa ni lazima)

Jinsi ya kuwezesha Uchaguzi wa Mazao (1/3)

Fupisha matokeo muhimu ya Utafiti wa soko na mkutano wa wadau

Weka maelezo kadiri inavyowezekana mf.  jina

Kumbuka mifumo ya biashara na mikakati yake (Tazama slaidi inayofuata)

Tambua kwamba kuwa huu ni uzalishaji wa majaribio.
Ikiwa kikundi kina shamba la kikundi, tunapaswa kulitumia
kwanza.
Ikiwa sivyo, tutafanya jumla ya ardhi binafsi kwa kutenga
ukubwa fulani mf. ekari 0.1 / mshiriki. Anza kidogo.
Kumbuka: Hakuna haja ya kulazimisha wanachama wote wa 
FG kushiriki katika kesi hiyo, ikiwa hakuna makubaliano.

Pitia kama faida inayokadiriwa ni ya kweli, inafaa kujaribu?

Fikiria uwezekano wa ushirikiano na wadau

Fanya upembuzi wa uwezekano wa kiufundi

6

Jinsi ya kuwezesha Uchaguzi wa Mazao (2/3: 
Mifumo ya Biashara) Mifumo ya

Biashara Mikakati ya Uuzaji

Mfumo A
•Kubadilisha kalenda ya mazao
•Kupunguza gharama za uzalishaji
•Kupata habari za bei sokoni na
madalali/ wafanyabiashara mbadala

Mfumo B

•Kuongeza mavuno / eneo
•Kuongeza ubora wa bidhaa
•Kuboresha ufungashaji na chapa
•Kupata huduma ya msaada wa
kisheria

Mfumo C
•Kubadilisha kalenda ya mazao
•Kupunguza gharama za uzalishaji
•Kupata habari za bei sokoni na
wanunuzi wa jumla mbadala

Mfumo D •Kuendelea kukidhi mahitaji ya wateja
•Kupata wateja wapya

Kumbuka: DFT wanapaswa kuandaa nyezo hii kabla ya Warsha mfano kwa Flip charts au kwa nakala za karatasi

7

SAMPLE
Zao : Zucchini
Ukubwa wa Shamba: ekari 
0.2 / mkulima

Kumbuka:
DFT inapaswa kuandaa 
muundo huu mapema
kwenye Flip chati.

Fikiria vitu vingine 
vya gharama kama 
inavyotakiwa

Jinsi ya kuwezesha Uchaguzi wa Mazao (3/3: 
Uchambuzi wa faida na hasara)

8

Shughuli Gharama Kiwango Kiasi (TZs)

Maandalizi ya shamba 5,000 4 days 20,000
Kutengeneza matuta 5,000 2 days 10,000
Mbolea / YaraMila winner 1,600 5 kg 8,000
Mbolea / Nitrabor 1,600 5 kg 8,000
Mbolea / Magnesiamu 1,600 5 kg 8,000
Mbolea / Kalisiamu 1,500 5 kg 7,500
Mbolea / MAP 1,500 5 kg 7,500
Mbolea / Mboji 3,000 Ndoo 25 7,500
Mbegu (Za kisasa) 30,000 Pakiti 1 (50 g) 30,000
Kupanda 4,000 2 days 8,000
Dawa ya ukungu / Super kinga 6,000 2 kgs 12,000
Dawa ya wadudu/ Actara 12,000 Chupa 1 (100 ml) 12,000
Kupalilia na kumwagilia 2,000 Mara 7 14,000
Ufungashaji & Usafirishaji 5,000 Njia 2 10,000
1)Jumla ya Gharama 162,500
2)Kiasi lengwa kilichouzwa 800 500 kg 400,000
3)Faida lengwa = 2) -1) 237,500
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Mazingatio Zukini
1) Soko Lengwa / Mnunuzi Bwana AAA au Bwana BBB kwenye soko la CCC
2) Mahitaji ya Soko / Wanunuzi

(Ubora, Kiasi, Masharti mengine)
Ngumu, freshi ndani ya siku 3 baada ya kuvuna,
urefu wa sentimita 20, pesa tasilimu shambani

3) Zao jipya au la kawaida Jipya
4) Mfumo wa Biashara (A, B, C au D) na Mikakati Mfano C (F-to-W)

Zao jipya kwa wanunuzi wapya
5) Kiasi lengwa (kwa Kikundi au Jumla ya kilammoja) 5,000 kg (500 kg / nyumba x 10 nyumba)
6) Eneo la Uzalishaji (kwa Kikundi au kila mmoja) Ekari 2 (ekari 0.2 / hh x 10 hs)
7) Bei tarajiwa TZS 800 / kg
8) Jumla ya kiasi lengwa cha mauzo = 5) x 7) TZS 4,000,000
9) Jumla ya Gharama (kwa Kikundi au Jumla ya kilammoja) TZS 1,625,000
10) Faida ya Jumla = 8) - 9) TZS 2,375,000
11) Utayari wa Uzalishaji
(Ikiwa bado hawajawa tayari, taja sababu / mambo ya kufanywa)

Tayari
(Makubaliano na YARA na TANSHEP)

Kiwango (kipaumbele cha mazao ni muhimu) 1

Mfano wa Fomu ya uchaguzi wa Mazao 9

Mazao / Aina

10

Mwezi

Zao

Shughuli za 
Kikundi (km 
Mafunzo)

Mipango ya
Masoko na 
Biashara

Muundo wa Kalenda ya Uzalishaji
Kikundi cha  wakulima: Kijiji: Kata: Wilaya:

Wengine (Taja:              ) WanunuziMuda wa kuvuna (kutoka kuwa )KiasiUboraTunabadirisha
:

Mwezi Novemba. Desemba Jan. Februari. Machi Aprili Mei Juni Julai Agosti

Zukini
Maandalizi
ya shamba
na
Kitalu

Kupandikiza
Mbolea ya
kukuzia

Kupalilia
Kumwagilia
Udhibiti wa wadudu na
magonjwa

Uvunaji na
Uuzaji

XXX
(Mazao ya
2)

Shughuli za 
Kikundi (km 
Mafunzo)

Kikundi
kununua
Mbegu na
Mbolea

Mafunzo
kutoka YARA 
juu ya mbolea

Mafunzo na WAEO juu
ya Udhibiti wa wadudu
na magonjwa

Uuzaji na 
Mpangilio 
wa 
Biashara

Anza 
Kutunza 
Kumbukum
bu

Wasiliana na 
wanunuzi 
kwa kutumia
Kamati ya 
Masoko

Mipango ya
usafirishaji

Mapitio ya 
Uchambuzi
wa Faida na
Hasara

Jinsi ya kuwezesha ujazaji waKalenda ya uzalishaji

Kumbuka umuhimu wa Kurekodi Mapato na
matumizi ya Shamba (sehemu ya Utafiti wa awali)

Vema kulingana na mkakati wako
na Mfumo wa biashara.

Tambua mahitaji ya Mafunzo ya kiufundi
(Maelezo ya mada za mafunzo na wafundishaji watambuliwe)

Mfano

11

Mazao / Aina

Kikundi cha wakulima: AAA Kijiji: BBB Kata: CCC Wilaya: DDD

Wengine (Taja:              ) WanunuziMuda wa kuvuna (kutoka kwa )KiasiUboraTunabadilisha: Nyenzo zinazotakiwa kurejewa na WAEO / VAEO wakati wa
Warsha
 Taarifa ya Matokeo ya Mkutano wa wadau

Nyenzo zinazotakiwa kurejewa na Kikundi wakati wa Warsha
 Mifumo ya biashara na Mikakati
 Karatasi halisi ya Utafiti wa awali (Rekodi ya Mapato na

Matumizi ya Shambani)
 Matokeo ya Utafiti wa Soko na Mkutano wa wadau(Fomu

zilizojazwa za MS na MM) (zitaletwa na Kikundi)

Nyenzo za kutumiwa kwenye Warsha ya Mpango
Kazi (1/2)

12

Flip chati ziandaliwe kwa kila Warsha
 Karatasi 1 ya uchaguzi wa Mazao (Kipengee cha1 hadi 4)
 Karatasi muhimu kwa Uchambuzi wa Faida na Hasara

(Karatasi 1 kwa kila zao)
 Karatasi muhimu kwa Kalenda ya Uzalishaji (karatasi1 

kwa kila zao)
 Karatasi 1 ya uchaguzi wa Mazao (Kipengele cha 5 hadi 

11 na Kiwango)

Nyenzo za kutumiwa kwenye Warsha ya Mpango
Kazi(2/2)

13 Matokeo / Ripoti za Warsha ya Mpango Kazi
 Piga picha za flip chati zote, ambazo ni matokeo ya Warsha, 

ukijumuisha na flip chati ya uchaguzi wa Mazao, Uchambuzi wa
Faida na Hasara na Kalenda za Uzalishaji na uwasilishe kwa 
DFT.

14

Uchaguzi wa Mazao (Kifungu cha 1-4) Uchambuzi wa faida na hasara Kalenda ya Uzalishaji

Wajibu wa Maafisa Ugani (1/3)
[Kabla ya Warsha]
 Wezesha Kikundi kushirikisha matokeo ya MS na MM kwa

wanachama wote

[Wakati wa Warsha]
 Kusaidia wakulima katika kuchagua mazao lengwa

 Wezesha kuchagua mazao lengwa kulingana na matokeo ya MS.
 Toa ushauri juu ya upembuzi wa kiufundi, ili wakulima wasichague mazao tu 

kulingana na faida yao.
 Jadili na wakulima kuwa kuna hatari za kuanza mazao mapya au kubadilisha

muda wa kuvuna.

15 Wajibu wa Maafisa Ugani (2/3)
[Wakati wa Warsha endel.]
 Kusaidia wakulima katika uchambuzi wa faida na hasara

 Toa ushauri wa kiufundi juu gharama ya vitu muhimu vya kuzalisha mazao 
kwa kulingana na mahitaji ya soko.

 Wezesha kutokadiria gharama kupita kiasi, vinginevyo faida inakuwa ndogo. 
Pia zingatia upatikanaji wa rasilimali za mkulima ili kufidia gharama 
inayokadiriwa.

 Kusaidia wakulima kutengeneza kalenda za uzalishaji
 Kuwezesha kufanya mpango mkakati wa kukidhi mahitaji ya soko na mkakati 

wa biashara wa Kikundi.
 Kuwezesha kutengeneza mpango kazi halisi ili kuanza uzalishaji ukizingatia 

utayari wao (mfano ardhi, pembejeo, rasilimali n.k.)

16
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Wajibu wa Maafisa Ugani (3/3)
[Baada ya Warsha]
 Kusaidia wakulima kuanza uzalishaji kulingana na kalenda za

uzalishaji.
 Kusaidia wakulima kuendelea na Utafiti wa Soko.
 Kusaidia wakulima kuwasiliana na wadau ikiwa kuna makubaliano 

yoyote kupitia mkutano wa wadau(usambazaji wa pembejeo, utoaji 
wa mafunzo, upatikanaji wa mkopo n.k.)

 Tuma picha za warsha ya mpango kazi kwa DFT ili kujadili 
uwezekano wa kupokea msaada wa DADP

 Panga utaratibu wa mafunzo ya kiufundi kwa kushirikiana na DFT.
 Mada za mafunzo ya kiufundi yanayotakiwa kufundishwa ni kama ujuzi na mbinu ya kuzalisha 

mazao kulingana na mahitaji ya soko (aina, saizi, rangi, sura, umbo na muda mavuno n.k.)

17

 Ikiwa wao ni waamuzi wa pamoja juu ya mazao gani ya
kuzalishwa, itakuwa bora kudhibitisha hitaji la kualika sio 
wanachama wa kikundi tu bali pia na wenzi wao.

 Mwakilishi wa Kikundi anapaswa kuleta hati zote muhimu za MS 
na MM kwenye Warsha.

Mazingatio mengine muhimu kwa Uwezeshaji 18
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